[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hoàng Trang

Xe ngựa

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Nói về truyện ma thì em cũng có rất nhiều chuyện từ gặp trực tiếp đến người thân gặp trực tiếp kể lại. Em ở quê Nam Định, các cụ nào từng ở vùng quê sẽ hình dung ra các đường vào mỗi xóm thường là nhỏ và nằm giữa một bên là ruộng lúa và một bên là 1 con sông hoặc mương nhỏ. Nếu là đêm sáng trăng các cụ sẽ cảm nhận được ánh sáng của trăng có thể đọc được sách (cái này có thể nhiều cụ không tin). Em đặt gạch và kể một số truyện em trực tiếp và người thân em gặp trực tiếp.

- Truyện em gặp trực tiếp 1:

Cũng rất lâu rồi em không nhớ năm bao nhiêu (tầm khoảng 87 hay 88) khu nhà em ở mặt đường chỉ có tầm mấy nhà buôn bán ở mặt đường thôi (giờ thì đất chật người đông không còn chỗ trống rồi ạ). Nhà em và nhà bác anh trai bố ở cạnh nhau, nhà em thì ở tại cửa hàng còn nhà bác thì về nhà chính cách khoảng 1km, tối thì bác hoặc các anh thay nhau lên ngủ để trông cửa hàng. Bác em thì thương binh và cũng rất bạo dạn kể gặp nhiều về ma nhưng chưa bao giờ biết sợ (em sẽ kể những gì bác gặp cho các cụ nghe sau).
Hôm đó ông anh con nhà bác vì sàn tuổi nên chơi rất thân với nhau. Ông anh rủ tối nay sang ngủ với tao nhé để tao xin bố mẹ mày cho (vì em là con một nên hầu như bố mẹ em không cho em qua đêm ở đâu). Em bảo là nếu anh xin được thì em sang ngủ với anh. Nhà em có 4 chị em, chị cả em hơm em 5 tuổi. Hôm đó em được bố mẹ đồng ý cho em sang ngủ với anh để trông cửa hàng (gọi là cửa hàng nhưng chỉ có cái giường với cái tủ gỗ nhỏ trong đó có mấy gói kẹo lạc, kẹo vừng, bánh nướng...) Lúc đó là mùa hè nhưng đêm ngủ vẫn có cái chăn mỏng, hai anh em nằm nói chuyện các thể loại kể chuyện nuôi chim (thời đó bọn em hay đi các nhà nào có cây cau thì xin trèo lên bắt tổ chim để mang chim con về nuôi). Kể chuyện chán thì em buồn ngủ nên thiu thiu ngủ, đang mơ màng thì ông anh gọi dậy bảo là L ơi dậy hình như có ai đang đứng trong nhà, nhì kìa! (phòng chỉ vỏn vẹn 12m2, trong phỏ chỉ mỗi cái giường với cái tủ gỗ nhỏ bày hàng) em ngái ngủ dụi mắt nhìn lên thì thấy một chị tóc dài mặc áo trắng đứng đầu giường nhìn xuống, em sợ quá nên trùm chăn kín đầu luôn, ông anh em cứng hơn thì chửi con đ T đứng đấy làm gì (ông ấy nghĩ là chị gái em sang trêu) Một lúc sau thì không thấy đâu nữa, ông ấy dậy đốt đèn lên (đèn dầu) thì kiểm tra cửa vẫn khóa trong mà trong phòng không có ai.
Quay lại câu chuyện ông ấy rủ em qua ngủ cùng là vì đêm hôm trước là ông ấy cũng gặp tình huống y như thế nên sợ mới rủ em qua ngủ cùng. Sau kể cho ông bác thương binh bác cũng xác nhận là có nhưng là ma lành. Bác kể ngày bác còn bé thì sau nhà này có một ngôi mộ, không hiểu sao họ lại san bằng thành ruộng nên không xác định chính xác ngôi mộ đó ở vị trí nào. Đã có lần bác gặp tình huống tương tự nên bác cầm con dao rựa đầu giường nên bác chửi là từ đó nó không xuất hiện nữa.
Quay lại câu chuyện thì ông anh ấy rủ em qua ngủ cùng là vì đêm trước đó ông ấy cũng gặp tình huống y như thế nên sợ quá mới rủ em qua ngủ cùng. Sau kể cho ông bác em nghe, bác cũng xác nhận là có nhưng là ma lành. Sau đó thì bác em lên trông cửa hàng chứ không ai giám ngủ trông nữa.
- Khoảng mấy tháng sau ông bác em ốm nên ông anh bắt buộc phải lên ngủ trông cửa hàng, ông anh rủ em ngủ cùng nhưng em vẫn sợ từ lần trước, do mọi người động viên nên em đã cố gắng liều ngủ thêm với ông anh một tối nữa. Đang ngủ thì khoảng 1h sáng thì tự nhiên em thấy lạnh buốt cả người, nên em lần mò cái chăn để đắp, em tìm mãi không thấy đâu nên gọi ông anh em dậy. Ông anh em bật đèn pin lên soi tìm chăn thì cả giường không thấy cái chăn đâu (phạm vi trong cái màn đã dắt dưới chiếu các cụ nhé. Soi khắp giường không thấy đâu nên hai ae nhìn nhau cũng sợ sợ. Một lúc sau ông anh lại rọi đèn pin về phía cửa đầu giường (chỗ mà đêm lần trước thấy có người đứng) thì bỗng nhiên có hình cười của người con gái úp mặt vào cười khành khạch (kiểu cười tiến dần về phía mặt bọn em nhưng không có tiếng đâu ạ) làm 2 ae ôm nhau khóc. Bố mẹ em nghe thấy tiếng khóc nên sang gọi cửa và soi đèn pin thì trong nhà không có gì cả, cửa vẫn khóa và cái chăn thì ở ngay cuối giường, trước đó soi đèn thì ko có gì hết :(( Từ đấy chỉ có bác em ngủ để trông cửa hàng thôi.

