[Funland] Những hồi ức của một lính Hải quân

Baoleo

Xe tăng
Nốt vĩ thanh của anh lính biển! Đẹp quá cụ baoleo ơi:)
Thanks đ/c Pain.
Nhân đà này, có khi tớ viết chen vào trong này, một vài kỷ mảnh rời ký ức về trung đội nữ tân binh ấy nhẩy :P

Baoleo

Xe tăng
cảm ơn lý càecàe của cụ chủ, nhà cháu là nữ thuộc hàng ít tuổituổi. Có cụ chủ thớt ttầm tuổi bố mẹ cháu đấy ạ. Đọc hồi ức của cụ mà nhà cháucháu khô nhịn dc cười. Cháu kính cụ chủ 1 ly vodka aách mà mát zời cụ đừng quá chén để còn viết tip nưa ạ, cháu kê dép hóng bài của cụcụ
@ bạn xe buyt mua thu: nữ trong OF chắc hiếm. Con gái trong Hải quân, hay con gái có thiện cảm với lính Hải quân, lại càng hiếm hơn, hiếm như tuyết rơi giữa Hà Nội mùa hè (like).
Cảm ơn bạn đã ghé thăm và đọc bài nhé.

@ bác trauxanh, Deming: cảm ơn các bác đã nhã giám nhé.

@ bác otohagiang: Baoleo tui, đã đến Vị Xuyen-Hà Tuyên thời biên giới -chiến tranh. Sau này, baoleo tui còn quay lại Hà Giang nhiều lần lắm đấy. Cảm ơn bác.

pain

Xe ba gác
Thanks đ/c Pain.
Nhân đà này, có khi tớ viết chen vào trong này, một vài kỷ mảnh rời ký ức về trung đội nữ tân binh ấy nhẩy :P
Tại sao không anh ơi:) rất độc đáo, em mời anh 1 ly nhá:)

Baoleo

Xe tăng
Những mảnh rời ký ức về trung đội nữ tân binh

Mai Châu “MÙI” em thơm nếp xôi

Bây giờ đang là tháng sáu-tháng năm của lịch mặt trăng.

Đồng quê không chỉ không chỉ có nắng nóng ‘nước như ai nấu, chết cả cá cờ’ như chú bé nhà thơ Trần Đăng Khoa mô tả, mà cánh đồng làng ta, còn phảng phất hương thơm lúa đang thì con gái.

Mùi hương của đồng lúa đương thì, thật bình dị nhưng lại quá đỗi nồng nàn.
Nó như kéo thời gian quay lùi trở lại những tháng ngày còn máu và hoa của cuộc đời.
Thời mà Chanel 5, Kenzo chưa có trong từ điển của lính.
Thời mà chỉ có hương thơm thoang thoảng trong làn gió biển như của lúa đang ngậm sữa trên cánh đồng nếp thơm, tỏa ra từ trung đội tân binh nữ sắp 18 trăng tròn.

Thời đấy có anh lính hải quân chỉ biết nghiến răng và nhắm mắt để ngấm 2 câu thơ của Quang Dũng là:
Nhớ ôi Tây tiến cơm lên khói
Mai Châu mùi em thơm nếp xôi

Hỡi các bác OF già và các em OF trẻ đang yêu, hãy nhớ về cô gái của thủa mười tám đôi mươi ấy, có đúng là mùi em thơm nếp xôi không. 8->

Thật tiếc là ngày nay, con gái Hà Nội nói riêng, và con gái của các thành phố-thị xã nói chung, chẳng còn có được mùi hương trinh nguyên, làm chết đến say nồng người lữ khách như thế.
Các mỹ phẩm Đờ-Bon hay Xin-xi-đô, chúng đã giết chết cảm xúc thăng hoa của tâm hồn mất rồi.:-t

Cụ Quang Dũng thật là tài hoa, cụ đã gọi tên được thật chính xác hương thơm trinh nguyên của người thiếu nữ, làm đắm say lòng người chiến binh.
Chỉ tiếc rằng đến thời kỳ Nhân văn-Giai phẩm, Quang Dũng bị ban Tư Tưởng vụt ghê quá nên đã phải sửa 2 câu thơ chứ danh trên kia (trong bản in chính thức - đã kiểm duyệt) thành:

Mai Châu mùa ??? em thơm nếp xôi

(vớ vẩn, mùa em là mùa gì 8-}, mùa em là mùa nào 8-}, bố khỉ! :-t)

Nhưng những chàng lính kiêu bạt, vẫn nhớ được câu thơ gốc.

Và hàng ngày sống với trung đội tân binh nữ sắp 18 trăng tròn, vẫn phải nghiến răng, thầm thì:
Mai Châu mùi em thơm nếp xôi

Bây giờ, sáng sáng đến văn phòng, ấn mình vào cầu thang máy là lại phải bật ra đi cầu thang bộ, bởi vì Kenzo chen lẫn với Chanel 5 và Acquadi Gio chỉ thổi ta bật ra xa, chứ không thể làm ta say lừ đừ như mùi em thơm nếp xôi thủa nào. :-|

pain

Xe ba gác
Ngon choét, đằm quá chỉ huy ơi:))

Ngo Rung

Xe lăn
Công nhận cụ viết hay thật. Vodka cụ nhưng máy nó bảo cụ cao tuổi rồi uống ít thôi để còn viết tiếp cho con cháu nó học...:D

trauxanh

Xe lăn
Lính có chất văn, đáng quý. Nhưng nó có 2 mặt. Thứ nhất, nó làm người ta sâu lắng hơn trong suy ngẫm, trăn trở hơn trong nhân tình thế thái, có tâm hơn trong quyết định, và vì thế nhẹ lòng hơn khi nhìn về quá khứ. Mà rồi tất cả đều sẽ trở thành quá khứ, nên sẽ được thanh thản. Nhưng thứ hai, là nó sẽ làm 1 người lính (hoặc có chất lính) truân chuyên hơn, không hợp thời hơn (đặc biệt là thời nay), khó khăn thiệt thòi hơn trong binh nghiệp. Cái này là em dự thế. Nhưng em nhắc lại là nó rất đáng quý, vì "văn là người" phỏng cụ.

nnson_56

Xe tải
Lâu rối mới được đọc một thớt CHẤT ntn, rất cám ơn cụ chủ

Baoleo

Xe tăng
Không đầu hàng.

Ngày hôm qua (18-06-2014), con trai duy nhất của tôi, khi đi bộ qua đường, đã bị xe máy đâm gẫy đùi trái. Chiều nay, bệnh viện Việt-Đức sẽ tiến hành phẫu thuật.
Cuối năm 2006, vợ tôi, cũng bị tai nạn giao thông, gẫy đốt sống cổ C5-C6, nằm bất động từ đó đến nay-năm 2014, thấm thoắt cũng đã gần 8 năm trời.

Cuộc đời, đã luôn đặt người lính Hải quân vào tâm bão.
Đất nước có chiến tranh, người lính Hải quân đứng trong quân ngũ, sắn sàng đánh nhau với quân Trung Quốc để bảo vệ non sông.
Về với đời thường, thì tai ương cuộc sống, luôn đẩy lính Hải quân vào trong tâm sóng.
Hôm nay, gia đình người lính Hải quân, chỉ còn 1 người chiến đấu với quân thù khó khăn cuộc đời.

Nhưng,
Còn người – còn trận địa !
Một mình, một súng – vẫn tấn công !
Lính Hải quân, chỉ biết chiến đấu, chứ không biết đầu hàng !

PS các bác OF,
Lính Hải quân tôi sẽ tạm nghỉ vài hôm để đánh trận khó khăn này.
Nhưng, lính Hải quân sẽ quay trở lại.
Nhất định !

pain

Xe ba gác
Em xin chia sẻ với anh. Mong anh vững tâm vượt qua khó khăn này.

Em nhớ câu Ông Cụ :

....Khó khăn nào cũng vượt qua
Kẻ thù nào cũng đánh thắng!

Cầu chúc điều tốt đẹp nhất tới anh chị và các cháu!

trauxanh

Xe lăn
Chia sẻ với cụ, mong cụ luôn vững vàng, mong mọi chuyện tốt đẹp nhất có thể.

otohagiang

Xe container
giờ mà nói chia buồn với bác baoleo thì hơi quá
rất mong bác sớm chiến thắng ở mặt trận này nhá
và mong con trai bác mau khỏi :(

pháo BM21 grad

Xe container
Chúc cụ Baoleo luôn gặp nhiều may mắn và gặt hái được nhiều niềm vui, cụ ơi cố lên :-bd

Deming

Xe buýt
Xin chúc cụ baleo luôn vững vàng và lạc quan với cuộc sống!

tienphong75

Xe tải
Cụ thật là quả cảm, mặc dù khó khăn không nhỏ mà cụ vẫn vững tâm. Chúc cụ và gia đình tai qua nạn khỏi.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Xin cảm ơn Pain và các cụ khác.
Ở đây, tôi là lính mới, xin được các cụ ủng hộ và khai sáng.
Đa tạ :-|
Hơ,e cũng xin chào cụ baoleo ợ,e cũng hay hóng những chuyện cụ kể bên VMH với Quân sử ngày trước.
Đúng ra e phải gọi cụ là chú nhưng thế thì trái với cách xưng hô hay dùng ở đây:D
Muốn mời cụ ly vodka nhưng hôm nay e hết quota rồi,cụ dùng tạm ly ~o) nhá.

nnson_56

Xe tải
Không đầu hàng.

Ngày hôm qua (18-06-2014), con trai duy nhất của tôi, khi đi bộ qua đường, đã bị xe máy đâm gẫy đùi trái. Chiều nay, bệnh viện Việt-Đức sẽ tiến hành phẫu thuật.
Cuối năm 2006, vợ tôi, cũng bị tai nạn giao thông, gẫy đốt sống cổ C5-C6, nằm bất động từ đó đến nay-năm 2014, thấm thoắt cũng đã gần 8 năm trời.

Cuộc đời, đã luôn đặt người lính Hải quân vào tâm bão.
Đất nước có chiến tranh, người lính Hải quân đứng trong quân ngũ, sắn sàng đánh nhau với quân Trung Quốc để bảo vệ non sông.
Về với đời thường, thì tai ương cuộc sống, luôn đẩy lính Hải quân vào trong tâm sóng.
Hôm nay, gia đình người lính Hải quân, chỉ còn 1 người chiến đấu với quân thù khó khăn cuộc đời.

Nhưng,
Còn người – còn trận địa !
Một mình, một súng – vẫn tấn công !
Lính Hải quân, chỉ biết chiến đấu, chứ không biết đầu hàng !

PS các bác OF,
Lính Hải quân tôi sẽ tạm nghỉ vài hôm để đánh trận khó khăn này.
Nhưng, lính Hải quân sẽ quay trở lại.
Nhất định !
Chia sẻ với bác, Chúc bác không chỉ không đầu hàng mà phải THẮNG trận này

xe buyt mua thu

Xe tải
Xin chia sẻ cùng gđình cụ chủ. Cháu thik lính từ hồi đi học cơ cụ ạ, kụ làm cháu nhnhớ hồi cấp 3 đi học cả nhóm 5yêu nữ của lớp cháu ngày đấy cung bon chen kết bạn với lính đảo trong nam, rùi thư đi thư về,ép cả mai vàng gửi tăng cho chúng cháu nữa, cũng vui lém cụ ạ. Thủa ấy còn trêu nhau tthách đố thơ cá.đến độ 3 nànàng văn thơ lai láng chẳng có ra. chả có nhẽ lại thua họ. Ấm ức thía nào cả đêm về cái đầu dốt văn, miệng ngậm hột thị như nnhà cháu cũng nặn rá dc 1 bài tặng các anh lính đảo. Giờ đọc lại vẫn còn thấy bùn cười. Nhà cháu xin post hầu các cụ bài thơ vui năm xưa tromg lúc chờ cụ chủ, mong cụ chân cứng đá mềm lùn vững vàng trênmmọi mặt trận. Nhân đây cháu cũng xin dành tặng nó cho tất cả nhung ai đã từng là lính và nhứt là lính nơi đầu sóng ngọn gío nưa ạ
Lính đảo
Lính đảo là lính hay 'đào'
Tôm cua cá ốc biển sao cũng tìm.
Lính đảo chúa mắt lim dim,
Đứng canh biển lớn mơ tìm người yêu.
Lính đảo seo thấy khó chiều,
Mai vàng một đóa mơ kiều trong sương.
Lính đảo seo thấy khó nhường
Dù mai vẫn nở, đất thương quý nhiều.

Chỉnh sửa cuối:
Chúc cụ baoleo sớm vượt qua mọi hoạn nạn khó khăn. Có lẽ số cụ luôn phải gắn vào vị trí thuyền trưởng đứng mũi chịu sào mất rồi. Nếu cần giúp đỡ gì cụ cứ có lời với anh em chúng em nhé.

pain

Xe ba gác
Chúc cụ baoleo sớm vượt qua mọi hoạn nạn khó khăn. Có lẽ số cụ luôn phải gắn vào vị trí thuyền trưởng đứng mũi chịu sào mất rồi. Nếu cần giúp đỡ gì cụ cứ có lời với anh em chúng em nhé.
Hì, cụ an tâm:). Vả lại cụ quên chất kiêu bạc của bác ấy rồi à. Càng gian nan bác ấy càng vững:)