[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

manhn72

Xe tải
Càng đọc các bài về kỷ niệm hồi nhỏ của các bác, em càng thấy anh em mình đều có một thời tuổi thơ giống nhau và rất đẹp các bác nhỉ?

Nhật Huy

[Tịch thu bằng lái]
NoWD nói:
Nhìn chung thì nhiều bác và cả em nhìn lại cái thời này thấy nó có vẻ hài hước vì may mắn thay các bác và em nhìn chung ko gặp phải những bi kịch hay tai nạn nặng nề, bằng ko thì khi nhìn lại sẽ có cảm giác rất xót xa, (thậm chí là căm giận).

Gần đây người ta cho tuyên truyền cái đó hình như có vẻ để cho ai đó biết rằng bây giờ ngon hơn ngày xưa, nhưng àm liệu có ai nghĩ rằng ngoại trừ chiến tranh, diệt chủng & nạn đói thì liệu trên trái đất này có mức (sống) nào thấp hơn cái "ngày xưa" nữa!
Đây là bài ôn hèn kể rách của vnn.vn có cục sạn to tướng là hạ lãnh tụ xuống 4 cấp liền:

"Lê Duẩn - Một tư duy sáng tạo không ngừng..."
(VietNamNet) - Toàn bộ bài viết của Đại tá, nguyên Chủ tịch nước Lê Đức Anh nhân kỷ niệm 20 năm ngày mất của cố TBT Lê Duẩn.

(Vừa quay lại thì nó đã sửa rồi :) )
Các bác trên Forum đã nhắc nhiều về những kỷ niệm thời thơ ấu trong thời kỳ bao cấp khiến em cũng nhớ lại những kỷ niệm vui - buồn. Về suy nghĩ của bác NOWD, em rất nhất trí. Cái thời kỳ khó khăn đó khiến con người trở nên bần tiện, nhỏ nhen, nghi kị lẫn nhau. Dạo ấy, khu tập thể nhà em hầu hết đều có người thân trong gia đình đi công tác chuyên gia tại Đông Âu hoặc châu Phi, kinh tế cũng khá, nhưng hàng xóm láng giềng tất cả đều giấu diếm, lo sợ và soi mói nhau về điều này. Tụi trẻ con bọn em còn thỉnh thoảng đem chuyện nhà thằng này thằng nọ là nhà giàu ra để tố nhau và còn tán tụng nhau: "Nhà giàu ăn đầu ma thối, nhà nghèo ăn kẹo Bác Hồ" :) . Bà già em thời đó muốn mua con vịt về ăn cũng chỉ chọn mua vịt đực chứ không dám mua vịt bầu vì vịt đực kêu nhỏ hơn nên khi cắt tiết hàng xóm không biết :) khổ thế đấy! Ông già đi chuyên gia về mua được cái TV màu và cái đài SHARP 777, mời xung quanh sang cùng xem và thưởng thức, thế mà về sau bị quy kết là nhiễm lối sống hưởng thụ của tư bản, phấn đấu mãi cũng không được Đảng để mắt tới :)

Vậy mà ...., nhưng em sợ lại vi phạm vào điều cấm kỵ bàn luận về chính trị của Forum, nên để khi nào anh em tụ tập cafe thì kể cho vui.

---
@Nhất Huy: xin phép sửa đổi/lược bỏ một số phần bác đã viết vì đã phạm Nội quy diễn đàn. Mong bác thông cảm!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Nhà em, đêm 28 tết mổ lợn bị hàng xóm phát hiện báo xxx bao vây. Ông bác nhét nguyên con lợn đã làm xong vào tủ Bích-phê ( tạo sao gọi vậy em cũng không biết ) hay còn gọi là tủ lệch, vì 1 buồng cao rồi đến phần thấp, gỗ lát có vân. XXX vào kiểm tra gầm giường, gác xép, buồng trên buồng dưới...nhưng không phát hiện ra con lợn nằm trong...tủ quần áo có complet áo xống của Ông Bà già nhà em che khuất. Tất nhiên nó được khoá kỹ:)) :)) :)) Cuối cùng xxx hậm hực bỏ đi để lại câu đe doạ " nếu phát hiện ra sẽ cho đi cải tạo " :^) :^) :^)

Chỉnh sửa cuối:

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
born free nói:
Theo em nhớ là tủ bup-phê, loại tủ 2 cánh 2 bên, kính ở giữa, 4 chân ngắn, đóng choãi ra 4 bên. Trong kính thường để ấm chén, đồ lưu niệm muốn trưng.
Hồi đó phổ biến là 3 loại tủ:
- Tủ đứng: 2-3 buồng, cánh kín (thường là cất vàng, tiền trong này). Nhánh của loại này về sau có cách đóng hơi điệu nên gọi là tủ mô-đéc (chắc là từ modern)
- Tủ lệch: 1 cánh đứng dài, một khoang kính lùa thấp.
- Tủ bup-phê: như em nhớ ở trên.

NoWD

Xe Cứu Trợ
@ bác dicham: tiền vàng ai dám cất trong tủ, phải đào một cái hốc, khe dưới nền nhà mà chôn ấy chứ. Bố em đi làm culi ở Châu Phi có ít tiền, 2 ông bà già phải chờ nửa đêm mọi người đi ngủ hết rồi mới đâò bới chôn dấu và lấy xi măng bịt lại, xóa dấu vết,... Mà đâu có khoảng 5-6 cây vàng gì đó.

