[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hoàng Trang

Xe ngựa
:-s:-s:-s úi, hi vọng là không.
Ám ảnh bàng hoàng nhất là trưa nay cơ, đang ngồi thẩm trà bí đao ăn bỏng với bà bạn thì sếp đi họp về, bảo phải về gấp cơ sở để hỗ trợ đội xét nghiệm covid làm em cuống quýt chạy vào wc thay đồ. Chả hiểu do vội, hoa mắt hay ntn mà rõ ràng lúc ngẩng lên trần nhà, em thoáng thấy bộ tóc đen rũ dài vụt qua. Óe óe, ôm vội đồ chạy mất dạng.
Btw, sau buổi họp chiều nay thì đằng nào giờ em cũng phải xa nó một thời gian rồi, đi tăng cường cho phòng lab để đón đội vừa chống dịch về. Tự hỏi "vị kia" có nhất thiết phải bye bye em theo cách khủng bố vậy không???????
Kinh dị X_X . May mà lúc ý Cún không khỏa thân phi ra :)). Cún phải đi Bắc Giang ạ?

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Hồi trẻ có mấy vụ nằm đường ở Tây Bắc giữa đỉnh đèo. Tổ sư sao ban ngày không nghe thấy gì mà đêm tối lắm thứ tiếng động thế. Nghe cứ gọi là xoắn hết quẩy.

Khoai Cún

Xe tăng
Kinh dị X_X . May mà lúc ý Cún không khỏa thân phi ra :)). Cún phải đi Bắc Giang ạ?
BG hết dịch rồi, giờ phải đón các đội đi tăng cường trên đó về. Họ về thì phải chuẩn bị cơ sở cách ly, xét nghiệm... í.

tuantab

Xe tăng
Hồi trẻ có mấy vụ nằm đường ở Tây Bắc giữa đỉnh đèo. Tổ sư sao ban ngày không nghe thấy gì mà đêm tối lắm thứ tiếng động thế. Nghe cứ gọi là xoắn hết quẩy.
Nhà cháu chục năm trc ăn một phát giữa đỉnh đèo Mộc Châu, úi chu choa 2 hôm bảo hiểm nó mới lên tới nơi. May còn xin được mỳ tôm với nước. Hạ tầng phát triển quá nhanh và hiện đại, chỉ chục năm trc em bò rù rì con ISUZU 5 tấn từ HN lên Sơn La mất 11 tiếng.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu chục năm trc ăn một phát giữa đỉnh đèo Mộc Châu, úi chu choa 2 hôm bảo hiểm nó mới lên tới nơi. May còn xin được mỳ tôm với nước. Hạ tầng phát triển quá nhanh và hiện đại, chỉ chục năm trc em bò rù rì con ISUZU 5 tấn từ HN lên Sơn La mất 11 tiếng.
Những năm em hay đi là những năm 2000 lúc đấy không có cái gì cả. Đến khoảng 2013-2014 quay lại mà ngỡ ngàng luôn. Ngày xưa đi còn lo chết đói. Mà xe thì đa phần Uoat. Bữa nào được đi xe Land cruiser của dự án thì oách.

tuantab

Xe tăng
Những năm em hay đi là những năm 2000 lúc đấy không có cái gì cả. Đến khoảng 2013-2014 quay lại mà ngỡ ngàng luôn. Ngày xưa đi còn lo chết đói. Mà xe thì đa phần Uoat. Bữa nào được đi xe Land cruiser của dự án thì oách.
Thời quan bác đi là còn cướp nó nhảy thùng xe chỗ đoạn bò lên dốc Cun, thầy có câu chuyện nào trên đường ngày ấy kể chúng em nghe mới.

Hoàng Trang

Xe ngựa
BG hết dịch rồi, giờ phải đón các đội đi tăng cường trên đó về. Họ về thì phải chuẩn bị cơ sở cách ly, xét nghiệm... í.
À em hiểu rồi. Lúc nào về dùng lại cái wc ý thì Cún đừng vào phòng trong cũng đừng ngẩng lên trần. Kinh chết đi được.

