[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

chandai.toinack

Xe điện
Lâu lâu giữa ban trưa e nhớ có 3 vụ ntn:
- Ngày bé e chỉ biết con thỏ trên film Tây Du Ký. Vùng Thái Bình hồi í chưa thấy ai nuôi thỏ bao giờ. 12h trưa, e ra hố xí (lấp sau vườn táo, và gần gần cái ao, ao tiếp giáp đê tới biển, ngày bé nghe đầy vụ ma ở biển ở đê) thế nào đang gió mát rượi, e phóng tầm mắt ra ohis bờ bên kia ao ( là chỗ tiếp giáp cái đê biển) 1 em thỏ trắng muốt nhở nhơ, quái, e nhìn mãi, ko nghĩ ra nhà nào nuôi thỏ, vì nhà ở quê rất rộng ko gần nhà nào mấy. Mà bọ trẻ như e thì nhà nào mà ko mò tới Tới lúc e ra cầu ao thì nó tự dưng biến mất chứ ko phải là nhảy mất....

- Đợt Anh chị e xây nhà, thuê 1 nhà nhỏ xíu ngay ngã 3 gần đó ở tạm, vì nhà chung cư đã có ng mua. fLúc đó con bé lớn nhà anh có gần 1 tuổi. Mà cưd tối ngủ là khóc dã man lắm. Xong VCh ông anh em toàn mơ / bóng đè bị bóp cổ. Mẹ e mới lân la hỏi hàng xóm. Câu chuyện kinh dị là ông em trai ở cùng vch anh chị ko biết mẫu thuẫn ntn mà treo cổ tự tử.
- Đêm đó. Vch ông anh lại ú ớ ú ớ. Mẹ e làm roi dâu với dao bản to lên vừa chửi vừa quật roi vừa phạt dao. Từ đó tới lúc trả nhà ko bị bất cứ vấn đề gì nữa.

- Bố e ( hồi ngoài Bắc) trc là lái tàu viễn dương, xong ko làm nữa, giải tán, thì lâu lâu mọi người rủ nhau đi te ( từ ngữ địa phương Thái Bình chỉ hành động bắt cá bằng lưới có 2 cây lùa xúc và đi kheo).

Ui đi cái này Bố e kể kinh dị lắm. Có khi ma bịt mắt thật vì đồng đội đi cùng nhau thoáng chốc gọi ko thấy 1 ai. Chỉ có ánh chăng soi vằng vặc 1 mình mình và biển cả. Nếu ko đi quen. Ko biết nhìn ngọn hải đăng thì ko biết hướng để vào bờ ( hình như lúc đó mọi ng canh ngọn gì như ở chùa Bích Du - Thái bình thì đúng hơn)

Nếu cứ chỗ nào nhiều cá tôm, y rằng chỗ đó có Rớp ( xác thi thể chết đuối), Bố e đi tàu viễn dương nhiều. Nên ko sợ, chỉ khấn vái cho ng ta thả lưới mình ra. Có ôg liều lĩnh chửi bới, lấy tay gạt tay thi thể ra. Có ông thì vớt lên bờ xong quăng bỏ đó, về nhà bị điên luôn. Cứ ám ảnh ánh sáng bảo có ng theo giết. Nhét bịt hết tất cả ánh sáng trong nhà lại. Nói tới đây e mới nhớ cái ông trẻ măng nhà e hay ăn trộm roi. Ổng đi bộ đội về ko biết ntn mà từ đó ngơ ngẩn ko biết gì ...

konachi102

Xe buýt
Nhờ các cụ trên đây chia sẻ chút kinh nghiệm . Em cách đây thời gian tự dưng nằm mơ thấy ng thân mất . Co diem j ko ah? Em nhiều khi sự việc đang sảy ra mà em cứ có cảm giác đã trải qua rồi

Xe nội lước

Xe container
thực ra vùng đó vẫn có tiếng là Đất Thiêng, quy tụ linh khí. thứ nữa là vẫn duy trì được cái khung cảnh và sự hồn hậu của đồng đất, đậm giá trị truyền thống, do vậy nên em mới chọn vùng đó là nơi an dưỡng sau này.
Cụ vốn cũng là người có quê hương ở gần đó?

Xe nội lước

Xe container
Em còn nhớ phim hài Pháp có Cụ Louis de Funes đóng, làm lễ hạ thủy 1 con tàu
Thông lệ là sẽ đập 1 chai champaigne vào mạn tàu phía mũi, chai vỡ nổ ròn tan và con tàu trượt khỏi ki xuống nước ra khơi
Cụ Louis de Funes là VIP, được đứng trên lễ đài thả cái chai đập vào tàu, choang 1 cái, chai còn nguyên .....mạn tàu vỡ toác 1 lỗ lớn :P:P:P

View attachment 6237008
😅

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Nay mới thấy thread này, em xin kể câu chuyện của em:D, chuyện thật mặc dù em là người ko mê tín
Cách đây cũng ngót 2 chục năm rồi, hôm đó em với thằng bạn thân đèo nhau xe máy đi chơi PS2 về khuya ( tầm 10 rưỡi gì đó )
Đường vắng tanh, gió thổi từ cánh đồng 2 bên mát rười rượi. Đang vừa đi vừa chém gió thì thằng bạn ngồi sau hốt hoảng chỉ tay về phía trước,
1 người mặc bộ đồ trắng nhìn không rõ mặt đứng ở giữa đường. Em vội lách tay lái sang trái tránh đâm trúng, nhưng mà cũng sát sạt bên người, chắc là quệt cmnr. 2 thằng ngoảnh lại thì không thấy bóng dáng người đó đâu, rõ ràng là ko thể biến mất nhanh thế được. Chợt nhận ra chỗ đó có cái cống ngầm ở dưới cho nước mương chảy qua, trơn và khá là sâu, cũng có mấy người làm đồng rửa tay chân té ngã không ngoi lên được, lúc bên thủy lợi mở cửa cống thì xác mới trôi ra. Chả lẽ gặp MA.
2 thằng mặt xanh như đít nhái vội phóng về, kể với bố mẹ thì thấy bảo mới có vụ bà cô đi cắt cỏ cho bò, cúi xuống rửa tay thế nào cái nón nó úp chụp vào mặt, ngã nhào xuống cống...
Thời gian trôi, nỗi sợ cũng bay đi nhưng vẫn nhớ từng chi tiết, cũng không thể hiểu nổi tại sao

chandai.toinack

Xe điện
Tối qua e tính vào thớt mà sợ gặp ảnh ma Cụ nào đăng thì toi.
Dạo này e trốn dịch dưới nhà, hết cuốc đất lại nhảy suffle dance, rồi chạy bộ chiều và đi bộ buổi tối với mấy nhóc.
Mọi ngày đi chả làm sao
Tối qua, mấy bác cháu đi ( lít nhít từ 2 tới 12 tuổi). Đi ngang qua cái nhà to đẹp đùng phát tắt đèn tối thui mò ( mà nhà í chả thấy tắt đèn sân và cổng bao giờ, đối diện nhà đó là bãi đất trống mênh mông âm u)
Tiếp, e đi về khu bụi tre to đùng giữa quãng đg. ( đường đi vòng về cổng sau nhà em sẽ có 2 bụi tre. 1 gần nhà, 1 giữa quãng đường). Tự dưng thấy lạnh ng e gai hết lên...
Kẽẽ ẽẽ ẽẽoo ooo kẹ ẹ ẹ ẹ ẹ ẹ tẹ tẹ ttt....
Má ơi. E nhìn vào bụi tre tối sâu thăm thẳm, ban ngày đi qua nó rất mát, cả khoảng phải rộng 10m. Đb là nhà đối diện rộng ngang cỡ 30m lại toàn cây cối phía trc, nhà phía sâu bên trong, nên chỉ có ánh đèn đg leo lét bị che phủ bới lá ngọn tre lất phất.
Cơ mà ngày nào e chả đi qua đó. Và ko có gì sất. 1 phần đi cùng bọn trẻ rôm rả nên chả sợ. Ấy vậy mà e buột miệng Nam Mô A Di Đà Phật liên tục.
Thằng ku cháu hỏi sao bác niệm Phật. Bẩu con ko thấy lạnh ng hở. Nó bảo con chả thấy gì ???
Đi tiếp về bụi tra gần gần cổng sau... Bụi này thi ko lo vì nhà dân ở mạn đối diện đầy luôn.

Haizz tới đây mới thấy m dở. Mọi lần chả bao giờ e đi cổng sau. Đi là đi thẳng lên cổng trc. Tự dưng hnay lại bảo thằng ku xem cổng có khoá ko. Vào cổng sau đê. Nó bảo ko ạ. Loay hoay đi vào. Chợt khựng lại khi chị nhà đối diện bẩu con bé đang mở cổng nhà bên nghe: Bé dắt xe ra đi Bà Ngoại mất rồi....

Ối. E đi nhanh vào nhà . 7h tối thấy xe cấp cứu vào. Và 9h kém nghe thấy như trên. 1 đêm lại tỏi và dao. Và vì bữa e sang mượn cái khoan chưa trả ....

@ mùa covit nên đám ko kèn ko trống im lặng như tờ. Sáng sớm xe CA đã xuống yêu cầu ko tụ tập .. dù Nha trang chưa có ca covid nào.

Đám ma trong im lặng

Cổng sau chụp lúc mới dọn xuống

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Vụ đũa cả đảo cơm em chuột bạch 2 lần. Cả 2 lần em đều bị lên lẹo (nhiễm trùng mí mắt do nhiễm khuẩn). Y học hiện đại sẽ sử dụng kháng sinh và thuốc chống viêm. Tuy nhiên với 1 đứa ghét thuốc bẩm sinh như em thì em áp mẹo dân gian là dùng đũa cả hơ nóng bằng hơi nước từ nồi cơm đang sôi rồi áp lên mí mắt (để mức nóng chấp nhận được). Sau đó em khỏi trong ngày và lâu lắm rồi không bị lại.
Còn đũa cả khuấy cám lợn em hay dùng ném gà hàng xóm (sang ăn tranh thóc gà nhà em). Em ném suốt mà có thấy chết con nào đâu :)).
Bài chữa lẹo mắt bằng đũa cả e cũng được trải nghiệm rồi.hiệu quả thật.cũng tại tình yêu của lũ chó nhà hàng xóm

Chỉnh sửa cuối:

LÃO CANH NÔNG

Xe điện

HoaMaudon

Xe tăng
Nhờ các cụ trên đây chia sẻ chút kinh nghiệm . Em cách đây thời gian tự dưng nằm mơ thấy ng thân mất . Co diem j ko ah? Em nhiều khi sự việc đang sảy ra mà em cứ có cảm giác đã trải qua rồi
Cụ có thể chia sẻ thêm thông tin được không ạ? Người thân quan hệ như nào, giờ ngày tháng năm mất ạ?

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
.............. Em thì thấy có người theo phù hộ thì cũng mừng, nhưng lại thắc mắc là: theo hiểu biết của em về Phật giáo thì đúng ra Mẹ em phải lên cõi nào đó rồi mới đúng chứ ko nhẽ bao năm vẫn loanh quanh với con giai thế thì hóa ra tụng Kinh niệm Phật bao năm của Cụ là công cốc à? Mẹ em từ lúc nghỉ hưu thì tu tại gia và đọc, học rất nhiều sách vở về Đạo Phật và tâm niệm là chết sẽ về cõi Phật, thế mà lại cứ đi theo soi em suốt thế thì...
Theo em hiểu, chỉ có những người tu đạt giới hạn nào đó (Tứ thánh quả chẳng hạn) thì mới vượt qua luân hồi thì mới về cõi Phật, còn hầu hết, thành tựu tu chỉ khiến cho linh hồn thanh sạch hơn và nhanh chuyển kiếp hơn. Một người bình thường thời gian chuyển kiếp quãng 4-5 đời (90 đến 120 năm). Nếu mẹ cụ có tu tốt thì chắc vẫn phải đi theo cụ 20-30 năm :D

konachi102

Xe buýt
Cụ có thể chia sẻ thêm thông tin được không ạ? Người thân quan hệ như nào, giờ ngày tháng năm mất ạ?
người thân chưa mất cụ ah . nhưng nhiều sự việc hiện tượng em đang trải qua mà có cảm giác như đã từng xảy ra rồi nên sợ

HoaMaudon

Xe tăng
người thân chưa mất cụ ah . nhưng nhiều sự việc hiện tượng em đang trải qua mà có cảm giác như đã từng xảy ra rồi nên sợ
Người thân đó của Cụ hiện tuổi tác, thể trạng ổn chứ ạ? Nếu hoàn toàn bình thường thì Cụ tìm cách nhắc người ta 1 câu
Còn nếu cao tuổi sức yếu thì Cụ cũng coi như đó là do Cụ suy nghĩ lo lắng nhiều thôi

Về việc diễn ra mà như đã gặp rồi, Cụ tìm hiểu về khái niệm Déjàvu - Quá khứ vị lai ạ

konachi102

Xe buýt
Người thân đó của Cụ hiện tuổi tác, thể trạng ổn chứ ạ? Nếu hoàn toàn bình thường thì Cụ tìm cách nhắc người ta 1 câu
Còn nếu cao tuổi sức yếu thì Cụ cũng coi như đó là do Cụ suy nghĩ lo lắng nhiều thôi

Về việc diễn ra mà như đã gặp rồi, Cụ tìm hiểu về khái niệm Déjàvu - Quá khứ vị lai ạ
thực ra trước đây e từng mơ về ngoại e mất mấy tháng sau ngoại em mất thật . gần đây e nằm mơ bố e mất . sk bố em cũng kém nên hy vọng nó ko thành sự thật

HoaMaudon

Xe tăng
thực ra trước đây e từng mơ về ngoại e mất mấy tháng sau ngoại em mất thật . gần đây e nằm mơ bố e mất . sk bố em cũng kém nên hy vọng nó ko thành sự thật
Quy luật Luân hồi Cụ ạ, Cụ chăm nom hết tâm đối với Bố thôi ạ, đừng quá suy nghĩ

cung nghênh cụ anh xa loan thánh giá hồi hương gặp gỡ :D
Cụ mời những ai ở topic này về nào? Làm chuyến xe đi chung rồi hoàn thành sơ đồ sự kiện Cụ nhỉ ;)

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Quy luật Luân hồi Cụ ạ, Cụ chăm nom hết tâm đối với Bố thôi ạ, đừng quá suy nghĩ

Cụ mời những ai ở topic này về nào? Làm chuyến xe đi chung rồi hoàn thành sơ đồ sự kiện Cụ nhỉ ;)
quá hay, quá đã. em ghim còm này lại làm tin :|
mấy nữa quần tụ tham chiến trận gắp & rót của lão chủ Đại Bao, mình mần cụ thể, nhểy.

Trạng thái
Thớt đang đóng