[Funland] Nhờ các Cụ, Mợ trợ giúp về Đàn Piano

Xe vài bánh

Xe điện
1/ Bác đọc kỹ hộ em, em nói rõ là Kawai phổ thông nghĩa là upright và không bao gồm những cây Upright Kawai nhà nghề giá trên 100 triệu. [-X
Yamaha Upright thì dễ dàng làm cho (chỉnh) ba sợi dây ở Octave 3, 4 giống nhau tuyệt đối.

2/ Em không đá động gì tới đàn Grand piano nhé! [-X
FYI, Grand piano cỡ C3 trở đi cũng dễ dàng làm cho (chỉnh) ba sợi dây ở Octave 3, 4 giống nhau tuyệt đối. :x

Khi thách đố, trừ khi em ngu, còn thì cũng "để cửa mà đi" chứ! :P
Bác nói thế thì hẳn là khó thật rồi vì bác đam mê và trực tiếp làm có nhiều kinh nghiệm, nhưng điều ấy lại làm em tò mò, chả nhẽ hãng danh tiếng như Kawai lại sản xuất ra cái đàn dở thế! :))

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác nói thế thì hẳn là khó thật rồi vì bác đam mê và trực tiếp làm có nhiều kinh nghiệm, nhưng điều ấy lại làm em tò mò, chả nhẽ hãng danh tiếng như Kawai lại sản xuất ra cái đàn dở thế! :))

Môt người làm kinh doanh như bác mà lại dễ tin vào truyền thông quảng cáo nhỉ??? Hãy "day tận mặt sờ tận ........... trán" rồi mới tin nhé! :P

Xin thưa đó là sự thật vì đó là những Kawai phổ thông dùng cho những pianist nghiệp dư (không chuyên) không có yêu cầu cao về độ trong, rõ, chính xác của một tiếng đàn. Và dĩ nhiên Kawai phổ thông (tầm dưới 50 triệu ) hay đa phần những thương hiệu đàn ngoài dòng (tầm dưới 30 triệu) hầu như không đáp ứng được cho cái yêu cầu này. [-X
Như em đã nói trong còm #155 chỉ cần nhìn vào cách mắc dây treble của Kawai phổ thông là có thể nhìn ra tay nghề và sự "chăm chút" của họ với dòng đàn này ntn!

Bác có biết tại sao dân pianist chuyên nghiệp thích tiếng đàn sáng không? :D

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em không rõ ở SG thế nào chứ đúng là ở HN tìm được 1 người lên dây đàn có tâm khó như hái sao trên trời.
Riêng cái đoạn bác thách đố thì em không tin là nó khó đến thế. Em chưa thử bao giờ với 1 cây Kawai nhưng em tin rằng dốt như em còn có thể làm được yêu cầu của bác, nói gì đến 1 người thợ lên dây đã có kinh nghiệm.
Bác không nòi vớ vẩn mà nói đúng nhưng "hoa hoè hoa sỏi"! :D

Túm váy lại lên dây bằng tai,cho dù giỏi đền đâu cũng không khi nào lên chính xác tuyệt đối một cây đàn! Lên bằng máy và thợ cẩn thận, phải cố cố gắng hết sức, và có kinh nghiệm cùng dụng cụ chuyên dùng thì sẽ được cái tuyệt đối này! :P
FYI, em từng thấy một người thợ có tiếng là giỏi lên dây cho nhạc viện theo nghề từ lúc "còn chưa moc lông ........ đến nay lông đã có sợi bạc" mà mỗi một cái xử lý tiếng rung của một sợi dây (sai số khi nhìn vào máy) do bị giao thoa hay cộng hưởng với những sợi khác mà cùng không biết cách xử lý sao cho "nhanh gọn lẹ". :D

Thực tế,chỉ cần dùng một "động tác nhỏ" là dễ dàng xử lý.
Cái "động tác nhỏ" này nó dễ thực hiện như việc bác đang ngồi hay nằm một mình trong phòng riêng lại kín mả bỗng bị ngứa háng hay nách: Chỉ cần thọc tay vào mà .... gãi là hết! :))

