[Funland] Nhớ về những chiếc xe hơi thương hiệu Việt đầu tiên!!

Quakhoang

Xe buýt
Tất nhiên, mỗi phân khúc xe đều có công nghệ riêng, xe sang thì dc trang bị nhiều feature hơn, như hệ thống lidar, căn làn đường, tự động đỗ xe ..
Vấn đề cụ muốn nói ở đây là gì?!
Ồ, tôi cho là ý bác ấy muốn nói rằng: làm thế nào để cái cầu xe hay hộp số nó chuyển động tốt hơn cũng chỉ cần nghiên cứu tạo một cái mạch điện tử để điều khiển là xong. Ví như nếu điện tử tốt thì nhà sản xuất hoàn toàn có thể dùng hai viên đá đập vào nhau để thay bugi....hay để cân bằng xe cũng chỉ cần nghiên cứu tốt cái bo mạch sau đó các viên đá đặt trên xe có thể tự chạy về các phía kém cân bằng hơn một cách chính xác chẳng hạn.

Tất nhiên rồi, vì tôi khác bác ấy nên có thể khi tôi nói cho rằng tôi hiểu bác ấy thì có thể không đúng như vậy và tôi cũng hoàn toàn tôn trọng cách nói/quan điểm của bác ấy và cả bác. Tôi sẽ luôn như vậy, tôi hứa.

ruby_eagle

Xe điện
Ồ, tôi cho là ý bác ấy muốn nói rằng: làm thế nào để cái cầu xe hay hộp số nó chuyển động tốt hơn cũng chỉ cần nghiên cứu tạo một cái mạch điện tử để điều khiển là xong. Ví như nếu điện tử tốt thì nhà sản xuất hoàn toàn có thể dùng hai viên đá đập vào nhau để thay bugi....hay để cân bằng xe cũng chỉ cần nghiên cứu tốt cái bo mạch sau đó các viên đá đặt trên xe có thể tự chạy về các phía kém cân bằng hơn một cách chính xác chẳng hạn.

Tất nhiên rồi, vì tôi khác bác ấy nên có thể khi tôi nói cho rằng tôi hiểu bác ấy thì có thể không đúng như vậy và tôi cũng hoàn toàn tôn trọng cách nói/quan điểm của bác ấy và cả bác. Tôi sẽ luôn như vậy, tôi hứa.
Cảm ơn cụ đã comment. Nếu hiểu theo ý của cụ thì em đồng ý, ko tranh luận gì thêm, vì nó gần với quan điểm của em. Rằng hiện tại việc sống còn của các hãng xe OEM ko đơn thuần là cơ khí nữa mà là đầu tư vào RnD, vào công nghệ, cụ thể hơn là các board mạch ECU, gồm cả điện tử và lập trình nhúng. :)
Diễn đàn là nơi trao đổi thông tin nên mọi tranh luận đều dc tôn trọng và nên có một cái nhìn đa chiều, nhưng phải rõ ràng, nhất quán. Ko nên nhận xét một cách mơ hồ, phán đoán hay chỉ trích cá nhân. 😃

blackhole1

Xe tăng
em thấy mấy dòng như cx5, xtrail, outlander, CRV chẳng khác nhau gì nhiều đâu cụ.
Tầm giá dưới 1 tỏi thì chẳng con nào qua được lux A cả. Điểm trừ của con này là thỉnh thoảng hay lỗi vặt phần điện tử. Tiếc là nay không còn sản xuất nữa.
Vâng cụ được cái này thì mất cái nọ đa phần dòng cỡ C thì nó na ná nhau về công suất lẫn vận hành ,
Đổi lên SA đi thấy khác nhau nhiều thật . cụ mua chưa muộn mà đi tầm 5 năm thì tính xe điện.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Bệnh nặng vào Vinmec gần chết thì nó lại chở sang A9 thôi, sống chết có số.
Sao nó không đuổi ngay từ sớm thời người ta còn chút khả năng sống sót.
Đàng này lại giải thích lằng nhằng. Xét nghiệm chụp chiếu đủ loại, thu tiền xong rồi kêu bệnh nặng + bv không có hồi sức phải chuyển viện :P
Mà cũng tại gia đình này họ RỒ Vin !!!