[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

CangHai

Xe đạp
chắc các bác còn nhớ mỳ sợi để trộn với gạo thổi thành cơm nhảy
nhà e có món xa xỉ phẩm là mỳ sợi nấu tương ớt , cà chua ăn buổi sáng ngon ghê

Tomcun

Xe hơi
Năm 1987, nhà em ngheo lắm, bán 1 cái xe đạp thống nhất, 65 kg gạo, 3 gói mì chính "vòng quanh thế giới" và 1 lô 1 lốc các thứ khác nữa mới có đủ 3 chỉ để mua quả Samsung 359R đen trắng về xem cho nó mở mặt mở mày với hàng xóm...:^) :^)
1987 sau Đại hội Đảng lần thứ 6 rồi, đồng chí N.V.L là người tiên phong xóa bỏ bao cấp nên từ năm đó đã bớt khổ hơn rồi bác ạ
Nhà bác hồi đó ko " giầu" bằng nhà em, năm 1987 nhà em đã lên đời được cái vô tuyến lần thứ 3 rồi, cái đầu là Nec( như trên em đã khoe), cái thứ 2 là Denon, cái thứ 3 thì giống nhà bác, em ko nhớ Model nào, chỉ nhớ nó 17 inh
Thi thoảng nhà em có việc, em chạy bộ đến xí nghiệp của bố em, vao phòng Văn Thư nhờ bác ấy gọi điện cho bố em, ở đó có cái tổng đài gì mà to như đàn dương cầm, cứ mỗi 1 số lại đồng nghĩa với việc rút 1 cái giắc to như ngón tay út ròi cắm lên 1 cái lỗ ở phía trên, số dt có 5 số thì rút 5 giắc chồng chéo lên nhau cứ như là đan len

xmobile

Xe máy
Website
www.vinhcuong.com
Thời đó trẻ iem HP (cửa ngõ duy nhất ở miền bắc thông với thế giới tư bản) bị tiêm nhiễm nọc độc văn hóa lai căng sớm lắm (ghi đúng cụm từ thời đó xài). Cỡ như tui mà đã biết rèn...dao găm dắt quần, hút thuốc Trường Sơn (bao giấy dầu), để tóc dài - mặc quần ống tuýp... suốt ngày đá bóng và oánh lộn ì xèo. (dân CỘT ĐÈN có tiếng pác 2s nhẩy). May mà thời đó chưa biết ma-túy là gì.

Thế mà các cụ cứ hở ra là nói với con cháu "trẻ con thời nay... hư hơn?" :))
Iem cũng ở HP, em thì hay cùng lũ trẻ con trong khu tập thể ra đứng xếp hàng mua vé tàu Thống Nhất Bắc - Nam (Tàu thủy ấy ạ) còn 1 số thằng đi marketing bán chỗ mà bọn em đã đứng. Thường bọn em đứng từ sớm nên bán đắt hàng lắm. Vài hào là cả bọn liên hoan kẹo mút với kem đá màu hồng màu xanh thoải mái rồi.

Công nhận là các "games" ngày xưa mình chơi mà truyền lại cho ông con mình bây giờ thì đúng là vãi *********... May mà các cụ nhà mình ngày xưa mải cày cơm không để ý trẻ con chứ không thì các cụ có mà phát điên vì những trò mình bày ra.

Em nghĩ cứ thương các cụ mãi chuyện bao cấp ngày xưa: Người ta cấm dùng điện để nấu ăn, ông già em chế cái bếp bằng đất với giây "maiso" mua của thằng cha đi Nga về, đang đun giở nồi cám lợn thì bọn điện lực ập vào kiểm tra, cụ hất tung nồi cám heo, bê cả cái bếp điện đang đỏ rực quăng 1 phát từ tầng 3 xuống đằng sau nhà, sau vụ đấy em ghét bọn điện lực tới tận bây giờ.

Tomcun

Xe hơi
Thời đó bác nào là cán bộ mà tèn tén ten mà bị bắt quả tang thì rồi đời, kiểm điểm, cắt thi đua, nhận rất nhiều án kỷ luât. Có bà em biết hồi đó ko chồng mà chửa khóc lóc, bị mọi người dè bỉu, chỉ thiếu nước nhảy xuống sông thôi, "thằng cu" của cô ấy bây giờ thạc sỹ (bằng do nước ngoài cấp chứ ko mua đâu nhé) ko biết bây giờ nó đi xe gì nhỉ?

Alexmazzz

Xe buýt
Cái thẻ thương binh của Ông bố nuôi em giúp cho 4 gia đình không phải xếp hàng mua gạo.
Giờ mà dùng cái đó đi mua oto thì cũng đỡ.

begift

Xe buýt
Website
www.especen.vn
Hồi em đi học đại học thì nước ta vừa xoá bao cấp, mẹ em làm tài chính nên nhà thừa ra bao nhiêu bản in tem phiếu to bằng tờ giấy rôki, đem lên ký túc xá dán tường oách nhất ký túc xá luôn.
Hôm có chị học khoá trên cùng quê lên trường mẹ còn nhờ gửi chị ấy cầm lên cho em 4 gói mì tôm nữa.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em còn thấy người lớn xui trẻ con cứ mỗi lần xe chở gạo đến cửa hàng lương thực thì nhảy lên xe dùng cái ống nứa vát nhọn chọc thật lực vào mấy bao gạo để cho nó chảy xuống dưới cái túi vải cũ rích rồi chạy về mang cho bố mẹ kiếm thêm bát cơm hẩm
Sáng dậy sớm vừa tập thể dục vừa bắt châu chấu về rang mặn lên ăn với cơm nguội
Hồi đó bố mẹ em ra điều kiện cứ được 3 điểm 10 thì được thưởng đèo ra Nam Ngư chén bát phở gà, chui cha đến giờ này em vẫn còn nhớ hương vị của những bát phở đó, có điều lạ là em chỉ thấy bố em ngồi xem em ăn vô tư mà đâu có biết ông nhịn đói đèo em đến?
Hồi xưa em cũng phải đi xếp hàng mua gạo ở phố Sơn Tây chỗ gần ngã ba Nguyễn Thái Học, ra đấy phải xếp hàng đặt gạch bên 'sổ thường' còn các gia đình thương binh, liệt sĩ thì xếp hàng bên 'sổ ưu tiên', muốn được các chị bán hàng cho mình mua trước thì xe gạo về phải nhảy vào bê gạo giúp rồi chuyển gạo từ phía trong ra phía ngoài cho các chị ấy cân. Có khi xếp hàng mấy tiếng cuối cùng mua được 2kg gạo. Thằng bạn em còn lẩm bẩm 'giá mà nhà mình có liệt sĩ' :P

Hồi đấy có chuyện cười (ra nước mắt) như thế này:

Khoảng 3 giờ sáng, khi trời vẫn còn tối mịt mùng, hàng đoàn ma lầm lũi bước đi, một con ma quay sang con bên phải hỏi "mày xuống đây lâu chưa?", "tao chết được 3 năm rồi, thế còn mày?", "tao mới 2 năm". Nó lại quay sang bên trái hỏi "mày chết lâu chưa?", "chết chết cái mả cha mày, các bố đang phải đi xếp hàng mua gạo đây này".|-)

Nhà em ở khu Giảng Võ nên mua thực phẩm và dầu hỏa tại hai cửa hàng đối diện với Bộ Y tế, cạnh cứu hỏa. Hồi đấy hay có trò lừa tem phiếu, trẻ con đi mua đậu, thịt, chả cá mà không cẩn thận là dễ bị mất tem phiếu và lừa cắt ô. Mua được mấy lạng thịt mỡ về rán lấy mỡ, còn tóp mỡ nó nổi lên hàng sáng rang cơm có miếng tóp mỡ ăn tỉnh người. Hồi đấy nhà nào sang thì vớt tóp mỡ ra rang với hành và tý mắm tôm ăn cơm đảm bảo cả khu nhỏ nước rãi.

Đúng là phở Nam Ngư ngày xưa nổi tiếng thật, cứ ốm mới được ăn phở, trẻ con ngày xưa thỉnh thoảng được thưởng phở. Có một số đứa còn xách cạp lồng mua nước phở về chan cơm.

Lại nhắc đến cạp lồng, cán bộ CNV ngày xưa đi làm mỗi người xách theo một cái cạp lồng đựng cơm trưa. Qua cái thời ăn bo bo, thay gạo bằng bánh mỳ hay bột mỳ (toàn đem đi thuê cán thành mỳ sợi, em hay thuê ở Hàng Bột) thì cơm trưa là cơm trắng nhưng thức ăn thì chỉ có rau muống và mấy hạt lạc rang muối mặn hay muối vừng, muối lạc. Hồi đấy hay có đâm xe đạp, hai xe đâm nhau ngã lăn ra, hai cái cạp lồng tung ra đường, cơm và rau muống tung ra chả có miếng thịt nào, hai người nhìn nhau ngượng nghịu rồi lên xe đi luôn, trưa đấy nhịn. Không cứ cán bộ thường, cỡ vụ trưởng vụ phó hồi đấy cũng vẫn cạp lồng cơm trắng rau muống với mấy hạt lạc như thường.

