[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021

Trạng thái
Thớt đang đóng

tulipvietnam

Xe hơi
Lớp cốn đó là hợp chất gồm chủ yếu rỉ đường, mật mía và vôi. Mộ hợp chất rất phổ biến ở Việt Nam vào quãng thế kỷ 15-17, thường là tầng lớp quan lại, quý tộc được chôn ở mộ hợp chất. Loại hợp chất này rất bền vững búa tạ đập còn khó. Ở phía Nam họ dùng thêm nhựa cây.
Em chưa nghe tên "cốn" bao giờ, nhưng hợp chất "rỉ đường, mật mía và vôi" thì xưa những nhà giàu có trong làng và đình, chùa xưa hay dùng để xây nhà, lát sân... Xưa làng em có cái sân của nhà địa chủ cũ, lát gạch đứng trộn với hợp chất trên sau này phá đi dùng búa đập khó ra lắm, toàn vỡ gạch như kiểu bê tông bây giờ.

tulipvietnam

Xe hơi
như vậy là có loại Cốn đó dùng trong việc mộ táng cụ nhỉ ?!
và người ở cái giếng cổ kia, đã chết từ lâu, xương cốt đến thời điểm ông S khai quật được thì đã mủn. chứ ko phải vì việc ông S mở quách mới bị mủn. có thể hiểu là như vậy cụ nhỉ ?!
Xưa các cụ có câu "ngũ đại mai thần chủ" để nói việc sau 5 đời thì xương cốt cũng đã tiêu tán, thôi không cúng giỗ nữa. Xưa tuổi thọ con người không lâu như bây giờ thì có thể tính 5 đời x 40 năm = 200 năm hoặc 5 đời x 50 năm = 250 năm. Thì tính ngược lại tầm 200 trở ra thì xương cốt cũng mục nát không còn gì.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cây chặt rồi ra chuyện là 1 vấn đề .nhưng cây đang tươi tốt lăn đùng ra chết khô cũng như 1 dấu hiệu cụ ạ.cái cây xà cừ cổ thụ ở cổng trường tăng tg ấy cái năm nó lăn đùng ra chết.mà chết khô từ gốc đến ngọn.thì năm ấy đ/c hiệu trưởng và e kip bị khởi tố.cùng với 1 học viên chết.còn cái cây mít nhà e.năm trước ra 200 quả.bình thường mọi năm có 80,90 quả thôi.thì năm sau cũng chết khô và vài tháng sau thì bà e mất
Ùi nghe ghê ghê là cụ ơi, trc của nhà e có cây sung nếp e trồng đc hơn chục năm, quả sai lá tốt bọn e hay vặt đi uống bia, h có dự án làm vỉa hè mà chặc đi thì e lo quá. Đang ngon nghẻ, nhỡ chặt đi thì toi. Thôi lại nhờ cu em bên quản lí đô thị giữ lại mí đc. Hồi còn bé e uốn nó 2 nhánh mà nhánh bên nhà em quả nhiều lá tốt um. Bên nhà kia lại còi cọc vì bị sâu. Thế mới lạ chứ.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Xưa các cụ có câu "ngũ đại mai thần chủ" để nói việc sau 5 đời thì xương cốt cũng đã tiêu tán, thôi không cúng giỗ nữa. Xưa tuổi thọ con người không lâu như bây giờ thì có thể tính 5 đời x 40 năm = 200 năm hoặc 5 đời x 50 năm = 250 năm. Thì tính ngược lại tầm 200 trở ra thì xương cốt cũng mục nát không còn gì.
vâng, vậy thì lời của Thế chột về thời gian người kia ngự ở đó, cộng với thực tế khi chú N xuống thì rũ bộ đồ đó ra ko còn gì, đối chiếu với cách giải thích khoa học của mợ Khoai Cún, thì khá hợp lý và khớp với nhau.
vậy nên em cho rằng chi tiết này thì chú S đã kể thật.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Ùi nghe ghê ghê là cụ ơi, trc của nhà e có cây sung nếp e trồng đc hơn chục năm, quả sai lá tốt bọn e hay vặt đi uống bia, h có dự án làm vỉa hè mà chặc đi thì e lo quá. Đang ngon nghẻ, nhỡ chặt đi thì toi. Thôi lại nhờ cu em bên quản lí đô thị giữ lại mí đc.
Cây sung nếp này cụ phải giữ nhá.có bát sung nếp muối với thịt luộc thì khỏi bàn.trước nhà hàng xóm nhà e có 1 cây mà xung quanh còn phải nhận lượt để mua đấy