Ngày bé thì em sống ở quê nên cũng dễ thở hơn thành phố, nhưng vào cái thời kỳ tởm lợm nhất của bao cấp (đầu những năm 80) thì em lên tỉnh, khổ đến rùng mình. Mùa hè điện nó cắt đến 9-10h mới cho nhà như cái hộp diêm ko thể ngủ được, mà nước thì cứ phải đi 2-300m, chờ khoảng 20 phút thì mới được 1 thùng. Nói các bác bỏ qua, chứ ngày đó em kinh nhất là đi ỉ., vì cái của công cộng thật khủng khiếp :((, nên toàn chờ buổi tối lên đê, ra cống bậy phát :)! Tết đến cả nàh kéo nhau về quê lếch thếch như ăn mày, về thì như người chết đói!

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
hề hề... thì hồi đó nào có nhìn thấy cái mặt vàng hay bạc nó ra sao... Chỉ đọc báo thấy đưa tin "trộm cậy tủ lấy...v.v" hay nghe các nhà kháo nhau trong khu tập thể có nhà bị trộm cậy.... mà tả khá là chi tiết nên giờ vẫn ấn tượng (mịe... toàn thông tấn xã truyền mồm chứ có ai thấy đâu - một đặc trưng của khu TT :D:D:D)
Cái mà bác kể ở đâu chả vậy, ai chả có nên cũng thấy...bình thường! :D:D:D hè hè

XehoiSaigon nói:
Thăm lại hình ảnh một thời bao cấp

Bảo tàng Dân tộc học Việt Nam đã khai mạc triển lãm “Cuộc sống ở Hà Nội thời bao cấp 1975-1986”, với nhiều hình ảnh, hiện vật gốc về cuộc sống thời bao cấp ở Việt Nam.

Các Pác ở HN ghé thăm chụp và post mấy tấm hình lên chút giúp
thanks.
Dạ, hôm nay thể theo yêu cầu của bác em vác ôt đến bảo tàng, mua vé hết 5 khìn và 1 đóng ảnh để các bác xem và bồi hồi thêm nhá. It is self-explainatory roài nên em đỡ phải chú thích :D :D :D

songlam

Xe buýt
Sao ko xem được ảnh pác @born free ơi...

henry tran

Xe buýt
nhìn cửa hàng lương thực lại nhớ chuyện hết gạo; mỳ phải ăn hạt bo bo! loại lương thực nước ngoài nó cho cho gia súc ăn; thấy dân mình đói nó viện trợ cho ăn tạm; ăn vào bao nhiêu ... đi ra đúng nguyên như thế :D

strangemanvn

Xe máy
Hồi đấy,nhà em toàn ở nhà tập thể ngay cạnh cơ quan.Nhớ nhất là cái cảnh đêm 30 tết cơ quan chia thịt cho từng nhà.Bố em đi xếp hàng tay cầm rổ lót lá chuối chờ lấy phần thịt.Em và mẹ ngồi nhà nhóm bếp chờ thịt về là áp chảo.Hic...giao thừa chả có pháo phiếc gì,cứ ngồi tưởng tưởng tiếng mỡ rán lèo xèo là tiếng pháo...

songlam

Xe buýt

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
2 ảnh cuối có lẽ không phải thời ấy... Thời đó mà có dép nhựa xỏ ngón và xích lô có đệm sao! hoang đường lắm lắm :D :D :D

kiamorningfun

Xe tăng
:'( Tự nhiên em tìm lại được cái thớt này.
Như một cuốn phim, ký ức lại hiện về vui buồn và nhiều kỷ niệm.
Em nhớ lại tuổi thơ, gương mặt của cha mẹ và... những lo toan "thời bao cấp".
Em đi học Đại học còn được mua đường đỏ (còn lâu mới có đường kính) ; Tắm, giặt, gội đầu... đều bằng bánh xà phòng 72, phải cắt nhỏ ra để tiết kiệm.:'( :|

Tomcun

Xe hơi
Hồi đó ông hàng xóm của bố em có con Suzuki vừa đẩy có côn tay em chẳng nhớ hiệu gì, nếu ko đi thì suốt ngày trùm chăn, trùm mền, hôm nào mưa to gió lớn thì hè vợ con khênh để lên giường, lễ tết di đâu chơi, dắt xe ra đường mặt vênh lên như bánh đa nướng, em còn nhớ mấy bà ngồi lê đôi mách thì nói xấu đằng sau lưng, nhưng sau này em hiểu rằng hồi đó.........họ ghen tị
Giờ thì bác ấy đã trở thành người thiên cổ

T72

Xe tải
Website
foshanceramic.com.vn
Ngày ấy: Em đi học về nhìn lưng bát cơm trong nồi phần em nước mắt rơi lã chã
Ngày nay: Em xếp hàng 5 tháng chờ mua Cap
Em chợt nhớ câu thơ (không nhớ đọc ở đâu)

Ba mươi năm ấy có gì đổi thay
Vẫn con đường ấy hàng cây xà cừ
Ông lão dắt trâu đi bừa
Là con ông lão ngày xưa đi cày

P/S em khoái nhất 2 câu cuối

kiamorningfun

Xe tăng
Các bác có nhớ những chiếc lốp xe đạp được băng bó kín bằng dây cao su không?
Các bác có nhớ những chiếc dép lốp cong vút không? Trong cặp sách của em lúc nào cũng có cái nẹp tre để rút quai dép mỗi khi tuột. Bác nào có dép nhựa trắng đi thì... nhất.