[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

HoaMaudon

Xe tăng
Em đọc tuyển tập Tchya trong nước in thì thấy ngoài những truyện cổ như Thần Hổ còn có nhiều truyện ma hiện đại rất mới như truyện bà mẹ đi Vũng tàu thăm con gái bị chông giết chôn dưới bể phốt, hoặc chuyện một ông bị cô hầu hiện về đòi mạng ... Nói chung lục lại trong nhà là còn nhưng em ngại thôi.
Ui, thế thì chắc đúng là fake rùi Mợ ạ

114hangbong

Xe cút kít
Không rõ các cụ cảm thấy như nào, riêng em không thích đọc Tchya, lối viết mụ mị, đau đầu lắm
Văn phong cổ giống truyện Lều chõng ý cụ. Em đọc lại thấy đặc sắc, cuốn hút phết.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mấy nay em lu bu, giờ mới có thời gian lượn OF.
Em có đứa cháu họ lấy chồng xa. Bạn này thường xuyên hương khói chu toàn cho phần mộ dòng tộc bên nhà chồng. Sau một lần đi ra nghĩa địa hương khói về thì bạn ấy bỗng không bình thường, suy kiệt, ốm yếu cùng một loạt biểu hiện lạ. Mấy năm trời gia đình đưa bạn ý đi khám các viện lớn nhỏ nhưng không ra bệnh. Cuối cùng họ tìm đến thầy bà, lễ lạt cúng bái các thứ các thứ. Đến khi bạn ấy tỉnh, bình thường trở lại, bạn ấy mới kể hôm tảo mộ đó, bạn ý có bước vô thức đến 1 ngôi mộ lạ để thắp hương. Ngôi mộ có tên abc... Gia đình chồng tái mặt nhìn nhau.
Trước khi bạn này quen và cưới chồng khá lâu, nhà chồng bạn này bị trộm đột nhập. Đồng chí chồng đánh trộm nhưng hơi quá tay nên trộm thăng - chính là chủ nhân ngôi mộ lạ kia.

Đại Ba

Xe điện
Em có đứa cháu họ lấy chồng xa. Bạn này thường xuyên hương khói chu toàn cho phần mộ dòng tộc bên nhà chồng. Sau một lần đi ra nghĩa địa hương khói về thì bạn ấy bỗng không bình thường, suy kiệt, ốm yếu cùng một loạt biểu hiện lạ. Mấy năm trời gia đình đưa bạn ý đi khám các viện lớn nhỏ nhưng không ra bệnh. Cuối cùng họ tìm đến thầy bà, lễ lạt cúng bái các thứ các thứ. Đến khi bạn ấy tỉnh, bình thường trở lại, bạn ấy mới kể hôm tảo mộ đó, bạn ý có bước vô thức đến 1 ngôi mộ lạ để thắp hương. Ngôi mộ có tên abc... Gia đình chồng tái mặt nhìn nhau.
Trước khi bạn này quen và cưới chồng khá lâu, nhà chồng bạn này bị trộm đột nhập. Đồng chí chồng đánh trộm nhưng hơi quá tay nên trộm thăng - chính là chủ nhân ngôi mộ lạ kia.
Việc tốt, không phải chuyện xấu đâu.

Đại Ba

Xe điện
Nghĩa là sao vậy cụ?
Theo như mô tả thì có lẽ gia đình kia đánh chết kẻ trộm, lặng lẽ chôn cất, không hương khói gì...

Như vậy, oán khí sẽ còn mãi. Gia chủ cũng không sống yên ổn được.

Cô con dâu vô tình thắp hương tưởng nhớ người đã khuất, trước mắt là việc không tốt, nhưng lâu dài sẽ khiến cho vong hồn được siêu thoát, và gia chủ có thể thanh thản về tinh thần.

Khoai Cún

Xe tăng
Theo như mô tả thì có lẽ gia đình kia đánh chết kẻ trộm, lặng lẽ chôn cất, không hương khói gì...

Cô con dâu vô tình thắp hương tưởng nhớ người đã khuất, trước mắt là việc không tốt, nhưng lâu dài sẽ khiến cho vong hồn được siêu thoát, và gia chủ có thể thanh thản về tinh thần.
Dạ, em cũng nghĩ như cụ, có lẽ việc của bạn này giúp giảm bớt một phần oán khí của vị kia với chồng bạn ấy. Cơ mà em thắc mắc, dường như rất nhiều việc tâm linh lại hay xảy ra với dâu con trong nhà, mặc dù xét huyết thống thì những người đó chẳng liên quan? Có những việc bảo là duyên/hợp vía (nhập hồn...) nhưng cũng có những việc lại đúng theo nghĩa gánh vác#:-s

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Chuyện của Trang khá vô lý, thời buổi này gây ra án mạng, nhất là việc hô hoán, đuổi đánh trộm rồi đánh chết người là một việc khá ầm ĩ, chẳng nhẽ hàng xóm xung quanh không biết, mà lại có thể âm thầm đem đi chôn như vậy mà không bị pháp luật sờ đến. Ngoài ra, lại còn có tên tuổi tên trộm ghi trên bia mộ nữa chứ, vậy là chủ nhà và trộm có biết nhau không? Nếu biết thì xung quanh có nhà ai báo người mất tích không?... Nhiều tình tiết không logic

cuhaifus

Xe container
Chuyện của Trang khá vô lý, thời buổi này gây ra án mạng, nhất là việc hô hoán, đuổi đánh trộm rồi đánh chết người là một việc khá ầm ĩ, chẳng nhẽ hàng xóm xung quanh không biết, mà lại có thể âm thầm đem đi chôn như vậy mà không bị pháp luật sờ đến. Ngoài ra, lại còn có tên tuổi tên trộm ghi trên bia mộ nữa chứ, vậy là chủ nhà và trộm có biết nhau không? Nếu biết thì xung quanh có nhà ai báo người mất tích không?... Nhiều tình tiết không logic
Thế thì đổi CHUYỆN thành TRUYỆN là được chứ gì, cơ bản là kéo thớt lên ko chìm quá

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn

cuhaifus

Xe container
Trong đêm tối cứ thấy trộm vào là hô hoán và đánh, trộm lại còn bôi nhọ nồi vào mặt để hóa trang nên ko ai nhận ra, đến lúc chết rồi rửa cái mặt mới nhận ra hóa ra là bạn của ông chồng của cô em họ của Trang và cũng nhà trong làng, trong đoàn đánh trộm có cả anh em của chú trộm đó, 2 gia đình vẫn qua lại với nhau thân thiết hàng ngày, sự đã rồi hơn nữa nhà ông trộm lại có đến 12 người con nên cũng ko nặng nề lắm về khoản nối dõi tông đường, nên 2 gia đình đi đến thống nhất là coi như tai nạn, không hình sự hóa vụ đánh chết người nữa mà cho tổ chức ma chay linh đình, chi phí do nhà chồng của cô em họ Trang chi trả, ngoài ra nhà chồng của cô em họ Trang còn bồi thường 1 khoản tiền không hề nhỏ so với thời điểm đó. Hàng năm ra mộ vẫn hương khói cho cậu trộm như 1 người hàng xóm bình thường, bẵng đi 1 thời gian thì em họ của Trang lại về làm dâu nhà đấy, do nhan sắc thuộc hàng chim sa cá lặn nên không chỉ người dương mà cả người âm cũng để ý, do vậy mới xảy ra chuyện mà chúng ta mới đọc. ( Hồi ấy em có lần đi qua vùng đó và có nghe câu chuyện đại khái như thế nhá ko phải em bịa đâu )

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Trong đêm tối cứ thấy trộm vào là hô hoán và đánh, trộm lại còn bôi nhọ nồi vào mặt để hóa trang nên ko ai nhận ra, đến lúc chết rồi rửa cái mặt mới nhận ra hóa ra là bạn của ông chồng của cô em họ của Trang và cũng nhà trong làng, trong đoàn đánh trộm có cả anh em của chú trộm đó, 2 gia đình vẫn qua lại với nhau thân thiết hàng ngày, sự đã rồi hơn nữa nhà ông trộm lại có đến 12 người con nên cũng ko nặng nề lắm về khoản nối dõi tông đường, nên 2 gia đình đi đến thống nhất là coi như tai nạn, không hình sự hóa vụ đánh chết người nữa mà cho tổ chức ma chay linh đình, chi phí do nhà chồng của cô em họ Trang chi trả, ngoài ra nhà chồng của cô em họ Trang còn bồi thường 1 khoản tiền không hề nhỏ so với thời điểm đó. Hàng năm ra mộ vẫn hương khói cho cậu trộm như 1 người hàng xóm bình thường, bẵng đi 1 thời gian thì em họ của Trang lại về làm dâu nhà đấy, do nhan sắc thuộc hàng chim sa cá lặn nên không chỉ người dương mà cả người âm cũng để ý, do vậy mới xảy ra chuyện mà chúng ta mới đọc. ( Hồi ấy em có lần đi qua vùng đó và có nghe câu chuyện đại khái như thế nhá ko phải em bịa đâu )
😂 Truyện rất hay

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Đất nhà mình thì nên làm gì đó tiễn vong kia đi chứ cụ, quanh quẩn trong đất nhà mình không hay lắm. Nhà bác cụ giờ ntn rồi ạ, còn gặp vong kia ko cụ.
Mảnh đất đấy giờ cắt chia cho các con và cũng bán gần hết rồi cụ ạ, từ khi lấp cái ao đấy đi thì cũng không thấy ai nhắc đến việc này nữa cụ ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa

Không cụ ơi. Trộm là kẻ nghiện ma túy nặng, chuyên trộm cắp phá phách, sống cùng khu vực nên chết cũng chôn cùng khu vực. Gia đình chồng bạn này cũng mất 1 mớ để giảm án xuống vài niên cho chồng bạn ý chứ không có chuyện đánh chết người rồi nặng lẽ chôn cất.

thngaylangthang

Xe ngựa
Việc tốt, không phải chuyện xấu đâu.
Đúng là không phải chuyện xấu cụ nhỉ. Có thể là trong người có bệnh nền nào đó và khi gặp đk thuận lợi thì cộng hưởng ...

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thế thì đổi CHUYỆN thành TRUYỆN là được chứ gì, cơ bản là kéo thớt lên ko chìm quá
Xin lỗi cụ, em không rảnh để sáng tác.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Em xin tiếp kể tiếp cho các cụ truyện em gặp trực tiếp 4:
Ngày đó em học khoảng lớp 6 (1995-1996) thanh niên xóm bọn em có phong trào dậy sớm rủ nhau đi đá bóng ở sân trường học cách nhà khoảng 1km. Hôm đó em lại ngủ dưới nhà bác em do có 2 ông anh sàn sàn tuổi bọn em chơi với nhau, nhà bác em gần trường hơn nên dự định là em dậy sớm rồi ra sân bóng luôn. Nửa đêm em buồn đi tè nên bọ dậy lọ mọ định ra sân đứng tè ra vườn trước cửa do nhà vệ sinh thì ở xa nhà lắm (Nhà đến sân đến khoảng đất trống nhỏ trồng mấy cây linh tinh rồi đến cái ao). Trời tờ mờ sáng nhưng lại mưa lạnh nên em đứng trên bờ hè cẩu xuống sân, đang cẩu thì giật mình có một người con gái cứ đứng ở dưới gốc cây nhãn ở góc ao cạnh ngõ. Lúc đó em run lắm nhưng do tè chưa xong nên đành cố rặn cho ra nhanh, vừa tè em vừa nhìn xem là người hay là ma, em nghĩ mưa thế này mà cứ đứng ở đó không có áo mưa hay mũ nón gì thì chắc là ma rồi. Em bình tĩnh định thần nhìn kỹ thì người phụ nữ ấy đi sang góc ao bên kia mà lạ cái là lối đi đấy không thể đi được vì cây cối um tùm, khi sang đến bên kia thì người đó cứ cúi xuống góc ao rồi lại đứng lên đi về góc ao bên này (chỗ em đứng nhìn ra đến chỗ góc ao chỉ tầm 30m nên nhìn rất rõ đó là người chỉ ko rõ mặt và tóc dài buộc đằng sau, em lại đoán chắc đó là người đi cất vó tép (ngày đó thi thoảng có người hay đi cất vó tép ban đêm) bỗng ùm! Tiếng người phụ nữ đó nhảy xuống ao, em giật mình té chạy vào gọi bác em dậy.
Bác trai thì ngồi dậy bật lửa châm đèn dầu lên xem có chuyện gì rồi em kể sự việc, bác không nói gì bảo không sao đâu đi ngủ đi, bác gái nằm ở giường nói vọng theo.
Nó lại về à?
Bác trai bảo chắc thế. Rồi 2 bác bảo đi ngủ đi.
Em sợ quá lên giường nằm ôm chặt ông anh rồi ngủ tiếp. Nhưng từ lúc đó em cũng không ngủ được mà cứ nằm chờ trời sáng nhanh để về nhà. Em không giám dậy đi đá bóng nữa với lại trời mưa chắc mọi người không đi đá bóng.
Em có về kể lại chuyện với bố mẹ em, khoảng tháng sau giỗ cụ nên tổ chức ở dưới nhà bác em. Con cháu tụ tập đông đủ và cậu em con nhà cô cũng tầm tuổi em, cậu em vạch chim tè xuống gốc cây nhãn xong đến lúc vào mâm ăn cơm thì cầu ấy cứ nôn ọe rồi vã mồ hôi, mọi người bảo cảm gió. Một lúc sau bác gái hỏi có nghịch gì ở ngoài góc ao không thì cả nhóm trẻ con đồng thanh là nó đái ở gốc cây nhãn. Vật là bác không nói rằng gì lấy tiền vàng với hương mang ra đấy đốt rồi khấn vái. Đến chiều vẫn không được nên định đưa đi viện thì bác gái bảo mẹ cậu em là ra khấn xin lại xem có được không con dại cái mang. Mẹ cậu em ra khấn xong khóc lóc các kiểu thì lạ thay là cậu em tỉnh dần rồi kêu đói và ăn rõ lắm.
Lúc đó bác gái mới kể là ở góc ao đó có đứa con gái trẻ nó ngã từ trên cây nhãn xuống rồi chết cũng lâu rồi từ ngày bác chưa lấy chồng về đây, cũng không biết là người khôn hay dại nữa. Lúc bác mới về làm dâu thì sáng sớm dậy ra cầu ao vo gạo nấu cơm sáng thì gặp người phụ nữ ở đó bác sợ quá hét toáng lên rồi mấy hôm sau không giám dậy sớm. Sau bác trai kể là nó là ma lành không hại ai đâu, ngày nưa gió hay những ngày âm u nó hay hiện về không biết là lý do gì nhưng nó chỉ đứng ở đấy chứ không làm gì cả, gặp nhiều thành quen. Sau đó dần dần bác gái cũng quen dần với việc gặp nó (một năm ít nhất cũng gặp 3 đến 4 lần) bác bảo lúc gặp thì kệ cứ coi như người bình thường và bảo "a di đà phật tôi không thù không oán xin đừng làm hại tôi, âm dương cách biệt, người có ân oán gì thì về báo mộng để giúp, ngày rằm và mùng 1 tôi sẽ hương hoa đầy đủ..."
Từ đó bọn trẻ con chúng em không ai giám bén bảng vào chỗ đó mặc dù nó ngay đầu ngõ và là lối đi lại hàng ngày. À điều đặc biệt là nhà bác em kể cả đến bây giờ cũng không hề có ai mê tín gì nhé.

