[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

buonchuoi

Xe tăng
THời bao cấp em sợ nhất là đi wc cả khu mới có 3 cái nhà VS liền nhau mà của chung không ai khóc cửa thì ọp ẹp hơn nhà chị Dậu mà không có khóa cứ phải vừa ngồi vừa giữ cửa. cứ sáng ra mọi người tập chung đợi đến lượt đông vui lắm e, đã chứng kiến có ông hàng xóm bị tào tháo đuổi vội vàng quá kéo mạnh cửa để vào không thì không kịp làm người ngồi bên trong lộn cổ ra ngoài quá. lại còn có nhà bị xổng mất con lợn khi đuổi vào tới nơi không biết con lợn nó chui vào gian VS nào ông chồng ngó một lượt thấy 2 cái chân vội túm lấy gọi vợ mở cửa vào bắt lợn hóa nhầm phải chân người khác.....

captivaltz

Xe điện
Đôi dép nhựa trắng Tiền Phong có quai hậu làm em phải phấn đầu 2 năm liền, đến năm học lớp 7 mới được mua.
Bọn em ở đây lên chỉ có cái rút dép bằng tôn lúc nào chả nằm túi sau cái quần ka ki xanh chéo, còn túi bên phải là cái khăn quàng đỏ và túi bên trái là khẩu súng cao su, 1 hòn cái chì tự đổ để đánh đáo hic hic hic, của tam bảo thời bao cấp đấy các bác ah

T72

Xe tải
Website
foshanceramic.com.vn
Cả khu Chùa liên nhà em có mỗi vòi nước máy
Nhiều lúc tranh, cãi nhau thùng bẹp lăn lông lốc

kiamorningfun

Xe tăng
Em cứ bị đi xếp hàng mua thịt, ông già dúi vào tay một nắm phiếu được cắt tả tơi, em chả hiểu gì, cứ cầm đi cho cô mậu dịch viên cắt ô nào thì cắt, rồi lại cầm cái mớ hỗn độn ấy về.
Xếp hàng từ sáng sớm đến gần trưa mới mang được mấy lạng thịt bèo nhèo ấy về nhà mệt rã rời, nhưng được cái bữa trưa hôm ấy có tý thịt ăn nên quên cả mệt.
Nghĩ lại mà rơi nước mắt.

kiamorningfun

Xe tăng
Hồi đó bọn em toàn vác kìm đi cắt dây phơi, dây điện đi đổi kem, kẹo kéo
Em nhớ không bao giờ quên cái mùi thơm thơm bốc ra mỗi khi người bán kem mở cái nắp phích kem.
Bây giờ không thấy cái phích ý các bác nhỉ.

kiamorningfun

Xe tăng
Ngày ấy mỗi khi đến Tết, em sắm một sợi dây để xâu những đồng 1 xu, 2 xu, 5 xu... thành một chuỗi. Vòng dây đồng xu càng dài càng oai. Nhưng sau đó toàn được cha mẹ "trưng dụng" thôi.

Tomcun

Xe hơi
Bố em hồi đấy đổi gần hết gia sản lấy con Vô tuyến Nec to như cái tủ ly, mỗi lần xem bọn em thay nhau phải giữ cái núm kênh cho nó tiếp mát thì mới ko bị muỗi và trôi hình, nhiều hôm bà con hàng xóm sang xem đông quá ko đủ chỗ cho mọi người ngồi xem, nói khéo mọi người ngồi gọn vào thế nào cũng ko được (vì nhà chật mà), có người còn chửi đổng: Có cái vô tuyến mà kênh kiệu

kiamorningfun

Xe tăng
Hồi ý nhà em chả có TV, nhưng lại có cái xe máy YAMAHA (kiểu như MATE ý) và cái đài NATIONAL 3 băng, số phận chúng như sau:
- Xe máy mang từ SG ra năm 1976 bằng đường tầu biển, mua xăng phải có phiếu xăng => chả đi được mấy => bán rẻ.
- Đài là để phục vụ bà con xung quanh nghe chuyện cảnh giác truyền thanh tối thứ 7, nhà cũng đông vui phết. Các bác biết pin nước không? Làm gì có tiền mà mua pin mãi được, đành lấy các cái ống nhựa đựng nước vào, lấy mấy cái vỏ pin làm điện cực, rồi đấu nối lung tung... thế mà đài kêu to kinh. Cái khó ló cái khôn, bây giờ đố ai làm được pin kiểu ấy đấy.
Bố em đi làm hay mang đài đi theo, đeo ở trên vai => thôi rồi Lượm ơi.
Đài dùng pin trung (to gần bằng ngón chân cái), nên muốn dùng pin đại phải buộc lủng lẳng ở ngoài rồi luồn dây vào trong. :|

Chỉnh sửa cuối:

Sam

Xe buýt
Các bác có cái thời đấy để nhớ chứ tuổi teen chúng cháu mai sau kể lại cho con cháu là cái thời bố phải xếp hàng mua xe từ năm này sang năm sau :D

Tomcun

Xe hơi
Hồi ý nhà em chả có TV, nhưng lại có cái xe máy YAMAHA (kiểu như MATE ý)
Hồi đó ko gọi là TV và xe máy bác ạ, gọi là Vô tuyến và bình bịch
À hỏi bác 1 câu nhà bác hồi đó có nhiều bát sứ Hải Dương để bầy trong tủ ly ko? Nhà bác có nuôi lợn, gà để tăng gia sx ko? trước khi bán lợn vài tiếng đông hồ nhà bác có cho lợn ăn cám loãng để bán cho tụi lái lợn thêm được và lạng ko?

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
THời bao cấp em sợ nhất là đi wc cả khu mới có 3 cái nhà VS liền nhau mà của chung không ai khóc cửa thì ọp ẹp hơn nhà chị Dậu mà không có khóa cứ phải vừa ngồi vừa giữ cửa. cứ sáng ra mọi người tập chung đợi đến lượt đông vui lắm e, đã chứng kiến có ông hàng xóm bị tào tháo đuổi vội vàng quá kéo mạnh cửa để vào không thì không kịp làm người ngồi bên trong lộn cổ ra ngoài quá. lại còn có nhà bị xổng mất con lợn khi đuổi vào tới nơi không biết con lợn nó chui vào gian VS nào ông chồng ngó một lượt thấy 2 cái chân vội túm lấy gọi vợ mở cửa vào bắt lợn hóa nhầm phải chân người khác.....
Em đến giờ thỉnh thoảng vẫn ngủ mơ thấy vụ nhà VS công cộng, mỗi lần như thế lại choàng dậy, mồ hôi ra như suối.

Cả khu nhà em ngày xưa có 1 cái bể nước, mỗi nhà có mấy cái thùng tôn hoa hàng ngày xách nước về để ăn uống nấu nướng, nước đun sôi để nguội mọi người rót vào mấy chai 65 rồi còn gấp giấy như cái nón đội lên trên. Bọn em bé tý cũng ngày ngày xách mấy cái xô nước đem về đổ vào thùng.

Chiều chiều cả khu kéo nhau ra xung quanh cái bể, người thì tắm, người thì giặt, có người vo gạo nhặt rau, quanh cái bể đủ mọi thể loại âm thanh pha trộn. Mấy ông đàn ông tắm rồi ra cái tường vôi kỳ lưng, bọn em lẩm bẩm với nhau các chú ấy tắm như nhợn.

Điện ngày xưa sợ vãi, toàn đun bằng dây mayso trần, tháng phải bị giật vài ba lần vì nồi với ấm chạm phải dây mayso. Mỗi khi có nhà nào đun nước bằng "tàu ngầm" thì cả khu bị sụt điện. Hồi đấy để cho điện ổn định các nhà phải mua suýp von tơ điều chỉnh thủ công, mỗi khi điện sụt là phải vặn để tăng điện lên mà nhiều khi bóng đèn còn đỏ lừ, không sáng lên được.

kiamorningfun

Xe tăng
Hồi ý nhà em chả có TV, nhưng lại có cái xe máy YAMAHA (kiểu như MATE ý)
Hồi đó ko gọi là TV và xe máy bác ạ, gọi là Vô tuyến và bình bịch
À hỏi bác 1 câu nhà bác hồi đó có nhiều bát sứ Hải Dương để bầy trong tủ ly ko? Nhà bác có nuôi lợn, gà để tăng gia sx ko? trước khi bán lợn vài tiếng đông hồ nhà bác có cho lợn ăn cám loãng để bán cho tụi lái lợn thêm được và lạng ko?
(y) (y) (y)
Nhà em nghèo thôi, có bình bịch là ông già được chia chiến lợi phẩm khi tiếp quản SG, rồi gửi tàu vận tải hải quân (có ông anh trên tầu) mang ra cảng HP cho đấy.
Tủ tiếc toàn để bát, xếp ngăn nắp và trang trí luôn, có khách lại lôi ra dùng.
Nuôi lợn đẻ cơ bác ạ. Nó đẻ hàng chục con mà toàn ăn đói, gầy giơ xương sườn.:'(

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bố em hồi đấy đổi gần hết gia sản lấy con Vô tuyến Nec to như cái tủ ly, mỗi lần xem bọn em thay nhau phải giữ cái núm kênh cho nó tiếp mát thì mới ko bị muỗi và trôi hình, nhiều hôm bà con hàng xóm sang xem đông quá ko đủ chỗ cho mọi người ngồi xem, nói khéo mọi người ngồi gọn vào thế nào cũng ko được (vì nhà chật mà), có người còn chửi đổng: Có cái vô tuyến mà kênh kiệu
Nhà em hồi đấy chưa có vô tuyến nhưng thỉnh thoảng ra nhà bác em xem cái Denon có 2 cánh gỗ mở ra hai bên. Kỷ niệm em nhớ được xem vô tuyến lần đầu tiên là hồi Olimpic Mat-xơ-cơ-va '80 có con gấu Misa vừa khóc vừa bay lên giời.

Hồi đấy nhà em đổi một cái phích đá của LX lấy một cái đài Rigonda cũng to như cái TV, loa chỉ mono thôi nhưng rất trầm ở trên lại có cái đầu đĩa nhựa. Ở hiệu sách Giảng Võ với Tràng Tiền hồi ấy bán rất nhiều bộ sách học tiếng Nga có một tập đĩa nhựa mỏng dính màu xanh cho vào máy để nghe. Hồi đấy nhiều đĩa nhựa các bài hát của Nga nghe cũng rất sướng.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Có bác nào nhớ hồi khoảng năm 79-80 gì đó ở khu trưng bày tranh đối diện với Bách hóa Tổng hợp ngay ngã tư Tràng Tiền, Hàng Bài ngày đó có trưng bày một loạt máy trò chơi điện tử loại giống như trên Vincom bây giờ, em nhớ có mấy trò bắn súng lục, súng trường và các loại máy bay, xe moto ngồi lên xong nó lắc ngang lắc dọc. Thời đấy có khi những cái trò đấy của Sega cũng không biết chừng.

Còn lợn gà thì gần như nhà nào cũng nuôi. Ngay cửa ra vào làm một cái chuồng lợn chắc bằng cái chiếu 1m2. Ngày ngày phải nấu cám cho nó ăn và làm vệ sinh chuồng. Có lẽ vệ sinh chuồng trại nhiều quá hay sao mà con lợn nhà em chậm lớn lắm. Lợn con hồi đấy hay mua ở cái chợ đường xuyên ngang từ Nguyễn Thái Học sang Đội Cấn, giờ em chả nhớ tên chợ đấy là chợ gì.

