[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Thế là có 1 mâm các Cụ Mợ ngồi với nhau
Một team các Bà Tổ cô, các Ông chú, bà bác, anh chị em lặng thầm đi theo phù trợ cũng ngồi buôn dưa với nhao đúng không ạ :P
Góc nhìn hay quá

HoaMaudon

Xe tăng
Hi
Nói vui thì là vậy, nhưng em vẫn luôn có 1 mảnh logic chưa biện giải được cặn kẽ về vấn đề này

Ví dụ cụ thể như, Cụ LÃO CANH NÔNG có bà Tổ cô đi theo, Cụ Đại Ba có ông chú trẻ đi theo (em xin phép ví dụ thôi ạ), Cụ chủ Topic có căn âm nên có 1 Vị nào đó đi theo
Trong 1 hoàn cảnh nào đó, ví dụ 3 Cụ này cùng đi ô tô (rủ nhau đi mở luân xa chẳng hạn :P ) , trong chuyến đi đó, thì những vị đi theo phù trợ kia có biết đến nhau không? và nếu chiếc xe đó gặp vấn đề, cả 3 vị cùng ra tay che chở cho 3 cụ thì có phối hợp với nhau không, teamwork hay là mạnh Vị nào vị ấy đỡ?

Cái này nói cho cùng là ta đang sử dụng cách nhìn của người dương để luận về âm giới, nên khá mơ hồ, chưa có tính thuyết phục đúng không ạ?

mypleasure

Xe buýt
Hi
Nói vui thì là vậy, nhưng em vẫn luôn có 1 mảnh logic chưa biện giải được cặn kẽ về vấn đề này

Ví dụ cụ thể như, Cụ LÃO CANH NÔNG có bà Tổ cô đi theo, Cụ Đại Ba có ông chú trẻ đi theo (em xin phép ví dụ thôi ạ), Cụ chủ Topic có căn âm nên có 1 Vị nào đó đi theo
Trong 1 hoàn cảnh nào đó, ví dụ 3 Cụ này cùng đi ô tô (rủ nhau đi mở luân xa chẳng hạn :P ) , trong chuyến đi đó, thì những vị đi theo phù trợ kia có biết đến nhau không? và nếu chiếc xe đó gặp vấn đề, cả 3 vị cùng ra tay che chở cho 3 cụ thì có phối hợp với nhau không, teamwork hay là mạnh Vị nào vị ấy đỡ?

Cái này nói cho cùng là ta đang sử dụng cách nhìn của người dương để luận về âm giới, nên khá mơ hồ, chưa có tính thuyết phục đúng không ạ?
Em hóng được thì là có đi cùng ạ. Cách đây 15 năm có 2 gia đình tổ chức đi gọi hồn cùng nhau (đi chung xe). Khi vong cả hai nhà lên đều nói họ mời nhau đi cùng luôn, và do đã đi mấy lần nên họ quen nhau luôn. Còn đi thế nào, có bám xe hay không thì không nói. Chuyện này em chứng kiến, các nội dung khác vong nói đều được các bên xác nhận là đáng tin cậy.

mypleasure

Xe buýt
Thế là có 1 mâm các Cụ Mợ ngồi với nhau
Một team các Bà Tổ cô, các Ông chú, bà bác, anh chị em lặng thầm đi theo phù trợ cũng ngồi buôn dưa với nhao đúng không ạ :P
Mợ cho iem hỏi â â âm biiiinh thì có reg được nick OF không ạ? Xin lỗi em hơi ruuuunnn 😆

HoaMaudon

Xe tăng

giólangthang

Xe điện
Hi

:))) :)) em có thể trao đổi về cảm nhận của em về vấn đề này được ko ạ? Ví dụ em theo chủ thớt như người vô hình ... đây :D
Em thấy bảo là âm binh reg nik thì có mã lực đỏ ạ :P :P

lmt2018

Xe hơi
Nhân nói về ngã nước, em kể lại cảm giác một lần em bị ngã xuống ao hầu các cụ trong lúc chờ chuyện chính.

