[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

HoaMaudon

Xe tăng
vâng cụ.
chia sẻ câu chuyện, rồi em tổng hợp những ý kiến/ sự góp ý của các cụ trên này, đặc biệt là lão chủ DurexXL , em mới lấy đó rồi dò la, ướm hỏi và nhờ vả bà M tìm hiểu toàn bộ gốc gác có liên quan. bà M lắm lúc thốt lên "sao chú biết ?!?!"
rồi "thôi đúng rồi, .... thôi chết rồi, là như thế này chú ơi, tôi nhớ ra rồi..."
lão chủ Đại Bao này căn âm đáng sợ thật !
Cụ phân tích tường tận các mạch theo logic, Cụ nhé, so với các cảm nhận của các Cụ trên này để tham chiếu ạ

tên D thì khả năng cao chính là hắn cà nhắc này rồi. trùng hợp kinh.
Có nhẽ nào, lại thế nhỉ, trên đoạn đường, vá méo, bù vênh và cạp rộng ... chung nhao một quãng ,,, cóa hề chi
Dạ, anh D hồi đó là Hải quân ạ, sỹ quan trẻ mới ra trường, lần cuối gặp anh ấy lên với Chị em là anh ấy mặc quân phục, đi xe như của Cụ ấy, không khác gì tráng sỹ
Sau này em đi làm, anh ấy vẫn Hải quân, em có gặp lại năm 2008 trong 1 chuyến công tác phối hợp với Quân chủng và TNXP ra Bạch Long Vỹ.
Hai anh em tâm sự 1 đêm trên đảo. Về em kể cho bà Chị nghe, thấy nhìn xa xăm lắm ạ

thngaylangthang

Xe ngựa
Cụ phân tích tường tận các mạch theo logic, Cụ nhé, so với các cảm nhận của các Cụ trên này để tham chiếu ạ

Dạ, anh D hồi đó là Hải quân ạ, sỹ quan trẻ mới ra trường, lần cuối gặp anh ấy lên với Chị em là anh ấy mặc quân phục, đi xe như của Cụ ấy, không khác gì tráng sỹ
Sau này em đi làm, anh ấy vẫn Hải quân, em có gặp lại năm 2008 trong 1 chuyến công tác phối hợp với Quân chủng và TNXP ra Bạch Long Vỹ.
Hai anh em tâm sự 1 đêm trên đảo. Về em kể cho bà Chị nghe, thấy nhìn xa xăm lắm ạ
Về cơ bản thì thế nhưng có thể chi tiết khác nhau ạ

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Liên quan đến vùng ấy mới nhớ, cách đây mười mấy năm có về đi ra nghĩa trang làng với nhạc phụ. Ông cụ mới kể là có một người trong họ sang Thái Bình lập nghiệp, người này có đẻ mấy cô con gái nhưng gia cảnh đều bình thường. Có lần có người con rể về thắp hương ở mộ tổ xin phù hộ cho làm ăn. Sau này anh này là một trong những người chủ chốt của một tập đoàn tư nhân. Thời điểm đó thì tậo đoàn này cũng có tên tuổi nhưng chưa oách lắm. Giờ thì tập đoàn này oách cũng nhất nhì trong số các tập đoàn tư nhân.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Làng đấy mấy năm trước có vụ tìm được mộ cụ Trạng nhưng nghe nói còn tranh cãi.
Liên quan đến vùng ấy mới nhớ, cách đây mười mấy năm có về đi ra nghĩa trang làng với nhạc phụ. Ông cụ mới kể là có một người trong họ sang Thái Bình lập nghiệp, người này có đẻ mấy cô con gái nhưng gia cảnh đều bình thường. Có lần có người con rể về thắp hương ở mộ tổ xin phù hộ cho làm ăn. Sau này anh này là một trong những người chủ chốt của một tập đoàn tư nhân. Thời điểm đó thì tậo đoàn này cũng có tên tuổi nhưng chưa oách lắm. Giờ thì tập đoàn này oách cũng nhất nhì trong số các tập đoàn tư nhân.
thực ra vùng đó vẫn có tiếng là Đất Thiêng, quy tụ linh khí. thứ nữa là vẫn duy trì được cái khung cảnh và sự hồn hậu của đồng đất, đậm giá trị truyền thống, do vậy nên em mới chọn vùng đó là nơi an dưỡng sau này.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhà em vẫn còn mấy cái nhà cổ gỗ lim rất đẹp ở gần đấy. Vùng đấy đẹp thật.