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Môt người làm kinh doanh như bác mà lại dễ tin vào truyền thông quảng cáo nhỉ??? Hãy "day tận mặt sờ tận ........... trán" rồi mới tin nhé! :P

Xin thưa đó là sự thật vì đó là những Kawai phổ thông dùng cho những pianist nghiệp dư (không chuyên) không có yêu cầu cao về độ trong, rõ, chính xác của một tiếng đàn. Và dĩ nhiên Kawai phổ thông (tầm dưới 50 triệu ) hay đa phần những thương hiệu đàn ngoài dòng (tầm dưới 30 triệu) hầu như không đáp ứng được cho cái yêu cầu này. [-X

Bác có biết tại sao dân pianist chuyên nghiệp thích tiếng đàn sáng không? :D
Nếu định nghĩa "tiếng đàn sáng" là "độ trong, rõ, chính xác của một tiếng đàn" như bác nếu trên thì ai cũng thích chứ đâu chỉ riêng dân chuyên nghiệp! :))
Thêm vào đó thì không cần phải đến dân pianist chuyên nghiệp mà chỉ cần người nghe có trình độ cũng phân biệt được nên tiếng đàn tách bạch, trong, rõ là đòi hỏi thiết yếu.

Xe vài bánh

Xe điện
FYI, em từng thấy một người thợ có tiếng là giỏi lên dây cho nhạc viện theo nghề từ lúc "còn chưa moc lông ........ đến nay lông đã có sợi bạc" mà mỗi một cái xử lý tiếng rung của một sợi dây (sai số khi nhìn vào máy) do bị giao thoa hay cộng hưởng với những sợi khác mà cùng không biết cách xử lý sao cho "nhanh gọn lẹ". :D

Thực tế,chỉ cần dùng một "động tác nhỏ" là dễ dàng xử lý.
Cái "động tác nhỏ" này nó dễ thực hiện như việc bác đang ngồi hay nằm một mình trong phòng riêng lại kín mả bỗng bị ngứa háng hay nách: Chỉ cần thọc tay vào mà .... gãi là hết! :))
Em cho rằng bác đang nói đến những sợi dây khác của nốt khác, thế thì hơi lạ vì lên dây thì lên từng nốt, các nốt khác vẫn đang bị damper chặn rồi chứ. Hay là damper chai rồi, không chặn tốt dây nữa?
Còn bài gãi ghẻ thì nghiệp dư như em còn dùng thường xuyên khi ... lười đặt con chặn, thợ chắc phải biết chứ! :))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Nếu định nghĩa "tiếng đàn sáng" là "độ trong, rõ, chính xác của một tiếng đàn" như bác nếu trên thì ai cũng thích chứ đâu chỉ riêng dân chuyên nghiệp! :))

Dân chuyên nghiệp đàn nhanh và "nhiều note" trong một câu nhạc.

Nếu tiếng đàn ấm, hay tối (dark, dull) khi đánh những câu nhanh, lại có nhiều note sẽ nhòe khó nghe và khó xử lý.

Thêm vào đó thì không cần phải đến dân pianist chuyên nghiệp mà chỉ cần người nghe có trình độ cũng phân biệt được nên tiếng đàn tách bạch, trong, rõ là đòi hỏi thiết yếu.

Thế từ đó đến giờ bác đã nghe cái "tiếng đàn tách bạch, trong, rõ" này ở VN chưa? cụ thể là ở đâu? bác cho em clip minh họa được không? :P

Hỏi cho vui chứ, em biết trước câu trả lời của bác ntn rồi! =))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em cho rằng bác đang nói đến những sợi dây khác của nốt khác, thế thì hơi lạ vì lên dây thì lên từng nốt, các nốt khác vẫn đang bị damper chặn rồi chứ. Hay là damper chai rồi, không chặn tốt dây nữa?
Còn bài gãi ghẻ thì nghiệp dư như em còn dùng thường xuyên khi ... lười đặt con chặn, thợ chắc phải biết chứ! :))

Hai sợi dây (hay 1 sợi) còn lại bác ạ!

Bác là bác, họ là họ, và em là em; mỗi người tùy theo "cái đầu" mà xử lý nên không ai giống ai.

Thế nên họ chỉ làm thợ!

hd-vt

Xe container
Chém liên thiên như này thì em đồng ý bỏ qua, không chấp luôn! :))
Bác không nòi vớ vẩn mà nói đúng nhưng "hoa hoè hoa sỏi"! :D

Túm váy lại lên dây bằng tai,cho dù giỏi đền đâu cũng không khi nào lên chính xác tuyệt đối một cây đàn! Lên bằng máy và thợ cẩn thận, phải cố cố gắng hết sức, và có kinh nghiệm cùng dụng cụ chuyên dùng thì sẽ được cái tuyệt đối này! :P
Mừng húm :D, không bị té tát là may òi ạ. #:-s

piano

Xe điện
Chấp nhận thì phá thôi cụ! :D
Em tin tai cụ chuẩn thì việc lên dây với cụ cũng sẽ dễ thôi, chịu khó thực hành trước trên các nốt siêu trầm và siêu cao, là các nốt ít đánh để lấy cảm giác, khi có cảm giác vặn xoay rồi thì tiến quân vào giữa đàn.
Khi lên dây thì có 1 điều khó nhất là cụ phải lên dứt khoát, sao cho 1 phát là ăn ngay thì tốt, và lưu ý cố gắng chỉ có lên, không có xuống, vì vậy khi gần tới rồi thì phải nhích rất từ từ.
Giờ mọi thứ đều sẵn và dễ, chẳng may có lỏng pin thì vẫn có nhiều cách xử lý khắc phục, chứ không đến nỗi vứt cả cây đàn! :D
Em cứ chém trộm chém bừa thế khi cụ lão làng chưa vào thớt! :))
Hàng chợ về sau 11 ngày cụ
Tiếc là ngay giáng sinh, chuẩn bị đi chơi xa thì hàng về. Không kịp vọc vạch :((
Cả ship em mua lazada 511k, nhìn sơ bộ thì. .ổn!

c

Xe vài bánh

Xe điện
Hàng chợ về sau 11 ngày cụ
Tiếc là ngay giáng sinh, chuẩn bị đi chơi xa thì hàng về. Không kịp vọc vạch :((
Cả ship em mua lazada 511k, nhìn sơ bộ thì. .ổn!

c
Chúc mừng bác có đồ chơi mới.
Nếu lên dây cho đàn đứng thì bác QUANG1970 có 1 tip rất hay, em cho là không phải ai cũng biết nên post lại để bác tham khảo, đó là khi vặn cờ lê thì phải vặn từ vị trí 9h lên 12h, tức là nâng lên, chứ không được đặt ở vị trí 3h đè xuống 6h.

hd-vt

Xe container
Nếu lên dây cho đàn đứng thì bác QUANG1970 có 1 tip rất hay, em cho là không phải ai cũng biết nên post lại để bác tham khảo, đó là khi vặn cờ lê thì phải vặn từ vị trí 9h lên 12h, tức là nâng lên, chứ không được đặt ở vị trí 3h đè xuống 6h.
Chanh thủ cụ ý bựn, em tò mò tí :D.
Theo cụ, khi đến đoạn quyết định để hoàn thành, tay đòn dịch chuyển được mm hay đờ.Rem ạ cụ? (Trên chu vi tay đòn)

Xe vài bánh

Xe điện
Chanh thủ cụ ý bựn, em tò mò tí :D.
Theo cụ, khi đến đoạn quyết định để hoàn thành, tay đòn dịch chuyển được mm hay đờ.Rem ạ cụ? (Trên chu vi tay đòn)
Tay đòn dài cỡ 30cm để xoay cái chốt phi cỡ 8mm.
Các nốt thấp thì cần xoay nhiều hơn các nốt cao.
Về câu hỏi của cụ, nếu tính ở đầu mút của tay đòn thì cú chốt dịch chuyển tầm mm, cỡ gần 1/2 cm chứ không đễn nỗi quá ít đâu.