Hồi nhỏ em ở với ông bà, bao xung quanh thửa đất toàn là ao, lớn nhỏ tận 5 cái.
Từ 5-7 tuổi (giai đoạn được thả cho tự chơi và chưa khôn lắm), em bị ngã xuống ao mấy lần, lần này là nhớ nhất.
Hôm ấy tầm 9-10 giờ sáng, ông nội em lúi húi trong bếp để nổi lửa cơm nước, bà nội em bán hàng ở chợ, em tha thẩn tự chơi một mình.
Em chơi chỗ ngõ thẳng cổng ra, hai bên là hai cái ao. Xung quanh xa xa có mấy người làm ruộng.
Em nhớ như in là tự nhiên em ra sát bờ ao, đu vào cái cột tre cắm dưới ao. Xong mắt em díu lại, cảm giác rất êm ái như đi dần vào giấc ngủ, cái cột tre nghiêng đi và em ngả từ từ xuống ao.
Từ lúc đó đến lúc được vớt lên, tỉnh dậy em không biết gì hết. Chắc lúc em rơi tùm xuống thì có người nghe thấy nên hô hoán, vớt em lên, ông nội em chạy ra. Em chỉ nhớ rõ cảm giác lúc díu mắt vào, không sợ gì cả mà hình như cũng không bị sặc nước nên không thấy khó chịu.
Nếu không có người thấy mà vớt lên chắc em cứ thế tèo trong giấc ngủ, nghĩ lại sợ phết.
Em còn bị một lần ngã vào bể nước ở quê cách đây hơn chục năm cũng trong tình trạng gần như thế.

Ngày xưa ở quê thỉnh thoảng lại có vụ chết đuối. Em chứng kiến mấy vụ vác ngược người đuối nước lên chạy, chưa vụ nào cứu được. Sau đó thì xem cái lễ bắc cầu rước vong. Người lớn bảo nhìn kỹ có vết chân thấm nước đi lên trên mảnh vải trắng nhưng lần em xem thì không thấy gì.
E còn ngây thơ nghe theo mấy đại ca hàng xóm, cho chuồn chuồn cắn rốn cơ ( mà phải bắt mãi mới được con chuồn chuồn chúa).
Sau khi cho cắn xong, hôm sau theo mấy ông anh đi tắm ao. Cái ao này nằm trong khuôn viên trường cấp 3 của huyện, mấy ae phải chốn bảo vệ để vào tắm trộm
Mấy ae vùng vẫy trưa hè, e le ve gần bờ tập toẹ bơi. Nhìn mấy ông chèo lên cây sung, bò ra đầu cành rồi nhảy tùm xuống ao mà thèm. Cứ đinh ninh mình bơi được sau khi đã cho chuồn chuồn cắn rốn, e cứ đi xa bờ dần. Bỗng hụt một cái, ngập đầu... Và thế là e bắt đầu uống nước, vùng vẫy. Mấy ông anh mải bơi ko để ý, khi phát hiện ra e sắp toi thì mấy ông sợ quá không ông nào dám cứu ( năm đó e độ 6 tuổi, mấy ông kia cũng khoảng 9-10 tuổi). Quả đấy e tưởng toi.
May thế nào có 1 ông thông minh chạy lên bờ hô hoán, đúng lúc bác bảo vệ đi tới và phi xuống vớt e lên. Chả biết ông ấy làm kiểu gì, rồi e tỉnh lại. Ông bác hỏi han e và mấy ông anh rồi cho cả bọn về mà không phạt tội chốn vào tắm trộm.
Giờ nghĩ lại mà vẫn sợ vãi:-ss

Chỉnh sửa cuối:

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
phát ngôn...chuẩn ! đáng tuyên dương :D
để có tính thuyết phục hoàn toàn, thì trừ phi chúng ta là người âm rồi :|
hoặc có 1 vài trường hợp, họ tuy vẫn chốn dương gian, nhưng có được cơ duyên ghé thăm chốn địa phủ.

còn về việc đi theo, ý kiến cá nhân của em như sau:
_ nên hiểu chữ đi theo, mang nghĩa để mắt/chú ý/dõi theo.
+ tổ cô, ông mãnh,...- những vị gia tiên - khi họ đã được âm giới công nhận/thừa nhận và được cấp hữu hạn những năng lực để "làm việc" cho âm giới, thì họ phải chịu những âm quy và sự cai quản của âm giới trực tiếp lên họ.
nôm na, họ muốn đi theo mình, thì họ cũng cần có thời gian để đề đạt, xin phép và được cấp phép.
do đó mới có lần Thế chột bảo em, muốn hôm sau bà đi theo đến đâu, thì hôm trước phải ra thắp hương xin, rồi xin phép cả thổ thần thổ địa, những vị cai quản khu vực bà đang nằm.

+ đám vong linh lai vãng "đi theo" mình - đám này thì khỏi cần bàn, cố tình lưu lại dương gian và trốn âm luật - kiểu sống ngoài vòng pháp luật này thì thôi, mình thua.
đám này có khả năng đi theo mình (mang đúng nghĩa đen: theo chân, theo bước, bám theo...)

