[Funland] nhu cầu đi lại rất ít, nên chọn xe phổ thông mới hay xe cũ sang tẹo?

C200 đã 5-6 tuổi, tốn bao xèng bảo dưỡng cho 1 vạn km?

• Chục triệu đổ lại

Lượt chọn: 8 32.0%
  • 2 chục đới

Lượt chọn: 6 24.0%
  • 3 chục đổ lên nhé

Lượt chọn: 5 20.0%
  • Khoảng 5 chục

Lượt chọn: 6 24.0%

• Tổng bình chọn
    25

Mzc

Xe điện
Cụ có kinh nghiệm chục năm dùng xe rồi cũng khác, chứ newbie thì chưa biết được
Máu phải đội chơi X :)). Có đợt em lấy thử con X6 nát, về được mấy tháng chán, cơ bản chủ cũ bựa quá đến dầu còn chả thay :)). Nhưng em vẫn thích dòng đó, đẹp dã man.

Jang River

Xe buýt
Nhiều cụ ngồi lên con Kia Morning hay con i10 là đã thấy sướng rồi. Không nắng, không mưa không sợ bụi, không sợ gió rét. Nên cứ nghĩ xe nhỏ mua mới đi thích hơn xe sang đời cũ. Khuyên cc nên một lần cầm lái xe Đức dù cũ hay mới để mở mang tầm hiểu biết! ;)
Em đang đi hai con xe đều đời Tống:
- RAV4 đời 2008
- Audi A4 2013.
Nói thật, đừng đưa mấy xe đời mới 700-800tr ra so với nó. Khập khiễng!

vandatAT

Xe container
Rất đơn giản: nếu công việc cần phông bạt thì nên mua xe sang cũ, nếu không cần phông bạt thì cứ xe mới đập hộp cho thực dụng.
Mà bây giờ dân cũng khôn rồi, xe sang mà nhìn biển số đời sâu quá là họ cũng đọc vị ra ngay, bởi đại gia đi xe xịn chỉ đến 7 - 8 năm tuổi là kịch, sau đấy họ đổi xe đời mới rồi.
1 là đại gia hết thời hoặc đang lâm vào tình trạng khó khăn.
2 là đối tượng ít xèng nhưng lại ko chịu mua xe phổ thông, thích Hawaii ;))

j23

Xe container
Nhiều cụ ngồi lên con Kia Morning hay con i10 là đã thấy sướng rồi. Không nắng, không mưa không sợ bụi, không sợ gió rét. Nên cứ nghĩ xe nhỏ mua mới đi thích hơn xe sang đời cũ. Khuyên cc nên một lần cầm lái xe Đức dù cũ hay mới để mở mang tầm hiểu biết! ;)
Em đang đi hai con xe đều đời Tống:
- RAV4 đời 2008
- Audi A4 2013.
Nói thật, đừng đưa mấy xe đời mới 700-800tr ra so với nó. Khập khiễng!
Cụ làm em nhớ hôm tết âm vừa rồi, em dắt ông em họ ở quê cầm 900 đi mua GLC200 2018, nó ngồi lên con E250 W212 đời 2014 của chủ gara mà im re suốt quãng đường từ showroom về xưởng :)) hỏi ra mới biết vì quá choáng ngợp, bảo như ngồi trên xe tăng nhưng nội thất còn ngon hơn máy bay :))

Mzc

Xe điện
Người ta vẫn mua, vẫn đi ầm ầm đấy thôi. Nói như các cụ thì xe cũ sau chục năm vứt bãi rác hết à?
Còn tất nhiên chả ai đi so chi phí nuôi 1 cái xe sang với 1 con xe cỏ cả. Xe sang kể cả cũ, giá trị bán đi ngang 1 con xe cỏ nhưng chi phí nuôi phải cao chứ. Một con x6 đời 2008 chắc ngang con fadil đời 2021. Nếu chỉ đủ tiền mua xe thì tất nhiên k nên mua x6. Nhưng muốn đi 1 con xe đẹp giá bèo thì phải chấp nhận đầu tư thêm và hỏng đâu sửa đấy thì hẵng chơi.
Còn lom dom xin tiền vợ thì k nên. Mà thích thì vào thẳng mấy group dòng xe đó mà tham khảo. Ở đấy người thật việc thật hơn.

khongbietgi456

Xe máy
Như tiêu đề ạ, em làm việc cạnh nhà nên cuốc bộ, cuối tuần gia đình đi loanh quanh dạo phố hay lướt ngoại thành, thi thoảng mới về quê đôi trăm cây.
Với tầm 7 tăm, theo các cụ nên lấy em M3 lux mới hay em C200 2017 nhỉ?!
Đi ít như vầy - khoảng vài ba trăm km mỗi tháng - thì tiền đắp vào em C200 (không tính xăng, đỗ, rửa...) để bảo dưỡng thay phụ tùng mỗi năm tầm bao nhiêu, 1 hay 2 3 chục ạ? Còn em M3 mới thì mấy năm đầu bảo dưỡng chả đáng bao :D
Em cảm ơn.
Đi tỉnh thì làm con SUV cụ à, đi ít thì chọn xe nhật thôi

MEC V6

Xe điện
C200 2017 năm ngoái vẫn tầm 850 nhưng giờ chỉ loanh quanh 7 tăm nên em mới máu :P
Mà em tưởng cái xe mới 5-6 năm đi chưa đến chục vạn thì vẫn lành chứ?
Nếu đi nhiều tháng 2-3000 cây thì bảo dưỡng cũng mặn, nhưng em lại đi ít nên mới lăn tăn, không biết nó có hay đòi nằm gara không.
E cũng can cụ e đi c230 mới bán xong

ngocquybk

Xe điện
Thích thì nhích thôi cụ, cụ thích xe Đức thì mua sử dụng đi. Đời đc mấy lần thích, còn em thì xe nó là phương tiện cho gia đình và mình mua phù hợp tài chính mình thôi, chúc cụ sớm có vợ mới nhé

Dream22015

Xe buýt
Người ta vẫn mua, vẫn đi ầm ầm đấy thôi. Nói như các cụ thì xe cũ sau chục năm vứt bãi rác hết à?
Còn tất nhiên chả ai đi so chi phí nuôi 1 cái xe sang với 1 con xe cỏ cả. Xe sang kể cả cũ, giá trị bán đi ngang 1 con xe cỏ nhưng chi phí nuôi phải cao chứ. Một con x6 đời 2008 chắc ngang con fadil đời 2021. Nếu chỉ đủ tiền mua xe thì tất nhiên k nên mua x6. Nhưng muốn đi 1 con xe đẹp giá bèo thì phải chấp nhận đầu tư thêm và hỏng đâu sửa đấy thì hẵng chơi.
Còn lom dom xin tiền vợ thì k nên. Mà thích thì vào thẳng mấy group dòng xe đó mà tham khảo. Ở đấy người thật việc thật hơn.
E vod cụ chuẩn. Vậy nên chẳng cụ nào tư vấn đc cho cụ nào khi mà chưa hiểu đc sở thích, tính cách, tiềm lực,... của ngưòi hỏi cả. Đúng với người này ngưng lại ko phù hợp với người kia. Nên cụ chủ phải tự quyết thôi.

pisces_hn

Xe container
mua con xe điện Wuling đi lại cho tiện cụ ạ

Lại là Cỏ Sang với Sang Cỏ. Hihi. Câu chuyện ko bao giờ có hồi kết

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em thì thời thanh niên toàn đi xe sang, gái theo ầm ầm, sau già rồi thì đi xe phổ thông, gái vẫn theo nhiều hơn xưa, vì đơn giản cái xe bây giờ nó ko quá quan trọng về măt hình ảnh như 15-20 năm trước nữa.
lời khuyên: mua xe Hàn mới 100%, nhất là Kia đang km nhiều khủng khiếp
vừa giảm giá xe mấy chục củ, lại còn mặc cả đc tầm chục củ nữa, giảm 50% trước bạ nữa, tội gì
cũng như gái quê mới lên HN sv năm 1,2 18-19 tuổi mộc mạc tí vẫn nhỉnh hơn so với gái HN 30 tuổi chăm sóc sắc đẹp suốt ngày nhưng nuôi tốn gấp 3-5 lần gái quê

tamchenlenxe

Xe buýt
Mua xe lần đầu khẳng định luôn đừng có nghe mấy cụ đi xe Đức khuyên mua. Chơi xe Đức phải có kinh nghiệm , có quan hệ chơi hội nhóm với ae , phải thông thạo công nghệ xe cộ đặt đồ và phải có dòng tiền khá để chăm xe. E ko nói xe Đức chạy ko hay nhưng ở đất vn này đi xe Đức cần một số đk trên ko lại nhanh chán. Kt chưa dư dả hẳn cứ làm con c5 crv cũng đủ lang thang, thời gian dành cho suy nghĩ làm ăn kiếm tiền. He he

PhongFood

Xe điện
Nhiều cụ buồn cười thật.

Các cụ khuyên thôi không mua xe Đức đa phần là : 1. Đã từng sở hữu xe Đức, chơi chán xong bán đổi sang xe Nhật. 2. Chưa từng sở hữu xe Đức nhưng nghe hơi nồi chõ là sửa chữa đắt lắm rồi bán mất giá này nọ :)))))

Thực ra chơi xe Đức tầm 5 năm đổ lên là lựa chọn rất khôn ngoan vì tầm đó giá cả cực hợp lý, có khi giảm 50-60% so với xe mới. Còn xe cũ thì xe nào chả có vấn đề này kia khi đến kỳ bảo dưỡng, thay thế sửa chữa lớn. Thay vì mua xe Nhật mới thì bỏ ra tầm tiền ấy + 100/200tr triệu dự phòng sửa chữa thì đi vài năm chả phải nghĩ. Dòng C của MẸc nó cũng cực lành, phụ tùng thay thế lại sẵn và rẻ hơn hãng nhiều nếu thay ở gara ngoài.

Cụ thớt máu thì cứ chơi thôi ạ, đời người có mấy tí mà lăn tăn làm gì cho mệt óc. CŨng đừng đi hỏi nhiều thông tin là loạn lên rồi lại thối chí :))))
Vì đơn giản nhiều cụ không hiểu. Vì sao nó đắt. :))
Vd; nhòm cái gầm con Mẹc C hệ treo nó là đa điểm, cái đám rotuyn, thanh rằng cả trước cả sau hơn chục cái. Đi thay giàn gầm1 lần nó phải gâp 3-4 lần con xe hạng B và C hàn - nhật.
Nhưng đổi lại khi vận hành vào ôm cua nó khác. Mấy con xe hạng B,C treo trước có macpheson có 2 rotuyn, treo sau dầm xoắn. Nó có gì hỏng đâu. :))

doctor103

Xe điện
Nó cũng tùy cụ. Em biết ông anh thích xe các hãng từ Hàn, Nhật, Đức. Ông ấy cứ mua xe cũ 8-12 năm sửa chữa a,b,c, đi được 1 năm rồi bán (lõm). Nó là cái thú ông ấy. Chả liên quan gì phông bạt.
Bạn cụ thì thuộc phần số ít, có thể đó là thú vui của họ và họ có khả năng chi trả cho sở thích đó

lucifer99

Xe máy
Nhà em mới bán xe vì nhu cầu đi lại ít quá, tháng đi đến có đúng 1 lần để về quê còn lại đi nội thành thì đặt taxi cho nhanh. Mà tiền gửi xe ở bãi mất 2tr rồi :D. Em vẫn khuyên nếu mua xe thì đi mấy dòng SUV nhé, Suv bình dân như mấy dòng Mazda Cx5 đi là ngon lắm rồi

ZARG

Xe container
E cũng can cụ e đi c230 mới bán xong
Mỗi lăm cụ tốn bao nhiêu ạ.

Đi xe Đức em xót nhất mấy lúc vào đường gập ghềnh với cả qua đường tầu, nghe cứ rầm rầm sốt cả ruột :(

ZARG

Xe container
Mua xe lần đầu khẳng định luôn đừng có nghe mấy cụ đi xe Đức khuyên mua. Chơi xe Đức phải có kinh nghiệm , có quan hệ chơi hội nhóm với ae , phải thông thạo công nghệ xe cộ đặt đồ và phải có dòng tiền khá để chăm xe. E ko nói xe Đức chạy ko hay nhưng ở đất vn này đi xe Đức cần một số đk trên ko lại nhanh chán. Kt chưa dư dả hẳn cứ làm con c5 crv cũng đủ lang thang, thời gian dành cho suy nghĩ làm ăn kiếm tiền. He he
Mua xe xong là em down quyển Part list của xe về gần 600 trang.

Em cũng thuộc khơ khớ.

Xe có vđ gì đọc bệnh trước, lên diễn đàn nước ngoài ngâm cứu tiếp rồi mang ra gara gọi là chẩn đoán lần nữa cho chắc rồi xử lý.

Chứ mấy thợ ở Vn toàn chữa triệu chứng chán lắm :(

Sắt Vụn

Xe buýt
Nghe cụ chủ đối thoại trên này thì thấy điều kiện kinh tế cụ cũng khá, đủ điều kiện chăm cho 1 chiếc Mec C200 hơn 6 tuổi. Với cả cụ cũng thích em nó quá rồi nên cụ cứ yên tâm mà quất. Có đắn đo thì đắn đo xem có lấy hẳn dòng E hay không thôi. À, với điều kiện là cụ chọn được chiếc xe tử tế, được chủ cũ chăm chút cẩn thận, không đâm đụng, bơi lội, chỉ "già đi theo năm tháng".