[Funland] Những hồi ức của CCB chiến trường K !

Chiều tím

Xe đạp
[IMG nói:
http://i261.photobucket.com/albums/ii45/trungsy1/PP_PURSAT/File0315.jpg[/IMG]
.
Trước hết em xin cám ơn các Cụ dạo này cho bọn em mở mang nhiều về ký ức chiến tranh đọc phê quá. Chắc gần ngày 22/12 có khác. Bây giờ đọc lại những ký ức này mới thấy quý và cũng thấy dân tộc ta không quên ơn những lớp người đi trước.

Em hỏi ngu tí cụ chủ thớt và các cụ đã sang K. Em đọc và thấy ảnh phóng sự tác giác thì thấy các mặt trận, làng mạc bên K vẫn thể, tiêu điều, không thay đổi mấy trừ thành phố. Em thấy nhiều cụ nói K cũng phát triển nhiều do Khựa, Nhật, Đài nó đầu tư nhiều cơ mà. Chả bù Vịt mình đã từng cùng các CBB đi rong ruổi miền Tung, Nam nhưng hơi bị khó để nhận ra chiến trường xưa đầy. Thế thì Vịt mình vẫn phát triển hơn tí. Cụ nào khai sáng em phát.

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Trước hết em xin cám ơn các Cụ dạo này cho bọn em mở mang nhiều về ký ức chiến tranh đọc phê quá. Chắc gần ngày 22/12 có khác. Bây giờ đọc lại những ký ức này mới thấy quý và cũng thấy dân tộc ta không quên ơn những lớp người đi trước.

Em hỏi ngu tí cụ chủ thớt và các cụ đã sang K. Em đọc và thấy ảnh phóng sự tác giác thì thấy các mặt trận, làng mạc bên K vẫn thể, tiêu điều, không thay đổi mấy trừ thành phố. Em thấy nhiều cụ nói K cũng phát triển nhiều do Khựa, Nhật, Đài nó đầu tư nhiều cơ mà. Chả bù Vịt mình đã từng cùng các CBB đi rong ruổi miền Tung, Nam nhưng hơi bị khó để nhận ra chiến trường xưa đầy. Thế thì Vịt mình vẫn phát triển hơn tí. Cụ nào khai sáng em phát.
Cám ơn cụ đã ghé chơi !

Em thấy trong câu hỏi của cụ có hai ý phải không :

1 . Cam pu chia sau khi chiến tranh được nhận viện trợ và đầu tư nước ngoài nhiều nhưng nông thôn của họ tại sao nhìn vẫn không phát triển mấy so với hồi chiến tranh .

2. Việt Nam cũng vậy hay không được như vậy ( chỗ này cụ diễn tả em thấy khó hiểu quá ), cũng được viện trợ hay đầu tư nhưng nhìn toàn cảnh nông thôn Việt nam hiện nay đã khác hẳn ngày trước .

Có phải thế không ạ ? :D

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Tôi về tá túc nhà bác thằng Hiệp ở 115 đường Ký con chờ ngày hẹn với anh Công. Sài gòn quận 1 khác hẳn Sài gòn quận 10 tôi biết mấy tháng trước. Mấy ngày lang thang dọc đường Calmette, thuê đọc ké sách cũ của chế độ trước. Nhiều cuốn sách văn học khá nổi tiếng mà miền Bắc cũng đã dịch, nhưng trong này đặt tên khác hẳn. Sách Nam dịch hay có những ngôn ngữ địa phương nên không thấy hứng thú lắm. Những cuốn truyện sướt mướt tình yêu học trò của Quỳnh Dao, chưởng Kim Dung...Có gì lạ là tôi ngốn tất cái đó, kể cả những quảng cáo bá láp trong chuyện chưởng hoặc sách bói toán. Có những cuốn tiểu thuyết, chủ nhân ghi những lưu bút dễ thương bằng nét chữ con gái mềm mại. Chẳng biết chủ nhân những dòng lưu bút xinh xắn kia đang lạc tới phương trời nào, hay vẫn còn ở lại với cái thành phố đang ngày một nghèo đi, ngày một khốn khó này.

