[Funland] Nhờ các cụ thông não về tượng Đức Thánh Trần

Trạng thái
Thớt đang đóng

Laixebobanhgo

Xe đạp
Em có tìm hiểu chút về phục trang các cụ ngày xưa. Thời Trần nam giới thường để tóc ngắn hoặc cạo trọc, khăn vấn như tượng là của thời Nguyễn. Áo thì thời Trần mặc giao lĩnh, hoặc cụ là võ tướng thì mặc giáp. Nam giới thời Trần, đặc biệt là hoàng tộc nhà Trần thường có xăm mình. Nên cái tượng đồng này là tượng ông nào đó tên Trần Quốc Tuấn chớ không phải cụ Hưng Đạo Đại Vương

HTlangtu

Xe điện
Tôi đâu có nói tước hiệu của Tàu có nguồn gốc Âu đâu. Tương đương thì đúng
Còn việc nhầm về phương Đông ko có đủ 5 tước thì đúng là có nhầm và quên thật,hix hix :D
Nhà Chu có vương như Chu Bình Vương, công như Tề Hoàn Công, hầu như Sái hầu. Mà đây là các " Hầu " xịn.
Còn " Hầu " như vạn hộ hầu, thiên hộ hầu chắc nhiều.
Như mợ biết chữ Hán thì ko biết tước Bá, Tử, Nam có phải ngang với cái gì như Quân trong Bình Nguyên Quân, Mạnh Thường Quân, Long Dương Quân ko ?
Việc nhầm, sai sót là bình thường, ngoài ra cũng là chém gió xả stress :D
Trong quán này thì đủ các ngành nghề và nhiều thành phần có phải có ai cũng giỏi sử và thích tìm hiểu sử đâu
Ở đây nhiều cụ là bác sỹ, dược sỹ, kỹ sư điện, điện tử, ks hóa,....thì sao mà thông sử cho được
Cái gì không rõ thì hỏi, hoặc nói ra để người nào biết thì chỉ bảo cho
Rồi người hiểu biết thì giải thích cho người chưa hiểu hoặc hiểu sai
Thế mà nhiều bác vào nói chán quá. Chê trách cứ như mình phải hiểu như nhà sử học, trong thực tế đôi khi chỉ đọc một vài quyển sách rồi trao đổi
mà sách vở cũng tam sao thất bản, có phải sách nào viết cũng đúng đâu?
E thấy bạn nữ du học Nhật ít tuổi này giải thích rất hay và rất mềm mại, đúng kiểu bổ sung kiến thức

Chỉnh sửa cuối:

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Việc nhầm, sai sót là bình thường, ngoài ra cũng là chém gió xả stress :D
Trong quán này thì đủ các ngành nghề và nhiều thành phần có phải có ai cũng giỏi sử và thích tìm hiểu sử đâu
Ở đâu nhiều cụ là bác sỹ, dược sỹ, kỹ sư điện, điện tử, ks hóa,....thì sao mà thông sử cho được
Cái gì không rõ thì hỏi, hoặc nói ra để người nào biết thì chỉ bảo cho
Rồi người hiểu biết thì giải thích cho người chưa hiểu hoặc hiểu sai
Thế mà nhiều bác vào nói chán quá. Chê trách cứ như mình phải hiểu như nhà sử học, trong thực tế đôi khi chỉ đọc một vài quyển sách rồi trao đổi
mà sách vở cũng tam sao thất bản, có phải sách nào viết cũng đúng đâu?
E thấy bạn nữ du học Nhật ít tuổi này giải thích rất hay và rất mềm mại, đúng kiểu bổ sung kiến thức
Em đồng ý với cụ ạ.Trao đổi, bàn luận chuyện phiếm lúc trà dư tửu hậu cho vui thôi.Một vài cụ trong thớt hơi khắt khe khi tranh luận quá. Ngược lại, có vài cụ còm rất thú vị ạ.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Để em chuyển câu hỏi cho Thánh nhá, em còn chả biết Ấn lào với ấn gì hehe.
Dưng đoán: CHXH..à không phải là Phong kiến chế - Trần hưng quốc - Hưng Đạo gia. :P
Thánh cũng ko biết luôn, thánh cũng thua :) Thánh khi chết rồi ko còn kiểm soát được hình ảnh của mình. Như Trần Hưng Đạo đâu ngờ hậu thế mượn tên mình để mua chức bán ấn?

