[Funland] Nhờ các Cụ, Mợ trợ giúp về Đàn Piano

Naponeon

Xe tải
Nếu cụ chủ cần tư vấn về đàn... bà thì em biết rõ, đàn như cụ yêu cầu thì nhường cụ dưới.

QUANG1970

Xì hơi lốp
............................................................................................

Và đây cũng là một cây đàn Yamaha có thể nói là cũ gần năm mươi năm tuy cũ "già xấu" nhưng cách mắc dây của của một cây đàn giá tầm trung hiện nay, của Yamaha là như thế này!

Cách mắc dây tách bạch chuẩn xác của Yamaha khiến cho âm sắc cũng như âm thanh của cây đàn rất chuẩn xác và tiếng đàn trong rõ và lên dây rất dễ dàng chính xác! ^:)^ =D>
Cũng xin nói thêm và nhắc lại là chính vì cách mặt dây của KAWAI như vậy khiến cho ba dây treble khó lòng mà lên tuyệt đối giống như nhau! Đánh lên ghe luôn bị nhòe mà đám lỗ tai trâu thì bảo rằng "thích nghe tiếng Kawai vì nó dày và ấm" !!! =))
Cây Yamaha U3H cũ là thế, khi lên dây nó tụt mất 20% còn A434Hz! Nhưng sau khi lên dây bước đầu (chỉ mới làm PITCH Tuning) và canh chỉnh tiếng nó đã ngọt ngào, sáng, rõ êm ái, ntn đây: :x

In closing, theo thông lệ, để tránh nhưng tiếng khen chê không cần có và không đáng nghe, em thường làm khi public một video clip là chỉ Public trong 48 giờ nhưng nhân mùa Giáng Sinh Covid Vũ Hán nên em phá lệ Public những clip này một tuần tính từ 21:40 ngày 23/12/2021.

MERRY XMAS AND HAPPY NEW YEAR!!!!!! 🙋‍♂️🙋‍♀️ 💑🙋‍♂️🙋‍♀️ 💑

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Xin nhắc bác cái âm thoa (Diapason/ Tuning fork) ngay từ đầu đã không chính xác! [-X

FYI, Dầu ai có một cái âm thoa A440 chính hiệu của Đức, mới tinh chưa dùng bao giờ mà khi đem đo cũng chỉ đo được A439.8 là hết mức còn thường là A439.6!
Đó là cái mới tinh loại tốt thượng hạng lại bảo quản đúng cách. Còn những cái âm thoa mới bảo quản không đúng cách thì chỉ còn A439.2 cá biệt khi thử.
Các âm thoa A440 cũ, nếu đem đo thì tần số chỉ là A436 thậm A432 !!! :))

Giả sử có một siêu nhân có tai nghe cực chuẩn và có thể chuyển dịch chính xác tần số của âm thoa tốt nhất vào note La âm vực 5 (A5) của cây đàn thì ngay từ đầu tiếng đàn đã không đúng! =))

Đây, em có cả đống Âm .......... thoa, bác nào cần, thì chịu tiền ship em xin biếu không cho đỡ rác nhà! Riêng hai cái ngoài bìa bên tay phải (A440 và Concert C) có bao đựng thì em phải giữ lại, đem theo trong thùng đồ nghề nhưng không phải đề dùng hay demo khi dạy mà là để ........... chửi! :P

Còn về chuyện lên dây bằng tai nghe như bác nói, là chỉ lấy note La (chuẩn hay La Concert A -trường phái châu Âu) hay Do (C hay C Concert = trường phái Mỹ) sau đó dùng nguyên tắc hòa âm để lên các nốt khác ( La, Fa, Do, Mi, Si, Fa#, .... ) theo hòa âm quãng 3. 5. 4. 6 và 8 để lên note còn lại, thì cho đến giờ phút này tất cả các cây đàn biểu diễn trên sân khấu trước đây lên bằng tai đều nghe không chính xác nếu không muốn nói là tởm lợm (nhất là nhưng cây lên trước 1950)!

