[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

E đến 05/2024, tình cờ đọc được thớt Cụ Angkorwat, nhịn đến thớt 113, ko nhịn đc nữa. Đ.ký tv of còm pát. Hay quá Cụ Angkorwat ❤
Chào bác,

Dù sao nhân vật trong hồi ký của bác chủ thớt được rất nhiều các cụ, mợ theo dõi quý mến. Bản thân với bác angkorwat cũng là một kỷ niệm đặc biệt, thiêng liêng của người lính. Vì vậy bác không nên sử dụng tài khoản lấy tên trên, bác có thể đổi tên. Tên gì bác có thể nhắn ở đây em đổi giúp bác. Trường hợp bác không tuân thủ, để tránh hiểu nhầm và xuất hiện những bài viết không hay, em buộc phải xóa bỏ tài khoản trên. Cảm ơn bác!

Bopbi_hsgs

Xe container
Có lẽ, vào một thời điểm nào đó, khi chúng ta đủ trải nghiệm, quay lại đọc các cuốn mợ Phương An nói đến, sẽ hiểu được ý của tác giả muốn truyền tải. Vì trước đây em cũng đọc Nguyên Phong, thực sự cố nhét chữ vào đầu mà nó trôi về nơi xa lắm...!

Dòng văn học chiến tranh của nước mình, có rất nhiều cuốn hay, viết cảm xúc. Cũng bởi vì Đất nước mình, nên "cảm" cũng dễ hơn...

Em được tặng hai cuốn này. Một cuốn của nữ Nhà văn nhìn bên ngoài rất "gai góc", nhưng văn lại mềmvà dịu. Có những cảm xúc cực kỳ "đàn bà", trăn trở, thổn thức...

Cuốn này viết về chiến tranh chống Mỹ bằng trải nghiệm của người thật...

Mợ Phương An muốn tìm thêm, có thể vào trang: nxbhoinhavan.vn để tìm nhé.
Hay là, chúng mình làm cuộc giao lưu về sách cũ với cổ cổ đi, 😊.
Nick này của mợ Redmer đúng ko ah? E thấy cách viết, cách chụp ảnh, cách chọn avt... giống mợ ý ah

Uyển Lam

Xe hơi
Nick này của mợ Redmer đúng ko ah? E thấy cách viết, cách chụp ảnh, cách chọn avt... giống mợ ý ah
Sao đang uýnh nhau ngoài "mặt trận" lại tự dưng đi truy nhân thân của "đồng đội" vậy bác với cụ? :-o

"Đồng chí" nào "hy sinh" trong quá trình tác chiến thì cứ phân ưu thôi. Bổ sung quân là yêu cầu bức thiết mà.

Có lẽ là của mợ Đỏ. Nghe câu văn là biết.

angkorwat

Xe container
Người OF
Sao đang uýnh nhau ngoài "mặt trận" lại tự dưng đi truy nhân thân của "đồng đội" vậy bác với cụ? :-o

"Đồng chí" nào "hy sinh" trong quá trình tác chiến thì cứ phân ưu thôi. Bổ sung quân là yêu cầu bức thiết mà.
Người ta có thể đưa người lính ra khỏi quân đội. Nhưng không thể đưa quân đội ra khỏi người lính.😀

Manhpd

Xe cút kít
Chào bác,

Dù sao nhân vật trong hồi ký của bác chủ thớt được rất nhiều các cụ, mợ theo dõi quý mến. Bản thân với bác angkorwat cũng là một kỷ niệm đặc biệt, thiêng liêng của người lính. Vì vậy bác không nên sử dụng tài khoản lấy tên trên, bác có thể đổi tên. Tên gì bác có thể nhắn ở đây em đổi giúp bác. Trường hợp bác không tuân thủ, để tránh hiểu nhầm và xuất hiện những bài viết không hay, em buộc phải xóa bỏ tài khoản trên. Cảm ơn bác!
Em không có ý gì đâu nhé.
Thực sự em chưa hiểu được cái tên nick này là gì,mong cụ anh hoặc các cụ khác hiểu có thể giải thích cho em vào vùng kín hoặc ở thớt này ạ.

pooka

Xe container
Thực sự em chưa hiểu được cái tên nick này là gì,mong cụ anh hoặc các cụ khác hiểu có thể giải thích cho em vào vùng kín hoặc ở thớt này ạ.
Mấy ông rỗi hơi tạo nick đấy để trêu chọc ấy mà. Em vote xóa nick đấy.

Manhpd

Xe cút kít
Mấy ông rỗi hơi tạo nick đấy để trêu chọc ấy mà. Em vote xóa nick đấy.
Em đang chưa hiểu cái tên nick là gì mà cụ Công Tắc bảo không nên lấy tên trên.(do em không theo dõi từ đầu thớt nên không biết)
Nhờ cụ giải thích giúp em vào vùng kín với ạ.

Bopbi_hsgs

Xe container
Một cụ tàu ngầm thớt này & đặt tên nick Chan Thu để nổi lên mập mờ vs các cụ mợ trong thớt, cụ đấy thích đặt thế thì đặt thôi, đâu cần hiểu tên nick là gì. Cụ đấy lần đầu vào OF nên ko hiểu văn hóa OF, cụ đấy cũng ko phân biệt đâu là thớt, đâu là tầng trong thớt. Cụ đấy thiếu tôn trọng chủ thớt cũng như những ng đã đọc thớt này, ko thay đổi nick giả danh mợ Chan Thu sau khi đã đc nhắc nhở nên bị ban nick ah

Uyển Lam

Xe hơi
Không có sự phân biệt mầu áo dù là : đỏ, da cam, lục, lam, chàm, tím...
Lại nhớ: Đen 0, nâu 1, đỏ 2, cam 3, vàng 4,...rồi ấy bác.

Chú nhà em công tác bên Quân khí. Xưa, mỗi lần chú về là mệt vô cùng mỏi cho cái sự kiểm tra bài của chú. Đứa cháu nào đứa cháu nấy, trốn chú như gì. Nhưng chú kể chuyện đi chiến tranh rất hay, dí dỏm. Đang kể chuyện vào mạch, chú hỏi bất thình lình:
" - Sắt hoá trị mấy?
- Tây Tiến của ai?
- Viết công thức khử bạc khi dùng baking soda?
- Bác Hồ về nước năm nào? Tỉnh nào là nơi Bác đặt chân đầu tiên?
- ...

...vân vân...và...mây mây...

Đại loại các câu hỏi thuộc đủ các lĩnh vực mà chú nghĩ ra. Chúng em vừa sợ nhưng lại vừa mong chú về. Vì chú về, chắc chắn sẽ có quà (đầu đạn/bánh kẹo).
Bây giờ tóc chú đã bạc trắng đầu, không còn kiểm tra bài nữa. Vẫn rất nhớ giọng nói sang sảng của chú và cái cốc đầu lúc trả lời sai...

Thời gian thật là vô tình.

Uyển Lam

Xe hơi
He he....mợ dân điện tử à? :D
Nhìn thấy mã màu là xốn xang phải không cụ? :D

Một thời tính toán mỏi tay, Ohm với hun...

Sau này, va chạm với Diot/IC/Tụ nọ tụ kia/Biến trở và dần dần quen, nhưng các "đồng chí" R vẫn xứng ngôi Vương, ngôi Hậu. Như những con kiến vác cái body giễu oai với cả đám C, T...

"- Mình đẹp, mình có quyền" - R thinking, :D.

Ngo Rung

Xe lăn
Nhìn thấy mã màu là xốn xang phải không cụ? :D

Một thời tính toán mỏi tay, Ohm với hun...

Sau này, va chạm với Diot/IC/Tụ nọ tụ kia/Biến trở và dần dần quen, nhưng các "đồng chí" R vẫn xứng ngôi Vương, ngôi Hậu. Như những con kiến vác cái body giễu oai với cả đám C, T...

"- Mình đẹp, mình có quyền" - R thinking, :D.
Em hiện vẫn đang vui vầy với các em ấy :))

minhmo

Xe cút kít
Không sợ cụ ạ.vớ vẩn là em xì lốp lão chủ thớt ngay. :-j :-j :-j

Thôi nốt còm.rồi sau gặp cụ thớt nói phét nào đó thì em ới cụ ốc mút nhé. 🤫
Hết vòng bảng rồi đấy, có vào bờ được đâu mà dọa xì lốp. Ngoài đảo thì đi thuyền là chính, có khi còn không biết lốp là cái gì cũng nên. :D