Những thòi quen thời đói khổ, cụ nào còn giữ

chuột 74

Xe điện
Kẹo con vẹt không bằng kẹo thằng hề cụ nhỉ, thằng hề ăn dai hơn :P.
Cái vụ cạy mồm lấy kẹo em toàn bị bọn nó làm thế, em vứt bố kẹo xuống đất rồi nhặt lên ** thằng lào dám tranh ăn của em nữa, thế là một mình em thưởng thức :69::69::69:
kẹo thằng hề là xịn nhất hồi đó,ngoài ra còn có kẹo có hình a lính và xe tăng:69:

chuột 74

Xe điện
hồi nhỏ toàn chơi đánh bi đánh đáo,làm ống phốc bắn bằng cây cơm nguội.cứ mong đến hè để được bố mẹ cho về quê,bố mẹ e vẫn thích ăn kẹo lạc,kẹo dồi,chè lam nhưng e cảm thấy hương vị không như ngày xưa,có lẽ lúc đó thiếu thốn quá nên nhớ lâu.ai có người nhà bán lương thực thực phẩm là oai lắm:),đám cưới cả 2 họ đi 1 xe hải âu hoặc karosa thì còn xịn hơn mẹc bấy giờ.(l)

chuột 74

Xe điện
đi học con gái mà chạm vào người thì như điện giật :$.
hôm nào rảnh qua bảo tàng dân tộc học xem lại nhưng kỷ niệm thời bao cấp:^):^)

Mazspeed

Xe container
Tất cả những thói quen từ thời còn đói khổ đều được dân ta lưu giữ hết, không mất đi tí gì: hàng ngày thì xếp hàng nhất định phải chen lên trước, nhà cửa thì kiên quyết lấn sang hàng xóm cho dù chỉ 1 phân, sản xuất thì sản phẩm chất lượng như mứt, đi đường thì không bao giờ nhường ai. Tóm lại là cái thời đói khổ đó nó làm hại dân tộc mình kha khá.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả những thói quen từ thời còn đói khổ đều được dân ta lưu giữ hết, không mất đi tí gì: hàng ngày thì xếp hàng nhất định phải chen lên trước, nhà cửa thì kiên quyết lấn sang hàng xóm cho dù chỉ 1 phân, sản xuất thì sản phẩm chất lượng như mứt, đi đường thì không bao giờ nhường ai. Tóm lại là cái thời đói khổ đó nó làm hại dân tộc mình kha khá.
Cụ nói thế, ngày xưa hàng xóm quan tâm nhau từng tí, chìa khóa nhà còn gửi nhau được, bây giờ đố cụ giám gửi chìa khóa cho hàng xóm đấy :21::21::21:

springsea

[Tịch thu bằng lái]
:6:
Cơm bình dân thật ra mới chỉ có từ 5-7 năm gần đây thôi cụ à. Cụ chủ top đang nói về thời bao cấp cơ. Thời đó thì phải đầu 7x và 6x mới phải trải qua nhiều. Chứ cuối 7x và 8x thì chắc giờ chẳng nhớ gì mấy.
Ẹk ẹk cái vụ cơm bình dân lần đầu tiên e được đi ăn là năm 92. Hồi đóa cô chủ nhiệm cấp 3 e đi thi văn nghệ thành phố, lớp e được nghỉ học đi cổ vũ, trưa về đi ăn cơm bụi với nhau sao thấy ngon thía kô biết:6:

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e bây h vẫn ăn su hào xào lẫn cả củ với lá như hồi xưa. Cơ mà lá su hào biết cách xào ăn ngon lắm, lá nó quận nhiều mỡ hơn là củ:P. Xào su hào lẫn lá mà để lâu ủ nhiệt sẽ bị nồng

vua_luoi

Xe điện
Nhà cháu bây giờ cũng ko có thiếu thịt cá, nhưng mà toàn ăn cơm và rau nhiều hơn ăn thịt. Bây giờ lại thành tác phong của giới quý tộc sợ chết

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
Em nhớ ngày xưa có kiểu rán trứng cực giỏi, nếu không có mỡ người ta có thể lót lá chuối lên chảo để rán :21::21::21::21:

Hoặc nếu có đông người ăn có thể pha thêm bột mỳ vào trứng , thế nên đôi khi có 1 quả trứng vẫn rán ra được 1 đĩa to 4 người ăn, quá tài :21::21::21::21:
Bột mỳ của nhà cụ là quá sang rồi cụ ợ , nhà em 4 người đây này , hôm nào có món trứng tráng thì nấu cơm dư dư nước ra đến khi cơm sôi nhá , vớt cái nước cơm đấy ra được 1 bát ăn cơm rồi đập quả trứng vào , thêm tí hành lá tráng được 1 đĩa trứng to đùng 4 người ăn là chuyện bình thường :21::21::21:

kikilink

Xe máy
Hôm vừa rồi em ngồi ở 1 quán trà đá trên phố Thi Sách,của 1cụ già 83t em hỏi cụ ơi sao trời rét thế này cụ cũng nhiều tuổi rồi sao ko ở nhà nghỉ ngơi chơi với con cháu mà cụ ra đây ngồi bán nước trà trời lại lạnh nữa,cụ bảo là từ hồi xưa cụ đã từ quán nước trà này nuôi 5 con ăn học h cụ có 3MT nhà cho thuê và 5 người con cụ cũng đã có nhà riêng hết rồi đứa nào cũng muốn đón cụ về,nhưng cụ không ở cùng đâu cụ muốn giữ lại những thứ xưa .....sau đó em ngồi nghe cụ kể cuộc sống xưa món ăn xưa,ăn cái jì cũng ngon ăn xong rồi vẫn thòm thèm nữa,cho nên những món ăn ngày xưa luôn đọng lại với ký ức chứ như bây h ăn sơn hào hải vị toàn ăn đồ RỞM.! đến củ xu hào mớ rau thơm cũng RỞM...Các cháu bây giờ toàn dùng đồ RỞM :'(:'(:'(

Emesco

Xe điện
Em thỉnh thoảng lại thèm nước mắm đến lạ :21:
Lại chui vào bếp làm 1 thìa đỡ nghiện.

rfs

Xe điện
Cụ này nói đúng rồi, mật trong cuống hoa rất ngọt, hồi em sơ tán ở Hòa Bình, đất trồng dong riềng rất tốt. Sáng nào bọn em cũng phải ăn sáng với 1 rổ dong riềng luộc, lúc đầu còn thấy ngon, sau phải ăn nhiều quá phát sợ, đến bây giờ nhìn thấy củ dong riềng vẫn thấy rùng mình :21:

Phải nhổ hoa ra rồi mút nước từ cái cuống hoa nó mới ngọt.
Cái này ở quê e gọi là củ chóc, hồi đó ăn chóc luộc hay nướng thay cơm là chuyện thường

em thì khổ nhiều lên kể cả đi ăn nhà hàng em ghét nhất ai mà gọi món ra ko ăn để thừa . nguyên tắc của em ăn bằng lào kêu bằng đó ngày xưa đói , bố mẹ tấp cơm với sắn khô mà còn ko đủ ăn ấy là . gấu nhà em kiểu ko bị đói bao giờ lên làm cái dì cũng nhiều em là quán triệt ngay ko phải mình khó tính nhưng ăn bằng lào làm bằng đó . núc có ko tiết núc khó có mà tiết vào mắt . chỉ có mấy thăng quan nó đi ăn nó kêu thừa mứa ra . chí anh em mà đã sinh ra ngeof khổ thì chắc vần đa luôn luôn tiết kiệm (b)(b)(b)(b)(b)
e 7x đời cuối cùng nhưng cũng trải qua những giai đoạn này, cơm độn khoai sắn, xương giã ra trộn với muối rang lên làm ruốc ăn dần

sv_ngheo

Xe điện
Nhà e bây h vẫn ăn su hào xào lẫn cả củ với lá như hồi xưa. Cơ mà lá su hào biết cách xào ăn ngon lắm, lá nó quận nhiều mỡ hơn là củ:P. Xào su hào lẫn lá mà để lâu ủ nhiệt sẽ bị nồng