Bác Xe vài bánh có thể up lên cho em bất kỳ clip nào mà lên dây hoàn toàn bằng tai ở tại Việt Nam mà chuẩn xác hay cho ra tiếng đàn đẹp thì em sẵn sàng đi "rửa đ.ít" cho cả họ nhà bác!

Ngay tiếng đàn của Đặng Thái Sơn trên sân khấu hàng đầu thế giới năm 1980, mà ngày nay khi nghe, và so với tiếng đàn của kẻ "hậu bối" Seong-Jin 2015 (ta không bàn về kỹ thuật mà chỉ nói về âm thanh (sound quality) và âm sắc (color) ) cho cũng thua về nuance (sắc thái), độ long lanh, và biểu cảm!

Các bác biết vì sao không ?

Em cũng đã đề cập và xin được nhắc lại là lên dây bằng máy hay bằng tai, pitch A440 hay A442 hay thậm chí A444 không quan trọng bằng lên theo temperament nào và strech như thế nào. Người có "tai" và có kinh nghiệm sẽ chọn đúng temperament, pitch và strech cho TỪNG CÂY ĐÀN, không thể có một đáp số chung cho tất cả các cây đàn.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em cũng đã đề cập và xin được nhắc lại là lên dây bằng máy hay bằng tai, pitch A440 hay A442 hay thậm chí A444 không quan trọng bằng lên theo temperament nào và strech như thế nào. Người có "tai" và có kinh nghiệm sẽ chọn đúng temperament, pitch và strech cho TỪNG CÂY ĐÀN, không thể có một đáp số chung cho tất cả các cây đàn.

Không phải từng cây đàn mà là từng chỗ để đàn (nơi cây đàn tọa lạc) và quan trọng nhất là ý của người đánh nó thích ntn. =))

Ngoài ra còn tùy vào tác phẩm sắp biểu diễn trên cây đàn mà chọn nữa! :D

Tuy nhiên cũng có một cái cho tất cả đấy! Năm cây Piano trong cuộc thi Chopin vừa qua (Steinways 479, Steinways 300, Yamaha, Fazioli, Kawai ) là một dụ cụ thể :P

Bác xem và nghe tuy cùng một cây đàn, một người lên dây và đánh demo, nhưng nghe khác nhau, do lên để chiều theo ý của hai người đánh khác nhau: :(( :))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em cũng đã đề cập và xin được nhắc lại là lên dây bằng máy hay bằng tai, pitch A440 hay A442 hay thậm chí A444 không quan trọng bằng lên theo temperament nào và strech như thế nào. .............................

Lên bằng tai? =D>
Lên bằng máy? ;;)
"lên theo temperament nào và strech như thế nào"? :-?

Xin thưa, Ở Sài Gòn có một "KTV" làm cho một công ty bán Piano của Nhật và đồng thời cũng là mang thương hiệu này.
Chàng được đào tạo ở Nhật, lên dây bằng tai, khi lên cũng "strech" cũng "tréo" đủ kiểu .............. :D

Đặc trưng của cái "kỹ thuật lên dây Nhật" của chàng này là "giãn" nhưng note lên cao để có tiếng đàn "sáng vút lên" như chàng Tuner người "Nước Lạ" mà em từng nói là lên dây cho biểu diễn và "Đài truyền hình phỏng vấn", ...... :P
Cái hay và vui là nhưng ai đặc biệt là dân dạy và học piano chuyên nghiệp, mà sau khi cây đàn qua tay "chàng KTV" lên dây bằng tai và học ở Nhật, rồi lại gặp đứa học trò em lên thì "chàng KTV nhật đào tạo" này .............. thất nghiệp! :((.