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cây sung nếp này cụ phải giữ nhá.có bát sung nếp muối với thịt luộc thì khỏi bàn.trước nhà hàng xóm nhà e có 1 cây mà xung quanh còn phải nhận lượt để mua đấy
Ối giời, cây xung nếp này sai lắm cụ ah. E đi xuốt ngày. Mọi người ai đến lấy thì tuỳ nhưng e dặn vặt quả thôi đừng vặt cuống. Tuần sau lại sai trĩu cụ ah. Ngon nhất lúc quả bằng ngón tay út. Để già nó to cứng mà rất chát:)
Hôm nào trời mưa 1.2 ngày lá xanh mơn mởn là e phi ra quán làm tí tái dê vs lon bia:)

thichchoi

Xe buýt
em copy trên fb vài chuyện về việc trẻ con nhìn thấy ma ở bển, đọc cũng thấy run phết

Tại sao những câu chuyện ma quỷ lại kinh dị gấp bội lần khi chúng liên quan đến trẻ con? Hẳn là bởi vì những đứa trẻ vẫn còn rất ngây thơ và không biết lừa lọc người lớn. Chúng vô tư nói những lời có khả năng làm chúng ta nổi da gà...
1. Khi con trai tôi mới 3 tuổi, nó thường hay ngân nga một bài hát ru bằng tiếng Ba Lan, đó là bài hát mà bà ngoại của chồng tôi hay hát ru anh ấy ngủ. Điều kì lạ là bà đã mất từ trước khi thằng bé ra đời, hơn nữa chúng tôi không nói tiếng Ba Lan với nhau bao giờ cả. (@AlisonsBookMrks)
2. Ngày xưa đứa em trai 5 tuổi của tôi thường kể cho cả gia đình nghe về "ông bà khác" của nó, và nó còn nói ngày xưa nó sống trong một căn nhà màu xanh. Ai cũng nghĩ thằng bé chỉ tưởng tượng thôi, cho đến một ngày nó bảo mẹ hay là đưa nó về lại căn nhà đó. Sau 45 phút lái xe, và toàn bộ là thằng nhóc em tôi chỉ đường, chúng tôi đến một nơi rất xa, chắc các bạn cũng đoán được, phía cuối con đường là một căn nhà bị bỏ hoang MÀU XANH. (@phenetiks)
3. Ngày sinh nhật 5 tuổi của con gái tôi, nó bảo tôi là một trong những người mẹ tuyệt vời nhất mà nó có. Tôi bảo con chỉ có một mình mẹ thôi mà? Nó nói: "Không, mẹ là người mẹ thứ ba của con rồi, nhưng con thích mẹ nhất!" (@daahlingnikki)
4. Tôi làm việc trong một trường mẫu giáo. Một hôm khi đang trông lớp cho cô giáo ra ngoài, một em học sinh đến chỗ tôi, chỉ vào bụng tôi và la lên: "Có em bé kìa, có em bé nhỏ xíu trong bụng cô kìa." Tôi đơ luôn, vì đúng là tôi mới có bầu nhưng chưa ai ở chỗ làm biết cả. (@KitaMargarita)
5. Con trai nhỏ của tôi thường hay nói trong nhà có một "chú nào đó" - trông to con giống bố nhưng không phải bố. Mỗi khi nó đứng nhìn vào hành lang tối thui nó lại bảo "chú nào đó" đang đứng nhìn nó. Tôi cũng hơi sợ, nhưng con nít thì hay tưởng tượng mà. Suốt vài tháng nó không nhắc gì đến người đàn ông bí ẩn đó cả, cho đến một hôm lúc đang ngồi chơi, thằng bé nhìn lên trần nhà và thầm thì: "Mẹ ơi hắn lại đến kìa." (@kyriemccauley)
6. Mẹ tôi thường hay kể chuyện về một người anh họ của bà ngày xưa. Chú ấy chết khi còn nhỏ. Một hôm gia đình chú ấy đi đến nông trại ở Colombia chơi, trên đường chú ấy chợt hỏi: "Sẽ thế nào nếu con chết nhỉ?" Mọi người chỉ gạt đi và nghĩ con nít hay nói vớ vẩn thôi. Trên đường đi bố mẹ chú ấy mua rất nhiều đồ chơi, chú ấy nói: "Cho con chơi bây giờ nha, vì mai con không chơi được nữa rồi."
Sáng hôm sau, bố chú ấy mua cho chú một cặp ống nhòm trên đường về, và chú ấy chỉ chơi với cái ống nhòm thôi mà không nói gì cả. Ngay sau đó xe hơi của cả gia đình bị đâm bởi một chiếc xe buýt, chú ấy bị cái ống nhòm đâm thẳng qua sọ và chết.
Mấy năm sau khi mẹ chú ấy dọn dẹp nhà, bà tìm thấy vài chiếc lọ thủy tinh của chú. Trong số đó có một mảnh giấy nhỏ. Là một bức vẽ. Chú ấy đã vẽ lại cái chết của chính mình, và điều rùng rợn nhất đó là nó chính xác từng chi tiết một, từ cảnh trên xe hơi và cái ống nhòm và tất cả mọi thứ. (@alex42502)
