[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

Hồi ý ở khu tập thể nhà em có 1 dãy...hố xí tập thể. Cửa làm bằng mấy miếng gỗ tạp rồi táng 3 thanh gỗ hình chữ Z cho chắc, cứ vài hôm là loạt cửa lại bay mất tiêu để phục vụ nhu cầu...nấu cơm của ai đó.
Thế là mỗi lần đi...là mỗi lần các chị, các cô, các chú mang theo cái nón để....che mặt. Là vì cái mặt thì khác nhau chứ cái...ý thì có phân biệt được của ai là của ai đâu. :)) :)) :))
Nên cười hay nên mếu hở các bác. 8o| 8o| 8o|

Chỉnh sửa cuối:

sv_ngheo

Xe điện
Cái này diễn lại cóc thật, hồi đó chữ kẻ tay bằng sơn trên nền tôn chứ có phải cắt chữ vi tính đâu mà đòi có cái dòng trên cùng font VNCOOPER thế kia.

Bác nào nhớ vành 650 dùng cho xe gì, vành 660 dùng cho xe gì không, giơ tay đi để em vote cho cái tội nhớ dai.

thinh

Xe đạp
Cái này diễn lại cóc thật, hồi đó chữ kẻ tay bằng sơn trên nền tôn chứ có phải cắt chữ vi tính đâu mà đòi có cái dòng trên cùng font VNCOOPER thế kia.

Bác nào nhớ vành 650 dùng cho xe gì, vành 660 dùng cho xe gì không, giơ tay đi để em vote cho cái tội nhớ dai.

Vành 650 dành cho xe Thống Nhất, vành 660 dành cho xe Phượng Hoàng!

thinh

Xe đạp
Bao nhiêu lần em đi xếp hàng mua mì sợi với mua gạo từ lúc mấy cô mậu dịch viên còn õng ẹo chưa thèm mở của hàng. Đến khi cô ý mở cửa thì cả một rừng người từ ngoài lao vào xông lên bám chặt quanh cái cửa nhỏ tí để được mua trước. Đặt gạch đặt nón cũng chả ăn thua gì. Người em tong teo hơn cái kẹo mút dở, bị mấy bác Chủ tịch công đoàn với cả phó quản đốc phân xưởng ở cùng khu tập thể chen cho toạc cả áo.

Đúng là thời thế tạo... tiểu nhân :(. Em thương các bác ý quá. Em chẳng bao giờ phải làm thế với thế hệ con cháu mình.
Mà mì sợi cũng lạ lắm, cứ vón lại thành cuc. Nhà em ăn sáng bằng mỳ sợi nấu cà chua, đặc quánh như cháo ( cho nó chắc dạ). Mà mùi mỳ đó đặc trưng lắm, bây giời mà có em cung mua về nấu cho bọn trẻ con ăn thự Biết đâu chúng lại còn thích.
Mà các Bác có nhớ trò bán con in ko? 1 con in đổi lấy 1 or 2 tờ giấy viết rội Em cũng chẳng hiểu để làm gì nữa.
Em học ở trường Trưng Vương, ngày nào cũng đi qua Tổng hợp và ước ao nhà mình mua được cái giường bạt Liên xô ( để tối mất điện mang ra cửa nằm hóng mát)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Vành 650 dành cho xe Thống Nhất, vành 660 dành cho xe Phượng Hoàng!
Còn xe LX vành 680.

Nhà em có cái Phượng Hoàng màu cánh chả, hồi đấy Phượng Hoàng có mấy loại, cánh chả, vĩnh cửu và xanh rêu. Cánh chả có lẽ là xe được chuộng nhất vì cái màu blue của nó. Xe phải có cái biển số nhưng giờ em không nhớ được biển số xe nhà mình nó là bao nhiêu.

