[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

vili

Xe tải
Vụ làm bi đá em cũng đã qua: Đi ra đường tầu điện Yên Phụ - Đồng xuân lựa thể nào cũng đượng cục đá có vân - không phải đã vôi, sau đo lấy 2 con ốc nhồi đập đít cho ròn đẹp, sàu búa đẽo tương đối hòn đã và cho vào 2 cái vỏ ốc nhồi mà xoáy mà mài, đúng là nước chẩy đã mòn - khoảng 1 tuần là có được hòn bi đá chuẩn (Có thua chi thua bi ve mà thôi)

Ngày xua còn có trờ chơi con in và súng phốc nữa, Trò con in mà có được miếng gỗ mít thì hết sảy luôn. Mấy hôm vừa rồi đi dạo ở phố Yên phụ thấy còn ít cây cơm nguội lắm, cây cũng già rồi, cằn nên quả ít lắm

sao ngày xưa nhiều trò hay thế, ké cả nhặt được miếng lưới, vót đoạn qua tre để buộc được cái lưới vào, chiều lượn lờ ở hồ trúc bạch, tối về cũng được mớ cá dầu cho mèo mà lại vui nữa

Em kể các bác nghe chuyện này: ở khu tập thể nhà em cũ có truyền thống làm nghề thủ công thu nhập thêm, có một thời nhà nhà làm guốc, gốc mộc chưa sơn vẽ gì mang về với những cái khuôn bằng sắt uốn cắm điện vẽ hoa lên nhưng cũng chỉ được một thời gian là lại nghỉ, mọi người lại chuyển sang xe bông, quay xa, nhà nào cũng có một cái xa, trẻ con chổng mông làm con để cho bố mẹ ông bà xe, nhưng có một nghề mà năm nào cả khu cũng làm đó là nghề cuốn vỏ pháo vào dịp trước tết, mỗi nhà một kiểu, nhà cuốn vỏ pháo đùng, nhà cuốn pháo tép, đủ các loại cỡ. Riêng bọn trẻ con bọn em thì đua nhau làm pháo cối, càng to càng tốt, trước tết bon em đèo nhau vào Bình đà làm mấy ký thuốc về và thế là bắt đầu công cuộc nhồi thuốc, để làm sao mình có quả pháo to nhất và nổ to nhất, một năm có một ông anh hàng xóm đi bộ đội đến gần tết ông mang về cho mấy cái catut vẫn còn thuốc đạn ở trong và một thằng hàng xóm đã nghĩ ra một cách làm quả pháo đặc biệt này bằng cách cho số thuốc đạn và trong cái lọ Penixilin đậy kín lại, cho ngòi ra ngoài, bên ngoài lọ thuốc này cuốn một lớp vỏ pháo cỡ khoảng 3cm thôi, hôm đó cả bọn quyết định thử xem thế nào, tất cả lũ nhỏ lâu nhâu chạy xa cỡ khoảng 6,7 m còn cái thằng châm ngòi bắt đầu châm và đúng là đến bây giờ em vẫn còn nhớ cái tiếng nổ của quả pháo đấy, cảm giác như bom, cái thằng châm ngòi thì bị toác bàn tay, mấy thằng đứng cách 4,5 m thì bị thủy tinh găm vào bắp chân,...... Đúng là điếc không sợ súng

vili

Xe tải
Em cũng thấy ông già bảo ngày xưa hay chơi bằng cát tút, đúng là thời hậu chiến các bác nhỉ. Bây giờ cát tút chỉ còn lại trong...thơ châm thôi: "Trên răng, dưới cát tút" ... Đầy đứa trẻ con cứ đọc nhưng chả biết cát tuts là cái qué gì. Hì hì...
Đề nghị bác "bố" không tự tiện dùng nick của bác "con" để spam nhé :D :D

bph1980

Đi bộ
Làm thêm thì ngày xưa em thấy nhà nào cũng làm, nhà em hay dán vỏ giấy đựng cao sao vàng để xuất sang LX. Giấy phải xén sau đó cắt, gập, bôi keo mà keo da trâu ấy, rồi sau đó mới dán.

Hộp cao Sao Vàng của mình mở mãi không ra, có những hộp phải cầm ném mạnh xuống đất nó mới tõe ra, không hiểu sang LX trời lạnh thế người ta đi găng thì mở làm sao được.

Audinew

Xe tải
Đề nghị bác "bố" không tự tiện dùng nick của bác "con" để spam nhé :D :D
Hôm qua ông già em không dám xơi rắn mới chết chứ, đúng là ai đã từng sống trong thời bao cấp cũng không biết hưởng thụ cao lương mỹ vị, chả bù cho bác Phanvili, rắn riếc oánh tuốt. Vote bác mà không được!:)) :)) :))

buonchuoi

Xe tăng
Hồi trước bọn em hay lấy đất nặn thành pháo rồi đập cũng hay ra phết . hồi đó không có quà vặt mấy vớ cái gì cũng ăn từ quả bàng chín đã ăn hết vỏ rồi còn đập hột để ăn lốt cái nhân , em đi học qua đê tô hoàng có nhà trống cây dâu da xoan bọn em cứ vặt lá chấm với muối sao mà lúc đó ăn ngon lành thế không bị làm sao chả bù bây giờ cái gì cũng sạch mà ăn không khéo bị ngộ độc như chơi....thế mới đau

chauchau

Xe điện
Các bác còn nhớ mùa đông lạnh lẽo cầm theo cái lon sữa bò cho mấy viên than hồng vào thi thoảng quay quay cho nó rực lên để sưởi ấm chứ?
còn phải cho hạt thối vào để khói um lên cơ...

mà ai dè cái cây hạt thối ngày ấy bây giờ tiền tỷ, hơ hơ

tuan hon

Xe tải
Nghĩ lại khổ nhẩy,ốm mới được ăn phở "Ốm à,ăn phở nhé,nghe tiếng phở đã thấy khỏi ốm rồi các bác à

tuan hon

Xe tải
Nghĩ lại khổ nhẩy,ốm mới được ăn phở "Ốm à,ăn phở nhé,nghe tiếng phở đã thấy khỏi ốm rồi các bác à

tuan hon

Xe tải
Nghĩ lại khổ nhẩy,ốm mới được ăn phở "Ốm à,ăn phở nhé,nghe tiếng phở đã thấy khỏi ốm rồi các bác à :'(

còn phải cho hạt thối vào để khói um lên cơ...

mà ai dè cái cây hạt thối ngày ấy bây giờ tiền tỷ, hơ hơ
Ô hô, bác chauchau ơi, cây hạt thối là cây gỗ sưa hả bác. Em hỏi thật vì em không biết !

MINA

Xe buýt
Nói về làm thêm,nhà em cũng đủ nghề.:D Cha thì viết giấy khen,in áo số,viết khẩu hiệu.Mỗi khi người ta mang khẩu hiệu đến,mẹ giấu cha cắt bớt khoảng 30 phân vải,rồi để giành.Khi gom đủ,mẹ tự cắt rồi khâu cho mấy anh em mỗi đứa cái quần đùi đỏ choét.Bạn bè thường trêu chào mào đít đỏ!:))
Rồi Tết đến,cha thì thức đến 3-4 h sáng để vẽ cuốn thư và tranh tết.mấy mẹ con chỉ phụ cha tô thêm lá cành và vẽ nền thôi,ngoài ra còn dán hình Bác hồ(cắt ô van) lên cuốn thư nữa.Giờ không biết còn ai dùng cuốn thư nữa không các bác????
Có năm thì còn làm cả hoa giấy.Cả nhà cặm cụi làm trước hàng tháng,rồi Gần tết,cả nhà thay nhau đi các chợ huyện(bằng xe đạp)để bán,có năm ế xưng ế xỉa,tối 30 cả nhà nhìn nhau thấy thật là "đời cô Lựu"!
Ngoài ra,nhà em còn dán Hộp mứt thuê,bóc lạc thuê,rồi cuốn thuốc lá.nói chung hồi đó,hình như nhà ai cũng vậy hết các bác nhỉ!:D

Ô hô, bác chauchau ơi, cây hạt thối là cây gỗ sưa hả bác. Em hỏi thật vì em không biết !
Đâu có thế ! cây thối là cây thối. :P
Cây sưa có hoa trắng muốt, đẹp cực, có 1 cây năm nào em cũng ngắm là cây trên đường ĐBP gần ngã tư ĐBP + Trần phú, nó nở quãng tháng 3-4 hàng năm. Chỗ vườn hoa có ông Lê Nin đối diện bảo tàng Quân đội cũng có mấy cây.
Bác gúc gồ " Hoa Sưa " là nhìn thấy nó ngay.:)

