[Funland] Những hồi ức của một lính Hải quân

trauxanh

Xe lăn
Hì, cụ an tâm:). Vả lại cụ quên chất kiêu bạc của bác ấy rồi à. Càng gian nan bác ấy càng vững:)
Em có còm trước cũng nói rồi. Cũng vì cái kiêu bạc này đây. Ngoại hùng nội thảm ai cảm được nào? Mọi sự như mây bay gió thoảng, chỉ chữ Tâm còn lại thôi.

tranvuhoang2005

Xe điện
Chúc cụ Baoleo, người lính cựu khó khăn nào cũng vượt qua!

Baoleo

Xe tăng
Lại ‘Lướt sóng ra khơi’.

Trước hết, xin trân trọng cảm ơn các bác đã hỏi thăm – động viên – chia se- - và đứng bên cạnh baoleo trong những giờ phút khó khăn.
Baoleo tôi thực sự cảm động.
Tình cảm của các bác trong OF, làm cho baoleo tôi, thấy như được sống trong tình cảm đồng đội thủa nào.
Xin được trân trọng cảm ơn các bác một lần nữa.

Con trai baoleo đã được BV Việt-Đức phẫu thuật.
Hiện nay cháu đang được hồi sức tích cực, và rất mong sẽ không xảy ra nhiễm trùng-biến chứng.
Và, sẽ không có gì có thể bắt được lính Hải quân phải khuất phục.
Lính Hải quân sẽ lại ‘Lướt sóng ra khơi’ – như tên 1 bài hát của nhạc sỹ Triều Dương.

Hôm nay, để tự động viên, baoleo soi lại mình trong tấm ảnh trên pháo thuyền thủa nào.

Hải quân thì luôn gắn với đại dương và pháo thuyền.
Hình này được chụp ở mạn trái, đuôi tầu, trong 1 chuyến hải trình thông thường theo mệnh lệnh.
Thời gian chụp là vào lúc hoàng hôn, đầu những năm 80.

Baoleo nhớ thế, vì lúc đó, mới xẩy ra tai nạn đắm tầu biển ở phía Bắc, làm chết hàng trăm người. Đa phần là chết do túm chặt vào nhau.

Khi ấy, mẹ baoleo bảo rằng:
- baoleo ơi, con đi đâu qua phà, xuống tầu, nhớ tháo quân hàm Hải quân ra, cho an toàn nhé. Mẹ lo lắm.

Lúc ấy, baoleo đã tếu táo rằng:
-mẹ ơi, Hải quân nhân dân Việt Nam, dẫu có hy sinh thì cũng phải sao tiết đàng hoàng.

Bây giờ, baoleo đã là ông lão CCB rồi, mới hiểu lòng mẹ: chẳng bà mẹ VN nào, muốn phấn đấu thành Bà mẹ Anh hùng cả.

pháo BM21 grad

Xe container
Ui zời vui quá, chúc cụ baoleo luôn vượt qua mọi khó khăn hiên tại, chào mừng cụ quay trở lại=D>

tzutuyen

Xe hơi
Chúc cụ baoleo mã đáo thành công, chúc cụ luôn hoàn thanh nhiệm vụ canh gữ biển khơi cho các con cháu và nhân dân bây giờ và mai sau.

Ngo Rung

Xe lăn
Lại ‘Lướt sóng ra khơi’.

Baoleo nhớ thế, vì lúc đó, mới xẩy ra tai nạn đắm tầu biển ở phía Bắc, làm chết hàng trăm người. Đa phần là chết do túm chặt vào nhau.
Trước tiên chúc mừng bác đã bước đầu vượt qua khó khăn :-bd
Vụ này hình như là tàu khách ở bến Hòn Gai phải không cụ? Cháu được nghe kẻ loáng thoáng (vì còn bé được nghe ké thôi!). Thấy mọi người kể là lúc tàu rời bến có gió mùa đông bắc rất lạnh, tàu chở quá tải khách ngồi la liệt cả trên nóc (đây là tình trạng chung ngày ấy rồi). Do gió lạnh nên mọi người dồn hết về một bên mạn để tránh rét nên tàu vừa rời bến thì bị lật, chìm rất nhanh. Cháu còn nghe kể lúc lặn xuống vớt xác nhiều người ôm chặt lấy nhau, mắt còn mở trừng trừng nữa. Ngày ấy cháu nghe cung ám ảnh lắm vì nhà cháu ở Móng Cái, mỗi lần về quê đều đi tàu khách Hòn Gai_Dân Tiến...hic!

