[Funland] Nhờ tư vấn, yến sào có thực sự tốt cho sức khỏe không?

phuongmit

Xe cút kít
Em có mảng tay trái về các loại Sâm , Nấm, Đông trùng của HQ, tuy nhiên em nói ntn để cụ hiểu nhé.
1. Khi cơ thể đang khỏe thì ăn yến, ăn đông trùng, uống Sâm.......đều k thấy có gì khác biệt vì cơ thể đang khỏe mà, trừ khi cụ uống , ăn các loại thuốc kích thích :)) :D
2. Mấy cái thực phẩm trên là thực phẩm bổ dưỡng nên phải dùng thường xuyên, trong thời gian dài để bổ sung các chất dinh dưỡng cũng như vi chất
Tuy nhiên quan điểm cá nhân của em là ăn uống đủ chất (nếu có bệnh nền thì đi khám & tuân thủ phác đồ & khuyến cáo của bác sỹ), tập thể dục đều đặn, giải trí lành mạnh......thì sẽ khỏe & sẽ vui & lâu dài cụ ạ. Cũng giống như nói mấy cái loại uống vào để chống đột quỵ nọ kia về cơ bản nó là các loại thảo dược bổ máu, có tác dụng hoạt huyết, chứ ăn đẫy mồm, lười tập thể dục cơ thể nào là mỡ máu rồi gout rồi tiểu đường.....thì k ăn thua đâu cụ ;;)
Đúng cụ ơi, cái chính là nội lực phải có đã, chứ các thứ khác chỉ bổ sung thôi chứ k thần thánh mà biến k thành có dc :))

lenhhoxung1980

Xe điện
Quan điểm của em yến sào nó là 1 dạng thực phẩm bổ sung, hàm lượng dinh dưỡng cao (kiểu như cô đặc), chứ không phải thần dược gì. Người ốm yếu không ăn được, dùng yến sào sẽ hấp thu được nhiều dưỡng chất, thay vì ăn 1 bữa cơm thì chỉ cần ăn 1 bát yến nhỏ, nôm na như vậy.
Còn người khỏe mạnh cứ ăn uống đa dạng, khoa học là tốt nhất.

TUCSON9389

Xe điện
Nó có thể khác về cơ chế hấp thu vào cơ thể!?!
vâng, cái vụ này khó lý giải phết đúng ko cụ. và cũng có thể mỗi cơ thể thì lại là một cơ chế hấp thu khác nhau đúng ko ạ.
hy vọng 1 ngày nào đó, con người ta nghiên cứu được cái bản đồ gen hấp thụ cụ nhỉ, ví dụ người A có kiểu ADN này thì ăn cái a vào sẽ hấp thụ được, cái b ko thì. nhưng người B thì ăn cái b sẽ hấp thụ được và cái a thì ko . kiểu như vậy thì tốt quá nhỉ.

tranvanlong

Xe điện

Tết em được tặng hộp này, em cũng không thần thánh cái món này, gấu mèo cũng lười làm, chiều em nhắc hấp lên ăn thử xem nó ra răng ah.

37NA

Xe tải
Cơ bản là phải có nguồn cung chất lượng thôi ạ

tadano

Xe tăng
Em nghĩ càng có tuổi ăn uống thanh đạm là tốt nhất cho cơ thể!

matizvan2009

Xe ba gác
Em tưởng nó ăn thức ăn tự nhiên, đa dạng hơn thì các vi lượng nhiều hơn
tự nhiên với nuôi nhốt: cách đây hơn chục năm có phong trào nuôi gấu lấy mật. Hồi đấy "mật tươi" rẻ như cho, chả biết thật giả không chứ em nhớ có 40-50k một ống cỡ 2cc
Rồi chuyện "mật gấu tổng hợp" được đề cập trong chuyện tình báo kinh tế (có khá nhiều đoạn sex đậm so với thời phát hành 198x) là tiểu thuyết Dạ Khúc.

Sứa.

Xe điện
tự nhiên với nuôi nhốt: cách đây hơn chục năm có phong trào nuôi gấu lấy mật. Hồi đấy "mật tươi" rẻ như cho, chả biết thật giả không chứ em nhớ có 40-50k một ống cỡ 2cc
Rồi chuyện "mật gấu tổng hợp" được đề cập trong chuyện tình báo kinh tế (có khá nhiều đoạn sex đậm so với thời phát hành 198x) là tiểu thuyết Dạ Khúc.
Em xin ý chỉ về "sex đậm" 8-}8-}

Isu_zu

Tháo bánh
Cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến, nói chung là nhức đầu thật. Tối qua giờ tìm hiểu và được nhiều bác phân tích thì nói chung mỗi người một ý ạ, người thì bảo nó bị thổi phồng giá trị lên quá lớn, người thì bảo chỉ sợ yến giả, chứ yến thật dùng đúng cách thì ok lắm, em thì có mua cũng mua loại đóng hộp sẵn chứ biết đâu mà lần giả hay thật, có bác còn mách nên tìm mua loại yến thô còn có lông bám mà mua, hix
Cụ cứ nghĩ đơn giản thế này.
Chức năng của tổ yến là cái gì? là cái vỏ bọc để đẻ trứng, ấp và nuôi con. Người ta thu hoạch tổ yến sau khi yến con rời tổ. Vậy thì cái quý, bổ dưỡng phải là trứng yến hoặc yến non, chứ quý gì cái vỏ bọc.
Trứng nói chung của gà vịt chim...thì cũng đều phải có đầy đủ dinh dưỡng để sự sống nảy mầm và phát triển. Không những nó có đủ dinh dưỡng thiết yếu, mà còn phải cân bằng nữa.
Khác nhau giữa cái tổ yến và quả trứng gà, là tổ yến ngày xưa cheo leo vách đá, phải mạo hiểm mạng sống mới lấy đc, nên dứt khoát nó phải...quý và bổ. Còn trứng gà 30k/chục, sao mà quý nổi. Nếu con gà mà cũng chỉ sống trên đỉnh Everest. mỗi năm đẻ 10 quả, thì trứng nó quý hơn vàng =)).
Rau muống cũng thế, nếu mỗi năm VN chỉ thu hoạch đc 1 tạ, thì chắc đắt hơn cả yến bây giờ.
Để khỏe mạnh, cần tố chất (gen tốt), môi trường sạch (không khí và nước), thức ăn sạch và đa dạng để đủ chất + với thể dục, vận động hợp lý.

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ cứ nghĩ đơn giản thế này.
Chức năng của tổ yến là cái gì? là cái vỏ bọc để đẻ trứng, ấp và nuôi con. Người ta thu hoạch tổ yến sau khi yến con rời tổ. Vậy thì cái quý, bổ dưỡng phải là trứng yến hoặc yến non, chứ quý gì cái vỏ bọc.
Trứng nói chung của gà vịt chim...thì cũng đều phải có đầy đủ dinh dưỡng để sự sống nảy mầm và phát triển. Không những nó có đủ dinh dưỡng thiết yếu, mà còn phải cân bằng nữa.
Khác nhau giữa cái tổ yến và quả trứng gà, là tổ yến ngày xưa cheo leo vách đá, phải mạo hiểm mạng sống mới lấy đc, nên dứt khoát nó phải...quý và bổ. Còn trứng gà 30k/chục, sao mà quý nổi. Nếu con gà mà cũng chỉ sống trên đỉnh Everest. mỗi năm đẻ 10 quả, thì trứng nó quý hơn vàng =)).
Rau muống cũng thế, nếu mỗi năm VN chỉ thu hoạch đc 1 tạ, thì chắc đắt hơn cả yến bây giờ.
Để khỏe mạnh, cần tố chất (gen tốt), môi trường sạch (không khí và nước), thức ăn sạch và đa dạng để đủ chất + với thể dục, vận động hợp lý.
cụ viết luận án ts được đấy

cuhaifus

Xe container
Chào các cụ, tình hình là các cụ nhà em tuổi cũng đã cao, lại mới bị ốm, em tính mua cái gì đó tốt tốt cho các cụ bồi bổ sức khỏe, thì quanh đi quẩn lại cũng chỉ nghĩ đến mấy loại như thuốc thực phẩm chức năng, sữa bột, yến xào,... :(

Em đang thiên về mua sữa hoặc Yến xào, nhưng em có băn khoăn là hồi giờ họ hàng nhà em cũng 3, 4 lần biếu các cụ mấy hộp Yến xào mà em trông có vẻ các cụ ăn vào xong thấy người chả khá lên tí gì, em thấy cũng không khỏe ra là bao nhiêu? thì em đang nghĩ là Yến xào nó có thực sự tốt và nên mua không hay là cứ mua mấy loại sữa bột xịn xịn loại tiền triệu một hộp thì hơn ? mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ cho anh em tí ạ.

Hình mô phỏng.

Bà mẹ vợ em trước hay gửi mua bà bạn trong Nha trang ra quý lắm, có hôm trong đó nhậu ăn lẩu, em say say phang tất cả vào nồi lẩu lúc bà biết bà rên lên. Bọn em nhậu xong về cũng ko thấy khỏe hơn gì mấy

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Mà sao không làm luôn con yến như kiểu sẻ quay ý nhỉ ?