puredoll

Xe điện
thực ra vùng đó vẫn có tiếng là Đất Thiêng, quy tụ linh khí. thứ nữa là vẫn duy trì được cái khung cảnh và sự hồn hậu của đồng đất, đậm giá trị truyền thống, do vậy nên em mới chọn vùng đó là nơi an dưỡng sau này.
Em đánh dấu theo dõi câu chuyện của Cụ

HoaMaudon

Xe tăng
chuyện tâm linh không đùa được đâu các cụ ạ
Lần đầu em biết có cúng khấn máy bay mới :))
Cúng lễ, làm phép cho máy bay mới thì cũng nhiều nước làm, không riêng Việt Nam đâu ạ, Nga, Hàn Quốc cũng làm ...có ảnh trên mạng em xem đâu đó rồi ạ, Hàn Quốc thì lễ đàn như pháp sư trừ ma, còn Nga thì mấy Cha đạo ra vẩy nước thánh ạ

Giaito123

Xe tăng
Cúng lễ, làm phép cho máy bay mới thì cũng nhiều nước làm, không riêng Việt Nam đâu ạ, Nga, Hàn Quốc cũng làm ...có ảnh trên mạng em xem đâu đó rồi ạ, Hàn Quốc thì lễ đàn như pháp sư trừ ma, còn Nga thì mấy Cha đạo ra vẩy nước thánh ạ
Vâng ảnh này em cũng sưu tầm trên facebook mợ ạ

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Cũng như tàu biển thôi. Nói chung việc này thì Tây Ta đều như nhau.

cuhaifus

Xe container
Em nhớ cụ chưa kể vụ này.
Thế nhân tiện em kể cho mợ nghe luôn. Mẹ em mất đầu năm 2006 lúc đó em chưa quen cô gái kia, em cũng hay đi lễ và thời gian khoảng 2014 có hay đi cùng 1 cô gái là Thanh Đồng. Cô đó chỉ biết là Mẹ em mất rồi chứ ko biết mặt. Về việc cô gái đó nhìn thấy Vong hay đại loại thế trong quá trình chơi với nhau và đi cùng nhau em đã gặp nhiều rồi, nhưng bán tín bán nghi. Hôm đó bọn em ngồi 1 quán cf kiểu lều chòi, nói nhiều chuyện liên quan đến việc nhìn thấy Vong hay báo mộng v...v... thì đột nhiên cô đó nhìn lên góc lều mắt hơi dại đi và thì thầm với e: E nhìn thấy Mẹ anh đấy, chắc tầm tuổi đó thì là Mẹ anh thôi, mặc cái áo cánh có hoa nhỏ nâu nâu, tóc tết 2 bím xong buộc lại với nhau sau lưng rồi vặn chéo lại đội ngược lên đầu... Mẹ a cứ cười với em....Em bảo đúng rồi, Mẹ anh chả đi theo anh thì đi theo ai, còn cười với em thì đương nhiên rồi vì em là bạn gái của anh mờ. Sau lần đó có thêm 1 lần nữa nhưng ở hoàn cảnh khác em ko tiện kể. Em thì thấy có người theo phù hộ thì cũng mừng, nhưng lại thắc mắc là: theo hiểu biết của em về Phật giáo thì đúng ra Mẹ em phải lên cõi nào đó rồi mới đúng chứ ko nhẽ bao năm vẫn loanh quanh với con giai thế thì hóa ra tụng Kinh niệm Phật bao năm của Cụ là công cốc à? Mẹ em từ lúc nghỉ hưu thì tu tại gia và đọc, học rất nhiều sách vở về Đạo Phật và tâm niệm là chết sẽ về cõi Phật, thế mà lại cứ đi theo soi em suốt thế thì...