Đêm, chúng tôi kéo sang đầu đường Hàm Nghi, chỗ nhà ông anh thằng Tuấn ngủ nhờ. Nhà đi di tản hết, chỉ còn anh ấy chạy lông nhông đâu đó trên cái Vespa Spring màu bạc suốt ngày. Những hôm khuya, bọn tôi ngồi ngoài vỉa hè hóng gió. Thằng bé con hàng xóm, mặc quần tà lỏn đệm guitar bài Dona Dona bằng gam chủ Sol trưởng thấy lạ? Đôi lần thấy công an đổ nhớt ra quãng vòng cua trước cổng bệnh viện Sài gòn, chống tụi đua xe. Các anh hùng xa lộ đến khúc cua tròn đó rạp xe thể hiện. Gặp nhớt trơn văng xe xèn xẹt. Công an đứng trực sẵn, có bề gì tiện vào luôn bệnh viện đó, khỏi cấp cứu đâu xa.

Biết tôi là lính K mới ở chiến trường về, ông anh thằng Tuấn gọi riêng ra lào thào bảo tao sắp bán nhà. Tao sẽ bán nốt cả cái xe Vespa Spring này, tối thiểu cũng được 6 cây. Chia đôi số vàng cho tao mày, hai thằng cùng qua Campuchia. Mày biết đường dẫn tao qua biên giới Thái lan rồi anh em mình đi Mỹ. Sang được tới nơi gia đình tao bao luôn, mày khỏi lo. Tôi bảo anh ấy là đừng có điên, đi biên giới Thái là đụng bọn Pốt ngay, là nó thịt tắp lự, nó không bắt tù binh bao giờ...Anh ấy vẫn khăng khăng thuyết phục rằng đã có người vượt biên thành công theo cách đó rồi. Kể hết cho anh ấy những trận đánh khốc liệt, những hành vi man rợ của bọn lính Pốt nhưng anh ấy vẫn không đổi ý dù có hơi buồn. Anh bảo hay mày cứ dẫn anh đến đơn vị mày thôi, còn đâu anh sẽ tự tìm đường đi. Trời hỡi trời! Cái gì mà làm anh ấy muốn ra đi bằng bất kể giá nào như thế? Tôi không dám liều mạng sống, nên đành từ chối. Lúc đó tôi chưa hề biết tàu hoả đã chạy tới Battambang, đường buôn bán đã thông đến các cửa khẩu Sisôphon, Poipet...

Trước ngày hẹn một hôm, tôi đi xe lam xuống Ngã Bảy. tìm đúng địa chỉ trên đường Lê Hồng Phong để chờ anh Công. Ngôi nhà đúc 2 lầu một trệt, do má nuôi anh Công là chủ, thực chất là một cái nhà trọ. Bà má sồn sồn tuổi, người mập và tính tình cũng rổn rảng dễ chịu. Không có khách trọ, chỉ có mỗi một mình tôi. Bà xếp cho tôi một buồng ở trên tầng 2. Căn buồng 2 giường trống tếch, không một tiện nghi gì. Thỉnh thoảng bà ấy lại xộc lên, bảo tôi cần gì thì bà ấy giúp. Tôi không cần gì, chỉ muốn ngủ cho thời gian chóng qua. Nhưng khi đặt lưng xuống giường thì đột nhiên thấy lưng ngứa điên. Cái ngứa rất lạ, gãi ngoài thì không thấy ngứa, nhưng mi mắt như bị co rút, ríu lại vì ngứa sâu trong thịt. Cả tấm lưng trần nổi mẩn mề đay, trông như những đám mây. Tôi cạy tấm giát giường lên, giọng xuống sàn vài cái. Cả cái sàn gạch bông phút chốc lấm tấm những đốm đen nâu của những con rệp béo mọng. Tôi điên tiết miết móng ngón tay, khoái trá trả thù giết lép bép từng con. Một mùi hôi hắc đặc trưng của loài rệp toả ra. Cái mùi đặc biệt, mà cụ Nguyễn Tuân ví với mùi whisky quả là xa xỉ. Các vệt máu tươi, máu khô bụng rệp tôi miết, quệt ngang quệt dọc trên mặt nền, vuốt dài như sao chổi Halley nhìn sởn da gà. Cuối cùng, tôi bỏ giường, trải nilon xuống nền nằm ngủ mới yên.

Chiều tím

Xe đạp
Cám ơn cụ đã ghé chơi !

Em thấy trong câu hỏi của cụ có hai ý phải không :

1 . Cam pu chia sau khi chiến tranh được nhận viện trợ và đầu tư nước ngoài nhiều nhưng nông thôn của họ tại sao nhìn vẫn không phát triển mấy so với hồi chiến tranh .

2. Việt Nam cũng vậy hay không được như vậy ( chỗ này cụ diễn tả em thấy khó hiểu quá ), cũng được viện trợ hay đầu tư nhưng nhìn toàn cảnh nông thôn Việt nam hiện nay đã khác hẳn ngày trước .

Có phải thế không ạ ? :D
Ý em là, so với chiến tranh VN thì cuộc chiến tình nguyện quốc tế mình thực hiện 1979-1989 nhằm nhò gì về số lượng bom đạn thương vong quân đội Mỹ trút lên VN nhưng nông thôn K qua ảnh của tác giả bây giwof em thấy vẫn tiêu điều quá. Còn Vịt mình thì trừ những nơi có chất độc hóa học, còn lại nông thôn rất phát triển, đồi núi, rừng rậm thay đổi nên rất kho phát hiện chiến trường xưa. Nhưng em thấy tụi bạn em bảo Căm cơ chế rất thoáng, thu hút đầu tư nhiều nhưng em nhìn chả thấy mấy, cũng có lẽ do dân K nó lười chăng?

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Em đã có câu trả lời cho cụ Chiều tím đây ( xin lỗi để cụ chờ hơi lâu vì em còn phải hỏi mấy bác CCB chiến trường K vì em không rành bên đó ra sao ! )

Trích nguyên văn :

Nếu nói nông thôn ở VN nay trù phú thì phải xem lại!?
Vùng trước đây là nông thôn nhưng được "đô thị hóa" bằng những quyết định hành chính và nguồn lực quốc gia dồn vào thổi lên thì nhìn thấy có vẻ trù phú với đường xá, xe máy do dân có tiền từ đền bù đất ... và cũng đã có cái giá phải trả không ở thì tương lai xa mà đã nhãn tiền.
Ở những vùng không được...may mắn "quy hoạch" đô thị hóa, thì cũng không hơn gì ba mươi năm trước mà những nơi là quê của bạn bè đồng đội cũ của tôi là những nông dân...!

Nông thôn Cam hầu như cảnh cũ như hơn ba mươi năm trước, đấy là cái nhìn chung! Thực ra thì cũng có cái hơn xưa như cũng có điện, dân nhiều người có xe máy thậm chí xe hơi (vì rẻ hơn ở VN nhiều), cảnh cũ là nhà cửa vẫn...chưa sụp có lẽ ngày xưa nhà cửa làm bằng gỗ tốt?! và đúng là chính phủ Cam vẫn chưa đủ khả năng để trải nhựa các đường liên xã mà có nơi từng có đường đá dăm phủ nhựa thời Pháp! nhưng mà nay những con đường liên xã này được đắp bằng đất sỏi đỏ lại nhìn thấy nham nhở hơn những con đường đất tự nhiên là loại đất vàng pha sét nhẹ...
Đất đai của xứ Cam phần lớn là như thế khá màu mỡ, lại người thưa đất rộng hình thành nên tập quán, văn hóa, triết lý ảnh hưởng sâu đậm Phật giáo tiểu thừa (mà cũng chính từ thiên nhiên cũng ưu ái trong cái ăn, ở từ ngàn xưa mà dân Khmer thích và chấp nhận Phật giáo tiểu thừa thay cho Hindu ?)
Dân Cam không phải là không biết gì về kinh tế thị trường mà là cũng đã biết đến khá lâu rồi từ thời Pháp bảo hộ rồi đến thời Mỹ...Hơn ba mươi năm trước mình cũng ngỡ ngàng khi thấy dấu vết mức sống của dân Cam ở phố thị là sung túc khá, thời mà ờ miền nam cũng chỉ có xe máy Honda phổ biến đời 67, đời 72 còn ít và hiếm xe 90, thì bên Cam đã phần lớn xài xe 72 đỏ và 90 xanh dương rồi!

Hiện nay Cam có nền kinh tế thị trường được xem là tự do (nhà nước kiểm soát ít) và dĩ nhiên thì hàng hóa cũng đến tận hang cùng ngõ tận thể hiện ở những sạp tạp hóa ở phum xóm cũng đầy đủ hàng Việt, hàng Thái...Tuy nhiên với nền kinh tế chủ yếu là nông nghiệp còn lạc hậu thì sức mua cũng giới hạn và với tập quán của dân Khmer cũng khó trong thời gian ngắn mà hiện đại hóa nông nghiệp được (cái mà PonPot mơ ước và áp dụng cách làm đại công xã thì chỉ đi đến diệt chủng!)
Nhìn chung thì có vẻ ở Cam đi theo hướng hình thành các nhà tư bản lớn từ khai thác tài nguyên quốc gia, việc hướng về phát triển nông nghiệp nông thôn từ đầu tư trong nước, có lẽ phải tùy vào nhận thức của họ, mà cũng có thể không loại trừ người "bạn lớn" của họ (và cũng là "bạn" của...ta!) sẽ làm như đã làm với châu Phi khi đã bắt đầu đặt được một chân trở lại đất nước Angko rồi!

Các cựu binh K mình nay "có điều kiện" thì có suy tư gì để làm ăn ở đất Cam cũng như năm xưa "giúp bạn cũng là tự giúp mình" không ?!

Cụ thấy ổn chưa :D :D :D !

Chỉnh sửa cuối:

Chiều tím

Xe đạp
Cám ơn Cụ, mở mang thêm tí.

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Tiếp đây này cụ ơi ! Câu trả lời của một bác cựu binh khác !

Nước bạn Campuchia có hai mùa rõ rệt, mùa mưa và mùa khô. Nông dân chỉ làm một vụ cũng đủ ăn, còn mùa khô họ cho đất nghỉ. Có thể những tấm hình chúng tôi chụp nông thôn nước bạn vào mùa khô, đồng ruộng khô cháy hết nên các bạn có cảm giác tiêu điều xơ xác. Bác ( tên em ) nhìn đất này xem có phải loại đất cằn cỗi không nhé:

Tháng 3 là tháng kiệt nước nhất. Nước trên đồng rút lại thành những vũng như thế này. Trong đó cá đặc luôn. Có thể nhìn thấy đàn chim nước đang kiếm cá trên cái vũng đó:

Zoom lại gần thì nhận ra bầy chim giang sen và mấy con diệc đi lẻ. Cảnh này chụp ngay sát cạnh QL6, gần thị trấn Moung_ Siêm riệp. Dân họ dửng dưng, không thèm bắt cá, để cho chim ăn. Mà họ cũng không thèm tìm đủ mọi cách khốn nạn để bắt chim, kể cả những con chim chích, về thịt như ta. Liệu họ có lười không?

Tôi thì cho rằng họ bằng lòng với cuộc sống hiện tại, an nhiên theo tinh thần Phật giáo, sẵn sàng hoà tan vào thiên nhiên, bởi thiên nhiên và khí hậu bên đó nó không khốc liệt như ta. Con người cũng đủ không gian để mà cựa quậy nên không chen lấn xô bồ như ta. Ngay hoàng gia họ cũng không mấy người ăn chơi hoắng, kiểu mấy ông hoàng Ả rập, hoặc mấy ông "đại gia" nước nhà"

Nước ta 30 năm nay bước được những bước tiến ngắn về kinh tế, nhưng bước thụt lùi rất dài về tha hoá xã hội cũng như lòng tin

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Tiếp đây này cụ ơi ! Câu trả lời của một bác cựu binh khác !

Nước bạn Campuchia có hai mùa rõ rệt, mùa mưa và mùa khô. Nông dân chỉ làm một vụ cũng đủ ăn, còn mùa khô họ cho đất nghỉ. Có thể những tấm hình chúng tôi chụp nông thôn nước bạn vào mùa khô, đồng ruộng khô cháy hết nên các bạn có cảm giác tiêu điều xơ xác. Bác ( tên em ) nhìn đất này xem có phải loại đất cằn cỗi không nhé:

Tháng 3 là tháng kiệt nước nhất. Nước trên đồng rút lại thành những vũng như thế này. Trong đó cá đặc luôn. Có thể nhìn thấy đàn chim nước đang kiếm cá trên cái vũng đó:

Zoom lại gần thì nhận ra bầy chim giang sen và mấy con diệc đi lẻ. Cảnh này chụp ngay sát cạnh QL6, gần thị trấn Moung_ Siêm riệp. Dân họ dửng dưng, không thèm bắt cá, để cho chim ăn. Mà họ cũng không thèm tìm đủ mọi cách khốn nạn để bắt chim, kể cả những con chim chích, về thịt như ta. Liệu họ có lười không?

Tôi thì cho rằng họ bằng lòng với cuộc sống hiện tại, an nhiên theo tinh thần Phật giáo, sẵn sàng hoà tan vào thiên nhiên, bởi thiên nhiên và khí hậu bên đó nó không khốc liệt như ta. Con người cũng đủ không gian để mà cựa quậy nên không chen lấn xô bồ như ta. Ngay hoàng gia họ cũng không mấy người ăn chơi hoắng, kiểu mấy ông hoàng Ả rập, hoặc mấy ông "đại gia" nước nhà"

Nước ta 30 năm nay bước được những bước tiến ngắn về kinh tế, nhưng bước thụt lùi rất dài về tha hoá xã hội cũng như lòng tin
Cụ à.
Em rất lấy làm tiếc rằng điều cụ viết là quá đúng :(

honda acura

Xe điện
Đây cũng là ý kiến cá nhân thôi. Em cũng suy nghĩ mãi có nên đưa lên không ! Không có ý thức chính trị :D !
Mấy hôm rồi cụ ốm ạ. Thôi cụ nằm xuống để cháu đấm lưng cho rõ khổ , già rồi
Nhưng chuyện của cụ đang hay, châu đấm lưng cho cụ xong cụ kể tiếp cháu nghe nhé

ynhi2208

Xe điện
Mấy hôm rồi cụ ốm ạ. Thôi cụ nằm xuống để cháu đấm lưng cho rõ khổ , già rồi
Nhưng chuyện của cụ đang hay, châu đấm lưng cho cụ xong cụ kể tiếp cháu nghe nhé
Cụ lày đấm lưng thì nhà cháu bóp tay bóp chân nhé, khỏe rồi, post tiếp đi cụ, cháu chờ mãi cổ như cổ cò roài :D

Audioto

Xe tăng
Ơ thế cụ vưỡn ở Sì Gòn, chưa sang K quay về đơn vị :)

Chiều tím

Xe đạp
Cụ lày đấm lưng thì nhà cháu bóp tay bóp chân nhé, khỏe rồi, post tiếp đi cụ, cháu chờ mãi cổ như cổ cò roài :D
Các cụ cứ chém linh tinh. Chắc Bác ấy đang bận ngày tết quân đội. Thôi kê thêm cái dép lốp chờ đỡ mỏi.

Estonque

Xe điện
trời ơi sao cụ đi chơi lâu quá vậy, phải quay về đơn vị nhanh lên chứ, sắp hết phép r :P

MinhNam_1805

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.kyvatkhangchien.com

batbai6868

Xe máy
Đọc hồi ký của các Bác CCB mà xúc động quá, thêm hiểu phần nào sự khốc liệt của chiến tranh, gian khổ của người lính. Bố em cũng là CCB tham gia đầy đủ chiến trường K và biên giới phía Bắc, nhưng cũng ít được nghe cụ kể về chiến trường lắm. Cảm ơn các Bác CCB đã chia sẻ, đọc những hồi ký như thế này càng thêm yêu, thêm tự hào về ông cụ thân sinh.

Axe

Xe tải
Hik, sao hồi ký của bác này có những chuyện kể khác hẳn nhau thế nhỉ ( tại cụ Xe post chậm quá nên em nhảy sang bên quân sử vn lượm lặt :D)