[Funland] Nhờ tư vấn, yến sào có thực sự tốt cho sức khỏe không?

beforethewinter

Xe tải
Chào các cụ, tình hình là các cụ nhà em tuổi cũng đã cao, lại mới bị ốm, em tính mua cái gì đó tốt tốt cho các cụ bồi bổ sức khỏe, thì quanh đi quẩn lại cũng chỉ nghĩ đến mấy loại như thuốc thực phẩm chức năng, sữa bột, yến xào,... :(

Em đang thiên về mua sữa hoặc Yến xào, nhưng em có băn khoăn là hồi giờ họ hàng nhà em cũng 3, 4 lần biếu các cụ mấy hộp Yến xào mà em trông có vẻ các cụ ăn vào xong thấy người chả khá lên tí gì, em thấy cũng không khỏe ra là bao nhiêu? thì em đang nghĩ là Yến xào nó có thực sự tốt và nên mua không hay là cứ mua mấy loại sữa bột xịn xịn loại tiền triệu một hộp thì hơn ? mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ cho anh em tí ạ.

Hình mô phỏng.

Yến sào ạ, không phải xào. Sào hình như nghĩa là tổ/ổ

antidau

Xe container
Em thấy vua chúa dùng, gần đây TQ nhập của VN cũn kha khá... Nên phải có tác dụng chứ.
Cháu thấy cụ Warren Buffet 93 tuổi vẫn chơi chứng khoán thắng lợi top 1 thế giới không thấy dùng Yến Sào hay Đông Trùng Hạ Thảo Tây Tạng gì cả.
Cụ ấy là tuổi xưa nay hiếm hơn tất cả các vua chúa TQ còn đi làm việc căng thẳng rồi
2 tháng trước cụ ấy vẫn họp cổ đông đây

Chỉnh sửa cuối:

rongnho

Xe tăng
Đồ ăn nó ko thần thánh thế đâu, thường những cái gì đắt người ta thần thánh nó để bán. Bột sắn có khi mát gan tốt hơn, hạt đậu đen cũng bổ. Nói chung tránh xa thứ đắt tiền.

rongnho

Xe tăng
Ông ngoại tôi 90 ,bệnh tật các kiểu, chuyên ăn bột sắn, thấy bảo ăn vào tiêu hoá tốt, cho ăn yến thì thấy đường ruột không ổn.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Yến sào bản chất là nâng cao quá trình trao đổi chất. Ăn yến sào phải kết hợp với chế độ dinh dưỡng và luyện tập tốt thì mới đem lại hiệu quả. Ví dụ, các bác hít 1 hơi khí trong lành thì được buff 1.2 hơi khí trong lành. Còn hít 1 hơi khí đường phố mà được 1.2 hơi cũng chưa hẳn tốt.

maple_leaf

Xe điện
Ông bà già em mỗi tuần ăn 1 lần (mua của người quen ở Nha Trang), sức khỏe cải thiện rõ rệt.