kiamorningfun

Xe tăng
1- Xếp hàng mua gạo:

2- Hòn đá dùng để giữ chỗ, xếp hàng khi mua thịt, gạo :

3- Tận dụng tối đa khoảng trống trong nhà để nuôi lợn,
lợn với người sống chung:

4- Một đám cưới:

5- Bảo tàng DTH tổ chức triển lãm:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

buonchuoi

Xe tăng
Cả khu Chùa liên nhà em có mỗi vòi nước máy
Nhiều lúc tranh, cãi nhau thùng bẹp lăn lông lốc
Tôi hồi bao cấp cũng ở Chùa LIên bên Bạch mai không khéo là hàng xóm cũ nhỉ hồi đó bà tổ trưởng là bà Gấm nhà tôi ở Đình Đại

hanhlexus

Xe tải
Xếp gạch (bây giờ các bác gọi là đặt gạch) :

Cân:

Thông báo:
Nhà có 2 anh em trai phân công: thằng đi xếp hàng mua dầu hỏa, thằng đi xếp hàng mua gạo hoặc thằng đi xếp hàng mua rau, thằng đi xếp hàng mua ,.... cứ phải phân công và đi xếp hàng sớm thì mới mua được.

Nét đặc trưng của thời bao cấp mà chắc là không bao giờ quay trở lại ;)

Chỉnh sửa cuối:

kiamorningfun

Xe tăng
Em nhớ cái quần đẹp nhất trong đời em hồi ý là quần pho sữa, may sát người, ống hơi loe. Còn lại là quần xanh chéo hoặc quần Sơ Vi Ốt mặc được mấy bữa nó co lên như ống giảm xóc xe Kích, đi lại nó cứ nhún nhảy thê lương.

Đúng là cái lưỡi không có xương !!!!!! Chẳng biết các bác thế nào, em đọc thấy 2 chữ "Bi tráng" em chỉ thấy có "bi" mà chẳng thấy cái gì gọi là "tráng" ở cái thời đó cả, thậm chí em còn thích dùng chữ "hài" hơn. Thật đúng là "thời thế thế thời phải thế ", chẳng hiểu sao mọi người vẫn sống ngon lành !
Một ngày nào đó em mong được xem 1 bộ phim tả thực về cuộc sống thời đó, không hề tô vẽ thêm, em khẳng định sẽ ăn khách và người xem sẽ cười nổ ruột và nước mắt thì chắc chắn sẽ có người rơi. Em ghĩ là có phim loại này nhưng không được trình chiếu hoặc chết yểu ngay từ khâu duyệt kịch bản.

[/QUOTE]

Hai ảnh này không phải thời bao cấp bác ơi, thời đó làm gì có dép tổ ong đâu (h)

tuan hon

Xe tải
Hi..thía có bác nào còn nhớ con Hồng trần nó như thế nào không?cái ngày xưa đấy khi cuộc sống còn đơn giản nhưng em thấy mọi người sống với nhau chân thật chất phác,cái thời đó thuốc sâu,hoá chất ít môi trường trong lành,sáng ra nhìn ở cống và các ao hồ con hồng trần nổi đỏ cả mặt nước bọn em làm vợt bằng vải màn vớt về cho cá ăn và còn nhiều chuyện nó gắn với tuổi thơ đến già chắc không thể quên được,có một chuyện thế này,em ở làng hoa Đai yên Ngọc hà cách làng Liễu giai một con mương nước thải của nhà máy bia Hà nội,suốt mấy tháng hè chả phải học thêm gì chơi tít mù,thả diều từ sáng đến tối người đen nhẻm ra,một hôm bà chị đèo đến trường múa Mai dịch bắt học múa mới chết chứ,vào lớp giáo viên bắt đứng thẳng xem hai chân có khít với nhau không,bọn chung quanh nó cứ nhìn mình rồi cô giao hỏi thế ở quê chăn trâu à mà sao đen thế ,hôm sau em lặn mất đến buồn cười

Chỉnh sửa cuối:

tuan hon

Xe tải
Các bác còn nhớ xe điện không,hồi đó bọn em thường đi bộ sang núi nùng qua dốc la pho nhẩy tầu điện lên chợ Đồng xuân chơi,còn gọi là boong tầu,ngày đấy ít tệ nạn Bố mẹ đi làm ở nhà cả ngày đi chơi khắp nơi cũng chả ai để ý,
Em còn nhớ hồi đấy sữa bột cân nhiều lắm,ăn chán rồi nghĩ cách cho vào tờ giấy gói lại kê xuống chân giường để nữa ngày cho cứng lại mang ra ăn ngon phết