[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

DurexXL

Xe lăn

Chuẩn bài 1, trang 1, sách giáo khoa, môn: Quần chúng bức xúc

Cụ anh nhệ

:D :D :D

Xe nội lước

Xe container
Em mấy lần về VN mà không tìm mua được cuốn này mà phải đọc trên mạng cụ ạ. Nhưng lần tái bản sau nhất định em phải mua cho bằng được.
Lúc chưa có bản in thì cụ có thể đọc ở đây:

Em trích mấy trang trong cuốn này:

Ồ. Cụ đang ở nc nào vậy ?

197716102003

Xe container
Mấy cuốn sách về cuộc chiến ở CPC em đọc thấy nó nặng nề. Có thể do phần lớn ngưòi viết là các cựu binh thực tế tham chiến. Ngay cả câu chuyện dù trong TP hay là bên lề của 4 cuộc chiến . Chống P, M, biên giới phía bắc và CPC được nghe từ người quen và thân nhân thì các câu chuyện về ctr CPC cũng ảm đạm nhất.
Trong mấy cuốn về ctr CPC cũng có nhiều chi tiết về câu chuyện tâm linh do tác giả kể lại , liên quan tới nhiều nhân vật và tình huống. ..đọc thấy nặng trĩu ( có phần nó như hẳn 1 chương ) .
Kể cả 1 vài bộ phim về đề tài CPC trong thời khmer đỏ cũng để lại ấn tượng rất nặng nề . Nặng nề hơn cả 1 số phim về hệ thống tàn bạo của ĐQX thời cttg2 .
Câu chuyện cụ angkorwat kể về quãng đời chiến đấu bên CPC của cụ là đỡ nặng nề nhất mà em đc nghe. Dù sao cụ Wat cũng thuộc hàng ngũ bộ đội bảo tiêu các mục tiêu " có giá cao " nên em cho là rất nguy hiểm nhưng cũng đỡ phần gian khổ hơn bộ binh 1 chút.
Cụ angkorwat vẫn cứ tiếp tục chuyện cụ H cho bọn em 1 góc nhìn thú vị về nhân vật " tướng giỏi của khmer đỏ " ..cho dù câu chuyện cụ cung cấp nó có khác đi với goole chăng nữa thì cũng chẳng sao . Bởi lẽ goole cũng là do con người viết.
Còn nhớ hơn 20 năm trước em đọc trên 1 báo giấy nào đó thì đại ý : Tamok 13 tuổi đã tham gia khmer đỏ. Nổi tiếng tàn bạo.. Ngoài 20 ( ý là chưa tới 30 ) và khi đã mất 1 chân ông ta vẫn dẫn 1 đơn vị đánh chiếm và thảm sát toàn bộ y bác sĩ cùng bệnh nhân 1 bv của CPC . Nhưng giờ đây khi so sánh với các dữ liệu như năm sinh của ông ta , năm thành lập khmer đỏ, và năm ông ta dính mìn (truy ra tuổi bị thương thì không thể là ngoài 20 ) so sánh đây là từ vài nguồn và từ thông tin của mợ 197716102003 thì mới thấy mọi thông tin em đọc về ông ta ở bài báo năm xưa hoàn toàn không chính xác..
Giờ đây em còn nghi ngờ chi tiết ông ta ( Tamok ) sinh ra và lớn lên từ 1 tỉnh miền tây nam bộ của VN mà em cũng đọc đc đâu đó trong 1 tờ báo từ khá lâu năm.
Có cái em khá bất ngờ khi đọc đc . Polpot từng đi du học ở Pháp khi còn rất trẻ và ông ta từng là 1 thày giáo tiểu học . Không rõ chi tiết này có đúng không nữa .
Năm 1940 tức khi đó 14 tuổi Tamok có tham gia vào phòng trào kháng chiến chống Pháp và sau đó là Nhật. Ngoài 20 tuổi ( năm 1949) ông ta là người đứng đầu phong trào Issarak của tỉnh Takeo quê ông ta. Cho đến năm 1963 thì ra nhập ***
Còn việc mất 1 chân của Tamok được kể lại từ 1 người phục vụ cho ông ta là vào quãng nhưng năm 80 khi đó đang ẩn mình ở căn cứ Khmer đỏ tại Anlong Veng giáp biên giới Thái trong 1 lần đi thị sát và bị cây đổ vào chân chứ không phải do mìn.
Bên trong sự tàn bạo của chế độ Khmer đỏ thì Tamok vẫn đc người dân ghi nhận với những đóng góp tích cực của ông ta cho đất nước . Ngay khi đang cầm quyền ông ta đã đặt trụ sở và nơi ở tại tỉnh Takeo giữa 1 cái hồ nước. Ông ta đã cho xây đập để giữ nước và làm hệ thống thuỷ lợi cho nông dân. Điều này rất có giá trị khi mà ở Cpc ng dân chỉ sống nhờ 1 vụ lúa vào mùa mưa. Nước nổi thì lúa nổi. Sau này khi ông ta ẩn mình tại 1 ngọn núi ở Anlong Veng thì cũng cho xây đập và giữ nước hồ rộng hơn 400 ha.
Đây là nơi ở và làm việc của Tamok tại Anlong Veng sau khi rút chạy và cho đến khi bị bắt. Trong khu nhà này có hệ thống hầm trú ẩn , có nhà xe, trên xe họ hệ thống phát thanh, điện tín và bây giờ vẫn còn lưu giữ 2 cái lồng sắt to để nhốt những người bị cho là phản bội Tamok.