Mặc dầu học trò em chỉ lên cho vui vì nó là sinh viên IT và tính giá rất mắc, nhưng họ chấp nhận nhờ nó! =))

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Chẳng có ai lại nói con anh, chị không có tư chất, ko đủ khả năng chơi đàn cả. Và nó là cả 1 quá trình, không phải đi học 1,2 buổi mà nói được.
Việc học thành công hay ko, đến từ thái độ của bố mẹ với môn này tới đâu, chứ ko đến từ năng khiếu.
Đến người mù còn chơi được, thì sáng mắt, đủ 10 ngón, trí não bình thường sao lại không?
Like cụ. Trừ khi cháu rất rất thích một môn khác, bằng không cứ bỏ thời gian vào là làm được hết.

Nhà em có đàn piano điện giải trí sẵn cho bé lớn (không theo piano mà theo đàn dây), bé bé học 1 năm em mua thêm đàn cơ vì em biết để giải trí, quan trọng không phải năng khiếu, mà là mình có định gắn bó với nó không.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Kính nhờ các Cụ,Mợ ạ, bé út nhà em thích học Đàn Piano,nhà em thì...mù tịt về âm nhạc.Kể ra cái Đàn đôi ba triệu thì coi như cho bé trải nghiệm cũng không sao.Nhưng Đàn này để chơi được giá cũng không hề rẻ,cô giáo bẩu nhà phải có Đàn học mới hiệu quả...Em đang phân vân quá.
Các cụ mợ đã có con theo học môn này hoặc hiểu biết về Đàn giúp em với ạ.
Em trân thành cảm ơn các Cụ,Mợ... :)
Tìm đàn cơ 30-35 triệu cho cháu nhà Cụ học là OK rồi Cụ

Piaggio Junior

Xe điện
Tìm đàn cơ 30-35 triệu cho cháu nhà Cụ học là OK rồi Cụ
Em mua đàn điện rồi cụ,các cháu có thêm bộ môn giải trí .Nếu cháu nào nhà em có Duyên với môn này em mua cái cơ luôn.

QUANG1970

Xì hơi lốp
.......................... Ngay tiếng đàn của Đặng Thái Sơn trên sân khấu hàng đầu thế giới năm 1980, mà ngày nay khi nghe, và so với tiếng đàn của kẻ "hậu bối" Seong-Jin Cho 2015 (ta không bàn về kỹ thuật mà chỉ nói về âm thanh (sound quality) và âm sắc (color) ) cũng thua về nuance (sắc thái), độ long lanh, và biểu cảm!
Các bác biết vì sao không ?

Kính mời TOT Xe vài bánh đăng đàn cho ý kiến! ^:)^ =D>

Em chính thức mời bác Xe vài bánh, vì vấn đề này nó có liên quan tới cái mà bác đã có nhã ý chia sẻ và nói như đúng rồi (lên dây bằng máy hay bằng tai, pitch A440 hay A442 hay thậm chí A444 không quan trọng bằng lên theo temperament nào và strech như thế nào) :D

Xin lưu ý Tuner và Piano Technician cho một kỳ thi quốc tế như Chopin thì không thể là thợ lên dây, hay KTV viên "đầu đường xó chợ" rồi! Phải tầm cỡ ntn chứ! :-?

Sao lại thế nhỉ ?????????? :-/ :P

Phụ chú:

TOT: "Tokinese Oral Tuner" chứ không phải là "Talk Only Talk" nhé! [-X

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện

Em chính thức mời bác Xe vài bánh, vì vấn đề này nó có liên quan tới cái mà bác đã có nhã ý chia sẻ và nói như đúng rồi (lên dây bằng máy hay bằng tai, pitch A440 hay A442 hay thậm chí A444 không quan trọng bằng lên theo temperament nào và strech như thế nào) :D

Xin lưu ý Tuner và Piano Technician cho một kỳ thi quốc tế như Chopin thì không thể là thợ lên dây, hay KTV viên "đầu đường xó chợ" rồi! Phải tầm cỡ ntn chứ! :-?

