[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Quê em xưa có lệ chung lợn. Riêng cái thủ thì người trực tiếp nuôi được ưu tiên.
Rồi có chuyện đã xảy ra... :(

giólangthang

Xe điện

tuantab

Xe tăng
(em tiếp, cụ thối nổi đúng giờ chắc cũng đang đợi bóng)
Nhìn bóng vợ xa dần xa dần đến khi bé bằng con chó em mới ngồi hệ thống lại xem xe hỏng hóc thế nào, nghi thì cái bơm xăng thôi nhưng tài ông bán xe cho mình vừa mới thay mới tình tèo thế đel nào được. Lúc này trời tối hẳn, mình em các bác ngồi giữa núi, trăng sao không có, em ngồi cách nghĩa địa chỉ dăm chục mét cũng hơi rợn rợn, hơn 1 tiếng trôi qua vẫn chưa thấy vợ quay lại, em tính gọi vợ kiếm chỗ nghỉ dưới thị trấn còn mình ngủ lại trên xe, lên xe nằm muỗi cứ vo ve, tiếng con đel j cứ thỉnh thoảng " tốc tốc, tốc tốc" khiếp vãi, điện thoại thì còn mấy % em để dành để đợi thêm tí gọi vợ cho hắn yên tâm.
Nằm chán, em xuống xe đi loanh quanh thì nghĩ ngày trước hay nghe chuyện vào nhà đồng bào lấy đồ hay bị quở, em đánh liều đi về chỗ nghĩa địa, đứng dưới giàn nhót em lầm rầm khấn " con tên tuantab, đi xe biển số abc, hôm nay con đi qua đây vì không biết mà mạo phạm các ngài, có gì các ngài bỏ quá cho để con còn về HN"
Em cứ đứng đấy lẩm nhẩm mấy lần, thề lúc ấy có ai đi qua nhìn thấy em chắc sợ vãi mứt ra. Xong xuôi em quay về xe, vợ vẫn chưa quay lại, hắn gọi em tìm được thợ rồi mà mãi k thấy, đến giờ thì em lại là thằng sốt ruột,hehe.
Thử nổ máy, em lại khấn, nổ đi nổ đi. Vặn khoá, tiếng chuột kêu rẹt rẹt rẹt... Brumm. Nổ luôn các thầy ạ, như chưa hề xảy ra chuyện gì, em sướng rơn lên phi ra thị trấn, đi được chắc 500m gặp vợ đang kẹp 3 quay lại cùng 2 ông thợ, 2 ông thợ cũng xuống chém gió một lúc, làm em 3 lít công đi cứu. Vợ chồng gặp nhau mừng mừng tủi tủi dông thẳng về HN, kỉ niệm nhớ đời. Từ sau pha đấy em cũng dăn mình cẩn thận hành động với lời ăn tiếng nói hơn. Văn lủng củng các thầy bỏ qua. Em đi mua bia chuẩn bị đồ nhắm đây :D

giólangthang

Xe điện

DurexXL

Xe lăn
(em tiếp)
Đủn 3 cữ, đường thì dốc lên, nhìn mặt quần hùng đỏ bừng vì mệt, em hơi rối nhưng bảo thôi để cháu thử lùi phát. Em cắm số lùi cho thả trôi, xe lao ầm ầm xuống dốc em thả côn, trời ơi đel nổ. Lưng áo ướt đầm, vợ em ngồi thu lu, quần hùng ngán ngẩm bảo đel nổ được đâu làm tăng thêm mối tơ vò trong lòng em các bác.
Lúc này có bên giám sát của huyện xuống đo cốt bê tông đường, cụ trưởng ban nhảy xuống nhiệt tình ngó nghiêng giúp ngày vì cụ cũng chạy 4x4 như em, toán hết mồ hôi mồ kê, hô quần hùng vào đủn lại 3 phát vẫn chả ăn thua đél, mọi người nản mà cũng gần 6h tối, bắt đầu nhọ mặt người, em thì vừa mệt vừa nản, gọi cứu hộ nó bảo mai nó mới lên được. Quả này nằm đường trăm trăm, em bảo vợ thôi lấy đồ, vứt cmn xe giữa đường xem có ai đi qua thì nhờ xuống thì trấn kiếm chỗ ngủ.
2 vợ chồng ngồi đấy, em cứ nói chuyện linh tinh cho vợ đỡ sợ. 15' trôi qua chả thấy thằng người nào đi qua, giữa núi rừng tối om có 2 đứa, chả ai bảo ai nhưng em biết vợ cũng đang nghĩ như mình, hay mình vưà hái quả thất thố điều gì ?
Ngồi thêm một tẹo thì có một chị giáo viên chạy xe máy qua, lúc này em lại đổi ý, em bảo vợ thôi vợ đi nhờ chị ấy xuống thị trấn, nhờ người ta xem có gara nào thì bảo lên đây cứu hộ cho mình. Em nghĩ tèo bơm xăng nên dặn vợ bảo thợ người ta kiếm sẵn cái bơm với kích hạ bình xăng cho đỡ mất công. Vợ nhiền em hơi ái ngại nhưng em bảo cứ đi đi chồng đợi ở đây không sợ...
(Em xin phép dừng đá điếu thăng long)
Hic, lâu rồi mới gặp. Chào cụ, cụ làm em cũng phải dừng phát để đá điếu.
Dịch dã lâu quá mới gặp hai Kụ anh
Khói lửa tí đã, thêm tí kẹo lạc,
xong rồi biên tiếp cho đượm giọng các Kụ hầy

