Những thòi quen thời đói khổ, cụ nào còn giữ

FeRAM

Xe điện
Tiện cái chủ đề xí xổm, xí bệt em cũng xin góp chút kinh nghiệm.

Năm 2000, em sang có cơ hội sang xứ Nhựt bổn. Ở Hà nội, cũng đã quen với việc ngồi bệt đọc báo trong toa lét. Thế nhưng, xứ Phù Tang vẫn làm mình ngạc nhiên vì cái bệt của nó được sấy ấm và mùa đông và có thể phun nước, rất chính xác vào chỗ cần phun. Lần đầu, nhấn nút phun nước, không tránh khỏi ... giật mình, :)). Xong, em lại băn khoăn, miaj, ông nào đứng dậy rồi mà nhấn nút thì nó phun vào mẹt à, :D. Rất cẩn thận, em vòng sang bên cạnh, rồi nhấn nút. Nó không phun. Hóa ra, bọn kỹ sư khôn ra phết, không có người ngồi nó ... không phun, :D.

dangkimthu

Xe tăng
Tiện cái chủ đề xí xổm, xí bệt em cũng xin góp chút kinh nghiệm.

Năm 2000, em sang có cơ hội sang xứ Nhựt bổn. Ở Hà nội, cũng đã quen với việc ngồi bệt đọc báo trong toa lét. Thế nhưng, xứ Phù Tang vẫn làm mình ngạc nhiên vì cái bệt của nó được sấy ấm và mùa đông và có thể phun nước, rất chính xác vào chỗ cần phun. Lần đầu, nhấn nút phun nước, không tránh khỏi ... giật mình, :)). Xong, em lại băn khoăn, miaj, ông nào đứng dậy rồi mà nhấn nút thì nó phun vào mẹt à, :D. Rất cẩn thận, em vòng sang bên cạnh, rồi nhấn nút. Nó không phun. Hóa ra, bọn kỹ sư khôn ra phết, không có người ngồi nó ... không phun, :D.
Em giống hệt kụ, nhưng hồi đêý e còn bé tí(2001, mới đi học:D) giải quyết xong thấy núm vặn(điều chỉnh mức độ đc nhé:Dnhư cái bộ trên TV shopping đag bán ấy) lạ lạ xoay cái, nó phụt lên thấy tê tê sướng sướng, thế là cứ ngồi lì đới nghịch, chắc mất đến chục lít nước:))bh nghĩ lại mới thấy kinh, ngồi thêm tí nữa chắc trĩ lòi:))

Chỉnh sửa cuối:
Em tới giờ vẫn cá lóc nướng trui ngoài đồng, ếch xào măng, lương xào lá giang...

tetinh123

Xe hơi
E bây h vẫn đang dùng cái chăn dệt kim mà hồi xưa mẹ e đổi bằng cả chỉ vàng. Tuổi em vẫn còn kém cả tuổi đời cái chăn cả chục niên.

Phuco2007

Tháo bánh
Ngày xưa bố mẹ E thường rang gạo lên xong nunh nhừ thay nước uống!
Đến bj thỉnh thoảng ngày nắng nóng E vẫn làm như thời cha mẹ nhưng F1 & gấu k uống, bẩu dở người

TYFN

Xe tăng
Nghe hơi kinh, nhưng ăn cái gì ngon thì hay ợ ra nhai lại ^_^.
Trứng đánh nhuyễn, cho ít nước mắm vào rồi hấp trong nồi cơm.
Mùa đông ăn cơm nóng với mỡ để đông.

Săp Trung Thu rồi, các Cụ hồi tưởng lại 1 thời thơ ấu nhé.
Cháu nhớ là đi nhặt hạt bưởi về phơi se vỏ, bóc vỏ cứng ngoài, vỏ lụa rồi tách hạt làm đôi và xâu qua sợi dây thép. Sau đó lại phơi tiếp đến quắt vào. Đêm rằm xách chuỗi hạt này đôt, cháy dã man, khói đen sì sì. Bọn trẻ tâpf trung, đứa thì có ít hạt mít luộc, đứa thì có mấy múi bưởi, bánh con cá, con lợn, trống, đầu sư tử....chơi đủ trò. Mà ngày xưa trăng đẹp lắm, trời thì quang đãng, phố thì mất điện, các Cụ ngày xưa đẻ nhiều nên trẻ con đông lắm mà lại chả phải học nhiều, vỉa hè thì rộng rãi, chơi suốt ngày.
Cụ nhắc lại thấy lâng lâng cái tuổi thơ nó ùa về

kamikaze7x

Xe hơi
giờ cụ nào còn biết và thích quả này nữa không ạ :)

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn lun cụ ơi :))) ngày bé phố có cây nào ra quả là cả nhóm trẻ ranh ở phố lên kế hoạch ngay :)
Trc e hay lấy súng cao su bắn rụng cả chùm, ăn ngon phết, h bia riệu hỏng hết men răng. Nom thấy nó chạy mất dép:)

kamikaze7x

Xe hơi

Em 8x đời giữa giữa nên cũng chả nhớ gì nhiều về thời bao cấp nhưng cũng xin góp mấy chuyện xin góp vui:
1. Nhà e vẫn còn cái chậu nhôm dày ự của Liên Xô, phích đá của LX, tất cả nằm trong kho làm kỉ niệm thôi
2. Bà ngoại em còn con xe eska đã gỉ toe toét nhưng mà vẫn dựng góc nhà
3. Ông ngoại em vẫn còn con DD đỏ choét 50cc mà 4 số cơ, đèn vuông
4. Hồi bé có 2 thứ mà thích mê: kẹo cao su con vẹt và ô mai mứt chuột (gói ô mai thái, đỏ đỏ ý ợ, hạt bé bé như mứt chuột :D)
5. Tầm năm 90 còn chế độ gạo + đường + dầu oliu sau khi mẹ em sinh thằng em trai, với cả gì gì đó em chả nhớ
6. Chăn con công nhà bà ngoại em vẫn còn, gối hạt đỗ với gối chè vẫn còn
7. Lâu lâu lại nhớ kem gói ở chỗ Tây Sơn mà giờ là D-diamond thì phải
8. Cụ nào ở Ngã Tư Sở còn nhớ ông Tô chuyên bán đồ chơi + tạp hóa ko ợ?
9. Thời em thì nấu cơm bếp dầu rồi, mỗi lần bếp hết dầu là em lại được giao đi mua... mùi dầu hắc hắc, lúc mới châm bếp phải để 1 chút cho hết khói đen ko là nồi đen thui, mẹ mắng :(
10. Bút ta ngòi búp mực tím , hết mực còn đi kiếm quả dền về làm mực. Bảng đen thì lâu lâu tổ trực nhật được giao đánh = cúc tần :x
11. Hồi bé, em nhớ bát bùn măng khô + sườn bán có 1000 đồng.
..........
Ngày xưa mùa hè nóng lắm thì lau nhà ướt 1 tí cho mát giờ thì ko có điều hòa sống làm sao?
Ngày xưa 5h45 đậy, 6h đạp xe đi học cách nhà 7km vừa đi vừa ngắm cảnh, mùa đông trời còn hơi tối tối. Có cái bánh mỳ pate giá 500 đ ăn thì hạnh phúc lắm.
Ngày xưa ăn mít xong kiểu gì cũng giữ lại hột mít để luộc, ăn sao mà ngon thế?
Ngày xưa canh dưa kiểu gì chả có tí lạc nhận giã nấu cùng các kụ nhỉ?
Ngày xưa nước mắm mặn chát phải pha một tí nước canh mới chấm nổi.....
Ngày xưa cơm nguội chan canh me thêm tí mắm và mì chính, oánh nhanh cũng 1 tô vẫn thòm thèm....
Ngày xưa ốm mẹ cho ăn phở, ăn không hết mẹ trộn cơm ăn cùng....hic....
Ngày xưa bố đánh bằng roi dâu....quắn hết cả mờ ông vào mỗi lần uýnh nhau với bạn
Ngày xưa cổ lúc nào chả 3 ngấn....
Ngày xưa có đất chơi bi đất rồi bi ve rồi chun...
-----------------------
Giờ cuộc sống bọn bề lo toan, đỡ khổ hơn xưa nhưng mà đôi khi đi tìm lại kỷ niệm ngày xưa mà chả thấy đâu cả. Nhà ông Tô dẹp đi đâu rồi ai biết? Bà Xuân bán bún măng sườn giờ đâu nhỉ? Cô Loan bán bánh mỳ giờ cũng mất rồi...........
Ngày xưa ơi ..................
ô mai mứt chuột đây í ạ? :))