[Funland] Nhờ tư vấn, yến sào có thực sự tốt cho sức khỏe không?

Doubleqn

Xe buýt
Em đang bàn cho đối tượng mới ốm dậy, đang giai đoạn hồi phục mà một số bác cứ tổ lái kêu phương pháp sống khỏe, ăn rau ăn trái cây, thể dục nhiều là sẽ khỏe, chán các bác quá, có bác thì bảo đừng nghe mấy thằng phản biện Yến không tốt vì cơ bàn bọn họ ko có tiền để ăn như người ta nên ko biết gì và ganh tị đâm ra nói xấu.
E thì chả biết có tốt ko chứ mẹ e thì từ ngày sử dụng thì thấy ổn, e làm 1 tổ chia từ 6-8 hũ bỏ tủ lạnh dùng dần chứ ko như các nhà khác ăn 1 lần nguyên tổ, còn e thì đi nhậu hay say lại nên nhậu hay lén làm 1 hũ thấy cũng ổn, 1 lạng dùng đc cỡ 3-4 tháng nên thấy cũng ko tốn lắm

DaDieuchienxu

Xe container
Yến nó không phải là thuốc, chỉ là một loại thực phẩm bổ dưỡng nên hiệu quả không thể nhìn thấy ngay trước mắt được. Do vậy các cụ nếu có điều kiện thì nên mua để bồi bổ lâu dài mới có hiệu quả chứ ăn uống vài hộp thì không ăn thua đâu.
Cụ nhận định rất chuẩn!
Yến sào thường đc dùng cho người suy nhược cơ thể trầm trọng mà lại ăn ít. Phải dùng lâu dài mới thấy đc hiệu quả của nó.
Yến tự nhiên hiện nay rất hiếm, nếu có người quen thân hãy mua, vì trên thị trường nhiều nơi QC là yến thiên nhiên nhưng thật ra là yến nuôi (đến mật ong giá chỉ bằng 1/10 mà còn giả từa lưa!), vì vậy, nếu có nhu cầu thì mua SP yến nuôi là chắc ăn!

LongLH

Xe điện
Cụ nhận định rất chuẩn!
Yến sào thường đc dùng cho người suy nhược cơ thể trầm trọng mà lại ăn ít. Phải dùng lâu dài mới thấy đc hiệu quả của nó.
Yến tự nhiên hiện nay rất hiếm, nếu có người quen thân hãy mua, vì trên thị trường nhiều nơi QC là yến thiên nhiên nhưng thật ra là yến nuôi (đến mật ong giá chỉ bằng 1/10 mà còn giả từa lưa!), vì vậy, nếu có nhu cầu thì mua SP yến nuôi là chắc ăn!
Thực ra nói là yến nuôi nhưng cũng chẳng bỏ tí thực phẩm nào ra nuôi cả. Người ta chỉ làm nhà cho nó có chỗ làm tổ rồi lấy tổ của nó thôi- còn nó vẫn đi kiếm ăn ngoài môi trường. Những nhà có yến đến như được lộc trời vậy. Có người đầu tư xây nhà cho yến mà nó lại chẳng thèm đến. Còn vì nó đắt nên rất nhiều người đã độn thêm các chất khác vào. Trên mạng cũng có nhiều clip dạy phân biệt thật giả nhưng nhiều lúc họ làm giả rất tinh vi, chỉ ăn nhiều thì khi ăn mới phát hiện được.

Binhyennoiay

Xe điện
Cụ nhà e dùng gần 1 năm, nhưng cũng ko khẳng định đc tốt hay xấu từ tết đến giờ lười nên bỏ ko dùng. Để e làm cho dùng lại rồi theo doi thêm năm nữa xem sao, sau đó sẽ úp kqua hầu ccm.
Yến trong lọ làm sẵn thì e ko dùng, cơ bản tâm lý dợ gian thương, e cứ mua loại nguyên bánh. Còn loại có lông thì nhặt hơi khổ, để e ncuu thêm sau.
Em nói chân thành là nếu có điều kiện thì duy trì rất tốt ạ. Em ko tiện up ảnh chứ bà ngoại em trộm vía ăn đều đặn da dẻ hồng hào đẹp lắm, cụ mổ năm 83 tuổi giờ cụ gần trăm tuổi mà bọn trẻ như em thua ...

