[Funland] Nhờ các cụ thông não về tượng Đức Thánh Trần

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngocanhqn

Xe buýt
Nói đến các bậc tiền nhân, em thấy ít tượng Nguyễn Trãi nhỉ, hay mọi người thích quan võ hơn quan văn?
Liệu có phải do lịch sử nước ta là lịch sử của những cuộc chiến bảo vệ độc lập dân tộc triền miên qua bao nhiêu thế kỷ?

sivibi

Xe tăng
Tượng đức thánh trần trông hiền quá, giá mà nhấn mạnh hơn nét mạnh mẽ như quan công thì đẹp. Em thấy nhiều quan để tượng quan công, khổng minh trong phòng, lẽ ra để tượng đức thánh trần thì hơn :)

hitle888

Xe điện
Tượng đức thánh trần trông hiền quá, giá mà nhấn mạnh hơn nét mạnh mẽ như quan công thì đẹp. Em thấy nhiều quan để tượng quan công, khổng minh trong phòng, lẽ ra để tượng đức thánh trần thì hơn :)
Nói thật với cụ là cứ lai cận huyết thì khó cao to mạnh mẽ lắm

alceste

Xe điện
Em vào phòng LĐ chả bao giờ quan tâm đến mấy cái này, hôm nọ vào phòng đối tác còn lỡ tay gạt vỡ cái quả cầu phong thủy của nó xuống đất, chắc ức lắm nhưng chả làm gì đc, hê hê
Thái độ của cụ thể là bất lịch sự, dù là vô ý thì cũng xin lỗi nhưng sau lưng lại có vẻ rất hả hê.

alceste

Xe điện
Cụ có cái link tài liệu tiếng Anh nào về việc này không ạ?
Mở Google gõ tiếng Anh greatest generals là ra mà, trước đây em đã đọc trong Almanach cacs nenef van minh the gioi rooif

Chỉnh sửa cuối:

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Em vừa thử tìm trong cuốn Britannica (Bách khoa toàn thư Anh) thì không thấy danh mục nào liên quan đến "10 vị tướng kiệt xuất".

Trong mục tướng lĩnh thì các bài viết nổi bật không đưa Trần Hưng Đạo hay Võ Nguyên Giáp lên:

Trong mục riêng viết về cụ Trần Hưng Đạo cũng không nhắc gì đến cụ ở trong nhóm 10 người nào cả:

Có thể em tìm sót, có cụ nào tìm kỹ hơn và có thông tin xác nhận về cái danh sách kia không?

Em nghĩ những thông tin kiểu này nên minh bạch, chứ không ta dạy con linh tinh rồi chúng nó ra ngoài nói lung tung thế giới họ cười cho.
Em cũng đã từng tìm nhưng chưa thấy. Ấy vậy mà nhiều người nói cứ như thật ấy. Hỏi dẫn chứng thì im. Chắc toàn truyền miệng cả. :D

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Chính vì nghĩ là miễn bàn luận, nên cứ nghĩ các cụ nhà ta là level thế giới thật, ngờ đâu không phải ;))
Chuyện xếp hạng thì tuỳ theo ý kiến của kẻ đưa ra, ko vì thế mà mình ko dám đưa ra so công trạng 😉
Một đất nước nhỏ bé mà 3 lần dám đánh và đánh thắng đội quân mạnh nhất TG lúc đó. Đội quân mà cả Châu Âu run sợ, khiếp đảm, Trung Hoa vĩ đại cúi mình…
Mk, vẫn có kẻ nghi ngờ điều hiển nhiên đó vì mấy cái xếp hạng …😤

Ducky Momo

Xe buýt
Theo em về bản chất Trần Hưng Đạo ko phải loại võ tướng kiểu cưỡi ngựa múa đao giống Quan Công, mà hình tượng của ông giống như quan văn chỉ huy chiến lược hơn, giống cụ Giáp nhà mình. Quan Công có thể là 1 vị tướng quyết định một trận đánh, nhưng THĐ là 1 vị tướng quyết định cả cuộc chiến tranh. Em ko có ý so sánh nhưng với em sự khác biệt là vậy

Ducky Momo

Xe buýt
Nguyễn Trãi công lao cũng mức bình thường thôi cụ. Kháng Minh thì cụ Trãi cao lắm cũng chỉ ở mức trưởng ban tuyên truyền văn thư thôi, không đóng vai trò quan trọng lắm đâu, trong lễ định công ban thưởng, cụ Trãi đứng ở hạng Á hầu thôi.
Em thì thấy bản thân Lê Lợi đã có ý “dìm hàng” NT rồi, chủ yếu phong hàm cho họ Lê hết. Sau này tru di nhà NT hay bức tử Trần Nguyên Hãn là một ví dụ

Anita Emi

Xe điện
Mở Google gõ tiếng Anh greatest generals là ra mà, trước đây em đã đọc trong Almanach cacs nenef van minh the gioi rooif
Không có đâu mợ.

