[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

janlin

Xe tải
Vâng, kệ nó thôi cụ ạ. Em uống thuốc của cụ lính Campuchia kia cũng thấy có hiệu quả, nên cũng mặc kệ đời. Cảm ơn cụ đã nhắc nhở 😍
Chúc Cụ mau khỏe để kể chuyện. Cháu cũng được Bố cháu kể về sự khốc liệt của chiến tranh (Bố cháu đi bộ đội chống Mỹ. Bố cháu mất năm 2017 do K đại tràng)

Chauthanh11

Xe điện
Em tiếp câu chuyện " Người anh hùng chiến trường K" em để chữ in đậm cho các cụ mợ tiện theo dõi.

Đúng 7h tối tôi và bà xã đến một ngõ nhỏ ở khu vực Trích Sài. Một ngôi nhà nhỏ, có khoảng sân khá rộng, nhìn đúng địa chỉ cô cháu gái cho. Cửa nhà mở rộng, có ánh đèn hắt ra, chắc mẩm chủ có nhà, tôi bước đến trước cánh cửa mở sẵn. Một giọng sảng sảng hỏi lớn :
- Mày ở đoàn nào bên Campuchia?
Hơi giật mình, tôi nhìn kỹ. Một người đàn ông mặc cái áo may ô lính cộc tay đang ngồi hút thuốc trước bộ salon cũ cũ, trước mặt là một ấm trà và cái gạt tàn khá to chứa đầy tàn thuốc. Có lẽ ông ta chưa đến 70 nhưng đầu hói tít tận đỉnh, tóc không bạc.
- Dạ, em chào anh. Hồi bên K em bên B.68.
Thường lính ở K thuộc các đơn vị đặc biệt hay ở các đoàn : đoàn 478, đoàn 141,...
- À, lính B68 hả ? Lính ban này cũng lăn lộn với cách mạng Campuchia khá đấy. Lính B68 mà về được nhà cũng là may mắn lắm.

Sau khi mời hai vợ chồng ngồi, ông ta nói :
- Việc của mày tao nghe con bé Hương rồi (tên cô cháu). Đưa tay tao bắt mạch xem đã.
Sau khi bắt mạch, nghe ngóng một hồi, ổng phán :
- Yên tâm, mày còn sống lâu. Cũng là cái duyên của hai anh em. Tao sẽ cố gắng, thuốc tao đang đun trong bếp rồi.
Quay sang bà xã ông nói :
Cô vào bếp xem cho nồi thuốc sôi 15' nữa thì tắt bếp rồi để cho nó nguội.
Ông rót nước mời tôi uống, đẩy bao thuốc về phía tôi :
- Hút thuốc đi. Tao phải hút liên tục mới làm được việc. Mỗi ngày tao hút 4-5 bao thuốc.

Nghe ông nói tôi mới để ý trên cái bàn nhỏ ở góc có 2-3 cây thuốc Vina. Mà đúng là từ lúc bước vào thấy ông đốt thuốc liên tục. Căn phòng khách nhỏ luôn phủ một làn khói mỏng.
- Tao tên H, sinh 1957, đi lính tháng 2-1975. Còn mày 1958 chắc đi lính 1976. Cũng là anh em thôi, không cần câu nệ gì. Anh em lính tráng cả. Nhất là cùng sống sót ở cái nơi khốc liệt trở về.
Sau đó cả hai chúng tôi đều kể về những kỷ niệm chiến trường K, những vùng đất mà cả hai đã đi qua... Đột ngột ông H hỏi :
- Từng đó năm ở bên K mà mày không dính đạn lần nào à ?
- Em có bị thương ở bắp chân trong một trận bị phục kích ở Ta Keo.
- Đâu tao xem nào ?
Tôi vén quần đưa chỗ bắp chân ông xem.
- Lạ thật. Tao cũng bị một viên đạn xé toạc bắp chân trái giống mày, cũng ở một ngôi chùa ở Ta keo.
Chuyện trò hàn huyên một lúc thời gian trôi vèo. 10h tối tôi và bà xã xin phép về, mang theo 3 lít nước thuốc của ông H và hẹn tối mai lại lên.
- Uh, lên lúc nào cũng được, tao đang ở một mình cũng buồn. Bà xã ra Quảng ninh trông nom công việc kinh doanh cho cô con gái.

