[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

tuan hon

Xe tải
:'( Tự nhiên em tìm lại được cái thớt này.
Như một cuốn phim, ký ức lại hiện về vui buồn và nhiều kỷ niệm.
Em nhớ lại tuổi thơ, gương mặt của cha mẹ và... những lo toan "thời bao cấp".
Em đi học Đại học còn được mua đường đỏ (còn lâu mới có đường kính) ; Tắm, giặt, gội đầu... đều bằng bánh xà phòng 72, phải cắt nhỏ ra để tiết kiệm.:'( :|
Gội bằng 72 là ngon roài,em đã gội đầu bằng xà phòng bột bác ợ,úi giời cho lên đầu xà phòng gặp nước nó nóng nên cứ gọi là phê bác à,hôm nào anh em mình ngồi hàn huyên đê bác|-) :'(

Chỉnh sửa cuối:

tuan hon

Xe tải
Úi giời. Cái trò đẩy vòng sắt thì em thành thần. đi đâu cũng có vòng. cắp cái cặp đi học thì cũng đẩy vòng từ nhà đến trường. Nhưng cái trò em mê nhất có lẽ là trò chơi khăng. nghĩ mà kinh thật, con khăng đầu tiên bé như ngón tay cái, sau to như ngón chân cái, rồi cuối cùng nó to như cổ tay thế mà vẫn lao ra làm cái uỵch cái vào ngực, miệng vẫn tươi như hoa
Đốt lò à,bác nói chò đốt lò em lại nhớ ra chính cây sưa bị bọn lâm tặc săn lùng ở trên Núi Nùng là cây quả hạt thối đấy các bác à,bọn em thường lên đấy trước tiên là nấp ở gốc cây nhìn trộm các đôi đang rau thơm rồi nhặt hạt quả thối về gói vào miếng rẻ đốt khói um lên mùi của nó toả ra đúng với của ta thải ra,cầm chạy khắp làng,còn nhét vào cửa sổ nhà người ta nữa :D

Đúng là cái lưỡi không có xương !!!!!! Chẳng biết các bác thế nào, em đọc thấy 2 chữ "Bi tráng" em chỉ thấy có "bi" mà chẳng thấy cái gì gọi là "tráng" ở cái thời đó cả, thậm chí em còn thích dùng chữ "hài" hơn. Thật đúng là "thời thế thế thời phải thế ", chẳng hiểu sao mọi người vẫn sống ngon lành !
Một ngày nào đó em mong được xem 1 bộ phim tả thực về cuộc sống thời đó, không hề tô vẽ thêm, em khẳng định sẽ ăn khách và người xem sẽ cười nổ ruột và nước mắt thì chắc chắn sẽ có người rơi. Em ghĩ là có phim loại này nhưng không được trình chiếu hoặc chết yểu ngay từ khâu duyệt kịch bản.
Em có post ảnh triển lãm này ở OF chả biết đâu mất rồi. Em cũng như bác chỉ thấy " Bi thảm thương " thôi chả thấy nó " tráng" ở cái chỗ nào.
Ông Văn Như Cương ở cái phòng 12m2 cùng cả nhà + nuôi thêm 1 con lợn. Đi họp chi bộ, ông bí thư chỉ tay vào ông chất vấn :
- Tại sao đồng chí lại nuôi lợn trong nhà, không chấp hành chính sách của Đảng và nhà nước???
Ông ý thủng thẳng:
- Tôi không sai vì con lợn nó nuôi tôi chứ tôi có nuôi được nó đâu! :D :)) :'( :^)

Càng nghĩ càng thấy ông ý thâm, đau sờ cau :'( :'( :'(

Thật là ấu trĩ một thời, mà giờ cũng đã hết "ấu, trĩ" đâu, khổ thế! Cứ xem cái thread về sông Kim Ngưu của bác Bolsai thì biết. 8o| 8o| 8o|

FeRAM

Xe điện
Chà, các bác nhiều kỷ niệm quá. Thời bao cấp em còn nhỏ quá, lại ở quê nên chả thấy gì cả.