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Vài ý cùng Mợ

Việc lái Thớt là 1 nghệ thuật, nội dung của thớt uyển chuyển, biến hóa nhưng vẫn bám sợi dây chỉ đỏ ấy chính là nghệ thuật và cũng chính nó tạo cảm hứng cho bà con ra vào, ở mức độ nào hoàn toàn do Người cầm thớt điều chỉnh trên cơ sở nhã hứng, trí tuệ của bà con
Người cầm thớt buông lỏng thì thớt biến dạng, phạm quy rồi mấy ông Chã khóa
Người cầm thớt siết cứng thì câu chuyện nội dung chính khô khan, mòn dần rồi hết dầu
Xét cho cùng, Thớt tồn tại khi có bà con, và bà con cũng tụ tập nhau nhờ Thớt

Thớt tâm linh này là 1 trong những thớt có nội dung khá độc đáo, quy tụ bà con đại đa số có tuổi đời, độ trải nghiệm cuộc sống, kiến thức và cả căn duyên
Cũng ko phải là thớt mới mở, mà nó kế thừa xuyên suốt từ cái thời cách đây 5, 6 năm lúc chìm lúc nổi, qua tay bao người, hàng trăm cụ mợ tham gia... dù có lúc ngả sang tôn giáo, lúc thì bàn về bùa bả, cũng có khi đi xa đến văn hóa, ký ức, sở thích, phố xá...nhưng tựu chung dù lúc cao hứng khi nhàn nhã, sợi dây thớt vẫn xuyên chắc đến ngày nay

Vậy nên, hãy để thớt vận hành hài hòa như Âm Dương Thái Cực, việc nhắc nhở chèo lái ấy là nghệ thuật
Nóng trời, làm mấy quai longlol chờ bóng, có gì ngang tai xin được lượng thứ
Cẩn cáo
Cụ nói rất đúng 👌👌👌

DurexXL

Xe lăn
Cho em xin điếu thuốc :(
Mời Kụ, để iêm châm nửa ná
Nhịn trà đá vỉa hè khói lửa đợt này là em thèm lắm rồi đấy Kụ ợ, quán cóc trà lá khói lửa nó là 1 phần không thể thay thế được của đội 7x rồi

Khụ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vài ý cùng Mợ

Việc lái Thớt là 1 nghệ thuật, nội dung của thớt uyển chuyển, biến hóa nhưng vẫn bám sợi dây chỉ đỏ ấy chính là nghệ thuật và cũng chính nó tạo cảm hứng cho bà con ra vào, ở mức độ nào hoàn toàn do Người cầm thớt điều chỉnh trên cơ sở nhã hứng, trí tuệ của bà con
Người cầm thớt buông lỏng thì thớt biến dạng, phạm quy rồi mấy ông Chã khóa
Người cầm thớt siết cứng thì câu chuyện nội dung chính khô khan, mòn dần rồi hết dầu
Xét cho cùng, Thớt tồn tại khi có bà con, và bà con cũng tụ tập nhau nhờ Thớt

Thớt tâm linh này là 1 trong những thớt có nội dung khá độc đáo, quy tụ bà con đại đa số có tuổi đời, độ trải nghiệm cuộc sống, kiến thức và cả căn duyên
Cũng ko phải là thớt mới mở, mà nó kế thừa xuyên suốt từ cái thời cách đây 5, 6 năm lúc chìm lúc nổi, qua tay bao người, hàng trăm cụ mợ tham gia... dù có lúc ngả sang tôn giáo, lúc thì bàn về bùa bả, cũng có khi đi xa đến văn hóa, ký ức, sở thích, phố xá...nhưng tựu chung dù lúc cao hứng khi nhàn nhã, sợi dây thớt vẫn xuyên chắc đến ngày nay

Vậy nên, hãy để thớt vận hành hài hòa như Âm Dương Thái Cực, việc nhắc nhở chèo lái ấy là nghệ thuật
Nóng trời, làm mấy quai longlol chờ bóng, có gì ngang tai xin được lượng thứ
Cẩn cáo
Đang ăn bát cơm thơm dẻo thì nhai phải sạn. Là cụ, cụ thấy ngon không? Xin lỗi cụ em không mềm mại, uyển chuyển hay nghệ thuật được. Em thẳng tính quen rồi. NHẮC 1 LẦN đã đành. Đây năm lần bảy lượt. Nếu không có chuyên gì thì có thể chém gió cho nổi thread, còn đang mạch chuyện mà các cụ cứ lái thread đi lung tung. Diễn đàn có cấm lập thread buôn đâu mà sao các cụ mợ không lập để bàn tán cho tập trung?
Có cụ còn inbox em: thread lái lung tung, chán chả buồn biên tiếp.
Nguyên tắc lịch sự tối thiểu khi vào nhà người khác, ở đây toàn các cụ mợ lớn tuổi, biết nhiều hiểu rộng, chắc em không cần nhắc lại. Mà nhà thì không phải cái chợ.
Kính cụ!

Xin lỗi các cụ mợ đang tập trung theo dõi mạch chuyện trong thead.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Dịch dã lâu quá mới gặp hai Kụ anh
Khói lửa tí đã, thêm tí kẹo lạc,
xong rồi biên tiếp cho đượm giọng các Kụ hầy
Cụ đang trên sân thượng (kéo sắt) đó ạ? Em thay mặt bà con hỏi cụ vụ vòng hoa trong nhà văn hóa, cụ có biên tiếp không để bà con còn biết lối hóng ạ? :D.

tuantab

Xe tăng
Đang ăn bát cơm thơm dẻo thì nhai phải sạn. Là cụ, cụ thấy ngon không? Xin lỗi cụ em không mềm mại, uyển chuyển hay nghệ thuật được. Em thẳng tính quen rồi. NHẮC 1 LẦN đã đành. Đây năm lần bảy lượt. Nếu không có chuyên gì thì có thể chém gió cho nổi thread, còn đang mạch chuyện mà các cụ cứ lái thread đi lung tung. Diễn đàn có cấm lập thread buôn đâu mà sao các cụ mợ không lập để bàn tán cho tập trung?
Nguyên tắc lịch sự tối thiểu khi vào nhà người khác, ở đây toàn các cụ mợ lớn tuổi, biết nhiều hiểu rộng, chắc em không cần nhắc lại. Mà nhà thì không phải cái chợ.
Kính cụ!

Các cụ cũng không quá đáng gì, mà bạn Trang cũng cư xử rất OK. Các cụ bỏ qua cho nhau đi hehe

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Kính cụ!

Hehe, không có các cụ durexxl, tuantab, duchathoithoi, dung.nv, hoamaudon và một số cụ khác...vào kể chuyện, rồi đến lúc các cụ ý bận rộn không vào được, không nhờ các cụ khác vào "lái" cho nổi lên thì chìm nghỉm rồi ý chứ...

Khoai Cún

Xe tăng
Nhân tiện đang đà wc, em kể nốt cái wc quái đản sát phòng làm việc. Nói chung thì cuộc đời vữn nhàn nhã trôi, em vữn đều đều ra đó điểm danh. Kể thì cũng sợ nhưng thôi cũng kệ, gắn bó 3 năm rồi em cũng quen chả ngại "vị kia" nữa, có điều chắc chắn không bao giờ em vào gian bên trong, chỉ sử dụng gian ngoài.
Chợt một hôm đêm ngủ em mơ đi vào gian trong, bức tường trong có một lỗ to đùng hình vuông thông với hộp kỹ thuật thang máy, bình thường bị chặn laih bởi vách nhôm, bây giờ vách ngăn bung lộ ra như cái miệng đen ngòm, gió thổi qua hun hút. Tự dưng mơ xong em cũng quên, có hôm nọ em nhớ lại mới tò mò chạy vào gian trong xem, chẹp, chuẩn như mơ mới sợ chứ lị. Đúng cái vách ngăn chữ nhật rớt một nửa, lơ lửng vách trống như cửa sổ, hút gió vù vù.
:-o:-o:-o, không thể tin nổi luôn.

DurexXL

Xe lăn
(em tiếp, cụ thối nổi đúng giờ chắc cũng đang đợi bóng)
Nhìn bóng vợ xa dần xa dần đến khi bé bằng con chó em mới ngồi hệ thống lại xem xe hỏng hóc thế nào, nghi thì cái bơm xăng thôi nhưng tài ông bán xe cho mình vừa mới thay mới tình tèo thế đel nào được. Lúc này trời tối hẳn, mình em các bác ngồi giữa núi, trăng sao không có, em ngồi cách nghĩa địa chỉ dăm chục mét cũng hơi rợn rợn, hơn 1 tiếng trôi qua vẫn chưa thấy vợ quay lại, em tính gọi vợ kiếm chỗ nghỉ dưới thị trấn còn mình ngủ lại trên xe, lên xe nằm muỗi cứ vo ve, tiếng con đel j cứ thỉnh thoảng " tốc tốc, tốc tốc" khiếp vãi, điện thoại thì còn mấy % em để dành để đợi thêm tí gọi vợ cho hắn yên tâm.
Nằm chán, em xuống xe đi loanh quanh thì nghĩ ngày trước hay nghe chuyện vào nhà đồng bào lấy đồ hay bị quở, em đánh liều đi về chỗ nghĩa địa, đứng dưới giàn nhót em lầm rầm khấn " con tên tuantab, đi xe biển số abc, hôm nay con đi qua đây vì không biết mà mạo phạm các ngài, có gì các ngài bỏ quá cho để con còn về HN"
Em cứ đứng đấy lẩm nhẩm mấy lần, thề lúc ấy có ai đi qua nhìn thấy em chắc sợ vãi mứt ra. Xong xuôi em quay về xe, vợ vẫn chưa quay lại, hắn gọi em tìm được thợ rồi mà mãi k thấy, đến giờ thì em lại là thằng sốt ruột,hehe.
Thử nổ máy, em lại khấn, nổ đi nổ đi. Vặn khoá, tiếng chuột kêu rẹt rẹt rẹt... Brumm. Nổ luôn các thầy ạ, như chưa hề xảy ra chuyện gì, em sướng rơn lên phi ra thị trấn, đi được chắc 500m gặp vợ đang kẹp 3 quay lại cùng 2 ông thợ, 2 ông thợ cũng xuống chém gió một lúc, làm em 3 lít công đi cứu. Vợ chồng gặp nhau mừng mừng tủi tủi dông thẳng về HN, kỉ niệm nhớ đời. Từ sau pha đấy em cũng dăn mình cẩn thận hành động với lời ăn tiếng nói hơn. Văn lủng củng các thầy bỏ qua. Em đi mua bia chuẩn bị đồ nhắm đây :D
Riêng cái món vặt, nhặt đồ vật, cành, quả dọc đường này em cũng bị 1 nhát ở lần đi KonTum
Mấy anh em nhậu xong lên xe chạy từ Kon Tum vào Đaklak xuyên đêm, ngủ như heo
Một lúc lâu, thì lái gọi mọi người dậy xuống tưới cây cho nhẹ bụng
Cái xe 16 Transit Ford mở cửa lùa, chục thằng xuống dăng hàng tưới lụt cmn cỏ
Anh em đứng hóng gió, giữa đường rừng khuya, thích vãi
Một lúc khói lửa chán chê lục tục lên xe
Nổ máy đi được khoảng chưa đến trăm mét thì ặc
Đề đạp mãi ko nổ, đẩy không xong, điện đóm vẫn sáng y như xe Kụ tuantab
Loay hoay mãi, một lúc có ông anh trong đội chợt nghĩ ra bảo: nãy xuống vệ đường ẻ ái có thằng nào nhặt nhạnh cái gì không?
Cả lũ ớ ra: không
Có thằng nào lia nước vào cái gì lạ ko?
Không
Có thằng nào đấm đạp ném gì không?
Một thằng ớ á ra bảo, em ngứa tay nhặt cục đá ném vào cái bụi cây cao cao phía sâu trong
Ném nhiều không?
3, 4 cái gì đó
Mày ra chắp tay hướng về cái bụi cây ấy, khấn to tên, tên cơ quan, không nói địa chỉ nhà, xin lỗi vì nghịch ngu
Thằng ôn con ra, mịe, nó sợ nên nó gào lên ông ổng mà giọng cứ như đọc sớ các Kụ ạ

Nó đọc chưa xong thì tài xế nổ máy được
Cũng chả hiểu là tâm linh hay tình cờ

Cụ đang trên sân thượng (kéo sắt) đó ạ? Em thay mặt bà con hỏi cụ vụ vòng hoa trong nhà văn hóa, cụ có biên tiếp không để bà con còn biết lối hóng ạ? :D.
Đang tự kỷ đây :D:D:D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhân tiện đang đà wc, em kể nốt cái wc quái đản sát phòng làm việc. Nói chung thì cuộc đời vữn nhàn nhã trôi, em vữn đều đều ra đó điểm danh. Kể thì cũng sợ nhưng thôi cũng kệ, gắn bó 3 năm rồi em cũng quen chả ngại "vị kia" nữa, có điều chắc chắn không bao giờ em vào gian bên trong, chỉ sử dụng gian ngoài.
Chợt một hôm đêm ngủ em mơ đi vào gian trong, bức tường trong có một lỗ to đùng hình vuông thông với hộp kỹ thuật thang máy, bình thường bị chặn laih bởi vách nhôm, bây giờ vách ngăn bung lộ ra như cái miệng đen ngòm, gió thổi qua hun hút. Tự dưng mơ xong em cũng quên, có hôm nọ em nhớ lại mới tò mò chạy vào gian trong xem, chẹp, chuẩn như mơ mới sợ chứ lị. Đúng cái vách ngăn chữ nhật rớt một nửa, lơ lửng vách trống như cửa sổ, hút gió vù vù.
:-o:-o:-o, không thể tin nổi luôn.
Xong, có khi nào vị ý theo Cún về tận nhà không ạ? X_X

tuantab

Xe tăng
Riêng cái món vặt, nhặt đồ vật, cành, quả dọc đường này em cũng bị 1 nhát ở lần đi KonTum
Mấy anh em nhậu xong lên xe chạy từ Kon Tum vào Đaklak xuyên đêm, ngủ như heo
Một lúc lâu, thì lái gọi mọi người dậy xuống tưới cây cho nhẹ bụng
Cái xe 16 Transit Ford mở cửa lùa, chục thằng xuống dăng hàng tưới lụt cmn cỏ
Anh em đứng hóng gió, giữa đường rừng khuya, thích vãi
Một lúc khói lửa chán chê lục tục lên xe
Nổ máy đi được khoảng chưa đến trăm mét thì ặc
Đề đạp mãi ko nổ, đẩy không xong, điện đóm vẫn sáng y như xe Kụ tuantab
Loay hoay mãi, một lúc có ông anh trong đội chợt nghĩ ra bảo: nãy xuống vệ đường ẻ ái có thằng nào nhặt nhạnh cái gì không?
Cả lũ ớ ra: không
Có thằng nào lia nước vào cái gì lạ ko?
Không
Có thằng nào đấm đạp ném gì không?
Một thằng ớ á ra bảo, em ngứa tay nhặt cục đá ném vào cái bụi cây cao cao phía sâu trong
Ném nhiều không?
3, 4 cái gì đó
Mày ra chắp tay hướng về cái bụi cây ấy, khấn to tên, tên cơ quan, không nói địa chỉ nhà, xin lỗi vì nghịch ngu
Thằng ôn con ra, mịe, nó sợ nên nó gào lên ông ổng mà giọng cứ như đọc sớ các Kụ ạ

Nó đọc chưa xong thì tài xế nổ máy được
Cũng chả hiểu là tâm linh hay tình cờ

Đang tự kỷ đây :D:D:D
Vâng em cũng nghĩ là có j đó nhưng mình cứ lái suy nghĩ sang tình cờ cho đỡ rợn, nhưng mà đúng là qua những pha tình cờ thế để mình cẩn trọng hơn, các cụ dạy có kiêng có lành cấm có sai.

duchathoithoi

Xe tăng
" cá gì to thế chú?" " cá chép, mưa to cá nó vật đẻ" " cá to thế sao không tìm cách bắt chú nhỉ, con ý chắc phải cả chục cân ý chứ" " Uhm..." ông chú có vẻ không muốn tiếp chuyện vụ cá vật đẻ nên e cũng thôi không hỏi tiếp. Từ lúc ý hai chú cháu im lặng không ai nói với ai câu gì, em có cảm giác ngột ngạt, nặng nề dù trời rất trong lành mát mẻ. Đi tầm 5-10 phút thì hai chú cháu đi ra đến hồ cá. Cái hồ nằm cách bìa làng chắc tầm 300-400 m, sát con sông, trước đây nó là một đoạn sông cụt. Thời bao cấp, khi còn mô hình hợp tác xã, họ tính đào một con sông để dẫn nước sang cánh đồng làng bên, xây cống thuỷ lợi chặn giữ nước. Nhưng chả hiểu sao cống xây xong, sông lại không đào nữa, chỗ nhánh sông cụt ý trở thành cái hồ nuôi cá, sau này thầu đi thầu lại, ông chú em nhận thầu được 3,4 năm nay. Ông chú dừng xe, dẫn em vào cái lều ( gọi là lều nhưng khá đẹp và chắc chắn, rộng tầm 10 m2). Trong lều có đầy đủ cả phản nằm ngủ, chăn, gối, bàn uống nước... Ông chú bật cái đèn pin lên, chống cái que chống cửa sổ nhìn ra hồ, gió lùa vào mát rượi, cảm giác thật trong lành, tươi mát. " ngồi đây, tớ đi kiếm ít đồ ăn" ông chú nói xong bỏ mặc em ngồi ngu ngơ ngắm căn lều rồi đi ra ngoài. Ngồi co chân lên cái phản rộng, em ngó quanh thấy 2 cái gối, chăn mỏng ( chắc thường có hai người ngủ ở đây), trên cái bàn nhỏ bằng tre, bộ ấm chén, cái đài bé tý như cái bàn tay, góc lều hình như là hai đôi ủng, bộ áo mưa...nói chung vài thứ lặt vặt khác nữa. " ùm" đang ngó nghiêng quan sát căn lều, em nghe tiếng " ùm" rõ to, đất lở, cá quẫy hay ông chú lọ mọ ngã mịa xuống hồ nhỉ? Em nhảy xuống phản, lao ra ngoài cửa lều ngó quanh. Trong ánh trăng sáng vằng vặc, mặt hồ mênh mông, bên cạnh là cánh đồng cũng mênh mông vắng lặng, gần giữa hồ, cách bờ khoảng mấy chục mét, một quầng sóng nước rất to. " moá, cá to" em nghĩ bụng và ngó một lúc quan sát, hy vọng nhìn thấy cảnh con cá to quẫy " ùm, ùm". Phải vài phút không có gì, chắc con cá nó bơi đi rồi, kinh thật, con cá ý ít cũng phải trên chục kg " em nghĩ thầm trong bụng" và quay vào lều sau khi an tâm nghĩ cá quẫy chứ không phải đất lở hay ông chú ngã xuống hồ. Vừa đặt mông ngồi xuống phản thì " ùm ùm ùm" ba tiếng ùm rõ to. Moá, cá gì nó quẫy hay vật đẻ ác thế, hồ rộng chắc toàn cá khủng. Nghĩ trong lòng thế nên em cũng không tò mò phi ra ngó như lúc đầu. Thế này mai phải gạ ông chú kiếm cách gì bắt một con mang về hn, cá to thế ngon phải biết. Vừa nghĩ thế thì ông chú đi vào lều " bịch bịch bịch" ông chú quẳng xuống phản 4,5 quả gì đó tròn tròn to như cái bát ăn cơm " gì thế chú?" " dưa lê, ăn đi, ngon lắm, dưa ruộng nhà trồng, dưa sạch". Cầm quả dưa nặng trịch, mát lạnh trên tay, còn loay hoay chưa biết xử lý như thế nào thì ông chú cười khà khà " không biết cách ăn ak, có dao đây" nói xong ông thò tay xuống dưới chiều ở đầu phản móc lên con dao nhỏ đưa cho em. " bổ ra ăn luôn không lo thuốc thiếc gì, cậu không quen chứ tớ ăn chả cần dao, dùng răng thôi". Hai chú cháu vừa ăn dưa vừa nói chuyện, chợt nhớ vụ cá quẫy vừa rồi em bảo " hồ của chú cá to kinh, mai có cách nào bắt con to to cháu mang về hn" " ơ, sao cậu biết cá to?" Đang gặm dưa ông chú dừng ngay lại hỏi em " Thì lúc nãy chú đi lấy dưa, cháu nghe nó quẫy ùm ùm, cứ tưởng lở bờ đất hay ..." em tính nói " chú ngã xuống hồ" nhưng kìm lại. " ờ, chắc lở đất thôi, mới mưa dễ lở bờ lắm, chứ hồ tớ mới vét dịp cuối năm, thả lứa mới, lấy đâu ra cá to thế". " không, cháu nghe ùm ùm, cũng nghĩ lở đất hay ai ngã nên cháu ra ngó, giữa hồ lấy đâu ra lở đất?" " Chắc cậu nghe nhầm, nhìn nhầm, hồ của tớ chả nhẽ tớ lại không biết, mà tớ vặt dưa ngay đây, tớ chả nghe thấy gì". Vừa bực mình vừa hơi nghi ngại vì câu chuyện vừa rồi nên em lặng thinh ngồi gặm dưa không nói gì nữa. Hai chú cháu ăn dưa xong, ông chú bảo " cậu nằm nghỉ đi, tớ lượn một vòng xem tình hình thế nào rồi ngủ, mát trời thế này ngủ sướng, hn lấy đâu ra không khí này nhỉ" " cho cháu đi với" " thôi, nghỉ đi, cậu đi giày, mới mưa bờ nó trơn và bẩn, tớ đi rảo mấy phút rồi về ngay". Ông chú nói xong lượn luôn. Em ngồi trên phản ngó qua cửa sổ nhìn ra mặt hồ. Dưới ánh trăng mặt hồ mênh mông gợn sóng, không gian tĩnh lặng như tờ, thỉnh thoảng có tiếng ring ríc của côn trùng càng làm tăng thêm phần yên tĩnh. Đang lơ mơ thả hồn ngắm mặt hồ, em chợt giật mình, qua khung cửa sổ, cách cái lều tầm 30m, trên mặt hồ mênh mông "một cây chuối" trắng loá phi vèo vèo làm mặt hồ gợn sóng. Ui, cái gì thế nhỉ, em nhảy xuống khỏi phản, phi ra sát cửa sổ, ghé mắt nhìn. Cái vật nhìn " như cây chuối trắng loá" dài cỡ hơn 1 m ( em đoán thế vì nhìn k rõ và dưới nước) phi vèo vèo trên mặt hồ. Moá, cá măng hay cá trắm nhỉ? thế mà ông chú bảo không có cá to. Em phi luôn ra cửa lều vì nhìn qua cửa sổ bị khuất, " con cá trắng loá" phi như tên về phía cái cống ngăn cách hồ và sông cách lều e đang đứng tầm hơn 100 m. " ùm" khi gần khuất tầm mắt em thì nó nhảy lên khỏi mặt nước trắng loá rồi mất hút. Moá, chắc cá măng, em phấn khích nghĩ thầm, hồ rộng chắc ông chú kéo lưới không hết, con này phải gần 20 kg. " ùm ùm" sau khi nhảy lên khỏi mặt nước vài giây, con cá lại nhảy lên hai lần liên tiếp ngay sát khu vực cống. Người run lên không hiểu vì kích thích hay vì lạnh, kể mà ô chú ở đây thì hết cãi, sờ tay vào túi tính lấy điện thoại ra quay làm chứng thì ôi thôi, lúc tối đi quên luôn điện thoại ở nhà. Em đứng một lúc rõ lâu ngoài cửa lều nhìn về phía cống chỗ con cá vừa nhảy lên, rồi nhìn khắp mặt hồ, nhưng con cá không nhảy nữa. Tất cả lại mênh mông tĩnh lặng. " sao không vào lều nằm, ra ngoài này sương xuống lạnh cảm đấy" còn đang tập trung quan sát, em giật mình khi nghe tiếng ông chú nói sau lưng. " chú này, hồ của chú chắc chắn có con cá rất to, vừa nãy cháu nhìn rõ luôn, to như bắp đùi, trắng loá, phi ẩm ầm, chắc cá măng" " vào lều đi, ngoài sương lạnh, ờ, chắc thế" ông chú ầm ừ nói rồi đẩy em vào lều.
Vào trong lều ông chú vớ cái điếu cày rít một hơi long sòng sọc rồi nhả khói mù mịt, em tót lên phản ngồi nhìn ra hồ qua cái khung cửa sổ, chỉ mong con cá lúc nãy nó lại nổi lên để cho ông chú thấy. " Hồ này năm rồi tớ vừa tháo nước, tổ chức quây vùng vét cá, ra tết vừa thả lứa mới, không có cá to đâu" sau khi rít điếu thuốc lào, ông chú chậm rãi nói. " chú nói đùa, mắt cháu nhìn rõ, có khi hồ rộng và sâu, kéo lưới không hết, con cá to lắm, chắc phải mấy chục cân" em ấm ức trả lời. Ông chú lẳng lặng ngồi lên giường không nói câu gì. " cậu nằm trong, tớ nằm ngoài, đêm tớ hay dậy" nói xong ông chú nằm thẳng cẳng ra phản, em cũng ghé mình nằm xuống, trong bụng vẫn ấm ức. Hai chú cháu im lặng một lúc, em thì ấm ức còn không rõ ông chú nghĩ gì. " cậu có tin có ma không" đang im lặng, đột nhiên ông chú hỏi. " ma gì? Ý chú là sao?" Em cảm giác ơn ớn hỏi lại. " ờ thì ma mãnh, đại loại thế" " không, cháu chả tin". Em nói xong thì ông chú cười khùng khục " thằng H.. nó cũng không tin, xong ra đây trông cá vài đêm thì nó tin, nhưng giờ nó không sợ" ( H là em họ ông chú, hai anh em chắc chung nhau thầu và trông hồ cá). " Chú H á? Mà ý chú là hồ này có ma ak? " " ờ... nhưng cậu chả tin tớ chả nói". Hic, đá con mèo, em nghĩ thầm trong bụng " thật ra thì cháu nghĩ cũng có" em nói với ông chú, trong lòng vừa tò mò vừa hơi sờ sợ. Ông chú lại cười khùng khục rồi im lặng. " cái hồ này là đoạn sông cụt, ngày xưa mỗi khi lũ lớn, nước lớn, thỉnh thoảng vẫn có người chết đuối ở mạn trên, cứ trôi về đến đoạn sông này lại dạt vào, chỗ cái cống ngoài kia kìa. Thời gian đánh Mỹ, chỗ hồ này gần nghĩa địa của xã, đợt ý chả hiểu sao máy bay ném bom, nó lại không ném vào làng mà thả cả chục quả vào đúng cái sông này, phá mất bao nhiêu mộ, nhung may cả làng không sao. Hồi ý mà nó thả vào làng thì xoá sổ, tớ cũng chả nằm đây trông cá với cậu được". Em nằm im nghe ông chú nói, ông ý im lặng một lúc rồi nố tiếp " cái con cá lúc cậu nhìn thấy, tiếng ùm ùm nữa, chả phải cá đâu. Hồ cá tớ cả ngày cả đêm trông nom, cá to cá bé tớ lạ gì" " ý chú là ma ak?"

Khoai Cún

Xe tăng
Xong, có khi nào vị ý theo Cún về tận nhà không ạ? X_X
:-s:-s:-s úi, hi vọng là không.
Ám ảnh bàng hoàng nhất là trưa nay cơ, đang ngồi thẩm trà bí đao ăn bỏng với bà bạn thì sếp đi họp về, bảo phải về gấp cơ sở để hỗ trợ đội xét nghiệm covid làm em cuống quýt chạy vào wc thay đồ. Chả hiểu do vội, hoa mắt hay ntn mà rõ ràng lúc ngẩng lên trần nhà, em thoáng thấy bộ tóc đen rũ dài vụt qua. Óe óe, ôm vội đồ chạy mất dạng.
Btw, sau buổi họp chiều nay thì đằng nào giờ em cũng phải xa nó một thời gian rồi, đi tăng cường cho phòng lab để đón đội vừa chống dịch về. Tự hỏi "vị kia" có nhất thiết phải bye bye em theo cách khủng bố vậy không???????

Trạng thái
Thớt đang đóng