[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Baoleo

Xe tăng
Hê...hê...chém được lại kèm chém có phong thái nữa thì cũng ko phải ai cũng làm đc đâu. Cụ anh nhể.
Thì thế.
Ông nọ chém với phong thái 'bố đời', nên quân Trung Quốc sợ mất vía :D

Nay Baoleo tôi cũng học tập tí ti, chém 1 tý goi là, để mong cụ angkorwat mời đi ăn chân giò với sữa đậu nành đấy:D

angkorwat

Xe container
Người OF
Chiều tối nay mưa to nên em không lên nhà cụ H được. Vì muốn hỏi thêm vài việc về chuyện cụ ấy bắt Ta Mok. Thông tin trên mạng ít quá và khác hẳn câu chuyện cụ ấy kể. Nên em hơi do dự khi kể nốt câu chuyện này.
Các cụ mợ thông cảm.😀

Xe nội lước

Xe container
Chiều tối nay mưa to nên em không lên nhà cụ H được. Vì muốn hỏi thêm vài việc về chuyện cụ ấy bắt Ta Mok. Thông tin trên mạng ít quá và khác hẳn câu chuyện cụ ấy kể. Nên em hơi do dự khi kể nốt câu chuyện này.
Các cụ mợ thông cảm.😀
Hôm nào hỏi han rồi cụ kể tiếp cũng đc mà. Mưa gió cụ cứ nghỉ đã.

197716102003

Xe container
Nhân lúc ghé thớt lại đúng mạch về Ta Mok thì em xin hầu các cụ mấy tấm ảnh em chụp gần đây nhất.
Đây là nhà của Tamok tại Takeo và cũng là căn cứ luôn. Nó nằm kiểu như 1 cái đảo giữa 1 hồ nước khá lớn ở trung tâm tỉnh Takeo. Muốn vào được căn nhà này chỉ có 1 con đường độc đạo duy nhất.

Nó hoàn toàn biệt lập với bên ngoài. Sau này chính phủ có lấy nơi này làm trại huấn luyện quân sự thì họ mới mở thêm 1 con đường mới bên hông nhà để oto vào được.
Hiện giờ chỗ này bị bỏ hoang.

Địa điểm này khá đẹp khi chiều tà nên giờ là nơi các bạn trẻ sau khi tan học, tan làm rủ nhau đến ngồi chơi.

Xe nội lước

Xe container
Nhân lúc ghé thớt lại đúng mạch về Ta Mok thì em xin hầu các cụ mấy tấm ảnh em chụp gần đây nhất.
Đây là nhà của Tamok tại Takeo và cũng là căn cứ luôn. Nó nằm kiểu như 1 cái đảo giữa 1 hồ nước khá lớn ở trung tâm tỉnh Takeo. Muốn vào được căn nhà này chỉ có 1 con đường độc đạo duy nhất.

Nó hoàn toàn biệt lập với bên ngoài. Sau này chính phủ có lấy nơi này làm trại huấn luyện quân sự thì họ mới mở thêm 1 con đường mới bên hông nhà để oto vào được.

Địa điểm này khá đẹp khi chiều tà nên giờ là nơi các bạn trẻ sau khi tan học, tan làm rủ nhau đến ngồi chơi.
Tamok có nhiều con cái không cụ ? Trên mxh thông tin về nhân vật này rất ít .
Hôm rồi em cũng bất ngờ khi đọc thấy đại ý : Tamok khá được lòng 1 số người dân CPC sống cùng thời ông ta .

197716102003

Xe container
Em đã từng có thời gian ở cùng 1 người biết rất rõ về Tamok trong các thời kỳ nhưng tiếc rằng lúc đó em không mấy chú ý đến chính trường CPC nên không hỏi gì nhiều. Ngay kể cả là nhà Tamok em biết từ lâu là ở Takeo có căn cứ của ông ý nhưng mãi vừa rồi em mới vào đó xem, mặc dù từ chỗ em ở đi bộ ra đó 1 đoạn đường

angkorwat

Xe container
Người OF

Có lẽ hắn trốn ở đây cũng hợp lý. Cảm ơn cô cháu😍

197716102003

Xe container
Có lẽ hắn trốn ở đây cũng hợp lý. Cảm ơn cô cháu😍
Giờ vào đây cháu mới biết vừa qua sk của chú không ổn. Chú cố gắng thuốc thang và tăng cường thuốc lá và rượu nhá.

197716102003

Xe container
Đây là khuôn viên nơi mà trước đây là nhà và chỗ làm việc của Tamok

Sau này thành trại huấn luyện thì chính phủ xây thêm dãy nhà bên trái

Và con đường này được mở thêm khi mà trại huấn luyện hoạt động

1 góc view từ trên tầng căn nhà ra bên ngoài. Trông thì lãng mạn nên thơ thế thôi nhưng leo lên mấy tầng cầu thang đi qua 1 dãy hành lang hun hút cũng lạnh gáy phết ợ.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng

Sát ngay biên giới ta mà lại không bắt được các tín hiệu điện báo của nó nhỉ. Việc này kể cũng lạ khi cụ Angkowat bảo tín hiệu truyền đi của Tamok lại từ Pailin.

t_rex

Xe buýt
Chắc Bin laden sau này học bài lẩn trốn của tà mốc

angkorwat

Xe container
Người OF
Sát ngay biên giới ta mà lại không bắt được các tín hiệu điện báo của nó nhỉ. Việc này kể cũng lạ khi cụ Angkowat bảo tín hiệu truyền đi của Tamok lại từ Pailin.
Cái này nó cũng kỳ công cụ ạ. Mình cũng nêu thắc mắc này với cụ H. Cụ ấy giải thích như sau :
Thằng này nó cực kỳ kinh nghiệm. Mọi mệnh lệnh của nó đều dùng liên lạc chạy bằng cơm đến một cụm liên lạc bí mật cách Takeo khoảng 30 - 50 km ( trạm này di chuyển liên tục trong bán kính đó). Từ trạm này bọn nó truyền mệnh lệnh về Pai Lin. Sau đó các mệnh lệnh của Tamok được phát đi từ Pai Lin. Vì vậy để tìm ra nơi ẩn náu của nó bọn tao phải kết hợp với bên Cục 2 tung quân đi các ngả dò tìm. Còn phía trinh sát kỹ thuật không thể dò được. Mọi chỉ thị của nó chỉ trong 1 ngày là đến với toàn quân .

Xe nội lước

Xe container
Em đoán thôi.
Không bao giờ ông ta cho sd biện pháp liên lạc vô tuyến điện từ nơi mình ở trong trường hợp này. Các đơn vị truy tìm tần sóng của ta tìm ra ổ điện đài ngay tức khắc.

Sóng vô tuyến chắc chỉ đc sd khi mệnh lệnh của ông ta đc đưa vào thực hiện trên ngay khi nhận điện ..khi ta giải mã đc thì chúng cũng đã hành động . Sóng đó sẽ đc phát đi từ 1 căn cứ an toàn nằm sâu trong vùng kiểm soát của khmer đỏ.

Có thể các mệnh lệnh của Tamok sẽ được đưa thông qua 1 mạng lưới mà truyền tin đi 1 chiều và nhận tin về 1 chiều khác , độc lập khỏi nhau . Thông qua các lính giao liên . Người nhận chép tin của người đưa và cứ như vậy. Cái này em đọc đâu đó nói về công tác truyền tin liên lạc của ta trong ctr chống M. Đương nhiên có thể có 1 hệ thống truyền tin nghi binh từ pailin. Có thể ông ta học chính VN và bên cạnh chưa biết chừng lại có sự giúp đỡ hiệu quả của TQ.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
Em đoán thôi.
Không bao giờ ông ta cho sd biện pháp liên lạc vô tuyến điện từ nơi mình ở trong trường hợp này.
Có thể các mệnh lệnh sẽ được đưa thông qua 1 mạng lưới mà truyền tin đi 1 chiều và về 1 chiều độc lập . Thông qua các giao liên . Người nhận chép tin của người đưa và cứ như vậy. Cái này em đọc đâu đó nói về công tác truyền tin liên lạc của ta trong ctr chống M. Đương nhiên có thể có 1 hệ thống truyền tin nghi binh từ pailin. Có thể ông ta học chính VN và bên cạnh chưa biết chừng lại có sự giúp đỡ hiệu quả của TQ.
Cụ đoán đúng đấy. Em đã giải thích ở trên.

Xe nội lước

Xe container
Cụ đoán đúng đấy. Em đã giải thích ở trên.
Em đoán vậy là do có đọc đâu đó thôi. Người đưa che mặt giấu hình. Người nhận cũng che mặt giấu hình tự tay chép lại và làm tương tự với chặng tiếp theo. Nguyên tắc là ko nói gì ngoài ám hiệu và mệnh lệnh. Bên giao sẽ hủy ngay văn bản của mình sau khi bên nhận chép và kiểm tra xong .Trường hợp 1 người bị bắt thì dù có muốn cũng không biết mình nhận của ai mà khai ..nếu người đó hy sinh, địch thu đc văn bản thì cũng không truy tìm được nét chữ của ai vì nó chính là chữ viết của người bị bắt hoặc hy sinh đó .
Nguyên tắc thời gian giao nhận nhanh và chính xác tuyệt đối . Địa điểm có đoạn cố định ít lâu , có đoạn thay đổi sau mỗi lần giao nhận . Có thể có nhiều kênh cùng đưa 1 tin khi cần thiết nhằm thông suốt và đảm bảo tính chính xác của mệnh lệnh hoặc tin báo.
Nói chung không có an toàn tuyệt đối nhưng đây là cách bí mật nhất đặc biệt là trong tình huống bên sd yếu hơn về ll , quy mô quân sự và khoa học kỹ thuật. nên loại hình đưa tin này đòi hỏi giao liên là những người thông minh, dũng cảm và tuyệt đối trung thành.

Chỉnh sửa cuối:

t_rex

Xe buýt
Thì em đã bẩu Bin laden sau này áp dụng y chang bài này mà. Cuối cùng lộ vì chú liên lạc hay đi chợ. 🤣🤣🤣

Alongcamepolly06

Xe container
Thì em đã bẩu Bin laden sau này áp dụng y chang bài này mà. Cuối cùng lộ vì chú liên lạc hay đi chợ. 🤣🤣🤣
Cháu xem cái phim này của hô li út thì là chú ấy ko đi chợ, mà ra chợ để liên lạc + gọi điện về cho gia đình; cơ bản là có đầu mối quan trọng là tên 1 người chết nhưng lại là anh em trong gia đình, nên bên CIA mới dò được người liên lạc thì phải ạ

DurexXL

Xe lăn
Kính chúc Cụ Anh angkorwat khỏe ạ