[Funland] Những từ-ngữ khó hiểu trong nhạc vàng

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Bạn không nên tham gia vào những thớt kiểu này.
Vì bạn quá bệnh hoạn trong nhận thức và tư duy.
Bạn không nên bám nhằng nhẵng sau post mình mà lèm bèm, như thế là bệnh hoạn trong nhận thức và post bài ;))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Từ khó hiểu nhất, là từ "quán triệt" :)):)):))

1 hôm em đi dự hội lấy ý kiến tín nhiệm để tái bổ nhiệm 1 giám đốc CN BIDV.

Kết quả 100% nhân viên tín nhiệm Giám đốc

Giám đốc khoe, em rất được NV tin yêu, mặc dù không "quán triệt" nhưng kết quả vẫn là 100%

Vậy "quán triệt" nghĩa là gì?
Em đọc giấy gói xôi có viết
Đó là nói tắt của quán sát triệt để tức xem xét toàn diện và sâu sắc đến tận sông Kỳ cùng. Sách có một mẩu n ên chả rõ nguồn

thanhgamo

Xe container
Bạn không nên bám nhằng nhẵng sau post mình mà lèm bèm, như thế là bệnh hoạn trong nhận thức và post bài ;))
Ai chả biết bạn là ai.
Đọc comment nào của bạn cũng toát lên sự bệnh hoạn, đi thớt nào cũng bị đuổi như đuổi tà.
Nên giảm bớt thú tính. Khuyên thật.

minh0075

Xe điện
Em cũng hay nghe nhạc vàng, nhưng chỉ nghe được những bài với cách phối khí mới, chủ yếu là nó thu âm rất tốt. Nhưng mà nghe nhiều thì công nhận nó ủ dột, buồn thảm, thê lương lắm. Không buồn cũng thành buồn. Mà em cũng lạ là nhiều bài viết cho mấy anh lính chiến nằm giao thông hào oánh nhau mà cứ Xuân này con không về, rồi Xuân này con về mẹ ở đâu...thì còn oánh đấm gì nữa hê hê
Nhạc xưa họ viết cái họ nghĩ, họ thấy. Còn 1 bên viết cái tổ chức cần...

Theo các cụ " đưa ta đi về nguyên thuỷ loài người" là đi đâu nhể...

24 giờ phép:

Từ xa tôi về phép hai mươi bốn giờ tìm người thương trong người thương,
chân nghe quen từng viên sỏi đường nhà,
chiều nghiêng nghiêng nắng đổ và người yêu đứng chờ ngoài đầu ngõ bao giờ.
Cửa tâm tư là mắt nên khi đối mặt chuyện buồn dương gian lẩn mất
đưa ta đi về nguyên thủy loài người
mùa yêu khi muốn ngỏ vụng về ngôn ngữ tình làm bằng dấu đôi tay
Bốn giờ đi, dài thêm bốn giờ về thời gian còn lại anh cho em tất cả em ơi ta đưa ta đến vùng tuyệt vời.
Đêm lạc loài giấc ngủ mồ côi.
Người đi chưa đợi sáng đưa nhau cuối đường sợ là đêm vui rũ xuống.
Thương quê hương và bé nhỏ tình này.
Ngẩng trông đôi mắt đỏ vì mình mười sáu giờ bỏ trời đất bơ vơ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ai chả biết bạn là ai.
Đọc comment nào của bạn cũng toát lên sự bệnh hoạn, đi thớt nào cũng bị đuổi như đuổi tà.
Nên giảm bớt thú tính. Khuyên thật.
Ủm, đấy, mời hít tiếp ;))
Còn rải đinh thì cứ việc, hít đi mà rải cho say và mê hầy ;))

CR-Vic

Xe container
Nhạc ông TP này loanh quanh toàn chịch với xoạc hoặc bóp vếu là chính :D

Nhạc xưa họ viết cái họ nghĩ, họ thấy. Còn 1 bên viết cái tổ chức cần...

Theo các cụ " đưa ta đi về nguyên thuỷ loài người" là đi đâu nhể...

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Bài hát ‘Thành Phố Buồn’ bị nhiều ca sĩ trẻ hát sai lời
“Thành phố buồn nhớ không em
Nơi chúng mình tìm chút êm đềm

Quỳ bên em trong góc giáo đường
Tiếng kinh cầu dệt mộng yêu đương
Chúa thương tình, sẽ cho mình, mãi mãi gần nhau”.

Trong bài hát này, có câu hát nhạc sĩ Lam Phương viết:
Rồi từ đó TRỐN phong ba, em làm dâu nhà người.

Tuy nhiên, hầu hết các ca sĩ Việt Nam đều hát ‘CHỐN phong ba em làm dâu nhà người’. Cách hát như vậy đã làm thay đổi nội dung bài hát. Gần đây ca sĩ Phương Dung trả lời phỏng vấn và chỉ đích danh ca sĩ Đàm Vĩnh Hưng hát sai chữ này, sau đó ca sĩ Đàm cũng phản hồi và cảm ơn Phương Dung đã chỉ ra lỗi sai này.
Tuy nhiên, vẫn có nhiều thính giả không đồng ý và cho rằng lời đúng của bài hát phải là “chốn phong ba”. Để làm rõ hơn về câu chữ này, chúng ra có thể lật lại tờ nhạc gốc do chính tác giả phát hành trước năm 1975, và thấy tờ nhạc ghi rõ là “TRỐN phong ba”. Xem hình bên dưới:

Chúng ta hãy làm rõ ý nghĩa khác biệt giữa 2 câu hát: “trốn phong ba”“chốn phong ba” như sau:
1. Rồi từ đó Trốn phong ba, em làm dâu nhà người.
Ý nghĩa:
Cuộc tình giữa hai người yêu nhau tha thiết nhưng gặp phải phong ba bão táp. Phong ba ở đây cụ thể là người con trai (tác giả Lam Phương) đã có gia đình. Biết cuộc tình này sẽ không thành, người con gái tìm cách TRỐN khỏi phong ba cuộc tình, để về làm dâu nhà người khác.
2. Rồi từ đó Chốn phong ba, em làm dâu nhà người.
Ý nghĩa: Ở nơi chốn phong ba, người con gái về nhà chồng làm dâu người khác.
Hai ý nghĩa này thoạt nhìn thì đều hợp lý. Tuy nhiên chúng ta nên tôn trọng tác giả, khi mà tờ nhạc gốc ghi ý của tác giả là TRỐN phong ba.
Nghe lại lời nhạc Chế Linh hát trước 1975, người nghe có cảm giác là Chế Linh hát “CHỐN phong ba”. Tuy nhiên trong lần gặp mặt gần đây, người viết có dịp hỏi trực tiếp ca sĩ Chế Linh và được ông xác nhận là ông hát chữ TRỐN, nhưng ngôn ngữ miền Nam nghe gần với chữ CHỐN. Có lẽ từ đó mà các ca sĩ trẻ sau này hát nhầm theo?

Trước 1975, bài Thành Phố Buồn còn có bản thu âm của ca sĩ Thanh Tuyền, và cô phát âm rõ ràng chữ “Trốn phong ba”.
Nhạc sĩ Lam Phương là một nhạc sĩ đa cảm, dễ rung động trước cái đẹp. Vì vậy mà ông đã yêu rất nhiều người phụ nữ, để rồi từ những cuộc tình không đoạn kết đó đã trở thành nguồn cảm hứng dạt dào để ông sáng tác những tác phẩm để đời. Đó là các mối tình với ca sĩ Thúy Nga, Bạch Yến, Minh Hiếu…
Khán giả yêu nhạc có lẽ phải cảm ơn những chuyện tình buồn đó của nhạc sĩ Lam Phương. Có thể những cuộc tình ngoài luồng đó của Lam Phương chỉ là thoáng qua chứ không sâu đậm. Ông mô tả các mối tình đó trong âm nhạc với quá nhiều cảm xúc, làm cho khán giả nghĩ là nó rất sâu sắc và bi lụy. Nhưng thực ra đó chỉ là tính ước lệ trong nghệ thuật.
Tuy nhiên có thể chính những cuộc tình thoáng qua đó cũng là lý do mà người vợ của Lam Phương – nữ kịch sĩ Túy Hồng – ôm mối sầu hận trong lòng, để rồi sau năm 1975, Túy Hồng đã bỏ Lam Phương để theo tình mới, để lại ông lênh đênh với những nỗi buồn tủi khôn nguôi cho đến tận bây giờ.

(NhacXua.VN)
Phải em thì hát
Rồi từ đó, RỐN phong ba, em làm dâu nhà người
Đi làm dâu thì con trai nhà người, tức chồng nàng, cho rốn nàng dập dồi phong ba hàng đêm là chắc.

thanhgamo

Xe container
Phải em thì hát
Rồi từ đó, RỐN phong ba, em làm dâu nhà người
Đi làm dâu thì con trai nhà người, tức chồng nàng, cho rốn nàng dập dồi phong ba hàng đêm là chắc.
Ủm, đấy, mời hít tiếp ;))
Còn rải đinh thì cứ việc, hít đi mà rải cho say và mê hầy ;))
Bớt thú tính đi.
Không phải chỗ nào cũng thể hiện thú tính ra được đâu.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Bớt thú tính đi.
Không phải chỗ nào cũng thể hiện thú tính ra được đâu.
Mềnh có thú thả hương trong gió để dạng như bạn và đồng loại hít, cấm là sao ;))
P.s : à hiểu rồi , lẽo đẽo và lải nhải để mong mình nóng lên nói quá, copy gồm lại để mod khóa nick chứ gì, thật là thó tính, tính rất đất thó của kẻ khó khăn cùng khổ trong cách sống nơi cõi mạng.

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Nhạc của bác TP thật ra em thấy nó khá đơn điệu và chịu quá nhiều ảnh hưởng của âm nhạc Chăm Pa - Khmer. Nếu dịch các ca khúc của nhạc sỹ TP sang tiếng Khmer (Căm Pu Chia) đảm bảo chuẩn luôn cho người Khmer :D Nhạc sỹ TP nhiều sáng tác quá đời và gắn bó với bộ đội Sài Gòn nên nội dung nó cũng hơi gắt :D

Nhạc sỹ LP em thấy đa tài và phong phú trong sáng tác hơn.

Trúc Phương chắc chắn là một trong những tượng đài về nhạc cụ nhỉ.
Quá nhiều bài hay.

thanhgamo

Xe container
Nhạc của bác TP thật ra em thấy nó khá đơn điệu và chịu quá nhiều ảnh hưởng của âm nhạc Chăm Pa - Khmer. Nếu dịch các ca khúc của nhạc sỹ TP sang tiếng Khmer (Căm Pu Chia) đảm bảo chuẩn luôn cho người Khmer :D Nhạc sỹ TP nhiều sáng tác quá đời và gắn bó với bộ đội Sài Gòn nên nội dung nó cũng hơi gắt :D

Nhạc sỹ LP em thấy đa tài và phong phú trong sáng tác hơn.
Thế chắc cụ chưa nghe nhiều nhạc của Trúc Phương cũng như không biết bác ấy có những nghệ danh nào.
Phải nói là một nhạc sĩ đại tài.
Cuối đời hẩm hiu.

CR-Vic

Xe container
Em thích nhạc vàng lắm chứ bác. Nhạc TP em nghe cũng khá nhiều nhưng vì nội dung các sáng tác của ông nó loanh quanh phục chiến tranh tâm lý (bộ đội Sài Gòn) hoặc những chua cay trong cuộc sống mà ông phải trải qua nên mỗi lần nghe nhạc kiểu đấy nó cứ uể oải kiểu gì rất khó tả :D

TP có bài vui tươi kiểu như Tình Thắm Duyên Quê nhưng không nhiều.

Thế chắc cụ chưa nghe nhiều nhạc của Trúc Phương cũng như không biết bác ấy có những nghệ danh nào.
Phải nói là một nhạc sĩ đại tài.
Cuối đời hẩm hiu.

thanhgamo

Xe container
Em thích nhạc vàng lắm chứ bác. Nhạc TP em nghe cũng khá nhiều nhưng vì nội dung các sáng tác của ông nó loanh quanh phục chiến tranh tâm lý (bộ đội Sài Gòn) hoặc những chua cay trong cuộc sống mà ông phải trải qua nên mỗi lần nghe nhạc kiểu đấy nó cứ uể oải kiểu gì rất khó tả :D

TP có bài vui tươi kiểu như Tình Thắm Duyên Quê nhưng không nhiều.
Công nhận là nhạc ông ấy ủy mị thật.
Không thanh thoát hào hứng như ông sỹ quan Trần Thiện Thanh.

CR-Vic

Xe container
Môt cuộc đời quá nhiều nỗi gian truân như nhạc sỹ TP thì những sáng tác của ông ít nhiều chất chứa những nỗi đau nhân tình thế thái. Nhạc sỹ LP cũng thế nhưng có lẽ phong sách sáng tác của ông phong phú nhiều thể loại và giai điệu hơn nên độ phủ người nghe được nhiều hơn :D

Công nhận là nhạc ông ấy ủy mị thật.
Không thanh thoát hào hứng như ông sỹ quan Trần Thiện Thanh.

comcoi

Xe buýt
Tác giả nói lái, hình tượng giảm tránh một cách tinh tế thôi cụ.

Nghệ sỹ người ta ý nhị chứ đâu trần trụi như cụ cháu mình.

Nghiên cứu mới đây chỉ ra những gạch đầu dòng mà cụ nói như sau:

- Chiếc "giường" như vỡ đôi: Sự mãnh liệt của tình yêu.
- Quay gót son mềm, em đếm... Một tư thế huyền thoại của tình yêu mà có người gọi bằng hai con số 6 và 9.
- Hay cho câu "hơi thở vào đời". Nói một cách chính xác "hơi thở chỗ vào đời" hoặc "thở vô chỗ vào đời".

Tiên sư cha anh nghệ sỹ.
Cụ siêu thật. Trong đầu cụ nhiều ý tưởng hay liên quan đến sự thung thướng.

thanhgamo

Xe container
Môt cuộc đời quá nhiều nỗi gian truân như nhạc sỹ TP thì những sáng tác của ông ít nhiều chất chứa những nỗi đau nhân tình thế thái. Nhạc sỹ LP cũng thế nhưng có lẽ phong sách sáng tác của ông phong phú nhiều thể loại và giai điệu hơn nên độ phủ người nghe được nhiều hơn :D
Độ phủ thì chưa chắc đâu cụ.
Có rất nhiều bài hát nếu không giới thiệu là của Trúc Phương thì không ai biết là Trúc Phương đâu.
Thục Chương là một ví dụ.
Còn nhiều lắm :D

Autum leaf

Xe buýt
Từ “Qua” ai sống ở SG từ lâu chẳng biết, nó là cách xưng hô thôi. E sinh sau 75, e nhớ từ lúc e còn nhỏ có ô nguời Hoa kia toàn gọi Bố e là “Thày” (Bố e là sĩ quan qdndvn nhé), còn nói với e toàn xưng “Qua”. Chuyện quá bthuong, chỉ có vào đầu bọn dốt lại hay chơi chữ thì nó mới ra dị hợm như vtv thôi. Mặc dù e ko ưa tay vũ TN nhưng ổng xưng hô vậy chả có gì quá thể đáng cả, ai thích cứ dùng, Cụ nào ko quen lại ko hiểu cứ nhảy chồm lên. Trước ngay trên of này còn có cụ bảo ổng xưng qua là ổng ví ổng như vua chúa nên xung qua với nhan viên. Lạy hồn.
Những người lính VNCH thường gọi sĩ quan là " ông thầy" tự xưng là "em", chắc ông người Hoa đó thấy bố bạn là sĩ quan nên gọi là " thầy"
" Qua" chỉ có nghĩa là " tôi" thôi thật ra nó mộc mạc, chơn chất chứ không phải trịch thượng gì cả " Hôm bữa qua noi qua qua mà qua qua hổng được " :D
À mình về Saigon chơi, đi làm đẹp, gội đầu, cắt tóc...mấy cô nhân viên ở đó nói là mình nói chuyện một hồi biết là Việt kiều lâu năm vì cách nói chuyện, từ ngữ không giống bây giờ :D

Tipvatit

Xe hơi
Mai lệ Xuân, theo như em hiểu thì lấy cảm hứng từ câu thơ khác: " Ngọc dung tịch mịch lệ lan can, lê hoa nhất chi xuân đới vũ", ý là mặt ngọc buồn bã lệ rơi lã chã như cành hoa lê đọng mưa xuân. Trong cái tứ này, hoa lê thay bằng hoa mai đều gợi về cái sự đẹp mà buần, như kiểu Đại Ngọc chôn hoa.
Vâng tuy nhiên sau khi nghe lời bài hát và biết rằng cô gái trong mơ nói tên là Mai Lệ Xuân, em lại thiên về ý lệ ở đây là xinh xắn, tú lệ trong các tên nữ như Lệ Thủy, Lệ Quyên, Lệ Hằng và điển hình là Trần Lệ Xuân. Một lý giải khác là lệ được dùng như động từ mang nghĩa sánh cùng vì hoa mai nở nghĩa là đông qua xuân về.
Chôn hoa người bảo ta ngây
Đến khi ta chết ai người chôn ta?

• Vodka
Reactions: XPQ