[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vừa tiêm xong mũi thứ 2 pfizer. Thế này hy vọng sớm được về Việt Nam nhậu bàn chuyện âm linh. Họp hội này có khi phải nêu rõ cấm được mang âm binh. :))
Không mang âm binh tuy nhiên một số cụ mợ có người nhà bay theo thì sao cụ? :D

mypleasure

Xe buýt
(em xin phép tiếp)
Chạy ra đoạn đầu thì không vấn đề gì, em đứng lại chụp ảnh mặt hồ lúc hoàng hôn, khói bếp bay lảng vảng trời ơi thơ mộng, dưới hồ bè cá bà con san sát, vài chú chó sủa âu âu như nói với em đm thằng kia cụp pha xuống...
Rồi lên xe đi tiếp, đang rôm rả bàn nhau về HB làm con cá vợ chồng uống diệu thì đến đoạn em khoanh tròn trên map, chỗ đấy là vừa hết một cái dốc cao đang sửa nham nhở, em cho phi lên chỗ đường đẹp thì dừng lại xuống đi vệ sinh, vợ em lúc ấy nhìn thấy một cây nhót rất sai quả nên thị cũng xuống xe tìm cách hái, em giải quyết xong quay lại thì thấy vợ đang loay hoay chưa hái được vì cây nhót nó bò cũng cao nên tắt máy xuống hái phụ.
Loanh quanh mất 1 lúc hết khều lại ném nhưng không ăn được các cụ ạ, căn bản nó rậm nên k chui vào được, em ngó nghiêng xung quanh thì cách đấy 2 chục mét nó có 1 lối mòn đi xiên xiên vòng ra sau bụi nhót, vợ em tí tởn chạy ra đấy để tìm cách lên, em lững thững đi sau, trong đầu đang hình dung nồi cá lăng ôm chuối đậu với mấy hiêu diệu thì thấy vợ mặt tái mét đang quýnh quáng chạy xuống.
Em mới quát lên bảo làm sao làm sao? Như nào??? Thì vợ em bảo chồng lên mà xem, nghĩa địa sợ lắm...
(Em lại ngắt phát xuống dòng làm cốc nước nhé)
Ngày bé bọn em hè hay đi hái sim trên đồi. Đi hái một thời gian nhận ra chỗ nào càng nhiều...mộ thì sim càng to, cong và mọng🙂. Hồi đầu còn sợ, sau KPI là sim nên cứ thế mà múc. Cây càng to cao, ở chỗ càng hiểm hóc càng nhiều hàng ngon. Việc trèo lên một số chỗ nên tránh là tất yếu. Có lần đi đưa đám, cả bọn tranh thủ đánh lẻ có 2 đứa tranh nhau hàng đẹp rơi cả xuống hố vẫn còn cả ván trơ cùng tuế nguyệt. Bò lên mặt xanh như mít nhái, kinh vãi. Bao năm chinh chiến chưa ghi nhận vụ việc huyền bí nào, có thể chúng nó giấu vì ngượng 😋

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có đọc một số bài viết về việc này, và cũng ở báo giấy hay tạp chí gì đó, khoảng những năm 9x cuối, đầu 2000 ạ
Em nhớ không rõ nữa, nhưng dường như là có dùng đến Thầy tâm linh hoặc những người có khả năng tương tự như vậy, tức là nếu may mắn vớt lên và ở làng đó/ khu vực gần đó có những người này, được mời, gọi hoặc tình cờ có mặt, ra tay thì cứu được. Một trong những việc để cứu là chọn trai đinh đào 1 huyệt đất như mộ bình thường, chuyển người đuối nước xuống, em không nhớ là có lấp đất hay không, rồi sau đó Vị kia sẽ làm pháp/phép/thuật/mẹo...cùng với các thủ tục lễ lạt khác, có sát sinh (lợn, gà ...) và kết quả là có khả năng cứu được người đuối nước lâu - được coi là đã chết nhưng vẫn sống lại

Đọc và nghe qua thì có vẻ hoang đường, nhưng về khoa học thì cho đến nay, thời điểm CẬN TỬ vẫn là 1 trong những góc sâu mà ánh sáng khoa học chưa chiếu sáng được toàn bộ, đây cũng là nơi mà có nhiều trường hợp người ra đi rồi quay lại, gọi là trải nghiệm cận tử, với những ký ức, mô tả mỗi người một vẻ nhưng cũng có nhiều điểm giống nhau

Về tâm linh, theo quan điểm của 1 số tin ngưỡng, tôn giáo thì thời điểm cơ thể ngừng sống, là bắt đầu 1 khoảng thời gian cho đến trước khi cơ thể sinh học bị hư hại nặng (nặng đến mức độ nào thì cũng không có tiêu chí rõ rệt), khoảng thời gian này thì linh hồn/ hồn phách/ tinh phách ... đã thoát ra khỏi cơ thể, nhưng nếu có 1 số pháp thuật, pháp lực cộng với 1 số điều kiện khách quan xung quanh nhất định thì vẫn có thể đưa nhập trở lại được, hoặc trường hợp xấu hơn là 1 chủ thể âm khác lại tiến chiếm xâm nhập cơ thể đó