DaDieuchienxu

Xe container
Thực ra nói là yến nuôi nhưng cũng chẳng bỏ tí thực phẩm nào ra nuôi cả. Người ta chỉ làm nhà cho nó có chỗ làm tổ rồi lấy tổ của nó thôi- còn nó vẫn đi kiếm ăn ngoài môi trường. Những nhà có yến đến như được lộc trời vậy. Có người đầu tư xây nhà cho yến mà nó lại chẳng thèm đến. Còn vì nó đắt nên rất nhiều người đã độn thêm các chất khác vào. Trên mạng cũng có nhiều clip dạy phân biệt thật giả nhưng nhiều lúc họ làm giả rất tinh vi, chỉ ăn nhiều thì khi ăn mới phát hiện được.
Để nuôi yến thì cũng phải bỏ ra 1 số vốn kha khá đấy cụ ạ.
Đầu tiên là 1 căn nhà, sau đó là hệ thống tạo ẩm....
Hình như sau này NN hạn chế cấp phép nuôi yến rồi.
Giờ người có nhu cầu mua yến khôn lắm. Họ đến mua trực tiếp tại các nhà nuôi khi có ý định dùng lâu dài. (Giống như mua mật gấu đến xem hút trực tiếp vậy)

thichrauxanh

Xe điện
Em nói chân thành là nếu có điều kiện thì duy trì rất tốt ạ. Em ko tiện up ảnh chứ bà ngoại em trộm vía ăn đều đặn da dẻ hồng hào đẹp lắm, cụ mổ năm 83 tuổi giờ cụ gần trăm tuổi mà bọn trẻ như em thua ...
Vâng e cám ơn mợ :) E có thấy qtrinh sử dụng nhưng chưa chắc chắn là do đâu nên đang dùng và theo dõi tiếp mợ ạ :)

vingraux

Xe tăng
yến:
chuyện thật của em: cách đây mấy năm thằng con em bị bệnh nan y, đang trong quá trình chữa trị nên bọn trẻ (chung khoa với con em) sức khỏe rất kém, cần bồi bổ tối đa. Có lần cha mẹ các cháu hỏi cụ bác sĩ là "có cho bọn trẻ ăn yến không" thì cụ bs cười bảo "có khác gì thạch (rau câu, thạch dừa) đâu".
Đó là bs nói giữa phòng bệnh nội trú với rất nhiều gia đình bệnh nhân. Sau nói riêng thì bs bảo "có đk thì nên cho các cháu dùng". Hóa ra cụ bs ấy khá là nhân văn, không trả lời thì không được, trả lời tốt thì cha mẹ các cháu lại nghiến răng cho các cháu dùng (vô tội vạ, phí phạm...), sẽ khó cho cha mẹ cháu nào không có điều kiện kinh tế tốt.
Ối giời em cũng kể chuyện của em thế này.

Cách đây cũng lâu, em trông mẹ em điều trị trọng bệnh trong bệnh viện.

Một câu hỏi được đặt ra cho bác sỹ trưởng khoa: em có nên cho mẹ em uống whey không? (Bác nào tập gym chắc biết).

Ổng đáp: có!

Có nên cho trẻ em kém dinh dưỡng uống không? Đáp: không!

alceste

Xe điện
Ối giời em cũng kể chuyện của em thế này.

Cách đây cũng lâu, em trông mẹ em điều trị trọng bệnh trong bệnh viện.

Một câu hỏi được đặt ra cho bác sỹ trưởng khoa: em có nên cho mẹ em uống whey không? (Bác nào tập gym chắc biết).

Ổng đáp: có!

Có nên cho trẻ em kém dinh dưỡng uống không? Đáp: không!
Có loại wwhey dành riêng cho người ốm, giống kiểu proform chuyên biệt mà bác.

Isu_zu

Tháo bánh
Em đang bàn cho đối tượng mới ốm dậy, đang giai đoạn hồi phục mà một số bác cứ tổ lái kêu phương pháp sống khỏe, ăn rau ăn trái cây, thể dục nhiều là sẽ khỏe, chán các bác quá, có bác thì bảo đừng nghe mấy thằng phản biện Yến không tốt vì cơ bàn bọn họ ko có tiền để ăn như người ta nên ko biết gì và ganh tị đâm ra nói xấu.
Ko ai nói tổ yến ko tốt, mà nói là nó ko tốt như người ta đồn, hay như giá của nó. Đến rau lang ăn đúng lúc đúng liều cũng tốt.
Cụ lên đây hỏi, người ta mất công trả lời rồi cụ nói thằng nọ thằng kia, chán nọ chán kia. Cụ tin nó bổ rồi thì chén thật lực đi, nhà có điều kiện mà. Yến tốt lắm, bổ lắm, khỏe lắm. Gần chết ăn còn sống lại luôn, chỉ là nhà chúng em nghèo nên ko dám ăn. Bye cụ!

Binhyennoiay

Xe điện
Để nuôi yến thì cũng phải bỏ ra 1 số vốn kha khá đấy cụ ạ.
Đầu tiên là 1 căn nhà, sau đó là hệ thống tạo ẩm....
Hình như sau này NN hạn chế cấp phép nuôi yến rồi.
Giờ người có nhu cầu mua yến khôn lắm. Họ đến mua trực tiếp tại các nhà nuôi khi có ý định dùng lâu dài. (Giống như mua mật gấu đến xem hút trực tiếp vậy)
Người dùng nhiều tự khắc người ta biết phân biệt yến loại ngon hay dở cụ ạ. Nhất là yến kém chất lượng khi chưng lên nó khác biệt lắm ạ. Giờ xây nhà nuôi yến cũng là một hình thức kinh doanh khá tốt, nhưng để có nguồn yến thu hoạch được đều đặn và chất lượng cao còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác giống như cụ nói. Nhà em thì dùng yến của người trong gia đình cũng có nhà nuôi yến kinh doanh gần 20 năm nay nên ko ngại về chất lượng. Chứ thi thoảng bà, bố mẹ em được mọi người biếu, tặng mang đi chưng rồi sử dụng khác ngay ạ.

Sao Mai

Xe tăng
Cụ cứ nghĩ đơn giản thế này.
Chức năng của tổ yến là cái gì? là cái vỏ bọc để đẻ trứng, ấp và nuôi con. Người ta thu hoạch tổ yến sau khi yến con rời tổ. Vậy thì cái quý, bổ dưỡng phải là trứng yến hoặc yến non, chứ quý gì cái vỏ bọc.
Trứng nói chung của gà vịt chim...thì cũng đều phải có đầy đủ dinh dưỡng để sự sống nảy mầm và phát triển. Không những nó có đủ dinh dưỡng thiết yếu, mà còn phải cân bằng nữa.
Khác nhau giữa cái tổ yến và quả trứng gà, là tổ yến ngày xưa cheo leo vách đá, phải mạo hiểm mạng sống mới lấy đc, nên dứt khoát nó phải...quý và bổ. Còn trứng gà 30k/chục, sao mà quý nổi. Nếu con gà mà cũng chỉ sống trên đỉnh Everest. mỗi năm đẻ 10 quả, thì trứng nó quý hơn vàng =)).
Rau muống cũng thế, nếu mỗi năm VN chỉ thu hoạch đc 1 tạ, thì chắc đắt hơn cả yến bây giờ.
Để khỏe mạnh, cần tố chất (gen tốt), môi trường sạch (không khí và nước), thức ăn sạch và đa dạng để đủ chất + với thể dục, vận động hợp lý.
Cái này cụ chưa đúng ạ. Tổ yến nó làm bằng nước dãi của con Yến, nó khác tổ của con chim khác làm bằng cỏ cây rơm rạ. Nước dãi chim yến nó đc tiết ra từ cơ thể con yến nên nó mang nhiều axit amin, vi lượng, bên cạn đó nếu nó làm tổ ở các vách núi ở đảo xa, các khoáng chất từ vách núi thẩm thấu vào tổ yến nên nó giá trị hơn là tổ nuôi trong nhà