Và liên tục trong 15 ngày, tối nào tôi cũng lên nhà ông H uống trà, hút thuốc và lấy thuốc về uống. Hôm nào hai anh em cũng kể chuyện về Campuchia. Toàn những mẩu chuyện vụn vặt. Tôi chắp nối lại để hình dung ra đời lính của H.
Ghi theo lời kể của ông H:
( nghỉ chút các cụ nhé)

Cùng là lính chiến nên cứ bỗ bã thẳng tuột như vậy mới thấy được tình cảm . Các cụ sắp thất thập cả rồi nhưng cứ mày , tao nghe nó lại hay và trẻ lại

Uyển Lam

Xe máy
Hôm nay mát mẻ, trong người cũng nhẹ nhõm mình kế chuyện một người anh hùng trong cuộc chiến tranh biên giới Tây Nam.

Bối cảnh gặp cụ này cũng không vui vẻ gì nên tôi kể sơ qua thôi.

Như các cụ mợ đã biết. Sau chuyến đi Campuchia hồi tháng 5 vừa rồi, tôi trở về rất mệt mỏi. Cứ nghĩ tuổi cũng cao mà đi và làm việc liên tục trong 3 ngày như vậy thì mệt mỏi là lẽ đương nhiên. Về nhà nghỉ ngơi 2-3 ngày thì ho và sốt vào buổi chiều. Chà, kiểu này chắc có vấn đề ? Tôi đi khám bệnh và các Bs kết luận " giãn tĩnh mạch phổi". Uống kháng sinh vài ngày thì ok. Ơn trời, 50 năm nghiện thuốc mà lá phổi cũng vẫn xài được.

Tiện thể đi khám bệnh, bà xã kêu khám tổng thể luôn vì hơn năm chưa đi khám. Ờ thì chiều bà xã chút vậy. Thế là xét nghiệm, chụp chiếu các kiểu... Vậy mới ra lắm bệnh: nào là pô lít đại tràng, nào là u nhỏ ở gan... Sau đó các Bs sĩ kết luận " Nguy cơ cao 😭"
Vậy là xong : Từ thủa ấy quăng thân vào gió bụi / Đến hôm nay phút chết đã kề bên..."
Bà xã rất choáng và hoang mang, tôi phải an ủi :" 67 tuổi chưa gọi là già, nhưng cũng không quá trẻ, yên tâm đi số tôi sống dai lắm"
Tôi có con em gái út học y HN, nhưng nó không làm y mà lại làm dược. Bạn học cùng khóa của nó giờ trải khắp các bệnh viện. Tôi gửi tất cả các kết quả cho cô em gái. Cô em thông báo làm thêm xét nghiệm 3 chỉ số nữa. Mấy hôm sau tôi cùng cô em đến nhà anh bạn viện K. Sau khi xem xét kỹ các xét nghiệm và phim chiếu chụp, đĩa CD... Bs kết luận :" Mổ, cắt anh ạ. Hôm nay thứ 6, anh về suy nghĩ, thứ hai anh vào viện em sẽ làm thêm vài xét nghiệm rồi mổ luôn cho anh. Chỉ 2h là xong cả gan lẫn Pô lít đại tràng. Mà các cụ nhà anh cũng phù hộ cho anh đấy, thế nào lại phát hiện sớm, chưa có xâm lấn gì. Nhưng nguy cơ là 95% đấy anh ạ"

Tôi đồng ý và hứa sẽ suy nghĩ. Trên đường về cô em gái nói :" Giờ mổ xẻ, lại trị xạ phức tạp. Trước mắt chưa có vấn đề thì mai cứ đi nghỉ ngơi đã ( mấy anh em nhà tôi thường mỗi năm hay đi nghỉ cùng nhau vài ngày. Chỉ anh chị em ruột thôi. Ngồi ôn lại những kỷ niệm hồi bé cũng rất vui)

Vậy là mấy anh em đi nghỉ. Trong lúc đó bà xã hỏi han khắp nơi, rồi cúng bái, xem bói, lễ lạt búa xua... Sau vài ngày trở về thì cô cháu gái bên vợ gọi điện :" Ông bố nuôi cháu, sau Tết bị K phổi. Nhưng có một người em kết nghĩa biết chữa bệnh bằng thuốc nam. Bố nuôi cháu uống đến giờ thì bệnh thuyên giảm 90% rồi. Vừa rồi đi khám ở K Tân triều thì không còn tế bào K nữa. Để cháu hỏi ông chú kia có chữa cho chú không ? Ông này khó tính, không nhận chữa linh tinh, ông ấy là trung tướng về hưu. À, mà ông ấy cũng đánh nhau ở Campuchia mấy năm đó."
Tôi trả lời " Ờ, mày hỏi ông ấy xem ? Cứ nói chú cháu cũng là lính chiến Tây Nam gần 10 năm, chắc chắn ông ấy sẽ nhận chữa bệnh"

Chỉ 15' sau cô cháu vợ gọi lại :" Nghe cháu kể vậy, ông ấy ok ngay. Hẹn chú 7h tối nay qua nhà ở khu vực Tây hồ"
Tối hôm đó tôi cùng bà xã lên tìm nhà ông lang ở khu vực Trích Sài. Trong trí tưởng tượng của tôi thì phải là một ông già trên 75 tuổi ( vì là trung tướng về hưu) và chắc là một nhân vật khá có tiếng trong Tiền phương bộ.
Tối nay tôi sẽ viết về ông trung tướng này, theo lời kể của ông ta. Câu chuyện được kể trong gần 1tháng và chỉ là những mẩu chuyện rời rạc kỷ niệm Campuchia giữa hai anh em. Tôi sắp xếp lại thành một mẩu chuyện nhỏ về một người suýt được hai lần phong anh hùng trong cuộc chiến Tây Nam.

Tôi tạm dừng ở đây. Hẹn mọi người tối nay viết tiếp.👋
Tình hình sức khoẻ của bác sao rồi ạ? Có phải kiêng khem gì không vậy bác? Bác có ăn uống được không?

Đọc chia sẻ của bác, vẫn bụng bảo dạ tìm lại các bài thuốc của anh giai nhà, mà hôm nay mới tìm được. Em không rõ thuốc mà bác Trung tướng kia kê có những gì, tìm cả quyển sách cũ, chỉ thấy mấy bài thuốc này liên quan đến gan. Nguyên liệu là các loại cỏ cây, song có những loại ở một số vùng không có, cũng có thể thay thế bằng loại khác. Tuy nhiên, nguyên tắc là đúng và đủ:

Trang này dành riêng cho những cụ/mợ đang tuổi trung niên ++. Thời tiết cũng đã sang Thu, khí hàn nhiều hơn...

Bất cứ phương thuốc nào, thì yếu tố quan trọng nhất là Tinh Thần của người bệnh. Tinh Thần không thông, thì mọi phương thuốc đều vô tác dụng.

Mong là bác chỉ qua loa, gặp thầy gặp thuốc đúng để tiếp tục về đây kể chuyện ạ - 🌸!

angkorwat

Xe container
Người OF
Tình hình sức khoẻ của bác sao rồi ạ? Có phải kiêng khem gì không vậy bác? Bác có ăn uống được không?

Đọc chia sẻ của bác, vẫn bụng bảo dạ tìm lại các bài thuốc của anh giai nhà, mà hôm nay mới tìm được. Em không rõ thuốc mà bác Trung tướng kia kê có những gì, tìm cả quyển sách cũ, chỉ thấy mấy bài thuốc này liên quan đến gan. Nguyên liệu là các loại cỏ cây, song có những loại ở một số vùng không có, cũng có thể thay thế bằng loại khác. Tuy nhiên, nguyên tắc là đúng và đủ:

Trang này dành riêng cho những cụ/mợ đang tuổi trung niên ++. Thời tiết cũng đã sang Thu, khí hàn nhiều hơn...

Bất cứ phương thuốc nào, thì yếu tố quan trọng nhất là Tinh Thần của người bệnh. Tinh Thần không thông, thì mọi phương thuốc đều vô tác dụng.

Mong là bác chỉ qua loa, gặp thầy gặp thuốc đúng để tiếp tục về đây kể chuyện ạ - 🌸!
Cảm ơn mợ.😍

angkorwat

Xe container
Người OF
(Em viết tiếp)

Sau mấy năm dẫn quân làm nhiệm khắp đất Campuchia, đầu năm 1982 khi đang ở khu vực sát biên giới K-Thái tao được lệnh bàn giao đơn vị. Trở về Bộ tư lệnh tiền phương nhận nhiệm vụ mới. Trở về Phnom Penh tao trở thành giúp việc cho tướng Đoàn Khuê. Cũng thời gian này Tiền phương bộ có kế hoạch phong anh hùng cho một số nhỏ sĩ quan, chiến sĩ có thành tích nổi bật trong cuộc chiến Tây Nam và chiến dịch phản công giải phóng Campuchia. Tao may mắn được lọt vào danh sách cũng 5 người nữa. Bọn tao được về SG và tổ chức buổi nhận danh hiệu ở hội trường quân khu 7. Buổi lễ diễn ra lặng lẽ, không có báo chí tuyên truyền...

Sau đó tao tiếp tục trở lại Phnom Penh làm nhiệm vụ. À mà lúc đó chắc mày đã sang bảo vệ ĐS Ngô Điền rồi chứ ? Mà sao tao hay đưa cụ Đoàn Khuê sang SQ họp mà không gặp mày ?
- Vâng, lúc đó em đang ở SQ rồi. Bước ra khỏi cổng chính của Tiền phương bộ rẽ phải là cổng sau của cung điện Chamca Mon, rẽ trái đi khoảng 200m là cổng sau của SQ VN. Cổng sau SQ luôn mở chỉ đóng vào buổi tối. Khu vực này được canh gác cẩn mật bởi đại đội cảnh vệ TPB. Nên buổi chiều vợ chồng ĐS hay đi bộ tập thể dục dọc con đường ở cổng sau, cụ Đoàn Khuê hay cụ Lê Khả Phiêu...cũng hay tản bộ ở đây. Ban ngày khi có các cuộc họp giao ban giữa các cụ thì em hay ngồi ở cái bàn bóng bàn, nhìn thẳng ra cổng sau SQ. Mọi người vào cổng sau và rẽ trái lên hội trường nên ít ai để ý đến em.

- À, tao có nhớ mang máng mỗi lần đi với cụ Khuê sang có một thằng lính hay ngồi mãi tít trong nhìn ra cổng. Là mày hả ?
- Vâng, có lẽ là đúng. Vì cả SQ chỉ có mình em ngồi đó, vừa ngó nghiêng cổng sau vừa có cái bàn bóng để học tiếng K.

- Công tác ở TPB cũng đơn điệu và buồn. Tao vốn là thằng ưa hoạt động nên cảm thấy rất bứt rứt. Mấy sếp biết vậy, nên một hôm vào đầu 1985, cụ Khuê gọi tao lên và giao một nhiệm vụ rất bí mật là truy bắt Ta Mok lúc bấy giờ nó đang là tư lệnh các lực lượng vũ trang Khmer Đỏ. Tao được quyền lấy người ở bất kỳ đơn vị nào trên đất Campuchia và mọi trang bị cũng được tùy chọn. Nhận nhiệm vụ xong tao quay lại đơn vị cũ chọn được 12 thằng đặc công tinh nhuệ và được trang bị những vũ khí cá nhân tốt nhất lúc bấy giờ. Tao phối hợp với bên Cục 2 để truy vết thằng này. Nó là thằng rất tinh khôn và có kinh nghiệm chiến trường. Mọi thông tin của nó đều ở một cứ điểm dọc biên giới Thái. Sau gần 2 tuần thì tao phát hiện nó không ở khu vực biên giới Thái mà nó ở trong nội địa Campuchia, mọi thông tin về nó đều là tin giả. Mà nó và đội bảo vệ ở ngay tại quê nó là tỉnh Ta Keo.
(...)

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Cùng là lính chiến nên cứ bỗ bã thẳng tuột như vậy mới thấy được tình cảm . Các cụ sắp thất thập cả rồi nhưng cứ mày , tao nghe nó lại hay và trẻ lại
Thật. Giờ các cháu trẻ cứ gọi bạn xưng tôi em nghe ngứa cả tai :D
Cứ mày tao cho nó thân mật.

Xe nội lước

Xe container
(Em viết tiếp)

Sau mấy năm dẫn quân làm nhiệm khắp đất Campuchia, đầu năm 1982 khi đang ở khu vực sát biên giới K-Thái tao được lệnh bàn giao đơn vị. Trở về Bộ tư lệnh tiền phương nhận nhiệm vụ mới. Trở về Phnom Penh tao trở thành giúp việc cho tướng Đoàn Khuê. Cũng thời gian này Tiền phương bộ có kế hoạch phong anh hùng cho một số nhỏ sĩ quan, chiến sĩ có thành tích nổi bật trong cuộc chiến Tây Nam và chiến dịch phản công giải phóng Campuchia. Tao may mắn được lọt vào danh sách cũng 5 người nữa. Bọn tao được về SG và tổ chức buổi nhận danh hiệu ở hội trường quân khu 7. Buổi lễ diễn ra lặng lẽ, không có báo chí tuyên truyền...

Sau đó tao tiếp tục trở lại Phnom Penh làm nhiệm vụ. À mà lúc đó chắc mày đã sang bảo vệ ĐS Ngô Điền rồi chứ ? Mà sao tao hay đưa cụ Đoàn Khuê sang SQ họp mà không gặp mày ?
- Vâng, lúc đó em đang ở SQ rồi. Bước ra khỏi cổng chính của Tiền phương bộ rẽ phải là cổng sau của cung điện Chamca Mon, rẽ trái đi khoảng 200m là cổng sau của SQ VN. Cổng sau SQ luôn mở chỉ đóng vào buổi tối. Khu vực này được canh gác cẩn mật bởi đại đội cảnh vệ TPB. Nên buổi chiều vợ chồng ĐS hay đi bộ tập thể dục dọc con đường ở cổng sau, cụ Đoàn Khuê hay cụ Lê Khả Phiêu...cũng hay tản bộ ở đây. Ban ngày khi có các cuộc họp giao ban giữa các cụ thì em hay ngồi ở cái bàn bóng bàn, nhìn thẳng ra cổng sau SQ. Mọi người vào cổng sau và rẽ trái lên hội trường nên ít ai để ý đến em.

- À, tao có nhớ mang máng mỗi lần đi với cụ Khuê sang có một thằng lính hay ngồi mãi tít trong nhìn ra cổng. Là mày hả ?
- Vâng, có lẽ là đúng. Vì cả SQ chỉ có mình em ngồi đó, vừa ngó nghiêng cổng sau vừa có cái bàn bóng để học tiếng K.

- Công tác ở TPB cũng đơn điệu và buồn. Tao vốn là thằng ưa hoạt động nên cảm thấy rất bứt rứt. Mấy sếp biết vậy, nên một hôm vào đầu 1985, cụ Khuê gọi tao lên và giao một nhiệm vụ rất bí mật là truy bắt Ta Mok lúc bấy giờ nó đang là tư lệnh các lực lượng vũ trang Khmer Đỏ. Tao được quyền lấy người ở bất kỳ đơn vị nào trên đất Campuchia và mọi trang bị cũng được tùy chọn. Nhận nhiệm vụ xong tao quay lại đơn vị cũ chọn được 12 thằng đặc công tinh nhuệ và được trang bị những vũ khí cá nhân tốt nhất lúc bấy giờ. Tao phối hợp với bên Cục 2 để truy vết thằng này. Nó là thằng rất tinh khôn và có kinh nghiệm chiến trường. Mọi thông tin của nó đều ở một cứ điểm dọc biên giới Thái. Sau gần 2 tuần thì tao phát hiện nó không ở khu vực biên giới Thái mà nó ở trong nội địa Campuchia, mọi thông tin về nó đều là tin giả. Mà nó và đội bảo vệ ở ngay tại quê nó là tỉnh Ta Keo.
(...)
Tamok thông minh can đảm thật. Em thấy TaKeo vừa là quê quán vừa chung đường biên với VN Ông ta nhằm đúng chân đèn để lánh. Khi đó có nghĩa Tamok ẩn ngay sau lưng đối thủ.. 1 trong các vị trí khó ngờ nhất .

X0000

Xe điện
Tamok thông minh can đảm thật. Em thấy TaKeo vừa là quê quán vừa chung đường biên với VN Ông ta nhằm đúng chân đèn để lánh. Khi đó có nghĩa Tamok ẩn ngay sau lưng đối thủ.. 1 trong các vị trí khó ngờ nhất .
Em lại nghe sai sai sao ấy, thời ấy thông tin liên lạc có gì đâu, mà quân pot ở phía Tây, còn tướng lại ở phía Đông, thế chỉ huy đánh đấm thế nào

angkorwat

Xe container
Người OF
Em lại nghe sai sai sao ấy, thời ấy thông tin liên lạc có gì đâu, mà quân pot ở phía Tây, còn tướng lại ở phía Đông, thế chỉ huy đánh đấm thế nào
Mọi mệnh lệnh của Ta Mok đều phát đi từ Pai Lin là một cứ điểm của Polpot sát biên giới Thái Lan. Nên các loại trinh sát của ta đều nghĩ hắn đang ở khu vực biên giới Thái.

longphamhoai

Xe tăng
Mừng cụ Angkorwat đã trở lại, em xin phép hóng các phần tiếp theo.

zinhaicau

Xe điện
Mọi mệnh lệnh của Ta Mok đều phát đi từ Pai Lin là một cứ điểm của Polpot sát biên giới Thái Lan. Nên các loại trinh sát của ta đều nghĩ hắn đang ở khu vực biên giới Thái.
Nghe nói bắt hụt Tà Mốc trong gang tấc hả cụ anh? Thu được nhiều tiền - vàng trong căn cứ của tay thủ lĩnh này.

t_rex

Xe buýt
Nghe nói bắt hụt Tà Mốc trong gang tấc hả cụ anh? Thu được nhiều tiền - vàng trong căn cứ của tay thủ lĩnh này.
Bắt hụt. Tiếc hùi hụi. Các cụ ấy còn thọc đến đền mà CPC tranh chấp với TL.

angkorwat

Xe container
Người OF
Theo lời kể của cụ trung tướng này thì chính cụ ấy đã đuổi từ Ta Keo đến gần biên giới Thái thì tóm được Ta Mok. Đội đặc nhiệm của cụ ấy chỉ còn 3 người. Để tối nay em qua nhà cụ ấy lấy thuốc xác minh thêm mấy thông tin nữa rồi mới kể tiếp được.

Baoleo

Xe tăng
Hóng chuyện cụ angkorwat kể chuyện chiến trường K nói chung và bắt Tà Mốc nói riêng.
Đã có rất nhiều cựu binh Tây Nam kể những chuyện này.
Và càng có nhiều người kể, chúng ta càng có thêm một một cái nhìn hiểu biết tổng quan hơn, về chiến trường Căm Pu Chia.

angkorwat

Xe container
Người OF
Hóng chuyện cụ angkorwat kể chuyện chiến trường K nói chung và bắt Tà Mốc nói riêng.
Đã có rất nhiều cựu binh Tây Nam kể những chuyện này.
Và càng có nhiều người kể, chúng ta càng có thêm một một cái nhìn hiểu biết tổng quân hơn, về chiến trường Căm Pu Chia.
Chuyện bắt Ta Mok cũng là một góc khuất chiến tranh ông bạn già ạ. Vì theo những thông tin trên mạng Ta Mok đến 1999 mới bị bắt. Mà theo đ/c H này thì Ta Mok bị túm vào giữa 1985 tại khu vực biên giới Thái. Mãi sau này y mới bị chết vì tiểu đường trong trại giam của Cục quân báo Campuchia.
Không biết thực hư ra sao ? Nhưng cũng vì chiến công này cụ H được đề nghị phong anh hùng lần thứ 2.

Baoleo

Xe tăng
Chuyện bắt Ta Mok cũng là một góc khuất chiến tranh ông bạn già ạ. Vì theo những thông tin trên mạng Ta Mok đến 1999 mới bị bắt. Mà theo đ/c H này thì Ta Mok bị túm vào giữa 1985 tại khu vực biên giới Thái. Mãi sau này y mới bị chết vì tiểu đường trong trại giam của Cục quân báo Campuchia.
Không biết thực hư ra sao ? Nhưng cũng vì chiến công này cụ H được đề nghị phong anh hùng lần thứ 2.
Thì tôi đã bẩu rồi.
Đã có rất nhiều người kể.
Và hóng chuyện kể của bạn hiền, để biết thêm một 'góc khuất' nữa, ở chiến trường K.
Ngày nghỉ lễ Quốc khánh sắp đến, bạn hiền chớ uống rượu nhiều nhé. Hãy để sức khoẻ, chăm mấy nàng hay nũng nịu của cánh ta :D

zinhaicau

Xe điện
Thì tôi đã bẩu rồi.
Đã có rất nhiều người kể.
Và hóng chuyện kể của bạn hiền, để biết thêm một 'góc khuất' nữa, ở chiến trường K.
Ngày nghỉ lễ Quốc khánh sắp đến, bạn hiền chớ uống rượu nhiều nhé. Hãy để sức khoẻ, chăm mấy nàng hay nũng nịu của cánh ta :D
Đọc " văn" cụ Lê Báo này rất biết giữ gìn sức khỏe và có vẻ chính trị viên ác. Không ai nghĩ lại nhiều lần "cơ khổ" vì gái mà bây giờ lại quan tâm đến girl đến thế.

Baoleo

Xe tăng
Đọc " văn" cụ Lê Báo này rất biết giữ gìn sức khỏe và có vẻ chính trị viên ác. Không ai nghĩ lại nhiều lần "cơ khổ" vì gái mà bây giờ lại quan tâm đến girl đến thế.
Cơ khổ :D
Thì sức yếu nên cứ phải chém gió như thế, cho nó sang cái mồm :D

Như tôi vừa biên bài trong 'tút' của tôi hôm nay đấy.
Một ông 'giáo viên tiểu học', chém là 'Trung tá tham mưa', nên bị quân Trung Quốc sợ mất vía, và phải đem trực thăng ra thết đãi đấy.
Cái gì ta không làm được, thì cứ chém một nhát đã, bạn zinhaicau ơi :D

zinhaicau

Xe điện
Cơ khổ :D
Thì sức yếu nên cứ phải chém gió như thế, cho nó sang cái mồm :D

Như tôi vừa biên bài trong 'tút' của tôi hôm nay đấy.
Một ông 'giáo viên tiểu học', chém là 'Trung tá tham mưa', nên bị quân Trung Quốc sợ mất vía, và phải đem trực thăng ra thết đãi đấy.
Cái gì ta không làm được, thì cứ chém một nhát đã, bạn zinhaicau ơi :D
Hê...hê...chém được lại kèm chém có phong thái nữa thì cũng ko phải ai cũng làm đc đâu. Cụ anh nhể.