Chỉ còn nhớ mỗi cái là ngày xưa, ít thuốc trừ sâu, hóa chất, nên ruộng lắm đỉa dã man. Cứ nhớ lại lúc con đỉa nó lượn ngang, chuẩn bị bám vào chân mình là em lại sởn da gà.

kiamorningfun

Xe tăng
Gội bằng 72 là ngon roài,em đã gội đầu bằng xà phòng bột bác ợ,úi giời cho lên đầu xà phòng gặp nước nó nóng nên cứ gọi là phê bác à,hôm nào anh em mình ngồi hàn huyên đê bác|-) :'(
Tóc bây giờ đâm ra bạc sớm bác ạ.
Dạo này em bận quá nên lâu chưa được lê la ở vỉa hè quán bác.
Hẹn gặp lại bác nhé.

alexnguyen

Xe tải
Em nhớ HN ngày xưa mỗi tuần có 1 ngày mang sổ ra lĩnh bánh mỳ trên chiếc xe đẩy của mấy cô mậu dịch viên . Mê lắm , đang nhai thì thấy vài con mọt trui từ trong cái bánh ra ... vẫn ngon hơn bánh mỳ Tây bây giờ.
Khốn khổ thật ! đói ăn nên cái gì cũng thấy ngon. theo em vào thời bình thỉ chắc chỉ có thằng B.Hàn là giống ta ở giai đoạn "bi thương ' này thôi... vì sao vậy các bác ? hình như nó là sản phẩm đặc trưng của chủ nghĩa gì đó..!

harleydavison

Xe hơi
May cho em là emkhông sanh phải thời đó

SonMomTo

Xe đạp
[

Còn trò nữa (hơi bị độc đáo) là tìm xuống bãi phế liệu của nhà máy Nhựa Tiền phong lấy phần nhựa thừa vứt đi khi thổi bóng bàn. Đem về cắt vụt -> cuốn giấy lại thành hỏa tiễn -> đốt bay vèo vèo như lên lửa.

Trên Youtube co chỉ cách làm bom khói bằng bóng bàn cắt vụn gói vào tờ giấy bạc. E thấy bọn trẻ con nước ngoài làm đốt lên khói mịt mù
Ko biết cái này có phải là bản quyền của viêt nam ko nhẩy :^) :^) :^) :^)

quyt

Xe tăng
Em nhớ sáng sáng có 1 xe cải tiến chở rau muống cao như núi đi khắp KTT nhà em, loáng 1 cái là hết sach....
Hồi đó nhà em ở ngay sát Cung Văn Hóa Việt Xô, lúc đó nó đang xây dựng, ông già em và mấy ông hàng xóm tối mò sang mỗi ông làm xô cát xô vôi về để đánh vữa trát lại nhà bị buc.... sáng hôm sau mấy chú xxx sang hỏi "Mấy nhà này mới xây đẹp nhể"... mặc dù trát loang lổ như bị ghẻ hehe. Giờ các cụ toàn làm lớn cả đi thì lên xe xuống ngựa, thỉnh thoảng gặp nhau nhậu lại ôn nghèo kể khộ...\em toàn ngồi hóng

MINA

Xe buýt
Nhà em ở phố,cha mẹ đều là giáo viên,nhà có 5 anh em.Cha mẹ đi xin ruộng hợp tác xã để tăng gia.Nào là trồng khoai lang,đỗ,lạc.Thường thì những thửa ruộng đó cằn cỗi,xã viên họ không sử dụng cho những vụ đông.
Mấy anh em bé nhỏ,còm cõi sáng nào cũng phải theo mẹ dậy từ 3-4 giờ sáng cuốc đất trồng khoai,rồi sau đó,múc nước từ giếng lên để tưới,tay chân phồng rộp hết cả.Nhưng được cái thành quả đem lại là ngoài rau lang nấu canh,xào cho người,và chăn lợn,còn bó thành từng mớ rồi anh em đèo ra chợ bán để người ta mua chăn lợn(có hôm đi từ 5h sáng,đến trưa ế lại chở về).Đến mùa thu hoạch thì cũng phải dùng cuốc để dỡ khoai,lạc.

Rồi thì chăn lợn nữa,khi không có rau anh em chia nhau đi xin Chuối cây,đi vớt Rong về chăn lợn.Gần nhà có một cái xưởng đậu,anh em thay nhau đi sang đó để hứng nước chua về cho lợn.Các bà làm ở đó biết con nhà Thầy Cô giáo nên thi thoảng gọi vào múc cho nước chua lấy ngay từ trong chảo nấu ( thường thì phải hứng nước chảy từ khuôn ép).Về đến nhà,mẹ lại gạn ra lấy "cái" nấu với cà chua làm canh.
Khi lợn đã lớn,mẹ gọi người ta vào bán cân hơi.Rồi nói người ta thịt để lại cho lấy 1 cân thịt để cả nhà liên hoan.
Nhớ lại giờ mà cay khóe mắt!

tuan hon

Xe tải
Nói mua thịt cá gạo gì cho xa, mua tờ báo cũng xếp hàng chít luôn, cái bốt bán báo đầu Quan Thánh Dường Thanh Niên bi giờ vẫn còn, thỉnh thoảng ra HN đi ngang vẫn bùi ngùi, cây đa cũng còn nhưng đã cỗi, ngày xưa HNM thứ 2 Văn Nghệ thứ 5 Thiến niên thứ 6, ông già dặn xếp hàng đưa cho 1hào, thằnng cu chơi với mấy thằng xếp hàng chung đến lúc xe báo đến vào mua quên mất mua báo gì, bảo mua Văn Nghệ lại chơi Lao động về lại bị tẩn, có hôm xếp mãi lên đến nới thì hết báo, huề. Tờ Thiếu niên có mặt sau là truyện tranh đọc sướng và say mê (tranh của Huy Toàn, Mạnh Quỳnh vẽ đẹp thế)
Thế các bác còn nhớ chơi đồ là thế nào ko? nghe thì quen nhưng nhìn chữ chơi đồ cực lạ đúng không. Còn bắn bòm và xô-phê nữa? Thế bác nào cũng nói chơi khăng nhưng có nhớ luật chơi không hay quên sạch? cầy lồ o bắt chưa? Bắt! Mắm o bắt chưa? Bắt! Gà o bắt chưa? Bắt! Kinh thật, may là những môn này đã thất truyền chứ bây giờ mà thàng cu nhà em chơi món này em đánh bỏ mịa, nguy hiểm kinh!
Nghe bác tả em cười vỡ bụng mất,đúng là nó đã bị thất truyền rồi,
Hồi đó cạnh nhà em có nhà thanh chấn song làm bằng gỗ lim tiện bóng loáng đều như tấm mía,em và thằng cu nhà đấy bàn nhau lấy cưa cưa ra làm cầy lồ ,quả đấy gọi là độc nhất làng luôn cứ như là xe hàng độc bây giờ ý,vụt quả nào chít quả đấy ,nghĩ kinh thật :'(

Tomcun

Xe hơi
Thời đấy ko có máy tính, cần công văn hay tài liệu gì gõ bằng đánh chữ, vì thế mới có:
1/ Đồng chí Hò Văn Tèn
2/ Về nhà ngay vợ mày đang ôm một thằng gầy lắm
3/ có chuyện: trước có phong trào thu mua nông, lâm sản của phụ nữ, cán bộ miền xuôi lên miền ngược ra thông báo là trong vòng 1 tháng phải gom được 100kg lông lợn rừng, ác cái như trên em nói cái máy đánh chữ nó như vậy và cũng có lẽ do dân trí bà con miền núi thấp nên dịch thành : Lông l`...rụng mới chết chứ, báo hại chị em ko biết xoay sở cách nào để trong vòng 1 tháng thu gom được 100kg lông ( kể cả bà già lẫn trẻ em cả bản mới có hơn 100 người )

Lái xe

Xe buýt
Nguyên văn là "long san phu" (do anh cán bộ nói ngọng nên đánh máy ngọng luôn). Đến ngày nghiệm thu thì anh mới ngớ ra bảo: "Tôi nói các anh thu gom "lông sản phụ" tức là ngô, khoai, sắn, không phải "lông sản chính" là lúa. Thế các anh nghe ngóng ra sao mà lại thu mua "ruốc lào" thế lày?"

Tomcun

Xe hơi
Àh đấy là vùng miền của bác, chuyện vùng miền của em lại khác, he he
Tại em thấy anh em ôn nghèo kể khổ nhiều quá, khóe mắt cay cay nên lảng sang chuyện khác cho đỡ buồn rồi lại kể tiếp chuyện cách đây vài chục năm của nước nhà

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
em thì đi học đại học vân mặc quần tích kê mông, mà dạo đó em có nghề tích kê quần, không tin các bác đưa em mần thử cho coi.

Đại học xong ra trường, đi làm cho bọn tây, mà cấm không dám mặc váy, ( chân cong là một lý do thôi - lý do chính là lội bùn vớt bèo cho bố mẹ nuôi lợn, ghẻ lở đầy chân tay.

nhưng mà cũng nhờ có cuộc sống vất vả nên lứa chúng em chẳng có tệ nạn gì , nhiều lắm là dân quân khu, đi dép bác hồ, đội mũ cối thôi, chẳng có xì căng đan, tệ nạn như bây giờ.