Sao Mai

Xe tăng
Đúng là nuôi với tự nhiên thì con yến cũng như nhau vì con nào sáng cũng đi kiếm ăn chiều bay về tổ, nhưng yến tự nhiên nó làm tổ ngoài đảo xa, trên những vách đá nên tổ nó đc thẩm thấu thêm khoáng chất từ vách đá này, tùy theo chỗ vách đá này cấu tạo thế nào sẽ thẩm thấu khoáng chất đó, ví dụ có loại tổ nó thẩm thấu gì đó mà tổ mang màu đỏ nâu người ta gọi là yến huyết, giá gấp đôi gấp 3 yến đảo bình thường

Ducanh28

Xe tăng
Các loại dãi đều bổ.
Dãi yến bổ huyết, tính mát nên thường dùng cho trẻ em còi và nóng.
Dãi ốc sên thường dùng cho trị em bôi mặt.
Dãi người thì siêu bổ ( quỳnh ngọc) :))

Nếu cụ có điều kiện thì mua cho ông bà uống, còn thường thì sau ốm cho ăn mấy món cháo xương lợn hầm, hạt sen ( có thể thêm ít đảng sâm/ kỷ tử ) là cũng tốt rồi.
Và các cụ thì dương khí suy, nên ăn cao ban long thì ấm hơn yến ( yến mát nên hay phải chưng với gừng cho nó đỡ mát).

datto70

Xe container
Chào các cụ, tình hình là các cụ nhà em tuổi cũng đã cao, lại mới bị ốm, em tính mua cái gì đó tốt tốt cho các cụ bồi bổ sức khỏe, thì quanh đi quẩn lại cũng chỉ nghĩ đến mấy loại như thuốc thực phẩm chức năng, sữa bột, yến xào,... :(

Em đang thiên về mua sữa hoặc Yến xào, nhưng em có băn khoăn là hồi giờ họ hàng nhà em cũng 3, 4 lần biếu các cụ mấy hộp Yến xào mà em trông có vẻ các cụ ăn vào xong thấy người chả khá lên tí gì, em thấy cũng không khỏe ra là bao nhiêu? thì em đang nghĩ là Yến xào nó có thực sự tốt và nên mua không hay là cứ mua mấy loại sữa bột xịn xịn loại tiền triệu một hộp thì hơn ? mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ cho anh em tí ạ.

Hình mô phỏng.

Có lẽ nên mua tổ yến về ( vẫn còn dính lông, em thấy mẹ em làm toàn dương kính lên, lấy nhíp nhặt lông còn sót trên tổ yến ) tự làm thì thật hơn,giờ loại chế biến sẵn kg biết đâu mà lần.

Rivers

Xe container

Có nghiên cứu của bọn Mã lai về giá trị dinh dưỡng của yến sào và trứng đây cụ, trong đó EBN(raw) là tổ thô, EBN(h) là loại đã thủy phân, Egg(com) là loại thương mại, còn Egg(fr) là loại thả rông, bảng 1 phân tích hàm lượng các loại acid amin, bảng 2 về hoạt động chống oxy hóa.
Chốt là thành phần dinh dưỡng na ná nhau, yến sào tốt hơn về khoản chống oxi hóa, cải thiện trí nhớ não bộ... Nói chung phụ nữ mang thai, người ốm, các cụ già hoặc cụ mợ nào có điều kiện cứ ăn, không bổ ngang thì bổ dọc. Còn người thường, đang trẻ khỏe chén đủ chất là được.