_ có những trường hợp khẩn cấp, nguy hiểm đến tính mạng, em chắc các vị tổ cô ông mãnh sẽ hành xử theo lối triển trước tấu sau để đảm bảo tính kịp thời - trường hợp này cụm từ đi theo cũng mang đúng nghĩa đen luôn.
sau khi xong việc, họ mới tấu trình lại rồi hoặc họ được miễn xá, hoặc họ vẫn phải chịu phạt theo âm quy.

tóm lại, các cụ ko tự tiện đi theo mình được đâu. dẫu sao, họ cũng đã thuộc về âm giới, chịu âm quy, nên ko thể toàn quyền tự quyết.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác đấy, theo em cái sự giúp đỡ nó còn được ràng buộc bởi nhân quả.

Giaito123

Xe tăng
E còn ngây thơ nghe theo mấy đại ca hàng xóm, cho chuồn chuồn cắn rốn cơ ( mà phải bắt mãi mới được con chuồn chuồn chúa).
Sau khi cho cắn xong, hôm sau theo mấy ông anh đi tắm ao. Cái ao này nằm trong khuôn viên trường cấp 3 của huyện, mấy ae phải chốn bảo vệ để vào tắm trộm
Mấy ae vùng vẫy trưa hè, e le ve gần bờ tập toẹ bơi. Nhìn mấy ông chèo lên cây sung, bò ra đầu cành rồi nhảy tùm xuống ao mà thèm. Cứ đinh ninh mình bơi được sau khi đã cho chuồn chuồn cắn rốn, e cứ đi xa bờ dần. Bỗng hụt một cái, ngập đầu... Và thế là e bắt đầu uống nước, vùng vẫy. Mấy ông anh mải bơi ko để ý, khi phát hiện ra e sắp toi thì mấy ông sợ quá không ông nào dám cứu ( năm đó e độ 6 tuổi, mấy ông kia cũng khoảng 9-10 tuổi). Quả đấy e tưởng toi.
May thế nào có 1 ông thông minh chạy lên bờ hô hoán, đúng lúc bác bảo vệ đi tới và phi xuống vớt e lên. Chả biết ông ấy làm kiểu gì, rồi e tỉnh lại. Ông bác hỏi han e và mấy ông anh rồi cho cả bọn về mà không phạt tội chốn vào tắm trộm.
Em giống hệt cụ vụ này. Hôm đấy chỉ có 2 anh em may mà ông anh lặn xuống túm tóc lôi lên được. Nhưng em cũng kịp uống no bụng nước ao rồi:))

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
trưa hè ntn mà cả đám lừa cho anh sinh chị đẻ đi ngủ kềnh, rồi trốn đi ra bờ ao, rìa sông hay chỗ đám cống thủy lợi nhảy ùm vùng vậy thì sướng phải biết cụ hầy.
tắm xong ông nào lên bờ người cũng tanh ngòm mùi bùn đất

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Chính xác đấy, theo em cái sự giúp đỡ nó còn được ràng buộc bởi nhân quả.
tỉ như, "thằng này cơ bản sống ổn, tuy xấu zai nhưng khoai khá to - rất tốt cho việc duy trì nòi giống, nay nó gặp cơn hung hiểm, ko cứu thì dòng họ này - vốn bao đời nhân đức, sẽ có nguy cơ bị tiệt nọc. ok ! duyệt ! cho phép giúp"
cụ anh hầy :D

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, với lại như kiểu xin phép đi cứu thì ở trên người ta cũng phải cứu xét xem cứu ông này thì có ảnh hưởng gì đến người khác không. Nên mới phải có cái tích đức. Nhiều khi không phải mình dùng mà là con cháu. Em thiển nghĩ vậy.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Em xin trình bày rõ thêm tẹo. Theo ý em mỗi chúng ta chỉ là một cái mắt xích nhỏ trong cái tấm lưới nghiệp Karma chồng chéo bao phủ toàn vũ trụ. Mỗi cái sự vật này lại được ràng buộc bởi bao sự vật khác nên mỗi một sự tác động vô cùng nhỏ sẽ có ảnh hưởng vô cùng lớn.

chính thế mà các tôn giáo đều chú trọng đến cái sự nhân quả này để răn đe mọi người là điều tốt, bớt làm điều xấu.

trong topic gần đây nói về các sự lừa gạt của người Việt em có nói là sống trong một xã hội đầy rẫy lừa gạt dối trá, đến nỗi thành chuyện đương nhiên thì liệu có ổn?

