Những thòi quen thời đói khổ, cụ nào còn giữ

lavd1608

Xe máy
em ứ tin chuyện của kụ ở chỉ tiết THẰNG TÂY (ở đây em hỉu là kụ chứ không phải mợ- nếu là mợ thì em không cãi nữa) vì tây nó không ngủ chung phòng với người ĐỒNG GIỚI đâu nên ở đây có 3 khả năng:
1. Kụ bịa chuyện
2. Nếu là mợ thì đúng là THẰNG TÂY
3. Nếu là kụ thì là CON TÂY, trường hợp này thì em chúc mừng kụ!
Hehe :)):)):))

Tieu Phong

Xe tải
Hồi xưa mẹ e ốm yếu nhất nhà nên thỉnh thoảng hay được bà ngoại dấm dúi luộc cho quả trứng, còn bác cả nhà e thèm trứng quá thì bà cho uống nước luộc trứng và bác cũng uống ngon lành, rất mãn nguyện ạ. E thề là thật luôn. Thật là những chuyện khó tưởng tượng nổi :ohmy:
Mợ nói thế lào ý chứ :-o.
Các cụ có câu " ..ứt cá hơn lá rau" mợ nhể, mà gà thì hơn hẳn cá rồi:))

vctv

Xe buýt
Nhà em ngày xưa nghèo, không có dép để đi! toàn đi chân đất! lúc lên gường lấy hai chân đập vào nhau bạch bạch cho nó đỡ bẩn rồi ngủ!

Thói quen đó vẫn không bỏ được các cụ ạ!
Thời chống Mỹ, bọn em phải đi sơ tán, trước khi đi ngủ cũng làm thế này ạ: Hai xoa, ba đập, a lê hấp ... nhảy lên giường :)), mà toàn giường tre nên nếu có còn tí đất cát nào dính ở chân thì nó cũng tự tụt qua khe nan tre mà rơi xuống đất, chả thấy bẩn.

moonlight

Xe tăng
Em vẫn giữ thói ăn phải nhường, ăn từ miếng dở nhất, miếng ngon để nhường người khác. Cho nên bây giờ cả bữa vẫn cắm cúi gặm xương, để thịt lại cuối bữa thừa cho ô sin nó đổ vào sọt rác :D

Già bà

Xe điện
Mama e đến lượt bốc thăm được cái xe đạp Thống nhất mà sướng run đến nỗi không đi được phải dắt bộ về từ cơ quan ở Lương văn Can đến Lò đúc. Hồi đấy cái gì cũng phải bốc thăm. Mà còn 2 hoặc 3 người chung nhau cơ, 2 người 1 đôi dép nhựa Tiền phong.
F1 nhà e không biết đèn dầu là gì. Hay e bảo nó " mặt nghệt như mất sổ gạo" Nó chả hiểu gì cả.
Ôi một thời... E đi BT Dân tộc học xem thời bao cấp mà thấy rưng rưng. Thương quá cả 1giai đoạn xã hội.
Bây giờ cứ mắng F1 nhưng đúng là chúng nó cũng đâu có lỗi vì bố mẹ chúng nó giàu hơn bố mẹ chúng mình ngày xưa,các cụ nhỉ. Mà nhà nào chả kiếm tiền để mong cho con cái cuộc sống tốt đẹp hơn. Nhưng vẫn phải cố rao giảng không lại sợ chúng nó hư hỏng.
Ngày xưa khổ về vật chất nhưng e thấy cuộc sống thanh bình hơn,không bon chen như bây giờ,không vội vã hối hả.
Thói quen của e là dùng cái gì cũng phải hết nhẵn,phải cho nước vào súc vài lần mới vứt đi.(vd: chai dầu gội,chai nc rửa bát...)

matizvan2009

Xe ba gác
cái thớt này mà tồn tại khoảng 20 năm sau chắc sẽ có những comment ôn nghèo kể khổ kiểu như thế này:
"thời năm 2010 bố tao chở tao đi học bằng con lexus đời 2005, xe đi 5 năm roài mà chẳng đổi được con nào mới hơn....."
"thời ấy em để dành cả mấy tháng lương mới mua được cái túi Luis Vuiton, chẳng như bây giờ vứt đầy tủ...."
ôi chuyện cổ tích năm 2030

thichruoumanh

Xe buýt
hôm nọ em ăn ở nhà hàng có món cơm rang với muối và tóp mỡ. Chao ôi! ngon kinh khủng, tiện thể gọi luôn đĩa rau muống xào tóp mỡ nữa. Híc! trên cả tuyệt vời./.

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Em cũng thích mấy món xào bằng mỡ lợn hơn là dầu thực vật. Ăn béo béo bùi bùi thích hơn \:D/

Hồi bé em toàn ra đồng ban ngày thì mò cua bắt ốc, ban đêm thì đi bắt châu chấu ếch nhái. Mấy món này giờ phải ra nhà hàng đặc sản mới có mới sợ \m/
Thời xưa nấu cua thì toàn ra ruộng kiếm rau thài lài xanh hoặc lấy lá cây râm bụt hoặc sang lắm thì có ít hoa thiên lý để nấu canh cua. Ngon tuyệt;))
Ngoài ra còn ra bờ ruộng nhặt rau má về ăn.