Các bác ôn nghèo kể khổ ghê quá, theo em thời đó cũng có nhiều cái hơn bây giờ đấy chứ.
Này nhé:
Dùng điện không phải trả tiền, đúng ra là có trả nhưng tính theo đầu người, còn muốn dùng bao nhiêu cũng được vì không có conteur, nhà em chạy tủ lạnh suốt ngày để lấy đá bán cho hàng cà phê cũng được ối tiền. Đun nước thì toàn giây may-xo của Liên xô, chỉ cần 2' là sôi.
Nước cũng thế, chả có conteur gì cả, dùng thả phanh, sau này nước yếu quá thì đào cả vỉa hè để hạ ống nước xuống thấp, rồi dùng máy bơm để hút
Đi học: không phải đóng tiền học phí, học một buổi còn lại là chơi, mùa hè thì chơi thả cửa suốt 3 tháng hè, nào thả diều, cá chọi, bắn bi, đánh đáo, leo trèo, bắn nhau bằng súng hạt nhãn, ống thổi cơm nguội, etc, đặc biệt là không hề có vụ học thêm, học nếm gì cả, chỉ có học sinh cá biệt là phải học thêm thôi.

tuan hon

Xe tải
Nhưng mà con người thời đấy hiền lành,đối xử với nhau chan hòa hơn,ít tệ nạn hơn,thời đấy trẻ con 3 tháng hè chơi tẹt ga,ở nhà lang thang khắp nơi bố mẹ cũng không biết,bây giờ mà thả các anh chị ra ngoài không kiểm soát xem,cứu net..rồi đủ thứ dính ngay các bác à, no lắm.

tuan hon

Xe tải
Kính thưa các bác,chuyên đề nhớ lại thời bao cấp,sau một thời nở rộ lên giúp chúng ta nhớ lại thủa ấu thơ thiếu thốn nhưng cũng nhiều kỷ niệm đẹp khắc sâu trong lòng (y)
Thế hệ 7x về sau này đời sống có dễ chịu hơn,nhưng thế hệ 6x chúng em trở về trước thì mãi mãi không thể nào quên đươc.Nhớ lại thời kỳ bi hùng của đất nước,của cha ông ta mà em thấy cảm phục tinh thần chịu đựng gian khổ thiếu thốn :|
Em nhớ mỗi buổi sáng Bố mẹ đi làm cho vài thìa mỡ lợn vào đáy cặp lồng rồi cho cơm lên trên,đến trưa cho cặp lồng lên bếp đun cho mỡ chẩy ra rồi chộn lên ăn,nghĩ lại bây giờ mình cầm lái chiếc xe trị giá mấy trăm triệu bạc,thời đấy không ai giám mơ có ngần đấy số tiền,hoạ có mà điên mới mơ thế :'(
Mong các bác tham gia diễn đàn này,vì em thấy đọc các bài của các bác như được trở lại với tuổi thơ lòng thấy rất nhẹ nhõm thanh thản :)

sv_ngheo

Xe điện
Có bác nào nhớ mùa đông thời bao cấp chúng ta tắm táp thế nào không ?????????

tuan hon

Xe tải
hề hè.........tuần tắm một lần bác ạ,làm gì có bình nóng lạnh,Mẹ và các chị gội đầu bằng quả bồ kết nhẩy vào tắm ké nước nóng,kỳ ra đầy ghét hơi bị sướng :))

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác xa xỉ quá, làm gì có nước nóng mà tắm, lúc nào cảm thấy bẩn quá thì thò tay vào áo kỳ kỳ một lúc rút tay ra bắn đánh tách một cái:))

sv_ngheo

Xe điện
Mẹ em gọi đi tắm là làm lông cho bọn em. Lôi bọn em ra đun cho mấy ấm nước, ngồi trong chậu kỳ cọ vô tư, kỳ đâu ra ghét đấy, tắm sạch cực kỳ rồi vẫn cứ thấy còn ghét, vì ko có xà phòng.

Đầu thì gội bằng xp 72, thấy ngon nghẻ, bây giờ gội bằng xà phòng xịn cũng thấy không thể chịu nổi !