HoaMaudon

Xe tăng
Cũng như tàu biển thôi. Nói chung việc này thì Tây Ta đều như nhau.
Em còn nhớ phim hài Pháp có Cụ Louis de Funes đóng, làm lễ hạ thủy 1 con tàu
Thông lệ là sẽ đập 1 chai champaigne vào mạn tàu phía mũi, chai vỡ nổ ròn tan và con tàu trượt khỏi ki xuống nước ra khơi
Cụ Louis de Funes là VIP, được đứng trên lễ đài thả cái chai đập vào tàu, choang 1 cái, chai còn nguyên .....mạn tàu vỡ toác 1 lỗ lớn :P:P:P

Chỉnh sửa cuối:

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Thường còn chọn một cô gái làm mẹ đỡ đầu cho tàu nữa.

cuhaifus

Xe container
Vâng, hồi ấy em học lớp 8-9 rồi, thấy mọi ngươi bàn tán, đoán ông kia rượu vào xong lần đêm mò hôm, trúng gió ngã xuống nước thôi cụ.
Chuyện khu ấy có lắm người chết đuối là nhân tiện em nhắc đến thôi.

Cách đây chừng 5 năm, khu chợ gần chỗ em làm việc nghe kể có vụ mẹ chồng mâu thuẫn với con dâu, đang nấu cơm lấy ngay cái đũa cả đánh vào đầu, con dâu chết đấy. Cả chợ xôn xao hết cả lên. Bọn em nghe kể lại từ mấy bà đi chợ, không rõ đúng sai thế nào, còn cô con dâu kia chết là thật.

Đũa cả ngày xưa toàn chọn tre cật cực già, gác bếp phơi bồ hóng bao nhiêu lâu. Nhà làm nông lại đông người thì phải nấu cơm nồi gang to vật mới đủ, đun bếp rơm rạ vào mùa hè thì nóng bỏng rát nên đôi đũa cả phải vừa to vừa dài. Nhà em còn cái đũa cả ngoáy nồi cám lợn lại càng to nữa, chắc bằng nửa cái đòn gánh.
Đấy là xét về thực tế, còn về tâm linh, em nghĩ đũa cả làm từ tre già qua bao sương nắng, ngày ngày lại tôi nhiệt nữa, chắc dương tính nó cực mạnh nên trừ tà được. Hồi bé tí có lần em ngã xuống ao được vớt lên, bà nội em mang em vào bếp đốt lửa, hơ vía bằng đũa cả rồi mang 9 nắm cơm vừng con con ra bờ ao làm phép xong cho em ăn.

Về áo quan, em nghe nói là kích thước trong lòng là cố định (mấy thước mấy tấc gì đó, liên quan đến âm dương ngũ hành), không phải muốn to hay nhỏ theo ý gia chủ. Nên cũng nhiều đám phải lựa mãi mới đưa vào được.
Áo quan giờ thì thế, áo quan xưa còn do kinh tế nữa, ví dụ như Bà nội em cho chặt câu sấu Vân Nam to trong vườn, thuê thợ xẻ được cỗ ván chờ hậu sự từ năm gia lão 80, Cây cũng ko to lắm nhưng cỗ ván cho cụ thì dùng thoải mái, sau có nhà hàng xóm có người mất sang định mua nhưng kích thước ko vừa ông kia nên ko bán được, thế mà để đầu nhà mọt hỏng hẳn đi rồi sau phá ra đun cụ vẫn chưa đi, nhắc đến cụ lại nhớ bao nhiêu chuyện....

Trạng thái
Thớt đang đóng