piano

Xe điện
Cảm ơn bác đã lưu ý, và cũng cảm ơn bác Quang1970 đã chia sẻ kiến thức miễn phí. Em sẽ thu âm trước và sau khi hoàn thành để bác đánh giá. Nhìn sơ qua em thấy búa chỉnh đàn cũng chắc chắn, hoàn thiện cũng ok và giá rất hạt dẻ. Bác nào nghiệp dư và thích vọc vạch có thể cân nhắc

Xe vài bánh

Xe điện
Cảm ơn bác đã lưu ý, và cũng cảm ơn bác Quang1970 đã chia sẻ kiến thức miễn phí. Em sẽ thu âm trước và sau khi hoàn thành để bác đánh giá. Nhìn sơ qua em thấy búa chỉnh đàn cũng chắc chắn, hoàn thiện cũng ok và giá rất hạt dẻ. Bác nào nghiệp dư và thích vọc vạch có thể cân nhắc
Nếu bác làm được từ duy nhất 1 nốt A440 dùng thanh La để lên, sau đó dùng tai lên toàn bộ các dây còn lại của cây đàn thì hãy khoe nhé! :))

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
có thêm công cụ tán gái.
:)) Cụ nói giống y thầy giáo em ngày xưa. Nhưng thầy em bảo để hiệu quả nhất cho việc tán gái thì nên học ghita. Vì đàn ghita dễ mang vác, đi dã ngoại, cắm trại, sinh hoạt lớp, biểu diễn chào chờ thì đều thể hiện được. Chứ piano có phải chỗ nào cũng mang đàn theo được mà biểu diễn đâu.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Nếu bác làm được từ duy nhất 1 nốt A440 dùng thanh La để lên, sau đó dùng tai lên toàn bộ các dây còn lại của cây đàn thì hãy khoe nhé! :))

Xin nhắc bác cái âm thoa (Diapason/ Tuning fork) ngay từ đầu đã không chính xác! [-X

FYI, Dầu ai có một cái âm thoa A440 chính hiệu của Đức, mới tinh chưa dùng bao giờ mà khi đem đo cũng chỉ đo được A439.8 là hết mức còn thường là A439.6!
Đó là cái mới tinh loại tốt thượng hạng lại bảo quản đúng cách. Còn những cái âm thoa mới bảo quản không đúng cách thì chỉ còn A439.2 cá biệt khi thử.
Các âm thoa A440 cũ, nếu đem đo thì tần số chỉ là A436 thậm A432 !!! :))

Giả sử có một siêu nhân có tai nghe cực chuẩn và có thể chuyển dịch chính xác tần số của âm thoa tốt nhất vào note La âm vực 5 (A5) của cây đàn thì ngay từ đầu tiếng đàn đã không đúng! =))

Đây, em có cả đống Âm .......... thoa, bác nào cần, thì chịu tiền ship em xin biếu không cho đỡ rác nhà! Riêng hai cái ngoài bìa bên tay phải (A440 và Concert C) có bao đựng thì em phải giữ lại, đem theo trong thùng đồ nghề nhưng không phải đề dùng hay demo khi dạy mà là để ........... chửi! :P

Còn về chuyện lên dây bằng tai nghe như bác nói, là chỉ lấy note La (chuẩn hay La Concert A -trường phái châu Âu) hay Do (C hay C Concert = trường phái Mỹ) sau đó dùng nguyên tắc hòa âm để lên các nốt khác ( La, Fa, Do, Mi, Si, Fa#, .... ) theo hòa âm quãng 3. 5. 4. 6 và 8 để lên note còn lại, thì cho đến giờ phút này tất cả các cây đàn biểu diễn trên sân khấu trước đây lên bằng tai đều nghe không chính xác nếu không muốn nói là tởm lợm (nhất là nhưng cây lên trước 1950)!

Bác Xe vài bánh có thể up lên cho em bất kỳ clip nào mà lên dây hoàn toàn bằng tai ở tại Việt Nam mà chuẩn xác hay cho ra tiếng đàn đẹp thì em sẵn sàng đi "rửa đ.ít" cho cả họ nhà bác!

Ngay tiếng đàn của Đặng Thái Sơn trên sân khấu hàng đầu thế giới năm 1980, mà ngày nay khi nghe, và so với tiếng đàn của kẻ "hậu bối" Seong-Jin 2015 (ta không bàn về kỹ thuật mà chỉ nói về âm thanh (sound quality) và âm sắc (color) ) cho cũng thua về nuance (sắc thái), độ long lanh, và biểu cảm!

Các bác biết vì sao không ?

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
..........................................
Riêng cái đoạn bác thách đố thì em không tin là nó khó đến thế. Em chưa thử bao giờ với 1 cây Kawai nhưng em tin rằng dốt như em còn có thể làm được yêu cầu của bác, nói gì đến 1 người thợ lên dây đã có kinh nghiệm.
1/ Bác đọc kỹ hộ em, em nói rõ là Kawai phổ thông nghĩa là upright và không bao gồm những cây Upright Kawai nhà nghề giá trên 100 triệu (Kawai K-300 chẳng hạn) [-X
Yamaha Upright thì dễ dàng làm cho (chỉnh) ba sợi dây ở Octave 3, 4 giống nhau tuyệt đối.
.........................................................
.............................., chả nhẽ hãng danh tiếng như Kawai lại sản xuất ra cái đàn dở thế! :))
...............................................................................
Như em đã nói trong còm #155 chỉ cần nhìn vào cách mắc dây treble của Kawai phổ thông là có thể nhìn ra tay nghề và sự "chăm chút" của họ với dòng đàn này ntn!
.............................................

Đây mời bác và các bác:

Hôm qua, nhân dịp đi lên dây thiện nguyện cho một nhà thờ và cũng là tu viện nổi tiếng ở Sài Gòn trong đó có một người đã dâng cúng một cây KAWAI có thể nói là nhìn mới tinh (nhưng đã bị thay mất bốn sợi dây Bass! :(()
Về tổng thể, Piano touchée thì đánh rất sướng tay làm nuance (sắc thái) vô cùng dễ dàng và được nhiều cấp độ, nhưng âm thanh của nó thì thật là .............. và về cái chuyện mà dây Treble gắn vào Bridge không đều nhau và không chính xác ntn thì các bạn đã xem hình ở đây để biết rõ hơn là
điều em nói trước đây là đúng hay sai.

FYI, đây là một cây Piano Kawai ND21 là model "làm mưa làm gió" trong phân khúc Đàn Piano Cơ Mới dưới 100 triệu (giá bán đang thịnh hành là tầm trên 80 gầm 90 triệu!!!)

Mà ntn đây: :))

Nhìn tổng thể là như thế và em xin phân tích rõ cũng như chứng minh những gì em đã nói qua hình ảnh là ntn đây": :D

Và đây cũng là một cây đàn Yamaha có thể nói là cũ gần năm mươi năm tuy cũ "già xấu" nhưng cách mắc dây của của một cây đàn giá tầm trung của Yamaha mà như thế này!

Cách mắc dây tách bạch chuẩn xác của Yamaha khiến cho âm sắc cũng như âm thanh của cây đàn rất chuẩn xác và tiếng đàn trong rõ và lên dây rất dễ dàng chính xác! ^:)^ =D>

Cũng xin nói thêm và nhắc lại là chính vì cách mặt dây của KAWAI như vậy khiến cho ba dây treble khó lòng mà lên tuyệt đối giống như nhau! Đánh lên ghe luôn bị nhòe mà đám lỗ tai trâu thì bảo rằng "thích nghe tiếng Kawai vì nó dày và ấm" !!! =))