[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanhvinhckgtcc

Xe điện
MA ĐƯA LỐI....

Ít ngày sau vào lúc canh ba hồn ma bà cụ ăn mày lại hiện về đứng phía đuôi giường của ông và nói: “ Sao ông không lặn xuống giếng lấy cái hũ sành. Tôi không bao giờ hại ông cả. Tôi mang ơn ông. Ông nghe lời tôi một lần này nữa. Sau đó tôi không về làm phiền ông nữa đâu”. Sau mấy ngày suy nghĩ, ông Dụ thấy nên làm theo lời hồn ma bà cụ ăn mày để bà cụ có thể siêu thoát. Thế là, vào một đêm, ông Dụ ra chiếc giếng đầu làng lặn xuống. Phải lặn đến lần thứ ba ông mới chạm tay vào chiếc hũ sành mà người ta thường để làm mắm. Khi mang được chiếc hũ sành lên bờ giếng, ông ngồi rất lâu. Lúc này ông mới tin hồn ma bà cụ ăn mày hiện về là có thật. Ông vừa hồi hộp vừa lo lắng không biết trong chiếc hũ sành có gì. Ông ôm chiếc hũ sành về nhà. Phải đến mấy ngày sau, đợi khi vợ chồng người con trai đi làm, ông mới mang chiếc hũ sành ra mở. Chiếc hũ sành khá nặng và miệng được đậy bằng một chiếc đĩa gốm nhỏ có gắn vôi trộn mật nên rất chắc. Cuối cùng ông phải đập cái hũ ra. Khi chiếc hũ sành bị đập vỡ, ông bàng hoàng khi thấy những thỏi vàng hiện ra. Lúc này, ông mới hoàn toàn tin chuyện hồn ma là có thật. Mấy ngày sau, ông sắm một mâm lễ và bí mật ra phần mộ cụ bà ăn mày thắp hương khấn vái và nói : “ Tôi xin đa tạ lòng tốt của cụ. Tôi vốn không ham vàng ham bạc, nếu cụ thương tôi thì chỉ xin cụ cho con trai tôi một mụn con trai để lấy người nối dõi tổ tông”.
Cụ slaz biên đều tay nhá e đang hóng quá trời

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Cụ có thể giải thích giúp em không ạ? Tại sao em đoán VN thắng mà lại bị như vậy ạ?
tại mợ ko đọc kỹ thể thức chơi.
đận đó em cũng vậy, cứ thấy thắng là quất. nhưng kèm theo điều kiện khác như: thắng bao nhiêu trái ? tỉ số ra sao ? trong 90' hay sang hiệp phụ...etc
Vn tuy thắng nhưng mình lại thua mấy cái đk kia, thế là mình bị đày xuống địa phủ thôi

VT Entertainment

Xe buýt
Có những mảnh đất chỉ nuôi được chó đen.và có mảnh chỉ nuôi được chó lông màu.như đất nhà e chỉ nuôi được chó đen.nuôi chó lông màu là chết
Nhà em thì chó vàng, chó xám rất nhiều, chó trắng thì như đã kể, duy chỉ có chó đen theo lời truyền lại là ko nuôi được, hồi trc e rất thích mấy con chó đen có 2 đốm trắng trên mắt mà thường đc gọi là chó 4 mắt ý, nên cứ có con chó đen nào đủ 2 tháng là nhà em bán hết.

HoaMaudon

Xe tăng
đận đó em cũng vậy, cứ thấy thắng là quất. nhưng kèm theo điều kiện khác như: thắng bao nhiêu trái ? trong 90' hay sang hiệp phụ...etc
Vn tuy thắng nhưng mình lại thua mấy cái đk kia, thế là mình bị đày xuống địa phủ thôi
Vậy là không fair
Có phải ai cũng hiểu kiểu bóng đá đâu ạ

Thôi, bỏ qua, không quan tâm nữa ạ
Render therefore unto Caesar the things that are Caesar’s

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Hi, em cảm ơn Cụ

Với em, cứ đẹp là được ạ
Ảnh em chụp Tết, bị bạn cùng nhà mắng cho một trận là Tết nhất mà chụp như ma mị
đận đó em cũng vậy, cứ thấy thắng là quất. nhưng kèm theo điều kiện khác như: thắng bao nhiêu trái ? trong 90' hay sang hiệp phụ...etc
Trên này e thấy mấy nick âm cao còn đáng tin hơn mấy nick dương quá.cơ mà k phải tất cả dương quá nhá

