[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2022 Vol 6

Đại Ba

Xe điện
Chắc Cụ anh còn nhớ bản sơ đồ danh sách mà em vẽ đưa lên minh hoạ cho câu chuyện của đại gia đình em
Dây T âm ỉ, không rõ chính xác khởi phát từ ai
Nhưng đến năm đó, bùng phát ở nhánh nhà Bác em
Trước đó, cũng đã có những biểu hiện bất thường: anh mất vào sát ngày 49 em, con gái mất sát giỗ hết của bố ... nhưng theo phong tục tập quán quê nội em (miền Trung) không quá tỷ mỷ việc này như đồng bằng trung du Bắc bộ nên mọi sự lễ lạt đều rất đơn giản
Khi sự việc bén vào nhánh nhà em một cách bạo liệt (từ 26 tháng chạp đến 10 tháng giêng, 3 người ra đi, trong đó có 2 là đột tử và 1 trong 2 người này là trẻ và đi đêm mùng 1 Tết), thì nhánh nhà em, toàn bộ con cháu chắt của Bố em, hầu hết sinh sống ở HN, đã khẩn cấp họp và quyết định mời Thầy xử lý ngay trong tháng giêng
Nhưng thầy nói, phải sang Thanh minh mới làm được
Và khi đã xử lý xong (hành lễ, hành phép ở Mộ Bố em) thì Thầy nói: đã yên ổn được nhánh của nhà em, cũng chỉ như cứu ngọn cành, còn gốc là ở khu Mộ Tổ ở quê
Mà nơi này thì 1 vài nhánh không thể về để tác động được
Tuy nhiên vào năm đó (5 năm trước), Thầy cũng nói vận nghiệp cũng đã gần hết rồi, không quá lo lắng nữa

Và đến năm nay, toàn bộ khu Mộ Tổ họ em đã di dời triệt để sang nơi khác, hậu duệ khắp ba miền quy tụ về lo toan Các Cụ từ mười mấy đời chuyển nhà chu toàn, cũng lạy mong là con cháu sẽ được bước sang 1 trang mới, An lành và Phúc Ấm

Có lẽ vận số của Một Dòng họ là có thực, cũng thăng trầm như cuộc đời mỗi con người, gắn theo lịch sử của quê hương, của đất nước ... thời chiến loạn thì phát Tướng, phát Công khanh ...khi thời bình cũng thăng trầm suy vượng
Mừng cho cụ. Hồi đó, em cũng nghĩ là nên dời mộ tổ. Để thay đổi được cũng cần có thời gian để thay đổi cách nghĩ.

Nghiệp của đời trước, lại còn nghiệp của đời mình nữa. Nên em nghĩ cứ tu tâm, tăng phần thiện giảm phần ác thì cũng thay đổi được vận số một phần nào đó.

DurexXL

Xe lăn
Mừng cho cụ. Hồi đó, em cũng nghĩ là nên dời mộ tổ. Để thay đổi được cũng cần có thời gian để thay đổi cách nghĩ.

Nghiệp của đời trước, lại còn nghiệp của đời mình nữa. Nên em nghĩ cứ tu tâm, tăng phần thiện giảm phần ác thì cũng thay đổi được vận số một phần nào đó.
Thiên vận
Nhân nghiệp
Là có thật Cụ anh ạ

Việc di dời mộ Tổ chắc chắn là không thể làm được với 1 gia tộc hàng chục nhánh, chi
Nhưng
Một con đường đã được quy hoạch đi ngang qua quê em thẳng ra biển
Và trọn vẹn khu Mộ Tổ thuộc quy hoạch phải di dời ...

Thiên Vận

Đại Ba

Xe điện
Thiên vận
Nhân nghiệp
Là có thật Cụ anh ạ

Việc di dời mộ Tổ chắc chắn là không thể làm được với 1 gia tộc hàng chục nhánh, chi
Nhưng
Một con đường đã được quy hoạch đi ngang qua quê em thẳng ra biển
Và trọn vẹn khu Mộ Tổ thuộc quy hoạch phải di dời ...

Thiên Vận
Hi hi.... Ra là vậy.

cuhaifus

Xe container
Các cụ đã cúng rằm T7 chưa, mọi năm nhà em làm sớm nhưng năm nay việc lung tung, đến ngày hôm nay có mỗi em với ông con ở nhà nên vẫn chưa cúng, định chiều nay về làm mà mỗi 2 bố con bày vẽ ra cũng ngại, hay là chỉ hương hoa quả nhẹ nhàng thôi nhỉ?

DurexXL

Xe lăn
Các cụ đã cúng rằm T7 chưa, mọi năm nhà em làm sớm nhưng năm nay việc lung tung, đến ngày hôm nay có mỗi em với ông con ở nhà nên vẫn chưa cúng, định chiều nay về làm mà mỗi 2 bố con bày vẽ ra cũng ngại, hay là chỉ hương hoa quả nhẹ nhàng thôi nhỉ?
Lão huynh ra chợ mua sẵn, cứ mặn và hoa quả là ok
Mặn thì xôi bánh chưng giò chả, hoa quả thì 5 loại quả với 3 màu xanh đỏ vàng (cam, xoài, táo ...)
Chai vodka
Vàng mã tuỳ tâm, nếu là các cụ thân sinh ra mình thì biếu bộ quần áo
Hoa tươi làm chục bông cúc vàng
Vậy là ok thôi

Nếu hàng năm nhà Lão huynh có cúng chúng sinh ngoài trời thì năm nay cũng duy trì, rất đơn giản:
Ra hàng vàng mã, bảo mua bộ full mã chúng sinh, mua thêm 3 gói bim bim, 1 chai rượu lễ
Về nhà thêm đĩa gạo muối
Sau 7h bày ra cửa nhà cúng
Xong thì hoá vàng ngoài cửa nhà, gạo muối bim bim rắc xung quanh nhà

Nếu hàng năm ko cúng chúng sinh thì thôi
Cái này ko câu nệ

cuhaifus

Xe container
Tks lão, em chơi dư lày thôi vậy:
Mặn thì xôi bánh chưng giò chả, hoa quả thì 5 loại quả với 3 màu xanh đỏ vàng (cam, xoài, táo ...)
Chai vodka
Vàng mã tuỳ tâm, nếu là các cụ thân sinh ra mình thì biếu bộ quần áo
Hoa tươi làm chục bông cúc vàng
Vậy là ok thôi

114hangbong

Xe cút kít
Mua cái bánh chưng với khoanh giò với bộ vàng mã cụ ạ. Em thấy rằm tháng 7 họ hay cúng vàng mã.

datinh

Xe container
trong khi các gia đình chuẩn bị cúng rằm thì chiều nay có thằng cu nó xọc chét bạn gái ở phố hàng bài . hà nội
thật rùng rợn. tin đã đưa trên fb. zing news...

cuhaifus

Xe container
Mua cái bánh chưng với khoanh giò với bộ vàng mã cụ ạ. Em thấy rằm tháng 7 họ hay cúng vàng mã.
em cũng làm đơn giản thôi mợ ạ, lăn tăn vì năm nay làm muộn hơn mọi năm thôi, mã thì em chút chút gọi là có thôi chứ em ko theo trường phái đốt nhiều

114hangbong

Xe cút kít
em cũng làm đơn giản thôi mợ ạ, lăn tăn vì năm nay làm muộn hơn mọi năm thôi, mã thì em chút chút gọi là có thôi chứ em ko theo trường phái đốt nhiều
Em mua sắm cũng đơn giản hết sức nhưng thấy mẹ em bảo là mua thiếu vàng mã rồi. :(

