Những thòi quen thời đói khổ, cụ nào còn giữ

Mazspeed

Xe container
Em vẫn thỉnh thoảng tè bậy ở gốc cây chỗ vắng, chả là ngày xưa ít có toi lét công cộng lắm, các cụ có câu "Thứ nhất quận công, thứ nhì ị đồng!":)):)):)):)):))

nhimphich

Xe điện
Nhà em ở tập thể, bọn trẻ con toàn đổ cho nhau nhà mày giàu, có nhà mày giàu thì có(giàu là xấu mà) bọn trong khu nó cứ đòi vào nhà mình xem có gì, đuổi chúng nó ra chúng nó bảo đây là nhà mày à, nhà nhà nước chứ(cộng sản mà), buồn cười thật. Con người chẳng có gì là của riêng mình:'(

buloonggi

Xe điện
Em nhớ ngày xưa có kiểu rán trứng cực giỏi, nếu không có mỡ người ta có thể lót lá chuối lên chảo để rán :21::21::21::21:

Hoặc nếu có đông người ăn có thể pha thêm bột mỳ vào trứng , thế nên đôi khi có 1 quả trứng vẫn rán ra được 1 đĩa to 4 người ăn, quá tài :21::21::21::21:
Gớm, cụ ăn sang vãi... có cả trứng mờ ăn :'(:'(:'(... nhà iem hôm nào phải giả ốm mới được phụ huynh đặc cách rán cho tí tứng mờ ăn.

công nông tàu

Xe container
Em thì lần đầu rán trứng em cho muối vào trứng mà muối ngày xưa hạt to tướng, đánh mãi mà không tan.
Bữa cơm bố em bảo : sao con rán trứng kiểu gì mà sạn thế.
Em kể lại công đoạn rán trứng, bố em bảo : sao mà ngốc thế, trứng rán cho nước mắm chứ.
Em lầm bầm: Sao bố ăn sang thế! đã trứng lại còn nước mắm . :102::102:

nguoi yeu xe

Xe tăng
có sinh ra bởi đói khổ người ta mới thấy ý nghĩa của đồng tiền làm ra từ mồ hôi nước mắt thế lào . em đây ngay bây giờ cũng tạm gọi là đủ ăn , vậy nhưng mỗi lần về quê chỉ thích ăn những món của mẹ nấu thời mình nghèo khổ , như lạc mẹ em làm muối vừng ăn rất ngon , hoặc như mắm tép , mà em chỉ thấy mắm tép mẹ em làm là ngon ai làm cũng ko bằng . đời em đã từng đi học nghề cơ khí rảnh núc lào là đi sách hồ , năm 20 tuổi em ở sài gòn đã đi mua cà chua và rau bán ở cổng khu công nghiệp , nói lại nghe buồn cười hồi đó công nhân nữ đến mua cà chua của em cứ chêu làm mình ngượng mà ko biết thế lào mà đối đáp , vậy là em cứ đứng xa xa rồi cho họ chọn xong em đến tính tiền . giờ nhớ lại thật là thời gian hồi đó quá quý báu đối với em nó đã cho em kinh nghiệm sống thật là nhiều (b)(b)(b)(b)(b)

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn nhờ hồi bé đuọc ăn cái nồi cơm gạo đỏ hồng với chút cá cơm khô kho mặn .
Rồi nhưng khi phải ăn bột mì lẫn cả mọt mỗi khi mang ra ăn mẹ em lại phải ngồi sàng từng con mọt . Nhưng cái bánh rán nhân đậu rán ít mỡ mới vừa chín .
Rồi 1 món mà ít quên lắm lương khô thùng sắt .

ChinhUy

Xe buýt
Em nhớ em đã từng ăn lương khô, 1 tuần liền ăn bí ngô với muối, còn chưa kể ăn Ngô, khoai sắn nữa nên bây giờ em cho tiền em chả ăn mấy thứ đó. Hồi xưa bao cấp đói khổ, ông già đi công tác xa, còn bà già để đứa thứ 2 cách mình 18 tháng, nên trước đó iem đã hành quân đi du học về quê xa nhà rùi, em sống 8 năm ở quê mà. Nên mấy món trên h vợ em mua về bẩu anh ăn đi, bảo ăn được gì, bảo ngon, đặc sản. Em nói anh ăn nhiều rùi, chán rùi, em chưa ăn đi mà ăn. He he.

Nhân chiện này kể chiện đặc sản các kụ nghe, đặng hầu các kụ chơi.

À còn món này nữa mà h thành đặc sản đó là củ chuối om ốc. Chả là hùi xưa đói khổ, bà già gửi về quê cho có tý cháo, tý cơm thành ra em ở quê từ 1,8 tháng tuổi cho đến 8 tuổi, về đó thì ông bà ngoại nuôi còn đỡ vì ông ngoại cán bộ có cỡ về hưu mà. Có món dành cho lợn là củ chuối, em thấy mọi người đi bắt ốc về om với chuối thành món ốc om củ chuối, ăn ngon choét( h thành đặc sản, đúng là quy luật phát triển theo hình xoáy trôn ốc, lặp đi lặp lại rồi trở về cái cũ nhưng ở mức cao hơn - Triết học bẩu thế, em biết thế léo ).