Em cũng đã từng tìm nhưng chưa thấy. Ấy vậy mà nhiều người nói cứ như thật ấy. Hỏi dẫn chứng thì im. Chắc toàn truyền miệng cả. :D
Vâng, mọi người hay tin vào lời đồn hơn có thói quen tìm chứng cứ.

Chuyện xếp hạng thì tuỳ theo ý kiến của kẻ đưa ra, ko vì thế mà mình ko dám đưa ra so công trạng 😉
Một đất nước nhỏ bé mà 3 lần dám đánh và đánh thắng đội quân mạnh nhất TG lúc đó. Đội quân mà cả Châu Âu run sợ, khiếp đảm, Trung Hoa vĩ đại cúi mình…
Mk, vẫn có kẻ nghi ngờ điều hiển nhiên đó vì mấy cái xếp hạng …😤
Bạn thích nói chuyện bằng cảm xúc cho nó tự hào thì mời bạn, ý kiến cá nhân thì muốn thế nào cũng được.

Còn thực tế thì Đại Việt chiến thắng Nguyên Mông chủ yếu bằng chiến lược kháng chiến rút lui tránh đối đầu trực tiếp, tiêu thổ kháng chiến, đợi quân địch hết lương thực, du kích quấy rối... chứ không phải bằng điều binh khiển tướng trong những trận đánh lớn hay chiến dịch lớn, có lẽ đó là lý do cụ Trần Hưng Đạo được coi là danh nhân nhưng không được xếp vào hàng danh tướng trên thế giới.

Anita Emi

Xe điện
Trang này là một dạng trang tin thập cẩm ai đưa cái gì lên cũng được, độ xác thực không cao.
You can become part of TipsMake.com by submitting your article, experience your technology to the content management team of the social network or register Account here and post directly on TipsMake.com.
Nếu tìm trên google cụm từ
10 greatest generals in the history of the world are judged by the Royal Council of Science
Thì không thấy có tài liệu gốc nào cả, có thêm 1,2 kết quả cũng kiểu trang tin thập cẩm như trên với nội dung giống hệt, chắc lấy lại của nhau.

Vào hẳn trang của Hội Hoàng Gia Anh quốc tìm kiếm Tran Hung Dao, kết quả không có gì. https://royalsociety.org/

Bách khoa toàn thư Anh Britannica cũng không có kết quả gì về danh sách này hay bài viết về sự kiện bầu chọn. https://www.britannica.com/

Một sự kiện bình chọn tầm cỡ thế giới mà lại không có kết quả lưu trữ lại trên một website/tổ chức nào có uy tín thì vô lý quá.

Theo tôi chúng ta yêu quý và tôn vinh cụ Hưng Đạo Vương thì lại càng nên nói đúng về cụ, đừng dùng tin fake lại thành ra xúc phạm danh nhân.

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Không có đâu mợ.

Vâng, mọi người hay tin vào lời đồn hơn có thói quen tìm chứng cứ.

Bạn thích nói chuyện bằng cảm xúc cho nó tự hào thì mời bạn, ý kiến cá nhân thì muốn thế nào cũng được.

Còn thực tế thì Đại Việt chiến thắng Nguyên Mông chủ yếu bằng chiến lược kháng chiến rút lui tránh đối đầu trực tiếp, tiêu thổ kháng chiến, đợi quân địch hết lương thực, du kích quấy rối... chứ không phải bằng điều binh khiển tướng trong những trận đánh lớn hay chiến dịch lớn, có lẽ đó là lý do cụ Trần Hưng Đạo được coi là danh nhân nhưng không được xếp vào hàng danh tướng trên thế giới.
Cụ thông thái, nhưng nhầm to cụ ạ.

nhà Trần dùng tinh binh kịch chiến với Mông nhiều lần mà không ăn được. Sau đó mới rút. Ko nhà binh nào chưa đánh đã rút như cụ nói, ngay cả nhà Hồ cũng chủ động tấn công, Lê Lợi cũng vậy, phủ đầu như ở Chi Lăng.

Bản thân TQT không phải là chủ tướng, nguyên soái của toàn bộ cuộc chiến.

Việc dạy học giờ cũng sai sót nhiều lắm.