HoaMaudon

Xe tăng
Hồi những năm 2001-2003 em đi dự án bên MARD là được đi cái Prado xanh nhỏ ạ
Nằm ngủ trên xe giữa đường rừng thì em có 2 lần rồi ạ

Một lần là hỏng xe và 1 lần là có kế hoạch ngủ lại, đều trong các chuyến đi cùng bên Kiểm lâm ạ
Đúng như Cụ nói, đêm giữa cây cối rừng rậm, các loại âm thanh từ chim, thú và đặc biệt là côn trùng, thôi thì đủ cả: hú hú, tác tác, kèn kẹt, kèn kẹt, xòe xòe, xoạt xoạt, rích rích rích .....
Xung quanh thì tối om, trí tưởng tưởng hình dung ra đủ thứ đúng không ạ

Biển vớ đúng ....rồi Biển ơi :)) :)) :))
Dạ, Cụ bảo là vớ được gì đấy ạ .... :P

duchathoithoi

Xe tăng
Vào trong lều ông chú vớ cái điếu cày rít một hơi long sòng sọc rồi nhả khói mù mịt, em tót lên phản ngồi nhìn ra hồ qua cái khung cửa sổ, chỉ mong con cá lúc nãy nó lại nổi lên để cho ông chú thấy. " Hồ này năm rồi tớ vừa tháo nước, tổ chức quây vùng vét cá, ra tết vừa thả lứa mới, không có cá to đâu" sau khi rít điếu thuốc lào, ông chú chậm rãi nói. " chú nói đùa, mắt cháu nhìn rõ, có khi hồ rộng và sâu, kéo lưới không hết, con cá to lắm, chắc phải mấy chục cân" em ấm ức trả lời. Ông chú lẳng lặng ngồi lên giường không nói câu gì. " cậu nằm trong, tớ nằm ngoài, đêm tớ hay dậy" nói xong ông chú nằm thẳng cẳng ra phản, em cũng ghé mình nằm xuống, trong bụng vẫn ấm ức. Hai chú cháu im lặng một lúc, em thì ấm ức còn không rõ ông chú nghĩ gì. " cậu có tin có ma không" đang im lặng, đột nhiên ông chú hỏi. " ma gì? Ý chú là sao?" Em cảm giác ơn ớn hỏi lại. " ờ thì ma mãnh, đại loại thế" " không, cháu chả tin". Em nói xong thì ông chú cười khùng khục " thằng H.. nó cũng không tin, xong ra đây trông cá vài đêm thì nó tin, nhưng giờ nó không sợ" ( H là em họ ông chú, hai anh em chắc chung nhau thầu và trông hồ cá). " Chú H á? Mà ý chú là hồ này có ma ak? " " ờ... nhưng cậu chả tin tớ chả nói". Hic, đá con mèo, em nghĩ thầm trong bụng " thật ra thì cháu nghĩ cũng có" em nói với ông chú, trong lòng vừa tò mò vừa hơi sờ sợ. Ông chú lại cười khùng khục rồi im lặng. " cái hồ này là đoạn sông cụt, ngày xưa mỗi khi lũ lớn, nước lớn, thỉnh thoảng vẫn có người chết đuối ở mạn trên, cứ trôi về đến đoạn sông này lại dạt vào, chỗ cái cống ngoài kia kìa. Thời gian đánh Mỹ, chỗ hồ này gần nghĩa địa của xã, đợt ý chả hiểu sao máy bay ném bom, nó lại không ném vào làng mà thả cả chục quả vào đúng cái sông này, phá mất bao nhiêu mộ, nhung may cả làng không sao. Hồi ý mà nó thả vào làng thì xoá sổ, tớ cũng chả nằm đây trông cá với cậu được". Em nằm im nghe ông chú nói, ông ý im lặng một lúc rồi nố tiếp " cái con cá lúc cậu nhìn thấy, tiếng ùm ùm nữa, chả phải cá đâu. Hồ cá tớ cả ngày cả đêm trông nom, cá to cá bé tớ lạ gì" " ý chú là ma ak?"
" hờ, thì đại loại thế, tin thì là ma, không tin thì là cá" ông chú tưng tửng nói làm em nổi cáu. " chú nói thế mà được, ma là ma, cá chú bảo không có, cháu thì nhìn rõ là cá" nói xong em cũng hơi ngại ngại, vì lúc trước em cũng chả nhìn rõ 100% là cá, thấy nó phi vù vù dưới hồ thì nghĩ là cá thôi. " thằng H hồi đầu ra đây coi, hôm rượu say, hết thuốc lào, nửa đêm bò về nhà lấy, đi qua cống, ba bốn đứa nó còn nhảy lên sau xe máy ngồi, về đến đầu làng cả lũ lại nhảy xuống sông" nói xong ông chú lại im im. Đệch, chắc thấy mình run tính kể doạ mình đây." Xời, trước cháu đi công trình, nửa đêm nó còn dựng ngược giường ý chứ" " hử, ai dựng giường?" Ông chú tưng tửng hỏi. " ak thì cái bọn ngồi sau xe như chú kể ý" " thật ak? Tớ cũng có nghe nhưng chưa gặp chuyện ý". " thật, cháu đùa chú làm gì, cả 3,4 ông nằm trên phản như chú cháu mình, đang ngủ say mà phản nó dựng ngược, lăn hết xuống đất" em hỉ hả trả lởi, trong lòng sung sướng vì làm ông chú tò mò. " mấy giờ rồi" đột nhiên ông chú hỏi em. " cháu không rõ, điện thoại cháu quên ở nhà rồi". Ông chú móc móc cái túi treo gần đầu phản lấy ra cái điện thoại " mới hơn 11h, sớm thế, chả có nhẽ nay, mai giở trời". Đang chuyện ma mãnh, xem giờ xong ông ý lại lái qua vụ thời tiết là thế quái nào nhỉ? " dự báo mai ngày kia nắng vỡ đầu ra, giở trời là sao chú?" " ak, không, cậu xem thời tiết nó báo thế, chứ tớ nghe chuyện cậu kể thì tớ nói mai giở trời". Chuyện với ông này cứ lủng cà lủng củng, khó hiểu thật, em nghĩ bụng. " Hồ này dữ lắm đấy cậu đừng tưởng, mấy chục năm trước Hợp tác xã tính đào thông nó qua xã bên mà không làm nổi, độ hai chục năm trước, vài năm nó lại bắt một thằng, cứ ra tắm là nó bắt, dễ đến 4-5 đứa chểt đuối ở hồ này đấy."

tuantab

Xe tăng
" hờ, thì đại loại thế, tin thì là ma, không tin thì là cá" ông chú tưng tửng nói làm em nổi cáu. " chú nói thế mà được, ma là ma, cá chú bảo không có, cháu thì nhìn rõ là cá" nói xong em cũng hơi ngại ngại, vì lúc trước em cũng chả nhìn rõ 100% là cá, thấy nó phi vù vù dưới hồ thì nghĩ là cá thôi. " thằng H hồi đầu ra đây coi, hôm rượu say, hết thuốc lào, nửa đêm bò về nhà lấy, đi qua cống, ba bốn đứa nó còn nhảy lên sau xe máy ngồi, về đến đầu làng cả lũ lại nhảy xuống sông" nói xong ông chú lại im im. Đệch, chắc thấy mình run tính kể doạ mình đây." Xời, trước cháu đi công trình, nửa đêm nó còn dựng ngược giường ý chứ" " hử, ai dựng giường?" Ông chú tưng tửng hỏi. " ak thì cái bọn ngồi sau xe như chú kể ý" " thật ak? Tớ cũng có nghe nhưng chưa gặp chuyện ý". " thật, cháu đùa chú làm gì, cả 3,4 ông nằm trên phản như chú cháu mình, đang ngủ say mà phản nó dựng ngược, lăn hết xuống đất" em hỉ hả trả lởi, trong lòng sung sướng vì làm ông chú tò mò. " mấy giờ rồi" đột nhiên ông chú hỏi em. " cháu không rõ, điện thoại cháu quên ở nhà rồi". Ông chú móc móc cái túi treo gần đầu phản lấy ra cái điện thoại " mới hơn 11h, sớm thế, chả có nhẽ nay, mai giở trời". Đang chuyện ma mãnh, xem giờ xong ông ý lại lái qua vụ thời tiết là thế quái nào nhỉ? " dự báo mai ngày kia nắng vỡ đầu ra, giở trời là sao chú?" " ak, không, cậu xem thời tiết nó báo thế, chứ tớ nghe chuyện cậu kể thì tớ nói mai giở trời". Chuyện với ông này cứ lủng cà lủng củng, khó hiểu thật, em nghĩ bụng. " Hồ này dữ lắm đấy cậu đừng tưởng, mấy chục năm trước Hợp tác xã tính đào thông nó qua xã bên mà không làm nổi, độ hai chục năm trước, vài năm nó lại bắt một thằng, cứ ra tắm là nó bắt, dễ đến 4-5 đứa chểt đuối ở hồ này đấy."
Nổi hết da gà da vịt, hay ông chú ngại 12h đêm nên đánh lảng đi nhỉ, quê cụ thối ở Thái Thụy ạ?

duchathoithoi

Xe tăng
Nổi hết da gà da vịt, hay ông chú ngại 12h đêm nên đánh lảng đi nhỉ, quê cụ thối ở Thái Thụy ạ?
Không cụ, chắc cũng tầm 11h thôi, vì sau ông H phi ra thì mới hơn 1h sáng, mà mấy chuyện xảy ra, gọi điện mấy cuộc ông H mới nghe và chạy ra. Quê em có đền thờ Trần, có nhà bác học Lê Quý Đôn á lão.

tuantab

Xe tăng
Không cụ, chắc cũng tầm 11h thôi, vì sau ông H phi ra thì mới hơn 1h sáng, mà mấy chuyện xảy ra, gọi điện mấy cuộc ông H mới nghe và chạy ra. Quê em có đền thờ Trần, có nhà bác học Lê Quý Đôn á lão.
Vâng, ở HH. Em có một lần đi lạc cmn đường phải đến 20km. Vòng tận xuống Nhiệt điện xong cứ xuôi đê sông Trà Lý về chỗ cầu mới xã Đồng Xâm, một mình 1 ngưạ đường chả đèn đóm gì, sông thì rộng mênh mang. Em có nỗi sợ mơ hồ với sông to, cứ sông to là em hãi (em k sợ nước nhé, bơi ngon là đằng khác)

duchathoithoi

Xe tăng
Vâng, ở HH. Em có một lần đi lạc cmn đường phải đến 20km. Vòng tận xuống Nhiệt điện xong cứ xuôi đê sông Trà Lý về chỗ cầu mới xã Đồng Xâm, một mình 1 ngưạ đường chả đèn đóm gì, sông thì rộng mênh mang. Em có nỗi sợ mơ hồ với sông to, cứ sông to là em hãi (em k sợ nước nhé, bơi ngon là đằng khác)
Lão có vẻ thông thuộc TB thế. Em chưa đến nhiệt điện và cũng không rõ Đồng Xâm. Hic. Biết mỗi " qua bến Triều Dương, con lại tìm về quê mẹ HH.." ( lời bài hát về quê em đó lão)

duchathoithoi

Xe tăng
Hì, em giống lão, sợ nước sâu ( cứ nghĩ dưới đó có con gì nó đợp cho phát thì toi). Em bơi khá tốt.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em đã từng một lần đi qua 1 đoạn sông to (thực tế là to hơn những con sông cùng khu vực chứ không phải to lắm). Em chỉ cảm giác cứ rờn rợn, âm u kiểu gì đó mặc dù giữa ban ngày và cây cối xung quanh thoáng đãng chứ không phải cây mọc dại um tùm.
Sau em hỏi mới biết đoạn sông đó ngày xưa giặc mang các chiến sĩ cách mạng và những người bị nghi ngờ theo Việt Minh ra đó bắn xong thả trôi sông X_X .

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Bọn em thuê lại xe của dự án thôi. Năm kỷ niệm chiến thắng Điện Biên mấy chục năm đấy thì đi cùng ông sếp có cái Prado chạy vòng quanh lúc ấy sướng thật.
Hồi những năm 2001-2003 em đi dự án bên MARD là được đi cái Prado xanh nhỏ ạ
Nằm ngủ trên xe giữa đường rừng thì em có 2 lần rồi ạ

Một lần là hỏng xe và 1 lần là có kế hoạch ngủ lại, đều trong các chuyến đi cùng bên Kiểm lâm ạ
Đúng như Cụ nói, đêm giữa cây cối rừng rậm, các loại âm thanh từ chim, thú và đặc biệt là côn trùng, thôi thì đủ cả: hú hú, tác tác, kèn kẹt, kèn kẹt, xòe xòe, xoạt xoạt, rích rích rích .....
Xung quanh thì tối om, trí tưởng tưởng hình dung ra đủ thứ đúng không ạ

Dạ, Cụ bảo là vớ được gì đấy ạ .... :P

Trạng thái
Thớt đang đóng