Em vẫn thích ăn lá su hào, nhà có luộc su hào vẫn bảo luộc một ít lá non ăn cho nó quen miệng. Nhưng gần đây mới được biết lá su hào tích trữ khá nhiều nitơ không tốt cho sức khỏe, tốt nhất là nên bỏ thói quen này :^)

Thích Lái Xe

Xe tải
Website
www.otofun.net
em giờ nhìn thấy bột sắn là sợ vì khi bé toàn bị bà nội pha bột sắn với cơm nguội ép uống:77::'(

nhimphich

Xe điện
Ngày xưa em có thằng cùng khu tập thể cứ đúng lúc cả bọn chơi bi là nó mang một miếng thịt hoặc 1 miếng giò ra nó cắn tý một, cả hội vừa chơi vừa thỉnh thoảng ra xin nó cho cắn 1 tý tẹo, dần dần cũng hết mà thằng ấy nó cũng chẳng ăn được mấy, cứ cầm khư khư, khổ thật(l)

nhimphich

Xe điện
em giờ nhìn thấy bột sắn là sợ vì khi bé toàn bị bà nội pha bột sắn với cơm nguội ép uống:77::'(
Cụ bốc phét, ai uống bột sắn với cơm:21::21:. Ngày xưa ai ốm may ra có người biếu 1 lạng bột sắn dây, thỉnh thoảng pha uống cho mát, làm thuốc chứ không phải đồ uống:'(

công nông tàu

Xe container
Em có thói quen này đảm bảo không đụng hàng. :69::69::69:
Em hoàn toàn không thích ngồi quán xá, không thích ăn hàng. Bây giờ thỉnh thoảng về VN , gặp anh em bạn bè cùng lắm em mới phải ra quán còn không thì mời về nhà .( Hơn 20 năm ở nước ngoài em không đi quán xá bao giờ)
Ngày đói khổ, mẹ em dạy ăn uống ở ngoài đường là xấu, là ăn vụng, có tiền mua thức ăn về cả nhà cùng ăn. Bố mẹ em thường lôi gương những bà nọ lén chồng mang gạo đi đổi bánh cuốn, ông kia bớt xén tiền ăn của vợ của con lấy tiền uống rượu...
Mẹ em đã có lần ngất xỉu chỗ gần bách hóa Giảng võ (Đê la thành bây giờ) , người đi đường dìu vào đánh gió tưởng cảm. Mẹ em thều thào bảo : tôi đói. Người đi đường dìu mẹ em vào quán bún riêu, mẹ em ăn xong bát bún riêu lại tỉnh như sáo ngày.( Mẹ em làm cơ quan TW hẳn hoi đấy ạ, trong người cụ lúc đó có tiền nhưng cụ không bao giờ ăn ngoài đường , bây giờ cũng thế)
Những câu chuyên ấy cứ được nhắc đi nhắc lại trong cuộc sống gia đình đến nỗi em ra nước ngoài thời gian đầu , có những lúc đi ngoài đường đói bụng ,mua cái bánh rán định vừa đi vừa ăn nhưng rồi chịu không thể ăn nổi. Cảm giác xấu hổ sao đó :102::102::102:
Bây giờ sáng cũng ăn sáng ở nhà. Chiều về nhà ăn cơm .
Định không kể sợ các bác cười em . Nhưng đó là sự thật. Em thề!

Meow

Xe điện
Nhà em vẫn có món lạc rang với nước muối ý ạ, ngon lắm:)
Vẫn còn giữ nguyên cái nồi dùng cho món này nữa ý:)