[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phỗng new

Xe điện
Em toàn mổ cò trên điện thoại. Từ bé đến giờ chẳng biết cái lap top nó tròn hay méo 🤓. Gõ quen cũng nghề ra phết. Cũng phải đeo kính lão, ko có kính thì mù luôn.
Em phục cụ đấy. Post dài thế bằng điện thoại thì công lao edit nó chiếm phần lớn thời gian. Rồi cái việc chèn emoji trên điện thoại nó cũng khoai :D

prado2012

Xe điện
Em phục cụ đấy. Post dài thế bằng điện thoại thì công lao edit nó chiếm phần lớn thời gian. Rồi cái việc chèn emoji trên điện thoại nó cũng khoai :D
Cơ bản là gõ đợt này hay bị trôi, bực mình cụ nhỉ. Em bị nhiều lần.

Phỗng new

Xe điện
Đúng rồi, thấy bảo bán nhà chứ có phải đòi nhà đâu. Em còn ko biết nó về Nam Ngư á.
Em hỏi thì thấy bảo là ko phải nhà của quán. Nó ngon quá nên cả nhà lại theo về Nam Ngư, nhưng rõ là vắng khách hơn hẳn, với kém ngon đi. Không rõ là vắng khách do kém ngon hay ngược lại. Mà cái môn bún mọc HN này nhẽ giờ ko phù hợp với số đông nữa rồi.

Có đợt đưa ông người quen từ HP lên ra đó ăn, ông ý chê tơi bời: "Bún thập cẩm này dưới HP ngon hơn nhiều".

angkorwat

Xe container
Người OF
Chỗ này chỗ Hàng Hành thông Bảo khánh em hay ăn. Nước bị đục ko bằng xưa nhỉ
Năm 2000 em thi công cái khách sạn số 8 Bảo Khánh cũng hay ăn chỗ này. Ngay đầu ngã ba có hàng bánh cuốn, cả nhà hai vợ chồng hai cô con gái ở 8m2. Buổi sáng thì lật cái phản lên bán bánh cuốn. Tối hạ phản xuống làm chỗ ngủ. Hai cô con gái đang tuổi cập kê trông như con đại gia. Cũng SH, Spacy chạy ào ào. Có hôm em hỏi :" Anh chị bán bánh cuốn này đc bao nhiêu ? Mà sắm cho hai cô con gái toàn xe xịn vậy ? " " Ôi, chúng nó thích thì cứ vay tạm mua cho chúng nó đi. Mọi việc tính sau" Dân phố cổ sống cũng khác người.

prado2012

Xe điện
Em hỏi thì thấy bảo là ko phải nhà của quán. Nó ngon quá nên cả nhà lại theo về Nam Ngư, nhưng rõ là vắng khách hơn hẳn, với kém ngon đi. Không rõ là vắng khách do kém ngon hay ngược lại. Mà cái môn bún mọc HN này nhẽ giờ ko phù hợp với số đông nữa rồi.

Có đợt đưa ông người quen từ HP lên ra đó ăn, ông ý chê tơi bời: "Bún thập cẩm này dưới HP ngon hơn nhiều".
Bún mọc này có một hàng bên Bát sứ ngon lắm ạ, có cả bún giả cầy ngon nhất Hà nội luôn.

plum2020

Xe đạp
sáng nay em nghe tin trong làng có một cô độc thân vừa mất. Cô hơn 70 tuổi, bố mẹ mất, không chồng con, anh chị em ở xa cả, trong làng không người thân thích. Vậy mà ko một trận ốm nào, cô ra đi nhẹ nhàng, ko đau đớn. Sáng nay hàng xóm không thấy cô mở cửa mới phát hiện ra.
Rồi cạnh nhà mẹ chồng em cũng có bà cụ, không chồng con, anh chị em mất cả, chỉ còn 2 người cháu ruột ở trong làng. Bà cụ hàng ngày trồng rau nuôi gà sống khỏe mạnh. Bà cụ ốm 2 hôm, hôm thứ 3 người cháu mang đồ ăn sang thì cụ mất rồi, cũng ko đau đớn, ko cần người chăm sóc.
Ngược lại thì có cụ ở trước ngõ nhà ông bà ngoại em. hai cụ sinh 7-8 người con, các con lần lượt qua đời do bệnh hiểm nghèo, mà hai cụ vẫn sống khỏe mạnh. Cụ gần 100 tuổi, nhiều năm nay cụ bà ốm liệt, con cháu thay nhau chăm sóc, thuê cả người trông cụ, mà vẫn thật mệt mỏi.
Trời sinh voi trời sinh cỏ các cụ nhỉ. Chứ các cụ không con cháu người thân bên cạnh mà ốm đau thì không biết thế nào.
Có khi họ mất tầm hơn 70 mà thanh thản, ko ốm đau còn hơn khối cụ đau yếu cả mấy chục năm, lay lắt sống ko bằng cái xác ấy cụ. Nhà em có người già liệt hơn 10 năm em biết chứ, con cháu chăm sóc cũng khổ mà bản thân các cụ còn khổ hơn. Giá phải cụ mất trí, lẫn với ko hiểu gì thì có khi còn đỡ, cụ bác nhà em tỉnh táo đến lúc chết, mà hơn 10 năm nằm liệt là hơn 10 năm đau khổ, ốm lay lắt lên xuống, sống vật và vật vờ, cụ than cụ chỉ muốn chết mà con cháu nó nhất định ko cho chết. Khổ lắm chứ sướng gì cụ ơi, sống không bằng chết có ai muốn đâu.

