[Funland] Nhớ về những chiếc xe hơi thương hiệu Việt đầu tiên!!

coolpix8700

Xe ngựa
Quan trọng nhất của làm công nghệ vẫn cứ phải là bằng sáng chế thôi. Không có bằng sáng chế thì không có sức cạnh tranh. Nhìn Vin loay hoay 3-4 năm qua không ra được nổi cái bằng sáng chế nào cho xe điện là thấy vô vọng rồi. Lúc này thì chỉ còn cách duy nhất là cạnh tranh bằng giá, như vậy chết là chắc chắn.
Muốn có bằng sáng chế phải có nền tảng, nhất là trong lĩnh vực xe hơi thì thế giới đã phát triển hơn trăm năm nay, cạnh tranh khốc liệt nên các hãng xe truyền thống đã đầu tư rất nhiều cho việc hoàn thiện, đất để lại để mon men rất hẹp, cửa cho tìm cách ăn xổi gần như số 0!

blackhole1

Xe tăng
Chiếc xe V đi giới thiệu với bà con cũng chỉ là mô hình, ko ai đc mở cửa, ngồi thử thì sqo cụ? Đi sai đường thì sập thôi cụ.
Chí ít thì cụ cũng biết chiếc xe đó ai thiết kế ,và dây chuyền ntn ,phụ tùng ra sao . chưa ngồi xe a V nhưng nhìn khá có cảm tình , sau đi thử rồi nghe ngóng các kiểu thì em mới dám xúc .

robertlang8282

Xe tải
Chí ít thì cụ cũng biết chiếc xe đó ai thiết kế ,và dây chuyền ntn ,phụ tùng ra sao . chưa ngồi xe a V nhưng nhìn khá có cảm tình , sau đi thử rồi nghe ngóng các kiểu thì em mới dám xúc .
phần lớn các con giời hay dè bỉu xe VIN e chắc chắn là đều chưa từng sở hữu hoặc lái thử.
Bỏ qua những lỗi nhỏ của 1 hãng mới thành lập thì cá nhân em thấy con xe lux a đi sướng hơn camry nhiều đấy cụ: lái đầm chắc, êm, cách âm cực tốt.
Em lái thử con lux a mà thấy tủi thân cho con cx5 của mình.
Nhìn rộng ra thì các sản phẩm của VIN đều có chất lượng cao và là niềm mơ ước của phần lớn người việt: ở nhà vinhome, lái xe vinfast, đi du lịch vinpearl, con học vin school, ốm đau bệnh tật vào vinmec.
(em ko phải seeder cho vin nhé các bác)

SVC

[Tịch thu bằng lái]
phần lớn các con giời hay dè bỉu xe VIN e chắc chắn là đều chưa từng sở hữu hoặc lái thử.
Bỏ qua những lỗi nhỏ của 1 hãng mới thành lập thì cá nhân em thấy con xe lux a đi sướng hơn camry nhiều đấy cụ: lái đầm chắc, êm, cách âm cực tốt.
Nhìn rộng ra thì các sản phẩm của VIN đều có chất lượng cao và là niềm mơ ước của phần lớn người việt: ở nhà vinhome, lái xe vinfast, đi du lịch vinpearl, con học vin school, ốm đau bệnh tật vào vinmec.
Giờ này thì cụ có thể đổi ngon CX5 lấy Lux A rồi :)
Em kể cụ nghe chuyện này nha :)
1 người quen em đã được Vinmec sau khi Moi Hết Tiền đã rồi chuyển sang A9 để mà Chết rồi :D

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Nếu 2020 mua Cx5 2.5 và Lux A base ra biển tiền ngang nhau tầm hơn 1 tỷ thì bây giờ bán Cx5 đi mua đc LuxA mới và đăng ký ! Hay cụ đổi gió đi !

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Nếu 2020 mua Cx5 2.5 và Lux A base ra biển tiền ngang nhau tầm hơn 1 tỷ thì bây giờ bán Cx5 đi mua đc LuxA mới và đăng ký ! Hay cụ đổi gió đi !
Nên thế.
Nên thế để được hưởng những cái ưu việt của xe Vinfast mới tinh với giá rẻ :)

robertlang8282

Xe tải
em cũng đang nghĩ đến phương án này, vì thực sự đi CX5 rất .......ồn + chóng mặt cụ ạ.

robertlang8282

Xe tải
Giờ này thì cụ có thể đổi ngon CX5 lấy Lux A rồi :)
Em kể cụ nghe chuyện này nha :)
1 người quen em đã được Vinmec sau khi Moi Hết Tiền đã rồi chuyển sang A9 để mà Chết rồi :D
rủi ro ở bv nào cũng có mà cụ.
Có lẽ gia đình em full bảo hiểm nên em luôn chọn vinmec. thực sự em không chịu được cảnh đông đúc ngột ngạt ở các bv công.

doctor103

Xe điện
chỉ tiếc là em không được dùng điện thoại Vin nữa, không được mua đồ điện tử điện lạnh từ vin, không được mua đồ từ siêu thị tiện lợi vin, không được bay hãng hàng không của vin, không được ăn rau vin trồng, không được mua đồ từ kênh thương mại điện tử vin,...

trở lại câu chuyện xe, hy vọng sẽ không như trên

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
em cũng đang nghĩ đến phương án này, vì thực sự đi CX5 rất .......ồn + chóng mặt cụ ạ.
Đã thế còn chảy dầu giảm sóc , cọp gương, kêu lè dè, bảo dưỡng tốn tiền ! Không biết Cx5 của cụ có tốn xăng không ?