Còn ông chồng em thì kể lại : ăn trộm đưọc tý lạc và đưòng của bố mẹ, nấu thành kẹo lạc ăn, lão ấy cầm cả đĩa kẹo ( không lót, dính chặt vào đĩa) liếm một lựot khắp mặt đĩa, làm con em gái khóc khản cả cổ mấy hôm liền. hí hí,

vctv

Xe buýt
em thì đi học đại học vân mặc quần tích kê mông, mà dạo đó em có nghề tích kê quần, không tin các bác đưa em mần thử cho coi.
Thời đó có chuyện cậu trai đến nhà bạn gái chơi, thấy ngoài cửa treo biển "Chuyên lộn cổ, vá đít" sợ quá chạy mất dép. Có phải biển hiệu nhà bác không? :D

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
bác chắc chắn là khách hàng nhà em rồi, bác nhể.

nhớ cái thời ấy, đúng là gian khổ, mà sao sức chịu đựng của con người ta thời ấy nó bền bỉ và dẻo dai thế,

hàng xóm nhà em, có một bác làm ở phòng tổ chức Quận, nào có dám phô trương đâu, ăn uống cũng giấu giếm, toàn "độn" giò vào cơm, trẻ em bọn em sang chơi, được ông cho miếng "sắn độn " ấy, về nhà cứ vật vã đòi bố mẹ cho ăn , chán thật.

ngày ấy bố em đi công tác nước ngoài, mang được một cái đài Sharp 2 cửa băng, bán đi, xây được cả cái nhà, còn dư cái vô tuyến ( cả mấy xóm mới có 1 cái đen trắng nhà em) cho nên mọi người đều kéo đến xem nhờ mỗi thứ 4 và chiều chủ nhật ( chiều chủ nhật hay có phim hài), bọn trẻ chúng em toàn rình ở ngoài, dân vào xem ti vi phải bỏ dép đi vào nhà nền đá hoa, bọn em toàn lấy dép giấu đi, mai mốt đem đổi kẹo kéo hay kẹo mạch nha.

bác nào mất dép nhựa ở khu ấy thì bỏ quá cho em, âu cũng là thời thế tạo anh hùng các bác nhỉ???????

otchoe

Xe đạp
Hơ Z4 ở khu nào đấy? Ko biết có cùng khu nhà mình hay ko:^) Sao thấy giống nhau quá*-)

hanoisaigon

Xe máy
Bao nhiêu lần em đi xếp hàng mua mì sợi với mua gạo từ lúc mấy cô mậu dịch viên còn õng ẹo chưa thèm mở của hàng. Đến khi cô ý mở cửa thì cả một rừng người từ ngoài lao vào xông lên bám chặt quanh cái cửa nhỏ tí để được mua trước. Đặt gạch đặt nón cũng chả ăn thua gì. Người em tong teo hơn cái kẹo mút dở, bị mấy bác Chủ tịch công đoàn với cả phó quản đốc phân xưởng ở cùng khu tập thể chen cho toạc cả áo.

Đúng là thời thế tạo... tiểu nhân :(. Em thương các bác ý quá. Em chẳng bao giờ phải làm thế với thế hệ con cháu mình.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bao nhiêu lần em đi xếp hàng mua mì sợi với mua gạo từ lúc mấy cô mậu dịch viên còn õng ẹo chưa thèm mở của hàng. Đến khi cô ý mở cửa thì cả một rừng người từ ngoài lao vào xông lên bám chặt quanh cái cửa nhỏ tí để được mua trước. Đặt gạch đặt nón cũng chả ăn thua gì. Người em tong teo hơn cái kẹo mút dở, bị mấy bác Chủ tịch công đoàn với cả phó quản đốc phân xưởng ở cùng khu tập thể chen cho toạc cả áo.

Đúng là thời thế tạo... tiểu nhân :(. Em thương các bác ý quá. Em chẳng bao giờ phải làm thế với thế hệ con cháu mình.
Bố em hồi đấy bị chen gãy cả xương sườn. Còn chuyện cán bộ của cơ quan Bộ được mua rau muống phân phối rồi lén đổi rau của nhau cũng không phải là chuyện hiếm.

À hồi đấy hay có kiểu lucky draw nhỉ, kiểu như 2 người cùng trúng 1 cái săm Sao Vàng 650 thì phải chia nhau ấy.

Nghĩ lại mà nước mắt lưng tròng.