angkorwat

Xe container
Người OF
Tất cả là thói quen thôi cụ. Hồi xưa ở lính cũng vậy. Thói quen hết, căng thẳng cũng quen, nghe tiếng súng đạn cũng quen, thức đêm cũng quen, khi tất cả thành quen thì như ăn cơm uống nước thôi 🤓
Em viết xong ít đọc lại để edit lắm. Có gì sửa sau.

Phỗng new

Xe điện
Năm 2000 em thi công cái khách sạn số 8 Bảo Khánh cũng hay ăn chỗ này. Ngay đầu ngã ba có hàng bánh cuốn, cả nhà hai vợ chồng hai cô con gái ở 8m2. Buổi sáng thì lật cái phản lên bán bánh cuốn. Tối hạ phản xuống làm chỗ ngủ. Hai cô con gái đang tuổi cập kê trông như con đại gia. Cũng SH, Spacy chạy ào ào. Có hôm em hỏi :" Anh chị bán bánh cuốn này đc bao nhiêu ? Mà sắm cho hai cô con gái toàn xe xịn vậy ? " " Ôi, chúng nó thích thì cứ vay tạm mua cho chúng nó đi. Mọi việc tính sau" Dân phố cổ sống cũng khác người.
Cái hàng bán cuốn này em ăn ròng rã từ lúc chưa vợ đến khi thằng cu đầu nhớn tướng. Em tưởng nhà này có cả con giai chứ nhỉ, vì thời gian sau là bà mẹ để cho cô con dâu nó làm hàng, cô này thêm cả mì vằn thắn. Từ đó em ít lên và thôi hẳn.
Bún mọc này có một hàng bên Bát sứ ngon lắm ạ, có cả bún giả cầy ngon nhất Hà nội luôn.
Úi giời, mợ đúng là "thổ công" ăn uống. Cái giả cầy này ngon, bún mọc ở đây thì em lại chưa ăn. Mà cũng lâu rồi ko lên đó chén giả cầy nữa, giờ cũng học mợ, tuyền ướp với tự nấu tại nhà.

Khem

Xe buýt
Em có 2 lần đọc trên báo..câu chuyện về những cụ ông . 1 người Mỹ và 1 nữa em ko nhớ. 1 bức ảnh cụ ông Mỹ hay gì em ko chính xác, ngồi trên xe lăn , người cháu trai chắc tầm 40t đang quỳ cho ông mình hôn lên trán..sau cụ ông là cánh cửa căn phòng , sau lời chia tay thì ng ta sẽ đưa cụ ông vào đó...cụ chọn cái chết tự nguyện.. cụ nói rằng sk không còn tốt , cuộc đời 1 TN , rồi làm 1 người lính tham chiến tại châu âu trong thế chiến 2, rồi trở về làm thợ..yêu vợ , yêu con cháu..cuộc đời trải nghiệm vậy là đủ rồi. Cụ không muốn sống thêm nữa nếu cs tiếp theo là đau khổ .. nhưng cụ vẫn đợi ng cháu .cụ muốn ông cháu đc gặp nhau và chia tay lần cuối..rồi chính người cháu trai đó . Anh đã giúp đẩy cái xe lăn chở ông cụ vào tận căn phòng.