Nếu chỉ nghĩ rằng có việc kêu cầu là được thì em nghĩ chả có bà tổ cô nào độ nổi.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Tí toi 😁

lmt2018

Xe hơi
Em giống hệt cụ vụ này. Hôm đấy chỉ có 2 anh em may mà ông anh lặn xuống túm tóc lôi lên được. Nhưng em cũng kịp uống no bụng nước ao rồi:))
Cụ cũng được ông anh cụ quân sư vụ chuồn chuồn cắn rốn ah =))

Bigmoto

Xe container
Vác thế chỉ dốc nước/ dịch trong dạ dày ra thôi.
Dốc thế để có nước trong phổi thì dốc ra mợ ạ. Vì khi có nước trong phổi thì hô hấp giời cũng không thở được. Người ta phải dốc lên chạy vài vòng rồi mới hô hấp.
Về cơ bản thường phát hiện chậm nên không cứu được. Nhưng trường hợp phát hiện sớm, mới ngất thì vẫn cứu được.
Vụ cứu người đuối nước cũng phải có kỹ năng, không phải chỉ biết bơi là cứu được đâu mợ. Người không biết bơi khi đuối nước họ phản xạ theo bản năng, vớ được cái gì trong tầm tay là họ bám rất chặt. Lúc đó người cứu cũng nguy hiểm vì bị ghì chặt không bơi được.
Nguyên tắc cứu người đuối nước là tránh tầm tay của họ ra, đừng để họ túm được mình. Khi tiếp cận người đuối nước nên tiếp cận phía sau lưng của họ, như vậy tay họ không tóm được mình.
Xưa em từng cứu đứa cùng khu nhà em 1 lần. Hồi đấy khoảng lớp 10, buổi chiều đi học về bọn em thường ra cái hồ gần khu để bơi. Bọn em bơi khá tốt nên thường rủ nhau bơi cắt ngang mặt hồ (khoảng 200m). Bơi thế cũng là khá mạo hiểm, vì hồ khá sâu, không thằng nào dám bơi một mình.
Hôm đó về bơi thì thấy con bé hàng xóm cũng ra hồ tắm cùng anh nó, em bảo thằng anh nó là hôm nay mày ở lại mà trông em mày, nó không biết bơi nguy hiểm lắm. Thằng kia ừ hữ thế nào đến giữa hồ đã thấy nó lò dò bơi đằng sau bọn em.
Tự nhiên em đưa mắt về phía con em nó thì không thấy em nó đâu, em hỏi nó...cả bọn dừng lại nhìn không thấy thật.
Rồi phía đấy thấy có bong bóng sủi lên....em hô lên, chết rồi...quay lại ngay.
Cả bọn nháo nhào bơi quay lại, mà lúc đấy thế nào em guồng nhanh vãi :D
Cứ vài guồng lại phải ngó xem còn bong bóng nổi lên không?! thấy ít dần.
Áng chừng đến nơi em lặn xuống, mở mắt thấy lờ mờ con em thằng bạn đang lập lờ dưới đáy, vẫn "dã gạo", nhưng đuối rồi nên ko ngoi lên được.
Em vòng sau lưng nó đạp mạnh ngược lên, thế là nó nổi lên được - lúc đó em cũng gần hết hơi :D
Ngoi lên lấy hơi thì con bé lại chuẩn bị chìm, em túm được tóc nó lôi vào bờ. Vào đến bờ gếch được cái đầu nó lên bờ dốc thoải là em cũng hết hơi luôn, thở bằng các loại lỗ :D
Mấy thằng bơi theo sau hì hục lôi con bé lên bờ, may quá lôi được lên hẳn thì nó ho sặc sụa rồi thở lại được, khổ thân, nó sợ ngồi thừ ra, thằng anh nó nói mãi mới đứng lên đi về được!

lmt2018

Xe hơi
trưa hè ntn mà cả đám lừa cho anh sinh chị đẻ đi ngủ kềnh, rồi trốn đi ra bờ ao, rìa sông hay chỗ đám cống thủy lợi nhảy ùm vùng vậy thì sướng phải biết cụ hầy.
tắm xong ông nào lên bờ người cũng tanh ngòm mùi bùn đất
Những năm 8x ấy toàn lừa ôn bà bô ngủ rồi lượn ah, ko đi tắm ao thì đi chơi điện tử

Hoàng Trang

Xe ngựa
Dốc thế để có nước trong phổi thì dốc ra mợ ạ. Vì khi có nước trong phổi thì hô hấp giời cũng không thở được. Người ta phải dốc lên chạy vài vòng rồi mới hô hấp.
Về cơ bản thường phát hiện chậm nên không cứu được. Nhưng trường hợp phát hiện sớm, mới ngất thì vẫn cứu được.