Phụ chú:

Xét về pitch, theo em tai người không thể phân biệt được A440 với A442 nếu cây đàn đứng độc lập, chỉ phân biệt được khi sử dụng máy đo hoặc có 2 cây đàn đứng cạnh nhau, 1 cây A440 và cây kia A442.
Nói cách khác, theo ý kiến của em, cùng 1 người lên dây, cùng 1 kiểu lên dây, và cùng 1 cây đàn, sẽ không phân biệt được sự khác nhau giữa A440 và A442.

QUANG1970

Xì hơi lốp

Phụ chú:

Xét về pitch, theo em tai người không thể phân biệt được A440 với A442 nếu cây đàn đứng độc lập, chỉ phân biệt được khi sử dụng máy đo hoặc có 2 cây đàn đứng cạnh nhau, 1 cây A440 và cây kia A442.
Nói cách khác, theo ý kiến của em, cùng 1 người lên dây, cùng 1 kiểu lên dây, và cùng 1 cây đàn, sẽ không phân biệt được sự khác nhau giữa A440 và A442.
1/ Với người bình thường thì không nhưng với Tuner thực sự thì có!
Tuner sẽ có cái "cảm nhận" khác biệt do độ sáng và trong của tiếng đàn khi nghe qua.

2/ Trong hai trích đoạn này:

a/ Cây đàn của Đặng Thái Sơn là cây Steinway nhưng:
+ Lên theo La A440
+ có lẽ do lên bằng tai (vì "thế mới hay và giỏi" như mồm của ai đó luôn trầm trồ !!! =)) :(() và lên sai (hay chính xác là lên đúng nhưng tầng số của những notes G#, C#, F, F#, D# quá lệch và tầng số của những notes D, E, B lệch khiến không hoà thanh với nhau thì dầu A 440 hay A442 cũng làm đ.ếch gì mà có thể cộng hưởng để tạo ra cái "long lanh, lấp lánh"!

b/ Cây đàn của Seong-Jin Cho là cây Steinway nhìn có vẻ mới nhưng thực ra là cũ vì khi nghe kỹ sẽ nghe tiếng gỗ phím va chạm vào nỉ đàn (Felt front punching):
+ Lên theo La A442
+ Cây đàn được lên chính xác và mọi notes được lên theo một công thức mà chúng không lêch nhau khiến khi đánh lên (đơn lẻ hay hợp âm) ) chúng đều hoà thanh với nhau. Do đó, dầu là lên A 440 hay A442, A443 thì chúng sẽ cộng hưởng tạo ra cái "long lanh, lấp lánh"!

Đa phần những cây đàn lên dây ở VN đừng nói là (đòi hỏi) Yamaha hay Kawai, ngay cả Steinway hay Fazioli cùng khó tạo ra tiếng long lanh. Bác nào bảo có, thì hãy trích dẫn clip minh họa không thì vui lòng ngậm miệng dùm!

Các cây đàn lên dây ở VN, tuy không phải Steinway mà em thấy có cộng hưởng tạo ra cái "long lanh, lấp lánh" là cây Yamaha này tuy lên A440 khi chơi bản Polonaise in b minor / h-moll, Op. 55 no. 3 do Moritz Moszkowski viết lại, ai muốn nghe thì click vào ===>: 25:45 - vẫn cho ra tiếng "long lanh, lấp lánh" vì được lên chính xác và mọi notes được lên theo một công thức mà chúng không lệch nhau khiến khi đánh lên (đơn lẻ hay hợp âm) ) chúng đều hoà thanh với nhau : =D>

Em nói và hoàn toàn chịu trách nhiệm về những gì mình phát biểu ở trên! Ai muốn kiểm chứng những điều trên thì em sẽ chứng minh cho sáng mắt ra!!! :D

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
...
+ Cây đàn được lên chính xác và mọi notes được lên theo một công thức mà chúng không lêch nhau khiến khi đánh lên (đơn lẻ hay hợp âm) ) chúng đều hoà thanh với nhau. Do đó, dầu là lên A 440 hay A442, A443 thì chúng sẽ cộng hưởng tạo ra cái "long lanh, lấp lánh"!
...
Em hoàn toàn đồng ý với bác và đây cũng chính là điều em muốn nói, có thể cách diễn đạt của em chưa được chuẩn thôi!

QUANG1970

Xì hơi lốp
.......................................
+ Lên chính xác và mọi notes được lên theo một công thức mà chúng không lêch nhau khiến khi đánh lên (đơn lẻ hay hợp âm) ) chúng đều hoà thanh với nhau. Do đó, dầu là lên A 440 hay A442, A443 thì chúng sẽ cộng hưởng tạo ra cái "long lanh, lấp lánh"!
Em hoàn toàn đồng ý với bác và đây cũng chính là điều em muốn nói, có thể cách diễn đạt của em chưa được chuẩn thôi!

"TOT" mồm mép, lại là giai thành đạt ở cái chốn Hà Thành, mà "cách diễn đạt chưa được chuẩn" thỉ đám "Nước Lạ, Quê Choa" khéo lại khó mà "Ăn cho nên đọi nói cho lên lời" nhỉ ??? :P

Mà này, bác cho em hỏi: Cả cái Hà Nội ngàn năm văn vật của nhà bác có anh Tuner hay cụ thợ lên dây nào mà lên dây (bất kể tai hay máy) được như thế này (lên chính xác và mọi notes được lên theo một công thức mà chúng không lệch nhau khiến khi đánh lên (đơn lẻ hay hợp âm) ) chúng đều hoà thanh với nhau. Do đó, dầu là lên A 440 hay A442, A443 thì chúng sẽ cộng hưởng tạo ra cái "long lanh, lấp lánh ) không ạ?

Nếu bảo có, thì cho em vài clip minh họa chứng minh chứ đừng "Talk is cheap" nhé! =D> [-X
Còn mà bảo không thì ............................ rõ ............................... :))
=))

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
"TOT" mồm mép, lại là giai thành đạt ở cái chốn Hà Thành, mà "cách diễn đạt chưa được chuẩn" thỉ đám "Nước Lạ, Quê Choa" khéo lại khó mà "Ăn cho nên đọi nói cho lên lời" nhỉ ??? :P

Mà này, bác cho em hỏi: Cả cái Hà Nội ngàn năm văn vật của nhà bác có anh Tuner hay cụ thợ lên dây nào mà lên dây (bất kể tai hay máy) được như thế này (lên chính xác và mọi notes được lên theo một công thức mà chúng không lệch nhau khiến khi đánh lên (đơn lẻ hay hợp âm) ) chúng đều hoà thanh với nhau. Do đó, dầu là lên A 440 hay A442, A443 thì chúng sẽ cộng hưởng tạo ra cái "long lanh, lấp lánh ) không ạ?

Nếu bảo có, thì cho em vài clip minh họa chứng minh chứ đừng "Talk is cheap" nhé! =D> [-X
Còn mà bảo không thì ............................ rõ ............................... :))
=))
Câu hỏi của bác quá khó đối với em, vì em đâu có biết hết tất cả các thợ lên dây ở HN. Thêm vào đó, kể cả em chưa thấy, bác chưa thấy cũng không hẳn là không có, có thể là chưa có duyên để gặp thôi!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Câu hỏi của bác quá khó đối với em, vì em đâu có biết hết tất cả các thợ lên dây ở HN. Thêm vào đó, kể cả em chưa thấy, bác chưa thấy cũng không hẳn là không có, có thể là chưa có duyên để gặp thôi!

Thế à??? :P

Hà Nội thì em không sống, chẳng thân, không thuộc nên không biết mới hỏi bác thôi, vì thấy bác bảo từng bò tận Đức xem tuner đánh vật với cây Steinway D hóa ra .............. :D

Còn ở Sài Gòn thì với em là chẳng dâu xa, chỉ nội cái đám học trò của em, mà thằng bé sinh viên IT kia là một ví dụ, cái này chỉ là chuyện vặt, chúng biết và có thể làm nếu chúng muốn, ngay từ bài học đầu tiên em dạy chúng! Canh chỉnh máy đàn mới là chuyện cần phải học thôi bác ạ! :">

Xe vài bánh

Xe điện
Thế à??? :P

Hà Nội thì em không sống, chẳng thân, không thuộc nên không biết mới hỏi bác thôi, vì thấy bác bảo từng bò tận Đức xem tuner đánh vật với cây Steinway D hóa ra .............. :D

Còn ở Sài Gòn thì với em là chẳng dâu xa, chỉ nội cái đám học trò của em, mà thằng bé sinh viên IT kia là một ví dụ, cái này chỉ là chuyện vặt, chúng biết và có thể làm nếu chúng muốn, ngay từ bài học đầu tiên em dạy chúng! Canh chỉnh máy đàn mới là chuyện cần phải học thôi bác ạ! :">
Thấy bác hỏi HN thì em trả lời HN, còn chuyện nước Đức thì là ở Đức, chú tuner tay không (không máy móc) đánh vật với cây đàn và em xem cách chú ấy lên dây khác với các thợ em từng thấy nên em nhớ thôi!
Còn về việc lên dây thế nào là hay, cũng khó bàn lắm, vì lấy ai ra làm trọng tài giờ! :D

hd-vt

Xe container
Thấy bác hỏi HN thì em trả lời HN, còn chuyện nước Đức thì là ở Đức, chú tuner tay không (không máy móc) đánh vật với cây đàn và em xem cách chú ấy lên dây khác với các thợ em từng thấy nên em nhớ thôi!
Còn về việc lên dây thế nào là hay, cũng khó bàn lắm, vì lấy ai ra làm trọng tài giờ! :D
Trọng tài hỉ cụ, Trung đông đầy, chất nượng số 1, hay QuayTay cụ oi. :D
Tiền cò 30%. :P

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ thớt đã xong mục đích , cũng mua xong đàn . Tốt nhất là đóng thớt cho đỡ mất hòa khí !

QUANG1970

Xì hơi lốp

Trong thực tế một cây đàn hay mà được lên dây canh chỉnh dở chứ chưa nói là không có lên dây canh chỉnh, thì cùng khó mà nghe hay. Người đàn dù giỏi cùng chẳng thể "cho ra" những câu nhạc đẹp ở mức tối ưu. :(( [-X
Ví dụ về hai tiếng đàn của ĐT Sơn và S-J Cho trên cùng một cây Steinway ở trên là một ví dụ rõ nhất!
Nghĩa là muốn nghe tiếng đàn Piano hay, thì phải có Tuner và KTV tốt. :x

Muốn xây dựng một nền văn hóa nghe và thưởng thức Piano tử tế, thì rõ ràng cái nhu cầu, hay yêu cầu có những cây đàn được lên dây cũng như canh chỉnh đạt mức đúng chuẩn, là không thể không đặt ra! =D>

Cũng như muốn xây dựng một nền văn hóa ẩm thực thì vai trò của đầu bếp cũng không thể không đặt ra hay vinh danh. :D

Hà Nội ngàn năm văn vật, như nhiều bác từng bảo là dẫn đầu cả nước về phong trào Piano mà lại không có những Tuner và KTV tốt thì đào đâu ra những cây đàn được lên dây canh chỉnh đúng chuẩn, hầu có thể cho ra "những câu nhạc đẹp" ??? :-/