hd-vt

Xe container
Thánh cũng ko biết luôn, thánh cũng thua :) Thánh khi chết rồi ko còn kiểm soát được hình ảnh của mình. Như Trần Hưng Đạo đâu ngờ hậu thế mượn tên mình để mua chức bán ấn?
Sao cụ biết là bán?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ biết là bán?
Ko biết gần đây thế nào trước đây ấn bán đầy đường thì ko bán là gì? Cụ trưng ấn mà ko biết chữ trên ấn viết gì thì là mua ấn còn gì - ko biết sao lại xin?

hd-vt

Xe container
:D
Ko biết gần đây thế nào trước đây ấn bán đầy đường thì ko bán là gì? Cụ trưng ấn mà ko biết chữ trên ấn viết gì thì là mua ấn còn gì - ko biết sao lại xin?
Là những Ấn xịn được giữ lại từ thời xưa. Em không mua, thằng bạn nó ké được nó cho thôi, nó cũng không mua, cho nhau mà, có tốn gì đâu một mảnh vải, ấn thì sẵn, ịn phát có mất mát gì. Ngoài cổng thấy dân cần thì dân họ khắc gỗ rồi bán, rẻ mà. Còn chuyện không biết, tin lời người khác thì cụ đúng đấy, dân gian tín ngưỡng là vậy, nó như lịch sử, một thứ đại diện cho sức mạnh Việt, niềm tự hào.
Cái đút vào mồm còn phải đi nghe thằng mả mẹ con lặc nô đẩu đâu, bảo đút là đút đấy thây.

Jamebonds

Xe container
Tượng này mẫu xấu ghê, lùn tìn tịt

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
:D
Là những Ấn xịn được giữ lại từ thời xưa. Em không mua, thằng bạn nó ké được nó cho thôi, nó cũng không mua, cho nhau mà, có tốn gì đâu một mảnh vải, ấn thì sẵn, ịn phát có mất mát gì. Ngoài cổng thấy dân cần thì dân họ khắc gỗ rồi bán, rẻ mà. Còn chuyện không biết, tin lời người khác thì cụ đúng đấy, dân gian tín ngưỡng là vậy, nó như lịch sử, một thứ đại diện cho sức mạnh Việt, niềm tự hào.
Cái đút vào mồm còn phải đi nghe thằng mả mẹ con lặc nô đẩu đâu, bảo đút là đút đấy thây.
Thôi cứ coi là tín ngưỡng dân gian đi cho vui cả làng :D nhưng em ko thích thấy người ta bán ấn, trông nó hạ giá tiền nhân quá. Chính quyền nên dẹp cáii đó, ấn là miễn phí.

Còn ấn của cụ là ấn các đền Trần Hưng Đạo, nhưng cụ xin ở đền nào? THĐ cũng có mấy đền. Còn ấn chính gọi là ấn "đền Trần" là ấn đền vua (Thiên Trường). Phân biệt đền vua và đền THĐ, 2 concept khác nhau hoàn toàn.

Ấn của cụ ko có giá trị bơm chức ban tước đâu, nếu cụ muốn chức tước sang xin ấn đền Vua.

Trong tín ngưỡng dân gian, THĐ là Đức Ông, thiên về hùng mạnh trấn giữ bảo hộ, chứ ko phải thăng tiến. Rất giống với Nguyễn Hữu Cảnh ở Nam Bộ.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Thôi cứ coi là tín ngưỡng dân gian đi cho vui cả làng :D nhưng em ko thích thấy người ta bán ấn, trông nó hạ giá tiền nhân quá. Chính quyền nên dẹp cáii đó, ấn là miễn phí.

Còn ấn của cụ là ấn các đền Trần Hưng Đạo, nhưng cụ xin ở đền nào? THĐ cũng có mấy đền. Còn ấn chính gọi là ấn "đền Trần" là ấn đền vua (Thiên Trường). Phân biệt đền vua và đền THĐ, 2 concept khác nhau hoàn toàn.

Ấn của cụ ko có giá trị bơm chức ban tước đâu, nếu cụ muốn chức tước sang xin ấn đền Vua.

Trong tín ngưỡng dân gian, THĐ là Đức Ông, thiên về hùng mạnh trấn giữ bảo hộ, chứ ko phải thăng tiến.
Tại sao treo tranh Đông Hồ, Trống Đồng, các thể loại tượng mà không được đóng khung tấm vải lụa in dấu Ấn của HĐV TQT. Văn hóa Việt là thờ từ thiên nhiên đến con người mình trân trọng. Em treo đúng như ý cụ lói đấy nhé "Trong tín ngưỡng dân gian, THĐ là Đức Ông, thiên về hùng mạnh trấn giữ bảo hộ, chứ ko phải thăng tiến". Thôi, thế là hết chăn chở nhé ạ. :D

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao treo tranh Đông Hồ, Trống Đồng, các thể loại tượng mà không được đóng khung tấm vải lụa in dấu Ấn của HĐV TQT. Văn hóa Việt là thờ từ thiên nhiên đến con người mình trân trọng. Em treo đúng như ý cụ lói đấy nhé "Trong tín ngưỡng dân gian, THĐ là Đức Ông, thiên về hùng mạnh trấn giữ bảo hộ, chứ ko phải thăng tiến". Thôi, thế là hết chăn chở nhé ạ. :D
Em dị ứng với bán ấn mua ấn vì nó hạ giá tiền nhân thôi, còn Tuyên ngôn đã nói rồi "mọi người có quyền mưu cầu hạnh phúc" e làm sao cãi được :)

P/s. Mà cụ cũng nên nhờ các cụ biết chữ Hán trên này dịch cho nội dung ấn THĐ.

Xolabaque

Xe tăng
Em nghĩ cụ hơi nhầm về việc được tặng, phần lớn tượng đặt ở phòng ******** là hàng thửa đấy ạ (khuôn mẫu thì giống nhau nhưng chất liệu và những cái acb thì khác ạ)
Cụ nói đúng đấy ạ, em biết có một bức tượng của ngài đặt ở phòng làm việc của một vị chủ doanh nghiệp nhà nước cấp bậc không nhỏ, chất liệu bằng Au 100%, ngoài mạ đồng đỏ, nhưng đáng tiếc là vị ấy không biết vì được đối tác tặng, cứ nghĩ chỉ là tượng đồng...

Chỉnh sửa cuối:

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Hư danh Hưng đạo vương, các ô cứ nghĩ là to, chứ nó không hề to. TQT sắp chết rồi mới được ban cho cái hư danh ấy, nhằm củng cố sự trung thành của gia đình, người ngoài người trong khỏi ai nói.

Chứ chức vương thì thời Trần cứ hoàng thân quốc thích là được, TQ Khải, T Nhật Duật, Trần Ích Tắc...đều vương cả....vô số số.

hd-vt

Xe container
Em dị ứng với bán ấn mua ấn vì nó hạ giá tiền nhân thôi, còn Tuyên ngôn đã nói rồi "mọi người có quyền mưu cầu hạnh phúc" e làm sao cãi được :)

P/s. Mà cụ cũng nên nhờ các cụ biết chữ Hán trên này dịch cho nội dung ấn THĐ.
Biết nhiều khổ nhiều cụ oi.
Mn hay nói "Tốt bụng", nếu săm xoi kiểu cụ thì bụng hôi bcm, chả hề có ý nghĩa gì. Sao không dùng đơn giản chính xác là "Người tử tế" - cuốc tế là "good man". :D
Em vốn chả thích tôn thờ cá nhân, vì cũng "an ngu đu i" thì có gì mà đặc biệt. HĐV TQT chiến công oanh liệt và là lịch sử lâu đời, cổ mới giá trị và vì thời gian là thước đo giá trị.
Thôi cụ nhé, không nại mổ bò bi giờ, em chán chém gió rồi, vì cụ lổi tiếng quá nên không đừng được ạ. :D

Chỉnh sửa cuối:

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Hư danh Hưng đạo vương, các ô cứ nghĩ là to, chứ nó không hề to. TQT sắp chết rồi mới được ban cho cái hư danh ấy, nhằm củng cố sự trung thành của gia đình, người ngoài người trong khỏi ai nói.

Chứ chức vương thì thời Trần cứ hoàng thân quốc thích là được, TQ Khải, T Nhật Duật, Trần Ích Tắc...đều vương cả....vô số số.
Không rành sử thì thôi, chém làm gì cụ.
Cụ có biết Đức Hưng Đạo Vương khi thác được tôn xưng là gì không mà nói vậy? Đọc lại Đại Việt Sử Ký Toàn Thư đi cụ

Laixebobanhgo

Xe đạp

Bác lại bậy rồi, Trần Quốc Tuấn là hoàng thân, ông có tước vương "Hưng Đạo Vương", sau khi đánh lui Moong Nguyên lần 3, luận công ông được phong "Hưng Đạo Đại Vương", khi ông qua đời, vua ban mỹ thuỵ, là hai chữ "Nhân Vũ". Chính ra khi nói đến ông, một cách tôn trọng đầy đủ phải gọi là "Nhân Vũ Hưng Đạo Đại Vương"