1 cụ ông kia có lẽ cũng Mỹ hay Anh, vv gì đó..đã chọn cách không viết thư điện tử ..cụ viết thư giấy thông thường cho cháu gái.. trong thư có 1 câu em rất ấn tượng đại loại :
Ông ko muốn làm mất niềm vui trong chuyến du lịch đến châu á của cháu , vì vậy ông chọn cách viết thư này. Ông cũng căn tính thời gian để thư chỉ có thể đến cháu khi cháu đã về nhà và niềm vui của chuyến dl đc trọn vẹn. Ông không tiếc nuối cuộc đời đã qua ..ông thích nó và yêu cháu..nhưng giờ đây sk và trí tuệ đã ko còn như trước..ông đã lẫn nhiều. Ông ko muốn tiếp tục cs với thuốc và giường bệnh cho đến tận cuối cùng. Khi cháu đọc đc thư này thì ông đã trong 1 chiếc hũ màu xanh, màu ông yêu thích.. tạm biệt xx cho ông mang hình ảnh cô gái nhỏ của mình trong tim về bên với chúa.

Đấy..ko riêng ta, tư duy của các cụ tây cũng rất hay đó cụ..
Bạn em là bs nói rằng..cc ta mà ốm bắt ăn gì cũng ăn, bắt kiêng gì cũng kiêng..các cụ tây thi thoảng có cụ : tao ko kiêng, nếu kiêng cái món ấy thì tao thực sự đã chết ...
Câu chuyện cụ kể lay động cảm xúc trong em quá. Em nhớ bà nội em lắm. Bà em mất 32 năm rồi. Thực ra là 34 năm, khi ông nội em mất, thì coi như bà em cũng chết theo rồi. Cuộc đời của bà truân chuyên, vất vả nhưng bà lại lạc quan, và lúc nào cũng coi như mình là người sướng nhất.

Cụ cao niên đẹp như tiên ông mà em có lần kể chính là người chồng đầu tiên của bà nội em. Hai gia đình ép gả con cho nhau, thực chất là lấy bà em về làm người làm. Ông thì mang lòng yêu cô dân quân xinh đẹp, rất thương bà em (làm việc thay cho bà, bảo vệ bà em trong mọi tình huống với bố mẹ chồng), nhưng nhất quyết ko chung chăn gối với bà. Sau gia đình phải chịu thua, cho bà em về nhà, và ông thì cưới cô dân quân xinh đẹp đó. Bà em lên chùa, cắt tóc đi tu.

Thế nào đó gia đình biết được, lên tận nơi ép bà hoàn tục, ép bà phải lấy ông nội em.

Ông nội em thì nghèo lắm, đến cái quần dài hôm cưới cũng phải đi mượn. Bà em về với ông, siêng năng, tháo vát, ngoài cấy cày còn chạy chợ buôn bán nọ kia, nên một tay dựng nhà dựng cửa đàng hoàng, nuôi 4 người con trai, trong đó bố em là thứ hai. Bác cả hi sinh nên ông bà ở với bố em. Nhưng do mẹ em không hợp bà, nên ông bà ăn riêng.

Cả thế giới tuổi thơ của em chỉ có bóng dáng bà và bố. Mẹ em dù ngăn cản không cho em gần gũi bà (sợ bà bị lao) thì em vẫn xoắn xuýt trong vụng trộm. Và bà cũng yêu em nhất. Với bà em, 4 đứa con của bà ngoan nhất làng (mà công nhận bố và các chú em rất khuôn phép, một dạ hai vâng, không bao giờ dám nặng lời với bà nửa câu), và các cháu bà đứa nào cũng giỏi giang, ngoan ngoãn nhất làng.

Bà em chiều ông em, hết mức luôn. Có món gì ông phải ăn chán chê, thừa bà mới gắp. Ông phải chăn ấm nệm êm, còn bà chịu co ro trong lạnh giá cũng được, thế bà mới hài lòng. Ông thì vô tâm, cứ hưởng và hưởng thôi.

Năm 90 ông em mất. Bà em như thành người khác, không hay cười hay nói nữa. Cho đến khi nằm trên giường bệnh, bà mới thôi ngày 2 bữa đơm cơm mời ông. Ngày ấy bà ốm, mọi người qua chơi, cho đường và cam. Hôm ấy, trong 7 đứa cháu nội, bà chỉ gọi em vào, bổ cam bắt em ăn, cứ cầm tay em mãi. Tối ấy, bà để đòn gánh ngáng ngang cửa. Bố em đi xem bóng đá khuya về thấy, biết có chuyện chẳng lành. Bà em không muốn phiền con cháu chăm lo mình lúc bệnh tật, vất như bà chăm ông. Bố em đưa bà đi viện, từ đó bà gắn với chiếc giường bệnh và hầu như không nhận thức được nữa cho đến lúc mất.