chaybo

Xe điện
Hồi ý ở khu tập thể nhà em có 1 dãy...hố xí tập thể. Cửa làm bằng mấy miếng gỗ tạp rồi táng 3 thanh gỗ hình chữ Z cho chắc, cứ vài hôm là loạt cửa lại bay mất tiêu để phục vụ nhu cầu...nấu cơm của ai đó.
Thế là mỗi lần đi...là mỗi lần các chị, các cô, các chú mang theo cái nón để....che mặt. Là vì cái mặt thì khác nhau chứ cái...ý thì có phân biệt được của ai là của ai đâu. :)) :)) :))
Nên cười hay nên mếu hở các bác. 8o| 8o| 8o|
cửa chuồng xí nhà bác bi bọn chộm nó mang đến Tông Đản rội Bác đến đấy mà đòi:))

hanoisaigon

Xe máy
Mà các Bác có nhớ trò bán con in ko? 1 con in đổi lấy 1 or 2 tờ giấy viết rội Em cũng chẳng hiểu để làm gì nữa.
Em học ở trường Trưng Vương, ngày nào cũng đi qua Tổng hợp và ước ao nhà mình mua được cái giường bạt Liên xô ( để tối mất điện mang ra cửa nằm hóng mát)
Ơ, còn trò bắn xu ăn giấy (viết rồi) nữa. Được mấy tờ giấy cũng chả để làm gì.

Tomcun

Xe hơi
Thời đó, cái ngày mà mấy ổng, mấy bà, mấy anh, mấy chị vừa được tôn vinh được gọi là con buôn, dân phe phẩy đấy ạ

hanoisaigon

Xe máy
Còn xe LX vành 680.

Nhà em có cái Phượng Hoàng màu cánh chả, hồi đấy Phượng Hoàng có mấy loại, cánh chả, vĩnh cửu và xanh rêu. Cánh chả có lẽ là xe được chuộng nhất vì cái màu blue của nó. Xe phải có cái biển số nhưng giờ em không nhớ được biển số xe nhà mình nó là bao nhiêu.
Hình như Mi-fa cũng là vành 660. Em nhớ con Mi-fa có quả tua rua ở hai bên gác đờ bu sau :P

Tomcun

Xe hơi
Các bác còn nhớ mùa đông lạnh lẽo cầm theo cái lon sữa bò cho mấy viên than hồng vào thi thoảng quay quay cho nó rực lên để sưởi ấm chứ? Lai còn áo jile trấn thủ, áo bông trần sờn rách.........gần đây người ta nói ăn chẳng cái gì ngon, mùa đông chẳng thấy lạnh mấy, ko phải thế đâu các bác nhỉ, do hồi xưa đói nên cảm thấy rét mướt hơn, đói nên được miếng gì tươi là nhớ mãi

vctv

Xe buýt

MINA

Xe buýt
Hồi năm 74-75,mỗi lần em đi ra của hàng bách hóa,em mê nhất là chiếc đàn măng-đô-lin (29 đồng)và Bút máy Hồng Hà(bán sổ CNP).
Vào thời điểm trước đó,Bố mẹ nhờ mua ở Bách hóa chiếc xe đạp thiếu nhi Liên xô giá 210 đồng.sau khi mòn đợt lốp đầu,toàn phải đi kiếm lốp to rồi cắt nối,đi có cứ nhảy xựt xựt,nhưng mà oai phết.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
các bác đang tham gia diễn đàn về oto vậy bác nào biết hồi bé bọn em chơi oto mà lại chạy được (chỉ không có điều khiển từ xa thôi) :cắt mảnh bìa vở bằng khoảng 1 ngón tay,một đầu thì cắt hơi nhọn và vuốt cong =>bắt một con bọ xít vặt hết chân,dùng đất nặn dính lên ở phía đuôi ,thế là thành cái oto chạy lung tung.Cũng vui ra phết ,vài thằng chơi với nhau các xe màu xanh đỏ.Không biết bây giờ khi ngồi vào cái đệm xe êm ái không biết có ai còn nhớ được cái thủa ấy không nhỉ?

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
các bác đang tham gia diễn đàn về oto vậy bác nào biết hồi bé bọn em chơi oto mà lại chạy được (chỉ không có điều khiển từ xa thôi) :cắt mảnh bìa vở bằng khoảng 1 ngón tay,một đầu thì cắt hơi nhọn và vuốt cong =>bắt một con bọ xít vặt hết chân,dùng đất nặn dính lên ở phía đuôi ,thế là thành cái oto chạy lung tung.Cũng vui ra phết ,vài thằng chơi với nhau các xe màu xanh đỏ.Không biết bây giờ khi ngồi vào cái đệm xe êm ái không biết có ai còn nhớ được cái thủa ấy không nhỉ?
Hồi đấy em dùng một miếng nứa và dính con bọ xít bằng nhựa đường bác ạ.

Có bác nào ngày xưa chơi đánh đáo và đúc cái chì bằng cái đít bát không?

kiamorningfun

Xe tăng
Em có mấy trò khá hay: Oto bằng đất nặn; Đàn ghi ta làm bằng thanh gỗ, dây bằng dây phanh xe đạp; Điện thoại bằng vỏ bao diêm, nối bằng dây phanh xe đạp; Xâu hạt gấc phơi khô rồi đốt, cháy phết; Dây phanh xe đạp còn có tác dụng thay dây xi và dây mí ở đàn ghi ta.....

captivaltz

Xe điện
sonrack viết
Bọn em làm như nhà bác, nhưng gắn vào cái thuyền loại 2 cầu cơ, 1 con đằng trước, 1 con đằng sau giống thuỷ phi cơ he he he
GiaoThong nói:
Có bác nào ngày xưa chơi đánh đáo và đúc cái chì bằng cái đít bát không?
Nghề chính của em đấy bác ạh, làm ít chì trong ắc quy hỏng, cho vào cái xong con, tuyển 1 cái đít bát thật tròn và khá phẳng, không quá to vì to chứng tỏ rằng nghề còn non, đun nấu một hồi sôi chì thì gạt chất bẩn nổi bên trên đi, đỏ dòng chì trắng tinh đẹp long lanh vào đít bát, một lúc sau ta có một cái chì thửa mà khối chú cứ nuốt nước bọt ừng ực

Có bác nào tự đẽo hòn đá vôi, mài 2 con trai trai hoặc ốc nhồi tạo 2 cái lỗ sau đó xoáy lấy viên bi đá làm bi cái chơi trò bi vào lồ không ạh????

bph1980

Đi bộ
Nghề chính của em đấy bác ạh, làm ít chì trong ắc quy hỏng, cho vào cái xong con, tuyển 1 cái đít bát thật tròn và khá phẳng, không quá to vì to chứng tỏ rằng nghề còn non, đun nấu một hồi sôi chì thì gạt chất bẩn nổi bên trên đi, đỏ dòng chì trắng tinh đẹp long lanh vào đít bát, một lúc sau ta có một cái chì thửa mà khối chú cứ nuốt nước bọt ừng ực
Nghe bác tả có nghề thế này chắc ngày xưa chơi đánh đáo bác phải cầm một chồng tiền xu. Em nhớ tung chỗ xu đấy ra, cứ các đồng chồng lên nhau là dùng cái oánh một phát, những đồng tung ra là được nhặt.
Có bác nào tự đẽo hòn đá vôi, mài 2 con trai trai hoặc ốc nhồi tạo 2 cái lỗ sau đó xoáy lấy viên bi đá làm bi cái chơi trò bi vào lồ không ạh????
Em hay xoáy phá bằng cát tút còn xoáy hoàn thiện bằng lọ thuỷ tinh penexilin bác ạ. Hồi đấy cái tút nhiều, mà đạn cũng nhiều, bọn em còn vứt cả đạn vào đống lửa, may mà nó xịt chứ không em bác giờ này không được ngồi gõ bài rồi.

Audinew

Xe tải
Em cũng thấy ông già bảo ngày xưa hay chơi bằng cát tút, đúng là thời hậu chiến các bác nhỉ. Bây giờ cát tút chỉ còn lại trong...thơ châm thôi: "Trên răng, dưới cát tút" ... Đầy đứa trẻ con cứ đọc nhưng chả biết cát tuts là cái qué gì. Hì hì...