- Truyện em gặp trực tiếp 2:
Câu chuyện thứ 2 em xin kể nó liên quan đến đêm trăng sắng (ánh sáng có thể đọc sách được).
Ngày xưa thì nghèo khó, ăn uống cũng thiếu thốn. Nhà em thì cạnh quán bún phở ( tối thì cứ hay sang mua nước xương họ thừa về ăn cơm coi như ngày đổi món và cũng là khá giả so với khu dân cư nhà em). Hôm đó nhà em có thịt con gà nên thông thường sẽ mang biếu ông bà nội cái đùi gà. Tự nhiên hăng máu thế nào em bảo bố mẹ là để em mang vào cho ông bà (ngày bé em thích ngủ với ông bà nội lắm). Trước sự ngạc nhiên của bố mẹ em (lúc đó em tầm 6 tuổi cũng muốn thể hiện mình), bố mẹ em đồng ý cho em mang cái đùi gà vào biếu ông bà nội. Khoảng 7h tối đêm sáng trăng, đường vào nhà ông bà em là qua cái dầu nhỏ đến con đường nhỏ và qua cánh đồng là vào đến nơi. Lúc đó trăng sáng nhìn toàn cảnh rõ như ban ngày, từ nhà em là đường lớn đến cái cầu thì em vẫn nhảy chân sáo vui vẻ đi, đến cái cầu nhỏ rẽ vào xóm nhà ông bà thì em bắt đầu không nhảy nhót nữa mà cứ thục mạng chạy vì vào đó là vắng vẻ chỉ có mình em giữa mênh mông cánh đồng. Đang chạy thì giữa đường có đùm rạ (là cái rạ đã gặt người ta dựng lên phơi khô, thường thì nó ở dưới ruộng) em lấy đà nhảy qua nó, nhảy xong thì em ngoái lại nhìn xem mình có chạm không thì ôi zời quay lại ko thấy gì hết, đoạn đường trắng sáng và không hề có vật gì cản đường cả. Em sợ quá khóc um lên vừa khóc vừa chạy và gọi ông bà ơi...
Do bố mẹ em không yên tâm nên cũng đi theo sau em, tuy nhiên em khóc và la hét lớn thế mà mẹ em không nghe thấy gì (ở quê đêm trăng vắng lắm các bác nhé, tiếng dế hay ếch ộp kêu còn nghe rõ trong khi đó mẹ em theo em có mấy chục mét)
Khi em vừa khóc vừa chạy vào đến cửa nhà ông bà thì em đập cửa mãi ông bà không dậy mà cây chanh ở sân nó rung như kiểu có bão (ở sát sân có rất nhiều cây mà chỉ cây chanh nó rung thôi) em càng khóc tợn, khóc đến mức lao cả người vào cửa nhà ông bà nhưng ông bà vẫn ko thấy ai (sau em mới biết là ông bà vẫn chưa ngủ mà đang nằm nghe radio dân ca và nhạc cổ truyền). Mẹ em thấy em chạy vội vã vào nhà ông bà thì chạy theo và vào gần đến sân mẹ bảo không thấy con vào nhà mà cứ đứng ở cửa nên mẹ mới vào gọi ông bà. Lúc đó mẹ em vào gọi thì ông bà mới ra mở cửa, thấy em đứng ở cửa ông bà ra ôm lấy và đưa vào nhà. Ông bà bảo không thấy có người gõ cửa. Sau đó em càng òa khóc lớn hơn kiểu như bị oan í. Con đường vào nhà ông bà em sau em nghe kể còn nhiều chuyện kinh khủng hơn nhiều.
- Em xin kể tiếp truyện em gặp trực tiếp 3:
Câu chuyện này có liên quan đến cái đường vào nhà ông bà em là cái đường em kể ở chuyện số 2 đó ạ, đường này thì rất nhiều chuyện về nó sau này lớn lên em mới được nghe.
Ngày đó khu nhà em ở vắng vẻ lắm, hàng xóm chỉ có 5-6 nhà ở khu mặt đường thôi nên đường quốc lộ 2 bên nó là sông vắng vẻ cực kỳ. Tối hôm đó lại là đêm trăng sáng nên em được bố cho đi xem kịch cách nhà khoảng hơn 1km (kịch cải lương diễn trên sân khấu em nhớ rất rõ tên đoàn đó là "Đoàn cải lương Hoa Pơ Lang"), sau khi xem xong khoảng 11h đêm thì trên đường về bố em và chú (chú hàng xóm đi xem cùng) đua xe đạp (kiểu vẫn thanh niên tính) đang đi thì xe bố em bị xuống hơi nên đi xe nó cứ bị kịch kịch sắp hết hơi, em phải sang xe chú em ngồi còn bố em thì vẫn đạp cố vì cũng gần về đến nhà rồi. Khi đi đến cái cống nhỏ có lối vào nhà ông bà em đó (các bác hình dung từ đường quốc lộ đi vào một cái làng nhỏ giữa cánh đồng, xung quanh đường không có cây cối hay nhà cửa gì, vì là 2 bên quốc lộ là cái sông nhỏ nên có cái cầu xi măng nhỏ nhỏ bắc qua vào làng). Đi đến đúng cây cầu thì có một người con gái tóc dài không thấy rõ mặt nhưng rất rõ người cứ ngồi vuốt tóc về phía trước nên khóc, chú em dừng xe lại bảo để chú xuống xem ai chứ đêm hôm còn ra đây ngồi chắc vợ chồng đánh nhau nên giận bỏ đi. Bố em thì can bảo thôi kệ người ta vì trong đầu bố em cũng đã biết (đã gặp mấy lần) chú em không nghe cứ dựa xe bảo em là mày đứng đây, còn anh H xuống với em xem ai nhỡ người ta bị làm sao nhỡ tàu xe gì đó... khi bước xuống cách người đó khoảng 5 met thì chú hỏi: Ai đấy? Sao nửa đêm lại ra đây ngồi thế này? Người con gái không nói gì mà lẳng lặng đứng dậy bước đi vào phía ngõ vào làng, chú em lại bước theo nhưng bố em kéo lại bảo thôi đi về đi, chú em vẫn nghi ngờ gì đó nên chạy theo mấy bước hỏi chị là ai đấy? Người ở đâu? thì chị ấy lại chạy nhanh hơn chú em vớ được cục đất ải ở trên đường cầm ném và chửi đm mày vào đây ăn trộm à thế là cục đất vừa bay đi thì người phụ nữ ấy cũng biến mất. Chú em hoảng quá bảo anh H ơi đm ma anh ạ thôi đi về thôi, quay về chú em còn bảo hôm sau tao mang theo con dao, nếu gặp tao chém chết m mày. Lên xe về không ai nói với ai câu gì, còn em thì khỏi nói rồi sợ vãi tè ra quần nên cứng đơ người không nói gì được. Về đến nhà em lại liên tưởng với cái đùm rạ lần trước gặp nên em khóc rú lên vì sợ, sợ là cái lần trước em gặp có thể chính là người phụ nữ này. Còn bố em lại tưởng là con ma nó theo em về nhà rồi dọa em nên bố em vác dao rựa vừa nhìn ra cửa vừa chửi: ĐM con này tao có làm gì mày mà mày theo quấy phá nhà tao hả, đm mày ở đây tao chém chết, cút cm mày đi. Mẹ em mới nhẹ nhàng bảo em là con thấy gì à, sao con lại khóc... em mới kể là em khóc vì sợ chứ không phải nhìn thấy gì :)) sau bố em với kể với mẹ em chuyện đã xảy ra như nào. Mẹ em mới bảo có phải cái đứa mà lần trước anh gặp rồi về kể không? Hóa ra là có thật à :((

Khoảng mấy tháng sau thì vào mùa lạnh nó heo hút lắm, ông chú đấy thì làm phụ cho máy cày nên hay phải đi đêm về, hôm đó chú đi xuống xã tập trung để bảo dưỡng máy cầy chuẩn bị vào vụ, xong việc cũng phải tầm 12h - 1h sáng chú về qua đó, đề phòng trước nên lúc về chú có mang theo cái tuýp sắt phòng thân. Về đến cái cống đó thì lại nghe thấy tiếng khóc, chú định đạp nhanh đi về vì mưa phùn và lạnh nên ko muốn xuống nữa, tiếng khóc ngày càng to và hình bóng người phụ nữa ấy xuất hiện lờ mờ, chỉ tiếng khóc là rất rõ, chú mới lia đèn pin sang thì đúng người phụ nữ lần trước chú gặp, quần áo ướt sũng còn thấy cả những giọt nước nhỏ xuống như vừa ở dưới sông lên. Chú phanh xe lại hỏi ai đấy sao giờ này còn ngồi đây khóc? Người phụ nữ đó lại đứng dậy đi bộ về phía trong cánh đồng mà không nói gì, chú bực mình vứt xe đó rồi cầm tuýp sắt đuổi theo, đuổi được một đoạn thì nhìn thấy dưới đường có con rắn nên chú dừng lại rọi đèn pin vào con rắn định cầm tuýp sắt đập nó, trong lúc đó chú lại rọi đèn về phía cô gái kia xem để định đuổi tiếp nhưng mà cô gái đó đã ko thấy đâu nữa, chú cũng không đập con rắn đó nữa mà quay lại lấy xe đi về. Rùng rợn hơn là lúc chú bám vào cái xe đạp thì xe toàn bùn đất (bùn tanh của đáy ao hồ, cụ nào ở quê mới hình dung ra được) mặc dù trời chỉ mưa phùn, xe chú vẫn dựng lối đường đi và giờ đó không có một bóng người qua lại. Chú lặng lẽ rọi đèn pin vặt ít cỏ ở ven đường rồi lau qua yên xe lên xe đạp về nhà.

Em sẽ tiếp tục kể về con đường này ở phần sau ạ.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây gần chục năm, khi em được đi làm dự án cùng 1 đơn vị quân đội ở QK3 , một anh sỹ quan có bảo em là, nếu chú ý, thì sẽ thấy các Cổng chính Doanh trại QĐNDVN đều có thiết kế tương đối đồng nhất, dù đó là Đại doanh hay các đơn vị cỡ vừa và nhỏ
Đây là thiết kế cách điệu phỏng theo Cổng thành Nhà Mạc ạ
Vì trong lịch sử Việt Nam, Thành nhà Mạc là đơn vị phòng thủ chính thức tồn tại lâu dài nhất trước các cuộc tana công, thảo phạt của đối phương, thời gian trụ vững lên tới 70 năm ạ
Vừa tò mò Gúc thử thì thấy trên mạng cũng nói là kiến trúc kiểu Vauban. Nói chung các thành ở các nước châu Á đểu học theo kiểu kiến trúc Vauban này nhưng đến thời pháo binh phát triển thì không có ý nghĩa mấy.

cuhaifus

Xe container
Ngày xưa em rất nhiều lần mơ bay được, chỉ cần đạp đạp cái chân là người bay lên chu du khắp mọi nơi, rất thích. Em nghĩ đó là kết quả của việc xem tây du ký, đọc truyện chưởng và xem phim kiếm hiệp.
Giấc mơ em thấy thành hiện thực nhiều nhất là mơ đứng bờ ao hay gốc chuối đái, hehe

mig_vn

Xe tải
Nhân chuyện con dao đầu giường em mới nhớ, hôm nọ em kể chuyện nhà em mất mấy năm có tiếng lịch kịch trên trần vào ban đêm, con nhà em cũng hay bật khóc đêm, thì em có để con dao inox gọt hoa quả (dao dài khoảng 20cm) dưới chiếu đầu giường. Em chọn con dao rất cùn vì sợ nhỡ chẳng may trẻ con nghịch vào. Nhưng có vẻ không ăn thua. Sau mấy năm cũng hết vụ tiếng động.
Giờ em.mới nhớ cách đây 5-7 năm chồng em đi miền núi (tham gia các hoạt động thiện nguyện) có mua mấy thứ về chơi. Có khèn, đao, kiếm... trong đó có cái này chồng em treo trong phòng ngủ. Mấy lần em định bỏ ra ngoài vì chồng em mệnh Mộc, sợ không hợp. Rồi em cũng quên bẵng nó đi. Không biết có phải nhờ cái dao/kiếm này mà đỡ mấy cái phiền phức ban đêm kia không. Ảnh đây các cụ ạ (còn cái bao để tra phần lưỡi vào nữa), dài khoảng 50cm. Em lôi ra chụp lát lại treo vào 😄.
E giống lão chồng của mợ quá cơ, toàn thích dao kiếm, cung tên. Đi mạn ngược thấy nhà nào có là e cứ lân la hỏi mua mới chịu, trước đao kiếm, cung nỏ, với mấy cái đồ lạ lạ của đồng bào để đầy nhà. Lừa lúc e đi công tác lâu ngày vợ e giải tán mất tiếc tiếc là. Mà e cũng mệnh mộc, vợ e cũng quê NĐ, chả có nhẽ... thôi kệ.

Yeuaibaygio

Xe container
chả có nhẽ... thôi kệ.
Kệ là kệ thế nào?!! Hay cụ với em hôm nào off xem... nhỡ ra... mộc nhà cụ giống mộc nhà em :D:D

Đô Rê Ta: Em thấy chú hàng xóm nhà cụ vô duyên vãi chưởng, "người ta" đã không trả lời còn cố mà vặn vẹo, "người ta" đã bỏ đi còn cố mà đuổi theo.
Em mà thế em vứt m.ie cái xe đạp xuống giữa sông chứ đừng nói trát bùn. :D

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Kệ là kệ thế nào?!! Hay cụ với em hôm nào off xem... nhỡ ra... mộc nhà cụ giống mộc nhà em :D:D

Đô Rê Ta: Em thấy chú hàng xóm nhà cụ vô duyên vãi chưởng, "người ta" đã không trả lời còn cố mà vặn vẹo, "người ta" đã bỏ đi còn cố mà đuổi theo.
Thì người ta quan tâm người ta mới hỏi, đêm hôm khuya khoắt lại khóc rồi đi 1 mình người ta chả đi theo. Ga lăng thế mà đi trát bùn vào xe người ta :P.

Yeuaibaygio

Xe container
Thì người ta quan tâm người ta mới hỏi, đêm hôm khuya khoắt lại khóc rồi đi 1 mình người ta chả đi theo. Ga lăng thế mà đi trát bùn vào xe người ta :P.
Vầng cụ, có thể em cũng nghĩ như cụ, nếu như không có đoạn này:
"...chú em vớ được cục đất ải ở trên đường cầm ném và chửi đm mày vào đây ăn trộm à " =))

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn

Ông chú đó bạo dạn lắm, em nghe kể ngày bé đi mò cua bắt ốc thì 2 bên bờ sông giáp đường quốc lộ có rất nhiều quan tài nhô ra, trong đó lại có rất nhiều cá trê, ông ấy thường bắt xong bán lại cho bà hàng xóm mang đi chợ bán. Trong các quan tài đó xương người thì ít mà cá trê thì rất nhiều ạ

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
"...chú em vớ được cục đất ải ở trên đường cầm ném và chửi đm mày vào đây ăn trộm à " =))
=)) thì hỏi không trả lời xong còn chạy nữa nên bực mình chửi thôi cụ ạ, ông chú ngày ấy cũng thanh niên và cũng nghịch lắm.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em quên mất đoạn này, phũ thật.

Yeuaibaygio

Xe container
Hồi xưa quê em cũng có những câu chuyện sang cát mà bắt được mấy chục kg cá trê.
Nên các cụ hay dặn đi chợ thấy cá trê béo vàng thì đừng có mua. 8-x

Trạng thái
Thớt đang đóng