2bplus

Xe buýt
Liệu có phải do lịch sử nước ta là lịch sử của những cuộc chiến bảo vệ độc lập dân tộc triền miên qua bao nhiêu thế kỷ?
Cách nhìn của lịch sử (chính thống, hiện tại) có vẻ chú trọng nhiều vào các cuộc chiến tranh chống ngoại xâm, chứ không phải lịch sử của nước ta chỉ toàn chiến tranh bảo vệ độc lập :). 1000 năm lập quốc của nước ta có nhiều điều hơn thế rất nhiều.

Có lẽ hơi giống trường hợp cụ Giáp. Chiến thắng thật ra là của tập thể xuất sắc và chiến lược đúng đắn hơn là quy công lao lớn cho cá nhân đại diện. Nếu xét cả về những nghi kỵ của vua Trần trước đó và những đạo quân dưới quyền đều trong tay dòng vua thì chức "Quốc Công Tiết Chế" của ông có thể đóng vai trò tương tự như quân sư tham mưu hơn là lắm quyền trực tiếp :).

Anita Emi

Xe điện

nhà Trần dùng tinh binh kịch chiến với Mông nhiều lần mà không ăn được. Sau đó mới rút. Ko nhà binh nào chưa đánh đã rút như cụ nói, ngay cả nhà Hồ cũng chủ động tấn công, Lê Lợi cũng vậy, phủ đầu như ở Chi Lăng.

Em có nhầm to chỗ nào đâu. Em biết hồi đầu kịch chiến toàn thua mà. :D
Nhưng đấy là lần đầu thôi, hai lần sau chơi luôn chiến thuật tập trung tấn công hậu cần, né tránh chủ lực, đánh du kích, vườn không nhà trống...

Vì thế em mới nói nguyên nhân chiến thắng là thế này:

Còn thực tế thì Đại Việt chiến thắng Nguyên Mông chủ yếu bằng chiến lược kháng chiến rút lui tránh đối đầu trực tiếp, tiêu thổ kháng chiến, đợi quân địch hết lương thực, du kích quấy rối...

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]

Từ kháng chiến lần 2, TQT là Quốc công tiết chế ko phải Nguyên soái Tư lệnh thì là gì? Chức tương đương như VNG vậy

cairong_2011

Xe container
Em nghĩ là "phong trào"là chính. Mà dùng đúng từ là A dua

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]

Học sử mà học như cụ thì chịu. Đã vậy còn chém quá.
Cụ có biết chiến lược chiến tranh du kích mà VN nổi tiếng thế giới là từ đâu ra không?

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Việc nói chiến tranh du kích, đề cao nó,...là hơi thái quá. VN dưới thời Trần, Lê hay dưới thời cụ Giáp,quân đội chính quy rất mạnh, như các vệ quân Thiên Thuộc, ...của nhà Trần, 12 vệ Thiết đột nhà Lê hay các sư đoàn dưới thời cụ Giáp. Các đội quân này rất tinh nhuệ, đều kịch chiến trực tiếp với các sư đoàn mạnh nhất thời đó. Và thắng là nhờ các binh chủng này. Du kích chỉ là yếu tố phụ./

C/t Du kích nó nằm trong chiến lược chiến tranh nhân dân, là 1 phần của nó chứ không phải là chủ đạo. Đề cao thái quá chiến tranh du kích, là hạ thấp nền quân sự dân tộc, vốn rất mạnh, đến bây giờ Vn vẫn duy trì là cường quốc quân sự.

Du kích gì mà du kích, chỉ những kẻ yếm thế, thiếu hiểu biết mới đề cao nó.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cách nhìn của lịch sử (chính thống, hiện tại) có vẻ chú trọng nhiều vào các cuộc chiến tranh chống ngoại xâm, chứ không phải lịch sử của nước ta chỉ toàn chiến tranh bảo vệ độc lập :). 1000 năm lập quốc của nước ta có nhiều điều hơn thế rất nhiều.

Có lẽ hơi giống trường hợp cụ Giáp. Chiến thắng thật ra là của tập thể xuất sắc và chiến lược đúng đắn hơn là quy công lao lớn cho cá nhân đại diện. Nếu xét cả về những nghi kỵ của vua Trần trước đó và những đạo quân dưới quyền đều trong tay dòng vua thì chức "Quốc Công Tiết Chế" của ông có thể đóng vai trò tương tự như quân sư tham mưu hơn là lắm quyền trực tiếp :).
Ngoài chiến tranh nổi tiếng thế giới thì VN 1000 năm lập quốc có gì nổi tiếng thế giới cụ kể em nghe với?

Trạng thái
Thớt đang đóng