Em mong các Cụ Mợ cùng phân tích làm rõ hơn ạ
Em trai của ông nội em, nhiều tỉnh gọi là ông trẻ, là 1 ông giáo cấp 2. Kiểu nhà nho chữ tàu và chữ quốc ngữ làu làu, được xác định đột quỵ chết chiều hôm trước, đến tận trưa hôm sau ông đội nắp quan tài tỉnh dậy (thời nay có khi ông bị hỏa thiêu mất tiêu :)
Ông nội em thì là thầy lang thuốc Bắc, đại khái 20 đứa cháu ông bắt mạch xác định trai gái đúng cả 20. Cũng xác nhận em trai mình đã chết)
Sau ông trẻ làm bài thơ dài dài, mô tả khung cảnh nơi ông đến trong thời gian chết. Năm ấy năm bảy mấy, mấy năm sau ông mới chết thật :D

Chỉnh sửa cuối:

cuhaifus

Xe container
Em trai của ông nội em, nhiều tỉnh gọi là ông trẻ, là 1 ông giáo cấp 2. Kiểu nhà nho chữ tàu và chữ quốc ngữ làu làu, được xác định đột quỵ chết chiều hôm trước, đến tận trưa hôm sau ông đội nắp quan tài tỉnh dậy (thời nay có khi ông bị hỏa thiêu mất tiêu :)
Ông nội em thì là thầy lang thuốc Bắc, đại khái 20 đứa cháu ông bắt mạch xác định trai gái đúng cả 20. Cũng xác nhận em trai mình đã chết)
Sau ông trẻ làm bài thơ dài dài, mô tả khung cảnh nơi ông đến trong thời gian chết. Năm ấy năm bảy mấy, mấy năm sau ông mới chết thật :D
Có ai lưu được bài thơ đó cho anh em chiêm nghiệm thì giá trị lắm cụ ạ

Magisero

Xe máy
em xin cắm 1 cái mắt ở đây để lúc nào rảnh vào đọc giải nhiệt cho mùa hè ....................

ganghiadan

Xe buýt
thấy các cụ các mợ nói chuyện mở luân xa ko đóng lại được em thấy cũng hãi quá, em học yoga được hơn 6 năm rồi, đầu buổi có thiền & hít thở, cuối buổi thực hiện một số nghi thức chào hỏi và cầu bình an (om shanti, shanti, shanti); tối trước khi ngủ em cũng ngồi thiền khoảng 10-15 phút; liệu như vậy thì có bị mở luân xa ko ạ? Em thì trước giờ ko có hiện tượng vong nhập hay nhìn thấy vong gì cả, mà em cũng chẳng muốn điều đó :D

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Bay sao được, theo em thì người âm (đã khuất, đã mất) không có thân xác nên không cảm nhận được không gian thực như người phàm, thân xác họ quá nhẹ nên họ bị bay trong vũ trụ xa vời ấy. Thi thoảng thì cũng về được với con cháu nếu con cháu họ nhớ đến, nhưng mà họ không ăn nên không có nhiều năng lượng để duy trì kết nối với người sống (nhìn người sống, nghe người sống) ... Đại khái là rất ít tình huống người nhà bay theo

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
thấy các cụ các mợ nói chuyện mở luân xa ko đóng lại được em thấy cũng hãi quá, em học yoga được hơn 6 năm rồi, đầu buổi có thiền & hít thở, cuối buổi thực hiện một số nghi thức chào hỏi và cầu bình an (om shanti, shanti, shanti); tối trước khi ngủ em cũng ngồi thiền khoảng 10-15 phút; liệu như vậy thì có bị mở luân xa ko ạ? Em thì trước giờ ko có hiện tượng vong nhập hay nhìn thấy vong gì cả, mà em cũng chẳng muốn điều đó :D
Thần chú của cụ giống tiếng Trung quá đi
身体 Trad. 身體 shēn tǐ

Từ này trong tiếng Hán là đọc là "sân thỉ" (tiếng việt thì là "thân thể"). Câu thần chú của cụ chắc là "quán thân thể, quán thân thể"

ganghiadan

Xe buýt
身体 Trad. 身體 shēn tǐ

Từ này trong tiếng Hán là đọc là "sân thỉ" (tiếng việt thì là "thân thể"). Câu thần chú của cụ chắc là "quán thân thể, quán thân thể"
môn yoga này của Ấn cụ ạ, các câu chú đó em nghĩ là xuất phát từ Ấn thôi, chẳng liên quan gì đến Trung đâu

ngay sau chú om shanti thì các thầy cô dạy yoga đọc luôn: om shanti là lời cầu bình an, tôi cầu bình an cho bản thân, cho người thân, bạn bè và những người đang ở trong căn phòng này (phòng tập yoga), namaste!

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
môn yoga này của Ấn cụ ạ, các câu chú đó em nghĩ là xuất phát từ Ấn thôi, chẳng liên quan gì đến Trung đâu

ngay sau chú om shanti thì các thầy cô dạy yoga đọc luôn: om shanti là lời cầu bình an, tôi cầu bình an cho bản thân, cho người thân, bạn bè và những người đang ở trong căn phòng này (phòng tập yoga), namaste!
Dân Ấn tập yoga có nghĩa là họ cũng coi trọng sức khỏe, mà sao tập quán sinh hoạt bẩn thế các cụ nhỉ?

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Đâu có dễ tự mở luân xa thế. Phải có chú và quán và nỗ lực mở. Còn không phải có người mở cho.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Dân Ấn tập yoga có nghĩa là họ cũng coi trọng sức khỏe, mà sao tập quán sinh hoạt bẩn thế các cụ nhỉ?
Yoga chỉ là 1 trong nhiều công cụ để hướng tới sức khỏe. Không có nó thì người ta chọn cái khác. Còn sinh hoạt bẩn hay sạch thì lại phụ thuộc vào điều kiện kinh tế. Em chẳng thấy quốc gia nào giàu mà sinh hoạt bẩn cả.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
身体 Trad. 身體 shēn tǐ

Em nghĩ là tiếng Phạn cụ ạ.
Thiền bình thường chắc không mở luân xa được. Em trước cũng tập Hatha Yoga một thời gian.
Chị người quen em thì bảo nhờ người khác mở luân xa (đỉnh đầu) cho.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Yoga chỉ là 1 trong nhiều công cụ để hướng tới sức khỏe. Không có nó thì người ta chọn cái khác. Còn sinh hoạt bẩn hay sạch thì lại phụ thuộc vào điều kiện kinh tế. Em chẳng thấy quốc gia nào giàu mà sinh hoạt bẩn cả.
Cụ đọc bài về du lịch Ấn Độ của blogger Thoa già xem

Yeuaibaygio

Xe container
Nhân nói về ngã nước, em kể lại cảm giác một lần em bị ngã xuống ao hầu các cụ trong lúc chờ chuyện chính.

Hồi nhỏ em ở với ông bà, bao xung quanh thửa đất toàn là ao, lớn nhỏ tận 5 cái.
Từ 5-7 tuổi (giai đoạn được thả cho tự chơi và chưa khôn lắm), em bị ngã xuống ao mấy lần, lần này là nhớ nhất.
Hôm ấy tầm 9-10 giờ sáng, ông nội em lúi húi trong bếp để nổi lửa cơm nước, bà nội em bán hàng ở chợ, em tha thẩn tự chơi một mình.
Em chơi chỗ ngõ thẳng cổng ra, hai bên là hai cái ao. Xung quanh xa xa có mấy người làm ruộng.
Em nhớ như in là tự nhiên em ra sát bờ ao, đu vào cái cột tre cắm dưới ao. Xong mắt em díu lại, cảm giác rất êm ái như đi dần vào giấc ngủ, cái cột tre nghiêng đi và em ngả từ từ xuống ao.
Từ lúc đó đến lúc được vớt lên, tỉnh dậy em không biết gì hết. Chắc lúc em rơi tùm xuống thì có người nghe thấy nên hô hoán, vớt em lên, ông nội em chạy ra. Em chỉ nhớ rõ cảm giác lúc díu mắt vào, không sợ gì cả mà hình như cũng không bị sặc nước nên không thấy khó chịu.
Nếu không có người thấy mà vớt lên chắc em cứ thế tèo trong giấc ngủ, nghĩ lại sợ phết.
Em còn bị một lần ngã vào bể nước ở quê cách đây hơn chục năm cũng trong tình trạng gần như thế.

Ngày xưa ở quê thỉnh thoảng lại có vụ chết đuối. Em chứng kiến mấy vụ vác ngược người đuối nước lên chạy, chưa vụ nào cứu được. Sau đó thì xem cái lễ bắc cầu rước vong. Người lớn bảo nhìn kỹ có vết chân thấm nước đi lên trên mảnh vải trắng nhưng lần em xem thì không thấy gì.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ngày xưa ở quê thỉnh thoảng lại có vụ chết đuối. Em chứng kiến mấy vụ vác ngược người đuối nước lên chạy, chưa vụ nào cứu được
Do sơ cứu sai cách và có thể thời gian chìm quá lâu mợ ạ. Đúng ra phải hô hấp nhân tạo thì bà con ta vác ngược lên. Vác thế chỉ dốc nước/ dịch trong dạ dày ra thôi.

HoaMaudon

Xe tăng
Vừa tiêm xong mũi thứ 2 pfizer. Thế này hy vọng sớm được về Việt Nam nhậu bàn chuyện âm linh. Họp hội này có khi phải nêu rõ cấm được mang âm binh. :))
Thế là có 1 mâm các Cụ Mợ ngồi với nhau
Một team các Bà Tổ cô, các Ông chú, bà bác, anh chị em lặng thầm đi theo phù trợ cũng ngồi buôn dưa với nhao đúng không ạ :P

Trạng thái
Thớt đang đóng