7. Một hôm tôi cho con gái 3 tuổi đi tắm, tôi thường hay cho bé ngồi trong bồn, bỗng nhiên con bé la hét một cách hoảng sợ, chỉ về phía bên trái mình, "Mẹ đuổi nó ra ngoài đi, con không thích, mẹ, nói nó để con một mình!!!!!!!!" Và con bé khóc thét lên. Tất nhiên là tôi đưa con bé ra ngoài ngay lập tức, con bé vẫn còn khóc nức nở: "Me, nó vẫn chưa chịu đi!" (@jet_set)
8. Tôi là giáo viên mầm non, và tôi dạy một lớp các bé 4 tuổi. Một hôm tôi dắt chúng ra ngoài chơi, và lũ trẻ chơi trò bán kem tưởng tượng. Một trong chúng giả vờ bán cho tôi một cây kem, và tôi hỏi: "Kem này vị gì vậy con?" - "Da ạ." Tôi tưởng nó nói nhầm nên hỏi lại, và thằng bé nói: "Da ấy ạ. Thầy thấy mấy đứa kia nhóc đằng kia không? Con sẽ lột da tụi nó để làm kem." (@pauly_math)
9. Khi gia đình tôi còn sống ở Châu Âu, chúng tôi đi thăm Bảo tàng Anne Frank House ở Hà Lan, sau khi đi tham quan chúng tôi lên xe về nhà. Lúc đó chị gái tôi mới có 4 tuổi, hồn nhiên hỏi bố tôi: "Bố, Chúa có nói chuyện với bố bao giờ không?" - "Đôi khi bố cầu nguyện thì có, thế Chúa có nói chuyện với con không nào?" - "Không ạ, nhưng những linh hồn thì có." (@fa_megan)
10. Có một hôm bố dượng lái xe chở mẹ và anh trai tôi đến trạm y tế, nên chúng tôi (gồm bố dượng, và hai đứa em trai nữa của tôi) tất cả đều ở lại trên xe. Đột nhiên đứa em út tôi chỉ ra ngoài khoảng không rồi nói: "Tại sao cái cô đằng kia không có mắt vậy?" Mọi người im lặng nhìn nhau, vì lúc đó là nửa đêm và không có ai xung quanh cả. (@whtvrdenise)
11. Khi chị họ tôi còn nhỏ, chị vẫn hay kể về một bà cụ đáng sợ hay đi theo chị ấy. Mỗi khi đến nhà bà ngoại, chị ấy lại bắt đầu chỉ ra cửa sổ, nơi 'bà cụ kia đang đứng'. Điều đáng nói là hầu như đứa trẻ nào trong gia đình tôi cũng đều thấy bà cụ kinh dị đó ở trong nhà bà ngoại.
Cũng trong căn nhà đó, khi một chị họ khác của tôi còn nhỏ, khoảng 5 tuổi hay sao đấy, chị vẫn hay khó ngủ vào ban đêm và mẹ chị thường hay để cửa mở. Một chị khác nữa, Makayla, thì ngược lại hoàn toàn, chị luôn bảo mẹ chị đóng cửa lại bởi vì nếu để cửa mở chị ấy có thể nhìn ra ngoài bếp, "chỗ đó có nhiều người trốn dưới gầm bàn rồi nhìn vào phòng con lắm." (@milanrougee)
12. Hơn 4 năm về trước, con trai tôi mới vừa lên ba. Lúc đó gia đình tôi chuyển đến sống ở một vùng ngoại ô cách thành phố khoảng 4 giờ đi xe. Ngay đằng sau căn nhà chúng tôi ở là một con suối. Đêm đó tôi mơ thấy có một bóng đen gọi tên con tôi xuống dưới suối chơi, và thằng bé bị đẩy xuống nước. Tôi rất hoảng sợ và giật mình tỉnh giấc, vừa lúc nghe tiếng con tôi gọi. Tôi vội vàng chạy xuống thì thấy thằng bé đang ở đằng sau nhà, mặc bộ pijama mỏng manh trong tiết trời 0 độ C. Tôi cấm thằng bé không được ra đằng sau nhà nếu không có bố mẹ.
Vài tuần sau tôi đi thăm hàng xóm quanh nhà, cách nhà tôi hai căn có một gia đình cũng có con nhỏ. Cô hàng xóm rất thân thiện, và theo tôi được biết cô ấy có bốn đứa con. Đứa thứ tư khi mới được hai tuổi đã tự ra con suối chơi và chết đuối dưới đó. Từ đó tôi khóa hẳn cửa sau, để con tôi không đi lung tung được nữa. (@Maike)
13. Tôi đưa con gái 2 tuổi của mình đi dạo. Khi chúng tôi đi ngang một nghĩa trang gần nhà, con gái tôi bắt đầu nhìn rất lâu vào trong nghĩa trang và hỏi: "Cái chú mặc áo đỏ đứng ở đằng kia là ai vậy mẹ?" - "Ai cơ?" Tôi hỏi lại trong khi dáo dác nhìn theo hướng con bé chỉ. Chẳng có ai ở đó cả. Vừa xong con bé lại giơ tay lên vẫy thích thú: "Cái chú đang vẫy tay với con ấy, chú ấy đang đi qua đây để nói chuyện đấy!" (@Ardeospina)

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Ối giời, cây xung nếp này sai lắm cụ ah. E đi xuốt ngày. Mọi người ai đến lấy thì tuỳ nhưng e dặn vặt quả thôi đừng vặt cuống. Tuần sau lại sai trĩu cụ ah. Ngon nhất lúc quả bằng ngón tay út. Để già nó to cứng mà rất chát:)
Hôm nào trời mưa 1.2 ngày lá xanh mơn mởn là e phi ra quán làm tí tái dê vs lon bia:)
Theo các cụ sung là sung túc đấy.quả sai thì quá tuyệt vời :D .sung nếp ruột đặc.kị nhất bọn sâu róm thôi

Yeuaibaygio

Xe container
Ngon nhất lúc quả bằng ngón tay út. Để già nó to cứng mà rất chát:)
Em nghĩ chưa chắc nó là cây sung nếp xịn cụ ạ. Vì ngày xưa nhà ông bà nội em ở quê có cây sung nếp xịn nhất làng, và đến giờ em cũng chưa gặp cây thứ 2 như thế. Quả nó to hết cỡ phải bằng quả vải (đường kính 3cm ấy ạ.) Và quả nó thơm ngon giòn từ lúc quả nhỏ đến lúc quả già, chín đỏ thẫm vào thì ăn rất ngọt và cùi dày. Chùm quả cuống rất dài chứ không sát vào thân thế kia. Hồi nhỏ bọn em toàn băm thân nó ra để lấy nhựa dán diều, dính bọ xít... Mùa hè trèo lên cây sung thì sâu róm ngứa khủng khiếp luôn.

Về cây chết (nhất là cây lâu năm) báo điềm gở là có. Hồi bà ngoại em ốm nặng gần 1 năm, trước đó cây mít sau nhà héo dần rồi chết (em còn nghe người lớn thì thào bảo có con yêu ngự ở đó hic), và con lợn sề đang chửa cũng lăn ra chết. Sau đó vài tháng bà em mất, việc bà mất thì cũng dự đoán rồi vì đã là kiểu bệnh viện trả về, chỉ là trùng hợp xảy ra 2 việc trên.

HoaMaudon

Xe tăng
Toàn cảnh về cuộc đất của LÃO CANH NÔNG em thấy cũng khá rõ ràng rồi đấy ạ
Bây giờ Cụ cứ xử lý thôi, về khoa học, Cụ dịch vụ với bên nào có máy dò kim loại, bom mìn ấy, để họ rà soát ô đất của Cụ một lượt cho yên tâm ạ. Không biết là các máy móc bây giờ có khả năng phát hiện ra các khoảng ngầm, rỗng không nữa
Sau đó thì ...hì hì .....Cụ cứ cho múc toàn thể đất khu vực ấy lên, sâu 3m, mở rộng toàn bộ phần giếng, cây ...Biết đâu cái ang vàng kia mới chỉ là món khai vị ạ

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ chưa chắc nó là cây sung nếp xịn cụ ạ. Vì ngày xưa nhà ông bà nội em ở quê có cây sung nếp xịn nhất làng, và đến giờ em cũng chưa gặp cây thứ 2 như thế. Quả nó to hết cỡ phải bằng quả vải (đường kính 3cm ấy ạ.) Và quả nó thơm ngon giòn từ lúc quả nhỏ đến lúc quả già, chín đỏ thẫm vào thì ăn rất ngọt và cùi dày. Chùm quả cuống rất dài chứ không sát vào thân thế kia. Hồi nhỏ bọn em toàn băm thân nó ra để lấy nhựa dán diều, dính bọ xít... Mùa hè trèo lên cây sung thì sâu róm ngứa khủng khiếp luôn.

Về cây chết (nhất là cây lâu năm) báo điềm gở là có. Hồi bà ngoại em ốm nặng gần 1 năm, trước đó cây mít sau nhà héo dần rồi chết (em còn nghe người lớn thì thào bảo có con yêu ngự ở đó hic), và con lợn sề đang chửa cũng lăn ra chết. Sau đó vài tháng bà em mất, việc bà mất thì cũng dự đoán rồi vì đã là kiểu bệnh viện trả về, chỉ là trùng hợp xảy ra 2 việc trên.
Hay cây e trồng nó còn non tuổi nhỉ? Hơn chục năm thôi. Có chín rụng nhiều nhưng e ghét đồ ngọt nên chưa thử bao h. Đúng lúc chín thì to bằng quả vải cụ ah. Cây nhà e thì ko có con sâu róm nào. Chỉ có kiến đen thôi. Lúc nào thèm lên hái cũng ngại ngại là! E toàn lấy vòi nc xịt hết kiến mí leo thang lên.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Toàn cảnh về cuộc đất của LÃO CANH NÔNG em thấy cũng khá rõ ràng rồi đấy ạ
Bây giờ Cụ cứ xử lý thôi, về khoa học, Cụ dịch vụ với bên nào có máy dò kim loại, bom mìn ấy, để họ rà soát ô đất của Cụ một lượt cho yên tâm ạ. Không biết là các máy móc bây giờ có khả năng phát hiện ra các khoảng ngầm, rỗng không nữa
Sau đó thì ...hì hì .....Cụ cứ cho múc toàn thể đất khu vực ấy lên, sâu 3m, mở rộng toàn bộ phần giếng, cây ...Biết đâu cái ang vàng kia mới chỉ là món khai vị ạ
cảm ơn mợ đã chú tâm và phân tích logic.
em cũng lên p.án để đào sâu cuốc bẫm như vậy rồi.
nếu có "phần còn lại", thực tâm em mong nó ko thuộc về cuộc đất nhà mình. hiện tại thì cũng khá chắc chắn với điều này (nhấn mạnh từ Khá ).
vấn đề này khép lại ở đây được rồi, chứ ko sẽ làm loãng thớt. rảnh tay em sẽ biên tiếp phần "gánh nghiệp" của gđ chú S.
anw, tks mợ phát nữa.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
như vậy là có loại Cốn đó dùng trong việc mộ táng cụ nhỉ ?!
và người ở cái giếng cổ kia, đã chết từ lâu, xương cốt đến thời điểm ông S khai quật được thì đã mủn. chứ ko phải vì việc ông S mở quách mới bị mủn. có thể hiểu là như vậy cụ nhỉ ?!
Thực ra ngày xưa người ta dùng để xây thay bê tông bây giờ. Rắn chắc không khác gì bê tông. Như bác ở dưới có nói về việc xây các công trình khác.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Thực ra ngày xưa người ta dùng để xây thay bê tông bây giờ. Rắn chắc không khác gì bê tông. Như bác ở dưới có nói về việc xây các công trình khác.
tks lão huynh đã góp ý và chú giải thông tin.
vấn đề này nên được dừng ở đây để tránh vì chuyện cá nhân em mà gây loãng thớt lão nhỉ.
anw, tks lão phát nữa.
em nợ rượu lão, máy nó "úi"

slaz8

Xe ba gác
Cây chặt rồi ra chuyện là 1 vấn đề .nhưng cây đang tươi tốt lăn đùng ra chết khô cũng như 1 dấu hiệu cụ ạ.cái cây xà cừ cổ thụ ở cổng trường tăng tg ấy cái năm nó lăn đùng ra chết.mà chết khô từ gốc đến ngọn.thì năm ấy đ/c hiệu trưởng và e kip bị khởi tố.cùng với 1 học viên chết.còn cái cây mít nhà e.năm trước ra 200 quả.bình thường mọi năm có 80,90 quả thôi.thì năm sau cũng chết khô và vài tháng sau thì bà e mất
cây trên sân thượng nhà em quên tưới là lăn đùng ra chết luôn, chắc điềm cụ nhờ :D

HoaMaudon

Xe tăng
cảm ơn mợ đã chú tâm và phân tích logic.
em cũng lên p.án để đào sâu cuốc bẫm như vậy rồi.
nếu có "phần còn lại", thực tâm em mong nó ko thuộc về cuộc đất nhà mình. hiện tại thì cũng khá chắc chắn với điều này (nhấn mạnh từ Khá ).
vấn đề này khép lại ở đây được rồi, chứ ko sẽ làm loãng thớt. rảnh tay em sẽ biên tiếp phần "gánh nghiệp" của gđ chú S.
anw, tks mợ phát nữa.
Cụ đều tay biên tiếp nhé ạ

Em hóng với

VT Entertainment

Xe buýt
cây trên sân thượng nhà em quên tưới là lăn đùng ra chết luôn, chắc điềm cụ nhờ :D
Điềm này báo tương lai không mấy tươi sáng đâu cụ ạ, theo em đoán thì cụ đã và đang lười vận động rồi nên sắp tới sẽ phải đeo thêm mỡ đấy, mà vấn đề này các thầy bên này không giải được đâu, cụ phải sang thớt khác tìm thầy dạy tập "trym" ý :))

Yeuaibaygio

Xe container
Cây cổ thụ chết không rõ nguyên nhân người ta mới tâm tư thôi cụ. Chứ năm ngoái nhà em chết một loạt chậu hoa hồng do nấm, sâu bệnh, mới đây chết cây khế trồng 2 năm trong chậu đã ăn được 3-4 lứa quả.
À như nhà cụ thì có vấn đề đấy, tốn tiền mua cây mới, nếu không mua thì phải mất công dọn chậu cũ. :D

Trạng thái
Thớt đang đóng