Em sẽ tiếp tục kể câu chuyện thực tế khủng khiếp của trò trẻ con nghịch dại.
Tạm gác lại những câu chuyện ở quê, em kể về chuyện tại Hà Nội năm 2000 :D năm đó em thi đại học nên trọ ở làng Phúc Lý, đường từ quốc lộ 32 vào làng Phúc Lý thì chủ yếu là cánh đồng, nhà văn hóa quận Bắc Từ Liêm cũng là cánh đồng mênh mông bát ngát. Năm đó em ở trọ nhà bạn tên là H, bạn đó ít hơn em 1 tuổi và năm sau cũng thi vào ĐH nên bọn em bắt đầu chơi thân với nhau. Tiếng là em ở lại gia sư cho bạn ấy nhưng bọn em đi chơi nhiều hơn. Nhà H và nhà ông T đi chung ngõ (đi qua nhà ông T là vào đến nhà H) do vẫn là quê nên ngày đấy các nhà chưa xây tường bao mà vẫn nhà nọ nhìn thẳng vào cửa nhà kia được. Nhà ông T chỉ có 2 ông bà già ở với nhau còn con cái thì ra ở ngoài mặt đường hết. Ông T bị ung thư chết được hơn 1 tháng. Hôm đó tầm 10h20 phút bọn em đi chơi nên em đưa H về (ngày đó em không ở nhà H nữa mà ở nhà khác của bố mẹ H gần đó coi như vừa ở vừa trông nhà) Trời tuy không sáng trăng nhưng vẫn sáng có thể nhìn rõ đường ngõ lối đi lại, vừa xuống xe chào xong H bước chân vào ngõ thì H cất tiếng chào ô T, em nhìn theo thì thấy có người đàn ông đang đua võng vắt vẻo ở chỗ cây cau và câu bởi đầu ngõ. Em cất tiếng chào ông T:
Ông T vẫn chưa ngủ ạ? khua rồi ông nằm đây rồi sương xuống lại ốm đấy.
H vừa chào ông xong mới hét toáng lên chạy lại ôm chặt lấy em rồi khóc ông T chết rồi mà. Lúc đó chân em không đứng vững nữa lại còn bị H ôm chặt vừa khóc cứ bố mẹ ơi ông T...
Vừa lúc đó cái xe đạp đổ rầm xuống và em dắt H chạy, nhưng chạy, vừa chạy H vừa khóc thì đến một nhà ở đầu làng bọn em rẽ vào đấy kể chuyện. Do tò mò nên chủ nhà cầm đèn pin dẫn bọn em về cửa, ông vào ngõ lấy đèn pin soi thì không thấy có ai, cũng không có dấu vết gì của việc mắc võng ở đó. Tuy nhiên H vẫn không giám vào nhà và em cũng không giám một mình quay về nhà kia nữa. H đứng ở đầu ngõ cứ gọi lớn bố mẹ ơi, gọi một lúc thì bố H đi ra rồi đưa cả 2 đứa bọn em vào nhà, bố H cám ơn ông hàng xóm đã dẫn hai đứa về. Vào nhà đóng cửa xong H mới kể lại chuyện cho bố mẹ nghe, ông bà cũng sợ bảo mai sang thắp hương cho ông T. Kể từ hôm đó thì đi đâu H cũng phải bắt ai đó dẫn đi qua nhà ông T và cũng không ai gặp ông T nữa.
Cũng từ chuyện ông T nên em mới nghĩ lại tại sao mình lại hay gặp thế, nếu là 1 chuyện thì có thể nói là ngẫu nhiên hoặc ai đó trêu nhưng lại gặp nhiều trong nhiều tình huống khác nhau. Em cảm thấy em yếu vía nên có thể bị nhìn thấy ma còn người khác vía khỏe nên không gặp bao giờ.

Trạng thái
Thớt đang đóng