Nhiều cụ có khi hok bít cây thài lài đâu nhỉ:

Hồi bé còn có 1 thời lúc đấy mì tôm rất hiếm. Phải sang lắm mới kiếm được 1 gói mì 9 hay 6 tôm gì đấy. Giờ nghĩ lại thấy thật thân quen mà xa lạ :-B
Ngoài ra vườn nhà em còn có cây dừa, lúc bé toàn ra đào rễ của nó để ăn. Sao hồi bé gặm nó thấy ngọt ngọt thế ^:)^ Mấy thứ khác cũng ngọt ngọt là hoa râm bụt hay cây dong giềng gì đấy. Ngọt lịm :x

Còn thói quen gì giữ lại cho đến bây giờ thì em cũng chả biết em giũ lại được cái thói quen gì. Bây giờ xã hội thay đổi, con người em cũng thay đổi lắm rồi. Nhìn vào trong gương chẳng nhận ra 1 thằng 1 thời cưỡi lưng trâu, nướng khoai ngoài đồng nữa roài. 3:-O

....àh có 1 cái ám ảnh mà em còn giữ lại được. Nhà em thời xưa rất nhiều rắn do vườn nhà có nhiều bụi tre. Thời xưa nhà có cái bể có lúc múc nước nhìn vào thấy 1 con rắn to đùng trong đó sợ phát khiếp :-ss
Điều đó làm đến giờ già roài mà em đã vẫn mấy con trườn trườn bò bò đấy ^:)^^:)^^:)^

Leila

Xe buýt
Em chuyên gia lấy nhíp nhổ lông lợn vì được ăn ít thịt nên tiết kiệm cả bì :(( đên giờ vẫn chưa bỏ được thói quen ấy (nếu chẳng may mua phải miếng thịt bì có lông :((:((:(().

dvd

Xe tăng
Em biết có thói quen: Ăn cơm phải theo chiến thuật Đầy - Vơi - Đầy.
Bát 1 phải đầy cho được nhiều.
Bát 2 phải vơi để cho nhanh tới bát 3 kẻo thằng khác xơi mất.
Bát 3 đương nhiên càng đầy càng tốt.
Vậy nên giờ nhiều khi cố chơi tới bát thứ ba được tí rồi bỏ. Làm sao mà quay về ngày xưa được nữa.

Em còn nhớ hồi nhỏ em giã Bo bo vỡ cả cối đá, thật đấy, em thề.
Trong bảo tàng dân tộc học có một khu trưng bầy về thời bao cấp, em cho 2 F1 đi xem nhiều thứ giải thích mãi các cu cậu mới hiểu.

Dập ghim

Xe tải
Em chuyên gia lấy nhíp nhổ lông lợn vì được ăn ít thịt nên tiết kiệm cả bì :(( đên giờ vẫn chưa bỏ được thói quen ấy (nếu chẳng may mua phải miếng thịt bì có lông :((:((:(().
Em nhắm mắt ăn cả lông luôn.

dangkimthu

Xe tăng
Cháu sinh sau đẻ muộn nên k biết ngày xưa nó ntn, bố mẹ thì cũng ít khi kể, hỏi ông bà nội ngoại thì bảo: bố mẹ mày từ bé đã sướng r, biết quái gì khổ đâu mà kể!(:|xong cũng có hỏi loanh quanh thì biết sơ sơ về sổ gạo vs lương khô và mấy cái trò ngày trc chơi, nghe cũng hay phết:-?
P.S: hômg trc em mới đc ăn lương khô, thấy cũng ngon phết, mà cái miếng to hơn 2 ngón tay tí mà ăn vào no khỏi cơm luôn, lạ thế:-/

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Mẹ em thì nhất quả đất. Hôm nay có ông anh rể vừa ăn cơm xong giả vờ ra oai với cả nhà quát gấu phát nhưng mờ chủ yếu là nói mẹ em, vì thói quen của cụ từ xưa đến giờ không thay đổi được, nhưng chẳng đâu vào đâu.
Mẹ em đi chợ mua cá quả to bằng ngón tay cái ý(toàn xương có gì đâu?), mua cà chua thì quả to như ngón chân cái ý(cà non nó toàn ủ bằng đất đèn cho nó chín).
Em bẩu, vợ với con thế đấy, vụng thối vụng nát ra, đi chợ mà như thế à?..... Mẹ em làm câu, tao đi chợ đấy, vợ mày chỉ nấu cơm thôi, sau đó làm một tràng rằng thì là mà, ngày xửa ngày xưa..... em nản quá... bó tay luôn.
Ông anh rể chẳng biết gì, chỉ nói nhỏ, vợ cậu còn trẻ người, mới về làm dâu chưa được bao lâu nên ..... Em buồn cười mà chỉ mình em hiểu... nản luôn!!!!

viso

Xe tải
Chuyện ngày xưa em cũng nhiều kỉ niệm.
Cái hồi mẹ em sinh em úti em cỡ năm 82, có con gà rù, bố em mang tần ngải cứu mẹ em bồi dưỡng. Thương con, mẹ gắp cho 2 cái đùi, cái lườn, em ăn rất nhanh. Sau đó ăn thêm cái cánh,mẹ chỉ gặm tí xương. Còn ít ngải cứu mẹ bảo, đắng lắm để mẹ ăn. Em hồn nhiên bảo đắng con cũng ăn đượcX_X.
Còn chuyện hồi bé để dành được mấy hào, giờ ra chơi ra hàng xén mua được quả bóng ca bốt (Bao cao su bây giờ). Để dành tận Tết mới mang ra chơi (ko phải xxx đâu nhé), chiều 30 Tết bóc vỏ, mang ra cầu ao ngồi rửa cho hết trơn. Rồi phùng má thổi cho hết núm. Buộc lại treo lên cành đào chiều 30 Tết :P. Ông nội em chiều 30 tết làm mâm cơm cúng, ông đốt hương, loay hoay thế nào chạm hương vào quả bóng, đoàng một tiếng, em chết lặng. Cả Tết buồn. Bóng vỡ em lại lấy banh ra mút để tạo thành những quả bóng nhỏ, chà vào bàn tay kêu két két rất thích, tay thì lấm lem toàn mực tím, làm cái bao cao su cũng tím loang lổ.

vctv

Xe buýt
o-+

Em biết có thói quen: Ăn cơm phải theo chiến thuật Đầy - Vơi - Đầy.
Bát 1 phải đầy cho được nhiều.
Bát 2 phải vơi để cho nhanh tới bát 3 kẻo thằng khác xơi mất.
Bát 3 đương nhiên càng đầy càng tốt.
Vậy nên giờ nhiều khi cố chơi tới bát thứ ba được tí rồi bỏ. Làm sao mà quay về ngày xưa được nữa.
Cái này gọi là chiến thuật ăn cơm tập thể :)), hồi bọn em học lớp 8 (1972) phải đi sơ tán theo trường ở Phú Xuyên, trong mâm có mấy cậu to con toàn áp dụng chiến thuật này, em còi nên không theo được, toàn phải xuống nhà bếp xin thêm miếng cháy :(

vctv

Xe buýt
Hồi bé còn có 1 thời lúc đấy mì tôm rất hiếm. Phải sang lắm mới kiếm được 1 gói mì 9 hay 6 tôm gì đấy. Giờ nghĩ lại thấy thật thân quen mà xa lạ :-B

....àh có 1 cái ám ảnh mà em còn giữ lại được. Nhà em thời xưa rất nhiều rắn do vườn nhà có nhiều bụi tre. Thời xưa nhà có cái bể có lúc múc nước nhìn vào thấy 1 con rắn to đùng trong đó sợ phát khiếp :-ss
Điều đó làm đến giờ già roài mà em đã vẫn mấy con trườn trườn bò bò đấy ^:)^^:)^^:)^
Cơ quan bố em làm về vận tải, hồi mới giải phóng chở hàng vào Nam, khi xe ra Bắc mang mì tôm Vị Hương về phân phối cho mỗi người vài gói, lúc đầu cho vào nước sôi ăn rất ngon nhưng hết nhanh quá, sau để khô bẻ ăn dần cho nó được lâu (kiểu như Trư Bát Giới và Tôn Ngộ Không ăn quả nhân sâm ấy)

Em đi bắt cua, có lần thò tay vào hang móc ra được con rắn nước, may nó không có nọc độc.

LeTai1979

Xe cút kít
Em cũng dính một ít khổ của ngày đấy:
Bây giờ em vẫn thích ăn khoai lang, cả luộc lẫn nướng. Ngày đấy do nghèo đói, hay đi mót khoai lang để ăn dần, toàn củ sứt sẹo với lại bé tí. Có thằng bạn nhà bên cạnh, nhà nó hay lấy khoai ở quê lên để trong gầm giường, 2 đứa toàn chui vào gầm giường ăn vụng khoai sống thôi. Ăn mà cảm thấy hơi hơi no thì ăn trộm mấy củ vắn vào cái quần chun xong rồi tìm chỗ để nướng ăn.
Giờ Gấu nhà em hay bảo, cái món khoai lang có gì ngon mà suốt ngày a bảo em mua.
Còn đi học thì mặc quần thủng đít là chuyện thường, bây giờ chắc chẳng còn cái món kem đá ngọt ngọt xanh, đỏ nữa nhỉ?

BigC

Xe tăng
buổi sáng mà đi mua phở cho F1 bao giờ em cũng bảo cho nhiều nước xong về gạn đỡ nước ra để ăn với bát cơm nguội, ngon lành :))

Braunbuffel

Xe máy
Em vẫn co thói quen, tối nằm úp (ngày xưa đói, nằm úp cho đỡ đói), Sáng đáng răng song thì uống luôn 1 cốc nước lạnh to cũng để đánh lừa cái bao tử của mình.