robertlang8282

Xe tải
Đã thế còn chảy dầu giảm sóc , cọp gương, kêu lè dè, bảo dưỡng tốn tiền ! Không biết Cx5 của cụ có tốn xăng không ?
Riêng về khoản bảo dưỡng thì mazda vn là bố của .... ăn cướp. Vào bảo hành thì nó chây ì, nhưng vào bảo dưỡng nó vẽ ra đủ thứ móc túi khách hàng. Em cạch mặt đến già
CX5 đi khá tiết kiệm xăng (7l/100km), nhưng rất ồn và chóng mặt. Mình lái xe không sao nhưng vợ con ngồi sau đi đường xa hay bị mệt do cách âm kém + bồng bềnh dễ say xe cụ ạ.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Sufat của anh Hiển T&T. Bây giờ anh ấy làm Ngân hàng rồi, không SX xe nữa.
Sufat và các hãng xe liên quan đến Tàu đều bị Wave Alpha đập chết hết khi ra mắt 2002 đâu đó giá nhỉnh 10 tr tý !

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Riêng về khoản bảo dưỡng thì mazda vn là bố của .... ăn cướp. Vào bảo hành thì nó chây ì, nhưng vào bảo dưỡng nó vẽ ra đủ thứ móc túi khách hàng. Em cạch mặt đến già
CX5 đi khá tiết kiệm xăng (7l/100km), nhưng rất ồn và chóng mặt. Mình lái xe không sao nhưng vợ con ngồi sau đi đường xa hay bị mệt do cách âm kém + bồng bềnh dễ say xe cụ ạ.
Chết thật bọn đại lý nào mà bố láo thế ! Vẽ bải dưỡng là láo rôuf , lại còn không bảo hành nữa ! Cụ chạy 7 lít thì tiết kiệm hơn Vios ạ. Hay cụ nhầm lẫn gì đấy chứ ! Tiện cụ chụp e cái ảnh đồng hồ 7 lít lên phát !!

xuanphuongccs

Xe điện
Bệnh nặng vào Vinmec gần chết thì nó lại chở sang A9 thôi, sống chết có số.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vầng.

Nói về ô tô; giữa cái xe Toy Cross và cái Audi Q5
Các bộ phận cơ bản chắc không đầy đủ giống hệt nhau thì cũng đến 99% đầy đủ như nhau.
Các tính năng chắc cũng không kém nhau, thậm chí Q5 còn kém Cross.
Độ an toàn, chắc cũng một 9 một 10.
Chất liệu cơ bản (kiểu máy, tôn vỏ..) chắc cũng một 10 một 9 rưỡi.

Và đều được gọi là Ô TÔ.
Đều chở được 5 người.
Ở VN, và cả trên thế giới chắc cung đường nào cho chạy tối đa bao nhiêu thì cả hai xe đều chạy được ở tốc độ đó.

Và có nhẽ, nếu chỉ đơn thuần từ mặt kỹ sư cơ khí nhìn vào, bỏ qua các kiểu thị trường, kinh tế này nọ.... thì íu thể hiểu được sao giá bán ở cùng một nơi thằng thì hơn 2 tỷ, thằng thì dưới 1 tỷ.

Có vài trăm tỏi mà lại vay ngân hàng thì làm làm sao được oto? Làm ở đây là THƯƠNG MẠI HÓA, chứ làm cái xe mô hình bỏ tromg tủ kính ngắm chơi thì quá đơn giản.

Hai nữa là đầu óc ông này thuần cơ khí, cứ nghĩ đơn giản là làm cái xe có 4 bánh chạy được trên đường có nghĩa là xong, giống mấy con công nông Hoa Mai hay xe tải nhẹ mà ổng lắp ráp bán chạy thời đó. Chứ làm xe di lịch đâu phải đơn giản như vậy, thời vinaxuki ra mắt mẫu xe đầu tiên ở triển lãm trông mẫu mã xấu không thể mê nổi, so với một loạt các mẫu xe hiện thời đó thì không thể cạnh tranh nổi về mẫu mã chứ chưa nói đến chất lượng , an toàn , vận hành, độ bền...ti tỉ yếu tố khác nữa.

A Vượng làm xe ngay từ đầu đã phải thuê tây thiết kế để giải quyết khâu " hình thức" vốn dĩ là đặc trưng của người Việt rồi, rồi vận hành cũng phải mồi thêm " chất Đức" vào nữa thì mới móc được tiền của dân ta chứ. Nói thế chứ về xe cộ dân ta cũng sành lắm, không có ngu đâu.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
cụ thay 4 cái thụt mới di, hết bồng bềnh ngay

robertlang8282

Xe tải
Chết thật bọn đại lý nào mà bố láo thế ! Vẽ bải dưỡng là láo rôuf , lại còn không bảo hành nữa ! Cụ chạy 7 lít thì tiết kiệm hơn Vios ạ. Hay cụ nhầm lẫn gì đấy chứ ! Tiện cụ chụp e cái ảnh đồng hồ 7 lít lên phát !!
ok cụ. mai e chụp gửi cụ, xe em 2.0. Em nghĩ vios phải ít hơn 7l chứ nhỉ?
Chắc cụ ko đi mazda nên không biết hãng này bảo hành kiểu gì rồi =)) lúc nào cũng đắt gấp đôi mit, toy, huyndai hay honda đấy cụ

robertlang8282

Xe tải
cụ thay 4 cái thụt mới di, hết bồng bềnh ngay
thay của hãng nào cụ? chi phí ntn cụ chỉ em với. em thấy mọi thứ đều có thể chấp nhận được nhưng ồn lốp + bồng bềnh thì thực sự muốn đổi xe lắm rồi