cuhaifus

Xe container
Ah nhân chuyện tháng cô hồn em lại có chuyện muốn hỏi thăm CCCM, tầm đầu tháng âm có 1 con mèo con, đen pha vàng đuôi bị đập hay sao đó gập khúc cuối lại chốn trong sân nhà em và nhà hàng xóm, cứ nhà nào ra là lại chạy nhảy sang sân nhà bên kia, thằng con em có vẻ thương thương nên mặc dù mẹ nó ghét em vẫn xui cho ăn, độ 1 tuần thì quen và lợi dụng lúc cửa mở nó chui vào nhà, em mở cửa sau và lùa cho chạy ra sân sau, từ hôm đó ổn định ở sân sau rồi, cho ăn và nghịch như mèo con bình thường, trộm vía có được cho ăn uống trông nó cũng ko đến mức như mấy hôm đầu mới lưu lạc đến. Em dạy thằng cu nhà em là cứ cho ăn chăm sóc nó, còn lúc nó lớn nó đi yêu đương lại bỏ đi mất thì thôi đừng có tiếc, nó ok rồi.
Ý em muốn hỏi là về mặt tâm linh thì chuyện có ông mèo đến vào tháng này có vấn đề gì ko? em thì ko thích mèo chỉ thích chó nhưng sau khi ông Mích nhà em qua đời năm ngoái vợ em nó ko cho nuôi nữa, nên khi có con mèo lạc nhỏ yếu em cũng thương thương, ko lẽ lại đuổi nó đi như những nhà khác thì tội quá. Các cụ có kinh nghiệm về vụ mèo này cho em ý kiến cái

Yeuaibaygio

Xe container
Em lấy chồng ở riêng nên cúng bái theo như nhà đẻ vì nhà nội đơn giản những việc này lắm (chẳng hạn không có tục cúng 23 tháng chạp).
Nhà em không làm cơm mà cúng đơn giản thôi: vàng mã (gia tiên, bà cô, ông mãnh: ra hàng họ tự sắp cho mình), lễ mặn (rượu, thịt), xôi, chè, bánh trái, trầu cau... Em thắp hương như các ngày rằm mùng một khác thôi, xong thì hóa vàng.
Cúng đốt mã tháng 7 nghe các cụ trước bảo lại thì phải trước ngày rằm vì ngày rằm các vong còn bận đi hội, và đó là ngày mở cửa ngục cho các vong tù tội được ra ăn lộc, nếu mình đốt mã cho gia tiên ngày này thì bị tranh cướp ạ.
Em cứ chủ nhật nào trước ngày rằm là em cúng, năm nay em vừa cúng hôm 10 âm.

DurexXL

Xe lăn
Ah nhân chuyện tháng cô hồn em lại có chuyện muốn hỏi thăm CCCM, tầm đầu tháng âm có 1 con mèo con, đen pha vàng đuôi bị đập hay sao đó gập khúc cuối lại chốn trong sân nhà em và nhà hàng xóm, cứ nhà nào ra là lại chạy nhảy sang sân nhà bên kia, thằng con em có vẻ thương thương nên mặc dù mẹ nó ghét em vẫn xui cho ăn, độ 1 tuần thì quen và lợi dụng lúc cửa mở nó chui vào nhà, em mở cửa sau và lùa cho chạy ra sân sau, từ hôm đó ổn định ở sân sau rồi, cho ăn và nghịch như mèo con bình thường, trộm vía có được cho ăn uống trông nó cũng ko đến mức như mấy hôm đầu mới lưu lạc đến. Em dạy thằng cu nhà em là cứ cho ăn chăm sóc nó, còn lúc nó lớn nó đi yêu đương lại bỏ đi mất thì thôi đừng có tiếc, nó ok rồi.
Ý em muốn hỏi là về mặt tâm linh thì chuyện có ông mèo đến vào tháng này có vấn đề gì ko? em thì ko thích mèo chỉ thích chó nhưng sau khi ông Mích nhà em qua đời năm ngoái vợ em nó ko cho nuôi nữa, nên khi có con mèo lạc nhỏ yếu em cũng thương thương, ko lẽ lại đuổi nó đi như những nhà khác thì tội quá. Các cụ có kinh nghiệm về vụ mèo này cho em ý kiến cái
Nó thất cơ lỡ bước, Cụ cùng F1 cưu mang, ấy là việc Lành
Tốt nhé Cụ anh

Đại Ba

Xe điện
Cụ dạy con có lòng thương một sinh linh. Lại biết vị tha buông bỏ nếu con mèo bỏ đi. Thế là được chữ Phúc.