taomeomommy

Xe buýt
E thì không thần thánh hoá tác dụng của Yến, coi nó như một món dễ ăn dễ nuốt lúc ốm thôi. Vì lúc ốm ăn gì cũng chả thấy ngon, nhai gì cũng thấy mệt, làm ít yến chưng cho dễ nuốt dễ tiêu và có vi chất. Bố em thì bị tiểu đường, thi thoảng em mua cho bố em dùng thì bố em bảo có thấy khoẻ hơn. Em nhớ ngày trước có một đợt rộ lên món cao ngựa bạch, đợt đó mẹ em ốm và gầy xanh xao, anh trai em mua cho mẹ em 1 lạng cao ngựa bạch hàng chuẩn dùng thử xem sao thì thấy mẹ em cũng thắm thịt đỏ da hơn hẳn.Những năm gần đây không thấy ai nhắc tới món này nữa nhỉ?

Isu_zu

Tháo bánh
Cái này cụ chưa đúng ạ. Tổ yến nó làm bằng nước dãi của con Yến, nó khác tổ của con chim khác làm bằng cỏ cây rơm rạ. Nước dãi chim yến nó đc tiết ra từ cơ thể con yến nên nó mang nhiều axit amin, vi lượng, bên cạn đó nếu nó làm tổ ở các vách núi ở đảo xa, các khoáng chất từ vách núi thẩm thấu vào tổ yến nên nó giá trị hơn là tổ nuôi trong nhà
Bài tiết từ cơ thể chim yến, ko chỉ có nước dãi phỏng cụ? Đâu phải cứ yến bài tiết ra là quý? và nếu nước dãi toàn chất bổ với cả vi lượng... thật, thì chắc làm xong tổ con yến lăn ra chết vì mất sức (kiểu như mất máu vậy). Vậy mà nó có mất sức đâu, làm tổ xong còn đẻ và ấp, nuôi con. Nếu như yến non nở ra mà chén luôn cái tổ để lớn lên, thì em mới tin cái tổ có dinh dưỡng thật sự.
Cụ ko thể nói e sai, và e cũng ko nói cụ ko đúng, mỗi người có quan điểm riêng khi chưa có 1 công trình khoa học đáng tin cậy nào nghiên cứu kỹ về chất bài tiết của chim yến. Tất cả chủ yếu là nghe lời đồn thổi, chưa kể đến đã có những trường hợp phải cấp cứu vì dị ứng với tổ yến khi ăn.
Tổ yến ăn được và cũng có dưỡng chất, nhưng nó ko bổ sấp bổ ngửa như lời đồn, và ko đáng giá 30tr/kg, chưa tính hàng giả, kém chất lượng hại nhiều hơn lợi, theo cách nghĩ của cá nhân em.
Ai dùng ai ko, tùy vào góc nhìn của mình chứ ko bàn về đúng sai giàu nghèo ở đây.

TVPL

Xe container
View attachment 8652031
Có nghiên cứu của bọn Mã lai về giá trị dinh dưỡng của yến sào và trứng đây cụ, trong đó EBN(raw) là tổ thô, EBN(h) là loại đã thủy phân, Egg(com) là loại thương mại, còn Egg(fr) là loại thả rông, bảng 1 phân tích hàm lượng các loại acid amin, bảng 2 về hoạt động chống oxy hóa.
Chốt là thành phần dinh dưỡng na ná nhau, yến sào tốt hơn về khoản chống oxi hóa, cải thiện trí nhớ não bộ... Nói chung phụ nữ mang thai, người ốm, các cụ già hoặc cụ mợ nào có điều kiện cứ ăn, không bổ ngang thì bổ dọc. Còn người thường, đang trẻ khỏe chén đủ chất là được.
Giá trị dinh dưỡng thua trứng gà quê... em đọc cái này lâu rồi nên chỉ mua cho mẹ ăn cho biết, còn lại toàn sâm xách tay của mấy lão trên này.

thanhtinh

Xe tải
Quan điểm cá nhân là: Xưa nghèo nên thiếu chất, chứ giờ đầy thức ăn nhiều chất hơn, giá rẻ. Với lại chắc gì mua được Yến thật, ăn đồ rởm tiền mất tật mang. Nói chung không ăn bao giờ