[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Chào các cụ, em xin kể chuyện của em ạ.
Năm 2010, gần 49 ngày mẹ ck mất, em và cô bạn rủ nhau đi xem ở cô đồng cách HN 20km. Mục đích là đi xem mẹ ck mất đột ngột quá, ko biết mẹ có thiếu gì thì sang tai cô đồng để gđ biết còn chuẩn bị. Khách xem nhà cô đồng khá đông, bọn em đi từ sáng sớm mà đến giữa chiều ngày thứ 2 cô đồng mới gọi tên.
Bình thường em không mê tín, lại luôn có suy nghĩ là mình lấy ck rồi thì các vong linh nhà đẻ không bao giờ theo mình. Vậy nên khi cô đồng đọc tên em, bảo có mẹ ck và 1 bé gái (là con e) ở đây rồi nhưng có 1 bác bộ đội xin phép được gặp trước vì bác đợi lâu quá và phải đi trước. Bác bộ đội nhập vào cô đồng nói tên bác và bảo em là: Bác hi sinh nhiều năm rồi, chỗ bác nằm giờ là dưới 1 dòng kênh, không còn gì đâu, con về bảo gia đình đừng đi tìm bác nữa. Sau đó bác chào mọi người rồi out ra khỏi cô đồng. Cô đồng tiếp tục sang tai cho em từ mẹ ck nhưng cũng ko nói được nhiều.
Sau khi xem cô đồng, e nửa tin nửa ngờ về bác bộ đội, e nghĩ hay là bác ck mất trẻ 15,16 tuổi về dặn thế (vì tên bác ck khá đồng âm với bác ruột liệt sỹ của em (bác em hi sinh năm 1969, năm sinh 2 bác cũng gần gần nhau), bác ck cũng vì bom đạn thân thể ko còn gì nhưng bị ở làng, bác ck chưa đi bộ đội. Em lại còn nghĩ hay cô đồng nói lung tung vì gđ ck có tìm gì đâu, chỉ cúng giỗ đầy đủ thôi.
Bẵng đi vài năm, một vài lần em về nhà bố mẹ đẻ chơi, thấy bố em (lúc đó đã ngoài 70 tuổi) cứ cặm cụi viết lách, rồi nghe chương trình Nhắn tìm đồng đội. Em mới hỏi mẹ em, mẹ e bảo bố em, anh trai em, anh họ em (con bác liệt sỹ) đã đi tìm thông tin bác hơn 5 năm nay rồi (tính ra là trước khi em đi xem cô đồng 1_2 năm mà e ko biết) tỉnh em:Vĩnh Phú, Vĩnh Phúc cứ tách ra, gộp lại nhiều lần nên các giấy tờ bộ đội ngày xưa giờ chẳng biết tìm đâu, chỗ này thì bảo chuyển chỗ kia, cuối cùng không có. Thậm chí bố mẹ em cũng đến mấy cơ sở tìm mộ LS tại HN để nhờ, đến cả số 1 Đông Tác, Kim Liên cũng không có chút manh mối nào. Bố đi hỏi thông tin của 1 bác đồng đội bác em thì nghe kể là khi bác em bị thương nằm điều trị ở 1 điểm chữa trị cho bộ đội trong rừng (thuộc tỉnh Bình Phước) thì cả cơ sở bị giội bom, toàn bộ khu vực lán trại trúng bom. Ngay hôm sau nghe tin, bác đồng đội (cùng thôn) quay lại xem tình hình thế nào thì khung cảnh khu vực đó giống như 1 cách đồng vừa được phay đất, tan hoang không còn dấu vết gì cả, chỉ có đất, nước xới tung lên, những mảnh vải vương vãi, những cái cây to giờ chỉ còn trơ cái gốc chồi trên mặt đất khoảng gần 1 mét...
Mẹ bảo biết là rất khó nhưng bố vẫn đi tìm, vẫn mong có phép màu đón bác về quê hương ...
Thật sự nghe mẹ em kể xong em bàng hoàng cả người và xen lẫn cả hối hận vì đã bỏ lỡ cơ hội nói chuyện với bác ruột mình... Thực là em sinh ra sau khi bác e có giấy báo tử khoảng 10 năm, lúc em còn nhỏ bên nội có làm lễ mộ giả cho bác, em có đi xem mn làm mộ gió nên cứ nghĩ vậy là xong, đâu biết bố e còn đi tìm bác nữa.
Sau đó, e cũng kể cho mẹ em về hồi đi gọi mẹ ck và bác về dặn là đừng đi tìm bác nữa. Em bảo giờ thì con chắc đúng là bác con rồi, không phải bác ck con, thôi, bác đã dặn vậy rồi thì bố đừng nặng lòng quá ... Sau khi đi tìm, đi lại nhiều nơi, nhiều lần, để lại thông tin nhờ các đơn vị có thông tin LS của bác thì báo về gđ, vài năm sau bố em tuổi cao hơn thì cũng không còn tiếp tục đi tìm mộ bác nữa và gđ cũng không nhận thêm thông tin nào hơn về manh mối mộ bác em nữa, cho dù đôi lúc em biết bố em vẫn còn rất mong mỏi đón bác về quê.
Về bản thân em, hơn chục năm nay vẫn có chút gì đó rất tiếc, nhất là những lúc đứng nhìn bố già tóc bạc vẫn ngồi yên lặng nghe Nhắn tìm đồng đội rồi cắm cúi ghi chép lại, em thương bố, thương bác vô cùng. Những ngày tháng 7 em vẫn thắp hương và tụng kinh cầu siêu cho bác (nếu thời gian cho phép).
Tâm linh là cái gì đó rất khó giải thích đúng sai các cụ nhỉ. Cô đồng năm đó em xem xong thì hơn chục năm nay e cũng chưa có dịp quay lại, cũng chỉ thầm cảm ơn cô năm đó đã rất đon đả nhờ mọi người nhường chỗ cho bác bộ đội...
Nếu cụ nào đọc những dòng chia sẻ của em mà lóe lên gì gì đó thì mong các cụ chia sẻ với em ạ. Em cảm ơn các cụ.
Thực sự em xú động về câu chuyện của mợ!
Không biết nói gì hơn là mong cho bác của mợ siêu thoát! Tình thương là còn lại mãi mãi trên cõi đời này! Bác bộ đội tuy đã hy sinh nhưng còn sống mãi trong lòng của em bác, các con bác, cháu bác!
Mong bác yên nghỉ! Mong bố của mợ và cả gia đình nhẹ lòng, nhớ lời bác đã dặn lại!

