[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mít - Mật

Xe tăng

Sáng sớm em nhận được tin từ chị gái ở QB, vừa xử lý việc nhà chị ấy đêm qua xong. Còn một việc nhỏ là xử lý nốt con gái chị ấy đang du học nữa, nhưng mà xa quá, tận Canada. Tin vui đầu tháng em lan toả đến các cụ mợ để trưa nay vững tay đũa mà gắp lolotika không trượt phát nào nhé! <:-P
Mùng 1 đầu tháng nghe được tin vui thế này thật là hoan hỉ

Citronella

Xe buýt
Cảm ơn mợ đã chia sẻ với em.
Có lẽ bộ đội ngày xưa đều có chung những đức tính tuyệt vời mợ nhỉ, bố em cũng đi bộ đội 17 năm nên cũng có nhiều điểm chung với Bố mợ, nói thì bảo sáo rỗng nhưng thú thực là trong lòng em cũng luôn cảm ơn thế hệ ông cha ta đã hi sinh rất nhiều để có ngày hôm nay. Cảm ơn mợ.
Không sáo rỗng đâu mợ ạ :) những lúc khó khăn nhất của cuộc đời em vẫn được gia đình giang tay đùm bọc, cả đời bố mẹ em sống thanh liêm, chân chất, giúp đỡ mọi người nên khi em ra ngoài đời mà va chạm thì đúng là có bao người từng quen bố mẹ em cũng hỗ trợ rồi em cảm giác cả phần âm các cụ cũng phù hộ. Số của em vất vả, nên dù có quý nhân phù trợ thì cũng phải cố gắng hết sức từ A đến Y chẳng hạn nhưng từ Y đến Z phải cần người giúp. Em cũng mang ơn không ít người trong Quán cafe đây đâu ạ, chỉ là em phải mang ơn và trả ơn đời, ơn người không được vụ lợi và tham lam ạ.

Citronella

Xe buýt

Sáng sớm em nhận được tin từ chị gái ở QB, vừa xử lý việc nhà chị ấy đêm qua xong. Còn một việc nhỏ là xử lý nốt con gái chị ấy đang du học nữa, nhưng mà xa quá, tận Canada. Tin vui đầu tháng em lan toả đến các cụ mợ để trưa nay vững tay đũa mà gắp lolotika không trượt phát nào nhé! <:-P
Chúc mừng cụ nhân ngày đầu của tháng cuối cùng của năm Mão này :)

vuchanphong

Xe tải

em chỉ biết nói cảm ơn cụ qua những việc cụ giúp mọi người !
em nhớ như in cụ nói :
'' cụ trả ơn em bằng cách hãy làm 1 việc giúp người hoạn nạn nếu có thể - đó là cách trả ơn em , chứ em ko nhận của ai cái gì bao giờ "

cụ chọn phương châm sống thật khác người và ...quá hiếm

buicongchuc

Xe ba gác
Em xin chốt Lolotika trưa Thứ Năm, mùng 1 tháng Chạp năm Quý Mão, cụ thể như sau:

Địa điểm: Lolotika Chợ đuổi 42 Lê Đại Hành
Thời gian: Từ 11h15

Kinh phí: Quốc vương KampuChia tài trợ các Cụ.
Các Mợ là Khách mời của Hoàng gia

1. Cụ buicongchuc
2. Cụ Đại Ba
3. Cụ Xe nội lước
4. Cụ SubmarineTH
5. Cụ Mít - Mật
6. Cụ laha
7. Cụ thichrauxanh
8. Cụ TRÂU VÀNG II
9. Cụ fordka
10. Cụ Citronella
11. Cụ radiogaga
..........
iÊm
Kính mời các Cụ Mợ cùng rôm rả ngày gió mùa trở rét
Em cũng xin mạo muội các Cụ anh, mời tất cả các Mợ quan tâm thớt Tâm linh cùng dự:
Mợ ZynZyn
Mợ Hoàng Trang Khoai Cún 114hangbong
safenoodles
MuathuHN252 .....

Updated: Đã có 1 Mợ nhận lời mời tham gia ạ
Mời cụ anh BDS68

Mít - Mật

Xe tăng
em chỉ biết nói cảm ơn cụ qua những việc cụ giúp mọi người !
em nhớ như in cụ nói :
'' cụ trả ơn em bằng cách hãy làm 1 việc giúp người hoạn nạn nếu có thể - đó là cách trả ơn em , chứ em ko nhận của ai cái gì bao giờ "

cụ chọn phương châm sống thật khác người và ...quá hiếm
Em cũng nhớ, và đang cố gắng thực hiện

datlui

[Tịch thu bằng lái]

em đang trẩy lá mai thì gặp ổ chim cũ các cụ ơi, hôm trước mợ nào hỏi cách gia tăng tình cảm vk ck thì dùng cách này. Nhặt ổ chim cũ về cất trong nhà, để nơi cao, thoáng và sạch nhé, mẹo cả đấy :D

buicongchuc

Xe ba gác
Em xin chốt Lolotika trưa Thứ Năm, mùng 1 tháng Chạp năm Quý Mão, cụ thể như sau:

Thời gian: Từ 11h15

1. Cụ buicongchuc
2. Cụ Đại Ba
3. Cụ Xe nội lước
4. Cụ SubmarineTH
5. Cụ Mít - Mật
6. Cụ laha
7. Cụ thichrauxanh
8. Cụ TRÂU VÀNG II
9. Cụ fordka
10. Cụ Citronella
11. Cụ radiogaga
..........
iÊm
Em cũng xin mạo muội các Cụ anh, mời tất cả các Mợ quan tâm thớt Tâm linh cùng dự:
Mợ ZynZyn
Mợ Hoàng Trang Khoai Cún 114hangbong
safenoodles
MuathuHN252 .....

Em đến rồi nha

SubmarineTH

Xe buýt
Quán bà Tình à cụ ơi, có chỗ để xe o tô ko?

ganghiadan

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi là liệu trẻ bị tự kỷ thì có liên quan đến vấn đề tâm linh không?
em xin phép trình bày dài dòng một chút.

Hồi đứa thứ 2 nhà em dc 4 tuổi; vẫn chưa nói sõi, chỉ nói dc mấy từ đơn như ăn, nước, tè. Tính tình rất dễ nổi giận, cái gì ko vừa ý là cào cấu, gào thét, đồ vật gì trong tầm tay là vứt hết. Nguyên nhân em nghĩ là do xem TV nhiều quá, giai đoạn đó em cũng bận, ngày đi làm tối đi học, vợ về lo cho 2 đứa nên cứ mở TV với youtube cho cháu xem.
Sau đó em đưa cháu đến 1 trung tâm trị liệu tâm lý, mỗi ngày 1 tiếng cho cháu chơi với cô (em cũng có mặt cùng với cô và cháu), các cô dùng phương pháp Sonrise để trị liệu (cccm có thể google để biết thêm về pp này), sau tầm 8 tháng thì cháu ổn, nói tốt hơn, kiểm soát cảm xúc tốt hơn nên các cô cho cháu tốt nghiệp. Riêng em thì các cô thấy em cũng có chút hiểu về phương pháp + nhiệt tình nên các cô nhờ em hướng dẫn cho các phụ huynh có trẻ đặc biệt sau này. Em được tham gia vào buổi gặp gỡ đầu tiên khi các phụ huynh đến gặp các cô, và cùng đồng hành với các anh chị đó ở các buổi trị liệu sau này. Có một số trường hợp em tham gia trực tiếp cùng với các cô và các bạn tình nguyện viên để trị liệu. Em cũng được tham gia các lớp đào tạo do cô giám đốc trung tâm tổ chức (cô ấy là tiến sĩ tâm lý, giảng viên đại học, đã hoạt động trong lĩnh vực trị liệu hơn 15 năm).
Trẻ đặc biệt thì nhiều biểu hiện lắm, không bạn nào giống bạn nào; tự kỷ, rối loạn cảm xúc, rối loạn ngôn ngữ, hành vi... có bạn thì cứ thấy chai lọ là đập, có bạn thì cứ nhổ tóc hoặc lông mày để ăn, có bạn thì cạo vôi tường ăn, lớn hơn thì không chịu ở với bố mẹ, đòi ra ở riêng (mặc dù mới học lớp 10), đòi tự tử...

Có 1 trường hợp em hỗ trợ, mẹ bán thịt lợn ngoài chợ; đã li dị chồng, con trai 15 tuổi, tâm lý cũng ko bình thường, suốt ngày chửi mẹ, thỉnh thoảng lại đòi tự tử, mẹ đang bán hàng ở chợ lại phải vứt sạp đó chạy về, ngại tiếp xúc với người ngoài; cô giám đốc trung tâm mới cho lập một nhóm gồm các cô, các tình nguyện viên, em và bạn đó gọi là CLB âm nhạc, sinh hoạt mỗi tuần 2 lần, tầm 1-1,5 tiếng do bạn ấy làm chủ tịch (điều phối hoạt động của CLB, tạo zoom, thông báo lịch sinh hoạt...), mục đích là cho bạn ấy được giao tiếp, được thể hiện bản thân, thấy mình quan trọng... một thời gian thấy cũng đỡ nhưng ko dứt hẳn. Thỉnh thoảng các vấn đề cũ vẫn quay lại. Cô giám đốc có nói với em là trường hợp này giống như ma làm ấy, cô cũng nói là đã khuyên mẹ bạn ấy nghỉ bán thịt lợn, chuyển qua làm nghề khác vì nghề đó liên quan đến việc sát sinh (mặc dù ko trực tiếp).

Có một số trường hợp cũng ko lý giải dưới góc độ khoa học được; khi ở trung tâm thì biểu hiện tốt, về nhà lại khác hoàn toàn.

Theo góc nhìn hạn hẹp của em thì câu trả lời là có (mặc dù ko phải tất cả), trẻ tự kỷ có liên quan đến vấn đề tâm linh. Tiếc là (không biết là hên hay xui) em ko có khả năng cảm âm để có thể giúp được các bạn nhỏ trong thời gian hỗ trợ ở trung tâm (khoảng 3 năm).

Nhưng em thấy chủ đề này cũng đã bàn khá nhiều trong mạch thớt này rồi, khi có một vấn đề nào đó không bình thường, nên suy xét ở nhiều góc độ (khoa học, y tế, nhìn nhận lại bản thân...) trước khi nghĩ về vấn đề tâm linh, và tâm linh chỉ là hướng đi cuối cùng khi đã thử tất cả các cách khác mà không được.

Chúc cụ/mợ sớm tìm dc câu trả lời cho vấn đề của mình.

DurexXL

Xe lăn
Kính các Cụ các Mợ tham gia buổi gặp mặt hôm nay ạ

Hiện Cụ radiogaga đã có mặt tại quán, các Cụ Mợ đến nơi alo mobi Cụ ấy ạ

0936906900

Em đang di chuyển từ Cầu Giấy về ạ

Citronella

Xe buýt
Quán mới có vẻ đẹp và sạch, khang trang hơn quán cũ ạ? Em giờ mới đi từ công ty ạ nên chắc đến muộn gần nhất :( nên em xin lỗi các cụ các mợ trước ạ.

TXM3b

Xe buýt
Cơ duyên thế mà không xin 1 con đề, quá đáng tiếc
không dễ đâu cụ, ngày xưa e đi goi hồn , cũng nói chán chê xong xin con đề, cho 2 con thì đánh 1 con trúng, 1 con trượt, nói chung số tiền dư đó cũng chỉ gọi là mua đồ thắp hương thôi, chứ cũng k thể vì cái đó mà làm giàu được đâu, chỗ hà ra chỗ hổng thôi, nếu được thế thì thầy bà xem bói gọi hồn cần gì làm gì, cứ sáng đánh chiều nổ tha hồ mà tiền đi lễ lạt từ thiện khắp nơi

laha

Xe tải

Thời gian: Từ

1. Cụ buicongchuc
2. Cụ Đại Ba
3. Cụ Xe nội lước
4. Cụ SubmarineTH
5. Cụ Mít - Mật
6. Cụ laha
7. Cụ thichrauxanh
8. Cụ TRÂU VÀNG II
9. Cụ fordka
10. Cụ Citronella
..........
iÊm
Mợ Hoàng Trang [USERo=302562]Khoai Cún[/USER] 114hangbong
safenoodles
MuathuHN252 .....

Em giờ mới vào lội còm, thấy chương trình của Cụ DurexXL hấp dẫn quá mà không làm gì được. Giờ em mới đang trên đường từ tỉnh về HN.
Em chúc Các Cụ Mợ có buổi off mùng 1 Hoan Hỷ ah!

Mimeo

Xe điện

em đang trẩy lá mai thì gặp ổ chim cũ các cụ ơi, hôm trước mợ nào hỏi cách gia tăng tình cảm vk ck thì dùng cách này. Nhặt ổ chim cũ về cất trong nhà, để nơi cao, thoáng và sạch nhé, mẹo cả đấy :D
Là em đấy ạ :">

Thế thì em phải để ý vườn nhà mình, vườn nhà hàng xóm mới được. Giá mà shopee bán luôn có phải tiện biết bao nhiêu ko 8->

Em ngồi hóng tiếp cụ có mẹo nào để lũ trẻ con chăm chỉ học hành ko :D

M1 đầu tháng nghe tin vui của cụ đã giúp được chị ở QB ấy thật mừng quá. Cảm ơn cụ về những chia sẻ, những việc mà cụ đã giúp mọi người ạ :)

DurexXL

Xe lăn
Em đã có mặt ạ

Quán lòng Bà Tình, 42 Lê Đại Hành

Tầng hai, lên cầu thang rẽ phải ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng