[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021

Trạng thái
Thớt đang đóng

slaz8

Xe ba gác
Cây cổ thụ chết không rõ nguyên nhân người ta mới tâm tư thôi cụ. Chứ năm ngoái nhà em chết một loạt chậu hoa hồng do nấm, sâu bệnh, mới đây chết cây khế trồng 2 năm trong chậu đã ăn được 3-4 lứa quả.
À như nhà cụ thì có vấn đề đấy, tốn tiền mua cây mới, nếu không mua thì phải mất công dọn chậu cũ. :D
thực ra cso 1 hiện tượng thường thấy trong Đám ma. Nhà có người chết họ thường đánh dâu vào cây. dẻ cây khỏi chết. Em nghĩ cũng có thẻ fo mê tín hoạc lý do trùng hợp nào đó , mà dân họ vẫn phòng hờ. Thà tin là có còn hơn, vì thêm 1 việc đẻ an tâm thôi

tulipvietnam

Xe hơi
Trong lúc chờ bác LÃO CANH NÔNG em xin gõ tiếp vài dòng:
3. Chim lợn:
Dân gian hay có những lời đồn không hay về chim lợn và những điều không may khi gặp/liên quan đến nó. Tuy nhiên, theo khoa học thì chim lợn có giác quan tốt hơn con người nên có thể cảm nhận được những thứ khuếch tán ra từ cơ thể người/sinh vật sắp chết nên mới có chuyện những nhà có người sắp mất thì chim lợn hay bay quanh đó kêu éc éc.
Làng em cách đây tầm chục năm có nhà bị trùng tang. Cụ ông mất được 1 năm thì cụ bà (vợ) mất, mất đúng sau ngày giỗ đầu. Đợt đấy chim lợn bay xung quanh nhà kêu điếc tai, người nhà đấy ban đêm cũng chẳng dám đi đâu, ở trong nhà có con mèo hay con chuột chạy làm xong chậu kêu cũng sợ. Sau khi cụ bà mất thì có đi xem bói, mời thầy các kiểu và có lấy bùa về cho yên tâm. Nhưng cụ bà mất được 1 tháng thì 1 người con trai bị tai nạn giao thông mất. Sau khi người con trai mất thì có đi mời sư bên chùa Trấn Quốc về lập đàn cả 1 ngày, tối hôm đấy 3 con lợn nuôi trong chuồng nhà đấy lăn ra chết cả 3. Nhưng sau đấy thì nhà đấy yên, không còn xảy ra gì nữa.
Chỗ em trước có cái tháp nước lâu không sử dụng, bỏ không, chim lợn vào làm tổ đầy. Chúng làm tổ rồi, bay lượn kêu gào suốt quanh đó. Dân quanh đấy thỉnh thoảng vẫn lên phá tổ với tìm bắt chim để nó đỡ kêu đau đầu nhưng cũng chẳng ai làm sao cả.

Đại Ba

Xe điện
Em làm 1 bài tổng hợp về các loại vong hồn mà em đã gặp hoặc đã nghe chuyện, và cách đối phó khi bị ma trêu.

- Vong liệt sỹ: không quấy phá gây hậu quả nặng nề bao giờ, chỉ nhắc nhở nhẹ nhàng vui vẻ.

Đợt em vào nghĩa trang Mai Dịch thắp hương cho ông bác rể. Thắp xong, ngồi lặng 1 chút thì tự nhiên có tiếng kêu: "Này... này..." ở phía sau.

Ngoảnh trông lại thấy thoáng có 1 bóng áo trấn thủ. Em chỉ kịp nhìn thấy đó là một thanh niên còn rất trẻ, dáng thanh tú, nụ cười láu lỉnh khi gọi em. Chỉ 1 giây thôi, rồi cái bóng biến mất.

Em ko nghĩ đó là vong, mà chỉ là ảo giác, nên ngồi tiếp. Nhưng lòng cảm thấy vô cùng sốt ruột, và cảm thấy hình như mình có lỗi gì đó. Em chợt nhớ ra phong tục ở quê em là phải thắp hương cho cả những mộ bên cạnh, "hàng xóm" của người thân của mình. Thế là em đứng dậy, đi thắp cho mỗi mộ một nén hương.

Đi một vòng, chợt nhận thấy có 4 ngôi mộ liệt sỹ hy sinh cùng một ngày, trong cùng một trận đánh, với ông bác rể của em. Gọi điện về cho ông già, thì ra ông già em cũng quên không kể cho em biết trận đó có 5 liệt sỹ hy sinh.

Vậy là anh lính trẻ mặc áo trấn thủ lúc trước, hiển linh để nhắc nhở mình đừng quên các đồng đội của bác em.

Bia mộ của ông bác rể em đây:

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
- Với vong người chết già: đó là vụ em ngủ trên giường của bác ốm lâu ngày đã mất ở phố N.H. - Hà Nội.

Cả đêm không ngủ nổi, luôn có cảm giác tấm nệm chòng chành. Mà không chỉ có em, có mấy cậu trước em cũng không thể ngủ nổi trong căn phòng đó.

Nghĩ thế nào, em dậy thắp hương trên ban thờ, chỉ khấn đơn giản là hoàn cảnh cháu khó khăn, bác cho cháu ngủ nhờ nhà bác.

Ấy vậy mà từ đó yên hẳn. Mọi người đều ngạc nhiên, còn em chỉ mỉm cười.

Đó, em nghĩ với các vong không phải là chết trẻ, chết oan thì mình cứ thắp hương khấn khứa xin xỏ đàng hoàng sẽ không bị phá.

- Vong thai nhi, vong trẻ em: Bọn này rất nghịch ngợm, hay có cái trò kéo chăn, không cho mình ngủ.
Với các vong này, chỉ cần dùng roi dâu quất nhẹ xuống giường, và mắng:"Để yên cho chú ngủ". Thế là yên. Em chưa thấy đứa nào chơi mấy trò tai quái bao giờ.

- Vong chết trẻ, chết vì có mối oan tình:
Đấy là vụ mà em đã kể về 2 vợ chồng chết... oan. Người nhà gắn ảnh trên mộ.

Những vong như thế, thường rất nhiều năm mới siêu thoát. Nhưng gia đình cứ cầu siêu, và người quen thân thắp hương thờ cúng đều đặn thì cũng không sao.

- Các vong hồn mang nỗi oán hận tầm quốc gia.
Em đã nghe kể về 2 vụ, đều là 2 bậc cao tăng tu tập Mật Tông, mà cũng không thể làm lễ cầu siêu cho yên ổn.
Chính vì thế, khi gặp mảnh đất bên bờ sông Đáy, có rất nhiều oan hồn nghĩa quân Hai Bà Trưng và Mã Viện, cùng vô số các vong chết đuối dạt vào trong suốt mấy ngàn năm, em biết là bản thân mình không đủ tài đức để sống yên ổn trên mảnh đất đó. Không làm gì được, thì cách tốt nhất là bỏ của chạy lấy người các cụ ạ.

prado2012

Xe điện
Ông ngoại em là liệt sĩ hy sinh tại Quảng trị năm 1968 và cũng ơ nghĩa trang Mai dịch.

Cậu em có lần đến thắp hương và xin với ông cho tiền để sang Thái lan thăm chị gái của ông ( bà bác) bên Thái lan. Thắp hương xong cậu ra mua tờ vé xổ số ở ngoài đường và trúng số tiền đủ để sang miền Bắc Thái lan tìm được bà bác di cư sang đó và không gặp mặt đã vài chục năm. Đó cũng là lần duy nhất cậu xin ông trúng số và được ngay.

Chỉnh sửa cuối:

tomtomchát

Xe container

Đại Ba

Xe điện
Ông ngoại em là liệt sĩ hy sinh tại Quảng trị năm 1968 và cũng ơ nghĩa trang Mai dịch.

Cậu em có lần đến thắp hương và xin với ông cho tiền để sang Thái lan thăm chị gái của ông ( bà bác) bên Thái lan. Thắp hương xong cậu ra mua tờ vé xổ số ở ngoài đường và trúng số tiền đủ để sang miền Bắc Thái lan tìm được bà bác đi cư sang đó và không gặp mặt đã vài chục năm. Đó cũng là lần duy nhất cậu xin ông trúng số và được ngay.
Nói về vụ cho số, em nghiệm thấy cứ có gì bất thường thì rất dễ về đề.

Chục năm trước, em đi Chùa Hương. Có cô bé bán vàng mã, cây vàng cây bạc ở ngay cổng vào động Hương Tích. Cô bé mời em mua, em bảo anh hết tiền rồi. Chả hiểu thế nào, cô bé rút ngay tờ 100 đô ra bảo:"Hết tiền thì em mừng tuổi anh".

Em cũng không để ý, chỉ cho là trò nghịch ngợm. Hôm ấy đề về 00, đúng đuôi số serie tờ 100 đô mà cô bé đưa em ạ. Hình như đấy là lộc Phật, mà em ko biết hưởng.

À, tờ 100 đô ấy là tiền âm phủ nhé. Cô bé hài thế ko biết.

prado2012

Xe điện
Nói về vụ cho số, em nghiệm thấy cứ có gì bất thường thì rất dễ về đề.

Chục năm trước, em đi Chùa Hương. Có cô bé bán vàng mã, cây vàng cây bạc ở ngay cổng vào động Hương Tích. Cô bé mời em mua, em bảo anh hết tiền rồi. Chả hiểu thế nào, cô bé rút ngay tờ 100 đô ra bảo:"Hết tiền thì em mừng tuổi anh".

Em cũng không để ý, chỉ cho là trò nghịch ngợm. Hôm ấy đề về 00, đúng đuôi số serie tờ 100 đô mà cô bé đưa em ạ. Hình như đấy là lộc Phật, mà em ko biết hưởng.

À, tờ 100 đô ấy là tiền âm phủ nhé. Cô bé hài thế ko biết.
Em hết cả rượu vodka cụ. Đúng là bề trên cho Lộc mà cụ chưa được hưởng.

Em thì không gặp người âm như cụ bao giờ tuy nhiên không hiểu sao em rất thích đến đền thờ Đức Thánh Trần và các vị tướng họ Trần. Khi thắp hương ở đó lần nào em cũng có cảm giác rợn hết chân lông, rung động tận đáy lòng. Nhẽ nào mình lại ứng hợp với đền họ Trần ( ag mà em cũng họ Trần). Khi đến các đền chùa khác em không có cảm giác như vậy cụ ạ.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Cụ đều tay biên tiếp nhé ạ

Em hóng với
Đêm nay thứ 7, các Lão LÃO CANH NÔNG Đại Ba Hồng Ca slaz8 tomtomchát phọt chuyện nhá
Em kê ấm trà đặc gói bỉm sẵn đơi
em biên tiếp mạch chuyện hầu cccm

_ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _
Truy đuổi !

sau khi có của, anh em chú S trồng cây vải thế vào chỗ của gốc xoài cổ thụ kia.
vị trí cái giếng cổ kia được lấp đi cẩn thận. vậy là chẳng ai biết được đã từng có gì xảy ra ở đó !
người làng chỉ biết rằng ông S đang chuẩn bị cất đất xây nhà cho con trai đang đi làm xa về lấy vợ.
có tiền có của, ông S và chú N chia nhau để sửa sang rồi xây mới nhà cho bà cụ.
rồi đầu tư làm ăn. công việc ngày càng phát triển, đời sống ngày càng sung túc. tuy chỉ là dân đen nhưng nhà ông S thuộc diện giàu nhất nhì cái xã ấy.
quan hệ đẻ ra quan hệ, quan hệ đẻ ra cơ hội, cơ hội đẻ ra tiền.
ông S vẫn công việc kinh doanh bao thầu gạo lúa từ quê ra tp. rồi ông thu vén mua được mấy đám đất ngoài tp, ông để dành với suy tính sau này toàn bộ nhà ông sẽ chuyển ra tp mà sống để cho sang cái thằng người.
lẽ đời là vậy, khi người ta đã Phú rồi, thì ắt hẳn sẽ nghĩ đến làm sao để được Quý!

còn chú N có tiền, đã thầu hẳn cả 1 khúc sông rộng để nuôi cá (sông này tên sông Tranh, xuôi dòng theo hướng về Hải Dương là đến đền của quan lớn tuần Tranh).
chú N có 1 cái vó bè đặt cạnh khu vực nuôi cá của chú, để chú tiêu khiển nhâm nhi những dư âm của thuở cơ hàn với nửa đời sông nước chài lưới.
chú N ở làng chơi thân với anh trai bà M - tên T.
2 chú cùng hợp tác làm ăn (nói cho sang cái thằng ngợm, chứ nói hẳn ra thì chú T này như là làm công cho chú N vậy)
2 người vẫn thường ra khúc sông ấy để trông coi bè cá, và ngồi nhâm nhi chén tạc chén thù khi trông bè cất vó.
cũng phải tầm 1,5 năm kể từ cái ngày anh em ông S tìm được cái giếng cổ kia.
mọi việc vẫn cứ êm đềm trôi, mọi người dường như đã ko còn nhớ đến bóng trắng của "người nữ" dưới gốc xoài kia nữa. cứ tưởng rằng mọi việc đã yên, nhưng họ đã lầm.
đến lúc này, mới là lúc họ phải gánh chịu những sự trừng phạt !
bắt đầu từ chú N !

hôm đó như mọi bữa, chú N và chú T lại dắt díu nhau ra bè cá ngoài sông.
hôm đó là ngày rằm 14, ánh trăng sáng chiếu rọi đường làng. 2 chú sau bữa cơm tối lại cầm đèn pin thẳng hướng sông mà tiến bước.

dọc đường đi, trên con đường ko đèn điện chỉ có ánh trăng bàng bạc hắt rọi xuống, 2 bên đường lúc thì cây cối um tùm, lúc thì những rặng tre phủ bóng, chú T cảm giác ớn lạnh sau gáy, như có người đang ẩn nấp lấp ló đằng sau theo dõi chú
chú T: này N, sao tao thấy cứ lạnh gáy quá mày, như có ai đằng sau đang theo mình thì phải
chú N: đâu ? chú N quay lại lia đèn pin mấy lượt nhưng ko thấy ai - làm gì có ai đâu bác !
chú T: uh, nhưng sao thấy lạnh toát gáy mày ạ. lạnh nhưng gáy tao lại đang đổ mồ hôi đây này.
chú N: hay bác bị trúng gió ? bôi tí cao này vào xem nào.
bôi cao xong thì chú T cũng thấy đỡ đỡ hơn. và 2 người lại đi tiếp.
ra đến bè cá, 2 chú ở lại, còn người trông bè trước đó thì về nghỉ.
ngồi đó, giữa khung cảnh tối đen xung quanh, chú T giật bắn mình khi có cảm giác có ai phía sau đang nhìn xoáy vào gáy mình. quay ngoắt đầu về phía bụi tre phía sau, chú thoáng thấy 1 bóng trắng lướt vụt qua rồi biến mất. chú thấy rợn rợn nên nói với chú N
chú T: này N, tao vừa thấy như có bóng ai đang rình anh em mình thì phải. tao thấy thoáng qua mà ko rõ mày ạ
chú N: ui zồi, bác cứ thần hồn nát thần tính. ở đây thì làm gì có ai rình mò
chú T: nhưng tao cứ có cảm giác sợ sợ. có khi đêm nay lại mất ngủ.
chú N: lần đầu tiên em thấy bác ntn. bác trông to như tịnh thâm vậy mà nhẽ còn yếu bóng vía hơn em. khà...khà...
thế rồi chú N lảng sang chuyện khác và 2 người lại tiếp tục trò chuyện.

đêm quê tĩnh mịch, đang trò chuyện, bỗng đâu tiếng cá quẫy nước ở phía vó bè, to lắm.
tiếng cá quẫy to ntn, chứng tỏ cá to, cất vó được con cá sông to thì sướng phải biết !

trăng lên trăng lên
lên cao cao mãi
giữa dòng sông Tranh
bè trôi ngoài bãi

hai người miết mải
trông vó trông bè
mong mẻ cá to
sớm mai nặng lưới

dưới dòng trăng rọi
bỗng tiếng quẫy to
có người reo hò

"cá này thật béo"

2 người chạy sang phía vó bè, cái vó đang ngập chìm trong nước. dưới làn nước loang loáng ánh trăng đó, 2 người thấy 1 làn nước xoáy.
chắc mẩm là có cá chui vào vó. 2 người lân ra mép bè. họ ko kéo vó lên, mà cúi xuống đưa tay thục xuống nước mà khua tìm lưới để nâng lưới lên xem cá to bé ra sao.
chú T bên này vừa khua vừa kéo lưới, bên kia chú N cũng vậy.
đột nhiên chú T nghiêng mặt ghé mắt sang phía chú N. dưới mặt nước chỗ chú N, ko chỉ là lấp lánh ánh trăng, mà là 1 khoảng sáng trắng hiển hiện.
rồi "ùmm...ùmmm"
chú T thấy chú N tự nhiên nhảy xuống nước. chú T nghĩ chú N vội vàng bắt cá nên cũng lấy làm lạ, chưa khi nào chú N lại vậy.
chú T: N ơi..iii, N ! làm cái gì mà vội thế hả !
nhưng đáp lại lời chú gọi, chỉ là sự lặng thinh.

tay khua tay nhấc
nâng lưới vó bè
cúi mặt xuống sông
tay gồng kéo lưới

bỗng đâu phía dưới
bóng trắng một người
một bàn tay vươn
chộp người cất lưới

hình in phía dưới
người nữ lênh đênh
gương mặt dập dềnh
nổi trên dòng xiết

âm hồn muốn giết
người kia dưới dòng
âm vọng tiếng vang
"XUỐNG ĐÂY ! MÀY...YYY...YY CHẾT...TTT !"

giữa dòng nước xiết
người kia ngã ùm
ngập ngụa trong bùn

bặt tăm chẳng nổi !

chú T nóng ruột trên bè khi ko còn thấy bóng dáng chú N đâu, tăm cũng ko có mà sủi. chú T chạy vội về phía cần vó và hết sức kéo vó lên.
vó được kéo lên, nhưng chú T chẳng thấy gì bên trong cả, cá ko có, người cũng không nốt !
đến lúc này chú T hoảng thật sự.
từ lúc chính mắt chú thấy chú "N" nhảy xuống nước, tính đến giờ cũng tầm hơn 5 phút rồi. chú N tuy cả nửa đời người sống trên sông nước, nhưng con người thì ko thể nào mà lặn được lâu đến vậy.
đang trong cơn hốt hoảng, chú T nghe thấy tiếng " ì...oạp....ì...oạp, bì....bõm....bì...bõm" phía bên bè cá. tiếng như ai đó đang lội nước mà đi lên bè vậy !
tưởng chú N, chú T cất tiếng gọi to
chú T: ai đấy...yyyy ! thằng N phải ko ?!

ì oạp bì bõm
tiếng lội nước sang
ai người nơi đó ?!
hay chỉ vọng vang ?!

im lìm đáp lại
thinh lặng hồi âm
vội vàng gấp gáp
kiếm tìm tận tâm

ánh đèn lia rọi
bờ nước hàng cây
hoảng hồn nơi ấy
bụi tre "bóng mây"

"người nữ" bóng trắng
đứng lặng thinh không
xồng xộc ánh mắt
oán thắt u hồn !

hồn bắt người bạn
gặp nạn trên sông
nhấn chìm số mệnh

dưới dòng mênh mông.

đáp lại lời chú T chỉ là im lặng và thinh không, cùng tiếng ì oạp lõm bõm dập dềnh liên hồi. chú T nhảy bước sang bên bè cá cạnh đó, lia đèn pin chiếu rọi tứ phía. vì nghĩ tiếng ì oạp, lõm bõm đó là người bước từ trên bờ xuống sông, nên chú lia theo hướng bờ sông.
chú chết sững - lúc chú kể lại câu chuyện, chú vẫn nhớ như in cảm giác hồn tiêu vía tán đó.
ánh đèn của chú khi lia về phía bụi tre, chú như chết đứng khi vấp phải 1 bóng trắng người nữ, đang đứng lẩn khuất sau bụi tre mà hướng mặt xộc thẳng tới trên bè cá.
chú T ngã sõng xoài trên bè, mồm há hốc cố gắng hét lên thất thanh, nhưng càng hét thì càng ko thể ra tiếng. cổ họng chú như bị bóp nghẹt.
chú lăn lê bò càng trên bè tìm đường chạy.
khi chạy ra mép bè, thì chú thấy 1 xác người đang lềnh phềnh, dập dềnh, mặt úp xuống nước đang mắc kẹt vào cạnh bè cá.
khỏi cần nói chú T cũng biết đó chính là chú N.
sức lực ở đâu ùa tới, chú T túm tóc và túm áo chú N để lôi chú N lên bè.
chú T nhớ rõ, lúc lôi chú N lên bờ, mặt chú N bị trét đầy bùn.
chú T lấy hết sức bình sinh để túm lấy chú N mà lăn qua lăn lại.
rồi chú T vật ngửa chú N ra, tóm 2 chân của chú N vắt lên 2 vai mình để đầu chú N chúi xuống, rồi cứ thế cõng ngược chú N lên mà chạy.
cứ vừa chạy về hướng làng chú vừa hô "ối..iii làng nước ơi....thằng N chết đuối....cứu thằng N chết đuối làng nước ơi...iiiii"
chú T cứ vậy mà chạy thẳng 1 mạch về nhà bà cụ. dân làng cũng ùa ra, đông như ngày hội "đánh trộm chó"
vợ chồng ông S cũng chạy sang cùng những tiếng kêu gào thất thanh.
sau 1 hồi làm theo các phương pháp dân gian, thì chắc cũng nhờ "mả táng tại hàm rồng" thì nước trong người chú N cũng ọc ra từ mũi từ miệng. chú N ho sặc sụa.
mọi người hò nhau khiêng chú lên trạm xá xã.
tình hình ổn định. chú T mới kể lại cho mọi người, cho cả ông S toàn bộ diễn biến sự việc.
tới đoạn kể về gặp bóng trắng, ông S mặt biến sắc, thất thần như mất hồn !

rốt cục rồi chú N cũng tỉnh lại. chỉ có điều, cũng chính từ lúc này mãi cho đến bây giờ, chú bị câm, câm hoàn toàn ! ko nói được gì, chỉ ú ú ớ ớ ! để rồi người làng từ sau đó cho đến giờ gọi chệch tên chú từ chú N thành chú Ngọng !
đồng thời, chú bị thần kinh. cuộc sống mưu sinh giờ chỉ trông chờ vào nghề vận chuyển bằng xích lô và cái xe cải tiến cũ kĩ.

và đó, cũng là khởi đầu cho những tháng ngày "cay đắng bờ môi" mà toàn gia quyến nhà ông S phải hứng chịu. ko mấy ai hiểu vì sao lại thế, vì sao em trai ông vốn là người thanh niên cường tráng, quanh năm sông nước mà lại chết đuối, để rồi sinh ra câm ngọng và lẩn thẩn tâm thần.
vì sao con trai ông vốn ngoan hiền, chăm chỉ làm ăn khi đi xklđ bên nước ngoài, nhưng khi về lại lâm vào cảnh tù tội, mà theo như Lã Phong Lâm đã từng hát, là đành phải "Tuyệt tình ca" vì "Không có ngày về".
vì sao con gái ông 2 đời chồng mà ko có lấy 1 mụn con, cứ có rồi lại sảy, mong ngóng rồi lại mất. để rồi các chàng rể cũng đều lâm vào cảnh tù tội và con gái ông đành phải dứt bỏ mà sống cuộc đời lủi thủi 1 mình.
và...còn những chuyện khác đau thương xảy đến nữa !
chẳng mấy ai hiểu. nhưng gia đình ông S, và những người làng xóm thân thiết hiểu rất rõ nguồn cơn của những điều đó - họ phải gánh nghiệp, vì đã lấy của từ....Thần Giữ Của !
vâng, em lại biên tiếp loạt chuyện nhà chú S hầu cccm cùng thẩm

Hài nhi !

sau chuyện xảy ra với chú Ngọng, ông S đã thay đổi trong nhận thức về ma tà quỷ dị. ông nghe lời bà cụ, mời thầy thủ nhang về nhà làm lễ tạ và trấn yểm lại cuộc đất.
thời gian sau đó, mọi việc có vẻ xuôi xuôi. đôi khi vc ông vẫn cảm nhận được sự "lảng vảng rình rập" quanh mình, nhưng cũng chỉ dừng ở mức độ đó, chứ ko có chuyện gì đi xa hơn.

có sẵn "của dành dụm" rồi biết làm ăn và căn cơ, ông khấm khá lắm. và ông quyết định chuyển cả nhà ra thành phố, để đổi đời, rũ bỏ cảnh chân lấm tay bùn.
ông cất nhà ở tp, 1 căn nhà 2 tầng khang trang. vào cái thời điểm năm 95/96 mà có nhà 2 tầng ở tp thì cũng đáng để vênh mặt ngẩng đầu lắm rồi.

ở quê, con gái ông - cô H chơi thân nối khố với cô Q (con bà M). 2 cô thân thiết như 2 chị em ruột vậy. tính khí cô H cũng giống ông S, cá tính rất mạnh, nếu là đàn ông thì gọi là ngựa chứng, còn phụ nữ thì gọi là ngựa vía để miêu tả type người như vậy.

cô Q được ông S xin cho công việc ở ngoài tp, thế nên Q cùng về ở với gia đình ông H. thỉnh thoảng dịp nghỉ mới về quê thăm nhà.
mọi việc cứ thế êm đềm trôi đi với nhà ông S ở tp. rồi thì cô H lấy chồng. nhà chồng cô H tuy ở tp lâu đời. nhưng nhà đông anh em, lại nhỏ, nên 2 bên đồng ý khi cô H có bầu thì về nhà ông S ở, để có người chăm bẵm.

cô Q tuy nhiều tuổi hơn, trông đẹp đằm thắm và mặn mà, ngực nở, eo thon, mông cong, vừa chắc nịch vừa nảy nở...(ơ...hơ...nhắc đến mà lại thấy thèm thế nhỉ), hơn hẳn cô ngựa vía H, nhưng cô vốn căn cao số nặng, ngoài thời gian đi làm thì chỉ thích lui tới mấy nơi đền chùa, chứ chẳng đoái hoài gì đến chuyện zai gái cả.

khi H có bầu được 16 tuần, thì dọn hẳn về nhà ông S ở, hai chị em H và Q lại được dịp ở cùng phòng với nhau như thời cô H chưa xuất giá.

tối hôm đó, Q đưa H đến chùa để cầu an, cho mai sau mẹ tròn con vuông, Q vốn hay lui đến đền chùa nên quen thân với sư thầy ở đây - 1 ngôi chùa khá nổi tiếng ở HP. làm lễ xong, 2 cô đi vãn cảnh chùa và gặp sư thầy
sư thầy: cô đây (chỉ H) ko hiểu đã gây oán thù với ai mà người ta theo cô đến cả tận đây thế này ?
H: cháu á ? ai cơ ? ai theo cháu hả thầy ? theo cháu hay theo chị Q
sư thầy: theo cô đấy. cô nghĩ lại xem có gây oán thù gì với ai ko mà người ta theo cô đấy. lo lễ bái cúng kiếng hóa giải oan trái đi ko thôi chẳng được yên đâu
H: không, cháu làm gì có. chẳng khi nào cháu làm gì ai cả.
sư thầy: ấy là tôi cứ nói vậy. cô cứ suy nghĩ cho kỹ.
Q: im lặng 1 lúc, rồi ra hiệu cho H đi lấy xe rồi ra trước để đợi, xong rồi nói với sư thầy: có thật hả thầy ?! em H này là chị em với con, đi lấy chồng, mấy bữa nay mới về nhà. từ ngày về nhà thảo nào con thấy cứ bồn chồn ko yên. cứ như có người đang lẩn khuất rình rập vậy.
sư thầy: uh, có đấy. về rồi hỏi lại xem đã gây ra oan tình gì với ai, mà âm khí người này nặng lắm. ko lo giải oán cho mau thì rồi có ngày mang vạ. đây, mang cái bùa này về, thấy sự lạ thì đeo vào.
Q nhận túi bùa rồi chào sư thầy, 2 chị em cô ra về. và với tính khí ngựa vía của H thì cô gạt đi toàn bộ những gì mà lời sư thầy và Q nói.

(note: sư thầy này em biết rõ. khi nói chuyện với chị Q thì đúng là sư thầy đó, người trong 1 lần nhà em có công chuyện, đến thỉnh thầy, mà tối hôm đó thầy còn gọi điện rủ em....về ngủ với thầy. nghĩ lại em thấy vẫn ghê ghê lợm giọng. em trai thẳng nhé, ko cong !)

đêm hôm đó về, 2 chị em H & Q vẫn cứ ríu rít tít mù chuyện trò trên phòng tầng 2 trước khi đi ngủ, mặc dù thỉnh thoảng Q vẫn có cảm giâc bất an và bồn chồn khó giải thích. ông bà S thì đã đi ngủ sớm để sáng sớm còn ra trông coi buôn bán ở đại lý gạo gần nhà (cửa hàng gạo này cũng là 1 trong số những ngôi nhà mà ông S mua được ở tp, rồi lấy đó mà làm cửa hàng )
rồi tất cả ngôi nhà cũng chìm vào đêm khuya, chìm vào giấc ngủ cuối ngày. trời thu se lạnh, ngoài trời lộng gió, đậm nét đặc trưng của mùa thu, mùa của "trời thì lộng gió/ chó thời thay lông"

đêm khuya tĩnh mịch
gió gọi heo may
trọn giấc nồng say
giữa mùa cô quạnh

1 làn sương lạnh
ùa vào ghé thăm
gọi người đang nằm
trân trân mở mắt

ánh nhìn sâu thẳm
chiếu thẳng giường nằm
tiếng gọi xa xăm
"dậ..yyy mau..auuu, cầ...nn lắm..mmm"

bước chân nhón nhẹ
rời chỗ nghỉ ngơi
vô thức theo lời
đến nơi cửa sổ

đang ngon giấc nồng, gió lạnh ùa vào cửa sổ, làm cho cô H giật mình tỉnh giấc. cựa mình run rẩy H mở mắt và thấy 1 bóng hình ai đó đang đứng cuối giường, ánh mắt sâu thẳm lạnh lẽo đang hướng thẳng vào cô. cô trân trân mở mắt đầy sợ hãi nhưng toàn thân thì bất động, như đang bị cả 1 khối đá tảng ở đâu đè chặt lên tay chân mình.
"dậy...ậyyy đi, lại..iiii đây..yyy nào..ooo. đi mau..uuu nào...ooo"
H rơi vào trong trạng thái vô thức, hồn phách như đã bị "bóng hình" kia chiếm lấy. H nhẹ nhàng ngồi dậy, nhón khẽ chân bước xuống giường, rồi cứ thế...cứ...thế nhẹ nhàng trong vô thức mà tiến từng bước lại về phía cửa sổ.
H đứng đó, mở mắt trừng trừng, hướng về màn đêm đặc quánh bên ngoài.

"bộp....bộp..." tiếng động vang lên phía sau vai H.
"này, đứng đây làm cái gì thế hả ? mày bị làm sao thế hả ?! H, H....mày bị mộng du ah"
cơn gió lạnh lúc trước cũng làm cho Q tỉnh giấc và cô chứng kiến tất cả sự việc từ đầu đến cuối. và cô cũng biết rằng lời sư thầy là đúng, thì ra tất cả cảm giác bất an, bồn chồn, cảm giác bị rình rập, cũng từ cái "bóng hình" kia mà ra.
lay người H thật mạnh, Q tác động vào người H mọi cách có thể để H tỉnh dậy, thậm chí là cấu véo.
H giật nảy người, đôi mắt ko còn vô hồn nữa.
cô nhìn Q mà trực như muốn khóc òa vì sợ sệt, mếu máo rồi lắp bắp
H: chị ơi, em sợ lắm, nó bắt em dậy, nó gọi em rồi nó dẫn em đi. ma hả chị hay là cái gì vậy ?
Q: chắc mày đi đâu, gặp nó, nó thấy hợp rồi nó theo mày rồi. ko sao đâu, mai dậy rồi lên chỗ sư thầy xem sao
2 chị em lại dìu nhau vào giường. Q quay ra khép cửa sổ, khi đưa tay ra ngoài để với cánh cửa, bỗng da gà của tay cô nổi hết lên, có gì đó bên ngoài nấp bên cánh cửa sổ đã lướt qua tay cô - Q chắc chắn như vậy.
vội vàng đóng sập cửa sổ và chốt lại, Q lấy túi bùa của sư thầy cho hồi tối ra treo ở cửa sổ rồi leo vội lên giường nằm cùng H.
2 chị em lại trấn an cho nhau mà cố gắng ngủ tiếp, để sáng mai còn mau chóng lên gặp sư thầy. lúc này mới có tầm 1h sáng, từ giờ đến sáng còn lâu quá, chưa khi nào 2 cô thấy thời gian trôi chậm ntn. họ tin rằng chỉ cần ngủ được, rồi sáng mai lên gặp sư thầy, rồi mọi việc sẽ ổn.
nhưng họ đã nhầm, đêm nay...ko đơn giản chỉ có vậy !

thức cùng rấm rức
mệt lả thân này
thiêm thiếp chau mày
chìm vào giấc ngủ

màn đêm bao phủ
giấc ngủ mệt nhoài
bải hoải tấm thân
lịm vào mê mệt

nghiệp gieo năm đó
oán hận khó tha
hồ...ồn... ở nơi xa
về tìm cố chủ

canh năm giấc ngủ
chợt lạnh bên vai
trở mình sang phải
mắt nhìn không sai

thủ phục ngồi đó
nơi cạnh đầu giường
mắt trừng đăm đăm
ánh nhìn than oán

tiếng oan cất vọng
giục người theo mau
nhón chân tới bước
bóng người lướt sau

"mau...tới...bậc...thang"
vọng âm "dừng ....bước"
đẩy người phía sau
máu loang một dải !

sợ sệt, rấm rức, run rẩy một hồi thì 2 chị em mệt lả đi rồi cũng thiêm thiếp chìm vào giấc ngủ.
tầm đó hơn 3h sáng, H đang lả đi trong cơn mê mệt thì cảm nhận được vai của mình lạnh buốt, ko phải lạnh do gió mà lạnh như ai trườm đá vào vậy. giật mình tỉnh dậy, quay sang Q thì cô ta vẫn đang ngủ ngon lành, lay lay người mà Q ko dậy, H trở mình quay người ra phía ngoài giường.
đập vào mắt H, là 1 bóng hình người nữ đang ngồi thủ phục cạnh giường, mắt đăm đăm nhìn cô. cô mất hồn mất vía há hốc mồm, rồi như cơn sợ hãi xâm lấn toàn bộ cơ thể cô khiến cô bất động. theo cùng cơn sợ hãi đó, như có điều gì đã cùng theo vào để chiếm lấy 1 phần thần thức của cô, để đẩy cô vào trạng thái nửa tỉnh nửa mê.
phần tỉnh: để biết cô đang gặp điều gì, nhưng nó ko đủ để cô thoát ra khỏi...
phần mê: để cơ thể cô bị dẫn dụ từ 1 nơi xa xăm nào đó và cứ thế nghe lời.

bóng hình đó đứng dậy rồi bước tới theo hướng cửa, "họ" quay mặt lại về phía H
trong đầu H văng vẳng lời thúc giục "dậy...đi, đi...theo...ra...aaa.... đây"
H đã hoàn toàn tuân theo lời gọi ấy mà nhẹ nhàng dậy, rời khỏi giường và bước theo "họ"
qua cửa phòng, tới nơi cầu thang dẫn xuống nhà, H đứng khựng lại để như chờ đợi điều gì, ko còn thấy "họ" ở phía trước cô nữa, phần tỉnh trong H đang thúc giục cô quay lại phòng phủ, nhưng phần mê đang đóng đinh chân cô ngay tại nơi đây, bậc trên cùng của cầu thang.
"bộpppppp"
tiếng kêu vang lên từ phía sau lưng H, "ai đó" đã đẩy cô ngã cầu thang.
cô ngã lăn lộn huỳnh...huỵch...xuống tận chân cầu thang, và nằm đó đầy đau đớn.
lúc này thần thức cô như được giải phóng để trọn vẹn tỉnh táo, cô hét toáng lên thất thanh.
Q giật mình dậy rồi lao ra nhìn xuống, ông bà S cũng dậy lao ra khỏi phòng và bật điện
đập vào mắt mọi người, H nằm đó, trên vũng máu, vệt máu trải dài từ mấy bậc cầu thang cuối cùng cho đến nơi H nằm...

chất chứa oán hận
diệt tận truy cùng
âm vọng xa xăm
"nợ kia ! phải trả...ả..ả...!"

ân đền oán trả
là chuyện của người
sao phận hài nhi
chìm cùng...vũng máu ?!

H được nhanh chóng đưa vào bệnh viện cấp cứu. H ko bị nặng lắm, nhưng đứa con 16 tuần tuổi thì ko giữ được.
khi H tỉnh dậy, mọi người động viên an ủi, nhưng H quyết ko nghe và tường thuật lại mọi chuyện, mọi cảm giác đêm đó cho mọi người nghe và nằng nặc bảo chị Q phải đến gặp sư thầy nhờ giúp đỡ.
khi H kể đến chi tiết "bóng hình ngồi thủ phục", ông bà S thất kinh và bàng hoàng thật sự. biết ko thể giấu được, và cũng thực sự lo cho con nên ông S kéo chị Q ra kể đầu đuôi câu chuyện.
Q: vậy là có thật hả chú ?! cháu chỉ nghe loáng thoáng mẹ cháu có lần kể vậy thôi, cháu tưởng mẹ cháu nói quá lời.
chú S: uh, là có thật. nhưng hồi đó đã nhờ cụ thủ nhang làm lễ rồi trấn yểm rồi. tưởng phải yên rồi chứ. bao lâu nay có chuyện gì đâu.
Q: có phải cụ thủ nhang mới chết đầu năm nay ko ?
chú S: uh, chính cụ ấy đấy. giờ mày xem có thầy nào tốt thì liên hệ giúp chú với. rồi mình đến nhờ thầy. nhưng chuyện này chỉ nhà mình biết, tuyệt đối ko được cho đằng chồng con H biết. nghe chưa !
Q: rồi, cháu nhớ rồi.

sau đó gia đình ông S cũng mời sư thầy làm lễ, tụng kinh gõ mõ, bùa chú trừ tà trấn quỷ, rồi bùa bình an này nọ đủ cả - [đoạn này em ko được nghe kể nên thực sự ko có dữ liệu để thuật lại. nhưng đại khái như vậy ]

mọi chuyện lại trở về êm xuôi, nhưng tâm lý mọi người gia đình ông S thì luôn cảnh giác và cẩn thận trong từng sự việc.
sau khi H phục hồi thể trạng, 1 năm sau thì H lại mang bầu.
khi mang bầu được 16 tuần, thì H lại về nhà ông S để được chăm bẵm và giữ gìn, chờ ngày khai hoa nở nhụy.
hễ ở nhà, ko chị Q thì bà H thay nhau ngủ cùng với H, còn đi ra ngoài thì hoặc chồng H về chở đi, hoặc Q sẽ là người đưa đi, chứ tuyệt đối ko để H đi 1 mình.
Hôm đó, ngày rằm, Q lại đưa H lên chùa để lễ lạt cầu bình an. như bao lần từ khi xảy ra chuyện, chị Q sẽ là người cầm lái, chứ tuyệt nhiên ko để H tự đi.

bóng tối nhá nhem
con đường heo hút
người đi vội vàng
về nơi khuất nẻo

"ai ngồi dưới đó
thủ phục gốc cây ?!"
như đợi người đến
đón người qua đây

biết đâu nơi ấy
ma đợi quỷ mong
"tiễn" người đến chỗ
tuyệt mệnh diệt vong

trời nhá nhem tối, trên đường về, khi đi đến ngã ba đầu đường nhựa , chỗ con đường bị khuất bởi hàng cây xà cừ ven đường. xa xa, từ chỗ 2 chị em đến chỗ gốc cây xà cừ cỡ tầm 200m, Q giật mình nhìn thấy như có bóng ai đang ngồi thủ phục dưới gốc cây. mắt đang hướng về phía xe cô, như đang chờ đợi xe của cô lăn bánh tới.
tấp xe vào lề đường, Q trấn tĩnh lại để nhìn cho rõ
H: sao dừng lại vậy chị ?
Q: em nhìn phía gốc cây xà cừ kia xem nào, có phải có ai đang ngồi đó ko ?
H: căng mắt ra nhìn mà ko thấy ai, rồi đáp: ko, em có nhìn thấy cái gì đâu ? mà chị nhìn thấy hả ?
Q: lúc nãy thấy rõ mà giờ sao ko thấy nhỉ ?! chắc chị bị hoa mắt rồi !
H: thôi đi đi, ko có thì thôi, đi đi chứ đứng đây làm gì nữa.

Q kéo ga và tiếp tục đi.
càng đi gần đến cây xà cừ đó, Q càng cảm thấy rợn rợn người, cảm giác chốc chốc lại rùng mình. Q kéo mạnh ga để mau chóng vượt qua đoạn đường này, thoát khỏi cái cảm giác này càng sớm càng tốt.
chiếc xe bon bon lướt nhanh càng lúc càng gần tới chỗ cây xà cừ, tưởng rằng sẽ thoát khỏi nơi ấy chỉ trong chốc lát nữa thôi.
Đột nhiên, tay lái của Q như bị ai đó kéo giật mạnh...rất...mạnh hướng thẳng về gốc cây xà cừ mà lao tới, Q cố bẻ lái và đạp phanh mà bất lực. chiếc xe mang trên nó là Q và H đâm rrr....ầm ...ầm...ầm.... vào gốc cây xà cừ. H ngồi sau, trong tư thế ngồi lệch 1 bên bị văng ra xa chà mặt và bụng xuống đường cả 1 đoạn dài và nằm đó ngất lịm. máu lại trào ra.
Q là người chủ động tay lái nên kịp ngả người sang bên trước khi xe đâm vào gốc cây, Q văng ra khỏi xe nhưng chỉ bị ngã gập tay xuống đường và lê đi 1 đoạn.
Q nhổm người bò dậy và đập vào mắt mình là hình ảnh đầy đau đớn của H.
theo hướng mắt Q nhìn về nơi H nằm, chếch chếch sang phía đường bên kia, lấp ló dưới 1 gốc cây khác...bóng hình người ở đó, người nữ, ko thấy mặt người, đôi mắt thâm quầng xám xịt đang xộc thẳng ánh nhìn về nơi H nằm.
chị Q thất thanh và hô hoán đến lạc cả giọng cầu cứu giúp đỡ.
H được đưa vào bệnh viện cấp cứu.
H vẫn giữ được tính mạng của mình, nhưng 1 lần nữa, H lại bị sảy thai, khi cũng...16 tuần tuổi !

Đại Ba

Xe điện
Em hết cả rượu vodka cụ. Đúng là bề trên cho Lộc mà cụ chưa được hưởng.

Em thì không gặp người âm như cụ bao giờ tuy nhiên không hiểu sao em rất thích đến đền thờ Đức Thánh Trần và các vị tướng họ Trần. Khi thắp hương ở đó lần nào em cũng có cảm giác rợn hết chân lông, rung động tận đáy lòng. Nhẽ nào mình lại ứng hợp với đền họ Trần ( ag mà em cũng họ Trần). Khi đến các đền chùa khác em không có cảm giác như vậy cụ ạ.
Vâng. Nếu mợ là hậu duệ xa xưa của nhà Trần thì dễ có cảm ứng về tâm linh. Vậy mợ năng đi lễ các anh linh nhà họ Trần, sẽ có phúc lộc dài lâu.

Elise

Xe hơi
Tháng 10 năm ngoái, bố em bị tai biến, đưa vào Bạch Mai không kịp, bác sỹ họ cho về thở máy. Thở máy được 2 hôm thì bố em đi. Ở nhà bố em hợp với em nhất, nhưng con gái đi lấy chồng xa, lại trái tính trái nết, vô tâm vô tường chẳng mấy khi về thăm bố. 2 ngày cuối cùng ngồi bên giường bố, nhìn bố nằm bất động một chỗ, dây nhợ chằng chịt mà em ân hận đến thắt cả lòng. Nhà có 2 anh em, anh trai em ở nước ngoài ko về được vì dịch. Đau đớn chồng chất đớn đau.

Sau khi bố em mất được mấy hôm, một trưa năm nằm mơ thấy bố đang nằm trong căn nhà trống hươ trống hoác, nắng chiếu 4 phía, bố em cứ kêu nóng quá, tí nữa nấu cho bố bát cháo loãng bố húp cho mát nhé, rồi choàng tỉnh. Em chạy ra gọi mẹ (em ở nhà với mẹ đến hết thất đầu của bố em). Mẹ em tất tả chạy đi nấu cháo, ko quên nói với lại "Chắc bố mày hoả thiêu nên thấy nóng".

Một lần khác, lúc này em đang ở nhà chồng. Nửa đêm nằm mơ thấy bố mặt rất giận dữ quát em :"Thằng L (anh trai em) nó đâu? Nó ở bên .... có làm ăn gì đâu! Toàn đi lang thang, tiền thì chẳng có, hôm nọ bác Đại còn phải cho nó tiền đấy!" Em tỉnh dậy sợ quá gọi cho ông anh, thì ông ý bảo :"Ừ đúng là đợt này dịch giã, công việc cũ không thuận lợi nên bỏ ra làm ngoài, lại hay đi chỗ này chỗ kia tạo dựng mối quan hệ, chắc bố thấy anh hay đi bố lại tưởng anh đi chơi". Em bảo thế tí nữa thắp nén hương khấn cho bố đỡ lo đi (ông anh em cũng lập một ban thờ nho nhỏ ở bên đó cho bố em).

Em còn mơ thấy bố em nhiều lần nữa, đều là bảo em nấu món này, món kia cho bố em ăn, những món mà ngày xưa bố em thích. Nhưng sau 100 ngày bố em đến tận bây giờ, em ko còn mơ thấy bố em nữa.

Còn một vài chuyện, không hẳn là ma quỷ, nhưng đều xảy ra trong những giấc mơ của em và đều khá khó lý giải, em xin hầu các cụ mợ sau ạ.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Tháng 10 năm ngoái, bố em bị tai biến, đưa vào Bạch Mai không kịp, bác sỹ họ cho về thở máy. Thở máy được 2 hôm thì bố em đi. Ở nhà bố em hợp với em nhất, nhưng con gái đi lấy chồng xa, lại trái tính trái nết, vô tâm vô tường chẳng mấy khi về thăm bố. 2 ngày cuối cùng ngồi bên giường bố, nhìn bố nằm bất động một chỗ, dây nhợ chằng chịt mà em ân hận đến thắt cả lòng. Nhà có 2 anh em, anh trai em ở nước ngoài ko về được vì dịch. Đau đớn chồng chất đớn đau.

Sau khi bố em mất được mấy hôm, một trưa năm nằm mơ thấy bố đang nằm trong căn nhà trống hươ trống hoác, nắng chiếu 4 phía, bố em cứ kêu nóng quá, tí nữa nấu cho bố bát cháo loãng bố húp cho mát nhé, rồi choàng tỉnh. Em chạy ra gọi mẹ (em ở nhà với mẹ đến hết thất đầu của bố em). Mẹ em tất tả chạy đi nấu cháo, ko quên nói với lại "Chắc bố mày hoả thiêu nên thấy nóng".

Một lần khác, lúc này em đang ở nhà chồng. Nửa đêm nằm mơ thấy bố mặt rất giận dữ quát em :"Thằng L (anh trai em) nó đâu? Nó ở bên .... có làm ăn gì đâu! Toàn đi lang thang, tiền thì chẳng có, hôm nọ bác Đại còn phải cho nó tiền đấy!" Em tỉnh dậy sợ quá gọi cho ông anh, thì ông ý bảo :"Ừ đúng là đợt này dịch giã, công việc cũ không thuận lợi nên bỏ ra làm ngoài, lại hay đi chỗ này chỗ kia tạo dựng mối quan hệ, chắc bố thấy anh hay đi bố lại tưởng anh đi chơi". Em bảo thế tí nữa thắp nén hương khấn cho bố đỡ lo đi (ông anh em cũng lập một ban thờ nho nhỏ ở bên đó cho bố em).

Em còn mơ thấy bố em nhiều lần nữa, đều là bảo em nấu món này, món kia cho bố em ăn, những món mà ngày xưa bố em thích. Nhưng sau 100 ngày bố em đến tận bây giờ, em ko còn mơ thấy bố em nữa.

Còn một vài chuyện, không hẳn là ma quỷ, nhưng đều xảy ra trong những giấc mơ của em và đều khá khó lý giải, em xin hầu các cụ mợ sau ạ.
Chắc cụ siêu thoát rồi

Ali chemist

Xe hơi

Hài nhi !

sau chuyện xảy ra với chú Ngọng, ông S đã thay đổi trong nhận thức về ma tà quỷ dị. ông nghe lời bà cụ, mời thầy thủ nhang về nhà làm lễ tạ và trấn yểm lại cuộc đất.
thời gian sau đó, mọi việc có vẻ xuôi xuôi. đôi khi vc ông vẫn cảm nhận được sự "lảng vảng rình rập" quanh mình, nhưng cũng chỉ dừng ở mức độ đó, chứ ko có chuyện gì đi xa hơn.

có sẵn "của dành dụm" rồi biết làm ăn và căn cơ, ông khấm khá lắm. và ông quyết định chuyển cả nhà ra thành phố, để đổi đời, rũ bỏ cảnh chân lấm tay bùn.
ông cất nhà ở tp, 1 căn nhà 2 tầng khang trang. vào cái thời điểm năm 95/96 mà có nhà 2 tầng ở tp thì cũng đáng để vênh mặt ngẩng đầu lắm rồi.

ở quê, con gái ông - cô H chơi thân nối khố với cô Q (con bà M). 2 cô thân thiết như 2 chị em ruột vậy. tính khí cô H cũng giống ông S, cá tính rất mạnh, nếu là đàn ông thì gọi là ngựa chứng, còn phụ nữ thì gọi là ngựa vía để miêu tả type người như vậy.

cô Q được ông S xin cho công việc ở ngoài tp, thế nên Q cùng về ở với gia đình ông H. thỉnh thoảng dịp nghỉ mới về quê thăm nhà.
mọi việc cứ thế êm đềm trôi đi với nhà ông S ở tp. rồi thì cô H lấy chồng. nhà chồng cô H tuy ở tp lâu đời. nhưng nhà đông anh em, lại nhỏ, nên 2 bên đồng ý khi cô H có bầu thì về nhà ông S ở, để có người chăm bẵm.

cô Q tuy nhiều tuổi hơn, trông đẹp đằm thắm và mặn mà, ngực nở, eo thon, mông cong, vừa chắc nịch vừa nảy nở...(ơ...hơ...nhắc đến mà lại thấy thèm thế nhỉ), hơn hẳn cô ngựa vía H, nhưng cô vốn căn cao số nặng, ngoài thời gian đi làm thì chỉ thích lui tới mấy nơi đền chùa, chứ chẳng đoái hoài gì đến chuyện zai gái cả.

khi H có bầu được 16 tuần, thì dọn hẳn về nhà ông S ở, hai chị em H và Q lại được dịp ở cùng phòng với nhau như thời cô H chưa xuất giá.

tối hôm đó, Q đưa H đến chùa để cầu an, cho mai sau mẹ tròn con vuông, Q vốn hay lui đến đền chùa nên quen thân với sư thầy ở đây - 1 ngôi chùa khá nổi tiếng ở HP. làm lễ xong, 2 cô đi vãn cảnh chùa và gặp sư thầy
sư thầy: cô đây (chỉ H) ko hiểu đã gây oán thù với ai mà người ta theo cô đến cả tận đây thế này ?
sư thầy: theo cô đấy. cô nghĩ lại xem có gây oán thù gì với ai ko mà người ta theo cô đấy. lo lễ bái cúng kiếng hóa giải oan trái đi ko thôi chẳng được yên đâu
Q: im lặng 1 lúc, rồi ra hiệu cho H đi lấy xe rồi ra trước để đợi, xong rồi nói với sư thầy: có thật hả thầy ?! em H này là chị em với con, đi lấy chồng, mấy bữa nay mới về nhà. từ ngày về nhà thảo nào con thấy cứ bồn chồn ko yên. cứ như có người đang lẩn khuất rình rập vậy.
sư thầy: uh, có đấy. về rồi hỏi lại xem đã gây ra oan tình gì với ai, mà âm khí người này nặng lắm. ko lo giải oán cho mau thì rồi có ngày mang vạ. đây, mang cái bùa này về, thấy sự lạ thì đeo vào.
Q nhận túi bùa rồi chào sư thầy, 2 chị em cô ra về. và với tính khí ngựa vía của H thì cô gạt đi toàn bộ những gì mà lời sư thầy và Q nói.

(note: sư thầy này em biết rõ. khi nói chuyện với chị Q thì đúng là sư thầy đó, người trong 1 lần nhà em có công chuyện, đến thỉnh thầy, mà tối hôm đó thầy còn gọi điện rủ em....về ngủ với thầy. nghĩ lại em thấy vẫn ghê ghê lợm giọng. em trai thẳng nhé, ko cong !)

đêm hôm đó về, 2 chị em H & Q vẫn cứ ríu rít tít mù chuyện trò trên phòng tầng 2 trước khi đi ngủ, mặc dù thỉnh thoảng Q vẫn có cảm giâc bất an và bồn chồn khó giải thích. ông bà S thì đã đi ngủ sớm để sáng sớm còn ra trông coi buôn bán ở đại lý gạo gần nhà (cửa hàng gạo này cũng là 1 trong số những ngôi nhà mà ông S mua được ở tp, rồi lấy đó mà làm cửa hàng )
rồi tất cả ngôi nhà cũng chìm vào đêm khuya, chìm vào giấc ngủ cuối ngày. trời thu se lạnh, ngoài trời lộng gió, đậm nét đặc trưng của mùa thu, mùa của "trời thì lộng gió/ chó thời thay lông"

đêm khuya tĩnh mịch
gió gọi heo may
trọn giấc nồng say
giữa mùa cô quạnh

1 làn sương lạnh
ùa vào ghé thăm
gọi người đang nằm
trân trân mở mắt

ánh nhìn sâu thẳm
chiếu thẳng giường nằm
tiếng gọi xa xăm

bước chân nhón nhẹ
rời chỗ nghỉ ngơi
vô thức theo lời
đến nơi cửa sổ

đang ngon giấc nồng, gió lạnh ùa vào cửa sổ, làm cho cô H giật mình tỉnh giấc. cựa mình run rẩy H mở mắt và thấy 1 bóng hình ai đó đang đứng cuối giường, ánh mắt sâu thẳm lạnh lẽo đang hướng thẳng vào cô. cô trân trân mở mắt đầy sợ hãi nhưng toàn thân thì bất động, như đang bị cả 1 khối đá tảng ở đâu đè chặt lên tay chân mình.
H rơi vào trong trạng thái vô thức, hồn phách như đã bị "bóng hình" kia chiếm lấy. H nhẹ nhàng ngồi dậy, nhón khẽ chân bước xuống giường, rồi cứ thế...cứ...thế nhẹ nhàng trong vô thức mà tiến từng bước lại về phía cửa sổ.

"này, đứng đây làm cái gì thế hả ? mày bị làm sao thế hả ?! H, H....mày bị mộng du ah"
cơn gió lạnh lúc trước cũng làm cho Q tỉnh giấc và cô chứng kiến tất cả sự việc từ đầu đến cuối. và cô cũng biết rằng lời sư thầy là đúng, thì ra tất cả cảm giác bất an, bồn chồn, cảm giác bị rình rập, cũng từ cái "bóng hình" kia mà ra.
lay người H thật mạnh, Q tác động vào người H mọi cách có thể để H tỉnh dậy, thậm chí là cấu véo.
H: chị ơi, em sợ lắm, nó bắt em dậy, nó gọi em rồi nó dẫn em đi. ma hả chị hay là cái gì vậy ?
Q: chắc mày đi đâu, gặp nó, nó thấy hợp rồi nó theo mày rồi. ko sao đâu, mai dậy rồi lên chỗ sư thầy xem sao
2 chị em lại dìu nhau vào giường. Q quay ra khép cửa sổ, khi đưa tay ra ngoài để với cánh cửa, bỗng da gà của tay cô nổi hết lên, có gì đó bên ngoài nấp bên cánh cửa sổ đã lướt qua tay cô - Q chắc chắn như vậy.
vội vàng đóng sập cửa sổ và chốt lại, Q lấy túi bùa của sư thầy cho hồi tối ra treo ở cửa sổ rồi leo vội lên giường nằm cùng H.
2 chị em lại trấn an cho nhau mà cố gắng ngủ tiếp, để sáng mai còn mau chóng lên gặp sư thầy. lúc này mới có tầm 1h sáng, từ giờ đến sáng còn lâu quá, chưa khi nào 2 cô thấy thời gian trôi chậm ntn. họ tin rằng chỉ cần ngủ được, rồi sáng mai lên gặp sư thầy, rồi mọi việc sẽ ổn.

thức cùng rấm rức
mệt lả thân này
thiêm thiếp chau mày
chìm vào giấc ngủ

màn đêm bao phủ
giấc ngủ mệt nhoài
bải hoải tấm thân
lịm vào mê mệt

nghiệp gieo năm đó
oán hận khó tha
hồ...ồn... ở nơi xa
về tìm cố chủ

canh năm giấc ngủ
chợt lạnh bên vai
trở mình sang phải
mắt nhìn không sai

thủ phục ngồi đó
nơi cạnh đầu giường
mắt trừng đăm đăm
ánh nhìn than oán

tiếng oan cất vọng
giục người theo mau
nhón chân tới bước
bóng người lướt sau

vọng âm "dừng ....bước"
đẩy người phía sau
máu loang một dải !

sợ sệt, rấm rức, run rẩy một hồi thì 2 chị em mệt lả đi rồi cũng thiêm thiếp chìm vào giấc ngủ.
tầm đó hơn 3h sáng, H đang lả đi trong cơn mê mệt thì cảm nhận được vai của mình lạnh buốt, ko phải lạnh do gió mà lạnh như ai trườm đá vào vậy. giật mình tỉnh dậy, quay sang Q thì cô ta vẫn đang ngủ ngon lành, lay lay người mà Q ko dậy, H trở mình quay người ra phía ngoài giường.
đập vào mắt H, là 1 bóng hình người nữ đang ngồi thủ phục cạnh giường, mắt đăm đăm nhìn cô. cô mất hồn mất vía há hốc mồm, rồi như cơn sợ hãi xâm lấn toàn bộ cơ thể cô khiến cô bất động. theo cùng cơn sợ hãi đó, như có điều gì đã cùng theo vào để chiếm lấy 1 phần thần thức của cô, để đẩy cô vào trạng thái nửa tỉnh nửa mê.

H đã hoàn toàn tuân theo lời gọi ấy mà nhẹ nhàng dậy, rời khỏi giường và bước theo "họ"
qua cửa phòng, tới nơi cầu thang dẫn xuống nhà, H đứng khựng lại để như chờ đợi điều gì, ko còn thấy "họ" ở phía trước cô nữa, phần tỉnh trong H đang thúc giục cô quay lại phòng phủ, nhưng phần mê đang đóng đinh chân cô ngay tại nơi đây, bậc trên cùng của cầu thang.
"bộpppppp"
lúc này thần thức cô như được giải phóng để trọn vẹn tỉnh táo, cô hét toáng lên thất thanh.
Q giật mình dậy rồi lao ra nhìn xuống, ông bà S cũng dậy lao ra khỏi phòng và bật điện
đập vào mắt mọi người, H nằm đó, trên vũng máu, vệt máu trải dài từ mấy bậc cầu thang cuối cùng cho đến nơi H nằm...

chất chứa oán hận
diệt tận truy cùng
âm vọng xa xăm

ân đền oán trả
là chuyện của người
sao phận hài nhi
chìm cùng...vũng máu ?!

H được nhanh chóng đưa vào bệnh viện cấp cứu. H ko bị nặng lắm, nhưng đứa con 16 tuần tuổi thì ko giữ được.
khi H tỉnh dậy, mọi người động viên an ủi, nhưng H quyết ko nghe và tường thuật lại mọi chuyện, mọi cảm giác đêm đó cho mọi người nghe và nằng nặc bảo chị Q phải đến gặp sư thầy nhờ giúp đỡ.
khi H kể đến chi tiết "bóng hình ngồi thủ phục", ông bà S thất kinh và bàng hoàng thật sự. biết ko thể giấu được, và cũng thực sự lo cho con nên ông S kéo chị Q ra kể đầu đuôi câu chuyện.
Q: vậy là có thật hả chú ?! cháu chỉ nghe loáng thoáng mẹ cháu có lần kể vậy thôi, cháu tưởng mẹ cháu nói quá lời.
chú S: uh, là có thật. nhưng hồi đó đã nhờ cụ thủ nhang làm lễ rồi trấn yểm rồi. tưởng phải yên rồi chứ. bao lâu nay có chuyện gì đâu.
chú S: uh, chính cụ ấy đấy. giờ mày xem có thầy nào tốt thì liên hệ giúp chú với. rồi mình đến nhờ thầy. nhưng chuyện này chỉ nhà mình biết, tuyệt đối ko được cho đằng chồng con H biết. nghe chưa !

sau đó gia đình ông S cũng mời sư thầy làm lễ, tụng kinh gõ mõ, bùa chú trừ tà trấn quỷ, rồi bùa bình an này nọ đủ cả - [đoạn này em ko được nghe kể nên thực sự ko có dữ liệu để thuật lại. nhưng đại khái như vậy ]

mọi chuyện lại trở về êm xuôi, nhưng tâm lý mọi người gia đình ông S thì luôn cảnh giác và cẩn thận trong từng sự việc.
khi mang bầu được 16 tuần, thì H lại về nhà ông S để được chăm bẵm và giữ gìn, chờ ngày khai hoa nở nhụy.
hễ ở nhà, ko chị Q thì bà H thay nhau ngủ cùng với H, còn đi ra ngoài thì hoặc chồng H về chở đi, hoặc Q sẽ là người đưa đi, chứ tuyệt đối ko để H đi 1 mình.
Hôm đó, ngày rằm, Q lại đưa H lên chùa để lễ lạt cầu bình an. như bao lần từ khi xảy ra chuyện, chị Q sẽ là người cầm lái, chứ tuyệt nhiên ko để H tự đi.

bóng tối nhá nhem
con đường heo hút
người đi vội vàng
về nơi khuất nẻo

"ai ngồi dưới đó
thủ phục gốc cây ?!"
như đợi người đến
đón người qua đây

biết đâu nơi ấy
ma đợi quỷ mong
"tiễn" người đến chỗ
tuyệt mệnh diệt vong

trời nhá nhem tối, trên đường về, khi đi đến ngã ba đầu đường nhựa , chỗ con đường bị khuất bởi hàng cây xà cừ ven đường. xa xa, từ chỗ 2 chị em đến chỗ gốc cây xà cừ cỡ tầm 200m, Q giật mình nhìn thấy như có bóng ai đang ngồi thủ phục dưới gốc cây. mắt đang hướng về phía xe cô, như đang chờ đợi xe của cô lăn bánh tới.
H: căng mắt ra nhìn mà ko thấy ai, rồi đáp: ko, em có nhìn thấy cái gì đâu ? mà chị nhìn thấy hả ?

Q kéo ga và tiếp tục đi.
càng đi gần đến cây xà cừ đó, Q càng cảm thấy rợn rợn người, cảm giác chốc chốc lại rùng mình. Q kéo mạnh ga để mau chóng vượt qua đoạn đường này, thoát khỏi cái cảm giác này càng sớm càng tốt.
chiếc xe bon bon lướt nhanh càng lúc càng gần tới chỗ cây xà cừ, tưởng rằng sẽ thoát khỏi nơi ấy chỉ trong chốc lát nữa thôi.
Đột nhiên, tay lái của Q như bị ai đó kéo giật mạnh...rất...mạnh hướng thẳng về gốc cây xà cừ mà lao tới, Q cố bẻ lái và đạp phanh mà bất lực. chiếc xe mang trên nó là Q và H đâm rrr....ầm ...ầm...ầm.... vào gốc cây xà cừ. H ngồi sau, trong tư thế ngồi lệch 1 bên bị văng ra xa chà mặt và bụng xuống đường cả 1 đoạn dài và nằm đó ngất lịm. máu lại trào ra.
Q là người chủ động tay lái nên kịp ngả người sang bên trước khi xe đâm vào gốc cây, Q văng ra khỏi xe nhưng chỉ bị ngã gập tay xuống đường và lê đi 1 đoạn.
theo hướng mắt Q nhìn về nơi H nằm, chếch chếch sang phía đường bên kia, lấp ló dưới 1 gốc cây khác...bóng hình người ở đó, người nữ, ko thấy mặt người, đôi mắt thâm quầng xám xịt đang xộc thẳng ánh nhìn về nơi H nằm.
H vẫn giữ được tính mạng của mình, nhưng 1 lần nữa, H lại bị sảy thai, khi cũng...16 tuần tuổi !
Đọc phần này xong không biết đêm nay có ngủ được không

prado2012

Xe điện
Cái vị ở nhà cụ LÃO CANH NÔNG đáng sợ quá. Nếu vị ay còn ở phần đất cũ em nghĩ cụ nên hỏi ý kiến trước khi đào xới cải tạo, xin phép đầy đủ hẵng làm ạ.

Hồng Ca

Xe tải
NHỮNG NGÀY XƯA Ở LÀNG.
Mời đạo sỹ núi Cấm...

Hương cả Bép phục thuốc mất hơn 10 ngày thì đã gần mạnh như xưa, tâm thần tỉnh táo liền triệu tập chức sắc trong làng ra nhà việc để họp. Như thường lệ lại chết con Cầy tơ với một tá Vịt Xiêm để làm mồi dẫn sự thông thái đến với cái đầu của các chư vị kỳ lão hội đồng. Đặt chén rượu xuống mâm, ông Cả trầm tĩnh nói " làng ta loạn to rồi, tôi mời các vị ra đây xem có kế sách gì giúp làng xã". Các vị đàn anh vừa gặm đầu vịt vừa gật gù, hồi lâu chưa thấy ai ứng tiếng thì ở dưới thềm có tiếng người rụt rè " bẩm Cả hay là mời đạo sỹ về làng mình", nhìn xuống là Hai Nắc lo việc cỗ bàn.
" Láo nào, ai cho thứ mày bàn đến việc làng", Hương Quản Lác đập bàn cái rầm quát lớn.
"Kìa, chú Quản, cứ để mọi người góp ý kiến. Ông bà mình có câu: biết đâu chùa rách phật vàng, ai hay trong quán ẩn tàng kinh luân, em Hai cứ nói thử cho Qua nghe", Hương Cả Bép lên tiếng.
Hai Nắc bạo dạn nói " thưa Cả, con thấy phàm những việc quái dị đường âm trừ phi có người đạo hạnh ra tay, bằng không thì hỏng. Con hay đi theo ghe thương hồ, nghe nói đến núi Cấm có nhiều người tu tiên đắc đạo, nếu Làng ta mời được người hạ sơn thì việc có thể xong"
Hương Cả Bép nghĩ ngợi hồi lâu rồi nói " Qua thấy cũng không còn cách nào khác, việc này đúng là phải nhờ tay cao thủ", Hội Đồng Kỳ Lão gục gặc đầu lao xao " phải, phải, nếu đã vậy thì Cả mau cử người đi mời, việc gấp lắm rồi". " Qua cử Hương sư Năm lé cùng với Hai Nắc đi một chuyến tới núi Cấm mời cho kỳ được người giỏi về giúp Lang" Cả Bép quyết định.
Hôm sau, Hương sư Năm lé cùng Hai Nắc xuống ghe đi núi Cấm.
Làng Mai Hội mỗi ngày một thảm đạm, cái ồn ào náo nhiệt của một làng quê trù phú đã không còn, khắp hang cùng ngõ hẻm thấy cháo lá đa cùng muối gạo vương vãi, đêm đêm các bàn thiên đỏ lòe lửa nhang đèn, việc đồng áng bê trễ chỉ tụ tập bàn tán xì xầm những việc yêu ma phá phách. Nhà Thiếm Tư Mân ở giáp phía Tây của Làng, nhà nghèo nên phải ra tận cuối làng để ở, ba bề bốn bên vắng vẻ lắm. Chồng thiếm Tư theo bạn làm ăn linh đinh trên ghe hàng năm trời mới về một lần, nhà chỉ có Thiếm với mấy đứa con trứng gà trứng vịt. Thiếm Tư Mân tuy đã con đàn nhưng người nom vẫn phong vận ráo rảnh. Thiếm vốn đàn bà Hoa lai Miên hay còn gọi là dân "đầu Gà đít Vịt" nên có nước da nâu tươi giòn, người gọn gàng chắc nịch, chưn dài lưng ngắn, đít cao nhỏng. Tánh Thiếm ưa se sua, mắt lúng liếng làm duyên nên đám trai mới lông măng nổi sóng trong lòng cứ tìm cách ve vãn người Tiết Phụ vắng chồng. Bởi vậy chồng Thiếm đi xa có dặn đám nhỏ ở nhà trông chừng Má, nên nhất cử nhất động vườn Khoai ruộng Ngô của Thiếm đều có ánh mắt coi chừng. Sáng nay thằng út Đẹt trông nhà còn con Hạnh, thằng Phi theo Thiếm đi ra ruộng. Út Đẹt ở nhà nấu cám bã để đổ cho bầy Heo trong chuồng đang réo đòi ăn từ sáng sớm. Cho Heo ăn xong, thằng Đẹt ra chuồng gà ngoài vườn chuối để mò trứng nướng ăn, ra đến chuồng gà thì không thấy con nào ở trong chuồng, rõ ràng chiều tối qua Đẹt đã tự tay gài cửa chuồng sau khi lùa gà lên chuồng. Chết thật, ở nhà để mất trộm gà thì Thiếm Tư về um chạch trên mông đít nó cho mà xem, nhìn quanh quẩn thấy có lông gà rải rác, út Đẹt vội chạy tìm xung quanh thì thấy một con gà mái nằm sau gốc chuối, nhấc lên thì con gà đã chết cứng từ bao giờ, bộ lông rời rã bay theo gió, chỉ còn bộ khung xương lủng lẳng phủ lớp da trắng bợt, máu thịt đã bị tiêu sạch....còn tiếp

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Đọc phần này xong không biết đêm nay có ngủ được không
chắc sẽ ngủ rất ngon cụ ạ. cụ đừng lang thang ở đâu lúc nửa đêm thì sẽ ổn :D

Cái vị ở nhà cụ LÃO CANH NÔNG đáng sợ quá. Nếu vị ay còn ở phần đất cũ em nghĩ cụ nên hỏi ý kiến trước khi đào xới cải tạo, xin phép đầy đủ hẵng làm ạ.
tks cụ đã góp ý.
vâng, tất nhiên sẽ phải đầy đủ lễ nghi và thủ tục ạ.

prado2012

Xe điện
Tối đến bật điều hoà lạnh trùm chăn xem truyện của các cụ trong này hay quá. Các cụ biên tiếp có em cổ vũ !

HoaMaudon

Xe tăng

Hài nhi !

đêm khuya tĩnh mịch
gió gọi heo may
trọn giấc nồng say
giữa mùa cô quạnh

1 làn sương lạnh
ùa vào ghé thăm
gọi người đang nằm
trân trân mở mắt

ánh nhìn sâu thẳm
chiếu thẳng giường nằm
tiếng gọi xa xăm

bước chân nhón nhẹ
rời chỗ nghỉ ngơi
vô thức theo lời
đến nơi cửa sổ

thức cùng rấm rức
mệt lả thân này
thiêm thiếp chau mày
chìm vào giấc ngủ

màn đêm bao phủ
giấc ngủ mệt nhoài
bải hoải tấm thân
lịm vào mê mệt

nghiệp gieo năm đó
oán hận khó tha
hồ...ồn... ở nơi xa
về tìm cố chủ

canh năm giấc ngủ
chợt lạnh bên vai
trở mình sang phải
mắt nhìn không sai

thủ phục ngồi đó
nơi cạnh đầu giường
mắt trừng đăm đăm
ánh nhìn than oán

tiếng oan cất vọng
giục người theo mau
nhón chân tới bước
bóng người lướt sau

vọng âm "dừng ....bước"
đẩy người phía sau
máu loang một dải !

"bộpppppp"

chất chứa oán hận
diệt tận truy cùng
âm vọng xa xăm

ân đền oán trả
là chuyện của người
sao phận hài nhi
chìm cùng...vũng máu ?!

bóng tối nhá nhem
con đường heo hút
người đi vội vàng
về nơi khuất nẻo

"ai ngồi dưới đó
thủ phục gốc cây ?!"
như đợi người đến
đón người qua đây

biết đâu nơi ấy
ma đợi quỷ mong
"tiễn" người đến chỗ
tuyệt mệnh diệt vong

Q kéo ga và tiếp tục đi.
Cô H quả đúng là gan tính như Ông S đấy ạ

Nhưng điềm đã báo mà còn phạm sai lầm ngoan cố
Ngay ssu khi sẩy lần đầu, cô và bố cô phải hiểu là oan oan báo tới cửa rồi, Cô H đã có phúc đi làm dâu nhà khác, thì phải nương tựa phúc phần bên đó. Nói gì nói, dâu con là người họ khác, oan oán có chủ, âm dương có luật, nhà chồng cô H có gia tiên gia thần độ riêng, nếu được phúc đức tổ tiên ấm dầy thì giọt máu nhà họ không thể dễ lấy đi như thế
Ngoan cố chui về mà chịu nạn ư?

Nếu những thông tin này là thực, thì em e rằng nơi giếng bán nguyệt kia vùi lấp không chỉ 1 mà là 2 mạng người
Độc môn đến nhường này thì không chỉ để giữ 1 cái ang vàng nho nhỏ đâu ạ

Cụ nắm thêm thông tin ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng