[Funland] Nhớ về những chiếc xe hơi thương hiệu Việt đầu tiên!!

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
ok cụ. mai e chụp gửi cụ, xe em 2.0. Em nghĩ vios phải ít hơn 7l chứ nhỉ?
Chắc cụ ko đi mazda nên không biết hãng này bảo hành kiểu gì rồi =)) lúc nào cũng đắt gấp đôi mit, toy, huyndai hay honda đấy cụ
Thế cơ ạ! Lâu lâu mấy năm rồi em đi bảo dưỡng con Out của sếp trong hãng lúc 2 vạn cũng 3 tr . Nếu tính trượt giá và gấp đôi thì Cx5 bảo dưỡng 2 v phải tầm 6 tr nhỉ. Thế đắt quá cụ nhỉ !

robertlang8282

Xe tải
Thế cơ ạ! Lâu lâu mấy năm rồi em đi bảo dưỡng con Out của sếp trong hãng lúc 2 vạn cũng 3 tr . Nếu tính trượt giá và gấp đôi thì Cx5 bảo dưỡng 2 v phải tầm 6 tr nhỉ. Thế đắt quá cụ nhỉ !
2v tầm 6 7 tr, 4v bảo dưỡng cấp lớn gần 12 tr cụ nhé.
Mà nó làm thì ko bằng thợ vườn ngoài gara.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
2v tầm 6 7 tr, 4v bảo dưỡng cấp lớn gần 12 tr cụ nhé.
Mà nó làm thì ko bằng thợ vườn ngoài gara.
Xe cụ chạy mấy vạn rồi! Đã đến cấp 4 vạn rồi cơ ạ? Thế này thì bảo dưỡng tốn kém quá nhỉ ! Không biết đại lý nào mà ăn dày thế , chắc không ở Hà Nội rồi !

joix

Xe điện
Chiếc Proton là hàng của Bắc Triều Tiên bác à. Nó có tên thương mại là PMC ( PyongHwa Motor Company). Công ty liên doanh giữa Hàn quốc và Bắc Triều Tiên.
Máy của chiếc Mekong , Musso là dùng máy SSang Yong cùng loại máy với chiếc Mercedes Benz Sprinter 12 chỗ chứ không phải Mekong lắp máy của Mercedes .
Chính xác hơn là PMC Pronto cụ ạ,ngoài ra còn có PMC Premio (bán tải) giới thiệu lần đầu tại AutoPetro VN 2005.Proton là hãng xe Malaysia,ở VN có Proton Wira được lắp ráp bởi LD Vinastar dựa trên khung gầm Mitsubishi Lancer thế hệ thứ 4.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
thay của hãng nào cụ? chi phí ntn cụ chỉ em với. em thấy mọi thứ đều có thể chấp nhận được nhưng ồn lốp + bồng bềnh thì thực sự muốn đổi xe lắm rồi

cụ cứ thay của hãng Maz thôi, cu em gần nhà e chạy CX5 sau 2 vạn cũng tan dàn thụt, vào hãng bảo hành

đồ maz cũng rẻ, nếu vào hãng họ đồng ý bảo hành thì thay, nếu nó ko chảy dầu nhưng nhún kém thì cụ mua luôn thay cũng dc

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
La Dalat khoảng chục năm trước thỉnh thoảng nhà cháu vẫn gặp một ông cuuj tóc búi củ hành chạy trên đường. Có hôm cụ còn đậu bên trái đường nữa! :D
Em thích cái xe bên kia đường hơn nhiều còn Dalat hay abc gì nhườnh cụ dưới hết. Em ko nhá đc.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Ối! Bim nát của em cũng k đến nỗi như thế :))
Bị nhiều lắm ạ ! Nhưng nó rẻ và những lỗi này không ảnh hưởng nên e thấy chấp nhận được.
E là cứ có sao nói vậy chứ nhiều cụ ngậm bồ hòn làm ngọt !

blackhole1

Xe tăng
phần lớn các con giời hay dè bỉu xe VIN e chắc chắn là đều chưa từng sở hữu hoặc lái thử.
Bỏ qua những lỗi nhỏ của 1 hãng mới thành lập thì cá nhân em thấy con xe lux a đi sướng hơn camry nhiều đấy cụ: lái đầm chắc, êm, cách âm cực tốt.
Em lái thử con lux a mà thấy tủi thân cho con cx5 của mình.
Nhìn rộng ra thì các sản phẩm của VIN đều có chất lượng cao và là niềm mơ ước của phần lớn người việt: ở nhà vinhome, lái xe vinfast, đi du lịch vinpearl, con học vin school, ốm đau bệnh tật vào vinmec.
(em ko phải seeder cho vin nhé các bác)
Trước em cũng lăn tăn nhiều lắm khi một số xe đầu tiên giao chưa được nuột và thi thoảng có lỗi , nhưng xúc đi được vài tháng thì thấy quá ổn so với tầm giá , về vận hành, khung vỏ hay cách âm thì đúng là nó ở một tầm khác hoàn toàn .cụ mạnh dạn đổi đi trước em cũng chạy X Trail sau khi mua Sa đi và so sánh thì thấy quá xứng đáng .

TSTA

Xe container
Trước em cũng lăn tăn nhiều lắm khi một số xe đầu tiên giao chưa được nuột và thi thoảng có lỗi , nhưng xúc đi được vài tháng thì thấy quá ổn so với tầm giá , về vận hành, khung vỏ hay cách âm thì đúng là nó ở một tầm khác hoàn toàn .cụ mạnh dạn đổi đi trước em cũng chạy X Trail sau khi mua Sa đi và so sánh thì thấy quá xứng đáng .
Xtrail chạy ok ko cụ. Thấy quảng coa ngon vậy mà sao giờ ko thấy mấy nhỉ

robertlang8282

Xe tải
X chạy thì khá ổn có điều hình thức xấu nên bán chậm ,
em thấy mấy dòng như cx5, xtrail, outlander, CRV chẳng khác nhau gì nhiều đâu cụ.
Tầm giá dưới 1 tỏi thì chẳng con nào qua được lux A cả. Điểm trừ của con này là thỉnh thoảng hay lỗi vặt phần điện tử. Tiếc là nay không còn sản xuất nữa.

ruby_eagle

Xe điện
Thực ra ngành oto hiện nay phần tốn tiền và quan trọng nhất là phần điện tử, phần mềm chứ ko phải cơ khí. Đơn giản vì cơ khí gần như đã đạt tới mức ko thể cải thiện thêm dc nữa, cũng như công nghệ ko còn mới mẻ, nguyên lý hoạt động cũng chỉ nhiêu đó và có thể sao chép được. NHƯNG công nghệ về phần nhúng embedded thì ko dễ để làm và copy. Hiện nay thế giới đang đua nhau về xe tự lái, xe điện, đó là một phần của ADAS (advanced drive assistant system) đó là cuộc đua về công nghệ, về Softwater, AI, Iot..

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra ngành oto hiện nay phần tốn tiền và quan trọng nhất là phần điện tử, phần mềm chứ ko phải cơ khí. Đơn giản vì cơ khí gần như đã đạt tới mức ko thể cải thiện thêm dc nữa, cũng như công nghệ ko còn mới mẻ, nguyên lý hoạt động cũng chỉ nhiêu đó và có thể sao chép được...
Sai nhiều đấy.
Giống như mấy cái suy nghĩ về thế giới phẳng, lấy tiền của tỷ phú để đè chết công nghệ!

ruby_eagle

Xe điện
Sai nhiều đấy.
Giống như mấy cái suy nghĩ về thế giới phẳng, lấy tiền của tỷ phú để đè chết công nghệ!
Kiểu như mấy anh thợ cơ khí hay bác nông dân có thể làm xe oto hay xe máy thì vô vàn, vì nguyên lý cơ học có thể copy dc, chỉ tốn thời gian lắp ghép với độ thêm thân vỏ mà thôi. Để chạy dc thì ok, nhưng ko có công nghệ gì trong đó cả.

coolpix8700

Xe ngựa
Kiểu như mấy anh thợ cơ khí hay bác nông dân có thể làm xe oto hay xe máy thì vô vàn, vì nguyên lý cơ học có thể copy dc, chỉ tốn thời gian lắp ghép với độ thêm thân vỏ mà thôi. Để chạy dc thì ok, nhưng ko có công nghệ gì trong đó cả.
Nguyên lý chung có thể copy, có khi còn được công khai, nhưng các bí quyết thì lại rất khác nhau. Xe của mấy ông thợ cơ khí tự lắp có thể chạy, nhưng chạy được bao nhiêu lâu phụ thuộc vào những thứ họ lắp vào cái xe và khả năng riêng của từng người để biết kết hợp những thứ đó.
Những hãng lớn họ cũng không thể dồn hết mọi thứ họ có cho 1 cái xe cụ thể, vì họ thường có nhiều sản phẩm cho nhiều loại khách khác nhau!

ruby_eagle

Xe điện
Nguyên lý chung có thể copy, có khi còn được công khai, nhưng các bí quyết thì lại rất khác nhau. Xe của mấy ông thợ cơ khí có thể chạy, nhưng chạy được bao nhiêu lâu phụ thuộc vào những thứ họ lắp vào cái xe và khả năng riêng của từng người để biết kết hợp những thứ đó.
Những hãng lớn họ cũng không thể dồn hết mọi thứ họ có cho 1 cái xe cụ thể, vì họ thường có nhiều sản phẩm cho nhiều loại khách khác nhau!
Tất nhiên, mỗi phân khúc xe đều có công nghệ riêng, xe sang thì dc trang bị nhiều feature hơn, như hệ thống lidar, căn làn đường, tự động đỗ xe ..
Vấn đề cụ muốn nói ở đây là gì?!

coolpix8700

Xe ngựa
Tất nhiên, mỗi phân khúc xe đều có công nghệ riêng, xe sang thì dc trang bị nhiều feature hơn, như hệ thống lidar, căn làn đường, tự động đỗ xe ..
Vấn đề cụ muốn nói ở đây là gì?!
Không phải mấy cái ốp sừng lặt vặt ấy!
Cách đây độ chục năm thì cái xe SUV 7 chỗ Đài (Luxgen) trang bị tận răng luôn, họ biểu diễn dán kín kính để xe leo lên 2 thanh ray ngoằn nghèo.
Nhưng không chỉ nó đã rời bỏ thị trường VN vì không bán được, mà ở nơi khác vẫn được coi chỉ là 1 cái xe cỏ. Mấy thứ ấy không thể làm nên thương hiệu!

Chỉnh sửa cuối:

ruby_eagle

Xe điện
Không phải mấy cái ốp sừng lặt vặt ấy!
Cách đây độ chục năm thì cái xe SUV 7 chỗ Đài (Luxgen) trang bị tận răng luôn, họ biểu diễn dán kín kính để xe leo lên 2 thanh ray ngoằn nghèo.
Nhưng không chỉ nó đã rời bỏ thị trường VN vì không bán được, mà ở nơi khác vẫn được coi chỉ là 1 cái xe cỏ. Mấy thứ ấy không thể làm nên thương hiệu!
Cuộc chơi chỉ mới bắt đầu thôi cụ ạ. Khi các hãng xe đã tiệm cận nhau về mặt cơ khí, trình độ lắp ráp, hoàn thiện thân vỏ, động cơ... Giờ đây ai nắm trong tay công nghệ thì người đó thắng. Đó là lý do tại sao cp Tesla tăng chóng mặt năm vừa qua, biến Musk thành người giàu nhất hành tinh.