Chỉnh sửa cuối:

197716102003

Xe container
Cụ đã đọc cuốn "Người thầy" của cố thượng tướng Nguyễn Chí Vịnh chưa? Em thấy những câu chuyện về thời ở Campuchia của cụ ấy và Tổng cục 2 không nặng nề nhưng có nhiều chi tiết chứa đựng rất nhiều thông tin.
Chẳng hạn như chuyện những năm 91, 92, khi UNTAC vào nắm quyền thì có sự thanh lọc, truy tìm các "cơ sở nằm vùng" của Việt Nam rất gay gắt. Lúc ấy TC2 đưa quân quay lại Cam mà cũng khá là khó khăn. Một trưởng nhóm được đưa sang lót ổ mà mất liên lạc phải làm nghề tay trái là dịch thuyết minh phim cấp 3 sang tiếng Cam cho một nhà buôn phim ảnh từ Homgkong.
Hay chuyện chính quân cụ Hunsen tổ chức biểu tình, bạo loạn để đuổi Khơ me đỏ khỏi Phnompenh, cướp lại chính quyền sau bầu cử. Sử dụng bài cho đặc công trà trộn vào dân để xông vào trại của Khơ me đỏ tẩn nhau tay không cũng rất hiệu quả. Hay chuyện bạo loạn ở Campuchia năm 98 mà cụ Vịnh cũng suýt bị dính...
Sau khi hiệp định về Hoà giải dân tộc được ký kết thì lực lượng Untac đến Cpc để gìn giữ hoà bình. Khi đó gia đình hoàng thân Sihanouk và 1 số lãnh đạo trước đây sống lưu vong hay cầm tù đều được trở về nước. Thời gian đó hoà bình chưa thấy đâu nhưng Cpc các quán bar , đèn đỏ mọc lên như nấm. Em nhớ hồi đó chiều đến lái xe lượn qua Toul kork 2 bên đường bạt ngàn các em gái với đủ sắc tộc. Và cũng từ khi đó thị trường Cpc coi đống dola như 1 thứ tiền tệ trong nước cho đến tận bây giờ. Họ có thể cầm tờ 1$ đi mua hành như chính đồng tiền riel của họ.
Cuộc bạo loạn ở Cpc vào ngày 5,6/7/1997 chứ không phải năm 98
Khi trở về nước hoàng thân Shihanuk được chính CT Kim Nhật Thành tặng cho 10 vệ sĩ tiếp cận vòng trong" 10 người con ưu tú của đất nước Triều tiên" . Ông nào thân thủ cũng nhanh và có gương mặt không biểu lộ cảm xúc bao giờ. Sau này do 1 cuộc ám sát hụt hoàng thân tại ngay hoàng cung thì 1 vệ sĩ bị giết khi mà hung thủ đi từ đường cống ngầm vào cung. Sau khi hoàng thân mất thì những người vệ sĩ đó về nước.