Pobeda

Xe buýt
Lại ‘Lướt sóng ra khơi’.

Trước tiên chúc mừng bác đã bước đầu vượt qua khó khăn :-bd
Vụ này hình như là tàu khách ở bến Hòn Gai phải không cụ? Cháu được nghe kẻ loáng thoáng (vì còn bé được nghe ké thôi!). Thấy mọi người kể là lúc tàu rời bến có gió mùa đông bắc rất lạnh, tàu chở quá tải khách ngồi la liệt cả trên nóc (đây là tình trạng chung ngày ấy rồi). Do gió lạnh nên mọi người dồn hết về một bên mạn để tránh rét nên tàu vừa rời bến thì bị lật, chìm rất nhanh. Cháu còn nghe kể lúc lặn xuống vớt xác nhiều người ôm chặt lấy nhau, mắt còn mở trừng trừng nữa. Ngày ấy cháu nghe cung ám ảnh lắm vì nhà cháu ở Móng Cái, mỗi lần về quê đều đi tàu khách Hòn Gai_Dân Tiến...hic!

Vụ này là đắm tàu khách Cửa Ông - Bến Bính bác ạ. Chuyến 5 giờ sáng ngày 26 Tết (năm 1982). Tôi biết rõ vì chính mình mua vé chuyến tàu này (với 4 bạn cùng đơn vị). May mà lũ bạn sốt ruột về Tết kéo mình nhảy đại xuống chuyến 3 giờ nên thoát chết. Báo hại đơn vị suốt cả Tết, ngày nào cũng cử người ra bến tàu Cửa Ông tìm kiếm.

Ngo Rung

Xe lăn
Vụ này là đắm tàu khách Cửa Ông - Bến Bính bác ạ. Chuyến 5 giờ sáng ngày 26 Tết (năm 1982). Tôi biết rõ vì chính mình mua vé chuyến tàu này (với 4 bạn cùng đơn vị). May mà lũ bạn sốt ruột về Tết kéo mình nhảy đại xuống chuyến 3 giờ nên thoát chết. Báo hại đơn vị suốt cả Tết, ngày nào cũng cử người ra bến tàu Cửa Ông tìm kiếm.
Cảm ơn cụ cho em biết thêm thông tin!. Năm 82 em mới học lớp 4 ợ nên chỉ nghe các cụ nói thế.
À mà đến đây em nhớ lại là năm đó cơ quan các cụ nhà em làm công trình ở Cửa Ông nên em được nghe kể vụ này. Không biết kho hay đường ống xăng dầu gì đấy?!

Vmx.com.vn

Xe máy
hic . em cần đc khai sáng , cứ càng đọc càng không hiểu

milicaanj

Xe buýt
Tưởng nhớ
Lại ‘Lướt sóng ra khơi’.

Trước hết, xin trân trọng cảm ơn các bác đã hỏi thăm – động viên – chia se- - và đứng bên cạnh baoleo trong những giờ phút khó khăn.
Baoleo tôi thực sự cảm động.
Tình cảm của các bác trong OF, làm cho baoleo tôi, thấy như được sống trong tình cảm đồng đội thủa nào.
Xin được trân trọng cảm ơn các bác một lần nữa.

Con trai baoleo đã được BV Việt-Đức phẫu thuật.
Hiện nay cháu đang được hồi sức tích cực, và rất mong sẽ không xảy ra nhiễm trùng-biến chứng.
Và, sẽ không có gì có thể bắt được lính Hải quân phải khuất phục.
Lính Hải quân sẽ lại ‘Lướt sóng ra khơi’ – như tên 1 bài hát của nhạc sỹ Triều Dương.

Hôm nay, để tự động viên, baoleo soi lại mình trong tấm ảnh trên pháo thuyền thủa nào.
Mừng anh trở lại, cuộc chiến đấu còn đang tiếp diễn, nhưng mình cũng đã thắng trận đầu rồi phải không anh

Crusaderland

Xe điện
Một thời hào hùng bác baoleo nhỉ. Bạn bè cùng thế hệ bác còn trong quân ngũ giờ chắc đều đã có danh có phận.

Chúc mừng cụ và gia đình đã vượt qua khó khăn! Chúc cụ lại "Lướt sóng ra khơi"!

trauxanh

Xe lăn
Cố gắng cụ ơi, "..., khó khăn nào cũng vượt qua,...".

Baoleo

Xe tăng
Baoleo nhà cháu rất cảm ơn các bác đọc bài và động viên.
(like)
Câu chuyện kể của baoleo, có liên quan đến chi tiết một vụ việc xẩy ra trên biển đông bắc hồi đầu 8x, thế mà rất nhiều bác biết hoặc chứng kiến, quả là rất thú vị với người viết, khi được các bác đọc và chia sẻ.

Nhà cháu xin được cảm ơn các bác thật nhiều.(like)

Baoleo

Xe tăng
Tiếp ‘Những mảnh rời ký ức về trung đội nữ tân binh’

Viết trên những nẻo đường sơn cước.

Kể cũng hơi lạ, khi mà baoleo – một tư dân phố thị, thời trai tráng là lính Hải quân, lại luôn luôn yêu thích khung cảnh núi rừng.

Có lẽ chăng, đứng trước khung cảnh núi rừng, ta như cảm thấy mình nhỏ bé lại, so với khung cảnh thiên nhiên hùng vỹ. Cảm thấy mình nhỏ bé, để bớt đi nỗi niềm tinh tướng, nếu có chăng và phát xuất ở trong người.

Cũng có thể chăng, mùi không gian tươi nguyên, luôn gợi nhớ về mùi hăng hăng của cỏ tươi, bay lên dưới gót giầy tân binh, trong đội hình trung đội, trên đường hành tiến ra thao trường.
Mùi của cỏ tươi, mùi của núi rừng, như gợi nhớ về mùa của tuổi xuân, thời của những gã trống choai - những chàng lính trẻ, vốn coi cấp tướng cũng chỉ hơn ta vài cái gạch mà thôi.

Cũng có thể chăng, núi rừng xanh ngắt, luôn làm ta nhớ về 1 bản làng xa thẳm.
Nơi ấy, có một người con gái, đã từng là lính trong trung đội tân binh Hải quân thủa nào.
Đất nước bình yên, em đã giải ngũ, và theo lời dân gian, giờ này em đang phiêu bạt trên một miền sơn cước miền xa thẳm nơi nao
Đã qua tuổi thanh xuân rồi, chắc giờ đây, em đang ngồi co ro bên bếp lửa hồng trên nhà sàn, tránh rét.

Và ta như nhìn thấy: tay em run run, lần mở tấm vải khăn mùi-xoa, được làm từ một vạt áo nhà binh, có thêu hình chiến hạm với sóng biển xanh, trong đó gói 1 tấm huy chương Chiến sỹ đã cũ mèm, và 1 vài tấm ảnh, thời con gái- chiến sỹ của nàng.
Và ta đoan chắc rằng, trong cái mùi xoa ấy, thế nào cũng có 1 mẩu ảnh bé xíu của ta, được nàng cắt ra từ tấm hình chụp chung toàn đơn vị.

Cũng có thể chăng, đến với núi rừng, là được hòa mình vào cây cỏ, được hòa mình vào núi rừng, được thấy chính bộ dạng của ta, chứ không phải là mờ mờ nhân ảnh của một ai đó, lờ đờ hiện qua những làn khói xe hơi.
Được nghe thấy chính lời ta thì thầm với cây cỏ, mà không bị át hoặc chìm đi trong tiếng ‘pim pim’, hoặc tệ hơn, trong tiếng trống gõ ‘thụp thùm’ của dàn ka-ra-o-kê kế bên.

Và hiếm lắm, sẽ lại được hít thở hương hoa núi rừng, mùi hoa chuối rừng cũng được. Chứ đừng bắt bắt hít mãi mùi Chanel 5, hoặc Baldessarini hay Kenzo.

Và ở một nốt vỹ thanh trầm, khi đến với núi rừng, ta lại mong được hòa hòa mình vào một phiên chợ vùng cao.
Phiên chợ ấy, có mùi nấm hương rừng, mà thủa binh đao, thời còn khoác binh phục của triều đình, có lần ta đã mua về, làm quà cho mẹ nấu miến Tết.

Phiên chợ nơi ấy có mầu sắc thổ cẩm, những mầu sắc bất chấp quy luật phối mầu của các Viện sỹ hàn lâm.
Xanh chói lóa, bên cạnh đỏ thắm sắc cờ.
Nhưng thế mới là mầu, thế mới thiên nhiên. Chứ không bàng bạc, nhờ nhờ, như các bức tranh quốc doanh được phân phối thủa nào.
Phiên chợ ấy, ta lại được nghe những tiếng ríu rít của các noọng, các nường. Những âm thanh bay ngân hết lồng vực của ngữ âm, mà không bị nén dồn, bởi nguyên tắc ngoại giao của văn phòng nước ngoài.

Phiên chợ ấy, có thể ta sẽ gập lại em, lính tân binh Hải quân thủa nào.
Em sẽ dắt ta đi mua một ít trái cam vàng, vài mớ cải Mèo xanh, hay ít hạt mắc khén nâu đen. Những sắc mầu và sản vật núi rừng, gợi nhớ về những bữa cơm, trên các nẻo đường hành quân, thời biên giới chiến tranh, thời chúng ta còn trong quân ngũ.

Miền sơn cước, luôn là nơi tâm hồn trẻ lại.
Miền sơn cước, luôn là nơi ta được gột rửa cát bụi trần ai, để thêm căng tràn sức sống, chuẩn bị cho những thách thức đang chờ.
Núi rừng của các miền quê, đâu cũng như nhau. Rừng xanh, núi thẳm, mây bay trắng trời.
Núi rừng ơi, ta vẫn luôn yêu nàng.

(con xe nhà cháu vẫn lái trên các nẻo đường sơn cước)

Chỉnh sửa cuối:

Deming

Xe buýt
Há há...

Ôi cụ Baleo ơi là cụ baleo, cho phép cháu gọi cụ là "bố", cháu nghe hoàn cảnh cụ kể quá giống hoàn cảnh thằng bạn thân cháu hồi học ĐH, thằng ôn dịch đấy cũng biết nhiều tình tiết hay ho về lịch sử nước nhà, với những chi tiết cũng na ná như cụ chia sẻ!

Và rồi cháu chắc chắn rằng thằng ôn dịch con cụ đang nằm viện là thằng Du, thằng bạn thân trong nhóm chơi thời đại học cùng cháu có công lớn đưa cháu vào con đường "hư hỏng" cúp cua, chơi điện tử và tán gái ạ...

Sorry bố khi trước con định chém bố trên topic, nhìn ảnh bố quen quen nhưng bố toàn show hàng thanh niên nên con thấy mang máng chứ chịu ko nhận ra... há há há!

Baoleo

Xe tăng
Mạng là ảo, nhưng các câu chuyện lại rất thật.
Như thế thật là thú vị, phải không bạn Deming ~o).

Há há...

Ôi cụ Baleo ơi là cụ baleo, cho phép cháu gọi cụ là "bố", cháu nghe hoàn cảnh cụ kể quá giống hoàn cảnh thằng bạn thân cháu hồi học ĐH, thằng ôn dịch đấy cũng biết nhiều tình tiết hay ho về lịch sử nước nhà, với những chi tiết cũng na ná như cụ chia sẻ!

Và rồi cháu chắc chắn rằng thằng ôn dịch con cụ đang nằm viện là thằng Du, thằng bạn thân trong nhóm chơi thời đại học cùng cháu có công lớn đưa cháu vào con đường "hư hỏng" cúp cua, chơi điện tử và tán gái ạ...

Sorry bố khi trước con định chém bố trên topic, nhìn ảnh bố quen quen nhưng bố toàn show hàng thanh niên nên con thấy mang máng chứ chịu ko nhận ra... há há há!

Deming

Xe buýt
Mạng là ảo, nhưng các câu chuyện lại rất thật.
Như thế thật là thú vị, phải không bạn Deming ~o).
Vâng thưa bố!

Ngày xưa lúc chân đất mắt toét ra Thủ đô, con cũng dốt Sử lắm, hầu hết là sử nhồi sọ, nhạt thếch, dần dà tiếp xúc ko hiểu sao cái thằng béo nó lại có nhiều tài liệu và kiến thức sử hay như thế, hóa ra là ảnh hưởng từ bố, con đạp xe đến vác từ nhà bố về nhiều tài liệu sử Việt cũng như thế giới rất hay!

Cảm ơn bố

PS: Sách con mượn nhà bố tuy nhiều, nhưng con trả hết rồi a.

pain

Xe ba gác
Cảm ơn bạn Deming nhé ~o)
Baoleo tôi sẽ tiếp tục mạch ký ức về trung đội nữ tân binh Hải quân. :)>-
Khà khà, báo cáo thủ trưởng là em rất vui khi có chú Deming nhận ra anh.:)