[Funland] Những từ-ngữ khó hiểu trong nhạc vàng

114hangbong

Xe cút kít
Nói thật với các bác là em không thể nghe được nhạc Phạm Duy.
Không thấy hay và không thích, không hiểu ông ấy tài ở chỗ nào.
Chắc là chưa hợp cảnh nên bác chưa thấy thích đấy.

thanhgamo

Xe container
Chắc là chưa hợp cảnh nên bác chưa thấy thích đấy.
Sở thích thì khó nói.
Nhưng mà thật sự thì nếu có rơi vào cảnh đó thì em cũng không thích nhạc ông ấy.
Thật sự em không thấy bài nào hay cả.

114hangbong

Xe cút kít
Sở thích thì khó nói.
Nhưng mà thật sự thì nếu có rơi vào cảnh đó thì em cũng không thích nhạc ông ấy.
Thật sự em không thấy bài nào hay cả.
Ngày em bé, bố em mang ở đâu về một băng cát-xét toàn nhạc Phạm Duy. Chắc tại anh trai ông- ông Phạm Duy Nhượng- là thầy giáo dạy thể dục của bố em. Nghe mãi đâm thích, yêu cái tự do phóng khoáng trong nhạc và thơ của ông.
Em xin lỗi vì làm loãng thớt.

Lucky-Driver

Xe tăng
Mai lệ Xuân, theo như em hiểu thì lấy cảm hứng từ câu thơ khác: " Ngọc dung tịch mịch lệ lan can, lê hoa nhất chi xuân đới vũ", ý là mặt ngọc buồn bã lệ rơi lã chã như cành hoa lê đọng mưa xuân. Trong cái tứ này, hoa lê thay bằng hoa mai đều gợi về cái sự đẹp mà buần, như kiểu Đại Ngọc chôn hoa.
Hay quá, đa tạ cụ!
Ông nhạc sĩ Song Ngọc mà có đúng là lấy theo ý tứ như cụ nói thì ổng "siêu" thật.

Lucky-Driver

Xe tăng
Ngày em bé, bố em mang ở đâu về một băng cát-xét toàn nhạc Phạm Duy. Chắc tại anh trai ông- ông Phạm Duy Nhượng- là thầy giáo dạy thể dục của bố em. Nghe mãi đâm thích, yêu cái tự do phóng khoáng trong nhạc và thơ của ông.
Em xin lỗi vì làm loãng thớt.
Nhất cụ đấy, hồi bé đã nghe nhạc Phạm Duy.
Hồi xưa thiếu thốn vớ đc gì thì dùng nấy, hoá ra lại toàn thứ hay.

• Vodka
Reactions: XPQ

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa đi học, em cưa cụt mấy đứa con gái nhờ sự yểm trợ của bác Bính đấy. Câu chữ và nhạc điệu thơ của bác Bính kể ra nó không hợp với nam tính phúng khoáng nên chủ yếu chỉ lừa được bọn " không được đâu" thôi, cứ đến thắt lưng ngang rún là lại giằng co như vật nhau. Về sau rút kinh nghiệm em cứ văn xuôi thôi, &±÷ thơ thẩn chi hết.
:) thế hệ thơ Nguyễn Bính khác hẳn bây giờ. Cái thời "e ấp" ko còn nữa. Bây giờ vòng quay cuộc sống rất nhanh, đôi khi muốn chậm lại một chút lắng đọng cũng khó.

• Vodka
Reactions: XPQ

114hangbong

Xe cút kít
Nhất cụ đấy, hồi bé đã nghe nhạc Phạm Duy.
Hồi xưa thiếu thốn vớ đc gì thì dùng nấy, hoá ra lại toàn thứ hay.
Nhưng bị ngấm cái lãng mạn đó vào sớm nên học cũng dốt cụ ạ. :((

Chaien Nguyen

Xe tăng
Nói thật với các bác là em không thể nghe được nhạc Phạm Duy.
Không thấy hay và không thích, không hiểu ông ấy tài ở chỗ nào.
Em đọc những câu chuyện xơi cả vợ của thằng cậu bất chấp mọi chuyện thì thôi, tư cách cũng như loài cầm thú mà thôi

thanhgamo

Xe container
Em đọc những câu chuyện xơi cả vợ của thằng cậu bất chấp mọi chuyện thì thôi, tư cách cũng như loài cầm thú mà thôi
Tư cách thì em không quan tâm, vì mình muốn xấu như ông ấy cũng....hổng có được :D
Sáng ngời như Lôi Phong mà giờ người ta còn quên béng đi mà.
Quan trọng là tác phẩm để lại cho đời thôi.

Lucky-Driver

Xe tăng
Chuyện đó cụ đọc ở đâu vậy, chỉ cho em đọc với.

Tư cách thì em không quan tâm, vì mình muốn xấu như ông ấy cũng....hổng có được :D
Sáng ngời như Lôi Phong mà giờ người ta còn quên béng đi mà.
Quan trọng là tác phẩm để lại cho đời thôi.

thanhgamo

Xe container
Ngày xưa đi học, em cưa cụt mấy đứa con gái nhờ sự yểm trợ của bác Bính đấy. Câu chữ và nhạc điệu thơ của bác Bính kể ra nó không hợp với nam tính phúng khoáng nên chủ yếu chỉ lừa được bọn " không được đâu" thôi, cứ đến thắt lưng ngang rún là lại giằng co như vật nhau. Về sau rút kinh nghiệm em cứ văn xuôi thôi, &±÷ thơ thẩn chi hết.
Thời ấy bác tán gái nó vất vả quá nhỉ.
Thời em tán gái có vẻ nó dễ dàng hơn.
Em đưa cho nàng con IP đời mới nhất có cài sẵn 3G rồi thủ thỉ: em thích bài thơ nào thì tự search nhé, anh sẽ đọc tặng em.
Đơn giản thế thôi :D

XPQ

Xe cút kít
Thời ấy bác tán gái nó vất vả quá nhỉ.
Thời em tán gái có vẻ nó dễ dàng hơn.
Em đưa cho nàng con IP đời mới nhất có cài sẵn 3G rồi thủ thỉ: em thích bài thơ nào thì tự search nhé, anh sẽ đọc tặng em.
Đơn giản thế thôi :D
Thời em mà có cái IP thì em mua mấy cái nhà Hàng Bông em yêu đất nước chứ yêu gái làm gì. :D

thanhgamo

Xe container
Chuyện đó cụ đọc ở đâu vậy, chỉ cho em đọc với.
Ổng xơi vợ của nhạc sĩ Phạm Đình Chương, mà Phạm Đình Chương lại là anh/em vợ của Phạm Duy.
Gia đình Phan Đình Chương có nhiều tên tuổi đóng góp cho nền âm nhạc nước nhà quá!

medison

Xe tải
Sao lại lôi chuyện đời tư cá nhân vào bỉ bôi. Ko có chuyện tình ngang trái ấy sao có được nhạc phẩm để đời "Nửa hồn thương đau"

Lucky-Driver

Xe tăng
Ổng xơi vợ của nhạc sĩ Phạm Đình Chương, mà Phạm Đình Chương lại là anh/em vợ của Phạm Duy.
Gia đình Phan Đình Chương có nhiều tên tuổi đóng góp cho nền âm nhạc nước nhà quá!
Ah, em có xem lại. Chi tiết này em nhớ ra đã từng đọc rồi mà quên. Cũng tại vì em ít khi để ý tiểu sử các nhạc sĩ. Phạm Duy em chỉ nhớ nhất là ông đã từng vô rừng theo Vie.Minh.
Chuyện tình cảm đôi khi khó lý giải. Hậu bối mà phán xét nặng nề như trên kia cụ gì nói là ko nên chút nào. Lãnh tụ còn có lúc này kia.
Hồi đó Saigon tự do thông tin. Chứ ông PD ở Hanoi là lý lịch đẹp ngay, miễn để yên cho các cán bộ xây dựng xh theo M-L là đc.

114hangbong

Xe cút kít
Chả nhẽ rẻ thế hả mợ 114hangbong ?
Cụ ấy đùa vui đấy thôi ạ. Chứ thời ấy mà cưa được gái hàng Bông thì giờ đã nhà cao cửa rộng vợ đẹp con khôn. Vài cái sổ đỏ trong két rồi ý chứ. :))
Em fun tý thôi ạ.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng hay nghe nhạc vàng, nhưng chỉ nghe được những bài với cách phối khí mới, chủ yếu là nó thu âm rất tốt. Nhưng mà nghe nhiều thì công nhận nó ủ dột, buồn thảm, thê lương lắm. Không buồn cũng thành buồn. Mà em cũng lạ là nhiều bài viết cho mấy anh lính chiến nằm giao thông hào oánh nhau mà cứ Xuân này con không về, rồi Xuân này con về mẹ ở đâu...thì còn oánh đấm gì nữa hê hê
Em ở Miền Bắc, được nghe "nhạc vàng" từ lúc còn bé tí, nhưng đến giờ vẫn ko thực sự hiểu lịch sử khái niệm nhạc vàng thế nào ví dụ trường hợp Văn Phụng, tiền chiến có những bài như Ô Mê Ly, vào SG lại có những bài như Bức họa đồng quê thì coi là "nhạc vàng" ko? :) dù ô này là trùm nhạc VNCH.

Về sau tìm hiểu thêm nghe Văn Phụng là người lạc quan, hài hước thì hiểu được tại sao có những bài như thế. Ko buồn tí nào.

Hay Văn Cao, với những bài tiền chiến Bến Xuân, Suối Mơ, Thiên Thai, Trương Chi có coi là nhạc vàng ko? :) về sau biết thêm VC là người khép kín, trầm tư, ít bộc lộ bản thân thì càng hiểu thêm tại sao có các tuyệt tác vậy (đây là những bài hay nhất bị cấm ở Miền Bắc, thân ở MB mà được hát ở MN :) thực ra những bài đó của VC ko buồn lắm, chỉ hơi man mác, mà gọi đúng là: sâu sắc.

Về âm nhạc, rất khó định nghĩa nhạc vàng, mỗi tác giả tác phẩm đặc sắc riêng.

Chỉnh sửa cuối:

MiTa

Xe lăn
Cụ nói phải đấy, lên VTV thì nó đã trở nên vô tội vạ.
Em thấy rằng Đặng L N Vũ dùng từ Qua ở đây ko sao hết đâu. Trc 75 nhiều ng Saigon đã dùng. Từ Qua ở Saigon chỉ là mình, tức là ng bề trên lớn tuổi hơn chút nhưng vẫn là có ý cúi xuống khiêm nhường với người đối diện ít tuổi hơn. Ví dụ trong kiếm hiệp thì ng anh khiêm tốn sẽ xưng là Tiểu huynh.
Từ “Qua” ai sống ở SG từ lâu chẳng biết, nó là cách xưng hô thôi. E sinh sau 75, e nhớ từ lúc e còn nhỏ có ô nguời Hoa kia toàn gọi Bố e là “Thày” (Bố e là sĩ quan qdndvn nhé), còn nói với e toàn xưng “Qua”. Chuyện quá bthuong, chỉ có vào đầu bọn dốt lại hay chơi chữ thì nó mới ra dị hợm như vtv thôi. Mặc dù e ko ưa tay vũ TN nhưng ổng xưng hô vậy chả có gì quá thể đáng cả, ai thích cứ dùng, Cụ nào ko quen lại ko hiểu cứ nhảy chồm lên. Trước ngay trên of này còn có cụ bảo ổng xưng qua là ổng ví ổng như vua chúa nên xung qua với nhan viên. Lạy hồn.