Xe nội lước

Xe container
Sau khi hiệp định về Hoà giải dân tộc được ký kết thì lực lượng Untac đến Cpc để gìn giữ hoà bình. Khi đó gia đình hoàng thân Sihanouk và 1 số lãnh đạo trước đây sống lưu vong hay cầm tù đều được trở về nước. Thời gian đó hoà bình chưa thấy đâu nhưng Cpc các quán bar , đèn đỏ mọc lên như nấm. Em nhớ hồi đó chiều đến lái xe lượn qua Toul kork 2 bên đường bạt ngàn các em gái với đủ sắc tộc. Và cũng từ khi đó thị trường Cpc coi đống dola như 1 thứ tiền tệ trong nước cho đến tận bây giờ. Họ có thể cầm tờ 1$ đi mua hành như chính đồng tiền riel của họ.
Cuộc bạo loạn ở Cpc vào ngày 5,6/7/1997 chứ không phải năm 98
Khi trở về nước hoàng thân Shihanuk được chính CT Kim Nhật Thành tặng cho 10 vệ sĩ tiếp cận vòng trong" 10 người con ưu tú của đất nước Triều tiên" . Ông nào thân thủ cũng nhanh và có gương mặt không biểu lộ cảm xúc bao giờ. Sau này do 1 cuộc ám sát hụt hoàng thân tại ngay hoàng cung thì 1 vệ sĩ bị giết khi mà hung thủ đi từ đường cống ngầm vào cung. Sau khi hoàng thân mất thì những người vệ sĩ đó về nước.
Đó là sát thủ của phe phái khác trong nội bộ 9 chị CPC hả mợ.
Em còn đọc đâu đó cũng quá lâu . Có tình tiết chính cựu thủ tướng Hunsen bị 1 pha ám sát hụt..trong vụ đó phe hoàng thân cho người bắn 2 phát B40 vào xe thủ tướng. 1 phát vọt qua nóc xe, 1 phát tiếp theo trúng nhưng đạn xịt . Thủ tướng được an toàn. Nếu sự việc đó có thật thì đúng là thủ tướng Hunsen mệnh quá lớn.
Ngày xưa em hay xem báo . Còn đọc đc câu chuyện ttg Hunsen hứa với ai em quên ..hay hình như là với con gái rằng. sẽ bỏ thuốc lá nếu 2 mong muốn của ông hoàn thành.
1 là bắt được Polpot hay Tamok gì đó.
2 con gái lấy chồng.
Sau này em nhớ ko lầm thì con gái ông học ở Mỹ lấy 1 người CPC học ở Úc.
Ông cũng là người kêu gọi dân giao nộp vũ khí . Hình ảnh là ông cho xe lu và máy cắt hủy bỏ hàng trăm súng ống. Bản thân ông thể hiện gương mẫu , cũng tự cho khẩu súng ngắn của mình vào lô tiêu hủy đó.

Chỉnh sửa cuối:

197716102003

Xe container
Đó là sát thủ của phe phái khác trong nội bộ 9 chị CPC hả mợ.
Em còn đọc đâu đó cũng quá lâu . Có tình tiết chính cựu thủ tướng Hunsen bị 1 pha ám sát hụt..trong vụ đó phe hoàng thân cho người bắn 2 phát B40 vào xe thủ tướng. 1 phát vọt qua nóc xe, 1 phát tiếp theo trúng nhưng đạn xịt . Thủ tướng được an toàn. Nếu sự việc đó có thật thì đúng là thủ tướng Hunsen mệnh quá lớn.
Vụ này em chưa nghe nhưng những kiểu tin đồn tam sao thất bản thì nhiều lắm ạ.
Cụ đã bao giờ nghe về người Miên họ có bùa ngải gọi là " côn khoạ" bao giờ chưa?

Xe nội lước

Xe container
Vụ này em chưa nghe nhưng những kiểu tin đồn tam sao thất bản thì nhiều lắm ạ.
Cụ đã bao giờ nghe về người Miên họ có bùa ngải gọi là " côn khoạ" bao giờ chưa?
Mấy cái em nói là em đọc trong báo chí 1 thời đó mợ.
Em chưa nghe vụ " Côn Khoa " nhưng loáng thoáng nghe đồn rằng bùa của người CPC rất uy lực .
Mợ kể về " Côn khoa " cho bọn em hóng với.

Chỉnh sửa cuối:

197716102003

Xe container
Mấy cái em nói là em đọc trong báo chí 1 thời đó mợ.
Em chưa nghe vụ " Côn Khoa " nhưng loáng thoáng nghe đồn rằng bùa của người CPC rất uy lực .
Mợ kể về " Côn khoa " cho bọn em hóng với.
Bùa ngải nó mang tính ma mị tâm linh, mà về tâm linh thì sẽ có người tin, người không phỏng cụ. Em chỉ trao đổi trên góc độ em biết thôi nhé, còn tin hay không hay ý kiến gì thì em miễn phân tích ạ .
Côn khoạ nó là từ đọc tắt từ từ " Côn Cờ rọ" ( con xấu)
" Côn khoạ" là 1 thai nhi của người vợ ( phải là vợ nhé). Muốn có " côn khoạ" thì người chồng phải mổ bụng chính người vợ của mình trong thời gian mang thai. Sau đó mang thai nhi ấy đến 1 người thầy để họ sấy khô và yểm bùa trong vòng 100 ngày. Khi cái thai ấy khô đét lại thì họ cho vào 1 cái túi và luôn đeo bên người hoặc để thờ ở nhà. Những người có Côn khoạ họ bảo rằng , trước khi có bất trắc gì luôn đc báo trước hoặc luôn được bảo vệ khi gặp những tai nạn không ngờ.
Bây giờ xăm nghệ thuật không nói nhg trước đây ở CPC cứ ai có hình xăm ở người là hầu như người đó có thầy. Hình xăm đấy thường là ký tự hoặc chữ loằng ngoằng gì đó. Em đã từng biết có người đạn bắn không trúng và họ đã từng là lái xe chiến trường. Hoặc người Cpc họ thường đeo 1 cái dây dù vòng quanh thắt lưng , nó được lồng qua mấy cái ống bằng chì to như que đũa dài khoảng 3cm. Đấy cũng là 1 thứ bùa phòng thân của họ.

Xe nội lước

Xe container
Bùa ngải nó mang tính ma mị tâm linh, mà về tâm linh thì sẽ có người tin, người không phỏng cụ. Em chỉ trao đổi trên góc độ em biết thôi nhé, còn tin hay không hay ý kiến gì thì em miễn phân tích ạ .
" Côn khoạ" là 1 thai nhi của người vợ ( phải là vợ nhé). Muốn có " côn khoạ" thì người chồng phải mổ bụng chính người vợ của mình trong thời gian mang thai. Sau đó mang thai nhi ấy đến 1 người thầy để họ sấy khô và yểm bùa trong vòng 100 ngày. Khi cái thai ấy khô đét lại thì họ cho vào 1 cái túi và luôn đeo bên người hoặc để thờ ở nhà. Những người có Côn khoạ họ bảo rằng , trước khi có bất trắc gì luôn đc báo trước hoặc luôn được bảo vệ khi gặp những tai nạn không ngờ.
Bây giờ xăm nghệ thuật không nói nhg trước đây ở CPC cứ ai có hình xăm ở người là hầu như người đó có thầy. Hình xăm đấy thường là ký tự hoặc chữ loằng ngoằng gì đó. Em đã từng biết có người đạn bắn không trúng và họ đã từng là lái xe chiến trường. Hoặc người Cpc họ thường đeo 1 cái dây dù vòng quanh thắt lưng , nó được lồng qua mấy cái ống bằng chì to như que đũa dài khoảng 3cm. Đấy cũng là 1 thứ bùa phòng thân của họ.
Vậy nghe nó giống miêu tả về bùa Thái Lan mợ a . Thailan Gọi là Kunmathon thì phải .
Em đọc thấy nói bùa này của ThaiLan có nguồn gốc từ 1 ông tướng ThaiLan thời cổ.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
Vừa trên cụ H về. Hơi muộn, nên không viết tiếp được. Thằng Ta Mok này thật quái vật và dã man, xứng danh biệt hiệu " Đồ Tể". Mai sẽ biên câu chuyện truy bắt " Đồ Tể" vậy. Giờ cũng muộn rồi, hai anh em lâu ngày mới gặp nên chuyện trò hơi lâu.

197716102003

Xe container
Vừa trên cụ H về. Hơi muộn, nên không viết tiếp được. Thằng Ta Mok này thật quái vật và dã man, xứng danh biệt hiệu " Đồ Tể". Mai sẽ biên câu chuyện truy bắt " Đồ Tể" vậy. Giờ cũng muộn rồi, hai anh em lâu ngày mới gặp nên chuyện trò hơi lâu.
Nhân lúc chú đi vắng cháu vào chém gió. Giờ trả lại thớt cho chú. Cháu té đây :D

DurexMsize

Xe tải
Kinh dị thế cụ nhỉ. Cái người làm bùa ác hơn quỷ, mổ bụng vợ giết chính con làm bùa, khủng khiếp thật.
Mà OF sao gì cũng có cụ biết, đúng là ngọa hổ tàng long khắp cõi, toàn cụ từng trải sự đời

Chỉnh sửa cuối:

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Bao giờ uống lại được thì mấy anh em ngồi làm bữa tổng kết bệnh nhé anh :)

Trần Đoành.

Xe container
Bao giờ uống lại được thì mấy anh em ngồi làm bữa tổng kết bệnh nhé anh :)
Nếu đk cho phép, các anh cho em hóng với, anh Oắt, anh Chẫu nhá, em rót ruọu (rượu thật) mời các anh