alceste

Xe điện
Mẹ em năm nay gần 80, từ lúc mẹ 68 tuổi đến nay thì mỗi tuần đều ăn một lần. Bà các bệnh tiểu đường type 2 , huyết áp, tim mạch xương khớp từ năm 60 tuổi- sau khi dùng một thời gian dài thì thấy sức khoẻ khá lên nhiều. Bây giờ so với mấy dì em ruột thì mẹ em còn khoẻ và thần sắc còn trẻ hơn. Từ đầu mua yến cho bà dùng thì em đã mua của Sannest Khánh Hoà ( loại hơn 5triệu cho 100gr)đến dạo covid thì có đứa bạn nó bảo nhà cậu ruột nó ở Nha Trang có nhà nuôi yến, nên em quay sang lấy của nó mấy lạng ( vì từ lúc mẹ em bắt đầu dùng là em đều mua để mẹ vk và vk và con gái em dùng luôn, nên lần nào mua cũng là mua ba lạng) giá thì rẻ bằng 1/2. Đến lần lấy thứ 2 thì cả 2 bà và vk em bảo yến lần này làm sao ý, ăn thấy khác lần trước và khác với hàng Sannest. Em nghi là có khi bị độn rồi nên bỏ hết đi quay lại dùng hàng Sannest- em cũng không nói lại với bạn vì có nhiều cái tế nhị.
Sanest là công ty duy nhất khai thác Yến sào ở các đảo theo kiểu bán tự nhiên (Vẫn là nuôi, nhưng mà nuôi ở các đảo ngoài khơi của tỉnh khánh Hoà). Vì thế đương nhiên rồi đắp gấp đôi nhưng chất lượng của nó cũng cao hơn rất nhiều so với loại nuôi theo kiểu công nghiệp và quy mô tự phát.
Em search luôn thì thấy Sanest chỉ bán nước Yến ah ?
Cửa hàng ở Bạch Mai cu ạ, mời cụ ra đó có đầy đủ tất cả các sản phẩm. Nước yến Sanést thì chẳng qua là nổi tiếng hơn và dễ bán, do giá cả phù hợp hơn với phần đông. Nhưng Yến sào khô lại mới là loại sản phẩm chính chủ lực của công ty.
Yến sào Khánh Hòa (yensaokhanhhoa.com.vn)

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Việc đầu tiên để oánh giá nó bổ, quý ...đến đâu, là nó phải HIẾM!
Nếu bây giờ tổ yến nhiều như trứng gà và trứng gà hiếm như tổ yến, thì lúc đó trứng gà sẽ bổ như tổ yến thôi :)). Điều này đúng với tất cả mọi thứ, ko chỉ tổ yến.
Càng hiếm thì càng bổ, càng quí, càng đc săn lùng tô vẽ các kiểu con đà điểu.

meodenminh

Xe điện
Tổ yến có thành phần chính là protein và các nguyên tố vi lượng khác. Khi chúng ta ăn bất cứ loại protein nào thì nó đều thủy phân ra các axit amin, các axit amin này lại tái tổ hợp trong cơ thể chúng ta thành protein của người. Có gần 500 loại axit amin tìm thấy được trong tự nhiên nhưng chỉ có 20 loại tham gia cấu thành nên protein trong cơ thể người, trong đó có 9 axit amin thiết yếu (cơ thể con người không tự tổng hợp được) và các axit amin còn lại cơ thể có thể tự tổng hợp từ các nguồn dinh dưỡng khác. Có thể coi axit amin là những viên gạch xây nên cơ thể sống của chúng ta.

Dưới đây là thành phần axit amin trong tổ yến thô (EBNraw), tổ yến thủy phân (EBNh), trứng gà công nghiệp (Eggcomm) và trứng gà thả vườn (Eggfr) ... (tên axit amin thiết yếu đc tô đậm). Với so sánh này thì giá trị dinh dưỡng của tổ yến ko cao vượt trội trứng gà. Có thể nó dễ hấp thu và chuyển hóa hơn trong cơ thể người, đặc biệt là axit amin thiết yếu, nên phù hợp với người ốm chăng?!?

View attachment 8649855

Nguồn: https://jms.mabjournal.com/index.php/mab/article/view/1900/369
Theo cái này thì gà thả vườn với gà công nghiệp không khác nhau mấy nhỉ ? Có không chuẩn lắm...Yến thủy phân là gì vậy cụ là ăn sống luôn ạ?

kienthuc

Xe máy
Theo cái này thì gà thả vườn với gà công nghiệp không khác nhau mấy nhỉ ?
Thì đúng gà ta hay gà công nghiệp cũng ngang nhau về thành phần dinh dưỡng mà cụ. Khác nhau ở độ dai, độ ngọt của thịt thôi.

ttvnol.com

Xe tăng
Cháu thấy cụ Warren Buffet 93 tuổi vẫn chơi chứng khoán thắng lợi top 1 thế giới không thấy dùng Yến Sào hay Đông Trùng Hạ Thảo Tây Tạng gì cả.
Cụ ấy là tuổi xưa nay hiếm hơn tất cả các vua chúa TQ còn đi làm việc căng thẳng rồi
Cụ ấy vẫn ăn uống dân dã như uống coca và ăn tiệm ăn nhanh chứ ko kiêng khem nhiều như các hội nhóm chữa lành nữa ạ .

hieukon

Xe container
nếu có tác dụng ngay thì chỉ thuốc tây, uống vào cái biết ngay cụ ak
- Em thì tin là yến có tác dụng thật thì mới mua bán nhiều như thế, giờ mà chứng minh rau muống có tác dụng tốt như vậy thì giá lại vài triệu 1 mớ ngay
- Hàng năm thì em vẫn hay mua để tủ lạnh (loại tổ) dùng dần, mua loại chưa nhặt như vợ e nói ok hơn loại đã nhặt

ngoài yến ra, thì hôm vừa rồi e cũng nhờ NYC mua sâm bên HQ mang về biếu nội ngoại :D vụ này vợ giận cả tháng =))

Cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến, nói chung là nhức đầu thật. Tối qua giờ tìm hiểu và được nhiều bác phân tích thì nói chung mỗi người một ý ạ, người thì bảo nó bị thổi phồng giá trị lên quá lớn, người thì bảo chỉ sợ yến giả, chứ yến thật dùng đúng cách thì ok lắm, em thì có mua cũng mua loại đóng hộp sẵn chứ biết đâu mà lần giả hay thật, có bác còn mách nên tìm mua loại yến thô còn có lông bám mà mua, hix

woodencar

Xe tải
Theo cái này thì gà thả vườn với gà công nghiệp không khác nhau mấy nhỉ ? Có không chuẩn lắm...Yến thủy phân là gì vậy cụ là ăn sống luôn ạ?
Thủy phân là quá trình sử dụng môi trường kiềm, axit hoặc các enzyme để biến các chuỗi các chuỗi Protein (Polypeptide) có trong tổ yến thành các phân tử Protein (Peptide) nhỏ hơn, dễ hấp thụ hơn. Các peptide khi vào cơ thể lại tiếp tục thủy phân thành các axit amin. Quá trình chưng yến mới chỉ là quá trình làm cho các sợi yến hấp thu no nước và trương nở lên thôi.

thichrauxanh

Xe điện
Cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến, nói chung là nhức đầu thật. Tối qua giờ tìm hiểu và được nhiều bác phân tích thì nói chung mỗi người một ý ạ, người thì bảo nó bị thổi phồng giá trị lên quá lớn, người thì bảo chỉ sợ yến giả, chứ yến thật dùng đúng cách thì ok lắm, em thì có mua cũng mua loại đóng hộp sẵn chứ biết đâu mà lần giả hay thật, có bác còn mách nên tìm mua loại yến thô còn có lông bám mà mua, hix
Cụ nhà e dùng gần 1 năm, nhưng cũng ko khẳng định đc tốt hay xấu từ tết đến giờ lười nên bỏ ko dùng. Để e làm cho dùng lại rồi theo doi thêm năm nữa xem sao, sau đó sẽ úp kqua hầu ccm.
Yến trong lọ làm sẵn thì e ko dùng, cơ bản tâm lý dợ gian thương, e cứ mua loại nguyên bánh. Còn loại có lông thì nhặt hơi khổ, để e ncuu thêm sau.

nguyentoan.uct

Xe điện
Sao cụ lại VANG em :D :D :D

Nowherelands

Xe buýt
Cơ địa, tố chất, môi trường sống người VN nói riêng hay ĐNA nói chung khác, không so với phương tây được.
Tương tự như vậy, WB mà sang VN oánh chứng khéo cũng hẹo thôi.