Em cứ nghĩ, cuộc sống thật là diệu kỳ!

Ennho88

Xe Cứu Trợ

Sáng sớm em nhận được tin từ chị gái ở QB, vừa xử lý việc nhà chị ấy đêm qua xong. Còn một việc nhỏ là xử lý nốt con gái chị ấy đang du học nữa, nhưng mà xa quá, tận Canada. Tin vui đầu tháng em lan toả đến các cụ mợ để trưa nay vững tay đũa mà gắp lolotika không trượt phát nào nhé! <:-P
Em không được mời diệu cho cụ nữa!
Chúc mừng chị gái QB, chúc mừng cụ ạ! Thật là hữu duyên ạ!

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Chúc các cụ mợ ọp vui vẻ và ngon miệng ạ!~o)~o)~o)

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em vào chào các cụ mợ :)

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Tâm linh là cái gì đó rất khó giải thích đúng sai các cụ nhỉ. Cô đồng năm đó em xem xong thì hơn chục năm nay e cũng chưa có dịp quay lại, cũng chỉ thầm cảm ơn cô năm đó đã rất đon đả nhờ mọi người nhường chỗ cho bác bộ đội...
Nếu cụ nào đọc những dòng chia sẻ của em mà lóe lên gì gì đó thì mong các cụ chia sẻ với em ạ. Em cảm ơn các cụ.

đêm qua em đọc cái còm này của mợ rồi, sáng ra lúc ngồi uống cf em lại mở ra đọc lại!

Em chuyển lời đến mợ đây, nếu bố của mợ còn sống, thì nhờ mợ chuyển lời luôn. Nhưng những ý sau đây, chủ yếu là lời nhắn cho mợ!

Bác ấy, đang ở một nơi được ví như thanh long đắc địa, đừng bận tâm chuyện thân xác còn hay mất nữa. Bác ấy đã đến được nơi mà bác ấy cần, bác ấy đang vui vẻ, lạc quan. Chuyện ước nguyện đưa được thân xác của bác ấy về cố hương đơn giản chỉ là ước nguyện của người trần gian, bác ấy đang ở trong một cảnh giới tốt đẹp nghĩa là bác ấy đã được bù đắp; đừng nặng nhẹ chuyện ấy nữa

Cái gì đấy liên quan đến số 11, vị trí thứ 11, hoặc ai đấy tuổi Thìn, hoặc mệnh Hoả... đang tốt dần lên, thành công đang đến.

Tiếp theo đây là phần em nói riêng với mợ, vì không thể thư riêng được :D

Nếu bác Liệt sĩ về đc với gia đình, thì thật tốt cho tâm nguyện gia đình. Nhưng nếu như bác ấy có thể ở lại bên cạnh những người đồng đội vào sinh ra tử với mình, thì em nghĩ chắc bác ấy cúng sẽ vui thôi. Máu xương tan vào đất cả, thì đất hoá tình thương; là lớp người cha ông mình đã dùng máu để nhuộm đất quê hương, thật tự hào biết bao, mợ an tâm và bảo cả nhà vui lên nhé. Người nhà mình đã đến được nơi tốt, thì cả nhà nên vững tâm! Thân!

Mimeo

Xe điện
Chào các cụ, em xin kể chuyện của em ạ.
Năm 2010, gần 49 ngày mẹ ck mất, em và cô bạn rủ nhau đi xem ở cô đồng cách HN 20km. Mục đích là đi xem mẹ ck mất đột ngột quá, ko biết mẹ có thiếu gì thì sang tai cô đồng để gđ biết còn chuẩn bị. Khách xem nhà cô đồng khá đông, bọn em đi từ sáng sớm mà đến giữa chiều ngày thứ 2 cô đồng mới gọi tên.
Bình thường em không mê tín, lại luôn có suy nghĩ là mình lấy ck rồi thì các vong linh nhà đẻ không bao giờ theo mình. Vậy nên khi cô đồng đọc tên em, bảo có mẹ ck và 1 bé gái (là con e) ở đây rồi nhưng có 1 bác bộ đội xin phép được gặp trước vì bác đợi lâu quá và phải đi trước. Bác bộ đội nhập vào cô đồng nói tên bác và bảo em là: Bác hi sinh nhiều năm rồi, chỗ bác nằm giờ là dưới 1 dòng kênh, không còn gì đâu, con về bảo gia đình đừng đi tìm bác nữa. Sau đó bác chào mọi người rồi out ra khỏi cô đồng. Cô đồng tiếp tục sang tai cho em từ mẹ ck nhưng cũng ko nói được nhiều.
Sau khi xem cô đồng, e nửa tin nửa ngờ về bác bộ đội, e nghĩ hay là bác ck mất trẻ 15,16 tuổi về dặn thế (vì tên bác ck khá đồng âm với bác ruột liệt sỹ của em (bác em hi sinh năm 1969, năm sinh 2 bác cũng gần gần nhau), bác ck cũng vì bom đạn thân thể ko còn gì nhưng bị ở làng, bác ck chưa đi bộ đội. Em lại còn nghĩ hay cô đồng nói lung tung vì gđ ck có tìm gì đâu, chỉ cúng giỗ đầy đủ thôi.
Bẵng đi vài năm, một vài lần em về nhà bố mẹ đẻ chơi, thấy bố em (lúc đó đã ngoài 70 tuổi) cứ cặm cụi viết lách, rồi nghe chương trình Nhắn tìm đồng đội. Em mới hỏi mẹ em, mẹ e bảo bố em, anh trai em, anh họ em (con bác liệt sỹ) đã đi tìm thông tin bác hơn 5 năm nay rồi (tính ra là trước khi em đi xem cô đồng 1_2 năm mà e ko biết) tỉnh em:Vĩnh Phú, Vĩnh Phúc cứ tách ra, gộp lại nhiều lần nên các giấy tờ bộ đội ngày xưa giờ chẳng biết tìm đâu, chỗ này thì bảo chuyển chỗ kia, cuối cùng không có. Thậm chí bố mẹ em cũng đến mấy cơ sở tìm mộ LS tại HN để nhờ, đến cả số 1 Đông Tác, Kim Liên cũng không có chút manh mối nào. Bố đi hỏi thông tin của 1 bác đồng đội bác em thì nghe kể là khi bác em bị thương nằm điều trị ở 1 điểm chữa trị cho bộ đội trong rừng (thuộc tỉnh Bình Phước) thì cả cơ sở bị giội bom, toàn bộ khu vực lán trại trúng bom. Ngay hôm sau nghe tin, bác đồng đội (cùng thôn) quay lại xem tình hình thế nào thì khung cảnh khu vực đó giống như 1 cách đồng vừa được phay đất, tan hoang không còn dấu vết gì cả, chỉ có đất, nước xới tung lên, những mảnh vải vương vãi, những cái cây to giờ chỉ còn trơ cái gốc chồi trên mặt đất khoảng gần 1 mét...
Mẹ bảo biết là rất khó nhưng bố vẫn đi tìm, vẫn mong có phép màu đón bác về quê hương ...
Thật sự nghe mẹ em kể xong em bàng hoàng cả người và xen lẫn cả hối hận vì đã bỏ lỡ cơ hội nói chuyện với bác ruột mình... Thực là em sinh ra sau khi bác e có giấy báo tử khoảng 10 năm, lúc em còn nhỏ bên nội có làm lễ mộ giả cho bác, em có đi xem mn làm mộ gió nên cứ nghĩ vậy là xong, đâu biết bố e còn đi tìm bác nữa.
Sau đó, e cũng kể cho mẹ em về hồi đi gọi mẹ ck và bác về dặn là đừng đi tìm bác nữa. Em bảo giờ thì con chắc đúng là bác con rồi, không phải bác ck con, thôi, bác đã dặn vậy rồi thì bố đừng nặng lòng quá ... Sau khi đi tìm, đi lại nhiều nơi, nhiều lần, để lại thông tin nhờ các đơn vị có thông tin LS của bác thì báo về gđ, vài năm sau bố em tuổi cao hơn thì cũng không còn tiếp tục đi tìm mộ bác nữa và gđ cũng không nhận thêm thông tin nào hơn về manh mối mộ bác em nữa, cho dù đôi lúc em biết bố em vẫn còn rất mong mỏi đón bác về quê.
Về bản thân em, hơn chục năm nay vẫn có chút gì đó rất tiếc, nhất là những lúc đứng nhìn bố già tóc bạc vẫn ngồi yên lặng nghe Nhắn tìm đồng đội rồi cắm cúi ghi chép lại, em thương bố, thương bác vô cùng. Những ngày tháng 7 em vẫn thắp hương và tụng kinh cầu siêu cho bác (nếu thời gian cho phép).
Em xin được chia sẻ câu chuyện của mợ ạ.

Đọc câu chuyện của mợ, em lại nhớ đến ông anh họ ngoại của em tên Ch mà anh ấy đã hy sinh nơi chiến trường Quảng Trị đã rất lâu rồi.

Ông bà ngoại em có 3 người con, anh ấy là con trai đầu của bác trai cả, còn mẹ em là con gái út của ông bà ngoại, sinh sau đẻ muộn nên mẹ em với anh Ch sàng sàng bằng tuổi nhau. Mẹ em vẫn thường nhắc đến anh với sự xót xa thương cảm. Anh khổ từ tấm bé, mới có khoảng mươi tuổi nhưng mẹ anh (là chị dâu của mẹ em) ko bình thường lại đanh đá nanh nọc bắt anh ra ăn riêng ở riêng, nhưng lại bắt phải làm những việc chung của gia đình nhà nông xưa như cày cấy, sàng sấy, bắt cua bắt tép, trông các em nhỏ. Anh hiền lành, chịu khó, khéo léo nên toàn bị bà cô ruột là mẹ em bắt nạt nhờ làm giúp cả phần việc của mẹ em. Thường xuyên anh bị mẹ ruột của mình đánh đuổi chửi mắng. Rồi đến tuổi, anh đi bộ đội ra chiến trường và hy sinh. Thân thể anh nơi nào cũng ko tìm được. Gia đình anh thì như thế, bác trai em thì yếu, bác dâu gái ấy ko bình thường cũng đều đã mất từ lâu. Các anh em ruột của anh tuy đông nhưng mỗi người 1 tính, gia cảnh khó khăn vì chồng, vì con nên cũng ko tận tâm tìm kiếm anh về. Em có cảm giác trong cả gia đình, chỉ có mẹ em là thường hay nghĩ về anh và thương anh thôi.

Nay đọc còm cụ datlui nhắn nhủ tới mợ và ba, biết được bác của mợ đã an yên như thế, em cũng cảm thấy ấm áp và hy vọng gia đình mợ an lòng. Cuộc đời này em tin rằng có số mệnh, có phúc phần. Khó mà hy vọng 1 đời bình an nhưng em luôn mong mỗi người sống lương thiện, đủ mạnh mẽ, bản lĩnh và may mắn để vượt qua được sóng gió.

DurexXL

Xe lăn

114hangbong

Xe cút kít
Trưa nay trong lúc các cụ mải trao đổi giao lưu những vấn đề thật là sinh động thì các mợ tranh thủ nghe và phá mồi. Giá kể mà còn thời gian ngồi cà phê tâm sự nữa thì thật là tuyệt. Thỉnh thoảng cụ DurexXL lại kêu gọi hô hào tiếp nhá.

DurexXL

Xe lăn
Trưa nay trong lúc các cụ mải trao đổi giao lưu những vấn đề thật là sinh động thì các mợ tranh thủ nghe và phá mồi. Giá kể mà còn thời gian ngồi cà phê tâm sự nữa thì thật là tuyệt. Thỉnh thoảng cụ DurexXL lại kêu gọi hô hào tiếp nhá.
Nhất trí ạ

Mong các Cụ Mợ thớt Tâm linh ngày một gắn kết ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Báo cáo các Cụ các Mợ, chương trình Lolotika đã thành công tốt đẹp với sự tham gia của các Cụ:
buicongchuc TRÂU VÀNG II radiogaga honda acura SubmarineTH giangle fordka

Đặc biệt là sự hiện diện của 3 Mợ khách mời:
Mợ 114hangbong Mợ safenoodles và Mợ MuathuHN252

Kính chúc các Cụ, các Mợ Thớt Tâm linh Tháng mới Mạnh khoẻ, Thuận, An

Cảm ơn cụ DurexXL và các cm ngày hôn nay, em nghe và học hỏi dc rất nhiều thông tin bổ ích. Đặc biệt là mồi và rượu rất ngon ạ!

Citronella

Xe buýt
Sorry các cụ, các mợ; chắc hôm nay chưa có duyên nên em đã tới tận nơi, lên tận tầng 2 rẽ bên tay phải, đã thấy bàn các các cụ, các mợ ngồi rồi mà vẫn quay ra, đứng ở chiếu nghỉ hồi lâu rồi em lại quyết xuống lấy xe đi trong mưa quay Hồ Tây rồi về lại chỗ làm. Chắc em chưa vượt qua được bản thân mình cũng như nỗi sợ đông người và chỗ chật hẹp, quán cũ tuy lụp xụp, tuy đi thì ọp ẹp, cầu thang thì cũ kỹ nhưng trộm vía lại rộng và thoáng hơn nhất là ở tầng 2.

Em kính chúc các cụ các mợ tháng cuối cùng trong năm vơi bớt âu lo, đòi được các khoản nợ tiền trong năm, mọi người đều mạnh khỏe để ăn tết vui vẻ ạ :)

Mimeo

Xe điện
Sorry các cụ, các mợ; chắc hôm nay chưa có duyên nên em đã tới tận nơi, lên tận tầng 2 rẽ bên tay phải, đã thấy bàn các các cụ, các mợ ngồi rồi mà vẫn quay ra, đứng ở chiếu nghỉ hồi lâu rồi em lại quyết xuống lấy xe đi trong mưa quay Hồ Tây rồi về lại chỗ làm. Chắc em chưa vượt qua được bản thân mình cũng như nỗi sợ đông người và chỗ chật hẹp, quán cũ tuy lụp xụp, tuy đi thì ọp ẹp, cầu thang thì cũ kỹ nhưng trộm vía lại rộng và thoáng hơn nhất là ở tầng 2.

Em kính chúc các cụ các mợ tháng cuối cùng trong năm vơi bớt âu lo, đòi được các khoản nợ tiền trong năm, mọi người đều mạnh khỏe để ăn tết vui vẻ ạ :)
Ui, trời lạnh mưa gió, mợ đã vất vả thế này. Lần sau, mợ đi thật sớm, sớm đầu tiên luôn nhé. Để lần lượt mọi người đến sau thì sẽ vơi đi cái cảm giác rụt rè ngại ngùng ấy ạ. Em trước cũng y hệt, nhưng rồi dần dần theo cách đó mới có thể ngồi với đông người được ạ. Thế nên em rất rất cảm thông với tình cảnh ấy, nắm tay mợ đồng cảm 1 phát ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng