[Funland] Những từ-ngữ khó hiểu trong nhạc vàng

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc sĩ Phạm Đình Chương là người rất hiền lành và đức độ. Ông chỉ biết ôm mối tơ lòng và đau khổ trước sự ngang trái mà thằng anh vợ (PD) gây ra cho gia đình. Chứ phải em các cụ thông cảm, đứng trước cảnh thằng anh rể nó xơi con em dâu vợ mình thì xin lỗi không cụt tay thì cũng mù mắt luôn, chứ lại cứ để nó ngang tàng, hống hách như vậy thì không phải là con người
Ý cụ đồn Phạm Duy thịt Thái Thanh? PD đa tình thật nhiều bồ nhưng bảo thịt Thái Thanh thì e chỉ có cụ

MercedesS450

Xe đạp
Tác giả nói lái, hình tượng giảm tránh một cách tinh tế thôi cụ.

Nghệ sỹ người ta ý nhị chứ đâu trần trụi như cụ cháu mình.

Nghiên cứu mới đây chỉ ra những gạch đầu dòng mà cụ nói như sau:

- Chiếc "giường" như vỡ đôi: Sự mãnh liệt của tình yêu.
- Quay gót son mềm, em đếm... Một tư thế huyền thoại của tình yêu mà có người gọi bằng hai con số 6 và 9.
- Hay cho câu "hơi thở vào đời". Nói một cách chính xác "hơi thở chỗ vào đời" hoặc "thở vô chỗ vào đời".

Tiên sư cha anh nghệ sỹ.
Cụ phân tích hay thế

Lucky-Driver

Xe tăng
Bài hát ‘Thành Phố Buồn’ bị nhiều ca sĩ trẻ hát sai lời

“Thành phố buồn nhớ không em
Nơi chúng mình tìm chút êm đềm

Quỳ bên em trong góc giáo đường
Tiếng kinh cầu dệt mộng yêu đương
Chúa thương tình, sẽ cho mình, mãi mãi gần nhau”.

Trong bài hát này, có câu hát nhạc sĩ Lam Phương viết:
Rồi từ đó TRỐN phong ba, em làm dâu nhà người.

Tuy nhiên, hầu hết các ca sĩ Việt Nam đều hát ‘CHỐN phong ba em làm dâu nhà người’. Cách hát như vậy đã làm thay đổi nội dung bài hát. Gần đây ca sĩ Phương Dung trả lời phỏng vấn và chỉ đích danh ca sĩ Đàm Vĩnh Hưng hát sai chữ này, sau đó ca sĩ Đàm cũng phản hồi và cảm ơn Phương Dung đã chỉ ra lỗi sai này.
Tuy nhiên, vẫn có nhiều thính giả không đồng ý và cho rằng lời đúng của bài hát phải là “chốn phong ba”. Để làm rõ hơn về câu chữ này, chúng ra có thể lật lại tờ nhạc gốc do chính tác giả phát hành trước năm 1975, và thấy tờ nhạc ghi rõ là “TRỐN phong ba”. Xem hình bên dưới:

Chúng ta hãy làm rõ ý nghĩa khác biệt giữa 2 câu hát: “trốn phong ba”“chốn phong ba” như sau:
1. Rồi từ đó Trốn phong ba, em làm dâu nhà người.
Ý nghĩa:
Cuộc tình giữa hai người yêu nhau tha thiết nhưng gặp phải phong ba bão táp. Phong ba ở đây cụ thể là người con trai (tác giả Lam Phương) đã có gia đình. Biết cuộc tình này sẽ không thành, người con gái tìm cách TRỐN khỏi phong ba cuộc tình, để về làm dâu nhà người khác.
2. Rồi từ đó Chốn phong ba, em làm dâu nhà người.
Ý nghĩa: Ở nơi chốn phong ba, người con gái về nhà chồng làm dâu người khác.
Hai ý nghĩa này thoạt nhìn thì đều hợp lý. Tuy nhiên chúng ta nên tôn trọng tác giả, khi mà tờ nhạc gốc ghi ý của tác giả là TRỐN phong ba.
Nghe lại lời nhạc Chế Linh hát trước 1975, người nghe có cảm giác là Chế Linh hát “CHỐN phong ba”. Tuy nhiên trong lần gặp mặt gần đây, người viết có dịp hỏi trực tiếp ca sĩ Chế Linh và được ông xác nhận là ông hát chữ TRỐN, nhưng ngôn ngữ miền Nam nghe gần với chữ CHỐN. Có lẽ từ đó mà các ca sĩ trẻ sau này hát nhầm theo?

Trước 1975, bài Thành Phố Buồn còn có bản thu âm của ca sĩ Thanh Tuyền, và cô phát âm rõ ràng chữ “Trốn phong ba”.
Nhạc sĩ Lam Phương là một nhạc sĩ đa cảm, dễ rung động trước cái đẹp. Vì vậy mà ông đã yêu rất nhiều người phụ nữ, để rồi từ những cuộc tình không đoạn kết đó đã trở thành nguồn cảm hứng dạt dào để ông sáng tác những tác phẩm để đời. Đó là các mối tình với ca sĩ Thúy Nga, Bạch Yến, Minh Hiếu…
Khán giả yêu nhạc có lẽ phải cảm ơn những chuyện tình buồn đó của nhạc sĩ Lam Phương. Có thể những cuộc tình ngoài luồng đó của Lam Phương chỉ là thoáng qua chứ không sâu đậm. Ông mô tả các mối tình đó trong âm nhạc với quá nhiều cảm xúc, làm cho khán giả nghĩ là nó rất sâu sắc và bi lụy. Nhưng thực ra đó chỉ là tính ước lệ trong nghệ thuật.
Tuy nhiên có thể chính những cuộc tình thoáng qua đó cũng là lý do mà người vợ của Lam Phương – nữ kịch sĩ Túy Hồng – ôm mối sầu hận trong lòng, để rồi sau năm 1975, Túy Hồng đã bỏ Lam Phương để theo tình mới, để lại ông lênh đênh với những nỗi buồn tủi khôn nguôi cho đến tận bây giờ.

(NhacXua.VN)

rachfan

Xe container
Ý cụ đồn Phạm Duy thịt Thái Thanh? PD đa tình thật nhiều bồ nhưng bảo thịt Thái Thanh thì e chỉ có cụ
Không phải Thái Thanh mà là vợ Phạm Đình Chương, bà Khánh Ngọc cụ ợ.

Phạm Duy lấy ca sĩ Thái Hằng, em ruột Phạm Đình Chương, song lại ngoại tình với Khánh Ngọc là vợ của anh vợ.

Bà Khánh Ngọc rất đẹp, dễ hiểu tại sao cụ PĐ Chương mãi không thể thoát ra được.

lekimcuong

Xe tăng
Nhiều bài hát cách mạng hiện nay ưa dùng từ "quyết liệt". Như "chỉ đạo quyết liệt", "triển khai quyết liệt", thậm chí "ủng hộ quyết liệt", "vận động quyết liệt" vv...
Em nghe hình như có gì đó sai sai

Lucky-Driver

Xe tăng
Nhiều bài hát cách mạng hiện nay ưa dùng từ "quyết liệt". Như "chỉ đạo quyết liệt", "triển khai quyết liệt", thậm chí "ủng hộ quyết liệt", "vận động quyết liệt" vv...
Em nghe hình như có gì đó sai sai
Bây h cụ mới nhận ra ah. Để luyện đc Quỳ hoa bảo điển hoặc ít ra ae tập tành Tịch tà kiếm phổ thì phải... thì phải.... quyết liệt...

Lucky-Driver

Xe tăng

Phạm Duy lấy ca sĩ Thái Hằng, em ruột Phạm Đình Chương, song lại ngoại tình với Khánh Ngọc là vợ của anh vợ.

Bà Khánh Ngọc rất đẹp, dễ hiểu tại sao cụ PĐ Chương mãi không thể thoát ra được.

Sao những ng tên Ngọc cứ đẹp ko thể chối từ như vậy nhỉ.
Ngày nay có Mai Ngọc chẳng hạn.

namson229

Xe điện
cụ nghiên cứu kỹ quá, nhiều khi nghe cũng ko hiểu hết ý nghĩa nhỉ

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]

Cảm ơn cụ, giờ mới biết tiểu sử bài Nửa hồn thương đau. Ôi tội nghiệp Mr Chương :)

Lấy phải hot girl thì cực rồi.

maitrang1972

Xe điện
Từ Thùa này nghe có vẻ giải thích sai nhỉ :D
Câu Không gian thùa màn đêm nghe có vẻ như "thêu dệt - thùa" đan xen giữa màn đêm vào bầu giời - chính là cảnh hoàng hôn thì hơn là nghĩa của Thùa: chính là hoàng hôn.
Em nghĩ chữ " thùa " này mang nghĩa xuyên qua màn đêm.

• Vodka
Reactions: XPQ

mrinwar

Xe máy
Bài hát ‘Thành Phố Buồn’ bị nhiều ca sĩ trẻ hát sai lời

“Thành phố buồn nhớ không em
Nơi chúng mình tìm chút êm đềm

Quỳ bên em trong góc giáo đường
Tiếng kinh cầu dệt mộng yêu đương
Chúa thương tình, sẽ cho mình, mãi mãi gần nhau”.

Trong bài hát này, có câu hát nhạc sĩ Lam Phương viết:
Rồi từ đó TRỐN phong ba, em làm dâu nhà người.

Tuy nhiên, hầu hết các ca sĩ Việt Nam đều hát ‘CHỐN phong ba em làm dâu nhà người’. Cách hát như vậy đã làm thay đổi nội dung bài hát. Gần đây ca sĩ Phương Dung trả lời phỏng vấn và chỉ đích danh ca sĩ Đàm Vĩnh Hưng hát sai chữ này, sau đó ca sĩ Đàm cũng phản hồi và cảm ơn Phương Dung đã chỉ ra lỗi sai này.
Tuy nhiên, vẫn có nhiều thính giả không đồng ý và cho rằng lời đúng của bài hát phải là “chốn phong ba”. Để làm rõ hơn về câu chữ này, chúng ra có thể lật lại tờ nhạc gốc do chính tác giả phát hành trước năm 1975, và thấy tờ nhạc ghi rõ là “TRỐN phong ba”. Xem hình bên dưới:

Chúng ta hãy làm rõ ý nghĩa khác biệt giữa 2 câu hát: “trốn phong ba”“chốn phong ba” như sau:
1. Rồi từ đó Trốn phong ba, em làm dâu nhà người.
Ý nghĩa:
Cuộc tình giữa hai người yêu nhau tha thiết nhưng gặp phải phong ba bão táp. Phong ba ở đây cụ thể là người con trai (tác giả Lam Phương) đã có gia đình. Biết cuộc tình này sẽ không thành, người con gái tìm cách TRỐN khỏi phong ba cuộc tình, để về làm dâu nhà người khác.
2. Rồi từ đó Chốn phong ba, em làm dâu nhà người.
Ý nghĩa: Ở nơi chốn phong ba, người con gái về nhà chồng làm dâu người khác.
Hai ý nghĩa này thoạt nhìn thì đều hợp lý. Tuy nhiên chúng ta nên tôn trọng tác giả, khi mà tờ nhạc gốc ghi ý của tác giả là TRỐN phong ba.
Nghe lại lời nhạc Chế Linh hát trước 1975, người nghe có cảm giác là Chế Linh hát “CHỐN phong ba”. Tuy nhiên trong lần gặp mặt gần đây, người viết có dịp hỏi trực tiếp ca sĩ Chế Linh và được ông xác nhận là ông hát chữ TRỐN, nhưng ngôn ngữ miền Nam nghe gần với chữ CHỐN. Có lẽ từ đó mà các ca sĩ trẻ sau này hát nhầm theo?

Trước 1975, bài Thành Phố Buồn còn có bản thu âm của ca sĩ Thanh Tuyền, và cô phát âm rõ ràng chữ “Trốn phong ba”.
Nhạc sĩ Lam Phương là một nhạc sĩ đa cảm, dễ rung động trước cái đẹp. Vì vậy mà ông đã yêu rất nhiều người phụ nữ, để rồi từ những cuộc tình không đoạn kết đó đã trở thành nguồn cảm hứng dạt dào để ông sáng tác những tác phẩm để đời. Đó là các mối tình với ca sĩ Thúy Nga, Bạch Yến, Minh Hiếu…
Khán giả yêu nhạc có lẽ phải cảm ơn những chuyện tình buồn đó của nhạc sĩ Lam Phương. Có thể những cuộc tình ngoài luồng đó của Lam Phương chỉ là thoáng qua chứ không sâu đậm. Ông mô tả các mối tình đó trong âm nhạc với quá nhiều cảm xúc, làm cho khán giả nghĩ là nó rất sâu sắc và bi lụy. Nhưng thực ra đó chỉ là tính ước lệ trong nghệ thuật.
Tuy nhiên có thể chính những cuộc tình thoáng qua đó cũng là lý do mà người vợ của Lam Phương – nữ kịch sĩ Túy Hồng – ôm mối sầu hận trong lòng, để rồi sau năm 1975, Túy Hồng đã bỏ Lam Phương để theo tình mới, để lại ông lênh đênh với những nỗi buồn tủi khôn nguôi cho đến tận bây giờ.

(NhacXua.VN)
Cảm ơn cụ đã cho em mở mang

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
"Đưa em vào Hạ", Hạ là tên nhà lao động hay khách sạn, hiện nay vẫn còn là bí ẩn.
Hay "đưa em vào hự”, vì có lời bài hát tương tự:
Ta đưa nhau về Ban Mê Thuột
Hự hạ hự hạ
Tức nà hạ cũng như hự ;))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Từ Thùa này nghe có vẻ giải thích sai nhỉ :D
Câu Không gian thùa màn đêm nghe có vẻ như "thêu dệt - thùa" đan xen giữa màn đêm vào bầu giời - chính là cảnh hoàng hôn thì hơn là nghĩa của Thùa: chính là hoàng hôn.
Không gian thùa màn đêm tức ông thần không gian ngồi thêu, ngồi dệt màn đêm. Thêu nó vẹo nhạc thì thành thùa.

thanhgamo

Xe container
Không gian thùa màn đêm tức ông thần không gian ngồi thêu, ngồi dệt màn đêm. Thêu nó vẹo nhạc thì thành thùa.
Bạn không nên tham gia vào những thớt kiểu này.
Vì bạn quá bệnh hoạn trong nhận thức và tư duy.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Thế em hỏi các cụ, thông tin 'người bán dâm hoàn lương được hỗ trợ vay 20 triệu ' thì cái 'dâm hoàn lương ' là cái gì
Dâm hoàn lương tức là cái dâm được quy hoàn, quy đổi thành lương ngày, lương giờ của người bán cái sự dâm

Chỉnh sửa cuối: