[Funland] Những hồi ức của một lính Hải quân

Baoleo

Xe tăng
cụ chủ có vẻ không vui khi ít cm nhỉ?!. cụ yên tâm, có rất nhiều người vẫn đang theo từng dòng chữ của cụ từ những kỉ niệm đời lính, những dòng suy tư về đồng đội, cho tới những kinh nghiệm dọc đường hành quân... chỉ tiếc là chuyện đời lính nhà cháu không biết gì nên đành chỉ ngồi hóng cụ...!
Bác mắng nhầm nhà cháu rồi. :D

Tự bản thân, nhà cháu thấy thread này của nhà cháu là rất khô khan, thậm trí có vẻ như hơi ‘hồng vệ binh’ nên còn lo là không có ai ngó tới.
Nhưng qua một thời gian, thấy có các bác OF vào đọc và động viên, nhà cháu phấn khởi lắm lắm.
Qua đây và nhân dịp này, nhà cháu muốn được ngỏ lời cảm ơn tất cả các bác OF, đã có lòng ghé thăm và động viên, thread này của nhà cháu nhá.

~o)

Baoleo

Xe tăng
Sắp tới là kỷ niệm ngày sinh nhật 25/08 của Võ Đại tướng, một lãnh tụ, một thủ trưởng hết sức kính yêu của toàn quân nói chung và của nhà cháu nói riêng.

Nhân dịp này, nhà cháu xin được góp một vài bài viết về Đại tướng, như tấm lòng của ‘một người lính trong muôn ngàn’, giành tặng thủ trưởng kính yêu.

Yết kiến Võ Đại tướng.

Là người dân Việt Nam, đặc biệt là với những người đã từng khoác áo lính, Võ Đại tướng luôn là thần tượng, bậc minh quân và là một danh tướng được hết mực kính yêu.
Có nhà thơ lính, hình như là Hữu Thỉnh, đã viết về ông, Baoleo nhà cháu không nhớ chính xác, đại loại thế này:
Nếu sau này không còn hoa
Thì chúng con-những người từng khoác áo lính
Sẽ kết vòng lá nguỵ trang-làm bó hoa dâng Người

Chắc hẳn rất nhiều người mong muốn được gập gỡ và trò chuyện với Võ Đại tướng.
Ngay như ông cụ thân sinh của Baoleo, lính chống Pháp, nhập ngũ từ năm 46, đến khi mất vẫn chưa toại nguyện là được trò chuyện với vị chỉ huy của mình thời Điện Biên.
Bản thân Baoleo, những năm cuối của quân ngũ, đóng quân ở đoàn 22 Hạ Long, nơi có quả đồi được gọi là đồi cụ Giáp vì cụ hay đến ở. Thế nhưng suốt đời quân ngũ của Baoleo, cụ Giáp không quay lại chỗ đó nữa, vì thế Baoleo không có vinh hạnh được phục vụ cụ.
Rồi ra quân, rồi về với đời thường làm phó thường dân. Hy vọng được gập vị tướng lừng danh chỉ còn là ước muốn hão huyền.

Thế nhưng số phận luôn có những ngã rẽ bất ngờ.
Những năm 2000-2002, tổ chức quốc tế nơi Baoleo làm việc, có dự án nghiên cứu cải tạo các hồ chứa nước nhỏ ở các tỉnh miền núi phia bắc.
Những năm đó, Baoleo đánh võng Tây Bắc nhiều, ngang với cỡ các“phượt đại gia” thời nay.
Trong các tỉnh Tây Bắc, Điện Biên có khá nhiều hồ chứa nhỏ cần cải tạo, mà nhiều hồ lại liên quan dến di tích chiến thắng Điện Biên. Thế là cánh nhà cháu mới nẩy ra ý định xin được yết kiến Võ Đại tướng để xin ý kiến. Baoleo được phân công chủ trì vụ này.
Và thế là bắt đầu: Gập ghềnh con đường tìm cách đăng ký gập Võ Đại tướng.

vy2011

Xe hơi
Có lẽ Lính hải quân là những người hy sinh thầm lặng nhất. Chúc các A vững bước bảo vệ tổ quốc trước sự bành trướng của thằng Khựa bẩn

tbmc

Xe tải
Cảm ơn thông tin hữu ích của cụ baoleo

MinhHa

Xe máy
aladanh
Em đọc tưởng cụ ở Hải quân thì khéo hàng xóm với em! Bố em trước ở Bộ tư lệnh, nhà em ở khu tập thể Hải quân a4 Vạn Mỹ!
Bố cháu cũng ở BTL , ở phòng cán bộ. Không biết có hàng xóm với cụ không?
Cụ là Phó phòng CB những năm 8X. Năm 88 thì về nghỉ hưu.

cuonghoang99

Xe buýt
e kính cụ 1 ly ạ :). Ngồi đọc mà sướng quá.phải cmt ngay

Baoleo

Xe tăng
Có lẽ Lính hải quân là những người hy sinh thầm lặng nhất. Chúc các A vững bước bảo vệ tổ quốc trước sự bành trướng của thằng Khựa bẩn
Cảm ơn tình cảm của bác giành cho quân chủng Hải quân của nhà cháu nhá.

Baoleo

Xe tăng
Loạt bài viết nhân kỷ niệm sinh nhật Đại tướng

Gập gềnh con đường tìm cách đăng ký gập Đại tướng

Vốn là người tuân thủ: “sống và làm việc theo pháp luật”, nên Baoleo cứ “thẳng mực tầu” mà làm.

Nghĩ mình bây giờ thuộc “tổ chức nước ngoài”, Baoleo cho rằng: đăng ký gập Cụ là phải qua Cục Đối ngoại-Bộ Quốc phòng. Nghĩ sao, làm vậy. Baoleo tìm cách liên lạc với Cục Đối ngoại.
Sau rất nhiều căn vặn, trình bầy rằng thì- là -mà (cái gì của Quân đội cũng là MẬT hết), Baoleo cũng có được cái hẹn với Cục.
Sau khi nghe trình bày 1 thôi, 1 hồi, tay trung tá ngồi ở văn phòng Cục mới thở hắt ra: Cụ Giáp bây giờ về hưu roài, Quân đội không chịu trách nhiệm gì nữa (bố láo thế), ông tìm cửa khác đi.

Thế là lại từ đầu.

Quân đội không quản Cụ nữa, thì chắc là Trung Ương **** quản.
Nghĩ vậy Baoleo lần đến Văn phòng BCH TW **** ở Nguyễn Cảnh Chân.

Cũng lại 1 hồi trình bầy và kính thưa, ông Châm trực Văn phòng thương tình phán: ờ, cụ ấy thuộc diện lão thành, nói ở đây quản cũng đúng, nhưng ở đây chỉ có trách nhiệm chuyển báo chí, thư từ cho cụ 1 tháng đôi lần thôi, bên đó có gì cứ viết công văn cho cụ, ở đây chuyển cho. Khi nào có kết quả sẽ báo.

Thế là lại về. Sau vài lần đến gặng hỏi kết quả, cái tay Châm ấy mới xì ra: ở đây không có trách nhiệm xếp lịch cho các cụ lão thành. Tìm cửa khác đê.
Thế là lại công cốc.

Trong cơn buồn vì thất bại, bản chất lính binh nhì của Baoleo trỗi dậy. Baoleo cho rằng: các cơ quan do quan liêu mà từ chối, thì ta xông thẳng vào dinh của Cụ xem sao.
Liều mình vì chẳng có gì để mất, chọn 1 ngày đẹp trời, Baoleo cân đai áo mão, xe cắm cờ quốc tế, Baoleo lao thẳng vào dinh của Cụ.

Không còn bảo vệ, nhưng nhà Cụ vẫn còn đủ tam bộ do quân đội cung cấp gồm: cậu cảnh vệ, cậu công vụ (bây giờ chính là trung tá Lê Văn Hải, một cán bộ giúp việc trong Văn phòng Đại tướng), cậu quân y sỹ.

Cậu bảo vệ lừ mắt: đi đâu.
Nhà cháu cũng lạnh như tiền mà rằng: cho gập bí thư của đại tướng. (Mở ngoặc cái: chỉ là dân trong nghề như nhà cháu-cựu lính đoàn 22-thì mới biết danh xưng của thư ký là bí thư).

Biết va phải đội rắn, cậu ấy cho nhà cháu vào phòng khách chính giữa nhà ngồi chờ (sau này mới biết: khách vãng lai thì ngồi gian chính, khách có hẹn trước thì ngồi ở nhà ngang, khách thân tình thì..nhà cháu không biết).

Được 1 lúc, cụ Huyên “già”, đại tá, bí thư thân tín của cụ Giáp vào.
Nhà cháu bèn vất cmn cái mác “tổ chức nước ngoài” đi, mà cứ thật tình kể lể. Rằng cháu từng là lính ở đâu.. ở đâu, nay làm ở….. Do có việc xyz, cháu và mấy anh bạn nước ngoài muốn xin gập đại tướng để thế lọ, thế chai.
Cụ Huyên “già” (người tóc bạc vẫn đứng sau Đại tướng trong các ảnh chụp) thủng chuyện, bèn phúc từ: ờ nhưng dạo này Đại tướng không được khoẻ, và bận lắm. Nhưng ta sẽ nhận giúp cháu-cựu lính của Đại tướng ngày xưa.

Nghe cụ Huyên “già” phán bảo, nhà cháu như thấy rằng, chẳng còn gì có thế đẹp như hôm ấy.
Tiếp đó, cụ Huyên “già” cho gọi đại tá Huân “trẻ”, có mác là trợ lý vào nghe trình bày và xếp lịch.

Nhà cháu nhẩy chân sáo ra về và chờ đợi.

aladanh

Xe tăng
Bố cháu cũng ở BTL , ở phòng cán bộ. Không biết có hàng xóm với cụ không?
Cụ là Phó phòng CB những năm 8X. Năm 88 thì về nghỉ hưu.
Cụ có ở khu A4 không? Cầu thang mấy ạ? Khéo hàng xóm cũ với em thì vui!

PhamHongHa90

Xe hơi
Bác mắng nhầm nhà cháu rồi. :D

Tự bản thân, nhà cháu thấy thread này của nhà cháu là rất khô khan, thậm trí có vẻ như hơi ‘hồng vệ binh’ nên còn lo là không có ai ngó tới.
Nhưng qua một thời gian, thấy có các bác OF vào đọc và động viên, nhà cháu phấn khởi lắm lắm.
Qua đây và nhân dịp này, nhà cháu muốn được ngỏ lời cảm ơn tất cả các bác OF, đã có lòng ghé thăm và động viên, thread này của nhà cháu nhá.

~o)
chết chết... phận con cháu nhà cháu đâu dám mắng các cụ đâu, tại thấy cụ kết chuyện bằng 3 từ "các bạn ơi" nên nhà cháu vào bơm cái tinh thần của cụ để còn có cái chữ mà hóng thôi mà! :P
cụ baoleo cứ đang lúc cao trào lại đặt cái 3 chấm rồi đi ngủ thế này, nhà cháu tới đứt gân mất!!! :(( . nhà cháu cũng hâm mộ cụ giáp lắm, có thể nói trong thế hệ trẻ nhà cháu bây giờ, đại tướng là nhân vật duy nhất còn sức hút chính trị...!. ấy vậy mà cụ cũng ra đi được gần 1 năm rồi... =(( cụ thật hạnh phúc khi được gặp đại tướng!. nhà cháu hóng tiếp vậy! :-?

Baoleo

Xe tăng
.........
cụ baoleo cứ đang lúc cao trào lại đặt cái 3 chấm rồi đi ngủ thế này, nhà cháu tới đứt gân mất!!! :(( . nhà cháu cũng hâm mộ cụ giáp lắm, có thể nói trong thế hệ trẻ nhà cháu bây giờ, đại tướng là nhân vật duy nhất còn sức hút chính trị...!. ấy vậy mà cụ cũng ra đi được gần 1 năm rồi... =(( cụ thật hạnh phúc khi được gặp đại tướng!. nhà cháu hóng tiếp vậy! :-?
Cảm ơn bác PhamHongHa90 nhá.
Nhà cháu vẫn còn phải đi bới đất lật cỏ để kiếm ăn, nên bốt bài hơi chậm, mong các bác đánh cho 2 chữ đại xá. :-|

Baoleo

Xe tăng
Yết kiến Võ Đại tướng

Sau cái ngày đại cát, gập được cụ Huyên “già” bí thư, nhà cháu còn đến dinh cụ Giáp đâu như 1 hoặc 2 lần nữa.
Lúc thì gập cụ Huyên “già”, lúc thì gập ông Huân “trẻ”, để nắn chỉnh mục đích cuộc gập và tìm hiểu cánh nhà cháu là ai.
Sau cùng, ông Huân “trẻ” chốt lại: thôi, thế là ổn roài, chú mày cứ về, chờ điện của “văn phòng Đại tướng”.

Rồi công việc và sự mưu sinh ở đời cứ cuốn nhà cháu ra khỏi Hà Nội.
Một hôm, vào dịp nghỉ lễ 30/4/2004, lúc ấy nhà cháu đang ở biên giới Tây Nam, làm tiền khả thi cho dự án các cầu nông thôn biên giới, thì nhận được điện của “văn phòng Đại tướng”. Cụ Huyên “già” thông báo: ô kia, Đại tướng đã nhận lời cho cháu yết kiến, sáng 2/5 nhé.

Nhà cháu tức khắc vất cmn cái tiền khả thi ấy lại, tức tốc bay ra Hà Nội.

Mấy thằng nước ngoài trước hăng là thế, nay biết tin sẽ được chính thức yết kiến Đại tướng thì ngây ra như phỗng vì hãi.
Các cu cậu sợ co vòi vì chưa bao giờ nghĩ là sẽ được gập danh tướng thế giới. Tiếp đến là cả bọn tranh nhau đi. Nhà cháu thấy không ổn bèn comment: chúng mày cử đại diện thôi, đấy là dinh thự thâm nghiêm của Bộ Quốc phòng, không lộn xộn được.
Chốt lại là 1 thằng trẻ nhất, có nhiều cống hiến và nhà cháu sẽ vào chầu triều.

Sáng 2/5, đúng 9:15 theo như được hẹn, cánh nhà cháu đến dinh của Cụ. Lần này đích thân ông Huân “trẻ” ra cửa đón (cụ Huyên “già” hôm đó nghỉ).

Ông Huân “trẻ” dẫn cả bọn xuống nhà ngang, cạnh toà biệt thự chính.
Ngôi nhà ngang này rộng khoảng 3 gian, để trống không có vách ngăn. Bốn bức tường kín đặc các bức trướng của cơ man tổ chức, cá nhân chúc tụng Đại tướng nhân các loại dịp.

Ở gian hồi, có kê 1 cái bàn to như bàn họp giao ban tiểu đoàn, mấy cái ghế đơn sơ, trên mặt bàn không có trưng bày gì hết.

Ông Huân “trẻ” giảng giải: tí nữa Đại tướng xuống, Đại tướng sẽ ngồi chỗ này, các cậu ngồi chỗ này, còn bọn tớ ngồi chỗ này.

Cái “bọn tớ” của ông Huân “trẻ” bao gồm: đại tá Huân, thiếu uý quân y sỹ, cậu công vụ mũ đeo sao nhưng vai không đeo quân hàm (đ/c trung tá Hải ngày nay), anh Nam-con trai đại tướng và 2 ông nữa nhà cháu không biết, vì chưa được gập bao giờ.

Anh Nam bật máy ghi âm, một ông lạ hoắc bật máy ghi âm thứ 2, ông lạ còn lại cầm máy ảnh chọn góc, đại tá Huân cũng cầm máy ảnh, anh Nam cũng cầm máy ảnh, còn cậu quân y sỹ cầm máy ảnh mà cánh nhà cháu nhờ.

Sau khi an vị, ông Huân “trẻ” thông báo: các cậu chỉ có 10 phút, các cậu là đoàn đầu tiên, sau các cậu còn nhiều đoàn lắm. Bây giờ để tớ đi mời Đại tướng.

Đại tướng xuất hiện, dáng Cụ đi chậm rãi nhưng còn vững chãi lắm. Nhìn thấy cánh nhà cháu, Cụ hồ hởi ngay: chào các bạn. Đại tướng bắt tay cánh nhà cháu, bàn tay Đại tướng nóng ấm, bàn tay của típ người sống nặng về tình.
Ông Huân “trẻ” đỡ lời:
Báo cáo Đại tướng, đây là… đến để…. như đã báo cáo trước với đại tướng ạh.

Đại tướng hiền từ: wel,..

Cánh nhà cháu kính thăm sức khoẻ Đại tướng và nói vắn tắt công việc đang làm.
Đại tướng khoan dung: được như vậy là tốt lắm.
Đúng lúc ấy, anh Nam -con trai Đại tướng ra hiệu: hết giờ. :((
Đại tướng ngạc nhiên: nhanh quá nhỉ.

Cánh nhà cháu liền vất *** nó việc bẩm báo cái công việc chết dẫm ấy lại ngay lập tức. Nó chỉ là cái cớ. Còn mục đính chính là có dịp yết kiến Đại tướng tận mắt, được dịp kính chúc Đại tướng khoẻ.

Thằng cu kia và nhà cháu tranh nhau mở máy.
Thằng cu kia bập bẹ tiếng Pháp, nhà cháu vất ngay cái tiếng Anh giả cầy đi.
Hai thằng tranh nhau kể nỗi niềm ngưỡng mộ đại tướng từ khi còn mặc quần thủng ***.

Đại tướng rất hiền từ, ân cần hỏi thăm sức khoẻ và gia cảnh thằng cu kia, động viên nó học tiếng Việt.
Còn nhà cháu được Đại tướng ban cho nụ cười khoan dung khi biết cả nhà nhà cháu: bố nhà cháu, nhà cháu, em trai nhà cháu đều là lính của Cụ.

Ông Huyên “trẻ” ra hiệu, anh Nam xua tay, nhưng cánh nhà cháu giả điếc, Đại tướng chưa đuổi, nhà cháu còn lỳ.

Cuối cùng, Đại tướng đứng dậy: thôi, tạm biệt các bạn. Khi nào có thời gian, cứ ghé lại thăm mình.

Cánh nhà cháu bẩm vâng. Nhưng biết đến bao giờ.

Lúc chia tay cánh nhà cháu, Đại tướng cười rất tươi.

Baoleo

Xe tăng
Trong vườn nhà Đại tướng Tổng Tư lệnh.

Do mối lương duyên, Baoleo nhà cháu đã từng được yết kiến và hầu chuyện Đại tướng Tổng Tư lệnh như đã kể ở trên.

Sau lần ấy, bây giờ, do mối duyên của đời, thỉnh thoảng, Baoleo nhà cháu vẫn được ghé thăm nhà Đại tướng.

Với những những người như Baoleo, đã từng khoác trên người bộ quân phục, vinh dự được làm lính dưới sự trực tiếp chỉ huy của Đại tướng, khi Đại tướng vẫn đang đương nhiệm Tổng Tư lệnh-Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, thì ngoài sự kính trọng Đại tướng, lớp lính Baoleo còn có thêm một sự vinh dự, tự hào.
Vinh dự là: đã từng được một danh tướng thế giới trực tiếp chỉ huy.
Tự hào là bởi: tuy vĩ đại, nhưng Đại tướng rất khiêm nhường.

Hôm nay, Baoleo nhà cháu chỉ khoe 1 ý, về tính khiêm nhường của Đại tướng. Đó chính là ngôi nhà của Đại tướng.

Do đã được nhiều lần ghé thăm nhà Đại tướng, nên Baoleo nhà cháu có dịp để ý kỹ mảnh vườn trong ngôi nhà của Đại tướng.
Trong mảnh vườn, tuy rộng rãi, thoáng mát, nhưng tuyệt nhiên, không hề có bóng 1 cây cảnh quý nào, có giá khoảng vài triệu Việt Nam đồng cả.
Khác xa với tất cả 100% nhà của các vị quan chức Chính phủ hôm nay, từ Giám đốc Sở trở lên.

Còn trong vườn nhà Đại tướng, chỉ có cỏ xanh (loại thường mọc ở ven đê) và các cây bóng mát, được trồng từ thời Pháp thuộc.
Nhưng chính mầu cỏ xanh đồng quê và bóng mát của những hàng cây lưu niên ấy, luôn đem lại cho những người lính như Baoleo sự thanh thản trong tâm hồn. Hãy sống giản dị như Đại tướng.

Tấm hình này, được chụp năm 2011, đằng sau xe của Baoleo, chính là gian nhà mà Đại Tướng vẫn dùng để tiếp khách, trong gian nhà đó, có cái bàn : ‘dài như bàn họp tiểu đoàn’ mà Baoleo đã kể trong câu chuyện được yết kiến Đại Tướng.

Bung To

Xe điện
Bác Baleo lúc thì tóc soăn tít, lúc lại hói hết cả thế kia :))

Baoleo

Xe tăng
Bác Baleo lúc thì tóc soăn tít, lúc lại hói hết cả thế kia :))

Cảm ơn cái ‘còm’ của bác nhá.:D
Nhà cháu viết cũng thấy dài dài là, mà chửa thấy bác nào phê bình hay ném đá, trong bụng rất lấy làm lo lắng. Bởi không biết, nhà cháu có điều gì thất lễ hay không. :-?
Nay thì nhà cháu ‘cả mừng’ rồi.:-|
Cảm ơn cái ‘còm’ của bác Bung To lần nữa nhá. ~o)

By the way,

Mấy năm nay, thóc cao-gạo kém, kinh tế khó khăn, nhà cháu chuyển sang cắt trọc rồi, cho nó tiết kiệm tiền cắt tóc, bác ạ. (bác có thể xem minh họa ở hình dưới)
Với nhà cháu, bây giờ 1 xu cũng quý :P

Chỉnh sửa cuối:

Baoleo

Xe tăng
Vẫn câu chuyện về vườn nhà Đại tướng Tổng Tư lệnh.

Đây là tấm hình, Baoleo chụp đầu năm 2013, trong vườn nhà Đại tướng Tổng Tư lệnh.
Lúc này đây, Baoleo đã rời quân ngũ được 23 năm rồi.
Và kể từ lần đầu tiên, được đặt chân vào nhà Đại tướng, đến lúc này đã là 10 năm trời.

Lúc này, Võ Đại tướng, cũng không còn ở trong ngôi nhà này nữa.
Người đang phải nằm trong Quân y viện 108, do tuổi già.
Nhưng dường như, bóng dáng ông vẫn như ở quanh đây.

Tấm hình này được chụp từ bên phải vườn sang. Các bác có thể xem cùng với ảnh ở bài trước, được chụp từ bên trái sang, để có cái nhìn về toàn cảnh của khu vườn nhà Đại tướng Tổng Tư lệnh.

Các bác sẽ thấy, mảnh vườn thật giản dị. Giản dị, như chính cuộc đời vĩ đại mà khiêm nhường của Đại Tướng.

Cảm ơn bác PhamHongHa90 nhá.
Nhà cháu vẫn còn phải đi bới đất lật cỏ để kiếm ăn, nên bốt bài hơi chậm, mong các bác đánh cho 2 chữ đại xá. :-|
Cụ nói chung chung thế này làm cho em liên tưởng cụ đi wánh golf cá độ rồi :)) Em trêu cụ tí thôi, chúc cụ ngày mới vui vẻ!

PhamHongHa90

Xe hơi
Nhà cháu nói là vẫn hóng dài cổ từng chữ cụ viết mà. vậy nên chẳng dám cm j nhiều, mà thế nào nhà cháu chẳng thể mời cụ một ly để cụ giải khát mà có sức viêt tiếp nhỉ!??

PhamHongHa90

Xe hơi
Cảm ơn cái ‘còm’ của bác nhá.:D
Nhà cháu viết cũng thấy dài dài là, mà chửa thấy bác nào phê bình hay ném đá, trong bụng rất lấy làm lo lắng. Bởi không biết, nhà cháu có điều gì thất lễ hay không. :-?
Nay thì nhà cháu ‘cả mừng’ rồi.:-|
Cảm ơn cái ‘còm’ của bác Bung To lần nữa nhá. ~o)

By the way,

Mấy năm nay, thóc cao-gạo kém, kinh tế khó khăn, nhà cháu chuyển sang cắt trọc rồi, cho nó tiết kiệm tiền cắt tóc, bác ạ. (bác có thể xem minh họa ở hình dưới)
Với nhà cháu, bây giờ 1 xu cũng quý :P
chẳng biết đầu tóc thế nào, chứ không hiểu sao nhà cháu thấy cụ baoleo mặc đồ lính cũng vẫn đẹp hơn! :-bd