Đúng là đời, nên h tuần trước có chú rủ em đi ăn ốc ôm củ chuối em bẩu thía nầy mà là đặc sản á. tao ăn từ hồi còn bé tý, hồi đó toàn ăn tranh với cả lợn nhà đó. Rùi thì là cá nướng trui cũng thành đặc sản, chả là đi trâu cắt cỏ bắt được con Cá lóc, lấy léo đâu ra mỡ với cả chảo mà rán, đành lấy ớt, muối, rau dưa bỏ vầu cá, rùi lấy rơm ở đồng có mà đầy đào hố chôn đất rùi đốt, khi lấy ra ăn ngon cực, h đi ăn nhiều, nhà hàng 5 sao, cho đến 1000 sao cũng nhiều, chả thấy vị ngon như hồi xưa ăn cá nướng trui ở quê nữa. Chắc hum nầu rỗi rỗi có kụ nầu ở quê như em đi sang Đông Anh câu cá rùi nướng trui đê, em làm cho, em vưỡn nhớ hùi xưa làm món nầy mà.

Chỉnh sửa cuối:

capriconus

Xe tải
cái gì còn dùng đc em đều giữ lại. thói quen từ thời ...xa xưa! bác có tin không em còn giữ từng mẩu giấy take note mà mối tình đầu gửi thời học đại học. bi h bỏ ra đọc thấy hay hay.em có cả trăm cái mẩu giấy như vậy.hihi. em là tuýp người cổ mà

Lada1207

Xe tăng
Em thì lần đầu rán trứng em cho muối vào trứng mà muối ngày xưa hạt to tướng, đánh mãi mà không tan.
Bữa cơm bố em bảo : sao con rán trứng kiểu gì mà sạn thế.
Em kể lại công đoạn rán trứng, bố em bảo : sao mà ngốc thế, trứng rán cho nước mắm chứ.
Em lầm bầm: Sao bố ăn sang thế! đã trứng lại còn nước mắm . :102::102:
cái vụ nước mắm thì thế này ạ, ngày trước có nước mắm được nấu từ các laọi mắm, còn loại nhà ăn hay ăn là loịa nấu từ lá chuối khô ạ, E thề :102:

sv_ngheo

Xe điện
cái vụ nước mắm thì thế này ạ, ngày trước có nước mắm được nấu từ các laọi mắm, còn loại nhà ăn hay ăn là loịa nấu từ lá chuối khô ạ, E thề :102:
Đúng rồi bác, lá chuối khô nấu cho ra màu như nước mắm, còn độ mặn thì tăng muối, thêm một chút nước mắm vào cho có mùi, thế là lừa được khẩu vị rồi

dungdv

Xe hơi
Ngày xưa ốm được ăn phở là khỏi liền, bây giờ ốm ăn phở mãi chẳng khỏi hay phở bây giờ không “ chất” bằng xưa các bác nhẩy

kenu97

Xe container
Ngày còn nhỏ, có lúc nhà em chả còn gì ăn, còn đc ít gạo nấu cơm lên, lấy cái thì, quệt mỡ vào rồi nèn bát cơm phẳng lì mặt rồi tưới 1 ít nước mắm. ăn 1 lúc 3 bát vẫn thấy thèm, giờ chả ai rán mỡ để lấy tóp nữa nhỉ :21:

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Em vẫn ăn cơm vào buổi sáng, ứ thích ăn sáng ở ngoài he he

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
bây h có cái loại nước mắm 2500VND/1 lít hình như vâ dùng công nghệ này

nhimphich

Xe điện
thớt này toàn các cụ già già rồi, ôn nghèo kể khổ. Ngày xưa khổ thế mà bây giờ cũng suốt ngày được cãi nhau xe nhật hay xe hàn đẹp, cũng bết óp sừn này nọ, độ xe độ pháo, rồi còn ọp rốt sướng tê. Thôi các cụ cũng lấy làm mừng cho xã hội mình phát triển nhanh. Nhiều bức xúc do nóng ruột nhìn ra xung quanh cũng dịu lại. Bây giờ sướng hơn chúng mình ngày xưa nhiều rồi, Cũng có xe riêng:41::41:, sướng thật nếu so với ngày xưa:41::41:

haivanphe

Xe container
Em nhờ hồi những năm 80, bố thằng bạn em đi nước ngoài đem về một con DD màu đỏ, hai thằng lấy trộm đi vòng vèo trong khu, đẩy từ tầng 5 xuống sân rồi lại đẩy lên, sau đó ngồi quay ngược lại bánh xe đằng trước cho về số km trước khi đi (ông già thằng bạn có một quyển sổ nhỏ ghi chép rất chi tiết số km). Bây giờ có 4B chỉ mong có thể nhấc bánh trước lên quay lại như ngày xưa :)):))

miko0703

[Tịch thu bằng lái]
Website
sanotovietnam.com
a!... đến bây h e vẫn ăn xong bát cơm nào là trong bát ko còn dính lại một nửa hạt cơm hay một mẩu hành nhá! :41:

MQC

Xe buýt
Bác sang quá, còn có nước để tắm. Nhà em hồi xưa lấy nước máy ở cách xa gần 1 cây số, thế nên khỏi tắm luôn. Em giữ mãi thói quen ấy đến tận bây giờ.

À mà lúc nào đi ôtel thì vẫn tranh thủ tắm nhiệt tình !
Em cũng thế, dưng cụ toàn tắm ở ôtel à ?
Nói chuyện tắm em nhớ ngày xưa thiếu nước, hôm đến nhà đứa bạn có cái giếng, cả hội lao vào tắm tập thể. Mà hồi đấy tắm mùa đông là lên kế hoạch trước 1 tháng :77: nước thì đun cả nồi mà chỉ hơi ấm, nhà tắm thì to mà lại không kín :77: nghĩ lại mà lạnh run.