Có Phúc, tất sẽ hoá nguy thành An.

Đừng câu nệ chuyện mèo hay chó đem lại vận xui hay vận may cụ ạ - cái đó chẳng đúng đâu. Mèo thì thiên về âm, nhưng để quyết định vận mệnh thì chữ Phúc kia mới bằng mười chữ Vận.

cuhaifus

Xe container
Em lấy chồng ở riêng nên cúng bái theo như nhà đẻ vì nhà nội đơn giản những việc này lắm (chẳng hạn không có tục cúng 23 tháng chạp).
Nhà em không làm cơm mà cúng đơn giản thôi: vàng mã (gia tiên, bà cô, ông mãnh: ra hàng họ tự sắp cho mình), lễ mặn (rượu, thịt), xôi, chè, bánh trái, trầu cau... Em thắp hương như các ngày rằm mùng một khác thôi, xong thì hóa vàng.
Cúng đốt mã tháng 7 nghe các cụ trước bảo lại thì phải trước ngày rằm vì ngày rằm các vong còn bận đi hội, và đó là ngày mở cửa ngục cho các vong tù tội được ra ăn lộc, nếu mình đốt mã cho gia tiên ngày này thì bị tranh cướp ạ.
Em cứ chủ nhật nào trước ngày rằm là em cúng, năm nay em vừa cúng hôm 10 âm.
Bà ngoại em làm hoành tá tràng lắm, từ tuần trước cơ, mã 4 thằng khuân xuống đốt thành 2 đống, mất 1 tiếng đồng hồ, bà chê nhà em là nhà mày làm muộn thế cửa ngục đóng rồi mới cúng, em bảo con gọi xuống dưới hỏi rồi, năm nay có bão nên cửa ngục đóng muộn, đến tận 17 cúng cũng được, bà ngoại á khẩu luôn hehe

cuhaifus

Xe container
Nó thất cơ lỡ bước, Cụ cùng F1 cưu mang, ấy là việc Lành
Tốt nhé Cụ anh
em làm theo tâm thôi lão, chắc nó bị nhà nào vứt đi và còn bị đánh đến gãy cả khúc đuôi tội tội là, chăm cho nó lớn có tí tình yêu thì cũng lại lướt thôi chứ ko trung thành đc như chó nhưng âu cũng là làm được tí việc lành lão ạ

Yeuaibaygio

Xe container
Bà ngoại em làm hoành tá tràng lắm, từ tuần trước cơ, mã 4 thằng khuân xuống đốt thành 2 đống, mất 1 tiếng đồng hồ, bà chê nhà em là nhà mày làm muộn thế cửa ngục đóng rồi mới cúng, em bảo con gọi xuống dưới hỏi rồi, năm nay có bão nên cửa ngục đóng muộn, đến tận 17 cúng cũng được, bà ngoại á khẩu luôn hehe
Hihi, có năm em cúng 23 ông Táo xong mới phát hiện ra có xôi thịt mà quên đặt bia lên ban thờ, tặc lưỡi AQ là ổng đi đường càng an toàn giao thông, còn thiếu gì đã có tiền vàng ổng tự mua. :P

cuhaifus

Xe container
Hihi, có năm em cúng 23 ông Táo xong mới phát hiện ra có xôi thịt mà quên đặt bia lên ban thờ, tặc lưỡi AQ là ổng đi đường càng an toàn giao thông, còn thiếu gì đã có tiền vàng ổng tự mua. :P
Em thì nghĩ bày bia lon, hay lon nước các loại chỉ để cho đẹp chứ đã là cúng em cứ phải mở ra và rót ra cốc chén các cụ mới xơi được chứ, cho nên nếu cúng đồ mặn em chỉ cúng rượu thôi, còn cũng hay AQ như mợ là chúng con người trần mắt thịt, có sơ mơ lầm lỡ các cụ lượng thứ, đề nghị các cụ sử dụng tiền âm mua thêm thứ các cụ cần mà con chưa biết, hehe

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chả sao đâu cụ ạ. Cưu mang con vật tội nghiệp thì tốt mà.