Với ai hỏi em hay đề ra câu này thì em còn cắt nghĩa phân tích, còn với một người như bác Xe vài bánh mà em cắt nghĩa phân tích điều này thì khác nào em dám mạo phạm khinh bác ấy là "đứa tai trâu"! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Trong thực tế một cây đàn hay mà được lên dây canh chỉnh dở chứ chưa nói là không có lên dây canh chỉnh, thì cùng khó mà nghe hay. Người đàn dù giỏi cùng chẳng thể "cho ra" những câu nhạc đẹp ở mức tối ưu. :(( [-X
Ví dụ về hai tiếng đàn của ĐT Sơn và S-J Cho trên cùng một cây Steinway ở trên là một ví dụ rõ nhất!
Nghĩa là muốn nghe tiếng đàn Piano hay, thì phải có Tuner và KTV tốt. :x
Muốn xây dựng một nền văn hóa nghe và thưởng thức Piano tử tế, thì rõ ràng cái nhu cầu, hay yêu cầu có những cây đàn được lên dây cũng như canh chỉnh đạt mức đúng chuẩn, là không thể không đặt ra! =D>
Cũng như muốn xây dựng một nền văn hóa ẩm thực thì vai trò của đầu bếp cũng không thể không đặt ra hay vinh danh. :D
Hà Nội ngàn năm văn vật, như nhiều bác từng bảo là dẫn đầu cả nước về phong trào Piano mà lại không có những Tuner và KTV tốt thì đào đâu ra những cây đàn được lên dây canh chỉnh đúng chuẩn, hầu có thể cho ra "những câu nhạc đẹp" ??? :-/

Polonaise in b minor / h-moll, Op. 55 no. 3 do Moritz Moszkowski viết lại, (ai muốn nghe thì click vào ===>: 25:45 nhé)

Nhân dịp trong những ngày lễ cuối năm chắc hẳn chúng ta ai cũng rảnh rỗi hơn sau nhưng bộn bề thường nhật, xin bàn thêm vào đào sâu cũng như chứng minh về quan điểm "Một cây đàn dầu hay, mắc tiền nhưng lên dây canh chình dở, thì cũng khó mà cho ra tiếng đàn hay đẹp, cũng như sẽ khiến cho người đàn dù giỏi cũng chẳng thể cho ra những câu nhạc đẹp ở mức tối ưu" là như thế nào?!

Các bác hãy nghe kỹ bài Polonaise in b minor / h-moll, Op. 55 no. 3 do Moritz Moszkowski viết lại, (ai muốn nghe thì click vào ===>: 25:45 nhé)
Ở đây là khoan bàn chuyện nghe nó hay hay dở mà chỉ bàn chuyện tiếng đàn nghe có rõ ràng, ngọt ngào, như rót vào tai và long lanh lấp lánh mà thôi.

FYI, Anh Vũ và Thùy Yên, là hai giảng viên trẻ của nhạc viện thành phố Hồ Chí Minh. Hai giảng viên trẻ và giỏi này, đã đào tạo ra rất nhiều học sinh giỏi cho phong trào Piano Sài Gòn nói riêng và cả nước nói chung. Ngoài việc giảng dạy, họ còn có đam mê rèn luyện và biểu diễn. Công sức của họ, cũng như cái đam mê này, đã chứng tỏ qua tiếng đàn tiếng đàn của họ mà các bác vừa nghe. :x

In addition, Cây đàn mà họ đánh chỉ là một cái Yamaha tầm C3 cao lắm là C5. Do góc quay của màn hình không rõ nên chưa thể định dạng được cái đuôi của cây đàn tầm bao nhiêu để khẳng định là nó là C5 hay C3, nhưng dù gì chăng nữa giá tiền của nó tầm khoảng từ 200 cho tới hơn 300 triệu là hết mức. Còn tay nghề của họ thì dù yêu thích quý mến lắm, nhưng nói cho cùng cũng chỉ ở tầm mức giỏi trong phạm vi quốc gia chưa phải là top hàng gạo cội hay tầm cỡ thế giới. [-X

Nhưng điều có một điều mà không ai có thể phủ nhận là tiếng đàn của họ, khi nghe rất ngọt ngào rõ ràng, thánh thót, lấp lánh, long lanh mà thanh mảnh, có những chỗ nghe mong manh nhưng lại lôi lại kéo người nghe cũng phải đung đưa ,lắc lư theo tiếng đàn, được phát ra từ một cái đàn Yamaha cũng thuộc tầm bình thường so với những cây đàn cao cấp trên thế giới.

Và, ta hãy nghe, cũng bài nhạc Polonaise in b minor này được chơi (bốn hay hai tay) trên những cây đàn quý và mắc gấp hằng mấy chục lần cây đàn Yamaha này, Đó là những cây Steinway!

Những cây đàn Steinway này khi dùng cho (đem ra) biểu diễn nhưng không được chăm chút lên dây hay căn chỉnh trước khi biểu diễn. Mà cũng có thể chúng có được lên dây canh chỉnh nhưng do kĩ thuật vào thời điểm biểu diễn chương trình, lên dây bằng tay nên âm thanh của nó, cho dù ai thích "kỹ thuật lên dây bằng tai" mà cho là là hay đi chăng nữa, thì thực tế là cũng chẳng cho ra tiếng đàn rõ ràng, ngọt ngào, thánh thót, lấp lánh, long lanh. [-X Hay có mà không "đã tai": tiếng đàn trong clip thứ nhất của Menachem Har-Zahav

Moreover, những nghệ sĩ biểu diễn ở đây, toàn là những người tầm cỡ và có đẳng cấp! Chỉ một cái tên Menachem Har-Zahav hay Judith Burganger thôi, thì em tin, đừng nói gì thầy Anh vũ hay cô Thùy Yên này mà ngay cả những giảng viên của Nhạc viện Hà Nội, thậm chí cả bà Giáo sư, Tiến sĩ, nhà giáo ND Thu Hà kia, xét về đẳng cấp, và trình độ tay nghề, kỹ thuật biểu diễn, thì các "vị này" (thầy, cô, và ngay cả bà nhà giáo Nhân dân kia) cũng còn chưa đáng xách dép cho họ! :))

Tài là vậy, hay là thế! mà sao các tiếng đàn dưới đây nghe, cho dù cho là hay nhưng vẫn thiếu cái ngọt ngào, thánh thót, lấp lánh, long lanh khi so với cây Yamaha rẻ tiền và người chơi (Anh Vũ - Thùy Yên) hoàn toàn thua kém kia ???. :( ;) :-s

Lý do vì sao ư ??? :-/
Rất đơn giản! Vì những cây đàn này không được lên dây, canh chỉnh cẩn thận trước khi biểu diễn, thu âm, ghi hình cũng như có thể chúng đã được lên dây canh chỉnh trước, nhưng tinh chỉnh bằng tai hay thợ không chú ý tập trung và hậu quả là, khi nghe cho kỹ, thì những cây Steinway mà họ đàn này, chỉ vì (có) dăm ba nốt lệch (thấp hay cao) nhiều so với yêu cầu chung trong hòa âm (thanh) và đã khiến cho, không tạo nên sự cộng hưởng, hay có mà ít! [-X

Em nói và hoàn toàn chịu trách nhiệm về những gì mình phát biểu ở trên! Ai muốn kiểm chứng những điều trên thì em sẽ chứng minh cho sáng mắt ra!!! :D

Các bác hãy nghe và cảm nhận nhé! :"> :P

Xin nhắc lại, là không bàn về hay hay dở, vì trước mắt là tạm chấp nhận cái quan điểm của bác Xe vài bánh (thế nào là hay, cũng khó bàn lắm, vì lấy ai ra làm trọng tài giờ! ) nên chỉ bàn về độ rõ ràng, trong sạch, lấp lánh, long lanh của tiếng đàn khi nghe nó ntn.
Vì cái rõ ràng, sạch, và long lanh, lấp lánh của tiếng đàn khi nghe, thì ai cũng có thể dễ dàng nhận ra trừ khi người nghe là một đứa tai trâu! =))

Nếu định nghĩa "tiếng đàn sáng" là "độ trong, rõ, chính xác của một tiếng đàn" như bác nếu trên thì ai cũng thích chứ đâu chỉ riêng dân chuyên nghiệp! :))
Thêm vào đó thì không cần phải đến dân pianist chuyên nghiệp mà chỉ cần người nghe có trình độ cũng phân biệt được nên tiếng đàn tách bạch, trong, rõ là đòi hỏi thiết yếu.

Chỉnh sửa cuối: