[Funland] Những từ-ngữ khó hiểu trong nhạc vàng

tomtomchát

Xe container
Thà như giọt mưa, rơi trên mặt Duyên...
Thi hỏng mất rồi ta đợi ngày đi..

Bài này của Phạm Duy, thi hỏng đợi ngày đi hoá ra là đi lính,
Anh Duy thánh thật cccm ạ.
ảnh có bài Trả lại em yêu khung trời đại học, con đường Duy tân, cây dài bóng mát...
Đường Duy tân xưa có ĐH Văn khoa (đương nhiên là gái xinh + mơ mộng vãi trửa)
Nay là đường Phạm ngọc Thạch, q3 HCMC, vẫn nguyên hàng cây dài bóng mát - cây sao đen, như phố Lò đúc ở HN.
ảnh chắc phá đò mãi phố lò đúc hehe

Chỉnh sửa cuối:

flowers1508

Xe tăng
Nhạc trẻ bây giờ còn khó hiểu hơn
Nhạc trẻ đời mới ca từ thực dụng thô thiển, kiểu như văn nói không hiểu sao vẫn được phổ biến. E nghe FM có bài nói về cô nhân viên mới đi làm vất vả và chưa quen việc được anh trưởng phòng hết lòng giúp đỡ lúc thì pha mì tôm lúc thì mua bánh nghe chối ko thể tả luôn.
Về nhạc nhẹ em rất thích giai điệu các bài hát do nhạc sỹ Anh Bằng sáng tác phải nói là đầy chất thơ luôn

flowers1508

Xe tăng
Bài thơ của Phạm Hổ mà bài hát của Phạm Thế Mỹ, nghe bảo là hai anh em.
Người bạn trong bài thơ có kết cụ bi đát hơn, bi đát rất cách mạng :))
Ko đọc bài thơ gốc thì nghe còn thấy ổn, bài thơ PH dã man quá

hoang26

Xe tăng
Nhạc trẻ đời mới ca từ thực dụng thô thiển, kiểu như văn nói không hiểu sao vẫn được phổ biến. E nghe FM có bài nói về cô nhân viên mới đi làm vất vả và chưa quen việc được anh trưởng phòng hết lòng giúp đỡ lúc thì pha mì tôm lúc thì mua bánh nghe chối ko thể tả luôn.
Về nhạc nhẹ em rất thích giai điệu các bài hát do nhạc sỹ Anh Bằng sáng tác phải nói là đầy chất thơ luôn
ca từ giờ chất lượng quá kém, cả ta lẫn tây. Số lượng thì ngày càng nhiều, "tuổi thọ" của bài hát ngày càng ngắn chứ không được yêu thích dài lâu như những bài hát ngày xưa.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Em cũng hay nghe nhạc vàng, nhưng chỉ nghe được những bài với cách phối khí mới, chủ yếu là nó thu âm rất tốt. Nhưng mà nghe nhiều thì công nhận nó ủ dột, buồn thảm, thê lương lắm. Không buồn cũng thành buồn. Mà em cũng lạ là nhiều bài viết cho mấy anh lính chiến nằm giao thông hào oánh nhau mà cứ Xuân này con không về, rồi Xuân này con về mẹ ở đâu...thì còn oánh đấm gì nữa hê hê

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng hay nghe nhạc vàng, nhưng chỉ nghe được những bài với cách phối khí mới, chủ yếu là nó thu âm rất tốt. Nhưng mà nghe nhiều thì công nhận nó ủ dột, buồn thảm, thê lương lắm. Không buồn cũng thành buồn. Mà em cũng lạ là nhiều bài viết cho mấy anh lính chiến nằm giao thông hào oánh nhau mà cứ Xuân này con không về, rồi Xuân này con về mẹ ở đâu...thì còn oánh đấm gì nữa hê hê
Và kết quả thế nào thì cụ thấy đó.

Andydo

Xe điện
Cái câu buông khói ngây thơ / gây thơ... em thấy tối nghĩa như nhau. Lúc đầu em cũng nghĩ là khói thuốc, nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì lính gác hình như ko được phép hút thuốc vì sẽ làm lộ vị trí. Còn hiểu theo nghĩa thở ra khói vì lạnh thì cũng ko hẳn, vì lính VNCH thì tuyến đầu cũng chỉ là ở vĩ tuyến 17 là cùng, nên làm gì đến mức lạnh quá như thế.
Ở Đà Nẵng giữa thành phố còn rớt xuống mười mấy độ ah. Đi gác nhiều khi giữa rừng rú, có khi xuống còn vài độ không chừng như trên tây nguyên chẳng hạn

matizvan2009

Xì hơi lốp
ca từ giờ chất lượng quá kém, cả ta lẫn tây. Số lượng thì ngày càng nhiều, "tuổi thọ" của bài hát ngày càng ngắn chứ không được yêu thích dài lâu như những bài hát ngày xưa.
Cụ so sánh khập khiễng. Ngày xưa cả chục ngàn bài, bài kém thì die sớm nên cụ không có cơ hội thưởng thức sự 'dở' của nó, bài hay mới sống đến hôm nay.
Ví dụ: Ngay như TC Sơn có gần ngàn bài nhưng người ta nghe thường xuyên được khoảng trăm bài thôi. Tỉ lệ hay/kém là 1/10

• Vodka
Reactions: XPQ

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Thà như giọt mưa, rơi trên mặt Duyên...
Thi hỏng mất rồi ta đợi ngày đi..
Bài này của Phạm Duy, thi hỏng đợi ngày đi hoá ra là đi lính,
Nhạc Phạm Duy , lời của nhà thơ Nguyễn Tất Nhiên cả một số bài như Em hiền như Ma Soer ,,,nữa ạ .

XPQ

Xe cút kít
Tôi lạnh đầu sông giá ngọn nguồn
Nhớ nhà thì ít nhớ em luôn.
.....

Chiều nay thương nhớ nhất chiều nay
Thoáng bóng em trong cốc rượu đầy
Tôi uống cả em và uống cả
Một trời quan tái, mấy cho say.
Ngày xưa đi học, em cưa cụt mấy đứa con gái nhờ sự yểm trợ của bác Bính đấy. Câu chữ và nhạc điệu thơ của bác Bính kể ra nó không hợp với nam tính phúng khoáng nên chủ yếu chỉ lừa được bọn " không được đâu" thôi, cứ đến thắt lưng ngang rún là lại giằng co như vật nhau. Về sau rút kinh nghiệm em cứ văn xuôi thôi, &±÷ thơ thẩn chi hết.

thanhgamo

Xe container
Nhạc Phạm Duy , lời của nhà thơ Nguyễn Tất Nhiên cả một số bài như Em hiền như Ma Soer ,,,nữa ạ .
Nói thật với các bác là em không thể nghe được nhạc Phạm Duy.
Không thấy hay và không thích, không hiểu ông ấy tài ở chỗ nào.

XPQ

Xe cút kít
[QUOTE="Lucky-Driver, post: 54721576,

Mời các cụ mợ, chúng ta cùng bàn luận và giải thích cho nhau nhiều từ - ngữ khác nữa. Ví dụ như: nguồn gốc của bài hát "Câu chuyện vườn thanh", bài hát "Mai Lệ Xuân".... hay ý nghĩa của những từ, cụm từ như: đăng trình, bông-xô, sơn khê...

1. Vườn Thanh: em chắc 90# là liên quan đến 3 bài thơ của một thiếu phụ bí ẩn ký tên TTKh làm chấn động người yêu thơ những năm 30 của thế kỷ trước : Hai sắc hoa ty gôn, Bài thơ thứ nhất và Bài thơ thứ hai. Nguyên gốc của Vườn Thanh nằm trong Bài thơ thứ nhất
Ở lại vườn Thanh có một mình
Tôi yêu gió lạnh lúc tàn canh
Yêu trăng rớt lạnh trên tà áo...

2. Mai lệ Xuân: cái này em võ đoán thôi nhé. Trong truyện ngắn của Nguyễn Tuân về đố chữ có trích câu thơ cổ
Mộ thượng mai khai xuân hựu lão
Hoa mai nở trên nấm mộ, xuân già đi
Không biết nhạc sỹ nhìn mai trắng nở, bông hoa nhỏ xinh nhớ đến câu thơ trên mà liên tưởng đến những dòng lệ của mùa xuân chăng?
Mai lệ Xuân, theo như em hiểu thì lấy cảm hứng từ câu thơ khác: " Ngọc dung tịch mịch lệ lan can, lê hoa nhất chi xuân đới vũ", ý là mặt ngọc buồn bã lệ rơi lã chã như cành hoa lê đọng mưa xuân. Trong cái tứ này, hoa lê thay bằng hoa mai đều gợi về cái sự đẹp mà buần, như kiểu Đại Ngọc chôn hoa.

XPQ

Xe cút kít
có giai thoại gác chốt hút thuốc bị bắn xuyên cmn qua mồn đấy lão :))
ae bồ đội đông bắc lào bắn tỉa bằng ckc nó cứ ngằm đốm lửa thôy ;))
nên thằng nào ca bài nài là nó lộn xào đếy, má thủng từ bên nầy qua bênquia hýut sáo còn khó, hát đc ccc ý :)) :)) :))

Giai thoại từ Thế chiến 1, chiến tranh chiến hào. Ông số 1 châm thuốc thì thằng Níp bơ nó tỉnh ngủ, ông số 2 rít hơi thuốc thì Níp bơ nó chỉnh thước ngắm, ông số 3 đưa thuôc lên môi thì đòm.

Cần lao bên ta, ngồi tráng bánh quấn cho vợ bán hàng cũng kiêng hút thuốc 3 mồm là vậy, hoặc thèm quá thì mồm thứ 2 châm điếu thuốc vào khuy áo gần rốn mới đưa cho mồm 3, ý là oánh lạc hướng thằng Níp bơ tử thần.

XPQ

Xe cút kít
Nói thật với các bác là em không thể nghe được nhạc Phạm Duy.
Không thấy hay và không thích, không hiểu ông ấy tài ở chỗ nào.
Nhạc Phạm Duy là gần nhất với nhấn nhá luyến láy của nhạc tông dật. Là đại diện tiêu biểu của sự tiếp biến âm nhạc Vinamusic thế kỷ 20.
Và cũng rất có tính tuyên truyền, ví dụ như bản Tình ca của ông chẳng hạn.

thanhgamo

Xe container
Nhạc Phạm Duy là gần nhất với nhấn nhá luyến láy của nhạc tông dật. Là đại diện tiêu biểu của sự tiếp biến âm nhạc Vinamusic thế kỷ 20.
Và cũng rất có tính tuyên truyền, ví dụ như bản Tình ca của ông chẳng hạn.
Hình như em không biết bài nào của bác ấy.
Cái nữa là ca sĩ Thái Thanh em cũng không nghe nổi, Ý Lan thì xin thua.

XPQ

Xe cút kít
Hình như em không biết bài nào của bác ấy.
Cái nữa là ca sĩ Thái Thanh em cũng không nghe nổi, Ý Lan thì xin thua.
Bác tìm trên du túp cô Thái Thanh hát bài Hồn Tử sĩ, nghe như bà bả hát trên bờ sông Sơ tích, sợ &±÷ dám hy sanh luôn.

114hangbong

Xe cút kít
Kiểu như Ngàn thu áo tím hả cụ.
Em rất thích giai điệu và cả lời bài hát này. Nhưng con gái em nó thắc mắc là tại sao Từ khi yêu anh, anh bắt xa màu tím ? Em bảo màu tím báo hiệu sự chia ly nên anh kia muốn tránh những dấu hiệu báo điềm gở. :))

thanhgamo

Xe container
Bác tìm trên du túp cô Thái Thanh hát bài Hồn Tử sĩ, nghe như bà bả hát trên bờ sông Sơ tích, sợ &±÷ dám hy sanh luôn.
Không ạ, em mà không thích là dứt khoát không nghe. Cái bài Hồn tử sĩ cũng là bài không thích và hình như em cũng chưa nghe hát bao giờ.