[Funland] Những hồi ức của một lính Hải quân

cardreamer

Xe điện
Ơn giời, cụ Ba đã có dịp về thăm chốn xưa. Trông cụ vấn ngon nhẩy, em HL của cụ mà giữ được phom như cụ thời có khi đang tập khiêu vũ dưỡng sinh ở quảng trường thành phố í chứ, để mai nhà cháu ra điểm danh...

pain

Xe ba gác
Dạo này bận nên ít lai vãng nhưng quả thật mỗi lần oải và nản thì hồi ức này của anh, ký sự Hành trình về phía ban mai của anh Sleep driver luôn là nơi em đọc và refresh tinh thần.

Súc tích, đơn giản nhưng cực kỳ sâu lắng !

Baoleo

Xe tăng
QUOTE=cardreamer;23772296]Ơn giời, cụ Ba đã có dịp về thăm chốn xưa. Trông cụ vấn ngon nhẩy, em HL của cụ mà giữ được phom như cụ thời có khi đang tập khiêu vũ dưỡng sinh ở quảng trường thành phố í chứ, để mai nhà cháu ra điểm danh...[/QUOTE]

'Nó' không cho mời rượu bác ;;). Cảm ơn bác ở đây nhé.

Dạo này bận nên ít lai vãng nhưng quả thật mỗi lần oải và nản thì hồi ức này của anh, ký sự Hành trình về phía ban mai của anh Sleep driver luôn là nơi em đọc và refresh tinh thần.

Súc tích, đơn giản nhưng cực kỳ sâu lắng !
Cảm ơn Pain luôn đồng cảm với anh ~o)

Hai cang

Xe buýt
Bác học ở HVKTQS có biết thầy Trần Văn Tr, Đinh Sơn H, Nguyễn Văn N, (đều là khoa công trình) và Phạm Thọ Ng không ạ. Hồi bác thì ko biết các thầy đã làm thầy chưa nhỉ? E đọc bài trong thớt này của bác mấy ngày mới xong, hay quá. Cảm ơn bác ạ

Baoleo

Xe tăng
Bác học ở HVKTQS có biết thầy Trần Văn Tr, Đinh Sơn H, Nguyễn Văn N, (đều là khoa công trình) và Phạm Thọ Ng không ạ. Hồi bác thì ko biết các thầy đã làm thầy chưa nhỉ? E đọc bài trong thớt này của bác mấy ngày mới xong, hay quá. Cảm ơn bác ạ
Nhà cháu là học viên gửi ra trường ngoài, bác ạ

Hai cang

Xe buýt
Nhà cháu là học viên gửi ra trường ngoài, bác ạ
:) Vậy ạ. Ngày trước ông cụ nhà E cũng ở Mosun đợt đấy.
Còn cái viện K bộ X nhà bác bây giờ nó đang ở ngay đằng sau VP của E đấy. Bên đấy không biết làm gì mà thấy suốt ngày hát hò các thể loại

cardreamer

Xe điện
Bớ cụ Ba, cụ có xem Chúng tôi là chiến sỹ tối nay k đới, người ta đem cái siêu quân cảng đỉnh cao thời đại của cụ ra làm sân khấu cho các em nhảy múa này cụ

Baoleo

Xe tăng
Bớ cụ Ba, cụ có xem Chúng tôi là chiến sỹ tối nay k đới, người ta đem cái siêu quân cảng đỉnh cao thời đại của cụ ra làm sân khấu cho các em nhảy múa này cụ
Rất tiếc là nhà cháu không được xem.
Nhưng mà, thời mới rồi, Hoàng Thành còn làm sân khấu được, nữa là quân cảng, bạn Cardreamer ời :-|

Baoleo

Xe tăng
DẤU ẤN 20 NĂM.

Mấy hôm nay, bác Tổng đi thăm Hoa Kỳ.
Và mới mấy hôm trước, nguyên tổng thống Mỹ Bill Clinton đã tham dự lễ chào mừng kỷ niệm 20 năm bình thường hóa quan hệ Việt - Mỹ tại Hà Nội và có bài phát biểu trước hơn 1.000 quan khách.
Với cá nhân nhà cháu, nguyên TT Bill Clinton là nhân vật đặc biệt, 1 trong số các đời Tổng thống lỗi lạc của nước Mỹ. Nhà cháu cũng rất có thiện cảm với gia đình của ông. Hy vọng và chúc cho bà Hillary Clinton sẽ đắc cử TT nhiệm kì tới.

Oài, thế mà đã 20 năm.
Hồi đấy, khi bắt đầu bình thường hóa, thì nhà cháu đã vào làm cho 1 văn phòng đại diện nước ngoài (nơi hiện nay nhà cháu vẫn đang tòng sự) được hơn 1 năm rồi.
Ngày ký bình thường hóa, dân sở Tây nhà cháu đã tổ chức liên hoan, vì biết rằng, cuộc sống dân Việt nói chung, sẽ dễ thở hơn.

Đối với bản thân nhà cháu, sự dễ thở có thể cảm nhận được một cách tangible!
Tỷ như đi xúc tiến dự án ở các địa phương, luôn phải báo an ninh (ngoài ngoại vụ) đi tháp tùng. Thế rồi, đánh đoàng 1 cái, như ngày nay, vài chú Tai-lông có mà ngủ cả tháng trời trong 1 cái chòi canh ngô nào đấy ở vùng sơn cước, cũng chả ai buồn ngó.
Nhà cháu mất 6 tháng trời để đủ loại an ninh thẩm tra, mới được cấp phép ‘Làm việc cho nước ngoài’!. Nay thì, ngay cả đại bộ phận các bạn đang làm trong sở Tây, cũng hiếm người biết được cái giấy phép này từng tồn tại.

Hồi mới đi làm, có nhiều chuyện buồn cười.
Số là đi địa phương, đoàn công tác của nhà cháu thường xuyên trú ngụ tại nhà khách Tỉnh ủy. Khi đưa giấy tờ để làm thủ tục, nhà cháu thường đưa CM QĐ, bởi chưa làm CMT nhân dân.
Ấy thế cho nên, có tay AN của địa phương đi cùng, sau giờ tỉnh chiêu đãi buổi tối, có gọi nhà cháu đi cà phê và bỏ nhỏ:
-'lần sau, quan bác cứ xưng danh là ở Axx, để tụi em biết là trển đã cử người đi kèm roài. tụi em khỏi phải đi lội bùn cùng các bác nhá”.

Đời nào nhà cháu chịu. Phải 'đồng cam cộng khổ' với nhân dân chớ, đ/c AN thân quý. :-| :-|

Hòa giải, rồi bình thường, rồi thành đối tác chiến lược, ngay từ thời 45, Ông Cụ đã mong muốn thế.
Ông Cụ luôn đúng.

Nhà cháu bốt cái ảnh có an ninh đi kèm ở hình 1 và giấy phép ở hình 2, để các bác ngự lãm, để cùng các bác nhớ về 1 thời.

pain

Xe ba gác
Ngày 14 nài, em bót vài cái Sê cu di ti ai đi của chuyến đi cụ Tổng cho nó đẹp tố bích của anh. Gọi là...20 năm sau, anh nhá:D

Baoleo

Xe tăng
Ngày 14 nài, em bót vài cái Sê cu di ti ai đi của chuyến đi cụ Tổng cho nó đẹp tố bích của anh. Gọi là...20 năm sau, anh nhá:D
Thế còn gì bằng =D>
Cảm ơn Pain nhá ~o)

lapcap

Xe hơi
hồi ức thật hay chém vậy cụ

Baoleo

Xe tăng
CANH BÁNH ĐA

Bây giờ mỗi khi hiếm hoi được thảnh thơi, nhà cháu lại tự nấu cho mình một bát canh bánh đa.

Mùi thơm của rau bạc hà, như đưa nhà cháu trở về thời trai trẻ, thời còn chiến tranh, hồi nhà cháu còn là lính hải quân.

Nhà cháu cũng đã từng có đôi lần được ăn phở bò, và nhà cháu biết rằng, ‘phở bòa’ ngon lắm.
Ấy thế nhưng bảo là là nhớ và thích, thì nhà cháu luôn nhớ tới bát canh bánh đa.

Bát canh bánh đa, nấu bằng bánh đa khô, có thêm vài miếng thịt heo tận dụng, và không thể thiếu được mấy nhánh rau bạc hà, hái vội từ đám rau láo nháo mọc ở đầu hồi nhà ăn.

Và nhà cháu luôn nhớ tới chị Lẫm – trung cấp nấu ăn, trung úy quân nhân chuyên ngiệp, bếp trưởng bếp Hải đoàn.
Chị vẫn thỉnh thoảng ưu ái, bồi dưỡng thêm cho nhà cháu bát canh bánh đa.
Chị ngồi cạnh nhìn nhà cháu ăn, tay phe phẩy chiếc quạt nan, và những câu nói của chị, nhà cháu chẳng bao giờ quên:
-chị thương thằng em lắm. Trai Hà lội mà đi hải quân, xuống tận miền bể này làm nhiệm vụ. Khỏe để còn đi biển nhé, thằng em.

Hôm nay thằng em đã thành ông lão rồi, chị Lẫm ơi. Nhưng em vẫn luôn nhớ về những tình cảm ấm áp của chị. Và nhớ chị, em vẫn tự nấu cho mình bát canh bánh đa.
Nhà cháu cũng đã từng có đôi lần được ăn phở bò, và nhà cháu biết rằng, ‘phở bòa’ ngon lắm. Ấy thế nhưng bảo là là nhớ và thích, thì nhà cháu luôn nhớ tới bát canh bánh đa. Bát canh bánh đa do chị Lẫm nấu, ở bếp Hải đoàn.

Tháng 7 về, nhớ tới đồng đội, nhà cháu vẫn luôn nhớ về những người lính bình dị như thằng Ngòi ( http://www.otofun.net/threads/682923-nhung-hoi-uc-cua-mot-linh-hai-quan/page27 - bài # 262), như chị Lẫm.
Những người lính đồng đội, bình dị như hạt lúa-củ khoai nơi miền quê xa.

NOTE:
Dịp 27/7, các nghĩa trang ở cạnh vĩ tuyến 17, đông các đoàn chính phủ đến thăm lắm. Đồ lễ thừa thãi. Trên các văn đàn, cũng tràn ngập các bài viết về các gương chiến đấu hy sinh trước năm 1975.
Nhưng các nghĩa trang, nằm rải rác trên 6 tỉnh biên giới phía bắc, nơi những đồng đội của nhà cháu nằm lại, khi đánh quân Trung Quốc xâm lược hồi tháng 2/1979, vắng lắm. Và hầu như chẳng có ai, viết về những người lính chẳng may còn sống, đã giải ngũ về quê, bình dị như cây cỏ.
Đăng bài viết này, là nhà cháu muốn nhớ về những người lính mộc mạc như hạt lúa - củ khoai, đã chìm khuất lấp trong triệu triệu con dân nước Việt.

Có bác nào đi qua đọc bài này, và bấm ‘like’ để nhớ những người lính chân chỉ hạt bột, bình dị nơi làng quê, nhà cháu xin cảm ơn.
Còn không...thì, nhà cháu cũng quen rồi.
Như những người lính đánh Tầu, nằm lại trong các nghĩa trang miền Bắc ải. Như những người lính đã chìm khuất lấp trong các lớp bụi thời gian, những người lính ấy và nhà cháu nữa, quen không có quà rồi.
Ấy thế nhưng, bây giờ lại phải đánh Tầu, nhà cháu và các bạn lính còn sống, sẽ vẫn lại vác AK lên biên.
Chẳng phải lớp người như nhà cháu thèm đồ lễ thừa. Mà tình yêu nước Việt của những người lính bình thường là thế.
Nhà cháu và các bạn lính cùng thời, dễ quên đi cái sự vô tâm của ....ai đấy lắm.

tập_lái

Xe buýt
Em ngấu nghiến cả tuần nay mới hết 84 pết của Cụ chủ thớt. Rất cảm động... cảm phục.... và càng yêu hơn những người lính bộ đội Cụ Hồ nói chung và người lính "2 Quần" nói riêng....
Rất mong có cơ hội được mời cụ Caffe để được nghe nhiều hơn nữa về những con người làm lên lịch sử mà cả thế giới phải kính cẩn ngả mũ nghiêng mình qua 2 cuộc chiến.
Chúc cụ luôn mạnh khỏe.

comdaika

Xe hơi
Há há, cụ kể chuyện hay quá đi mất, làm nhà cháu cười tụt cả quần...