Em không bao giờ quên ánh mắt rộn rã yêu thương bà luôn giành cho em mỗi ngày em đi học về. Trong tất cả mọi người em yêu thương, em yêu bà em nhất. Mới đó mà 32 năm rồi. Em hay nhớ bà và bố em, khi nhớ thì hay khóc nhè. Chồng em luôn bảo: dòng máu của bà, của bố, ADN của bà của bố vẫn đang chảy trong người mợ đây này, có mất đi đâu đâu mà khóc, hic

DurexXL

Xe lăn
Em có một ông bạn cũng ở K về. Bác sĩ quân y học ở CHDC Đức về. Được bổ sung sang viện 116 tại Phnom Penh. Năm 1986 thì về làm trưởng khoa vật lý trị liệu của Việt Đức. Mỗi năm vào ngày 23 ông Táo chầu trời , mấy anh em thường tụ tập vào buổi trưa ở Dã Tượng, mỗi ông một chai rượu vang ngồi chém gió. Hồi đó mọi người mới hơn 50 một chút. Ông bạn mỗi lần nâng chai đều chúc nhau :" Sống khỏe, chết nhanh ". Đến năm sau, tối 22 ông bạn gọi điện :" Mai 16h lại Dã tượng như mọi năm nhé".
Sáng hôm sau, em gọi điện cho một ông nữa hẹn chiều ra Dã Tượng, ông này hỏi :" Mày không biết gì à ? Thằng T nó đi tối qua rồi. Nhồi máu cơ tim"
Lúc đó ông bạn mới 53 tuổi. Không hề có tiền sử bệnh tật gì.😢
Ông Cậu ruột em
Người đã nhiều lần xuất hiện trong các chuyện của em chia sẻ trên đây
Người em thân yêu nhất sau Bố Mẹ

Khi còn sống, ông vẫn bảo con cái là: Làm người, có Phúc mới được Sống khỏe, Chết nhanh, Ít của để dành, Nhiều Em khóc nhớ

Cậu em ra đi sau Mẹ em 6 tháng, 1 cơn cao huyết áp làm cậu hôn mê, tỉnh dậy thì uống hết 1 ...lon bia theo đúng yêu cầu, sau đó là nằm nghỉ và ra đi

Giỗ đầu Cậu, trong hơn chục mâm ở sân nhà khang trang (quê) thì full 1 mâm 6 dưới vườn lan mà Cậu chăm sóc mỗi ngày, là Mợ (vợ cậu em mất lâu rồi, Mợ hiện nay là hai người mới quen dăm năm và về với nhau lúc già, cùng 5 ... Mợ khác, rải đều từ 6x đến 7x , từ 3 tỉnh thành về, và cả mâm đều mắt hoen đỏ, lệ lăn dài tiếc thương Anh ấy

Sau này, mỗi lần tụ họp ở nhà Cậu, thằng ku em (con trai Cậu) đều nâng ly để anh em tưởng nhớ đến Cậu: Cả đời rong ruổi, trọn kiếp phong lưu, nói được làm được
:D :D :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Cái hàng bán cuốn này em ăn ròng rã từ lúc chưa vợ đến khi thằng cu đầu nhớn tướng. Em tưởng nhà này có cả con giai chứ nhỉ, vì thời gian sau là bà mẹ để cho cô con dâu nó làm hàng, cô này thêm cả mì vằn thắn. Từ đó em ít lên và thôi
Nhà có cô con dâu là nhà bên cạnh, cũng bán bánh cuốn. Cô con dâu cũng dạng mỏng mày hay hạt. Cà phê, cà pháo với bọn em suốt. Đi đâu cũng bế thằng bé con theo.

Phỗng new

Xe điện
Ông Cậu ruột em
Người đã nhiều lần xuất hiện trong các chuyện của em chia sẻ trên đây
Người em thân yêu nhất sau Bố Mẹ

Khi còn sống, ông vẫn bảo con cái là: Làm người, có Phúc mới được Sống khỏe, Chết nhanh, Ít của để dành, Nhiều Em khóc nhớ

Cậu em ra đi sau Mẹ em 6 tháng, 1 cơn cao huyết áp làm cậu hôn mê, tỉnh dậy thì uống hết 1 ...lon bia theo đúng yêu cầu, sau đó là nằm nghỉ và ra đi

Giỗ đầu Cậu, trong hơn chục mâm ở sân nhà khang trang (quê) thì full 1 mâm 6 dưới vườn lan mà Cậu chăm sóc mỗi ngày, là Mợ (vợ cậu em mất lâu rồi, Mợ hiện nay là hai người mới quen dăm năm và về với nhau lúc già, cùng 5 ... Mợ khác, rải đều từ 6x đến 7x , từ 3 tỉnh thành về, và cả mâm đều mắt hoen đỏ, lệ lăn dài tiếc thương Anh ấy

Sau này, mỗi lần tụ họp ở nhà Cậu, thằng ku em (con trai Cậu) đều nâng ly để anh em tưởng nhớ đến Cậu: Cả đời rong ruổi, trọn kiếp phong lưu, nói được làm được
:D :D :D
Sống khỏe, die nhanh là có phúc lớn.
Ông cậu này của cụ, có ông bạn bị đấm hẹn giờ đấy phỏng?

prado2012

Xe điện
Nhà có cô con dâu là nhà bên cạnh, cũng bán bánh cuốn. Cô con dâu cũng dạng mỏng mày hay hạt. Cà phê, cà pháo với bọn em suốt. Đi đâu cũng bế thằng bé con theo.
Các cụ hôm nào thử bánh cuốn Phương loan ở 639 Nguyễn Văn Cừ, có ruốc tôm tự làm, bánh tráng mỏng , mướt, béo, ngon hơn hàng này ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Các cụ hôm nào thử bánh cuốn Phương loan ở 639 Nguyễn Văn Cừ, có ruốc tôm tự làm, bánh tráng mỏng , mướt, béo, ngon hơn hàng này ạ
Nay lượn thớt lại dắt lưng dc 1 loạt địa điểm ăn uống thí mới hay chứ. Mỗi tội hơi xa nhà em

DurexXL

Xe lăn
Sống khỏe, die nhanh là có phúc lớn.
Ông cậu này của cụ, có ông bạn bị đấm hẹn giờ đấy phỏng?
Vâng, ông Cậu em đấy ạ
Canh Tý, đời phiêu bạt kỳ hồ, học mỹ thuật, lên cầm súng ở Lai Châu, rồi ra dân sự làm văn hóa, bị lũ quét sạch boong năm 1990, về HN gây dựng lại từ con số 0, bán rau, bán xôi, sửa điện...
Không giàu, nhưng không nghèo, chụp ảnh cực đẹp và ký họa các Mợ (xinh) thì chỉ 5 phút là tặng tranh cho chủ, dù là chất liệu gì, giấy ôly, giấy A4 hay vỏ bao thuốc lá xé vội
Nhảy hố vôi chơi, độ loa, máy băng cối từ 199x cuối
Cuối đời chuyên cây cảnh

Citronella

Xe buýt
Hôm nay em tâm trạng không chùng như hôm trước mà đọc bài của cụ DurexXL, cụ Xe nội lước lẫn mợ Khem mà nước mắt lăn dài. Nhiều khi nhớ về những người thân yêu đã rời xa cũng là lúc recharge được bản thân khi hiện tại quá nhiều khó khăn và vất vả... Lắm lúc em nhớ ông ngoại em da diết, em nhớ em từng ngồi sau xe của ông, toàn cho chân vào bánh sau rồi có lần bị thương ở mắt cá chân máu chảy ròng ròng mà ông lo lắng lắm chỉ sợ về bị mẹ em là con gái mắng vì làm cháu ngoại bị thương :( Ông xa em cũng bao năm rồi :(

Bigmoto

Xe container
Tuần vừa rồi các cụ mợ vui vẻ vụ gặp mặt đầu xuân mấy hôm

Giờ Thớt cũng dần quay lại mạch Tâm linh, kính Cụ anh chia sẻ tiếp mạch Thần quyền ạ