Tomcun

Xe hơi
Em còn thấy người lớn xui trẻ con cứ mỗi lần xe chở gạo đến cửa hàng lương thực thì nhảy lên xe dùng cái ống nứa vát nhọn chọc thật lực vào mấy bao gạo để cho nó chảy xuống dưới cái túi vải cũ rích rồi chạy về mang cho bố mẹ kiếm thêm bát cơm hẩm
Sáng dậy sớm vừa tập thể dục vừa bắt châu chấu về rang mặn lên ăn với cơm nguội
Hồi đó bố mẹ em ra điều kiện cứ được 3 điểm 10 thì được thưởng đèo ra Nam Ngư chén bát phở gà, chui cha đến giờ này em vẫn còn nhớ hương vị của những bát phở đó, có điều lạ là em chỉ thấy bố em ngồi xem em ăn vô tư mà đâu có biết ông nhịn đói đèo em đến?

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Em nhớ hồi đó... ngày tết dậy từ 6 giờ sáng ra chợ Hàng Da xép hàng mua thịt, đến 7h tối đem được hơn 1kg vừa thịt vừa xương... hổ lốn, vì đơn giản một điều là bên thực phẩm không kịp pha chế cứ thế cưa đứt đục suốt ra mà bán. Còn xếp hàng làm bánh quy gai xốp nữa chứ, ra ngay chỗ Alpo (ngã 4 Cửa Nam bây giờ ấy) có mấy cơ sở gia công bánh, cũng xếp hàng, người ta phát cho 1 cái chậu, đập trứng với đường ngồi oánh cho nó nhuyễn ra, mỏi cả tay... Vất vả nhưng ăn tết có vẻ ngon các bác nhể :D

Lại nữa, nước thiếu, hàng ngày đi xách nước với gánh nước về... cât kỹ vào trong nhà :D đúng hôm động đất nước sóng sánh tràn mẹ nó ra nhà :'( :'( lại phải đi xách nước bù và lau nhà.

Năm 1987, nhà em ngheo lắm, bán 1 cái xe đạp thống nhất, 65 kg gạo, 3 gói mì chính "vòng quanh thế giới" và 1 lô 1 lốc các thứ khác nữa mới có đủ 3 chỉ để mua quả Samsung 359R đen trắng về xem cho nó mở mặt mở mày với hàng xóm...:^) :^)

Năm 89 bà chị em sinh cháu, bên Công an sau khi làm hộ khảu xong đưa cho em 1 đống giấy tờ (như thông lệ) trong đó có cả cái giấy làm sổ gạo :( em đem đến cửa hàng lương thực thì mấy đ/c bên lương thực nói: "Hết bao cấp rồi, làm sổ gạo làm gì nữa !" thế đấy, thời bao cấp chấm dứt thế đấy.

Hệ quả:
Trước năm 89, mấy chị ở cửa hàng lương thực chỗ nhà em oách lắm, hét ra lửa, sang giữa năm 89 thì thấy 1 chị trong số đó sắm cái mẹt... bán cá tươi ở chợ nhà em. Đến giờ vẫn còn bán.

Chỉnh sửa cuối:

sv_ngheo

Xe điện
Em nhớ được cậu ruột đưa đi chơi bờ hồ, ở ngay bên ngoài Bưu điện bờ hồ có một ông ngồi một chỗ có mấy người vây quanh. Em thấy trước mặt ông ấy có mấy mảnh bát sứt, bên cạnh có mấy cái que nhựa giống cái cọng của hoa sen dài khoảng 3cm. Ông ấy đốt nóng cái que nhựa ấy, bôi vào hai mảnh bát, nó dính vào nhau khá chặt, không thể tách ra bằng tay được. Hic, ông ấy bán mấy cái que nhựa đấy để bà con mua về gắn các bát đĩa bị vỡ để còn dùng tiếp.

Cái hình ảnh ấy làm em nhớ đời, đến bây giờ vẫn chưa quên được. Ngay bưu điện Bờ Hồ chứ chả phải quê kiếc đâu xa xôi !

sv_ngheo

Xe điện
Sếp em kể khi được mua thịt bằng tem phiếu, cả khu mang về bể nước công cộng để rửa và chế biến. Người ta còn vô tư "Khiếp nhà bác may thế, nhà em nửa lạng thịt thì đến hai lạng lông, nhà bác ít lông nhỉ" - chuyện thật mà cứ như đùa