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nhà em thì chó vàng, chó xám rất nhiều, chó trắng thì như đã kể, duy chỉ có chó đen theo lời truyền lại là ko nuôi được, hồi trc e rất thích mấy con chó đen có 2 đốm trắng trên mắt mà thường đc gọi là chó 4 mắt ý, nên cứ có con chó đen nào đủ 2 tháng là nhà em bán hết.
Chắc nhà cụ đối diện nhà e =))

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Vậy là không fair
Có phải ai cũng hiểu kiểu bóng đá đâu ạ

Thôi, bỏ qua, không quan tâm nữa ạ
Render unto Caesar the things that are Caesar’s
đúng ồi, quan tâm làm giề, đã có anh trọc nguyện sớm tối kề cận kéo mợ về với dương gian rồi ;))

Trên này e thấy mấy nick âm cao còn đáng tin hơn mấy nick dương quá.cơ mà k phải tất cả dương quá nhá
thật em chẳng để ý âm hay dương. đận em còn ở dưới địa phủ, vẫn sinh hoạt trảm phong trấn đều đều. 1 ngày đẹp trời, có lão Chã lên cơn "hấp" lôi xềnh xệch em lên, để thoát khỏi kiếp "thủy triều đỏ cả tháng" ;))

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nhà đối diện nhà em thì em lại chưa thấy nuôi chó bao giờ cụ ạ, thế mới ác :))
Nhà e trước có nuôi 1 con chó đen.con này khá ngu vì k phân biệt được chủ khách.lại húng nữa.được cái to xác nên mẹ e giữ lại làm giống.cái đận trước lúc bà e mất khoảng tầm 1,2 tháng thì con này có biểu hiện lạ.là nửa đêm nó hú như chó sói.nửa đêm nó hú là mất ngủ và cũng ghê ghê.bà e đang khỏe mạnh thì mất nên nghĩ lại e thấy khá nhiều hiện tượng lạ

slaz8

Xe ba gác
MA ĐƯA LỐI....
Từ sau khi tìm thấy hũ vàng theo lời chỉ dẫn của hồn ma bà cụ ăn mày, ông Dụ không bao giờ gặp lại hồn ma bà cụ nữa. Về phần người con trai ông Dụ lấy vợ đã nhiều năm nhưng không có con. Sau khi làm lễ tạ ơn hồn ma bà cụ ăn mày, ông Dụ đem hũ vàng đem ra gò sông chôn. Một năm sau thì vợ người con trai có mang và sinh đôi hai đứa con trai. Ông Dụ vô cùng hạnh phúc. Ông nghĩ đến một ngày nào đó sẽ phải mang chuyện hồn ma bà cụ ăn mày kể lại cho người con trai nghe. Với ông đó là một bài học cho lẽ làm người. Ông Dụ cũng không bán đi một thỏi vàng nào cho dù lúc đó cuộc sống của cha con ông vô cùng nghèo đói. Nhưng có một điều ông nhận thấy là ông không hề ốm đau gì kể từ ngày đó và khỏe như trai tráng. Cuộc sống của gia đình ông cũng mỗi ngày một khá lên. Hai đứa cháu trai của ông khỏe mạnh, ngoan ngoãn và thông minh. Ông Dụ cứ thế sống trong hạnh phúc với con cháu mà không bệnh tật gì cho tới 99 tuổi thì mất. Một buổi chiều, ông nằm trên chiếc chõng tre kê ở hiên nhà hóng gió và ngủ một giấc vĩnh viễn.

VT Entertainment

Xe buýt
Nhà e trước có nuôi 1 con chó đen.con này khá ngu vì k phân biệt được chủ khách.lại húng nữa.được cái to xác nên mẹ e giữ lại làm giống.cái đận trước lúc bà e mất khoảng tầm 1,2 tháng thì con này có biểu hiện lạ.là nửa đêm nó hú như chó sói.nửa đêm nó hú là mất ngủ và cũng ghê ghê.bà e đang khỏe mạnh thì mất nên nghĩ lại e thấy khá nhiều hiện tượng lạ
Không nói đến thì thôi chứ nói đến lại có nhiều chuyện chả biết giải thích thế nào cụ nhỉ. Càng nói càng tò mò muốn biết :D

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Không nói đến thì thôi chứ nói đến lại có nhiều chuyện chả biết giải thích thế nào cụ nhỉ. Càng nói càng tò mò muốn biết :D
Cái nửa đêm quê e cũng nhiều âm thanh ghê rợn.tiếng chim lợn kêu cộng với tiếng hú như chó sói của con chó nhà e

slaz8

Xe ba gác
MA ĐƯA LỐI....

Sau ngày ông Dụ mất, người con trai mới kể cho vợ nghe là ông Dụ đã nói cho anh ta nghe về chuyện hồn ma bà cụ ăn mày cũng như chuyện hũ vàng mà ông đã chôn ở gò sông. Nhưng ông không nói cho người con trai biết cụ thể hũ vàng được chôn ở đâu. Người con trai đã nhiều lần gặng hỏi nhưng ông Dụ chỉ nói : “ Hai đứa con trai của con là hai hũ vàng lớn nhất. Hãy chăm sóc chúng nó chứ đừng để tâm đến cái hũ sành đó làm gì. Không có vàng cũng không ai chết cả”. Người con dâu nghe được câu chuyện đó thì đi kể cho hết người này đến người khác. Chỉ ít sau, câu chuyện về hồn ma bà cụ ăn mày và hũ vàng được cả làng tôi và những làng lân cận đều biết. Thế là cuộc săn tìm hũ vàng bắt đầu. Người ta càng tin có hũ vàng vì khi tìm hũ vàng họ đào thấy cái vại sành đựng hãi cốt bà cụ ăn mày đúng như trong lời kể. Thế nhưng, họ đào tung cả cái gò sông ra vẫn không tìm thấy hũ vàng đâu cả. Một thời, người ta đồn có người đã tìm thấy hũ vàng. Nói vậy nhưng chẳng ai biết cụ thể là ai. Cho đến tận ngày nay, thi thoảng vẫn có người dùng cái thuốn sắt dò tìm hũ vàng ấy.
em cóp truyện này của 1 ofer nổi tiếng trên of với Truyện Cá Thần đó ạ

HoaMaudon

Xe tăng
MA ĐƯA LỐI....

Sau ngày ông Dụ mất, người con trai mới kể cho vợ nghe là ông Dụ đã nói cho anh ta nghe về chuyện hồn ma bà cụ ăn mày cũng như chuyện hũ vàng mà ông đã chôn ở gò sông. Nhưng ông không nói cho người con trai biết cụ thể hũ vàng được chôn ở đâu. Người con trai đã nhiều lần gặng hỏi nhưng ông Dụ chỉ nói : “ Hai đứa con trai của con là hai hũ vàng lớn nhất. Hãy chăm sóc chúng nó chứ đừng để tâm đến cái hũ sành đó làm gì. Không có vàng cũng không ai chết cả”. Người con dâu nghe được câu chuyện đó thì đi kể cho hết người này đến người khác. Chỉ ít sau, câu chuyện về hồn ma bà cụ ăn mày và hũ vàng được cả làng tôi và những làng lân cận đều biết. Thế là cuộc săn tìm hũ vàng bắt đầu. Người ta càng tin có hũ vàng vì khi tìm hũ vàng họ đào thấy cái vại sành đựng hãi cốt bà cụ ăn mày đúng như trong lời kể. Thế nhưng, họ đào tung cả cái gò sông ra vẫn không tìm thấy hũ vàng đâu cả. Một thời, người ta đồn có người đã tìm thấy hũ vàng. Nói vậy nhưng chẳng ai biết cụ thể là ai. Cho đến tận ngày nay, thi thoảng vẫn có người dùng cái thuốn sắt dò tìm hũ vàng ấy.
em cóp truyện này của 1 ofer nổi tiếng trên of với Truyện Cá Thần đó ạ
Ui, cái truyện này cụ Ộp đấy chơi cũng xấu. Đoạn kết lại nhét vào sách để bán thì phải =((
Dạ, các Cụ có thể cho em xin link được không ạ?
Em cảm ơn các Cụ ạ

slaz8

Xe ba gác
Ui, cái truyện này cụ Ộp đấy chơi cũng xấu. Đoạn kết lại nhét vào sách để bán thì phải =((
em biết đièu này nên xóa chỗ đó tránh hiểu nhầm ạ. nói chỉ là câu truyện mua vui thôi. thanks

VT Entertainment

Xe buýt
Cái nửa đêm quê e cũng nhiều âm thanh ghê rợn.tiếng chim lợn kêu cộng với tiếng hú như chó sói của con chó nhà e
Làng em thì ko có những âm thanh đó, hoặc em ko có căn cơ để các Ngài cho nghe :D
Hồi lớp 9 em 1 mình 1 đèn soi nhái gần bãi tha ma làng bên cạnh, nơi người ta đồn là kinh lắm mà em thì chả thấy gì, về nhà mẹ em mắng bào mày dại lắm, chả biết gì 🤔

Trạng thái
Thớt đang đóng