[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

duyson_bacsy

Xe buýt
Cháu còn giữ được một bánh xà phòng 72 Liên Xô từ thời ấy đây này!Hé hé!

humxam75

Xe điện
Khổ, cái tuổi ăn tuổi lớn, chả có gì mà ăn. Mong ốm để được ăn phở, uống sữa. Giữa thủ đo, mà "có điện rồi" là câu cảm thán giữa mùa hè nhiệt đới nóng ẩm em không bao giờ quên. Sao con dân Việt Nam mãi lầm than và tụt hậu thế. Khi Pháp nổ súng xâm lược An nam, xem ảnh tư liệu cuối tk 19 đầu tk 20, mới thấy mình lạc hậu quá đi. Nhưng từ đó đến giờ, mấy nước bị đo hộ như mình, cùng đông nam á như Sinh, Mã, Thái...họ tiến nhanh quá. Ôi quê huơng tôi, đồng bào tôi . Chắc do phong thủy, long mạch đất nước mình chăng?
Cái này đối với em thì xa xỉ quá. Hồi đó chỉ mong ốm để được uống nước đường. Mà nhà thì nào có đường, mẹ em lại phải đi xin nhà hàng xóm :'(

Xecutkit2008

Xe điện
Đúng là bánh xà phòng hồi xưa đa năng thật. Tắm, gội, giặt . Hồi xưa chấp chới gần mở cửa các nhà tầng 1 mở cửa hàng bán cứ thập thà thập thụt lúc giao thời, đến khổ .

calibrationwater

Xe điện
Tiêu đề của cụ chủ thớt thật ý nghĩa ! "KHÁT VỌNG SỐNG"

octaviuslady

Xe tải
nghe các cụ kể mà em thấy thương quá, Gấu nhà em hay kể ngày bé phải ăn cơm độn mà em chẳng tin vì nghĩ cuối năm 8x rồi hóa ra có thật, ngày đó nhà em chắc cũng tự cung tự cấp được nên không khổ mấy bà già còn đi Nga ngố về nên cũng khá
Tuy sống ở Hn nhưng gd mình cũng chắc hơn diện xóa đói giảm nghèo tí, quần áo có 2 bộ mặc đi học, mặc hoài mặc miết chỉ sợ dây mực, có lúc thích bạn giai nào đó là cố sống cố chết mượn bằng được bộ cánh hoa của đứa bạn giầu có rồi lượn lấy le, cả đêm mơ mình là công chúa. Nhà hàng xóm có thịt ăn mà nhà mình bữa nào cũng ăn tóp mỡ với cháy. Lúc nào cũng chỉ mong ốm đau quặt quẹo, vì chỉ có thế mới được bố mẹ cho ăn bát phở. Vừa thoát thời bao cấp tí đã cắm mặt đi bán hạt hướng dương, cứ cúi đầu mà xấu hổ, cái nghèo thời bao cấp nó ảm ảnh đến mức chả dám làm giầu:D, đểu thế chứ

buti

Xe hơi
Ngày xưa em học đại học toàn đạp xe đạp, mỏm yên xe và lốp buộc kín dây chun cắt ra từ săm hỏng, tanh líp được em thay bằng miếng xốp cắt từ dép tông cũ thỉnh thoảng đạp đùi đĩa quay tít mà xe chả chạy. Ngày ngày kẽo kẹt đủ 20 cây số, mùa hè nóng mông em có năm lập kỷ lục mọc 12 quả mụn do ma sát :)))

lopxihoi

Xe tải
Tuy sống ở Hn nhưng gd mình cũng chắc hơn diện xóa đói giảm nghèo tí, quần áo có 2 bộ mặc đi học, mặc hoài mặc miết chỉ sợ dây mực, có lúc thích bạn giai nào đó là cố sống cố chết mượn bằng được bộ cánh hoa của đứa bạn giầu có rồi lượn lấy le, cả đêm mơ mình là công chúa. Nhà hàng xóm có thịt ăn mà nhà mình bữa nào cũng ăn tóp mỡ với cháy. Lúc nào cũng chỉ mong ốm đau quặt quẹo, vì chỉ có thế mới được bố mẹ cho ăn bát phở. Vừa thoát thời bao cấp tí đã cắm mặt đi bán hạt hướng dương, cứ cúi đầu mà xấu hổ, cái nghèo thời bao cấp nó ảm ảnh đến mức chả dám làm giầu:D, đểu thế chứ
Ai cho buôn bán mà dám nay không dám làm giàu hả mợ? Mấy bà bán quần áo cũ, thấy cá là chạy như gặp cướp.

Cái này đối với em thì xa xỉ quá. Hồi đó chỉ mong ốm để được uống nước đường. Mà nhà thì nào có đường, mẹ em lại phải đi xin nhà hàng xóm :'(
Rớt nước mắt cụ ạ.

Ngày xưa em học đại học toàn đạp xe đạp, mỏm yên xe và lốp buộc kín dây chun cắt ra từ săm hỏng, tanh líp được em thay bằng miếng xốp cắt từ dép tông cũ thỉnh thoảng đạp đùi đĩa quay tít mà xe chả chạy. Ngày ngày kẽo kẹt đủ 20 cây số, mùa hè nóng mông em có năm lập kỷ lục mọc 12 quả mụn do ma sát :)))
Vụ cắt dép xốp cho vào líp xe chữa tuột râu tôm cụ ạ.

khoinguyen

Xe điện
Tôi chẳng thích những ngày tháng đó chút nào, thương bố mẹ vất vả nuôi mấy chi em lơn lên, giận cảnh nghèo đói vì lo lắng miếng cơm manh áo mà bố mẹ chẳng khi nào nói được một câu vui vẻ. Tôi nhớ, khoảng năm 1985, lớp tôi học có đứa mồ côi do bố mẹ nó mất đột ngột, cả trường vận động lệ quyên ủng hộ... Vậy mà nhà mình chẳng có gì ngoài thùng gạo, tôi đã xúc cho bạn chắc được một cán. Nhiều người cho rằng, thời đó nghèo mà thanh bình, tôi nghĩ điều đó vô cùng vớ vản...

ThanhPhuMinh

Xe tải
Năm 83, có lần em đi học về trưa ko có cơm, ra vườn chặt được cây mía lửng nhai kiếm chút nước rồi lại đi học chiều tiếp

lopxihoi

Xe tải
Tôi chẳng thích những ngày tháng đó chút nào, thương bố mẹ vất vả nuôi mấy chi em lơn lên, giận cảnh nghèo đói vì lo lắng miếng cơm manh áo mà bố mẹ chẳng khi nào nói được một câu vui vẻ. Tôi nhớ, khoảng năm 1985, lớp tôi học có đứa mồ côi do bố mẹ nó mất đột ngột, cả trường vận động lệ quyên ủng hộ... Vậy mà nhà mình chẳng có gì ngoài thùng gạo, tôi đã xúc cho bạn chắc được một cán. Nhiều người cho rằng, thời đó nghèo mà thanh bình, tôi nghĩ điều đó vô cùng vớ vản...
Vớ vẩn và ấu trĩ quá ạ. Không sướng thì sao biết mình khổ. Nhìn lại mới tự hỏi sao khổ thế mà vẫn sống được đến giờ.

ThanhPhuMinh

Xe tải
Em còn nhớ thời học phổ thông, ở quê em lúc đấy chưa có điện nên phải học bằng đèn dầu, sáng ra rửa mặt đen sì hai lỗ mũi, nghĩ mà khiếp
Còn nhiều, nhiều chuyện nữa, kể cả ngày chả hết

Chỉnh sửa cuối:

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Ôi, hoá ra nhiều cụ đã được "tồn tại" qua giai đoạn đen tối ấy nhỉ?
Lại sắp quay lại rồi/

Streamline

Xe điện
Các cụ ở đây có biết bóc lạc thuê ko? Em phải bóp cái kẹp lạc chai cả tay.
Đọc thớt này với thớt thất nghiệp em thấy tình hình căng phết rồi đấy. Ko biết tình hình này sẽ kéo dài bao lâu đây?
Cho tôi 1 vé đi tuổi thơ nào.

nhaquedidu

Xe hơi
cháu thì ko nhớ lắm nhung mỗi lần ốm là được bố mẹ cho ăn 1bats phở chộn với cơm nguội là khỏi ngay.

calibrationwater

Xe điện
Cái đói ăn thời bao cấp nó ám ảnh em ..... luôn thèm, luôn đói, luôn ước ao được ăn cho đã !

Giờ khi về nơi tuổi thơ nơi mình gắn bó em ăn cho chán tận cổ thì thôi .....để trả thù quá khứ ? !

NamThanglong1

Xe buýt
Hiệp định được ký kết, chiến tranh phá hoại của Mỹ rồi cũng chấm dứt, không còn nữa những đêm tiếng còi báo động vang lên từ phía thành phố, tiếng kẻng phòng không dồn dập, lưới lửa đỏ trời. Gia đình tôi như mọi nhà từ nơi sơ tán trở về thành phố, tạm biệt làng quê với mũ rơm, với những tối đèn dầu, những trò chơi với bọn trẻ ngoài sân kho hợp tác.
Bố tôi người đàn ông lớn trong gia đình với cái sức viên chức còm cầm càng cái xe cải tiến mượn được, đồ đạc tủ buộc chất như đống rơm, ba mẹ con tôi ủn đằng sau, con đường ngoại ô gập ghềnh, rồi bổng bê càng, ùm cả xe đổ nghiêng xuống bờ ruộng, tủ rồi xong nồi nổi lềnh phềnh, rồi hì hục vớt lên, chằng buộc, đến tối lên đèn chúng tôi về đến nhà. Tôi dùng gạch viết lên tường: " hôm nay nhà tôi bị đổ xe bò", dòng nhật ký đầu đời của tôi như thế.
Lại đi học, đi làm tiếp, tiếng trẻ tập đọc vang vang trong ngôi đền đầu phố, lại xếp hàng, xếp hàng, lương thực, nước, chất đốt, thực phẩm....
Tôi lên lớp 1, ngôi trường cũ kỹ rợp bóng cây bàng, nhà cổ tử thời Pháp, chúng tôi chui xuống hầm toàn rác bụi và cơ man là giấy của bao nhiêu đời học trò, hầm gần như ngập rác, nơi bí hiểm của trẻ thơ.
Ngoài cổng trường bán khế dầm, bánh nắp hầm, cái loại bánh bằng bột mì nặn tròn dẹt rồi rán lên, hình nó giống cái nắp hầm tăng xê cá nhân nên gọi là nắp hầm, quà của lũ trẻ thời bao cấp, 5 xu một cái, 2 xu khế dầm bằng đường hóa học.
Bọn trẻ lớn lên, ngôi nhà trở thành chật chội, 4 gia đình họ hàng nhà tôi với 3 gia đình thời Pháp người ta thuê nhà của ông tôi rồi đến giải phóng chiếm luôn, bọn trẻ nghịch ngợm nên các cuộc khẩu chiến thù nghịch ngày càng tăng, chẳng còn họ hàng anh em gì cả.
Phải thoát ra thôi, bố tôi cả đời chẳng biết đút lót ai cái gì, thế mà phải đi biếu ông phụ trách địa chính đôi dép nhựa tiền phong, vậy là nhà tôi được phân nhà tập thể cán bộ.
Ngày dầu tiên bố đưa tôi đi thăm nhà thật lạ lẫm, mấy dẫy nhà tập thể gạch ngói ngổn ngang, tối hôm ấy bố cho tôi cùng ngủ lại nhà mới trên chiếc giường xếp, bô thích nhà mới lắm, ước mơ đời người, bố hỏi tôi có thích không, tôi ngẩn mặt ra chẳng biết thích gì, bố ức quá đưa tôi ra sau nhà dọa đuổi về phố trong đêm, tôi òa khóc bảo con thích.
May cho tuổi thơ chúng tôi, khu tập thể đât hoang rộng, chúng tôi thỏa sức chạy nhảy thả diều, đánh khăng, còn có mương bơi lội mò trai, mò cá.
Mỗi nhà có mảnh đất con con thả sức trồng rau, mùa nào thức ấy. Tôi được ăn rau nhiều nên bây giờ mới khỏe chăng =))
Được có rau cũng có nỗi khổ của nó, nhà nào cũng phải bón phân bắc. Lần đầu tiên lấy phân trong hầm tôi kinh quá, phân vùi xuống đất để trồng cây táo, trồng khoai tây, phân bón lên gốc cây su hào, bắp cải, mùi bay khắp nơi. Vậy mà chả ai phàn nàn, nhà nào cũng thế.
Nước tiểu thì chứa trong vại để tưới rau, nhà tôi trồng được mọi thứ, rau húng, rau húng chó, rau ngót, giàn mướp, su hào bắp cải rau muống, đủ cả, nhà tôi còn có hai cây táo quả sai trĩu chịt.
Đằng sau nhà nhà nào cũng nuôi gà, có nhà còn làm chuồng nuôi lợn như nhà quê.
Có cái lạ là lúc đó cơm thì đói, thức ăn thì không, nhưng mà những sản vật nông thôn như ếch, ba ba, lươn đầy ra chẳng ai biết ăn. Bố tôi hay nói mẹ tôi mua mẻ ếch hay lươn hay vài con ba ba làm bữa chén xôm ra trò, vậy mà nhà hàng xóm đông con (7 người) đói lắm, vậy mà cho lươn hay ếch họ cũng chẳng ăn.