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Bác lại bậy rồi, Trần Quốc Tuấn là hoàng thân, ông có tước vương "Hưng Đạo Vương", sau khi đánh lui Moong Nguyên lần 3, luận công ông được phong "Hưng Đạo Đại Vương", khi ông qua đời, vua ban mỹ thuỵ, là hai chữ "Nhân Vũ". Chính ra khi nói đến ông, một cách tôn trọng đầy đủ phải gọi là "Nhân Vũ Hưng Đạo Đại Vương"
Vấn đề là nhiều vương lắm, có ông 3 tuổi đã được phong Vương rồi. Vua có mấy chục hoàng tử, mà mấy ông hoàng tử này đánh giặc công cán có kém gì, như Trần N Duật, Trần Q Khải.

Thời oánh nhau, cụ QT này có 1 trọng tội là có ông cháu ông gì đấy đầu hàng nhà Nguyên. Mà ông cháu này cầm trọng binh chứ ko phải hàng tay không như Trần Ích Tắc. Ích Tắc chỉ có cái danh, trên răng dưới cát tút hàng Nguyên thôi.

Laixebobanhgo

Xe đạp
Vấn đề là nhiều vương lắm, có ông 3 tuổi đã được phong Vương rồi. Vua có mấy chục hoàng tử, mà mấy ông hoàng tử này đánh giặc công cán có kém gì, như Trần N Duật, Trần Q Khải.
Bác đọc lại bài của bác, bác nói HĐV là tước ban uỷ lạo sau khi ngài mất, sử chép ngài vốn tước vương, thậm chí sau mông nguyên ngài còn là "Đại Vương" cao nhất trong hàng thân Vương.
còn vụ có ông cháu :v thật với bác luôn, đánh Mông Nguyên, hoàng thân, quốc thích phản nhiều lắm, lôi quan hệ ra mà xử thì cả hoàng tộc nhà Trần không còn ai đánh giặc. Trần Ích Tắc là thiên tài nhà Trần, anh em ruột với Trần Quang Khải và Trần Thánh Tông, Trần Di Ái là em ruột Trần Cảnh :v

Chỉnh sửa cuối:

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Mùa xuân tháng 2 (ÂL) năm Mậu Dần (1278), Hoàng tử Đức Diệp được phong tước Tá Thiên đại vương

Tháng 3 năm Canh Dần (1290), Tá Thiên vương được gia phong Nhập nội Kiểm hiệu Thái úy[c], cùng với Thái sư[d] Chiêu Minh vương Trần Quang Khải quản lý quốc sự.[7]

Mùa xuân tháng Giêng (ÂL) năm Nhâm Dân (1302), Tá Thiên vương được giữ chức Thống chính Thái sư. Chức Thái úy trao cho Chiêu Văn vương Trần Nhật Duật.[8]

TQT mất năm 1300, ông Diệp này cũng là đại vương mà có mấy ai biết đâu. Không những Đại vương mà cụ xem chức vụ bên dưới đấy.

Laixebobanhgo

Xe đạp
Mùa xuân tháng 2 (ÂL) năm Mậu Dần (1278), Hoàng tử Đức Diệp được phong tước Tá Thiên đại vương

Tháng 3 năm Canh Dần (1290), Tá Thiên vương được gia phong Nhập nội Kiểm hiệu Thái úy[c], cùng với Thái sư[d] Chiêu Minh vương Trần Quang Khải quản lý quốc sự.[7]

Mùa xuân tháng Giêng (ÂL) năm Nhâm Dân (1302), Tá Thiên vương được giữ chức Thống chính Thái sư. Chức Thái úy trao cho Chiêu Văn vương Trần Nhật Duật.[8]

TQT mất năm 1300, ông Diệp này cũng là đại vương mà có mấy ai biết đâu. Không những Đại vương mà cụ xem chức vụ bên dưới đấy.
Ổng là con Trần Thánh Tông đấy, dòng chính. THĐ là dòng Trần Liễu, ông Liễu khi mất nắm tay dặn con "trả thù cho cha", mà THĐ không làm. Mà bác đừng lái đi đâu nữa, em bảo rồi, bác đọc lại còm của bác "HĐV là tước sắp chết mới ban". Thế thoii

Trạng thái
Thớt đang đóng