Em vẫn trà thuốc hàng đêm hóng từng post của Cụ anh
Hì theo mạch tâm linh, em kể lại chút việc hôm mùng 5 tết vừa rồi đưa các cụ về quê.
Nhà em hàng năm có giỗ cụ vào ngày mùng 5 tết. Cũng lâu lắm rồi nhà em không về được. Năm nay thấy em rả tết cũng rảnh, thế là bố mẹ em hô về quê ăn giỗ. Em ô sờ kê luôn, mùng 4 kiểm tra chuẩn bị xe cộ kỹ càng. Vì mẹ em cũng hơi tín tín. Bà bảo mình 5 ngày xấu, kiểm tra cẩn thận tránh trục trặc dọc đường.
Ngoan ngoãn ra kiểm tra xăng dầu, nước nôi các thứ ngon lành, tên tâm sáng hôm sau phi về sớm - vì dự kiến đi trong ngày thôi.
Mọi chuyện ngon lành trên cao tốc 5B, nhưng có một điều hơi khó hiểu là xe lên đến 120km/h thì rất khó tăng tốc để vượt. Bình thường cũng ít đi tốc độ này nên đúng là em không biết thật. Thế là ngoan ngoãn giữ tốc độ 110-120 thôi, không vượt nữa.
Đi qua trạm thu phí cuối thì cảm giác xe bị tụt công suất, đạp ga không lên nữa....nó ì thằng cụ nó ra. Trên taplo cũng không hiện đèn báo lỗi nào, nhiệt độ máy vẫn trong tầm cho phép.
Quái lạ, vì em cũng nghịch a tô nhiều nên nghe hiện tượng có thể đoán bệnh sơ bộ được. Đằng này biểu hiện của nó khiến em loạn chưởng luôn, không hiểu lý do gì.
Em tấp xe vào làn khẩn cấp, mở capo kiểm tra ,xe dây dợ có vấn đề gì không? Cắm rút tán loạn không phát hiện gì, lại lên xe nổ máy phóng tiếp. Lại ngon mới đểu.
Nhưng ngon được đến hết cao tốc, rẽ xuống Bãi Cháy phát lại bị....em ngợ ngợ xe bị quá nhiệt rôi, nhưng tại sao vẫn báo nhiệt độ máy bình thường?
Về đến nhà, nghỉ 1 lúc, trong lúc chờ cơm em vác xe ra phóng tít mù - vì máy đã nguội bớt, thì lúc sau lại bị.
Như vậy phóng cao tốc có vấn đề rồi, chạy 90-100km/h thì không sao?
Thế là lúc quay lên HN, em tằng tằng 100km/h thôi thì ngon lành về đến nhà.
Về nhà xong mẹ em vẫn bảo, đu mùng 5 đúng là xấu ngày :))
À gần về đến HN thì có hiện tượng như thủng ổng xả, tiếng gầm gừ như xe đua luôn. Em lại càng hỏi chấm đầy mình. Nghĩ ống xả mình vừa kiểm tra trước tết có mục mọt gì đâu mà laij bục được?!
Hôm sau em réo luôn thằng bạn làm gara xem nó khai xuân chưa em vác xe sang kiểm tra. May quá nó mở rồi, đàn rảnh
Em phi sang luôn, bảo nó đưa máy chẩn đoán đây. Tự tao chẩn đoán, mày éo đủ trình.... Chém to vãi :))
Chăng đoán, test các kiểu mọi thông số bình thường. Em ngồi ngẩn tò te ra. Thằng bạn cũng thế....chán rồi nó bảo vứt mẹ đấy, ăn cơm trưa rồi làm lon bia đã. Đầu óc sảng khoái mới nghĩ ra bệnh được \m/
Ăn xong em mới nhớ ra vụ thủng ống xả - nó thủng nhỏ nên đi phố không nghe thấy, chỉ đi cao tốc mới nghe nó gầm gừ, lúc đi sang em quên mất.
Thế là nâng xe lên cầu, chưa kịp soi đã thấy cái gioăng nối ống xả bung ra lủng lẳng rồi....kết luận tắc ống xả :D
2 thằng hì hục tháo ra, bộ xử lý khí thải (catalys) tắc gần hết, bảo sao chạy tốc độ cao nó bí máy, gây nóng và không đạt công suất cao.
Đè ra xì xoẹt vệ sinh, thay gioăng khác phát ngon luôn, đua thử Đại lộ TL bốc vèo vèo....bố khỉ :D
Cũng may có ngày mùng 5 xấu ngày mới phát hiện ra bệnh này - lâu ngày nó tự tắc thôi, chứ cứ đi phố đek biết thật \m/

Xe nội lước

Xe container
Em đang ra mua 1, 2 bộ quần áo..
Cụ nào có kn mách em cái...cứ vừa đùi mông thì bụng rộng quá.

Trạng thái
Thớt đang đóng