Vụ cứu người đuối nước cũng phải có kỹ năng, không phải chỉ biết bơi là cứu được đâu mợ. Người không biết bơi khi đuối nước họ phản xạ theo bản năng, vớ được cái gì trong tầm tay là họ bám rất chặt. Lúc đó người cứu cũng nguy hiểm vì bị ghì chặt không bơi được.
Nguyên tắc cứu người đuối nước là tránh tầm tay của họ ra, đừng để họ túm được mình. Khi tiếp cận người đuối nước nên tiếp cận phía sau lưng của họ, như vậy tay họ không tóm được mình.
Xưa em từng cứu đứa cùng khu nhà em 1 lần. Hồi đấy khoảng lớp 10, buổi chiều đi học về bọn em thường ra cái hồ gần khu để bơi. Bọn em bơi khá tốt nên thường rủ nhau bơi cắt ngang mặt hồ (khoảng 200m). Bơi thế cũng là khá mạo hiểm, vì hồ khá sâu, không thằng nào dám bơi một mình.
Hôm đó về bơi thì thấy con bé hàng xóm cũng ra hồ tắm cùng anh nó, em bảo thằng anh nó là hôm nay mày ở lại mà trông em mày, nó không biết bơi nguy hiểm lắm. Thằng kia ừ hữ thế nào đến giữa hồ đã thấy nó lò dò bơi đằng sau bọn em.
Tự nhiên em đưa mắt về phía con em nó thì không thấy em nó đâu, em hỏi nó...cả bọn dừng lại nhìn không thấy thật.
Rồi phía đấy thấy có bong bóng sủi lên....em hô lên, chết rồi...quay lại ngay.
Cả bọn nháo nhào bơi quay lại, mà lúc đấy thế nào em guồng nhanh vãi :D
Cứ vài guồng lại phải ngó xem còn bong bóng nổi lên không?! thấy ít dần.
Áng chừng đến nơi em lặn xuống, mở mắt thấy lờ mờ con em thằng bạn đang lập lờ dưới đáy, vẫn "dã gạo", nhưng đuối rồi nên ko ngoi lên được.
Em vòng sau lưng nó đạp mạnh ngược lên, thế là nó nổi lên được - lúc đó em cũng gần hết hơi :D
Ngoi lên lấy hơi thì con bé lại chuẩn bị chìm, em túm được tóc nó lôi vào bờ. Vào đến bờ gếch được cái đầu nó lên bờ dốc thoải là em cũng hết hơi luôn, thở bằng các loại lỗ :D
Mấy thằng bơi theo sau hì hục lôi con bé lên bờ, may quá lôi được lên hẳn thì nó ho sặc sụa rồi thở lại được, khổ thân, nó sợ ngồi thừ ra, thằng anh nó nói mãi mới đứng lên đi về được!
"(1) Động tác dốc ngược người bị nạn chạy vài vòng chỉ làm chậm trễ quá trình hỗ trợ hô hấp và tuần hoàn chưd không giúp ích gì. Nước từ miệng người bị nạn chảy ra từ dạ dày chứ không phải từ phổi.
(2) Không tìm cách ép vào bụng người bị nạn gây nôn, vì nước và dịch dạ dày trào ra sẽ gây nguy cơ trào vào phổi gây tổn thương thêm.
(3) Khi nước vào phổi, nó sẽ hoà tan lớp sulfactant có ở các phế nang làm phổi mất sức căng, xẹp lại. Màng phế nang trao đổi khí bị tổn thương sẽ tiết dịch và máu vào trong lòng phế nang gây hiện tượng phù phổi cấp. Biểu hiện là trào bọt hồng lẫn máu qua đường thở"
Nguồn: dr.Hùng Ngô, khoa cấp cứu A9, bệnh viện Bạch Mai.

(3) => quan niệm "Không cho người thân người bị nạn đến gần nếu không người bị nạn sẽ trào máu mũi miệng và chết" => thực tế nạn nhân chết vì phù phổi cấp không được cấp cứu kịp thời chứ không phải vì do người thân đến.

Trạng thái
Thớt đang đóng